Umekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi ya kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harizon Kamau. Leo ikiwa Ijumaa, tarehe 20 Agosti mwaka wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu ikiwemo Kiss FM Mwanza, Mbeya Highlands FM Mbeya, KFM Songea Tanzania, Radio Rakom Bunagana, Radio RFM Kisangani, Radio Baraka DRC, Lulu FM Malindi, Sayari Radio Eldoret Kenya na UBC Uganda, kati ya nyingine nyingi. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com Kati ya yale tuliyokuandalia, mwanasiasa mkuu wa upinzani nchini Tanzania Tundulisu anasisitiza kwamba Tanzania inahitaji katiba mpya ili kuimarisha utawala wa kidemokrasia. tunahitaji kurudi kwenye mjadala wa kutengeneza katiba mpya kwa ajili ya nchi yetu, katiba itakayokuwa inajali uhuru wa watu, itakayojali haki za watu. Na katika taarifa nyingine, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Alhamisi ametoa wito wa sitisho la mapigano nchini Ethiopia ruhusu kupelekwa kwa misaada kwa waathirika na kuanzishwa kwa mazungumzo ya kisiasa katika harakati za kumaliza mzozo wa miezi kumi katika jimbo la kaskazini la Tigrey. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harrison Kamau akusomea habari za dunia. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok Alhamisi aliwasili Juba kwa ziara ya siku mbili kwa mazungumzo yenye lengo la kuboresha juhudi za amani nchini Sudan Kusini, huku kukiwa na mzozo wa kisiasa ambao ulimuondoa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kama kiongozi wa upinzani. Maafisa kutoka Khartoum pamoja na wenzao wa Juba wanatarajiwa kuzungumzia uhusiano wa mataifa hayo mawili pamoja na utekelezaji wa makubaliano ya amani ya Juba yaliyotiwa saini mwaka jana kati ya serikali ya Sudan na makundi kadhaa yenye silaha. Waziri wa mambo ya nje wa Sudan Mariam Almadi, ambaye alifuatana na Hamdok, amewaambia wanahabari kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Juba muda mfupi baada ya kuwasili kuwa kuna wasiwasi kwamba utekelezaji pole pole wa polepole wa makubaliano ya amani ya Sudan kusini unaendelea. Hamdok amepangwa kukutana na rais wa Sudan kusini Salva Kiir Machar, wanasiasa wengine wa ngazi ya juu pamoja na wanadiplomasia kutoka Marekani, Uingereza na Norway. Polisi wa bunge la Marekani Alhamisi wamekamata mwanaume aliyedai ana vilipuzi kwenye gari lake. Maafisa wamemtaja mshukiwa kuwa ni Floyd Ray Roseberry, kutoka North Carolina, wakiongeza kuwa aliwekwa chini ya ulinzi baada ya mashauriano ya saa kadhaa, huku watu wakiondolewa karibu na majengo ya bunge. Mkuu wa polisi wa Capitol Hill Tom Menja amewaambia wanahabari kwamba maafisa wake walijibu simu kutoka kwa mwanamume huyo iliyosema kuwa alikuwa na vilipuzi au bomu kwenye gari lake ambalo ameliegesha nje ya jengo la maktaba ya bunge. Watu walioshuhudia na ambao hawakutaka kutajwa wamesema kwamba mwanamume huyo aliwasiliana na polisi kwa kuandika vijikaratasi vidogo wakati akiwa amefunga kioo cha gari lake huku nao wakimjibu kwa kuandika kwenye ubao waliokuwa nao. Vyanzo vingine vinasema kwamba mwanaume huyo alirusha tukio hilo moja kwa moja kupitia ukurasa wake wa Facebook na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Alhamisi ametoa wito wa sitisho la mapigano nchini Ethiopia kuruhusu kupelekwa kwa misaada kwa waathirika na kuanzishwa kwa mazungumzo ya kisiasa katika harakati za kumaliza mzozo wa miezi kumi katika jimbo la kaskazini la Tigray. Patrick Nduimana anasimulia zaidi. Antonio Guteres amewaambia waandishi wa habari kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York Wakati umewadia kwa pande zote kutambua kwamba hakuna suluhisho la kijeshi na ni muhimu kudumisha umoja na uthabiti wa Ethiopia, ambalo ni jambo muhimu kwa eneo hilo na kwingineko. Tarehe ishirini na nane Juni, serikali ya Ethiopia ilitangaza sitisho la mapigano la upande mmoja baada ya miezi minane ya mapigano na wanajeshi wa Tigrei, lakini mapigano yaliendelea. Na hivi karibuni, waziri mkuu wa Ethiopia aliwasihi wa Ethiopia wote kujiunga na mapigano. Wapiganaji wa Tigray walichukua tena udhibiti wa mji mkuu wa Tigray Mekele baada ya wanajeshi wa serikali ya Ethiopia kuondoka. Na katika kipindi cha wiki kadhaa tangu sitisho la mapigano kutangazwa, wapiganaji wa Tigray waliingia kwenye majimbo jirani ya Afar na Amhara. Umoja wa Mataifa unasema hali hiyo ilipelekea maelfu ya raia kutoroka makazi yao. Umoja wa Mataifa unasema upelekaji wa misaada ya kibinadamu ndani ya Tigrei umeboreshwa sana na karibu asilimia sabini na tano ya eneo hilo sasa linapitika, lakini mashirika ya misaada yamekwamishwa na ukosefu wa vifaa, fedha, huduma za benki, mafuta na mawasiliano ya simu. Kati ya watu milioni sita wanaoishi huko tigrei Umoja wa Mataifa unasema milioni tano nukta mbili wanahitaji msaada wa chakula. Zaidi ya watu laki nne tayari wanaishi katika mazingira ya njaa na wengine milioni moja na laki nane wako kwenye hatari ya njaa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mkuu wa Shirika la Afya Duniani tawi la Afrika, Mashidiso Moeti amesema Alhamisi kwamba mipango ya mataifa ya tajiri ya kutoa chanjo ya watu ya kuongeza kinga ya mwili kwa watu wake wakati mataifa mengi maskini ulimwenguni bado yakisubiri kupata walau chanjo ya kwanza kutaongeza ukosefu wa usawa kwenye zoezi hilo. Wakati akizungumza na wanahabari kwa njia ya mtandao, Moeti amesema kuwa yeye na maafisa wengine wa Afrika walizungumzia kuhusu hali ya janga hilo. Amesema kuwa mataifa mengi barani humo yanaripoti virusi vya korona aina ya alfa ambavyo sasa vipo katika mataifa 44 barani humo, beta kwenye mataifa mengine 39, huku vile vya delta na gama vikiripotiwa kwenye mataifa mengine manne. Mweti hata hivyo, amesema kuna matumaini kuwa huenda kasi ya utoaji chanjo ikaongezeka kabla ya mwezi huu kumalizika kutokana na mpango wa WHO wa COVAX ambao tayari umeleta dozi milioni kumi mwezi huu. Taifa maskini la Bukina Faso kwenye eneo la Sahel kwa mara nyingine tena limetumbukia kwenye maombolezo baada ya washukiwa wa, wa wanajihadi kuwa watu 49 kwenye shambulizi ambalo linatia mashaka mapya kuhusu uwezo wa jeshi lake. Bendera za taifa zitapeperushwa nusu mlingoti kwa siku tatu kuanzia Alhamisi kwenye majengo ya bunge, ofisi ya urais na kwenye majengo ya serikali katika mji mkuu wa Uagadhogu, kulingana na mwanahabari wa AFP. Televisheni pamoja na redio nyingi nchini humo zilibadilisha matangazo yake kufuatia tukio hilo, na badala yake zikaanza kucheza nyimbo za kuwaenzi maafisa wa usalama waliouawa. Burkina Faso katika kipindi cha miaka sita imeshuhudia mashambulizi kutoka kwa wanamgambo kutoka nchi jirani ya Mali ambayo ni kitovu cha kundi la kigaidi lililoanzishwa mwaka wa 2012 na ambalo pia limefanya mashambulizi katika nchi jirani ya Niger. Maelfu ya wanajeshi pamoja na raia kutoka mataifa yote matatu wameuawa katika kipindi hicho, huku zaidi ya milioni mbili wakilazimika kutoroka makwao kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. <tikin> Unaendelea kusikiliza matangazo ya ya kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington D. C. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kuhusu siasa za Tanzania. Katika baadhi ya mambo Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan aliahidi kutekeleza katika kipindi cha uongozi wake ni kukaa pamoja na wanasiasa wa upinzani na kufanya mazungumzo ya kulijenga taifa lakini aliwaomba kwanza wanasiasa hao kujipanga kwenye mabaraza ya vyama vyao. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha Chadema Tundu Lisu, ambaye yuko ziarani hapa Marekani na kutaka kujua msimamo wake kuhusu mwelekeo huo mpya wa rais Samia. A, ni mwelekeo tofauti, ni kweli, kwa sababu sisi hatuhitaji kutumia baraza la vyama vya siasa kufanya mkutano na rais Samia Suluhu Hassan. Sisi ni chama cha siasa kikuu katika nchi ya Tanzania, tumeandikishwa kisheria, tupo kwa mujibu wa sheria, tuna uongozi. Hatuhitaji kupitia kwa baraza la John Shibuda au baraza la msimami, msa, msajili wa vyama vya siasa ili kuweza kukutana na, na Rais Samia Suluhu Hassan. Hii habari ya kusema kwamba tujipange kwenye baraza kwanza ni dalili ya wazi ya kutaka tusikutane kama alivyo alivyoahidi. Kuna watu waliokuwa wamekamatwa, baadhi yao wameachiliwa, vyombo vya habari vilivyokuwa vimefungwa vingine vimefunguliwa, lakini kuna baadhi ya mambo bado yanalalamikiwa, ikiwemo moja tu umedokeza hapo kwamba matukio ya utekaji nyara nayo pia yameanza tena. Kuna lipi unalolijua ambalo unadhani kwamba linatakiwa lishughulikiwe kwa manufaa ya Watanzania na sio wanasiasa peke yake? Kwanza nizungumze hili la watu kukamatwa hivi tunavyozungumza kuna wanachama wetu zaidi ya mia nne wamekamatwa sehemu mbalimbali katika hii, tangu mwenyekiti wetu alipokamatwa eh, mwezi uliopita. Kuna wengine wamekamatiwa mpaka kanisani wakiwa wanasali, baada ya kuwa wameomba misa kanisa Katoliki Mwanza, wamefuatwa na jeshi la polisi, wamekamatiwa ndani ya kanisa, lakini wamekamatwa na, na leo nasikia wameshtakiwa kwa kufanya, kwa kufanya vurugu kanisani. Lakini ndio hivyo, tumerudi kwenye siasa za Magufuli. Sasa kujibu swali lako juu ya kitu gani kinahitajika kufanyika kwa manufaa ya nchi yetu, ni lazima turudi katika mjadala wa katiba mpya. Matatizo yetu yote ya kiutawala, yote yanatokana na utaratibu mbovu wa utawala ambao tumekuwa nao angalau tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili. Tunahitaji kurudi kwenye mjadala wa kutengeneza katiba mpya kwa ajili ya nchi yetu, katiba itakayokuwa inajali uhuru wa watu, itakayojali haki za watu, itakayoweka utaratibu wa viongozi, rais na viongozi wengine wa nchi kuacha kutumia madaraka yao vibaya, kama ambavyo imekuwa Jadi yetu katika miaka hii ya, ya utawala wa sisia. Ni Tundulisu akizungumza na Sauti ya Amerika. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Rais wa Marekani Joe Biden ameendelea kutetea uamuzi wake wa kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan licha ya hali ya taharuki ya kisiasa nchini humo iliyosababishwa na kuchukuliwa kwa serikali na kundi la Taliban. Katika mahojiano na George Stephanopoulos kwenye televisheni ya ABC hapo Jumatano, Biden ametetea hatua yake akisema ya ilikuwa uamuzi rahisi tu uliofanyika kwa namna iliyohitajika. Anasema kuwa ilitabiriwa kuwa Taliban wangechukua usukani baada ya kuanguka kwa kikosi cha wanajeshi 3 wa Afghanistan waliopewa mafunzo na Marekani na ambao walikuwa wameanza kukata tamaa. Hata hivyo, anasema kuwa hakuna aliyedhani mambo yangefanyika kwa haraka kiasi hicho. Hata hivyo, mashaka ameibuka kutokana na kasi ndogo ya kuokoa raia wa Marekani pamoja na raia wa Afghanistan walioshirikiana nao kutoka nchini humo, wengi wakihoji sera ya mambo ya nje ya Biden, ambaye anasemekana kuwa na uzoefu mkubwa baada ya kuwa kwenye kamati ya mambo ya nje kwenye baraza la Senate. Mkuu wa shirika la wanawake la Umoja wa Mataifa anayeondoka, Fumzile Mlambo Nguka, ana matumaini kuwa katika kipindi cha miaka mitano dola bilioni arobaini zilizoahidiwa zitasaidia hivi karibuni kuhamasisha usawa wa jinsia. Na zitapelekea wanawake zaidi kuingia kwenye nyadhifa za uongozi, kupunguza manyanyaso dhidi ya wanawake, pamoja na kuinua hali ya kiuchumi ya zaidi ya wanawake milioni 40 waliotumbukia kwenye umaskini kutokana na janga la corona, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Guka amesema katika mahojiano kabla ya kujiuzulu kama mkuu wa shirika la UN Women baada ya kuhudumu kwa miaka minane 8. Ameongeza kusema kuwa, naamini wahisani kutoka sekta binafsi pamoja na mashirika wataheshimu ahadi walizotoa wakati wa kongamano la kuzungumzia usawa wa Generation Equality Forum lililomalizika Julai mbili mjini Paris, Ufaransa. Amesema kuwa kikao hicho ni cha kihistoria katika kuangazia maswala tofauti yanayohusu wanawake. Na jeshi la Mali limesema kuwa watu wenye bunduki Alhamisi wamevamia msafara wa magari ya kijeshi katikati mwa Mali na kuwa takriban wanajeshi 15 siku chache tu baada ya shambulizi kaskazini mwa taifa hilo kuwa darzen ya raia, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Msafara huo ulikuwa ukitoka kwenye mji wa Dwetza ukielekea Boni pale uliposhambuliwa na gari lililolipuka wakati wakipitana. Taarifa zinaongeza kusema kuwa makabiliano makali ya bunduki yalifuatia. Ingawa hakuna kundi lililodai kuhusika, kundi lenye uhusiano na alqaida linashukiwa kwa kuwa limekuwa likifanya mashambulizi kwenye eneo hilo kwa miaka kadhaa sasa. Wanamgambo wa Kiislamu walishika udhibiti wa wali miji kadhaa mikubwa kaskazini mwa Mali tangu mwaka 2012 hata hivyo, mwaka, mwaka uliofuata walifurushwa na wanajeshi wa Ufaransa na tangu wakati huo wamekuwa wakifanya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa Mali pamoja na walinda usalama wa Umoja wa Mataifa, swala ambalo limeyumbisha usalama wa kieneo. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika. Huko Arusha, VOA inasikika vyema kupitia Radio Sunrise. Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Peter Mathuki, amesema jitihada zinazoendelea za kuondoa vikwazo katika nchi wanachama wa jumuiya hiyo zimeanza kuzaa matunda yakiwemo ya kuimarika kwa biashara kati ya nchi moja na nyingine. Mwandishi wetu Ashraji Movungi ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka huko Arusha. Dr. Mathuki amesema dalili za mafanikio ya kampeni hizo zimeanza kuonekana katika nchi za Tanzania na Kenya, hatua ambayo ni matokeo ya kuondolewa kwa vikwazo ilivyokuwa katika mpaka, sasa, uwekezaji, mpaka wa Namanga sasa mambo ya uwekezaji umeongezeka mara sita. Ukiangalia mpaka wa Namanga ni sababu ya kujenga mahusiano katikati aswa katikati ya marais wenyewe, wameanza kuzungumza na sisi kama wanaotekeleza tunafuata mtindo huo, ndio sasa tuone mambo ya biashara imeongezeka na imeongezeka mara nyingi sana. Kufuatia hali hiyo, Dr. Mathuki amewataka viongozi wa nchi wanachama kuongeza nguvu kuondoa changamoto za kibiashara zinazowakabili wafanya biashara ndani ya nchi zao, haswa kwenye sekta ya anga, kwani zinachangia kuzorotesha jitihada za kukuza biashara baina ya nchi moja na nchi nyingine, na hiyo itawezekana wakifanya kazi kwa pamoja na kushirikiana. Kwa mfano, unaweza ona Air e, e, e, e Tanzania na Air na, e Rwanda na, e, na Kenya Airways, na Air Uganda waungane kwa pamoja na waanze kufanya vile wanafanya kazi kwa pamoja na wa target markets, tuseme, kwa mfano, miezi mitatu ya kwanza itakuwa ni Tanzania, ya Tanzania iende Asia, tuende Kenya au hizi imeenda Europe, nyingine tuseme Rwanda hiyo imeenda Middle East, kufanya kazi kwa pamoja ndio wapunguze hizi mambo ya gharama na rates ziende chini, na sasa tuanze kuona ni vipi tutatumia vyombo vyetu badala ya kuziweka kule kwa airport, zianze kufanya kazi aidha. D Mathuki pia akazungumzia hatua iliyofikiwa katika mchakato wa kuziwezesha nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na sarafu moja. Naona tu hivi karibuni, jumuiya ya Afrika Mashariki itakuwa na currency moja, na hiyo itakuwa vizuri sana, itasaidia kibiashara na itasaidia kwa mambo mengi. Zote kweli zimeandika kwamba zina interest. Zote kwa hivyo, kamati tuta, tutaweka kamati iangalie ni vitu gani vile, ni nchi gani ile inaweza, na kweli wote tunaona tu wako na interest na uwezo Ila tutajadiliana tuone itakuwa namna gani. Kwa upande wake mkurugenzi mtendaji wa Baraza la Biashara la Jumuiya ya Afrika Mashariki naye akaelezea mkakati uliopo kuhakikisha kwamba wafanyi biashara wananufaika na biashara kati ya nchi moja na nchi nyingine. There has been a Doing business, uh, in Tanzania and across the region. Miongoni mwa mambo yaliyotiliwa mkazo katika mkataba unaounda nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni pamoja na kuziwezesha nchi hizo kuwa na ushirikiano wa pamoja katika sekta mbalimbali zikiwemo kuhakikisha kwamba zinakuwa na sarafu moja na kwa nchi wanafanya biashara kutoka nchi moja na nchi nyingine bila vikwazo vyovyote. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha mimi ni asiraji mvungi unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc maafisa wa shirika la afya duniani who wanaonya kwamba maamuzi ya nchi tajiri kutoa dozi nyingine ya chanjo ya covid-19 maarufu kama booster ya kuimarisha kinga ya raia wao waliopewa chanjo kamili yatakwamishwa juhudi za kudhibiti kusambaa kwa virusi hivyo hatari barani afrika mwandishi wa sauti amerika lisha slin anaripoti kutoka mjini geneva naye patrick ndwimana anaisoma ripoti yake Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matshidiso Moeti, anaonya kwamba hatua ya baadhi ya nchi kutoa dozi nyingine zinatishia uwezo wa bara la Afrika kujikwamua kwenye ugonjwa huo mbaya sana. Anasema nchi tajiri ambazo zinahifadhi chanjo zinafanya mzaha wa usawa wa chanjo. Nchi zenye kipato cha juu tayari kwa wastani zimekwisha toa dozi mia moja na tatu kwa watu mia moja wakati Afrika kiwango ni dozi sita. Kushindwa kuyachanja makundi ambayo yako hatarini katika nchi zote kutasababisha vifo ambavyo vingeepukika utachangia pia kuweka mazingira ambapo virusi vitageuka kuwa vikali, na hilo bila shaka litadumaza juhudi za kutokomeza janga hilo kote duniani. WHO imeripoti zaidi ya visa milioni saba na laki tatu vya maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika pamoja na vifo laki moja na elfu themanini na nne. WHO inatoa wito wa kusitisha utoaji wa dozi za kuimarisha kinga kwa kipindi cha miezi miwili ili nchi nyingine ziimarishe utoaji wa chanjo. Maweti anasema kuna hatua imepigwa katika usambazaji wa chanjo. Mpango wa COVAX umegawa karibu dozi milioni kumi kwa nchi za Afrika mwezi huu. Anasema kiwango hicho ni mara tisa kuliko zilizotolewa mwezi Julai. low, with only 2% of Africans being fully vaccinated against COVID-19. Kiwango cha wanaopewa chanjo kwa bahati mbaya bado kiko chini huku, asilimia mbili tu ya Waafrika wakiwa wamekwishapata chanjo kamili. Tuna matumaini kwamba shehena za COVAX zitaendelea kuwasili kwa wingi na kufikia asilimia 20 ya raia wa Afrika ifikapo mwishoni mwa mwaka huu ikijumuishwa na chanjo zinazotolewa na, na umoja wa Afrika na kupitia mikataba kati ya nchi na nchi nyingine. Matumaini ya WHO ya kuchanja asilimia 30 ya watu ifikapo mwishoni mwa mwaka huu bado yapo. Afrika Magharibi imerekodi idadi kubwa ya vifo vya COVID-19 tangu janga hilo lilipojitokeza, WHO inaripoti ongezeko la asilimia 193 ya vifo katika wiki nne zilizopita. Hayo yanajiri wakati nchi kadhaa za Afrika Magharibi zinakabiliwa na milipuko ya magonjwa mengine kama vile kipindupindu, Ebola na ugonjwa wa virusi vya Marburg. Moweti anasema kupambana na milipuko mingi ni changamoto kubwa. Anasisitiza kuwa mifumo ya afya ya Afrika Magharibi ni dhaifu kuliko ile ya maeneo mengine. Anasema mifumo hiyo ipo kwenye matatizo makubwa kutokana na ongezeko la visa vya COVID-19. Anatoa wito kwa serikali na wafadhili kufanya uwekezaji mkubwa, kuhakikisha kwamba milipuko inaendelea kuziwiliwa, kugunduliwa mapema na kudhibitiwa kwa haraka. Matukio ya watu kujichukulia sheria ya mkononi yameshamiri hivi sasa katika jamii mbalimbali mbali nchini Tanzania. Matukio ya hivi karibuni ya namna hii yamekuwa yakihusishwa na wivu wa kimapenzi, watu wanatoa na uhai au kujitoa uhai kutokana na wivu wa kimapenzi. Tatizo hili linaanzia wapi na nini kifanyike kuepuka matukio haya ya kikatili? VOA Mitaani imezungumza na baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam ambao wameeleza chanzo cha wivu wa kimapenzi na kufikia hatua ya kutoana roho au kujitoa roho. Matukio ya watu kujichukulia sheria mkononi yameshamiri hivi sasa katika jamii mbalimbali nchini Tanzania. Matukio ya hivi karibuni ya namna hii yamekuwa yakihusishwa na wivu wa kimapenzi watu wanatoana uhai au kujitoa uhai kutokana na wivu wa kimapenzi. Tatizo hili linaanzia wapi na nini kifanyike kuepuka matukio haya ya kikatili? VOA mitaani imezungumza na baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam ambao wameeleza chanzo hasa cha wivu wa kimapenzi kufikia hatua ya kutoa na roho au kujitoa roho. Kwa sababu migogoro inakuwa ni mingi, hususani mwanamke na mwanaume wanapokuwa wanakaa pamoja, waga, kunakuwa na mizozo mingi, hususani kuna mizozo ya simu, kuna mizozo mingine mingine ya tufanye labda ya kifamilia zaidi, unaona ehe, inatokea kwamba kwa mwenzi wako kuwa ametoka nje ya ndoa, wewe unapokuwa unagundua, basi mizozo lazima iwe mingi, na wajibu wa kusuluhisha upande wa ndoa, wazee wazee wa kanisa, wazee wa msikiti, wazee wa baraza e, wanahusishwa nao ku, kutatua migogoro ya ndoa yani kifanyike hususani, labda wa, waandae taasisi za kiserikali, waandae taasisi za kidini. Inapotokea migogoro, inabidi wahusishwe zile taasisi. Mwenzangu, mapenzi hata yaingiliwi misa, ntawasaidiaje hayo mambo yao? Tu ya kifamilia wenyewe ndo hivyo hivyo, kutokuwa waaminifu, kutokuaminiana ndio hivyo waaminiae, uaminifu eh, kitu muhimu uaminifu. Inakuwa kama yani, watu wengi wanandoa hawaaminiani, kila mtu anamwisi mwenzie vibaya. Sio kila mtu anamwisi mwenzie vibaya, yani wote wanakuwa hawajamaliza mambo yao. Kuhusu swala la watu kujiua, kuhusu mapenzi, cha kwanza kwanza, mimi kama mimi naona kwanza hawafati, hawafati ushauri kwa watu wazima wa ni kwa mfano labda una mpenzi wako, umegombana naye lile tatizo, kwenda kumtafuta mtu mzima, kumwelezea, bwana, tuna tatizo hili na hili na hili. Vijana wengi si hatuwezi, yani wao wanakuta mazingira kama hayo, watu wanaamua kujiua. Mtu anaamua tu kujichukulia maamuzi yake bila kufuata labda ushauri, labda kwenda sehemu fulani kufuata ushauri. Kwa maana vijana wanajiua, labda naona swala so, hilo so wangelikazia kidogo viongozi wa dini, wangelikazia viongozi wa dini kuwaelimisha vijana nakuwaambia mtu anapopata tatizo basi, kama anashindwa kumfata mtu mzima, basi ataende aende hata kwa uongozi wa kanisa au uongozi wa msikiti kumuelezea shee au padri, bwana mimi na shida hii na hii na mke wangu, wape ushauri vijana, okay. wengi wanaingia kwenye msongamano wa mawazo, yani changamoto kubwa zinazotokea. Mimi naona hawana yani, hawahitaji ushauri, laiti kama wanakuwa wanakuwa wana wana karibu na sola sola zima, hata uone misikitini, vyombo vya dini mbona hata kwa wazee wetu kuna watu wale walowazidi umri na imani laiti kugombana tukagombana, lakini kwa masaa madogo madogo, sio kufikia kupigana wala ajali kufikia hiyo. Sio yani sio ugomvi, kusema ugomvi yani mkapishana, baki Kiswahili ndio cha kawaida kawaida, sio kusema ugomvi, yani kwa sababu mapenzi hatajai kukupishana, ni kwamba kila mtu aachane nayo mambo, kwa sababu kama unafikia hatua kwamba unatafuta mpenzi basi uwe na huyo umoe. Hii ndio e na mambo ya ugomvi, na kama amekuwa hataki kuolewa basi unaacha naye moja kwa moja. Rusi Kitundu ni mwanasaikolojia kutoka chuo kikuu cha sayansi na tiba Muhimbili, MUHAS. Yeye anazungumzia sababu za watu hujichukulia hatua mkononi inapotokea wivu wa kimapenzi. Ni vitu vya kusikitisha tunavyoendelea kukutana na matukio kama haya katika jamii zetu za watu kukatisha maisha ya wengine na wengine kukatisha maisha yao wenyewe kutokana na sababu mbalimbali mbali ambazo uh ambazo zinajitokeza kwamba swala la kujiua au kuua mtu mwingine, ile kisaikolojia, dhamira ya kutaka kuua au kuua mtu mwingine sio swala ambalo linajitokeza tu mara moja kwamba sasa nataka kuua na papo kwa papo nitaua. No, ni kitu ambacho unakuta kwamba kimekuwepo kwenye fikra za mtu kwa kipindi, kwa muda mrefu uliopita, zinaendelea kuwepo kuwepo na mpaka siku zinatekelezwa, ina maana ni tayari kitu fulani kinatekelezwa ambacho kilisha kuwepo kwenye fikra za aidha muuaji au yule ambaye amejiua uh, mwenyewe. Kuna mahusiano makubwa sana sana sana ya unywaji pombe wa kupitiliza, kwa maana alcohol abuse, ulevi na fikra za kujiua. Vioe mitaani kutoka jijini Dar es Salaam. Haina la ziada. Mlikuwa nami Dina Chahali. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok Alhamisi aliwasili Juba kwa ziara ya siku mbili kwa mazungumzo yenye lengo la kuboresha juhudi za amani nchini Sudan Kusini, huku kukiwa na mzozo wa kisiasa ambao ulimwondoa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar kama kiongozi wa upinzani. Polisi wa bunge la Marekani Alhamisi wamemkamata mwanaume aliyedai ana na vilipuzi kwenye gari lake. Maafisa wamemtaja mshukiwa kuwa Floyd Ray Rosbely kutoka North Carolina, wakiongeza kuwa aliwekwa chini ya ulinzi baada ya mashauriano ya saa kadhaa huku watu wakiondolewa karibu na majengo ya bunge. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Alhamisi ametoa wito wa sitisho la mapigano nchini Ethiopia ili kuruhusu upelekaji wa misaada kwa waathirika, pamoja na kuanzishwa kwa mazungumzo ya kisiasa kwa lengo la kuleta amani. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Mimi naitwa Patrick Ndwimana hewani, nimeshirikiana na Harison Kamau. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.