You can find me at IAM. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Adhuhuri njema popote pale ulipo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Hapa ni safari ya VOA Express. Karibu, mimi ni Collins Liberty Adede. Nami ni Amina Chombo, ikiwa leo ni tarehe 26 mwezi wa nane mwaka elfu mbili na ishirini na moja siku ni Alhamisi sana wakti kama huu, kama kawaida, ndani ya safari yetu hii ambayo tayari ishang'oa nanga na mengi tumekuandalia ikiwemo uh, swala zima kuhusiana na wale wakimbizi ambao wanasubiriwa kuingia katika taifa la Uganda. Hayo utayapata katika kitengo cha barazani, lakini kwenye taarifa zetu tutakuwa tunaingia Kongo na pia Zambia. Kule Kongo, mashirika ya kutetea haki za watoto zinashurutisha watoto wasitumike katika kuchimba migodi, lakini warudi shuleni. mm -hmm. Vile vile, kumbuka, tutakuwa tumekuandalia kitengo cha lifestyle, ambapo siku hizi kuwa na gari sio ufahari wala utajiri, lakini imekuwa ni kama hali ya kimaisha. Haya, kando na hayo, ni kwamba kuna burudani tamu kabisa, usicheze mbali. Wacha tuanze kupakua moja kwa moja tulionayo kwenye kikapu chetu. Sasa tuanze na haya ya kule Zambia, ambapo uchaguzi wa urais uliomalizika hivi karibuni nchini Zambia uliompa fursa mgombea mara sita wa upinzani Hakainde Hichilema kuwa rais mpya wa taifa hilo ulichochewa na vijana ambao walijitokeza kwa kiasi kikubwa kushiriki uchaguzi. Mwenzetu Sandey Shomari amezungumza na mkazi wa Lusaka, Zambia, Saba Salmin Ngoma kutaka kujua nafasi waliochukua vijana hao katika uchaguzi huo. Vijana wa Zambia sai wamejitokeza kwa wingi, waliokuwa vioni na waliokuwa majumbani hata wale ambao wanakaa katika compound wote wamejitokeza kwa wengi kwenda kupiga kura. Walikuwa wanasema wamechoka na wanataka mabadiliko katika nchi yao, wanataka change. Slogani yao walikuwa wanasema we want change. Hivi vyama vingine, kuna vyama vingi sana, vipo karibu kumi na sita, lakini hawakupewa chansi ya kufanya kampeni kama chama tawala ikataza rali na vijana unajua, wanapenda aai skiri wasikilize wagombea wana nini cha kuwaambia, lakini wagombea wa vyama hivi vingine waliwa promise vitu vingi sana. Vijana wakawa wanatumia sana katika mitandao ya kijamii ndo, na pia walikuwa wanatumia walikuwa wanaenda like hawa hawa, hakuna rali, wanaenda tu sehemu wanapita tu na magari. Sasa ukiangalia havikupewa nafasi kabisa ya kampeni lakini bado Ichilema akapata nafasi yakas-ya ya, ya, ya, ya kuungwa mkono na hawa vijana. pengine hizo njia umezitaja kweli Ichilema alizitumia zime-, zimemsaidia. Na pengine vijana wenyewe hasa walikuwa wanasema nini mpaka wakawa wanaamua kwamba hawataunga mkono chama tawala? Vijana wanasema wanataka kum- walikuwa wanataka kumpa nafasi huyu hata ile Ichilema, kwa sababu kila mara amegombea karibu mara tano, hii ilikuwa ya sita. Watu walikuwa wanamuita ni tribalist, ni sresofish e, ni mfanyabiashara. Kwa hiyo akawaambia vijana kwamba mimi nitahakikisha ajira zinaongezeka, kabla hata za kampeni kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka elfu mbili na kumi na moja yeye sera zake hazijawahi kubadilika badilika kama hivi vyama vingine, leo wanawosema hiki kesho wanasema hiki. Kwa hiyo amewapromise vijana wengi kwamba wana, wana, wana, wa, akafanya mabadiliko makubwa sana katika nchi hii na vijana wamefurahi wanampenda hasa. Tokeza wengi sana kwa wengi, pia vijana walitumia vizuri sana mitandao ya kijamii hasa kwa ajili ya changamoto ya COVID, sio ndio? Alitumia vizuri sana na huyu rais amewasikiliza sana vijana, alikuwa anazungumza nayo mara kwa mara kwenye redio, kwenye TV, lakini huyu rais mwingine alikuwa hana hana muda nao vijana, vijana wake alikuwa anawatumia kada wake, kama we sio kada yani hawa hawasikilizwi. Kwa hiyo vijana, hata mimi watoto wangu ni vijana, wameamka asubuhi saa kumi na moja kwenda kupiga kura. ni mkazi wa Lusaka, Zambia, Sabaha Salmin Ngoma huyo akizungumza na Sauti ya Amerika. Shukran sana Sande Shomari kwa mahojiano hayo na kwingineko ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto UNICEF limetoa wa wito kwa makampuni ya kuchimba migodi nchini DRC, hasa katika eneo la Katanga ya zamani kuacha kuwatumia watoto kufanya kazi katika migodi na badala yake kuwaruhusu kurudi shuleni. Hatua hiyo ya UNICEF imepongezwa na bunge la watoto pamoja na mashirika ya kutetea haki za watoto na wanawake duniani livika na ripoti zaidi kutoka DRC. Shirika la UNICEF ikiwa ni shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na ukingo wa watoto linasema kwamba watoto 500 waliokuwa katika migodi ya Chipuchi, Katanga ya zamani wamekubali kuondoka katika eneo la migodi na wengi wao watarudi shuleni. Eneo hilo watoto hupatikana katika migodi inayopatikana karibu na mpaka wa Zambia, kama alivyoambia sauti ya Patrik Chapwe akiwa Lubumbashi, ho Katanga. Hapa Katanga kuna tatizo sana kupitia migodi ambao hao wachimbaji wanaita wachimbaji wa artisanal mineral ambao wanachimba na kisha wanaacha migodi wazi na kisha watoto angalau watoto wanapita wanaingia juu ya kuogota, na kisha kama tetemeko inakuwa, wanafariki wanateketea huko katika migodi, na wazazi wengi wanalilia watoto ni watoto wanakufa kabisa, na wengine wanaendaka kuuzisha katika migodi vyakula, na ni hapo maajali inakuwa Majali iko nyingi nyingi kabisa hapa Katanga, ya watoto kufariki katika migodi. Mashirika ya wanawake kwa upande wake ikisema, nafasi ya watoto haipo kwenye migodi ama kuchimba madini. Isabel Pendeza ni kutoka shirika la Kafede, ikiwa ni shirika mmoja la wanawake Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo. Toto wanaanza fanya kazi ambayo haiko yao, ambao wanafungwa ndani ya ma, ya makareni, nye haiko fasi yao wale watoto ya, ya inabidi wakubwa wa, wa nchi fanya yote iwezekanavyo kwa ajili ya kutosha wale watoto ndani ya ile nafasi na kuwatia kwa nafasi inayostahili, yaani kuwapeleka kwenye shule wasome, wapate adibisho mzuri. Bunge la Watoto hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku zilizopita liliomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kuwalinda watoto dzidi ya majanga mbalimbali ikiwemo mbali, kutumiwa kwa ngono na hata kulindwa zidi ya mashambulizi ya waasi. Vena Kilanji ni raisi wa bunge la watoto hapa mashariki mwa Kongo akiwa katika mji wa Goma. Uh, ndani ya hizi makarier minye kuna kuwa riski za mingi, kunakuwa uh, tatizo sana za, za za za kuangukiwa kwa udongo za, za, za kupoteza maisha ndani ya hizi makarier, na hiyo mambo haiko ya watoto, ni fasi zenye hakuna sekurite ya mzuri, na hatuwezi, hatuwezi sema kwamba kukua pale ya mtoto ni, ni, ni mzuri katika mikoa mbalimbali inayokuwa na migodi na ambako kunapatikana madini watoto wengi hutumiwa katika kazi mbalimbali mbali, wengi wakitumiwa kingono wakiwa na umri mdogo, hasa wasichana, hii ikiwa haiwape tumaini wengi kurudi shuleni na kushindwa kufikiria maendeleo ya taifa lao. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Asante sana Malivika kwa taarifa hiyo. Watoto wawachekua watoto, hata kama maisha yako magumu wazazi wawajibike. Hiyo mstari uliosema ni muhimu sana, watoto wabakie watoto. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, ama kwenye ukurasa wetu wa www voa swahili com, ama vilevile vile, unaweza kusikiliza redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Sasa tumkaribishe tena Sandey Shomari atupashe habari za dunia. Alhamisi tishio la shambulizi la kigaidi katika uwanja wa ndege huko Kabul, Afghanistani, na kusema kwamba wale waliokusanyika katika eneo hilo wakitaka kuondoka nchini humo wanapaswa kuhamia eneo salama, kwa sababu ya vitisho vya usalama nje ya milango ya uwanja wa ndege wa Kabul, washauri raia wa Marekani waepuke kusafiri kwenda uwanja wa ndege na kuepuka milango ya uwanja wa ndege huo wakati huu, isipokuwa tu wakipokea maagizo binafsi kutoka kwa mwakilishi wa serikali ya Marekani kufanya hivyo, ubalozi wa Marekani mjini Kabul ulisema katika taarifa waziri anayehusika na jeshi la Uingereza James Hampy aliwaambia BBC kwamba maripoti za kuaminika sana kuhusu shambulizi hilo. Katika miezi ya mwanzo ya mwaka huu umoja wa Ulaya ulikabuliwa na ukosoaji mkali kwa idhini ya polepole pole na usambazaji wa chanjo za korona, wakati raia walitazama kwa wivu mipango ya chanjo ya haraka inayotolewa katika nchi zingine kama vile Uingereza, Marekani na Israeli. Baadhi ya wakosoaji walielezea kama mgogoro uliopo kwenye eneo hilo na kufananisha na mzozo wa kiuchumi wa mwaka elfu mbili na nane. Mwelekeo huo sasa umebadilishwa. Nchi kadhaa wanachama wa Umoja wa Ulaya sasa ni miongoni mwa mataifa kumi bora kwa asilimia idadi ya watu waliopata chanjo kamili. Ureno inaongoza rura hiyo huku ikiwa na asilimia 82 ya watu wake wamepata chanjo wala udozi moja, na Ufaransa alimshinda jirani yake ya Uingereza hii leo Alhamisi, ikiungana na Ubelgiji, Aireland, Denmark na Uhispania. Kiwango cha chanjo kwa Umoja wa Ulaya ilipita Marekani mwezi Julai. Vietnam inakabiliwa na changamoto katika juhudi zake za utoaji wa chanjo ya covid-19 kutokana na uhaba wa ulimwengu na hisia za chanjo dhidi ya Wachina wakati inapojaribu kufikia kinga ya watu wengi ifikapo mwishoni mwa robo ya kwanza ya mwaka ujao. Chanjo au la, Chao Nguyen alimuuliza dada yake baada ya kukaa usiku akifikiria ikiwa atapewa chanjo na kama atakubali chanjo ya Wachina ya Sinopharm. Ingawa hakuwa mkosoaji wa, yes, wa chanjo mmiliki huyo mdogo wa mgahawa katika wilaya ya Govap alikuwa na wasiwasi juu ya afya yake baada ya kupata chanjo hiyo. Kuseta kwake kunaeleweka kutokana na hisia za chanjo dhidi wa wa ya wachina zinazozunguka kwenye mitandao ya kijamii kwa Vietnamu wengi, wanawasiwasi juu ya usalama na ufanisi wa chanjo za wachina. Shida ya Chao ilijitokeza wakati Ho Chi Minh City ilipoingia kwenye kampeni ya chanjo ikilenga walau chanjo ya kwanza kwa asilimia sabini ya watu mwezi Agosti na madai ya mauaji ya polisi katika jimbo la kati ya Nakon Sawan huko Tailand kuhusu mshukiwa wa dawa za kulevya ambaye kifo chake imetokana na kufunikwa mfuko wa plastiki na kukosa hewa akiwa kizuizini kinaswa kwenye kamera na kuukasirisha umma ambao wanadai mageuzi ya polisi. Tailand amewajulikana sana kwa tabia za unyanyasaji, kutokuhofia kushitakiwa na ufisadi. zaidi unaendelea kusafiri na VOA Express baada ya kupata kibao hicho kifupi katika mtindo wa ama, amapiano eh? amini umesikia amapiano, mm. Aya, sasa tunaelekea katika kitengo cha barazani. Tumuhusishe eh, msikilizaji wetu, na leo moja kwa moja katika barazani tunauliza: Uganda imepokea wakimbizi kutoka Afghanistani. Je, nchi zingine za Afrika mashariki zinafaa kufuata mfano wa Uganda. Nam, ni hatua nzuri zaidi kwa taifa hili la Afrika Mashariki, lakini si maoni yangu mm. Wacha tu wapate maoni ya wasikilizaji wetu ambao kila mara tunawaambia watuwekee nambari zao za simu kaenye ujumbe wao kwenye ukurasa wetu wa Facebook dai kumaanisha kwamba baada ya mwaka mmoja tutakuwa tushapata mahafkas wa Afghanistani na Afrika <laughs> tuachia hapo kwanza <laughs> Nam, safari yetu ya VOA express inatuanzia kule Dar es salaam nchini Tanzania. Tunampata Vincent Kaji. E, Vincent, mtizamo wako gani kutokana na mada yetu ya barazani hivi leo? Cha kwanza napenda kuipongeza sana Uganda, imeonyesha mfano mzuri, kwa sababu ndugu zetu hawa wakimbizi wamekuwa wakipitia changamoto kubwa sana. Kuna mataifa mengine ambayo yanawatenga wanapitia changamoto kubwa. Kwaiyo mi kwa naomba kwamba nchi za Afrika zote ingekuwa vyema zikaiga mfano wa Uganda, kwa sababu kwa kuwapokea hao wakimbizi, kwa sababu nao sio kwamba labda wamependa, ni in, inatokana tu na hali inayokuwa mbaya katika mataifa yao. Kwa mfano ukiangalia Afghanistani kule wakimbizi kweli wameamua wa kutoka katika taifa lao kutokana na changamoto kubwa ambazo zimo kwenye taifa lao, wameamua kukimbia na hatimaye Uganda imeona na kuonyesha mfano mzuri wa kuwapokea. Kwa hiyo sasa itakuwa vyema sana kama mataifa ya Afrika na, na, na duniani kote wakionyesha huu mfano wa kuwapokea ndugu zetu na kuwahifadhi kwa muda mpaka pale watakapokuja kupata hali kwamba imekuwa imetengemaa katika mataifa yao ili waweze kurejea, kwa sababu ni changamoto kubwa sana, wengine wanafia njiani, wengine wanakosa chakula o Mataifa mengine yote yaige mfano huu, yaweze kuwapokea na kuwasaidia, ikiwezekana mahitaji mbalimbali, kwa mfano, chakula, malazi na kadhalika. Nadhani hili itakuwa ni jambo nzuri sana. Ndugu mtangazaji, tukushukuru sana kwa kushiriki barazani na mchango wako. Asante sana. Tukiachana na Vincent Kaji ambaye anaunga mkono kikamilifu hatua ya Uganda na pia kuomba mataifa mengine kuwakaribisha, tunampata Malikwisha Alexis Kambale wa Congo DRC ambaye anasema, Uganda acheni kujionyesha. Kwa nini unasema hivi, Malikwisha? Mimi nami nimesema Uganda iache kujionyesha, sababu inaweza kuwapokea wale wakimbizi na wanaendelea kuteseka huko Uganda. Wakisha wasili Uganda wanateteswa huko, ndio sababu nisema Uganda iache kujionyesha, sababu na nchi zingine za kiafrika zinaweza kuwapokea vile vile. Lakini kama Uganda haina uwezo ya kuwapokea, isijionyeshe, isi kuwa hayo ina inawakubali, na ijapokuwa wakati watawasili huko wataenda wanateseka sana, sababu huko Uganda kuna wakongomani ambao wanateswa huko, ni wakimbizi. Kuna wengine wa kutokea Sudan, nao wanateswa huko. Sasa wale ambao watawasili leo ni wale ambao Uganda itakamata vizuri. Lakini kuwapokea ni vizuri sana, lakini iangalie namna gani itawasaidia na namna gani itawalisha na namna gani itawagharamia katika maisha yao ya mba ya kila siku. Unahisi kwamba kuwe na vigezo gani kabla taifa kukaribisha hao wakimbizi? Kusudi taifa akaribisha wakimbizi, yafaa kwanza batayarishe mahali ambapo wale wakimbizi wanaweza kukaa na vifaa ambavyo watatumia na chakula ambao watakula na mambo fulani fulani ambayo itawasaidia kusudi maisha yao ikuwe afadhali kidogo japokuwa ni wakimbizi lakini wawe na maisha asilimia karibu makumi tatu tofauti na wakaaji wa huko asante sana malikwisho kwa mchango wako kwenye VOA Express. na mimi nawashukuru kabisa haya mchango wao wana VOA Express kuna wale wanapinga kuna wale wanasema basi ni hatua nzuri yote mamoja ni hatua nzuri kuwasaidia ndugu wakati wamepatwa na tabu tuzungumze na wale ambao wamewasiliana nasi kwenye ukurasa huo wa Facebook nam moja kwa moja hapa, nampata Fidel Luanda kutoka DRC mjini Ndasimwa, anasema, Uganda imefanya hivyo, ila hawataweza kuwagharamia hao wakimbizi. Kwetu sisi Wakongomani tunaogopa Mi naanza naye Franco Kisanga, anasema yuko hisibani ya boda Kenya. Kupokea wageni nchini Uganda kusiwe kigezo kwa Umoja wa Mataifa kuyabeza mataifa ya Afrika. Takriban asilimia 85 ya nchi za Afrika zinaweza sana tu. Haya basi, kutokana na wakati, wacha nimalizie naye William Lihendeko anasema sisi wa Tanzania tunaomba, ila watoto na mabinti tu, wanaume pelekeni Kenya. Haya <laughs> <laughs> <laughs> Lihendeko anasema Kenya watuletwe wanaume peke yake. <laughs> Kiadani watu ni wagonjwa huku nje, na hilo linatupeleka kwenye kitengo cha burudani. Na hivi leo Thursday kama kawaida, ni TBT, tumpate Chameleon kutoka nchini Uganda na kitu hiki valuvalu valu. chake Chameleon mzaliwa huyu wa Uganda anakuambia valuvalu -valu, kitu cha 2014 hiki na bila shaka ee, mwenyewe ndicho kibao ambacho kilimpatia sifa nyingi. Na kwa sasa basi, kama vile ambavyo e, kwa mashabiki wote tunamtakia fueni ya haraka, na ukiangalia katika ripoti ya magazeti nadhihirisha kwamba sasa hivi hayuko katika hatari kama ilivyokuwa ikinukuliwa na baadhi ya vyombo vya habari kwa sababu anaugua maradhi yanajulikana kama H. Pylori. Hii H. pylori ni kibakteri ambacho wakinaleta tatizo katika tumbo la mwanadamu. Nakumbuka katika mitandao ya kijamii jana walikuwa wanasema kwamba ana matatizo ya figo mara ini, lakini kama iko katika hali shwari, basi ni vizuri tunamtakia afueni ya haraka. Naam, kwa sababu mkewe Daniela Atim anasema kwamba katu haugui hayo maradhi yaliyotajwa, na pia amekashifu sana wanaosambaza picha za Kamilion akiwa hospitalini. Anasema zinatatiza sana watoto Haya, tuendelee katika kitengo chetu maalum leo. Kuna nini leo? Tuko na lifestyle hapa kama tulivyodokeza pale mwanzo, tukianza kipindi, ni kwamba maisha ya sasa, familia nyingi duniani zinamiliki magari kilinganishwa na hapo awali, ambapo ilikuwa ufahari au utajiri kumiliki gari. Nchini Kenya, vijana wanachukulia umiliki wa gari kama kipimo cha mafanikio. Na kwenye lifestyle yetu hii leo, Salma Muhamed amezungumza na mwenyekiti wa muungano wa waagizaji magari Kenya, Peter Otieno, ambaye anafafanua ni vigezo vipi kuzingatia unaponunua gari katika maisha ya sasa. Vijana waliotoka shuleni katika universities, katika colleges Uh, wakiandikwa kazi uh, wanapendelea kukuwa na magari zao. Sababu ya kukuwa na magari zao yeye naye, wakati ambapo anaenda shughuli zake, akona gari yake, akienda weekend akona gari yake, akitaka kupeleka mpenzi wake pahali, wako na gari yao, hawang'ani kuwa matatu. Hivyo ndio sababu vijana wananunua magari, na gari siku hizi naye sio sababu ni ya wale ambapo wako nazo gari sahihi ni kila ya kila mtu, na kama unataka kujua, gari ni kitu cha muhimu, ama vyombo cha muhimu sana ambapo kila mtu unatakana auwe nayo. Ni wakati ambapo uko na mgonjwa usiku, ama uko na safari ya dharura, ama unataka kuenda katika safari pahali ambapo ni ndefu ama ni mbali, lakini hakuna matatu ambapo inaenda katika hiyo njia, ndio utaona kwamba kumbe kama ungekuwa na gari yako ungefanya hiyo kazi yako ama safari yako kwa haraka itakavyo. Na vijana wengi saa zingine wanapoteza, wana pesa zao, sababu wakiangalia wale watu ambapo washamaleta magari hapa nchini, wakienda pale, anaona pesa iko mingi. Akiona kama iko mingi, ameenda kwa internet, anaona gari iko bei rahisi. Kwa hivyo inatakana mtu kama anataka gari, kwanza mimi ningesema hivi wewe tembelea showroom, mtu ambapo ashaleta gari, unaangalia gari ambapo unaona inakufaa, mnakubaliana. Kama una pesa yote naye wako na njia, wanaweza kupatia hiyo gari, wanabaki na logbook, alafu unalipa kiwango ambapo mmekubaliana kwa muda ambapo mmekubaliana, na baada ya kumaliza wanakufanyia transfer ya hiyo gari na unapata logbook yako. Sababu sa zingine mimi naona unapata mtu ame ndio ameanza kazi, amepata pesa zake kidogo, ameiweka, amejinyima, alafu baadaye hiyo pesa inaenda, ama sa zingine amechukua loan akanunua gari nje, gari imekuja, ameshindwa kulipa kila kitu. Sasa gari inafanyiwa auction, anapoteza pesa ile ambapo alinunua hiyo gari, na atalipa loan mpaka amalize. Asante sana kwa kitengo hicho, natumai ni mambo ambayo tutatilia maanani. Naona uh, mina wapa unatiatia bidii kila mara, nakuangalia uangalia picha, kumbe ni huko unaelekea, sio? Amesema vidokezo, akasema kwamba bora utembee katika showroom, lakini like usitembee katika mtandao kutafuta gari, utapata kitu ambacho sicho. <laughs> Aya, sawasawa, sawa, asante kwa kitengo hicho. Na Amina, unajua kisiponong'onwa na kusemwa katika mitandao yetu ya kijamii, basi labda hakikufanyika, sio? Wacha tumkaribishe mkamiti Kibayasi atupashe anayonung'unwa na, na kuzungumzwa huko nam. Kile ninachokiona kimevuma kwenye mitandao ya kijamii mojawapo ni tukio la ufyatuaji risasi lililotokea jijini Dar es Salaam Tanzania, ambapo video mbalimbali zinaonyesha tukio hilo, ikiwemo moja ya mwanamke anayeelezea yeye na mtoto wake walivyomwona mtu huyo muda mfupi kabla hajatenda tukio na wakati akifaa nya tukio hilo vilevile, vile picha za kawaida za mtu huyo anayeshukiwa kutenda tukio hilo zinatambaa, baadhi zikiwa na maelezo yanayoelezea maisha aliyokuwa nayo mtu huyo kabla ya tukio, mojawapo akiwa amekaa nyuma ya gari anafurahia maisha, nyingine akiwa na wenzake wote wamesimama kana kwamba wanajadiliana masuala fulani. Kingine ni picha ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ikielezea mvutano kati ya utawala wake na mahakama. Inaonekana hakuna mvutano unaoeleweka, huku ikiwa zimebaki chini ya miezi kumi na miwili kuelekea uchaguzi mkuu Kenya hapo elfu mbili na ishirini na mbili na rais huyo anakuwa amekamilisha muhula wake wa kuwa madarakani. Vilevile vile kuna picha ya Husna Kukundakwe akiwa kwenye maji katika mashindano ya walemavu yanayoendelea huko Tokyo, Japan. Mwogeleaji huyo raia wa Uganda mwenye umri wa miaka kumi na minne aliogelea kwenye kiwango cha mita mia moja wanawake na alimaliza akiwa wa sita. Ni mwogeleaji mdogo kati ya wa washiriki waliopo huko. Picha hiyo imeambatana na maelezo anayosema alijisikia kama kugusa mawingu baada ya kuanza mechi ya Paralympic, na ana matumaini kile alichokifanya kinaweza kubadilisha mitazamo kuhusu ulemavu barani Afrika. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni, na warudisha studio za VOA Mombasa, Kenya kuendelea na VOA Express. E, shukran sana mkamiti Kibayasi, kwa kitengo hicho cha yavumayo mitandaoni. Na moja kwa moja tunakwenda katika kitengo cha swali la leo, na swali la leo linaelekea kule e, Tanzania ambapo tunauliza je, Dar es Salaam iko salama? Swali fupi sana lakini lenye uzito. Mimi naanza naye Arid Dantas Zwanga wa Dar es Salaam anasema hivi, ni salama, ila watu wake, sina hakika kama wako salama. Vipi vyoe Swahili, kwani mna taarifa mbaya juu ya jiji letu? Hachana na suala la huyo jamaa aliyetembea na bunduki hapo jana. Donald Jobson wa Kigogo Fresh Da Tanzania anasema Dar es Salam jana haikuwa salama baada ya lile tukio la Msomali kufyatua risasi. Sisi wananchi tuonyeshe ushirikiano kwa jeshi la polisi. Rastopol Okumu huyu yuko Bungoma, magharibi mwa Kenya. Mimi mambo ya Watanzania sifuatilii sana, lakini najua Dar es Salam iko salama. Kase Ahura kutoka Uganda anasema sidhani kirusi hakijakatishwa bado na kuwatapeli madereva wa magurudumu Diodon ndaikie Ngurukire wa Bujumbura, Burundi anasema hivi Dar es salaam iko salama sana, hata kuishinda New York na Chicago. Mwisho wa safari ya VOA Express. Asante sana waliofanikisha safari hii, BMJ Muridhi, Josephat Kioko pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins liberty Adede nami na Amina, Amina chombo nakutakia wakati mwema.