Sa so dakta kabisa, umetumia wakati wa safari ya VOA Express kawaida kunapata matangazo hayo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed, nikitumai kwamba umzima buheri wa afya. Tunakukaribisha basi katika VOA Express. Mwenzangu umeng'ara sana leo, kwani kunani leo ama birthday? Ndio mambo yangu haya <laughs> nashukuru umeona kwa mapema <laughs> na basi, kumbuka haya ni matangazo ya yani nusu saa. Kuna mengi tumekuandalia, ikiwa ni pamoja na mafunzo kuhusu ujasiriamali. Wakati nchi zikiwa na harakati za kujenga miji na kuajiri watu, kuna mtu anayejitolea kuwashauri vijana kibiashara. Na katika sehemu yetu ya jicho letu, tunazungumzia masuala ya ajira, ambapo vijana wanaambiwa kwamba kungojea kuandikwa utangoja sana, ubunifu ni jambo la kujipatia ajira na pale mwisho mwisho tuna kitengo cha kama huna kazi, utamsikia kijana msomi lakini kaangukia useremala. Unamlipa na kaajiri vijana wenzake nchini Kenya. Utapata vilevile vile pia cheche za maneno katika sehemu yetu ya hoja kwa hoja, wakizungumzia kuhusu uavyaji mimba, iwapo wengine wanaunga mkono ama wanaona kwamba ni swala ambalo linaenda kinyume na maadili ya dini. Fauku ya hayo, mpenzi msikilizaji, tunasikitika kuwa tunakabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express, taarifa kuwa ambayo tunaanza kwa siku ya leo kuhusu ujasiriamali. Nchi mbalimbali zimekuwa katika harakati za kubuni miji mikuu ya kibiashara, kwa mfano, miji ya kiteknolojia, ili kutoa ajira zaidi kwa vijana na kuchangia katika uchumi wa nchi. VOA idhaa ya Kiswahili tumezungumza na Arafat Hamis, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya biashara na uchumi anayejihusisha na kutoa mafunzo uja ya ujasiriamali kwa vijana nchini Kenya. Arafat hapa anatoa ushauri fuatao. baadhi ya vijana especially upande wa Nairobi Tumejaribu kuwaongoza kuimprove biashara zao, wengi wa vijana ambao hawaelewi wala hawapati mafunzo katika entrepreneurship and the skills of entrepreneurship, tunapata tuona watu sasa mapato yao me double up triple mara tatu. Vijana tunapatia mawaidha, how to go about, wana dress maartist, wenyewe wamecreate lebo zao za nguo ambao zinaendelea uzuri. Tunapopata opportunity, tunawaimprove. Muhimu ni vijana kujiendeleza kibinafsi na ni kitu cha kusikitisha sana kwamba idadi ya wanafunzi ambao wanahitimu kutoka vyuo vikuu ni kubwa zaidi kulingana na idadi ya kazi ambapo zinatengenezwa hapa nchini. Watu wanaweza kupata kama mfanya biashara na washauri vijana, inafika time. Sasa vijana ni lazima wajijukirie namna kujiendeleza aidha kibinafsi ama kimakundi, kupata mikopo ya riba na binafuu kuliko ile ya sasa ambao soko inasema ni 13% ama 19%. Ni shida a sa pia na mahitaji yao, kusema ule ukweli, hali itakuwa mbaya. ia si dhani kama kuna njia kutengeneza kwa sasa hivi, hino lazima serikali iwe na mkakato ia miaka 15 ishirini ijayo, namna kuweza ku washika hawa vijana wanaograjuetu vijana walio waliograjuetu kuwapatia makazi kuwapatia ajira. Wakati umefika sasa hivi wa watu kurudi tena viwanjani, watu kufikiria biashara. Kwa upande wangu, kama mfanya biashara, nawashauri vijana wafikirie namna kufanya biashara ya kuendeleza mapato yao wenyewe. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15 Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunaendelea kuletea kipindi cha marudio cha VOA Express na katika sehemu yetu ya jicho letu hii leo tunaangazia vijana kule nchini Tanzania wanavyojitosa katika swala la ubunifu wa ajira, na mwandishi wetu Rahab Fred. Leo tunazungumzia swala la changamoto ya ajira. Mbadala wake tunaambiwa ni kujiajiri, lakini baadhi ya mabinti hapa nchini Tanzania wanasema hata hapo kwenye kujiajiri kuna changamoto zake. Unakuta mtu amemaliza kusoma ana uwezo wa kufanya biashara mbalimbali, ana uwezo wa kubuni, ana uwezo wa kufanya vitu mbalimbali mbali. Lakini kutokana na uwezo labda wa kifedha, mitaji na vitu kama hivyo, inakuwa ni ngumu kwa yeye kuanzisha ajira yake mwenyewe. Kwa hiyo mara nyingi mtu kama huyu hujikuta akielekea kwenye upande wa kuajiriwa zaidi ya kujiajiri mwenyewe. Kwa kweli swala la kujiajiri kwa msichana, fursa ni kubwa sana, hasa ukiwa na nia kujiajiri. Sawa. Kwa sababu yani, jinsi ninavyoona kwamba ukijiajiri, yani, faida ni kubwa sana kuliko kuajiliwa, pia unakuwa huru katika kufanya shughuli zako. Tukiamua kujiajiri, sio lazima tuwe na mitaji mikubwa, wala sio lazima mtu atoke kwenye familia ambayo ya kitajili. Hata mtu ambaye ametoka katika familia ya kimaskini unaweza kuamua kujiajiri. Wasichana wengi hasa wa nchi yetu hii ya Tanzania wamekuwa wakijiajiri, lakini ajira ambazo wanajiajiri hazina ubunifu, ndio maana wanashindwa kufanikiwa katika maisha yao. Wengi wanajiajiri kutokana na kuangalia mtu anafanya nini. Wengi hawazingatii kujiajiri kutokana na yeye ubunifu alionao yeye ambao utamsaidia yeye kufanikiwa. Kwa hiyo kama wasichana wa Tanzania, ningependa kusema kwamba wajitahidi kutumia ubunifu wao kujiajiri. Kwa mfano, kuangalia mazingira yale ambayo anafanyia iko kitu au kazi, kwamba yanaweza kumpa masilahi gani? So anaenda tu mazingira, tuseme, kwa mfano, watu wengi wanafanya biashara moja, labda kuuza maduka, na yeye anaenda kuuza duka hilo hilo la nguo kama wenzake wanavyouza. Kwa hiyo, kila mtu sio kwamba atakuja kununua nguo kwako, kwa sababu watu wako wengi. Yani obvious, atanua sehemu nyingine atakayependa yeye, kwa hiyo hautafaidika sana. Kwa hiyo anatakiwa kuzingatia wapi, yani kuna scarcity, yaani kuna upungufu wa hivyo vitu. Pili, ningependa kuongelea kujaajiri kwa upande kwa watu wenye elimu. Nikiongelea watu wenye elimu, namaanisha wale ambao wanasoma asasa wanaofika mpaka vyuo vikuu, wanapoenda kujiajiri waangalie na kozi zao kwamba kozi zao zinalenga wapi. Sio unajiajiri kwa kuangalia labda nikijiajiri hivi, labda mtu fulani kasoma kozi ile, ngoja basi nitumie kozi ile ambayo hata una noleji yake, alafu mwisho wa siku unashindwa kukontrol au unashindwa kufanikisha malengo yako. Kwa leo ni hayo kwenye jicho letu, na washukuru mabinti wote mlioshiriki nasi. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Wahusika hao kutoka Tanzania, wakiwa ni kina dada, hata mimi wamenipa changamoto kubwa sana, kwamba ninaweza kutumia ubunifu na nikapata ajira ya maana kabisa na haswa ushauri huu uliotokana na ujasiriamali katika kitengo chetu cha kwanza. Umezungumzia maswala ya kuweka mipango kabla ya kuingia katika ubunifu wowote ule, ima wa kibiashara, ama ni kama ni jambo la kuanzisha, labda ni mfumo wa kujipatia kazi, lazima ukae chini, ujipange kwanza, kama wanavyotoa katika ushauri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15 Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Punde tu tutarejelea matangazo yetu ya kawaida, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express, na tukiendelea na matangazo haya maalum kutoka VOA Swahili. Mvutano umeshuhudiwa baina ya vijana mbalimbali na jamii zao na hata imani za kidini, kuhusiana na swala la waviaji mimba. Jamii mbalimbali zinapinga hili, lakini wataalamu wa afya mara nyingi wamekuwa wakinukuliwa wakisema wanajaribu kuokoa maisha ya mwanamke au mama anayekabiliwa na hatari wakati wa kujifungua. Kando na hayo, vijana ambao wamekuwa wakihusishwa na mimba za kiholela nao wamekuwa wakishutumiwa kwa kuchukua hatua za haraka kuavya mimba. Tumewashirikisha vijana wawili hapa kutoka nchini Kenya kuhusiana na swala hili la uavyaji mimba, tuwasikie katika hoja kwa hoja. Weza kuta kama hiyo mvulana inaweza kuwa hataki zile responsibility ya kuchukua after ile mtu amezaa, kwa hivyo anafanya ile abortion. Alafu hiyo pia mambo na kidini tuasema abortion ni mbaya, kwa hivyo hiyo itolewa kwa majina. Anaitwa Olivia. Mi naona abortion inafanyiwa kama kuna risk baina ya mama inapaswa kufanywa, lakini kama ni kijana nakataa mimba, hapo ni lazima tuangalie, si ati akatae responsibility zake, aniambie nitoe mimba nikubali. Hapana, hiyo tuakataa. Ha, ha, hapana, hiyo ni decision between me and you, mke na mvulana, ndoa ina, ina happen hiyo abortion. Lakini kunaweza kuwa na sababu gani nitoe mimba juu, responsibility majukumu gani? ati ataki maisha, siku hizi maisha siku hizi ni vile imepanda. Ukiangalia garama za leo venye tuko sahii, hata maisha yenyewe kuishi, nyumba ya kodi niyo ambayo utataka kujengewa sahii na uhuru, alafu tulipeko tulipe kodi. Kwa hivyo hiyo maisha imepanda, ndo maanake tunataka hiyo abotion tufa tupani. Lakini swali yangu ni Mbona wanaume wakiambiwa watumie pia ile madawa za kupanga uzazi wao wanakataa, wanataka bibi atumie, lakini inaingia shida ni unaweza utumia ile dawa na no ukose, ikose kufanya kazi upate mimba. Mbona mwanaume pia yeye asitumie ile abosheni? Si kujua hizo hizo mambo hizo mambo na madawa wanawake wako sana na hizo, lakini wanaume wanaume kama mimi, hata mimi siwezi tumia hizo dawa kwa, kwa kwa kiumri, kwa kiumri maanake, mzazi mzazi anaweza tumia kwa ile staji amefikia. Alafu mimi kijana mbayo sija niko shule bado, nnafanya kazi bado, niko na nguvu zangu, siwzitum mean. Lakini hii laki ni kumaanisha mwanamke mwa anaumia mahali kutoa mimba, si ati ni rahisi, pia ni uchungu. Kuna ile ukose kupata mtoto maishani, mnataka aje eh? Hiyo ni uchungu, lakini inafikia pahali a point ili ifanyike kidogo kwa sababu tutetee maisha eh? Tutetee maisha yetu ya wa baadaye, waangalie saidi ya wamama, pia wao wako na mama zao, wako na mabibi wako na wasichana watoto wao wasichana, pia wao waangalie, si wote ni binadamu mm. Unajua kulingana na hiyo dini venye nasema hiyo isipitishwe. Unajua kuna ile point, mzazi anaweza zaa mpaka nafikia kikomo fulani ambacho yaani pale haisienda tena kuzaa <laughs> watoto ni baraka, ni kweli, ni hatari lakini decision ya, mi, ya huyo bwana na bibi imefika kiwango ki cha kuwa wafikisha watoto watano, lakini yule wa sita sasa amejitokeza ghafla, ndio itabidi ufanya hiyo nini, abortion. Aa, mtoto ni baraka, hiyo nakataa mimi <laughs> yeah. Wakati kuna risk ni sawa, lakini mambo ingine hapana, siatima watoto ni wengi, sijui nini, sijui siko redi hapana, mm. Itake familia ilie kwa sababu yako, dadae. Ananitegemea mama eh, ah, ai, nikifa atalia sana eh, ah, ah. Katika familia na mimi ni baba, japo baba yuko, nikija kufa ufa nani ataziba? Hebu kwenda zako anani Unaposikia burudani kama hiyo ikienda chini kwa chini, hapo ni wakati sasa wakuingia katika barazani, na kuna swali mtandaoni <tie> wewe una mwenzi vipi? Una hadhi gani kwa mwalimu wako, mwalimu yoyote ambaye labda kupitia mikononi mwake umejipata pale ulipo? Na kwa laini ya simu, unaona, kwanza tuelekee Tanzania, tumtafute Abel Liakula, yuko eneo la Moshi, Kilimanjaro, atueleze kuhusu mwalimu wake, yani ya mwenzi au hadhi ya mwalimu yoyote maishani mwake. Okay, nashukuru sana VOA. Mimi nasema walimu wana mchango mkubwa sana katika maendeleo yetu. Eh, kwa sababu ukiangalia mpaka inafikia hatua ya kujitambua, inafikia hatua ya kujua wewe ni nani, unapaswa kufanya nini, ni mchango mkubwa sana wa walimu. Kwa mfano mimi, shule ambayo nimeisoma kuanzia shule ya msingi inaitwa shule ya msingi Busiri, iko Kelewe. Napenda sana kuwasifia walimu wangu, walinilea katika mazingira mazuri kwa kushirikiana, muda huo wakiwa wanashirikiana na wazazi wangu. Walinilea sana na walinilea vizuri mpaka kufikia hatua ya kuondoka kwenye eh, levo ya elimu ya msingi. Hatimaye nikaenda shule ya sekondari vile vile pia nilionana ingine, na walimu wengine na wao waliweza kunilea vizuri kabisa. Okay, kwa upande wa shule ya msingi napenda kumsifia sana mwalimu wangu mmojawapo anaitwa Yusuf Steven. Alinilea sio mazingira ya darasani tu, wala sio mazingira ya shuleni tu, alinilea katika mazingira ya kuwaheshimu watu pia awe mkubwa awe mdogo, jinsi gani naweza nikaishi naye. Kwa upande wa shule ya msingi bado nazidi kuwashukuru walimu wengine, kila ni pamoja na mwalimu Musa Shirikale, alinilea katika mazingira mazuri sana. Vile vile nilivyoenda shule ya sekondari, nilikutana na walimu wengine kama nilivyosema hapo awali, walinilea sana. Unaona kabisa kwamba ni watu muhimu sana, wana mchango mkubwa sana katika eh, jamii. Vilevile baada ya hapo, mbele ya hapo nilivyosonga mbele kwenda elimu ya form five na form six ilikutana na walimu wengine vile vile. Kwa hiyo walikuwa na mchango mkubwa sana kwangu. Hawa walimu nawaambia wasisoneneke, kama vile sio hawafai, hapana. Wao ni muhimu, yani wao ndo nyenzo sana, wao ni daraja. Tulivyokuwa shule za msingi na sekondari, tulikuwa tunachora kuchora kwamba huku kunakuwa na mwalimu huku kunakuwa na mafanikio kwamba yeye mwalimu ni daraja, pale katikati ndo nguzo ya mafanikio ya mtu. Hata fikia levo gani, bado mwalimu ni wa msingi sana. Asante sana kwa mchango wako bwana Abel Lyakula, nashukuru sana. Haya basi, tumepata maoni mazuri sana hapo kutoka nchini Tanzania na sasa tunarudi hapa nchini Kenya. Tuende kwa dada Halima anaye atueleze ana mwenzi vipi mwalimu wake na anamzungumziaje. Halima, habari gani? Nzuri sana haya kwa mtizamo wako utamzungumziaje mwalimu ambaye alikufunza wewe? Na mwalimu wangu nilikuwa nampenda sana, ni kutoka la kwanza hadi la nane ambaye alinifunza vizuri, akanifunza nyimbo, akanifunza kiingereza mpaka saa hii namkumbuka, na huyo tunaongea naye alikuwa anaitwa Mishamuri, yangu ile ya nyumbani ilikuwa inaitwa na, na pengine mpaka umekuwa mwalimu, unaona kuna tofauti ulivyokuwa ukisoma na wakati huu? E, wakati nilikuwa nikisoma nilikuwa nafuata instruction za mwalimu ananifunza, inafanya mtihani wenye alikuwa ananifunza. Saa hii hata mengine huwa anayafanya ama nyimbo, mimi ni mwimbaji mshairi na tumikia anafanya saa hii. Asante sana kwa kuchangia mada yetu siku ya leo na, nashukuru. Tukisalia hapa hapa nchini Kenya, tumtafute Ocheng George, yuko sehemu ya Kakamega, magharibi mwa Kenya. Sasa kwa mtazamo wangu, mimi nashukuru sana, maana mwalimu amekuwa ni kiungo muhimu sana katika jamii. Mimi binafsi nimefundishwa na mwalimu. Nakumbuka nikiwa katika shule ama hata katika shule ya upili, mwalimu wangu aliweza kunifunza sana. Kuna mengi ambayo nimepitia na nimejifunza sana kuhusu kupitia mwalimu. Kwa hivyo walimu wanaposherehekea siku yao, pia mimi nasherehekea mwalimu wangu na nikimkumbuka kwa majina ni mwalimu ambaye aliweza kunisaidia sana na aliweza kunikuza, na ndio maana hata nikafikia mahali ambapo nimeweza kufikia kwa wakati huu. Kwa ujumla tu nasema ya kwamba mwalimu amekuwa kiungo muhimu sana katika jamii, amefundisha kila mtu. Hakuna mtu ambaye amepitia maisha bila kupitia kwa mwalimu. Kwa hivyo mwalimu anaposherehekewa siku yake, inastahili ya kwamba si sote tuwapongeze waunge tu mkono tuwatie moyo, ili wakaweze kuendeleza kazi yao hiyo na taaluma yao wanayoipenda zaidi. Unafurahi kwamba walikutandika viboko? Na tuona nchini Kenya, siku hizi hamna viboko shule. Kwa wakati wangu kulikuwepo na viboko. Viboko ilikuwa ni ya kusaidia wanafunzi. Nashukuru, maana bila kunichapwa kuni kiboko singeweza kufikia mahali ambapo nimefika. Hicho kiboko ambacho nilifanya nimepigwa, imenifanya kujua mengi zaidi, na kwa wakati huu, hata mimi naomba kiboko iweze kurudishwa shuleni, ili watoto wakaweze kuwa na adabu na wakaweza kujifunza yale ambayo ilijifunza wakati wetu. Mzungumzaji huyo wa mwisho hapo kutoka Kenya anasema, yani anapendekeza viboko au kiboko kirejeshe kuwacharaza wanafunzi. Itakuwa ni kizungumkuti maanake, sasa hivi watoto wa dot com mambo na fimbo haiendi eh. Wanataka mambo ya kujadiliana wanasema, eh, lazima sote tuweke mashauri yetu kwenye meza alafu ndo ijulikane ya sawa. Eh, shuleni kwetu kulikuwa na ujanja fulani nde. Mtu anaweka kipande cha godoro au mto huh, kwa suruali <laughs> na sisi kwetu walikuwa wakiweka zile daftari za kuandikia zile, sasa mwalimu akiku uchapa mara nasikia sauti ambayo sio ya kawaida inatokezea huko nyuma. Ala, ulipitia pia eh? Ah, sana tu <laughs> unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA moja kwa moja kutoka Studio 15 Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Tutarejelea matangazo yetu ya kawaida haraka iwezekanavyo, lakini kwa sasa tunaendelea kuletea kipindi cha marudio cha VOA Express. Ni ndio basi tunakwambia kwamba shabiki wetu wa VOA Express usiteseke sana leo kwa vile ni kipindi cha marudio. Maanake pale katika burudani yetu leo tutakupamba na nyimbo inaitwa kutesa. Maanake tunatesa tu ingawaje tunateseka kwa hivyo asiteseke na mziki upo. E, kabisa ni wakati sasa wa kupata burudani, manake VY Express ni safari ambayo inakuwa na burudani ndani yake. Kama ilivyo desturi, kila siku tunakuwa na mziki nam, ndo maana tunampisha dada Nadia Mukami na kibao chake e, leo ni Kutesa akimshirikisha Khaligraph Jones. e so yeah, yeah. yeah. Baada ya kazi nimeingiza dosi na pressure kwenye Apo wametupamba na kibao hicho, leo ni kutesa. Nampenda sana Nadia Mkami, nyimbo zake zina mafunzo sana. Baada ya burudani basi, tunakwenda kwa maswala ya kama huna kazi, ambapo VOA idhaa ya Kiswahili imezungumza na kijana ambaye amehitimu kutoka chuo kikuu nchini Kenya alikosomea teknolojia ya mawasiliano, lakini kwa ukosefu wa nafasi za kazi akaamua kufanya kazi useremala, na sasa ametanua biashara ya kuajiri wafanyikazi. Kwa majina naitwa Joane Zomolo, nimesomea utaaluma wa IT kwa lugha ya Kimombo, mpaka niko na shahada ama digri ukipenda kadri muda ulivyokuja nikasoma, lakini kufikia sasa sikuweza kupata kazi ambayo niliweza kuisomea. Hivyo basi niliweza kujitengenezea ajira yangu kitambo kabla ya kujiunga na chuo kikuu, nilikuwa naangalia sana ankole yangu aliyekuwa akifanya kazi ya ufundi wa kutengeneza furniture kwa lugha kile tunaita kwamba ni seremala. Sasa niliamua pia mimi nijifunze kidogo kidogo, ndio nikajikuta katika kazi ya useremala ambayo niliweza kuajiri uh, vijana wenzangu. Nilianza na mtaji wa shilingi elfu hamsini ambayo uh, niliweza kuuza sehemu ya shamba pale nyumbani elfu hamsini uh, na ingeweza ku nipatie mteja ambacho kingeweza kuanza hii biashara yangu. Niliweza kuchukua mkopo, ndipo nikanunua mashini na nikachukua vijana wawili wengine, niliwachukua kuja kuwafunza. Sasa nilikuwa nawatumia ile, na mfunza pia yeye ananifanyia kazi, alafu ndipo nimefikia hadi sasa naona eh, duka liko sawa. Kazi ya useremala kwa kusema hilo ukweli ni kwamba watu wanaidharau kwa kuwa, watu wengi wanapenda wale ambao wamesoma. Ile ukivaa koti asubuhi, umevaa suti, watu wanakuheshimu, lakini ukionekana kama wewe unapiga randa, watu wanaona we, ama wewe ni mtu ambaye anapenda sana kazi za nguvu. Na hususan, watu wengi wanachukulia kama wewe umefeli katika masomo ndiposo umeweza kujipata katika hizi kazi za mikono. Ni hatua moja ambayo iliweza kunipatia mtisha kwanza, hii kazi ya useremala, kwa sababu kila sehemu kuna fanicha, na bila shaka hakuna duka ama hakuna ofisi ambao unaweza kukosa fanicha wala nyumbani. So, niliamua tu nitengeneze fanicha siku hizi a maridadi zaidi. Wasia mzuri sana wa kijana huyu ambaye kwa kweli ni seremala na ana digrii mfukoni. Salma bwana we, hii wajua imenifanya ni tafakari mambo. Mimi nayo sote tumepata shahada basi, shahada ambazo tunazozipata unajua, sio lazima kwamba huwo utapata kazi kulingana na yale uliosoma. Ni kwamba ile shahada inakupa wewe upanuzi wa akili yako kuweza kufikiria kwamba, katika hii shahada niliyopata, basi kumbe naweza kubuni ajira nyingine. Ndio mfano huu tunapata katika wa kwamba anayo shahada ya mambo ya teknolojia, lakini ile shahada aliyoipata imempatia yaani, akili yake imepanuka ikabuni kwamba hii useremali wangu ndio nitaufanyia kazi niweze kuandika watu na, na ndio sasa ametoa ajira, na ndani ya karakana yake ameajiri vijana wengi wanaofanya hiyo kazi, anawalipa mishahara mm. Na ukimsikiza kwa makini, anasema haoni kama atachaii kazi arudi kuajiriwa ndani ya ofisi. Kwanza anasema kwa ajiriwa sili umevaa koti umeng'ara, lakini huna chitu mitaani, wanasema huna chitu e. Basi funzo kwa wengi, jamani, msikalie madigiri tu mkingoja uh, kuajiriwa kwa mambo mliosomea. Mwenzetu ameondoka hapo. Naona muda pia unatupa mkono. Tunalo swali la leo: je, unashuhudia amani katika eneo lako? Wa kwanza hapa ni Ali bin Elias kutoka kambini Nyarugusi wilayani Kasulu, anasema Swahili, kwanza wekeni wazi ni amani ipi ambayo mnaisema? Maana nahisi kuwa duniani kote hamna amani. <laughs> neno nalo hilo. Anasema mwingine Ntakirutimana Eric, huyu mkazi wa Burundi anasema, hakuna amani duniani, labda siku ya kiama ndipo tutakuwa na amani, ambapo hakutakuwa kifo wala magonjwa. Seja akasubiri sana. Tuelekee Jamhuri ya Kongo, tukutane naye Richard Kambale, naye anasema, mimi nasikia amani kwa kinywa tu ila tangu nizaliwe naona kuna ukosefu wa amani kila kukicha. Na hapa Kenya tumpate Joshua Kipkosoim, anasema huku kwetu Kenya amani sio mapya sana. Wasingida Tanzania sombi Mtemi anajiita huyu binafsi, inashuhudia amani tele eneo langu, hata baiskeli na iacha kulala nje hadi asubuhi. Basi hapo amani tele hiyo. <laughs> ni amani ama ukosefu waalifu? <laughs> Haitaji kufunganya vyake kuweka chumbani anakolala. <laughs> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka studio 15, Afrika. Msikilizaji, tunasikitika kuwa tunaendelea kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Punde tu tutarejelea matangazo yetu ya kawaida, lakini kwa sasa tunakuletea kipindi cha marudio cha VOA Express. Alakuli hal, tunasema shukran za dhati. Muda ndo huo, oh, umeoma. Tunasema wakati mwingine tutapata fursa nyingine ya kuungana nawe, mwana VOA. Shukran sana kwa washabiki wetu. Naitwa Salma Mohammed. Alamsiki. Josephat Kioko hapa tunakamilisha matangazo ya sasa ya VOA Express.