Hivi sasa ni saa tatu kamili za za usiku, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa nane mchana hapa Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Maafisa wa zimamoto wameamuru uokoaji zaidi karibu na bonde la Taho wakati wafanyakazi wanapambana na moto uliodumu kwa wiki mbili. Maafisa wamesema Jumapili jioni kuwa moto huo ulikuwa mkali zaidi kuliko ilivyotarajiwa wakati wanaendelea kuelekewa ziwa Taho watu walio katika eneo lote linalojulikana kama Desolation Wilderness waliamriwa kuwa waondoke, wakati wengine walipewa maonyo. Mkuu wa idara ya zimamoto ya Karl Eric, Eric Schwab amesema kuwa moto huo wa Caldo umekuwa ukiongezewa kwa karibu nusu maili kila siku kwa siku chache zilizopita, lakini jumapili uliongezeka kwa maili mbili na nusu zaidi ya miundombinu mia sita imeharibiwa na takriban watu elfu kumi na nane zaidi wako hatarini. Huduma za intaneti huko Sudani Kusini zilifungwa Jumatatu na vikosi vya usalama vilipelekwa mitaani ambako kulikuwa kumetulia kuliko kawaida, huku wakazi wakijifukia ndani baada ya wanaharakati kuitisha maandamano dhidi ya serikali ya Rais Salva Kir huku Kira akipanga kuwa hutubia wa bunge kwenye kikao cha ufunguzi wa bunge Jumatatu asubuhi. Muungano wa vikundi vya wanaharakati ulirudia wito wao wa Jumapili wa maandamano ya umma wakimtaka ajiuzulu. Hata hivyo, hakukuwa na ishara yoyote ya mapema Jumatatu ya mikusanyiko katika barabara kuu kwenye mji mkuu wa Juba. Baadhi ya wanaharakati waliambia Reuters walikuwa wamejificha kwa sababu za kiusalama. Polisi walisema wanaharakati hawajaomba idhini ya kuandamana na hivyo maandamano yoyote makubwa yatakuwa haramu. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ametoa wito kwa jamii kuungana ili kupunguza uhasama baada ya ghasia katika mji wa kati kuwa dozeni za watu Jose. Katika jimbo la Plateau, katika miaka ya nyuma lilikumbwa na no mapigano makali kati ya jamii za Waislamu na Wakristo, ingawa maafisa wa eneo hilo wanasema mashambulizi ya hivi karibuni ni kazi ya wa wahalifu badala ya vurugu za kidini. Wasafiri wa Kiislam wapatao ishirini na tatu waliuawa mwanzoni mwa mwezi huu wakati msafara wao wa basi uliposhambuliwa nje ya Jos. Polisi walisema watuhumiwa walikuwa ni kundi la wanamgambo wa Kikristo. Zaidi ya wiki moja baadaye, watu wenye silaha walivamia kwenye kijiji kimoja kilicho na Wakristo wengi nje kidogo ya jiji, wakiwaua watu 18 na kuchomba kuchoma moto nyumba kadhaa. Zimbabwe inafungua migodi mipya ya makaa ya mawe kinyume na kuongezeka kwa idadi ya nchi zinazotaka kujiondoa kwenye biashara hiyo, ambayo maafisa nchini humo wanasema itairuhusu nchi hiyo kufikia mahitaji yake ya nishati na mwishowe kwa msafirishaji nje wa nishati hiyo inayochafua mazingira. Serikali inataka kuigeuza wilaya ya kaskazini magharibi ya Wange kama kituo cha makaa ya mawe na wawekezaji binafsi wengi wao kutoka China wamewekeza hadi dola bilioni moja kujenga migodi na mitambo ya umeme na makaa ya mawe. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. White House imesema hii leo kuwa shughuli zinaendelea bila kukatizwa katika uwanja wa ndege wa Kabul, Afghanistan, baada ya shambulizi la roketi. Mashahidi waliripoti roketi kadhaa na afisa wa Marekani aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba silaha hizo zilizuiwa na mfumo wa ulinzi wa makombora. Msemaji wa White House Jane Saki alisema katika taarifa yake kwamba Rais Joe Biden alikuwa amejulishwa juu ya shambulio hilo na alithibitisha tena agizo lake kwamba makamanda wazidisha juhudi zao za kufanya yale yaliyo muhimu kwa chochote kinachohitajika kulinda majeshi yetu ardhini alisema. Marekani inafanya kazi kumaliza kazi ya kuwahamisha watu kutoka Kabul kabla ya tarehe ya mwisho ya Jumanne, huku kukiwa na hali mbaya ya usalama ambayo ni pamoja na shambulizi la kujitoa mohanga nje ya uwanja wa ndege siku ya Alhamisi, ambao aliwaua watu wasiopungua 169 Afghanistan na wanajeshi 13 wa Marekani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki leo tutaangalia hali ilivyo nchini Tanzania kuhusiana na chanjo za COVID 19. Mpaka sasa takriban watanzania laki tatu wamepokea chanjo kwa kuangazia takwimu zilizotolewa na katibu mkuu wa wizara ya afya Profesa Abel Makubi jana Jumapili. Katika sehemu ya pili tutaangalia huko DRC, rais wa nchi hiyo Felix Sisekedi anasema kuna haja ya dharura ya kuangalia upya mikataba iliyotiwa saini kati ya makampuni yanayomiliki migodi ya madini na serikali kwa niaba ya raia wa nchi hiyo. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridi. Wizara ya afya ya Tanzania imetangaza kwamba raia wapatao mia tatu na nne elfu mia sita na tatu kufikia hiyo jana walikuwa wamechanjwa katika kujikinga na ugonjwa wa covid 19 katika vituo mbalimbali vya kutolea huduma za afya, uh, hadi kufikia tarehe ishirini na nane mwezi huu wa Agosti manake ni kama siku tatu hivi zimepita. Tathmini ya utoaji wa chanjo katika taifa hilo inaonyesha kwamba kati waliopatiwa chanjo 201476 ikiwa ni sawa na asilimia 66.1 ni wanaume na 103127 yani asilimia 33.9 wakiwa ni wanawake. Taarifa ya wizara hiyo ya afya inaonyesha kwamba jumla ya dozi za chanjo za COVID 19 zipatazo milioni moja elfu nane na mia nne zilikuwa zimesambazwa katika mikoa ishirini na sita tangu tarehe nne mwezi huu wa Agosti na pia kwa vituo zaidi ya mia tano na hamsini vya kutolea huduma za chanjo katika nchi hiyo. Profesa Abel Makubi ndiye aliyetoa takwimu hizo hapo jana Jumaapili na inaelezwa kwamba ametoa pia maagizo ili kuongeza kiwango na kasi ya wananchi kupatiwa huduma hiyo pasipo na usumbufu. Profesa Makubi pia alisema kwamba wizara hiyo tayari imeshatoa maelekezo kwa waganga wakuu wa mikoa na halmashauri ili kuwasilisha taarifa za wananchi ambao wamepata chanjo kabla ya kuanza kutumia mfumo ili wataalam wa tehama ngazi ya wizara waweze kutoa vyeti vya mfumo kwa wananchi hao na kuondolea usumbufu wanaoupata punde tu wanapohitaji kutumia vyeti hivyo. Takwimu hizo hizo zimerudiwa na msemaji mkuu wa serikali Justin Musigwa, ambaye alizungumzia suala hili. Hebu tumsikie hapa. ningependa kuwajulisha kwamba katika chanjo zilizoletwa na tangu kuanza kwa zoezi hili takriban mwezi mmoja uliopita mpaka sasa takriban Watanzania laki tatu wamepokea chanjo na zoezi la upokeaji wa chanjo linakwenda vizuri. Watanzania wengi wanajitokeza, wanapata chanjo na wataalamu wanatuthibitishia kwamba tangu wameanza kutoa chanjo, watu wanaopata maambukizi wakifika hospitali, wakipata matibabu, wanapona haraka na wanarudi nyumbani, hawaendi kwenye hatari ya vifo. Lakini wale ambao hawachanji wakifika hospitali shughuli pevu. Sasa wizara ya afya itawaita siku moja iwaambie kitaalamu jinsi gani tatizo hili linaathiri watu, lakini ningewaomba ndugu zangu waandishi wa habari, tutumie kalamu zetu kuwaelimisha watanzania juu ya madhara ya uviko 19. Ugonjwa upo, watanzania wanaugua, watanzania wanapoteza maisha. Ukienda mahospitalini, wako watanzania wamelazwa, wanapumua kwa msaada wa mashine lakini nakuta wengi ni kwa sababu tu wamekataa kupokea chanjo. Kwa niaba ya serikali, napenda Watanzania tuwasikilize wataalamu, na wataalamu wanatuambia twende tukachanje. Kazi kubwa inayofanywa na serikali kwa sasa, baada ya kuweka vile vituo mia tano na hamsini nchi nzima, sasa inaanza kutengeneza utaratibu wa kuwafuata Watanzania popote walipo, wenyewe wanaita outreach programs. Wanaanza kuwa na utaratibu wa kwenda vijijini kuwafikia Watanzania ili wale wote ambao wako tayari kuchanjwa wachanje. Na kuhusu iwapo serikali inashinikiza au inataka watu kwa lazima wapate chanjo hiyo, kama ambavyo e, imekuwa ikiripotiwa na baadhi ya mitandao ya kijamii e, je, jukumu la serikali ni lipi katika e, kuwapa motisha watu kuchanjwa? A, je, serikali inaweza kuwalazimisha watu kupokea chanjo? Msiku amesema nini? Ningependa kusisitiza zoezi hili ni, ni hiari Anayetaka kuchanjwa achanjwe. Afya ya mtu ni jukumu lako binafsi. Ni kauli yake msemaji mkuu wa serikali, Jason Msigwa, huko nchini Tanzania, akizungumzia suala hili la utoaji wa chanjo e, kwa wananchi wa Tanzania na pahali ambapo wamefikia hivi sasa. Lakini sasa tujiunge na Dkt brevius Kayoza. Huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na vilevile maswala ya kijamii nchini Tanzania, amekuwa akifuatilia kwanza kabisa Dr Kayoza, hebu nipe yale unayoyafikiria kuhusu mchakato huu unaposikia idadi hiyo ya watu takriban eh, elfu mia tatu ikitajwa, tangu eh, mchakato huu uanze, unaona kuna mafanikio au uh, hali imedorora kwa kiasi kikubwa, eh, kama ambavyo, eh, tofauti na labda eh, ingalivyotarajiwa, eh, tangu Rais Samia Suluhu Hassan kukiri kwamba kuna uh, ugonjwa huo na kwamba kuna haja ya kuchukua kila mbinu kuchukua uh, kila hatua ya kudhibiti. Aha. Nafikiri na takwimu za serikali zina sura zote mbili, sura ya kwamba kuna hatua fulani zimechukuliwa, zime na ni za kupongezwa, lakini upande wa pili ni kwamba kuna changamoto. Sura ya kwanza ni kuna mafanikio. Inatokana na historia kule tulikotoka, kwa sababu haikutarajiwa kwamba Tanzania labda wakati huu ingekuwa imechukua hatua za kupata chanjo. Kwa hiyo mtazamo huo, kuna hatua fulani, na hata hao watu laki tatu wanaotajwa haiwezi kuwa ni hali ya kubezwa, lakini upande wa pili ni sura ambayo inasikitisha kidogo, kwa sababu pamoja kwa na kwamba serikali imechukua hatua za kufanya kampeni kubwa za kuhamasisha sana lakini hali kwa kweli bado miongoni mwa watu ni ya kuitikia kwa kidogo mno. Lakini jambo kubwa la, ku, la, ku, la kuangalia nafikiri kuhusu takwimu hizi ni kwamba uh, serikali yenyewe inafahamu na labda inahitaji kuchukua eh, wajibu mkubwa, kwa sababu namba hizi zinaakisi ambacho serikali yenyewe imefanya kwa mwaka mmoja takriban iliyopita. Viongozi wa serikali, viongozi wa kidini, taasisi mbalimbali zinazohusiana na serikali ziliweka zili kwa kweli ya watu wasite kwenye kuamini sayansi. Mm -hmm. Kwa serikali inapambana na hali hiyo hivi sasa, lakini kumbuka ni serikali ya kimsingi ambayo ijaribu kutengeneza eh, hali hii. Kwa hiyo tarakimu hizi haziko mbali na kile ambacho ni mkanganyiko kati ya hatua za serikali lizozichukua mwaka mmoja uliopita na hatua inazojaribu kuzichukua sasa hivi, bila shaka, tutahitajika kazi kubwa ya kufanya kwenda mbele, kwa sababu imani bila shaka miongoni mwa raia wengi a, si kubwa sana e, hasa kwa kile ambacho serikali inajaribu kukisema. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Balozi Liberata Mulamula Mula, wakati akizungumza na mwenzangu hapa e, Meri Mgawe kwenye kipindi chetu cha televisheni cha Duniani Leo, amesema e, bayana kwamba hali huenda ikawa tofauti na ilivyo. Hebu ngoja tumsikilize alivyojibu swali wakati alipoulizwa uh, jinsi hali ilivyo kati ya uh, kati ya serikali ya Tanzania na WHO. Tusikilize. Ushirikiano wetu na WHO umekuwa sio kama pengine ilipokuwa huko nyuma, na data tulizonazo tunawapatia. Unajua, changamoto tulionayo, unajua, nchi yetu ni kubwa kuweza kupata data ambazo ni za uhakika sio rahisi, sio rahisi kama nchi zilizoendelea. Maanake kila mtu yuko kwenye tandaba ta, ta, amini database. Sisi hatuna. Kwa mfano hivi waziri wa afya akitangaza data au takwimu za wale walioathirika, wagonjwa walioko hospitali hazionyeshe sura ya nchi nzima, maana kuna wengine wengi hawaende hospitali, wengine wanaugulia majumbani. Lakini kuwa pia hospitali nyingine ambazo ziko pembezoni, ni vigumu sana kuweza kupata data kama hivyo wanayotaka WHO. Wenyewe wanataka kwa masaa, kwa dakika, kwa siku, inakuwa sio rahisi. Lakini sasa hivi kwa kweli, kuna ushirikiano mkubwa sana lakini pia mimi nakutana na wawakilishi na wao wa WHO, UNICEF, UNFPA, UNDP tunasema kwamba kama mnataka tupate data, tusaidiane kujenga hiyo kapasiti ya kuweza kupata hizo data, waweze kuripoti. Kwa hiyo mimi nasema kwa kweli kuna ushirikiano zaidi, lakini hizo ndio changamoto yetu. Naam, Dokta, unamsikia hapo Balozi Mulamula akieleza tofauti zilizopo kwamba huenda idadi inayoripotiwa au takwimu zinazoripotiwa ni tofauti eh, na ile hali halisi hapo Tanzania. Kauli yako tukimalizia. Ndiyo, nafikiri na, na ni jambo zuri sana na la kupigiwa mfano, kwamba waziri anakiri tatizo la msingi lililopo, uh, ni jambo ambalo unaweza kusema uh, sio kipekee kwa Tanzania, kuma tatizo kubwa sana kwa nchi nyingi barani Afrika juu ya uwezo wake wa kuweza kutekeleza wajibu wake, hasa kwenye kufuatilia masuala hayo kitokea kwenye sera za umma. Sasa kwa umahususi nchini Tanzania, bila shaka mm -hmm. kile ambacho kinaitwa sera za umma e, hasa kwenye sekta ya afya mm -hmm. alinapokuja suala swala la matatizo kama hayo mlipuko uh, kwa kweli uwezo wa watu nguvu kazi ni ndogo mno, na hii inapimwa kwenye sehemu kubwa mbili. Sehemu ya kwanza ni ya kibajeti, na nafikiri hili ni muhimu kwamba waziri analitaja eh, lakini kuongeza huku kwenye sura kaba, yetu, ya kiuchumi kwamba bajeti yetu ni masuala ya sekta ya afya ya umma no, na ni kiko cha chini. Ukiangalia serikali inachokitumia kwa mtu mmoja mmoja, ili kuweza kuwa na uwezo mzuri wa kuweza kupata taarifa, maanake unaangalia rasilimali watu, unaangalia miundombinu, unaangalia vifaa na vitu vya aina hiyo kweli tunao uwezo eh, wa chini lakin, lakini la pili nafikiri waziri anajaribu kusema kwamba kazi kubwa sana ya serikali hivi sasa, eh, hata baada ya covid kumi na tisa ni kuimarisha upya eh, mifumo ya taarifa za mm -hmm, sekta ya kijamii ziwe kwenye elimu ama ziwe kwenye afya, lakini hapa sasa tunazungumza kwenye suala la afya. Kwa kweli mfumo wa taarifa hauridhishi mno hapa nchini, na hivyo so, tatizo la COVID kumi na tisa bila shaka linaakisi eh, mazingira haya kwao ni kweli. Uh, unakopita sehemu nyingi, uh, unaweza kuona kwamba kuna utofauti huo. Kwa kimombo wanasema kuna asimetri ya taarifa kati ya kinachotokea kwenye mazingira ya kawaida na, na kile ambacho serikali inakuwa inakisema. Shukran sana Dkt. Brevious Kahioza kwa kushiriki leo katika kipindi hiki cha kwa undani. Asante sana Murizi, kazi njema Asante sana basi. Dr Brevias Kayoza huyo ndiye anayetukamilishia sehemu hii ya kwanza ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Lakini msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako au chochote unachotumia kutusikiliza kwa sababu tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Barabara kabisa, unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani ukiwa nami BMJ Mridhi. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio FM zetu kote nchini Tanzania, Uganda, Kenya, DRC pamoja pia na Radio Shirika katika maeneo hayo kote katika ukanda wa Maziwa Makuu. Tukiingia katika sehemu hii ya pili kama alivyokuahidi ni kwamba tutaangalia hali ilivyo nchini DRC ambako rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi ametangaza kwamba kuna haja ya dharura, na kwamba anafanya mikakati ya kuhakikisha kuwa ile mikataba ambayo imesainiwa na makampuni ya nje, makampuni ya kimataifa makubwa makubwa, na nchi hiyo ya DRC kwa niaba ya wananchi wa taifa hilo eh, kuhusu uchimbaji wa madini kwenye migodi. E, mikataba hiyo inahitaji kuangaliwa upya, kupitiwa saini upya, na pia kanuni na sheria zinazohusiana mikataba hiyo ziangaliwe upya, kisa na maana. Anasema nchi hiyo imekuwa haifaidiki ipasavyo kutokana na mikataba hiyo, na kwamba imepelekea hali ya sintofahamu na kuto kupata faida kwa, ama faida kuwaendea wananchi moja kwa moja. Ni swala ambalo limekuwepo kwa muda mrefu, lakini sasa ndio rais Chisekedi anasema kwamba wanachukua hatua eh, kirasmi eh, ki eh, kuhakikisha kwamba limeshughulikiwa suala hilo. Bila shaka kutakuwa na maoni e, yanayotofautiana. Ukiwauliza e, hao ambao wanafaidika sana kwa sasa, iwapo ni kweli, e, watasema kwamba hawaoni hivyo. Ukiwauliza wananchi wengi, wanasema kwamba hata na serikali inafaidika, na lakini faida hiyo haiwafikii moja kwa moja. Kwa hivyo inategemea ni nani unayemuuliza. Kwa sasa tuungane na Bintu Chabola. Huyu a, Bintu Chabola Ntumba ni mbunge E, ambaye yuko mjini Kinshasa e, na pia ni mwandani au ni mshirika wa karibu kabisa na Rais Tshisekedi. Kwanza karibu sana kwa undani, e, Mbunge Mtumba, na utueleze e, haya ambayo, kama ulivyosikia akisema rais akisema rais huyo, na ni rafiki yako e, unaonaje e, kuhusu hatua wa hii anayotaka kuchukua sasa hivi, hebu e, tueleze kwa kina kidogo, asante mpate habari Kwanja ni idee ya mzuri sana juu ya ku, kuangalia maneno ya majini na yo a Congo iko na marishershe za mingi me, population ya Congo iko pauvre. Makompani za mingi yenye na sine makontrat ku Kongo iko na pata franga mingi me, bakongomani banabakia bila kitu biku naendelea na kukwaba masikini, alors uh, Nayua ke kulikuwa makontra ya mubaya sana ilipitikana kwa kwanjia mpaka ku matransition e na makontra zingine sinyaga ma mane ma ma pase ku regime napita e, aunaikurisikia e, wa, wa e, dernierement president wawafek alisema maneno ya Jekamine na muna Jekamine yote ilikuwa deja isha ishapita kumukono ya ba yaya ya, baetranger ya ba manake Congo eh, haiko tena. et pourtant bidge national ya republica ya masemiji Congo eh, il fautke mine ileta kontribution ya kabandi namwni likuwa mbele. me kwa sasa sasa naangalia bidge ya ya leta contribution uh, ya enye natoka ku madini haiko tena ya mingi, ni ya kidogo sana sana sana. donc uh, mina waza ni kitu moya ya mzuri, mafikiri ya mzuri mm -hmm. Rais ya Congo anapata juu ya kurevoir ile makontra ya mubaya baitoshe na ya mzuri ya kusaidia Kongo yendelea, na tupendi mnapata franga mingi mkongo, me bakongomani banabakia bamasikini. Bila shaka hapo mbunge anaeleza hapo. E, kwa lugha hiyo yanachanganya kidogo Kifaransa na Kiswahili, lakini kwa kifupi anasema ni wachache sana wanaofaidika wananchi wa DRC kutokana na mikataba hiyo, ambapo makampuni ndio wanapata hela kubwa zaidi. E, kabla sijakuacha, hebu tueleze, unaona kama mpango huu walionao rais e, Tshis, Tshisekedi E, utaweza kufaulu na unaweza kuchukua muda gani kabla ya mikataba yote hii kuangaliwa upya na kuwafaidi wananchi wa DRC kwa maoni yako? Uh, asanti. Uh, mpesha bawa tuyuweke uh, iko procesus ya nguvu uh, na kuku ma, tunayuwa macontrent itakuwa me itewezi kamata wakati kidogo, na si boti tutamtia mkono entane assemblee nationale juu ya kutia macho yetu na kufanya yote juu iendelee kule lentere ya nchi unayowa faida mingi itatokea kule, juu bakongomani bafurahi, bakongomani bikuna bikunaomba masocial masocial, ipo ipatikane po franga ikuwa ndani ya ya msaada wa ndani ya kesi ya ya ya ya kesi ya leta juu tupate ile franga batu benye bikuna exploite maminere yetu bikunafunga franga ya mingi na kontra ya mubaya barisinye mbele. Kwa sasa inaomba tubi, tubiangalia mzuri, itakamata wakati eh, haiko ya mingi sana. Tunawaza ke tutanegosie sadependra ji contrat par contrat. Eh, tutaangalia yayo juu mbele, mwaka inakuya ikuwa deja tushamaliza ile maneno na bakongomani banafurahi Safi kabisa, shukran sana. Vitu Cha Bola Ntumba huyu ni mbunge na mtu wa karibu sana na rais Chisekedi, akitoa ya kauli yake katika kipindi hiki cha kwa undani. Asante sana mbunge e Ntumba, asante sana meiona. Mimi ndio mi nakushukuru sana basi tukitoka kwake bintu cha bola mtumba, tunakwenda kwake Patrick soraino Chapwe ako kule Katanga, eneo ambalo lina migodi mingi, eh, shughuli za uchimbaji eh. Eneo linafahamika sana, nafikiri katika nchi nzima hiyo, eh, Katanga inafahamika kabisa, eh, kama kitovu cha uchimbaji wa madini. Patrick soriano Chapwe, umepokeaje taarifa hiyo? Ndio sisi raia yote nzima inaweza kufurahi wakati rais anaruhusu wachimbaji ya migodi eh, ambao uh, uh, uh, anaruhusu wachimbaji wa ya migodi makampuni fulani fulani ambayo inachimba ma, migodi ya, ya nchi yetu, hasa hapa Katanga ambapo watoto wanapatikana migodi ya kwa chana chana, tuna tunaweza kupendeza serikali raia ipate faida, ipate faida. Kwa hiyo migodi ipate, ifaidike na hiyo za- madhabu ya kuachana ya nchi yetu, sababu ni ni, ni serikali kuona namna gani ya kufanya, ni kuweka makampuni, sababu raia atumike. Wasi, ile tunaita artisanal e, e, wa, ya wachimbaji wa migodi wache, sababu inaleta mauaji na si vizuri na ni hapo tunaomba rais vile anasema, na, eh, na ionekane kweli kwa raia na raia ya Katanga, raia ya nchi nzima ifaidike. Sasa inajulikana kwa muda mrefu, hili limekuwa ni tatizo na watu wamezungumzia sana e, kwamba makampuni ya nje yana yanafaidika zaidi na hali ilivyo hapo Kongo, lakini kwa muda mrefu nadhani ni kwa nini sasa ndio rais ameona ni muhimu kuli zungumzia swala hili . Ndiyo hii swala rais anaweza kufanya, anafanya vizuri na tunampongeza kabisa na Mungu aendelee na kumpa nguvu aweze kuendelea na hiyo swala. Naweke, naweke mkato hapo sababu raia wanateseka. Kuna raia hapa wanaenda kutumika kwa makapuni ya kuachana na wanawapokeza pesa isiyokuwa na halali haisaidie kitu, lakini ni hela ni, ni, ni nyingi ambayo inaenda na ni hapo, kama nafanya hivyo, na hiyo pesa inakuya kwa raia, raia yote utafurahi, sababu serikali kila mali inakuwa inaleta ina promise promise, haifanye promise, kitu ina promise raia haione kitu, na ni hapo tunaomba. Hivi anasema na uteteo, uteteaji ni yeye peke yake mtetezi wa raia yote ya Kongo, kweli awekee akili na government yote isimame, na raia ipate kufaidika na hiyo project ambayo rais iko na tafuta kufanya. Tumalizie kwa kuangalia kwa kina kidogo kuhusu uhusiano uliopo kati ya usalama. Nimesikia umezungumzia kwamba hali ya mauaji itapungua, sijui. Kwa mtu ambaye labda sio raia wa Kongo ambaye anajaribu kuelewa uhusiano uliopo kati ya usalama na uchimbaji wa madini, ni upi usalama ambao unakosekana mu uchimbaji wa madini hapa Katanga? Ni usalama upi? Ni wakati watoto wanaenda, watoto wa umri wa chini ya miaka kumi na saba, wa chini ya miaka kumi na saba hata kumi na tano, wanaenda mu migodi na wakisha kuchimba migodi na bakia wazi hasa kunakuwa eh, ile wanaita mlugha ya kimombo ebulema tunapoteza watoto wetu sababu umasikini na njaa kabisa inawasukuma walo watoto kuingia migodi ya kuachana na ni hiyo njo insecurity eh, na wengine wanauana tu sababu eh, njia ni mbaya sababu hakuna eh, kabisa u eh, serikali haiwekee akili ya mdini hapo tunasema Eh, hakuna usalama. Ni kushukuru sana Patrick Soriano Chapwe kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante, ni mimi kuwashukuru, asante sana. Basi msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Daniel Brown, jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa upande wa mitandao Uh, tunashirikiana naye Jaffar Mjasiri kwa pamoja, kutoka hapa Washington, kundi nzima hili linawatakia usiku mwema, tuonane uh, siku nyingine panapo majaliwa.