wakati maelfu ya raia wa Afghanistan na wageni wakijaribu kukimbia nchi hiyo. Wakati huo huo, viongozi wa mataifa ya Ulaya na Marekani wakitangaza mikakati ya kuondoa wa raia wao pamoja na washirika wao wa Afghanistan wanaotaka kuondoka wa nchini humo, tangu kundi la Taliban kuchukua madaraka mwishoni mwa wiki. Mamia ya wanajeshi wa, wa Marekani waliwasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul jana usiku, kusaidia juhudi za kuwasafirisha maelfu ya Marekani, raia wa Ulaya na wa Afghanistan wanaendelea kuwasili kwenye uwanja huo. Mkuu wa majeshi ya Marekani Jenerali Mark Maili amehakikisha kwamba wamarekani wote wataondolewa kutoka Afghanistan na wanashirikiana na viongozi wa Taliban kuweza kuondoa. Mfanyakazi wa ulinzi kutoka Kenya ambaye aliandika barua za kusisimua akitumia jina la uongo kuhusu changamoto za kuishi kama mfanyakazi wa mshahara mdogo nchini Qatar na kutetea haki zao aliachiliwa kutoka kizuizini baada ya mwezi mmoja akaondoka nchi hiyo ya ghuba baada ya kulipa faini. Wanaharakati wamesema hii leo. Makundi ya kutetea haki nchini Qatar imesema katika taarifa yao hii leo kwamba Malcolm Bedali mwenye umri wa miaka 28 alikabiliwa na faini ya dola elfu sita na mia nane na alichukuliwa simu yake ya mkononi na akaunti zake za mitandao ya kijamii na maafisa wa Qatar. Kikundi cha haki za wahamiaji kiilipia gharama za faini yake maafisa wa usalama wa Qatar walimhukumu Bidali kwa kusambaza habari za uongo ikidhihirisha mipaka yake ya kujieleza katika nchi hiyo ya ghuba ya Kiarabu ambayo itoka mwenyeji wa kombe lijalo la dunia mwaka 2022. Kikundi cha haki kimesema kutiwa hatiani kwa Bidali kuitolewa bila ya yeye kushtakiwa rasmi, kufikishwa mbele ya korti au hata kufahamishwa hali ya mashtaka ya jinai aliyokuwa akikabiliwa nayo. Serikali ya Somalia Imesema operesheni za pamoja zilizofanywa na jeshi na maafisa wa usalama katika mikoa ya kati imesababisha vifo vya wanamgambo wa Al-Shabab, vyombo vya habari vya shirika la Nation nchini Kenya vimeripoti. Kwa mujibu wa taarifa kutoka wizara ya habari, hiyo imetokea baada ya mapigano ya Jumanne na Jumatano yaliyosababisha vifo vya wapiganaji watano wa jimbo la Galmadag walioshirikiana na serikali kuu. Taarifa imesema miongoni mwa waliokufa ni pamoja na kamanda wa kikosi cha Galmudug Muhamed Ali na sehemu kubwa ya mapigano yaliyofanyika katika kijiji cha Aad kwenye mkoa wa Madag. Zaidi ya miezi miwili, jeshi la Somalia limefanya kazi pamoja na wajeshi wa jimbo la Kalmadag kuongeza nguvu dhidi ya mashambulizi katika ngome ya Al-Shabab kwenye mkoa wa Magag na kukamata miji muhimu ya Badwin na Kayad. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirikisho la kimataifa la Msalaba Mwekundu na Red Crescent, IFRC, limesema ni wazi kuwa faida zimewekwa juu ya ubinadam, linapokuja swala la uamuzi unaofanywa na watengenezaji wa chanjo wakati wa kusambaza bidhaa zao. Taarifa ya IFRC ilijibu ripoti katika gazeti la New York Times ambao alisema dozi nyingi za chanjo za Johnson and Johnson iliyozalishwa kwenye kiwanda nchini Afrika Kusini inasafirishwa kwenda Ulaya. Japan Chapagan, katibu mkuu wa IFRC, alisema, kwa muda mrefu tumekuwa tukitoa wito kwa kampuni kuzingatia kipimo cha utengenezaji katika maeneo ambayo yamebaki bila usawa wa chanjo za COVID-19, na kwamba inapaswa kusafirisha kwenye maeneo ambayo idadi kubwa ya watu wamepata chanjo. Hiyo haieleweki. Bara la Afrika bado liko chini zaidi katika viwango vya kupokea dozi za chanjo. Karibu asilimia mbili tu ya watu kote kwenye bara hilo ndio waliopewa chanjo. Watu wenye silaha nchini Nigeria walioteka nyara ya wanafunzi tisa wakati wa kurudi nyumbani wakitoka shuleni kwenye shule moja ya Kiislam kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, siku mbili baada ya utekaji nyara wa idadi kubwa ya wanafunzi kutoka shule moja katika jimbo jirani. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo hivi sasa tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia yale yanayoendelea kujiri mara baada ya wanamgambo wa Taliban kuchukua udhibiti wa taifa la Afghanistan. Wakati huu vilevile, Marekani ikiendelea na zoezi la kuondoa wafanyakazi wake pamoja na watu ambao wako hatarini mara baada ya uh, Taliban kutoa udhibiti wa taifa hilo la Afghanistan, ambapo pia hapo jana Rais wa Marekani Joe Biden, katika mazungumzo ya mahojiano na televisheni moja ya hapa Marekani, ameendelea kusisitiza kwamba ulikuwa ni uamuzi sahihi kabisa kwa Marekani kuamua kuondoa majeshi yake katika taifa hilo e, licha ya kuwa hapo kwa kipindi cha miaka ishirini. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tunaangazia e, hali ambayo inaokumba vijana waliokuwa na wasiwasi juu ya chanjo ya COVID 19 nchini Tanzania, ambapo hii leo e, mwanahabari wetu Georgi Njogopa amefanya ripoti ndefu kuangazia swala hili. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Taliban wanaendelea kuimarisha utawala wao nchini Afghanistan, wakati kukiwa na ripoti za ghasia na waandamanaji katika jimbo la mashariki mwa nchi hiyo, siku moja baada ya kundi la Kiislamu kutangaza vita vimekwisha, na hakutakuwa na kulipiza kisasi kwa namna yoyote ile. Hayo yakiendelea, rais wa Marekani Joe Biden ameendelea kutetea uamuzi wa Marekani kuondoa majeshi yake yakieleza kwamba ile operesheni ambayo imeipeleka Marekani nchini Afghanistan ilishakwisha. E, hasa lengo lilikuwa ni kukata mizizi ya ugaidi, ugaidi ambao tayari umeshatapakaa katika maeneo mengine, na yule ambaye walikuwa ni adui nambari moja ambaye alikuwa akitafutwa kwa miaka mingi, Osama Bin Laden, ameshauawa na Marekani. Hayo yakiendelea, bado wakosoaji wanaendelea kutolea mashaka uamuzi huo wa Marekani kuondoka katika taifa hilo la Af Afghanistan, wakieleza kwamba juhudi zote ambazo zimekuwa zikifanywa kwa kipindi kirefu a, zimekwenda a, bila kuzaa matunda yoyote, kwani utawala wa Taliban ambao kwa namna moja ama nyingine eh, haijulikani mustakabali wa taifa hilo na usalama wa dunia utakuwaje chini eh, ya lile ambalo linaendelea hivi sasa la utawala eh, wa uh, Taliban. Katika matangazo haya basi, moja kwa moja kwanza, tuanze kusikiliza ripoti ya Abdushakur Abud, alafu tutaendelea kuangazia suala hili. Mamia ya wanajeshi wa Marekani wamewasili kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul jana usiku, kusaidia juhudi za kuwasafirisha maelfu ya Wamarekani na raia wa Ulaya pamoja na Afghanistan wanaoendelea kuwasili kwenye uwanja huo kujaribu kukimbia kutoka nchi hiyo. Mkuu wa majeshi wa Marekani Jenerali Mark Milley amehakikisha kwamba Wamarekani wote wataondolewa kutoka Afghanistan na wanashirikiana na viongozi wa Taliban kuwaondoa Wamarekani. Wapiganaji wa Taliban wako ndani na nje ya Kabul hivi sasa, lakini hawaingilii kati ya operesheni zetu. Kupitia wizara ya mambo ya nje, Taliban wanarahisisha kusafiri kwa usalama kwa raia wa Marekani hadi uwanja wa ndege wa Kabul. Jenerali Milley alisisitiza hayo baada ya kuripotiwa kwamba Wataliban wamekuwa wakiwazuia watu hasa wa Afghanistan kuelekea hadi uwanja wa ndege, ingawa maelfu wameendelea kukusanyika hapo na wanajeshi wa Marekani walilazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi hii leo kuwatawanya na kuzuia vurugu akizungumza na mwandishi habari wa shirika la AP mwanamke aliyejitaja kuwa ni Fatma anasema maisha yatakuwa magumu kuishi chini ya utawala wa Taliban. Brother, you know hatuna kaka, hatuna baba na unafahamu, kuishi hapa inakuwa vigumu sana. Tunaishi Herat na tumekimbia huko, mimi na dada yangu na kufika hapa Kabul pamoja na mama yetu, ili kuokoa maisha yetu. Mjomba wetu anafanya kazi na Taliban na anataka kutulazimisha kuolewa na tayari wamemwambia mama yetu hawezi kuwasomesha wanaume. Akitetea tena uamuzi wake wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani bila ya mpango maalum, Rais Joe Biden akizungumza na mwandishi wa shirika la habari la ABC George Stephanopoulos amesema hadhani kulikuwa na hatua nyingine yoyote kuweza kuchukuliwa wakati viongozi wa kisiasa wa Afghanistan wamekimbia na wanajeshi kuweka silaha zao chini pale wapiganaji wa Taliban walipoingia Kabul. No, that... Hapana, sidhani ingeliweza kushughulikiwa kwa njia nyingine huenda toka tafakari baadaye, lakini wazo kwamba kulikuwa na njia ya kuondoka bila kuzusha taharuki, sidhani jambo lingewezekana kwa hivi sasa. Ndege za kwanza zinazowasafirisha wakimbizi wa Afghanistan zimewasili Hispania, Uingereza, India na Ujerumani, huku raia wa nchi za Ufaransa, Ujerumani, Australia na Marekani na nchi nyinginezo wameanza kurudi nyumbani. Wakati huo huo, rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai na mkuu wa tume ya upatanishi Abdullah Abdullah wanaripoti kuwa wamekuwa na mazungumzo na viongozi wa Taliban huko Kabul juu ya kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Rais wa zamani aliyekimbilia Umoja wa Falme za Kiarabu Ashraf Ghani amesema anaunga mkono mazungumzo hayo kati ya Taliban na Karzai, na wakati huu amejitetea tena, akisema kwamba alilazimika kukimbia ili kuepusha umwagikaji damu na hakuondoka na chochote kama inavyodaiwa na kwamba anapanga kurudi nyumbani. Tuliwasili katika nchi iliyotupokea mikono mitupu, na mtu anaweza kupata taarifa na idara ya uhamiaji ya nchi hii. Msiamini nyinyi wa Afghanistan kwamba nimekimbia kuokoa maisha yangu na kukuacheni, sikupata hata nafasi ya kuwa na viatu vyangu. Hali ya maisha inaonekana imeanza kurudi kuwa ya kawaida katika miji mingi huko Afghanistan, lakini wasiwasi umetanda baada ya karibu watu watatu kuuliwa katika mji wa Jalalabad hapo jana wakati wapiganaji wa Taliban walipokuwa wanajaribu kuwatawanya waandamanaji wanaopinga utawala wao. Na katika nchi jirani ya Pakistan, waziri wa mambo ya ndani Sheikh Eshad Ahmed amesema hii leo kwamba mamia ya malori yakipita katika vituo viwili vya mpakani yamewasafirisha mamia ya Afghanistan wanaokimbia kutoka nchi hiyo. Asante sana, Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo na kutokana na hayo nimezungumza na profesa David Monda kutaka kufahamu kile anachokiona, uh, juu ya uh, suala hili ambalo kwa namna moja ama nyingine uh, linaonekana kama ni ukosolewaji, hasa tukiangazia mahojiano ya rais uh, Joe Biden kuhusu sakata hili la Taliban kuchukua udhibiti wa nchi ya Afghanistan. Nafikiria inategemea unaangazia upande gani, lakini amepata pingamizi kutoka kwenye upande wa wana Republican, na pia uh, kwenye sehemu ya chama chake cha Wanademokrat. Upande wa wana Republican wanadokezea uh, vitu kadha wa kadha, kwa mfano uh, mbona imekuwaje ya kwamba Marekani ilishindwa uh, kuweza kujenga jeshi thabiti Afghanistan ambalo lingeweza kupambana na uh, kundi la uh, Taliban. La pili, wanasema hali ya kibinadamu kule uh, masuala za haki za wanawake zinakandamizwa, na upande wa ikulu lazima watu, watilie maanani na wa, wakubali ya kwamba wamekosea. Upande wa mrengo wa nademokrat ambao una unapinga bwana Joe Biden ni kusema ya kwamba huu uh, mpangilio wa kujiondoa Afghanistan umefanywa kwa njia potovu, njia mbovu, usiokuwa na mpangilio. Na pia kuna wengine upande wa wanademokrati pia wanasema ya kwamba pengine kungalikuwa na sehemu ya jeshi la Marekani ambalo lingesalia pale ili kuhakikisha kwamba nchi isisambaratike, lakini kile ambacho kipo hivi sasa kwa Afghanistan uh, binafsi yako wewe unachokiona ni nini? Ni Marekani uh, kutotimiza yale ambayo yalitakikana kutimizwa, au ukiangazia kienga, lengo la Marekani kwenda Afghanistan, au unaona kwamba ni wakati ambao ulikuwa ni mahsusi kabisa kwa kufanyika haya yanayofanyika hivi sasa. Nafikiria uh, jibu liko uh, katikati mwa uh, maneno hayo mawili. Kwa upande fulani, Marekani wanaweza kusema kwamba waliweza kufaulu, manake hakuja kuwa na shambulio lolote la kigaidi kutoka kwa vikundi vya mrengo uh, au waitikadi kali za kiislamu kutoka Afghanistan. Uh, kama ilivyofanyika Septemba uh, kumi na moja pia watasema haki za wanawake zimepanuka, na Taliban uh, mpya ambayo imeingia hai, imekubali ya kwamba uh, haitaachilia uh, ya kwamba Al Qaida iingie Afghanistan, lakini kwa upande mwingine ni kama Marekani imepewa pigo kubwa ya kwamba kwa, kwa sehemu fulani uh, ha, um, hatma ya Marekani kusema ya kwamba itaeneza mfumo wake wa kidemokrasia wa kiliberali uh, ni kama uh, imepigwa kalamu uh, kule Afghanistan uh, wakati huu ni mababe wa kijeshi uh, wa kundi la Taliban ambao wamethibiti taifa nzima, na upande mwingine eh, ndugu mwenyekiti, ni kwamba eh, Marekani imepoteza karibu dola ya trilioni moja uh, kwenye miaka hii ishirini na Wamarekani wapiga kura wanapoangazia, wanaona ya kwamba uh, huu ni ubadhirifu, matumizi mabaya ya pesa, ya kwamba uh, hawaoni matukio yoyote. Kuna hoja nyingine ambayo watu wengi wanazungumza kwamba hii ni kama vile Marekani ilikuwa inatekeleza uh, ukoloni fulani. Sasa Waafghanistan wameamua kurejea uh, kwenye hali ambayo wao wanaitaka. Kwa maanake watu wanajiuliza imekuwaje, wale wanajeshi wa Afghanistan ambao wamekuwa wakipewa mafunzo na Marekani iwe kirahisi kukubali kushindwa na Taliban. Nafikiria eh, jam, hilo ni eh, jambo muhimu, lazima liangaziwe. Maanake kihistoria tunajua Uingereza ilienda Afghanistan, jeshi la Uingereza likafurushwa. Tunajua Urusi ilienda Afghanistan pia, wakafurushwa. Sasa hivi Marekani walienda kule tena wakafurushwa. Kwa hivyo Afghanistan ina historia ya, uh, ya kufurusha majeshi kutoka nje. Uh, lakini pia uh, nisisitize ya kwamba Marekani ilijipata kwenye mbarika mgumu sana, tusawi ya kwamba George Bush vile aliazimia uh, kupeleka wanajeshi wa Marekani ya Afghanistan uh, ilikuwa ni jukumu kuweza kumtafuta uh, Osama bin Laden na kufurusha Uh, lile kundi la Alqaida kutoka Afghanistan. Kwa hivyo uh, kwa umma kura za maoni, watu wengi sana walikuwa wameghadhabishwa na pigo lililotokea hapa New York na walitaka uh, Osama bin Laden apatikane na, na Taliban wafurushwe. Baada ya miezi mitatu tu hivi wakafurushwa, lakini Marekani haikuweza kudhibiti taifa. Kwa hivyo lazima ilibidi Marekani iingilie kati, maanake ya pigo la Septemba kumi na moja, lakini kuwa kwa wanajeshi wa Marekani tena Afghanistan, nayo pia ilichangia kueneza ile motisha ya ya Taliban, manake wana Taliban pia walikuwa wakisema kwamba angalia, kuna hawa makafiri ambao wametoka ng'ambo wanakuja kueneza itikadi zao chafu kwa taifa letu, lazima tuwafurushe. Na imechukua muda imechukua muda wa miaka ishirini, lakini mwishowe Taliban imeweza kupata ushindi na kushikilia taifa hilo. Kwa hivyo ni, ni vigumu sana, hili ni jambo ngumu sana la kisiasa. Upande fulani, Marekani ilibidi ifanye kitu, hainga aliweza kukaa tu pale na watu, watu uh, elfu tatu wa Marekani walikuwa wamepoteza maisha kutoka kikundi ambalo lilikuwa limekita mizizi ya Afghanistan, lakini kupeleka wanajeshi Uh, wa kutoka Marekani kule, pia nayo ni jambo muhimu ambalo liliongeza nguvu uh, uh, kik uh, kwa kikundi hiki cha Taliban. Asante sana Profesa David Monda kwa kueleza haya yote, na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani katika sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Tanzania. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaangalia harakati ama kampeni ya utolewaji chanjo nchini Tanzania. Uh, lakini vijana wengi wanaonekana kuwa na wasiwasi e, ambapo wamekuwa kwa namna moja ma nyingine wakiuliza maswali mengi na kuwa na mashaka kutokana na chanjo inayoendelea. Lakini serikali ya Tanzania imeendelea kusisitiza kwamba chanjo hiyo ni salama, na Tanzania imejikita katika kuhakikisha kwamba inakuwa sehemu ya jumuiya ya kimataifa ya kutaka kuona watu wanachanjwa ili kukabiliana na janga la virusi vya korona ambalo hivi sasa eh, linaelekea katika kutimiza mwaka wa pili. Basi tumkaribishe mwanahabari wetu George Njogopa ambaye ameandaa taarifa hii leo. Katika wakati ambako dunia ikiendelea katika kile kinachoelezwa chanjo kwa dhidi ya makabiliano na ugonjwa wa korona, nchini Tanzania kumekuwa na mgawanyiko mkubwa kuhusu chanjo iliyoanza kutolewa hivi karibuni, chanjo ya Johnson Johnson. Ingawa serikali imeendelea kusisitiza kwamba chanjo hiyo ni hiari na kutoa elimu kwa wananchi wa mbalimbali, lakini makundi ya vijana yanaonekana bado kukosa mwamko kujitokeza kwa wingi kupata chanjo. Kwa maana hiyo basi, nimekusanya vijana wachache hapa tujadiliane kuhusu chanjo hiyo, lakini nimedokeza, karibu vijana wote hapa naozungumza nao hawajapata chanjo. Tutajua mengi kutoka kwa sababu za kukosa chanjo. Kwanza tutambua na majina, waitwa nani? kweni Zakaria Sante. Queen Joseph. Joseph Rafael. Jumanne Amisi. Maruli Mjia. Joseph, kwa nini huja chanjo licha kwamba serikali imekuwa ikihimiza kwamba chanjo ni hiari, lakini ina faida kubwa katika janga hili la corona? Yeah, mi sijachanja kwa sababu sijapewa semina ambaye, je nendapo, nitachanja hiyo chanjo inanisaidia vipi? je nitakufa? Je, yeah, itanisaidia kuniponyesha? Je, yeah, sitopata korona? Ndicho kitu kinachonisumbua katika hicho, yaani kiufupi, sina elimu kuhusu chanjo. Lakini mbona elimu imekuwa ikitolewa kupitia vyombo vya habari, matangazo na midahalo mbalimbali, kwamba chanjo hii ni kinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya korona? yeah, nimesikia, lakini kuisikiliza kiundani, kwamba mwisho wa kwamba hii chanjo ikitolewa idia, mimi sina elimu kichwani kwamba hii chanjo inasaidia nini mwisho wa safari. Ndio maana nakuwa na uoga. Yani kiufupi, sina uoga, uoga ndio unanisababisha nisichanje. Endapo nikaelimishwa kiundani kwamba ichanje, mwisho wake ina madhara gani, ina faida gani, inasaidia nini, mimi ningechanja, sina ubishi. Endapo kitu kinasaidia, siwezi kubisha. Ah, anasema uoga. Rafael, katika umri wako mdogo nauona, unadhani utachanja siku moja kutokana na janga hili la corona? Hapana. Ah, sidhani kama ntachanja. Bila shaka una sababu za msingi, hebu tuzisikie kutoka kwako. Ni kwa sababu chanjo inasemekana kwamba ina nusu asilimia hamsini kuishi asilimia hamsini kutokuishi. Sasa naofia, je, nikachanja, ni asilimia zipi hapo zitakazo kuwa sawa kwangu? Sijakuelewa uzuri. Asilimia hamsini kuishi as, hamsini uh, kutoishi, unamaanisha nini hapo hasa? Kwamba hiyo chanjo yenyewe haijathibitishwa kwamba ni halali ama si halali, maana hata ukienda unasikia kwamba hata ukienda kuchanja ile ile fomu chini imeandikwa litakalo tokea halihusiana na serikali. Sasa huo ni tatizo tayari, wanatuweka kwenye mashaka. <gibu> Queen, uh, nawe pia najua hujachanja. Vipi sababu za kufanya usichanje? Na mimi naogopa asilimia kubwa. Naogopa kipi kinachokutia wasiwasi na uogope? Kwa sababu hiyo inasaidia kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona ambavyo ndivyo vinasumbua dunia kwa sasa. Wanasema ile nazuru ina inaleta madhara kwa binadamu. Sasa mimi pia naogopa. Madhara yapi ambayo umeyasikia wewe? Mesikia watu wanakufa wakitumia zile dawa, zina, zina asari binadamu. Hmm. Haya, Benjamin utachanja lini? Uh, mimi sitaaji kuchanja chanjo ya korona, kutokana na chanjo ya korona inasemekana kwamba haina asilimia za kuwa kwamba zinamkinga binadamu kwamba asiwezi kupatwa na maambukizo ya korona na isitoshe, inasemekana kwamba hiyo chanjo ya korona kwamba ina matatizo hata huko wenzetu walikoianzisha hiyo chanjo ya korona kwamba inawaua. Sasa then na mimi nawezaje kwenda kupata hiyo chanjo pia, na mimi nahofia maisha yangu kwa sababu kama wao waliotengeneza huko mbele inawaua, je mimi mtanzania huko inakuwaje? Inawaua kivipi? Sasa kwa sababu ile chanjo inakusaidia kuweza kuyakabili maambukizi haya ya virusi vya korona, na wengi wanasema kwamba ukipata chanjo unakuwa katika nafasi nzuri ya kushinda ugonjwa huo, hata kama unapata maambukizi kwa mara nyingine, bila shaka utakuwa katika nafasi nzuri ya kuhimili vishindo vya maambukizi hayo. Bado sijapewa semina ya kutosha nikaweza nkaelewa juu ya hiyo chanjo ya korona kwa sababu wengi mtaani anasemekana kwamba chanjo ya korona usi, ukichanja inaweza kusababisha kuishi kwa muda mfupi, na huwa inasi, inakwenda baada ya muda inasimamisha, si mapigo ya moyo damu inaenda kuganda si kwenye moyo, vitu kama hivyo. Sasa nikivisikia vitu kama hivyo, kwangu mi lazima nihofia, siwezi kwenda kuchanja kamwe. Haya Jumane, hujachanja? Bila shaka, sijachanja na sitaweza kuchanja. Kwa nini? Tena kwa sababu serikali nahimiza watu ajitokeze kuchanja licha kwamba ni kwa hiari, ili kwa kwanza ile swala, ndugu yangu, <coughs> limekuja yani baada ya mheshimiwa Joni Pombe Magufuli kututoka ndo likaja, oo, sijui kuna nini mambo ya kuchanja na hili. Kwa hivyo sababu mheshimiwa Joni alishasema Tanzania hakuna korona nadhani, unaelewa hilo swali. Tanzania hakuna korona, sasa hii korona imekujaje mpaka unakuja, unakuja kusema kwamba tunaanza kuchanja? Si tuchanjwe na mzee alishakataa? Kama unakumbuka barakoa, mheshimiwa nani, mtangazaji barakoa hizi mheshimiwa ikataa barakoa za kutoka huko, lakini sasa hivi zinakuja barakoa hizi za huko nje zinakuja, sisi tumekaa tu. Uh, na hoja kwako sasa, unasema, Rafael unasema huna ndoto ya kuchanja kutokana na mazingira haya. Katika pita pita zako, katika kusikiliza vyombo vya habari, hujawahi kusikia mtu amepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa korona? Kwa hapa Tanzania sijawahi kusikia ila nchi za wenzetu, na unasikia wanakufa kwa ugonjwa huu wa COVID. Una uhakika kiasi gani kwamba hujua kusikia hapa kwetu Tanzania watu kadhaa wamepoteza maisha kutoka na kile kinachoelezwa maradhi yanayosababishwa na changamoto ya pumuaji, kwa sababu haya mambo yamekuwa yakizungumzwa karibu kila pahala hapa Tanzania? Sina uthibitisho kwa sababu sijawahi kuhudhuria aidha labda ni mazishi, kaambiwa aidha labda kafa kwa kifo cha COVID. Kifo vivyo viko vina nyingi. Uzo kajua mtu kafa kwa kifo cha aina gani? Tasemekana kafa kwa ugonjwa huu, kafa kwa ugonjwa huu, lakini anayejua siri ni Mwenyezi Mungu tu. Kwa tukisema COVID ipo, hiyo kwangu mimi hapana, sina imani hiyo. Kwani katika pita pita yako wenzako wanazungumziaje kuhusu ugonjwa huu wa corona ambao unaripotiwa kusambaa duniani kote? Wanazungumzia huko, lakini mimi sijawahi kumzika mtu aliyekufa na corona, hajawahi kutokea, lakini sijui. Hiyo ndio inakufanya usite kwa kiasi kikubwa kuto pata chanjo chanjo na ukithibitisha mtu au watu kadhaa wamepoteza maisha kwa hili janga, utachukua uamuzi gani? Naweza nikachanja, lakini sina imani ya kupata chanjo. Joseph, wakati unaelekea ukingoni mwa mazungumzo haya kuhusu ugonjwa huu wa korona na vijana namna wanavyohamasika kupata chanjo, na nyinyi wote mnasema hamjapata chanjo, wazazi wako bado wako hai bila shaka, yeah? Wazazi wangu wako hai na hata wao wanalijua kwamba kuna swala la kuchanja, lakini wao wanahofia kwa sababu hawana elimu na wajathibitisha swala la korona. Ila mimi kama mimi, kutokana na serikali, matangazo, kutokana na ishi mjini, washatangaza kwamba kuna kifo kinaitwa korona. Ndio maana mimi kama nitapewa elimu ya kutosha nikaelewesha kwamba korona, je, nikichanja itakuwa vipi? Naweza kuchanja, sina ubishi kwa sababu naweza nikadhibiti kitu ambacho kinanisaidia na wakati unaelekea ukingoni kabisa, Rafael, hujasikia mtu amepata chanjo ya virusi vya korona na akaishi maisha ya amani na upendo katika familia yake? Hapana, sijasikia mtu alipata chanjo ya korona kwa kweli. Je, kwa mfano unaposikia mimi nayezungumza na wewe nimepata chanjo na naiona kwamba imenisaidia kwa kiasi kikubwa, uwezi kuhamasika nawe kuingia katika mfumo huu wa kupata chanjo? endapo nikipa, nikimwona mtu aliyepata hiyo chanjo akanithibitishia akanipa faida yake kwake, anaionaje Nikaridhia nayo basi nitachanja, lakini kama sitoridhia nayo, hapana. Nam ndivyo wasemavyo vijana nchini Tanzania na hili sakata la kupata chanjo. Ingawa Tanzania imefungua rasmi dirisha la wananchi kupata chanjo kwa hiari na akitoa elimu kila upande, lakini bado mwamko ni mdogo. Kutoka Dar es Salaam ni Georgi Njogopa, mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kwa herini. Asante sana Georgi Njogopa kwa taarifa hiyo, na hapa tunakamilisha Matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na usikose kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, tukiangazia masuala mengi tu yanayoendelea ulimwenguni na habari e za sehemu mbalimbali. Shukran kwa kuwa nami, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.