Saa nane kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia za hivi punde. Mimi ni BMJ Muridhi. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris amesema jumuiya ya kimataifa inahitaji kuongeza shinikizo kwa China juu ya madai yake ya udhibiti wa maeneo katika ukanda wa bahari ya kusini ya China. Wakati wa hotuba siku yake ya kwanza mjini Hanoi, Haris alisema hayo katika mji mkuu wa Vietnam kabla ya mkutano na rais Gwen Chiang Puk, akiongeza kwamba tunahitaji kutafuta njia za kushinikiza na kuongeza shinikizo kwa Beijing kutii mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya sheria ya bahari akimaanisha mkataba wa Umoja wa Mataifa ambao unaratibu shughuli zote za baharini na kupinga kile alichokiita hulka ya China ya manyanyaso na madai mengine ya baharini yasiyo na msingi. Beijing imekuwa ikipanua uwepo wake wa kijeshi katika eneo hilo na kuanzisha vituo vingi, huku ikidai umiliki wa visiwa vingine, licha ya madai yanayokinzana yanayotolewa na Vietnam na mataifa mengine ya mashariki mwa Asia Pacific. Utawala wa rais Joe Biden umefanya kukabiliana na ushawishi wa Wachina kuwa sehemu muhimu ya sera yake ya kigeni. Harris ni makamu wa kwanza wa rais wa Marekani kutembelea Vietnam. Wabunge wawili wa Baraza la Wawakilishi la Marekani walifanya safari ambayo hapo awali haikutangazwa kwenda mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, jana Jumanne, kwa kile walichosema ni kwa nia ya kutathmini juhudi zinazoendelea za uokoaji na kumshinikiza rais Joe Biden kuongeza muda wake wa mwisho wa Agosti 31 wa kuondoa wanajeshi wa Marekani waliobaki kutoka Afghanistan. Wabunge hao ambao walihudumu katika kamati ya baraza la wawakilishi ya masuala ya kijeshi, walitoa taarifa yao ya pamoja baada ya kuondoka Kabul kwa ndege ya kukodisha. Walisema kwamba kwa maoni yao, baada ya kujionea hali hiyo na kuzungumza na makamanda katika eneo hilo, wanaona ni vigumu kuwahamisha watu wote kama ilivyokusudiwa. Biden alisema Jumanne anatarajia kazi ya uokoaji itakamilika mwishoni mwa mwezi. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya Sudani Kusini imesema imetuma timu ya pamoja ya usalama kutafuta maficho ya majambazi wanaotishia madereva wa Kenya na Uganda kwenye barabara kuu kutoka Uganda. Hii inajiri siku moja baada ya madereva wa malori kusimamisha huduma zao za usafirishaji wa mizigo kwenda Sudani Kusini baada ya madereva wake wawili kuuawa na magari kuchomwa moto na wahalifu wasiojulikana siku ya Jumamosi katika barabara kuu ya Juba na Nimule. Msemaji wa polisi wa Sudani Kusini, Jenerali Daniel Justini, amesema jopo la pamoja la usalama ni pamoja na maafisa wa ujasusi na wanajeshi wa na maafisa wa polisi wanaoonekana hii leo Jumatatu, Jumaatatu, wakisaka majambazi baada ya kukutana na wanadiplomasia wa Kenya huko Juba. Naibu waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa, Deng Dau Deng, ameahidi kuwepo kwa hali ya usalama kwa madereva wa kigeni. Siku ya Jumaatatu, chama cha wasafirishaji wa Kenya KTA kilisitisha usafirishaji wa mizigo kwenda Sudani kusini baada ya madereva wawili wa malori kuuawa kilomita 45 kutoka mjini Juba siku ya Jumaapili usiku. Jeshi la Niger linasema limewaua wanamgambo mia moja wenye msimamo mkali katika operesheni kusini magharibi mwa nchi hiyo karibu na mpaka na Burkina Faso. Operesheni hiyo katika wilaya ya Torodi ilifanyika ikiwa ni kama kujibu shambulizi ambalo liliua maafisa wa usalama 19, Julai 31. Timu nyingine ambayo ilikwenda kufanya uokozi ilishambuliwa na mlipuko. Jeshi la Niger limeeleza katika taarifa yake kwamba lilikuwa likisaka na kuleta utulivu kwa watu wote waliohusika katika shambulizi hiyo la bomu. Imeeleza kwamba operesheni hiyo yenye jina la adhabu ya Boni pia ilitoa fursa ya kutekeleza au kuteketeza silaha, magari na pikipiki piki. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini nampisha mwenzangu Idi Ligongo akuletee mpango wa kwa undani. Mimi naondoka, jina langu ni BMJ Mridhi. Alamsiki. Kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia yanayoendelea katika kukabiliana na virusi vya korona katika mataifa ya ukanda wa Afrika ya Mashariki. Katika sehemu nyingine ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo e, tutaangalia e, namna polisi ya Kenya ilivyotibwa maandamano ya madaktari katika hospitali kuu ya Kenyatta iliyopo katika jiji la Nairobi na kuwakamata baadhi yao kwa madai ya kushiriki maandamano kinyume cha sheria, ni suala lingine ambalo tutaliangalia katika matangazo ya kwa undani hii leo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Katika matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya kwanza hii leo tunaangalia juhudi mbalimbali mbali ambazo zinafanywa na mataifa ya Afrika ya Mashariki, wakati huu wa kukabiliana na janga la virusi vya korona. Mataifa karibu yote ya Afrika Mashariki hivi sasa yako katika mkakati wa utoaji wa chanjo ya COVID 19 huku yakikabiliana na taarifa ambazo zimekuwa kwa namna moja au nyingine zinaelezwa kuwa ni potofu eh, zinazofanya watu kutojitokeza kwa wingi kwa ajili ya kupata chanjo ya covid 19. Hayo yakiendelea siku ya Jumatatu, taifa la Kenya lenyewe lilipokea dozi laki nane themanini elfu mia nne sitini eh, aina ya Modena dozi zoo za chanjo ya covid 19 eh, kutoka kwa serikali ya Marekani na hii inakuwa ni eh, chanjo ya kwanza ya Modena kupelekwa nchini Kenya, eh, taifa ambalo mpaka hivi sasa tayari limesha chanja asilimia moja nukta 48 ya idadi ya watu wa nchini humo, eh, kwa mujibu wa taarifa ama eh, takwimu zilizopatikana kutoka chuo kikuu cha John Hopkins. Hayo yakiendelea, kwa upande wake, serikali ya Kenya imeshukuru sana eh, hali hii ambayo imeelezwa kuwa ni katika kuleta eh, msimamo mzuri na mwelekeo mzuri wa kukabiliana na virusi vya korona. Kwa upande wa Tanzania mpaka hivi sasa chanjo zinaendelea ya kutolewa na kikubwa kinachoonekana ni mwitikio ambao umekuwa ukichochewa na kutolewa kwa elimu mbalimbali mbali ya umuhimu wa kuchanjwa taifa hilo ambalo lina bado lina watu wengi ambao hawana imani sana na chanjo ya COVID-19, kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali. Juma lililopita, serikali ya Tanzania katika jiji la Dar es Salaam iliamua kufanya eh, chanjo ya wazi katika uwanja wa Uhuru ah, ambapo watu walionekana kwenda kupatiwa chanjo hiyo. Ikumbukwe Tanzania ilipokea chanjo milioni moja kutoka katika kampuni ya Johnson & Johnson ili kukabiliana na, na maambukizo hayo ya virusi vya corona. Hapa nazungumza na na rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania eh, Daktari Shedrack Mwibambe ambaye kikubwa anachotaka kukifahamu kutoka kwake eh, je, hivi sasa uh, mwelekeo wa utolewaji wa chanjo hali ikoje? uh... Yaani kiufupi naweza nikasema kwamba mwitikio wa watu upo japo huko taratibu, ya kuitikia watu wanazidi kujitokeza kwenda kuchanja, na niseme tu kwamba juhudi vilevile za za kutoa elimu zinazidi kuongezeka. Wizara ya afya ukishirikiana na wadau mbalimbali wanazidi kutoa elimu na kutoa elimu kwa wananchi juu ya chanjo. Taasisi za dini zinazidi kutoa elimu kwa, kwa, kwa umuhimu wa chanjo. Nafikiri wananchi wameanza wa, wa, wa, wa kupambanua yupe anaongea ukweli na yupe na, na, na, na, na, na yu anapotosha. Kwa hiyo naa nikasema kwamba chaji zinaendelea, lakini mwitikio hauko spidi kama vile vile kama ilivyokuwa imeanza, inaenda taratibu, lakini niseme tu kwamba watu wanajitokeza taratibu. Unajua, kuna kundi kubwa sana ambao hawajafanya maamuzi, ambao ndio wanahitaji elimu iwafikie ili waweze kufanya maamuzi. Lakini mpaka hivi sasa, nyinyi kwa upande wa madaktari, najua eh, kwenye chama chenu, kuna taarifa yoyote ambayo mmesikia kutoka kwa serikali, labda kuna mpango mwingine wa kuongeza idadi zaidi ya chanjo? Maanake chanjo zilizofika hapo Tanzania tunajua zilikuwa ni milioni moja kutoka Johnson Johnson. Ye, mpango upo, mpango upo, wamesema iko, ako kwenye order. Amini amini, wameweka wa order, ko kuna chanjo ya Pfizer miongoni mwa chanjo ambazo ziko kwenye order, na kuna chanjo ya Moderna kutoka Marekani, zote ziko kwenye kwenye oda, zinakuja, lakini lini zitafika ndo hatujajua, lakini zipo kwenye oda ko, haitakuwa johnson johnson tu peke yake, kuna chanja zingine vile vile zinakuja. Lakini ijapokuwa hakuna taarifa labda za kila siku hapo Tanzania za maambukizi, kile ambacho kinaonekana hali ikoje hivi sasa, labda ya maambukizi, ni hali ambayo inapungua ama inaongezeka au mmefikia uh, katika hatua gani? Naweza mm, kwa kweli ni, ni, ni, ni swali gumu sana, kwa sababu wakati mwingi unakosa uhakika wa kuongea kama hauna takwimu lakini niseme tu kwamba naweza kasema kwamba kuna e, ugonjwa upo, lakini umeshakuwa umedhibitiwa. Naweza kasema kwamba umedhibitiwa kwa kati fulani, yaani zile taaruki ambazo mwanza tulikuwa tunazisikia kwamba labda hospitali fulani imezidiwa, mitungi ya oksijeni haipo, wamepungukia mitungi ya oksijeni, hiyo haipo. e, e, e, kwa sababu hapa kama vile mwezi kama kama vile mwezi mmoja au wiki tatu nyuma kulikuwa na taharuki ya namna itasikia: Sengerema wanahitaji mitungi ya oksijeni, Geita wanahitaji mitungi ya oksijeni, Bugando wameishia mitungi ya oksijeni, KCMC. Hiyo hali kwa sahizi siisikii kwao, naeza kasema kwamba ugonjwa upo, lakini kwa kiasi fulani umedhibitiwa, na ile taharuki ambayo ilikuwepo imepungua. Katika hii wimbi la tatu, kuna miezi fulani, kuna miezi fulani nafikiri mwezi wa saba zaidi, mwezi wa saba na kuelekea mwezi wa nane, kulikuwa na taaruki kwamba ugonjwa huko kwenye, kwa kwa kwenye pik, kulingana tu na na taarifa mbalimbali za hospitali mbalimbali kuripoti kwamba zimezidiwa, hata kama ripoti sio rasmi, lakini mitandao ya kijamii na ripoti za hospitali zimezidiwa. Kwa hiyo hali ilikuwepo sana so, lakini kwa saii kama wiki mbili zilizopita hizi habari hazipo, kwa taaruki ya namna hiyo haipo. Aaa, ugonjwa upo na wananchi wameshaanza kuzoea kuishi na ugonjwa lakini sehemu kubwa sana hospitali zimeanza kudhibiti na zimeanza kujua namna kuishi kudili na, na, na wagonjwa kwao, taharuki haipo kwao. Niseme tu kwamba ugonjwa upo lakini hauko, siwezi kusema uko kwenye piki, kwa sababu hata zile amini, zile taarifa zile za kuonyesha hali ya udharura katika hospitali mbalimbali hazipo tena sahizi kwao. Labda tusubiri tu takwimu, serikali baada ya muda itatoa takwimu ndo tutajua kwamba inashuka, au iko vilevile au inapanda. Asante sana Daktari Shedrack Maibambe ambaye wewe pia ni eh, rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Vile vile vile nimezungumza na mwanahabari, eh, Charles Kabego ambaye yeye yuko nchini Uganda kutaka kufahamu kile ambacho hivi sasa kinaendelea nchini humo, eh, kutokana na makabiliano ya janga la virusi vya korona. Labda ungetueleza hivi sasa kikubwa ambacho kinaendelea hapo Uganda kuhusiana na mapambano ya COVID 19 ni nini? Hivi sasa kinachoendelea ni kwamba wamekwemo, umekwepo kuendelea na zile uh, dozi chache za chanjo, chanjo zilizofika watu kadhaa walio, wale walio hatarini zaidi wamekuwa wakiendelea mbele kuchanjwa na wizara ya elimu inaendelea mbele kuwachagiza wananchi kwenda kupata chanjo, hasa wale waalimu ambao i, iwapo wanataka shule zifunguliwe kwa sababu wizara hiyo imesema kama hawataweza kuacha shule zifungua, wanafunzi warejee shuleni kabla ya walimu wote hawajachanjwa, na hapo kumekwepo kusita, kwani walimu wengi kutoka nyuma wamekuwa wakisita kupata chanjo hiyo. Hiyo ni hatua moja ambayo imekuwa ikiendelea. Ya pili ambayo inasubiriwa ni chanjo, ni dozi nyingine za chanjo, kwa sababu chanjo zilizopo haziwezi kusaidia aa, watu wote wakapata chanjo na msimamo umekuwa ni kwamba kupata raha kuhusikia kwamba Uganda inaweza kuendelea kama taifa na vitu vyote vikafungua, mambo yakaanza kurudi kama kawaida, inabidi watu angalau milioni ishirini na moja wawe wamepata chanjo hiyo dhidi ya COVID COVID-19. Na labda kwa kile ambacho kinaelezwa kwa mwenendo wa maambukizi, nini kinaelezwa kiujumla tu. Kwa ujumla, mwenendo wa maambukizi nyuma hapo imekuwa imepungua sana, lakini sasa kumepo kutokea kwa visa kadhaa, huku wataalamu wa wa, wa wa afya wakionya kuwa si mbele, muda usio mrefu, tunaweza kukumbwa na mlipuko wa awamu ya tatu ya mlipuko wa COVID nineteen, kwani sasa kuna kumekuwepo kulegeza, maana watu wengine hawavae hizi barakoa kama inavyotakiwa na wengine wamepata baadhi kufikiri kwamba ugonjwa umekwisha. Kwa hiyo wanaonya kuwa kuna uwezekano wa kutokea mlipuko wa tatu ukawa mbaya mba zaidi kuliko milipuko ya kwanza, na ukionya kwamba inabidi wataalamu wa afya, wizara ya afya kuwekeza zaidi katika mifumo ya afya na pia kuendelea kutekeleza yale maagizo ya kuzuia kuenea kwa virusi hivyo vya korona, kwa mfano uvaaji wa barakoa na kuzingatia yale maagizo yote kama yanavyojulikana kama standard operation procedures, SOPs. Na labda kifupi, uh, mwelekeo wa watu kukubali chanjo na kuachana na imani potofu kwamba chanjo si uh, zile ambazo zinaonekana kwamba zitaleta mabadiliko hali ikoje? Uh, kwa kwa uhakika nyuma kule watu wamekuwa na hofu nyingi sana ya kupata chanjo hiyo, wakiogopa madhara yake kutokana na habari ambazo zimekuwa zikienea kwenye mitandao ya kijamii, lakini kumekuwepo kubadilika kidogo, kwa sababu siku za nyuma, wakati ambapo wanawaambia watu kwenda kupata chanjo, wanakuta kwamba watu wengi wamejitokeza wakitaka chanjo, lakini dozi ndizo zinakuwa chini. Maanake chanjo zikiwepo nyingi, na sio kusema kwamba watu nataka watu fulani ndio waje kwanza, kwa mfano walimu wakaacha kila mtu ajitokeze anayetaka kupata chanjo apate. Watu wengi kwa sasa wanaweza kupokea chanjo hiyo, maanake kumekuwepo upungufu kidogo wa hof iliyopo, na haja watu kutaka kuenda kufanya kazi kufunguliwa, maanake waki dozi za chanjo zikiwepo watu wengi wanaweza kwenda kuchanjwa, si tu kwamba wameamini chanjo ni salama, lakini kwa sababu wanataka mambo yarejee kama kawaida, warejee kwenye biashara zao, wafanye mambo kama kawaida. Ni hayo mpenzi mtangazaji. Asante sana, Charles Kabiko, kwa kueleza hayo yote. Nimezungumza vile vile na Ruziga Masantura ambaye yuko uh, jijini Kigali nchini Rwanda, uh, taifa ambalo hivi sasa lenyewe pia vile vile linaendelea eh, kuandikisha idadi kubwa ya watu ambao wanajitokeza kwa ajili ya kupatiwa chanjo na kile kinachoonekana vijana wengi zaidi wameanza kujitokeza kupata chanjo ya covid 19. Lakini uh, Ruziga, labda utueleze hivi sasa hali kiujumla hapo, uh, nchini Rwanda ikoje katika kukabiliana na covid 19? Uh, shukran sana Idi. Nafikiri picha na inayoonekana kwa sasa ni inaweza nikasema ni matokeo mazuri ya tunachoweza kukiita Uh, hatua madhubuti za kudhibiti ugonjwa huu wa COVID kwa sababu ukiangalia kwa takribani siku uh, kwa takribani siku ishirini na tatu zilizopita, unaona kwamba uh, ugonjwa huu umekuwa ukipungua, umekuwa ukipungua uh, ikiwa ni nazungumzia maambukizi mapya kwa kila siku uh, kama tukifata trend jinsi zinavyokwenda ndani ya siku ishirini na tatu na pia uh, na, uh, idadi kubwa ya watu ambao wanapata kinga kwa siku. Ina maana kwa siku tutupo, tupo tunaona kwa mfano leo tunaona e, wamepata kinga watu zaidi ya elfu sitini ambao wanachanjwa. Kwa hiyo ni jambo ambalo unaeza nikasema, uh, linatoa matumaini kwa upande wa nchi na pia idadi ya watu wanaofariki, unaona ukiangalia kwa kwa, kwa miaka kwa umri, unaona ukiachana na watu wazima kwa unaweza nikasema kwa, kwa wastani unaona ni kati ya miaka hamsini na tatu mpaka miaka sabini na tisa. Kwa hiyo niio ni, ni, ni, wastani wa miaka ya watu ambao wanaafarisha ambao unaona wanakuwa na, na magonjwa mengine, lakini kiuhalisia unaona kabisa kwamba kuna matumaini yanaanza kuonekana kuhusu uh, matokeo ya hatua zilizochukuliwa kurigisha ugonjwa huu. Na kile ambacho unaweza kutueleza uh, kiujumla juu ya zile kanuni ambazo zimewekwa hapo Rwanda, eh, je, kuna uh, mabadiliko yoyote mpaka hivi sasa? Ndiyo, mabadiliko yapo kwa sababu hivi sasa tunaanza kuona uh, mzunguko wa kibiashara unaanza kufanya kuonekana dhahiri, kwa sababu kama unafahamu vizuri, tuna wiki tu na pili moja uh, tuna siku tari, karibu tisa au karibu nane, siku nane ndo wameachia mfumo wa kusema watutembewa. Tulikuwa tumerudi Kigali, tulikuwa tumerudi kwenye nani, total lockdown, tumefungiwa kabisa, na hii kwa kiasi kikubwa imechangia Eh, kudhibiti pia ile kasi ambayo ilikuwa inaonekana kwamba imeongezeka sana ndani ya jiji la Kigali, na pia mwingiliano kutoka wilaya moja hadi nyingine, uh, walikuwa wamedhibiti, lakini sasa hivi wamefungua, ina maana mtu anaweza akasafiri kutoka wilaya ya, ya, ya Rusizi kwenda Nyamasheke, kutoka wilaya ya ya Nyarugenge kwenda wilaya ya Gasabo, au kutoka wilaya ya Ngoma mpaka wilaya ya Kayonza bila tatizo lolote. Kwa hiyo uh, nachoweza kusema ni kwamba kwa mazingira unaona kabisa yameanza kufunguka, lakini pia na hatua zinaenda zinalegezwa taratibu, vile vikwazo ambavyo vilikuwa zimewekwa ili Asante sana uh, Ruziga kwa kutueleza haya. Mataifa ya Burundi yenyewe bado hayajawa wazi sana katika mikakati ya uchanjaji uh, watu, lakini ikumbukwe Burundi, uh, kama wiki kadhaa zilizopita iliweka bayana kwamba iko tayari kupokea chanjo ya COVID-19 kwa ajili ya kuchanja watu ili kufanya watu walio wengi eh, kujikinga na vilevile iliweka bayana kwamba chanjo hiyo itakuwa ya hiari. Sudan Kusini nayo halikadhalika imekuwa ikifanya hivyo katika kukabiliana na janga hili la COVID-19. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo polisi wa taifa hilo, e, imetibua maandamano ya madaktari katika hospitali kuu ya Kenyatta iliyoko katika jiji la Nairobi na kuwakamata baadhi yao kwa madai ya kushiriki maandamano kinyume cha sheria. Muungano wa madaktari unakosoa usimamizi wa hospitali hiyo ya kitaifa kwa kuwachia kazi wenzao na pia kuwazuia kujiongezea masomo katika vyuo vikuu. Katika sehemu hii kwa undani, tunaungana na wenzetu katika studio za VOA Mombasa, Salma Muhammed na Josephat Kioko kutueleza kwa kina juu ya hili. Asante Idi, kwa kweli mgogoro umeibuka tena baina ya madaktari nchini Kenya, baadhi yao, na serikali kuhusiana na huduma wanazofanya kwa nchi na jinsi serikali inawashughulikia wataalamu hao wa masuala ya afya. Mgogoro huu umetokea katika mji mkuu Nairobi, hospitali kuu ya Kenyatta ambayo inahudumia watu kutoka sehemu mbalimbali, maanake ni hospitali ya rufaa, inapokea wagonjwa kutoka sehemu mbalimbali, hata nje ya Kenya kupata huduma za matibabu. Sasa kilichotokea mapema leo ni kuhusu maandamano yaliyopangwa na muungano huo wa madaktari ili kutetea wenzao waliokuwa wameachishwa kazi hapo awali. Nao wakasema kwamba walikuwa wamerejea kwenda kusoma, lakini wanaendelea na kufanya kazi katika hospitali hiyo kubwa nchini Kenya. Kinachochochewa zaidi ni kwamba muungano wa madaktari unasema si hospitali hiyo pekee, sehemu si zingine, wanachama wao walio chini ya muungano huo wanadhulumiwa katika sehemu za kaunti mbalimbali, na wanafuatilia wanaorejea kusoma, wanaambiwa wasimame wafanye kazi. Ndiyo maana sasa kata hiyo imeleta mgogoro baina ya muungano wa madaktari nchini Kenya na serikali ya Kenya ambayo inaongozwa kupitia wizara ya afya na kwa undani zaidi tumeweza kupata mahojiano na katibu mkuu wa muungano huo wa madaktari nchini Kenya, Daktari Davji Atela, ambaye ametudokezea kwamba wamekuwa na mazungumzo na serikali kabla ya kuweza kutekeleza maandamano hayo siku hii ya leo. Lakini wameshangazwa na kwamba licha ya kutoa ilani ya kwamba wangeandamana iwapo matakwa yao hayatasikizwa, leo hii wameweza kutiwa mbaroni na kuambiwa kwamba wameenda kinyume cha sheria kutekeleza maandamano hayo. Lakini hata hivyo, kama tunavyoelewa historia ya nchi ya Kenya ni kwamba misururu ya maandamano na madaktari kuacha vifaa vyao vya kazi vimekuwa vikiripotiwa sana hapa nchini Kenya katika muda mrefu zaidi, hususan madaktari wakiwa wana wanalalamikia mazingira duni na malipo duni ya kazi kupelekea wao kutaka makubaliano maalum kati yao na serikali, makubaliano ambayo yalifikiwa na Rais Uhuru Kenyatta, lakini ilikuwa ni hali ya vuta ni kuvute, kwani wakati huo mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo Kenya ilishuhudia mgomo mrefu zaidi kuwai kutokea kwa mwezi mtatu mfululizo, kulikuwa hakuna huduma ya afya inayopatikana katika siptali za umma, na ndiposa rais Uhuru Kenyatta akaweza kukaa chini na wao na wakazungumzia makubaliano yao, akiwataka warudi chini kidogo katika vikwazo ambavyo walikuwa wameekea serikali, kisha mwishowe makubaliano hayo yakaweza kupatikana, ndiposa wakawa wanarudi katika masikizano ya kupata marupurupu na maswala kama hayo hata hivyo hakuja kuwa na makubaliano ya kuhakiki ya kwamba madaktari wanahisi ya kwamba wao wanafanya kazi katika mazingira ambayo ni ya saa. Utakumbuka pia hivi majuzi wakati korona ama janga la korona lilitangazwa hapa nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini madaktari vilevile vile, walikuwa wanalalamikia marupurupu yao. Utakumbuka tuliangazia hapa kwa undani kuhusiana na vifaa duni wakawa wanalalamikia. Kwa hivyo masaibu na misururu ya malalamishi na migomo ya madaktari hapa nchini Kenya sio jambo geni. Takriban madaktari 15 ndio waliotiwa mbaroni mapema leo Jumatano, lakini baadaye wakaachiwa kutoka mikononi mwa polisi. Na kwa muktasari tu ni kwamba waliokuwa wameachishwa kazi ni tisa, na wengine watatu wakaachishwa kazi, ikawa ni kumi na wawili. Wanasema kuna wengine 30 ambao tayari wanasubiri barua za kuachishwa kazi kwa sababu ya mbalimbali mbali ambazo zimetolewa na wakuu wa hospitali hiyo ya Kenyatta kwa sababu ya wanasema baadhi yao walikuwa wameenda kuongezea maarifa ya kuhudumia wagonjwa, na waelewi ni kwa nini hospitali hii inawatimua kazini. Hospitali imejitetea kwamba ishawarejesha kazini, kutokana na amri ya mahakama warejee kazini wakati kesi yao ikiendelea kushughulikiwa, na wale wanaosema kwamba wamedhulumiwa kwa wame kurejea kusoma na wakifanya kazi ya udaktari, tumsikie mmoja alivyozungumza na waandishi wa habari mapema leo. A Kenyatta Hospital ilitoa waraka jana kusema eti tumekiuka mkataba wetu wa kazi sisi hatukutia saini kandarasi inayosema hatuwezi kurudi shuleni kusoma sisi ndio madaktari tuliotimuliwa kazini je yeah. ni wafanyikazi wangapi wanahudumu katika hospitali hii na bado wanarejea chuo kikuu kusomea shahada za juu hili halitawezekana ni ubaguzi na hatutalikubali ni wakati huo wa maandamano ambapo uh, vurugu na hali ya mshike mshike kati ya polisi na madaktari mapema leo hii asubuhi uh, wakiwa wanalalamikia masaibu ambayo wanapitia katika hospitali hiyo kuu ya umma ya Kenyatta National Hospital. Hata hivyo kama tulivyokudokezea, kuna mengi tumezungumza na katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya, Daktari Davji Atellah akituelezea uh, iliyojiri siku hii ya leo, na ni mambo gani hayo, wao kama madaktari wanahisi kwamba wamedhulumiwa katika ile hospitali ya rufaa ya Kenyatta kuna madaktari ambao wanafanya kazi huko. Kwa kawaida, madaktari anafaa waandikwa katika ile hali ya PNP, kulingana na ile Human Resource Manual ya KNH mm. lakini hapo awali, mwaka uliopita, walikaa chini wakaanza kuandika madaktari katika ile hali ya contract, na hivyo basi waka pia wakaweka mkwazo kwa madaktari ambao wameandikwa wawezeenda shuleni uh, zidisha masomo zao kwa hivyo mwaka huu kuna madaktari ambao waliamua kwenda kusoma kidogo, wanasoma hapo k m hapo wakifanya kazi. So hospitali iliamua kuwafuta kazini. Kuna hospitali madaktari tisa ambao wamefutwa tayari na kuna wale thelathini ambao pia wamepatiwa barua mm -hmm. Ah, tulijaribu kuzungumza na hospitali ili tukuwe na makubuli, makubaliano mm -hmm. na hospitali ilikataa kutupatia direction. Kwa hivyo tukaandika barua kwa ministry ule wazara wa afya, wizara wa, wa leba, na pia tukaenda kotini nahakotika ikaristeta madaktari ikarudisha kazini hmm. na kusema kuwa kuambia hospitali waweke kazini na pia wasifute mwingine wowote. E, wiki uliopita hospitali uh, ya KMH ilifuta madaktari wengine watatu na pia wakataa kubei hiyo ambayo ilikuwa ishatolewa hmm. so tukaamua tiju ya kwanza ambao tutawafanyia ni kuenda kufanya demonstration kuambia waobei court order ile. Koti ile amuri koti ilitoa madaktari wafundishwe kazini ile wahudumikie wa Kenya, lazima hospitali hiyo, CEO wa hospitali na huyo HR director aziobei. Na pia tukaenda kotini, hata leo tumepata order ambayo inaonyesha kuwa hawa watu wako contempt of court, ndio maana tulikuwa tunademonstrate kusisitiza, au kutuonyesha ile displeasure tuko nayo jinsi CEO na HR Director wanavyo kuwa hawafuate wa, wa maelezo ma ya koti na kunyima madaktari haki yao. Tusema madaktari kumi wamefututwa kazini tayari. Kuna wale wengine pia ambao kana barua ambao wanafaa wafutwe kazini, na unajua wengine thelathini pia ambao wafaa wafutwe kazini. Hujuma wamefanya ama kitu mbao wamefanya mbao wanafaa wafutwe kazini ni kusoma kuendeleza masomo zao wakiwa hapo hospitalini. Hapo koti ilisema wasifutwe kazini, na baada ya hapo pia mama-wakatuitia polisi u, tunasimama tukiandamana, tukifuata pia hiyo COVID regulation na kila kitu, lakini waskari wa, walikuja wakashika madaktari wote, madaktari kumi na tano, wengine walikimbia, walikuta secretary general ambao ni mimi na wao wengine, so, kumi na tano daktari Atela ambaye ni katibu mkuu wa muungano huo wa hua madaktari nchini Kenya akieleza mengi. Naona muda hauko nasi kabisa. Tumekamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Nimekuwa ni mimi Josephat Kioko na mwenzangu amekuwa ni Salma Muhamed. Tukurejeshe kwake ili Ligongo hapo Washington DC. Asante sana uh, Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hii ya pili kutoka studio zetu za Mombasa hapo Kenya tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, na ninakusihi usikose kusikiliza matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili za asubuhi saa za Afrika ya Mashariki, sawa na kumi na moja alfajiri saa za Afrika ya Kati. Ungana na wenzangu Patrick Nduwimana pamoja na Harrison Kamau kutoka Washington DC. Mimi nasema shukran kwa kuwa nami.