Adijiria hii ni idhaa like ya Kiswahili ya sauti a Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31 tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Rais wa Zambia Edgar Lungu anazidi kupata shinikizo la kutaka akubali kushindwa baada ya wagombea watano wa upinzani kupinga madai yake kwamba uchaguzi wa rais na wabunge wa Agosti kumi na mbili haukuwa huru na wa haki. Kulingana na gazeti la Nation la Kenya, Rais Lungu mwenye umri wa miaka sitini na minne ambaye anamfuatia mpinzani wake Hakainde Hichilema katika matokeo yaliyotolewa hadi sasa, hapo Jumamosi alitoa taarifa ya kushangaza akisema ghasia dhidi ya wafuasi wa chama chake tawala Patriotic Front PF katika baadhi ya majimbo yalifanya uchaguzi huo usiwe huru na wa haki. Habari za karibuni zilizotolewa na tume ya uchaguzi Zambia zilionyesha Hichilema, mfanya biashara maarufu, akiongoza kwa zaidi ya kura milioni moja dhidi ya Lungu akiwa na kura zaidi ya laki tano. Viongozi watano wa upinzani Hari Kalaba, Nevers Mumba, Fred Mmembe, Chishala Kateka Shan Tembo na Trevo Mwamba mara moja walimwandikia barua kiongozi huyo aliyosongwa na matatizo wakimtaka akubali kushindwa Mwanadiplomasia wa juu Marekani anaiita hatua ya Taliban kuchukua udhibiti nchini Afghanistan na kuanguka mara moja kwa Kabul ni mambo yanayoumiza moyo. Anasema majeshi ya Marekani yanafanya kazi kuwatoa Wamarekani wote na vilevile vile wa Afghanistan ambao wanafanya kazi na Marekani kuondoka nje ya nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema leo Jumapili kwamba usalama wa wafanyakazi wa Marekani ambao wengine bado wapo kwenye ubalozi na wasaidizi wa Afghanistan ilikuwa kazi ya kwanza, kuondoa na kutupilia mbali ukosoaji kwamba Washington haikujitayarisha kwa kuanguka haraka kwa jeshi la Afghanistan. Marekani itafanya kila tuwezalo, na huenda ikachukua muda kuwatoa kama hivyo ndivyo wanavyotaka, Blinken alikiambia kituo cha televisheni cha CNN cha Marekani katika kipindi cha State of the Union. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Watoto wote nchini Uingereza wenye umri kati ya miaka kumi na sita na kumi na saba watastahiki kuchomwa dozi ya kwanza ya chanjo ya covid kufikia Agosti 23, huduma ya taifa ya afya ilitangaza leo Jumapili. Kupatiwa chanjo ifikapo tarehe ya mwisho katika mwezi wa Agosti kutawawezesha vijana hao waliopo kwenye umri huo kupata wiki mbili zinazohitajika kwa chanjo ili kuongeza kinga muhimu mwilini, wizara ya afya ilisema. Waziri wa afya na huduma za jamii nchini Uingereza Sajid Javad alisema katika taarifa kwamba kupata chanjo ifikapo Agosti 23 kutahakikisha kwamba vijana wanapata kinga muhimu wanayoihitaji kabla ya kurudi shuleni mwezi Septemba. Programu mpya imezinduliwa kuwasaidia vijana kutafuta kituo cha chanjo kilicho karibu nao na kufika bila kuweka miadi. Maelfu ya vijana katika umri huo tayari wamepatiwa dozi za chanjo, wizara ya afya ilisema. Waziri mkuu wa India, narendra Modi, leo Jumapili alitangaza mipango ya matumizi ya dola trilioni moja nukta tatu tano kujenga miundombinu ya kisasa kuinua uchumi. Alisema nchi itasonga mbele kuelekea katika matumizi makubwa ya nishati safi ili kufanikisha malengo yake ya hali ya hewa. Tangazo hilo lilikuja wakati wa hotuba kwa taifa katika maadhimisho ya siku ya uhuru wa nchi hiyo, akizungumza kutoka eneo la kihistoria la Red Fort mjini New Delhi huku usalama ukiwa mkali, alisema mpango wa miundo mbinu unaotarajiwa kuzinduliwa hivi karibuni utatoa fursa za ajira kwa vijana kwa maelfu na kuvifanya viwanda vya ndani kuwa na ushindani ulimwenguni. Pia alisema serikali yake itaboresha uzalishaji pamoja na mauzo ya nje na kushawishi viwanda vya ndani kuhakikisha kuwa faida za kiuchumi zinakuwa na mafanikio vijijini pamoja na mijini. Dhoruba ya Tropic Grace inavuka kaskazini mashariki mwa bahari ya Caribbean kwa mujibu wa kituo cha kitaifa kinachohusika na vimbunga Marekani, ikitishia kuleta mvua kubwa kuelekea Leza na Greater Antilles katika siku chache zijazo. Maonyo na ufuatiliaji wa dhoruba hiyo imetolewa wakati kimbunga Grace kinasafiri kwa kasi ya upepo mkali wa kilomita 65 kwa saa. Onyo linamaanisha kwamba hali ya dhoruba ya kitropic inatarajiwa kwenye eneo lililotolewa onyo, kuwa uwezekano kukatokea katika eneo husika ndani ya saa 48. Polisi wa kutuliza ghasia huko Thailand walifyatua gesi ya kutoa machozi na kutumia mipira ya maji leo Jumapili, wakati zaidi ya waandamanaji mia moja wanaoipinga serikali walipoandamana kwenye kituo cha jeshi katika mji mkuu Bangkok, mahala ambako waziri mkuu Prayuth Chan-Ocha ana makazi yake. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki, naitwa Idi Ligongo na kusihi uwe nami mpaka mwisho e, wa matangazo haya ya salamu na muziki kwa ni Jumapili tulivu kabisa. Nam basi, salamu zetu leo zinaanzia na si mwingine ni Juventus uh, Joasi Ntalima, Juventus uh, Joasi Ntalima, wewe unasema unapatikana kule maeneo ya mashariki uh, mwa Tanzania, na zako salamu unapenda kuzipeperusha kwa wazazi wako mzee Joasi Ntalima na mama Sevelina Paul wakiwa Mkitangaro Nyabisindu, Uh, Kabanga, Ngara, bila kuwasahau wadau wote wa midia wanaokufahamu hivi. E, sasa anakamata ujumbe wake si mtu mwingine, ni mtu pesa mwanalumbe e. Anasema zake salamu zimfikie Kelvin Prince Emmanuel Charles Mc Masai, uh, mama Yondo, sister kula Joseph, mama Eliza Filipo Memba, Letisia Shilogile, Abubakari Geresi, bila kumsahau Chinga uh, Mwaminifu. Na ujumbe anaeleza kwamba tukumbukane kupitia VOA. Huyu hapa ni wile raisi wa Aman e, anasema kwamba zake salamu zimfikie Mister Sandey Shomari e, wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Anaamini kabisa zako salamu zimefika vilivyo kwake Sandey Shomari. Aa, na ungependa vilevile kuwasalimia wale wote ambao ni wanafamilia yako akiongozwa na malkia wako Bernad, Bernadetta Wilson, e, watoto wako Lee na Leon, wadau wenzako wote wa media a duniani kote na watangazaji wote wa VOA Swahili. Anasema kwamba anawapenda, e, na amani iwe kote duniani. Ujumbe, ukiona balaa imezidi, jua unakaribia ushindi. E, tuzikate tamaa. One love <laughs> ni ujumbe wake huyo e, si mwingine ni wile e, raisi wa aman hivi e, sasa anakamata ujumbe wake na Mala Joas. E, na Mala Joas anasema yeye angependa kutoa salamu zake e, kwa Eligiusi Katombo Chinga mwaminifu Dalala tajiri wa Namanyere e, Juma o Kazuri Moshi Winfred Tambwe Ngalama Maluta Simon Mashimba Malimi Hamisi Shaban churi churi, uh, Simon Shauri Baba Ombeni Anawis, uh, Benjamin Denis Mganyizi, uh, Charles Jumanne, bila kumsahau ufundi simu ya uh, Juventus Jo Sintalima. Ujumbe kwao anachokitafuta, uh, uh, weka kipo na unamlazimo huu. Hapa ni ujumbe wa Miraji mwana wa Kibinda e, zako salamu Miraji unasema zimfikie E, fikiri daio lutahima busisi devota Daniel Joseph Miroro, bila kumsahau mchana jay mchana goligota magabe mhando wa mhando, na pia dada yako e, hapo e, ambaye anapenda kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili, lakini kushindwa kumsalimia vilevile vile, mwana VOA mwenzetu hapa mkamiti wa kibayasi na anasema zake salamu zimfikie vizuri kabisa. Hivi e, sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Moses Edward Mandela, e, wa Power Family Group e, Bala Ngalulu e, unasema zako salamu zifikie watangazaji wote wa VOA Kiswahili e, bila kumsahau Mohamedi Salimu Ali, Adinya Maria Bura, a, Muharami Mabula, Emmanuel Charles, Mc Masai Gama, Joseph Kiwuyo, Basila binti Kimario ela, El, El, El, Edward Jonas Saidi Mwaya, baba yako mzazi Edward Mandela, Edward eh, Mndela akiwa ah, Balagadulu eh, zako salamu hivi sasa nakamata, si mwingine ni Juma o Kazuri wa Moshi, wanasema ah, zako salam, ama ujumbe wako unaupeleka kwa ndugu jama na marafiki wanaokusalimi wanaokufahamu, lakini huku sita kuwakumbuka ku, kuwa eh, kwa Ngalama Maluta, Simon Mashimbo, Malimi Simon Shauri, Baba Ombeni, Baba Teresi, Simba Damu, na Mala Jonas, Mbuga Peter, Buchereri Charles, Jumanne Fundi, Siku Mkuu, Yishilinde, Gazungu Chinga, Mwaminifu Denis, Mavizngugi na Shukuru Sekele, Bana Bulugu, uh, wote wakiwa maeneo hayo ya uh, huko ambako umeeleza kwamba unapatikana maeneo ya Ugembe, Tabora, Tanzania. Moja kwa moja, sasa tupate burudani ya muziki e, na burudani ya muziki tunakwenda kwa Olakira akishirikiana na Zuchu wanakuambia Sere. E, sikiliza kibao hiko, tukirejea tutaendelea na salamu ambazo umetutumia wewe wangele, wangele. Asante sana. Basi ni Zuchu na Olakira eh, wakikwambia sere ndani ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na kama unajiunga nasi basi eh, unasikiliza salamu na muziki hivi sasa. Nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Juma o Kazuri eh, wa Moshi vilevile ah, anapenda kumsalimia ndugu jamana, marafiki, na nikisonga mbele nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Moses Edward ah, Mandela. E, naye anasema anakusalimia ndugu jema na marafiki. Lakini nikisonga mbele zaidi nakamata na ujumbe wa uh, Philip uh, Mokaya Machuki. e, unapenda kumsalimia ndugu zako, uh, Bogeka marafiki zako wote, e, kutoka maeneo ya Kisii uh, na unapenda kuwajulisha kwamba tukumbukane kupitia salamu na idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Nakamata ujumbe wa Ngalama Maluta wa Isoro anasema kwamba yeye za kisalamu zimfikie na Mala Joas wa Namanyere, Kasi Chinga, Mwaminifu Simon, Shauri Baba, Ombeni Simon, Mashimba Malimi, uh, Tiduraus Tihingisa, uh, Chinga Mwaminifu, Juma O Kazuri, Moshi, Elipenda Mwanyika, Dalala Tajiri, Vincent JJ Kaji, Denis Mganyizi, Anowizi Benjamin Kipama au Baba Kaniki, Kashinje mjomba wa watu masaa none, eh, Juventus Joasintalima Fusofuso, uh, familia ya Maluta wakiwemo na ndugu jamaa na marafiki Nakamata ujumbe wake si mwingine huyu amesema, anafahamika kwa jina la Anowise Benjamin, anapenda salam zake, salam zimfikie eh, na Mala Joa, Simon Shauri, Ngalama Maruta, Datus Deusi, Godfrey Kayago. Ujumbe: salam ni nusu ya kuonana. Nakamata ujumbe wake si mwingine ni Hede Ngasa, eh, anasema zake, salam zimfikie Filbert Jonathan Kinshambi, Masunga Doto Galigota Magabe Mandela Mushi Manol Charles Mc Masei Zamoyon Haunga Sospita Mzee Watai Robert Mkamba Juma Dunga, Joseph Jila Joseph Maembe Hamisi piga Ngoma na mwanzo Mwalemi. Ujumbe tukupikane tukumbukane, kupitia salam na VOA Swahili huyu hapa ujumbe wake si mwingine ni emmanuel masesa uh, wa katavi anasema zake salamu zimfikie iyonga ea salum klabu salumu zangu eh, kwa chinga mwaminifu, sanjel samuel hamisi piga ngoma wa ilembo maganga piga wa iyonga na VSJ, na ujumbe wanasalamu tuache malumbano upendo kwanza huyu hapa ni simon mashimba malimi anasema zake salamu zimfikie ramadhani chija Mwanzo Malemi Mbuga Pita Buchenyi Ngalama Malva Juma Okazuri Moshi Charles Jumanne fundi simu baba Teresia Simba Damu, Daniel Male Simba Damu Juventus Josin Talima Deus Deus Teshengita Salumu Mwenjuma na Momba na vilevile vile wengine wote ambao wanamfahamu. Huyo hapa si mwingine ni Masanja Kulwa Jilala anazima zake salamu zimfikie E, Charles Jumanne fundi simu kashinje, mjomba wa watu e, Maige, mbona mtamshemi, Leticia shilogile, mapigano, Jakobo Masanja Kuyanja, Emmanuel John Machungwa, Maria Barua na Buhu Majengu. Huyo hapa si mwingine ni Joseph Kata Abubakari, kijana mstaarabu kabisa, anasema anapatikana kule maeneo ya Moba Kakera, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na salamu zako ungependa kuzipeperusha kwa wapendwa wako wote wa VOA Swahili waliopo DRC, kama vile Iman Classic, Ndovima Kasiki, Richard Kambale, Francois Mizoa Butonge na wengine wote. Kisha kule Tanzania ungependa kuwasalimia Ngalama Maluta, Simon Shauri na wapendelevu wote wa VOA Swahili waliopo nchini Tanzania. ujumbe tukumbukani daima kupitia VOA Swahili. Huyo hapa si mwingine, ni Nyangoha Simon. Nyangoha Simon anasema kwamba zake salamu uh, zimfikie uh, ndugu jamaa na marafiki uh, walioko kule nchini Kenya, lakini vilevile angependa vile, uh, kumsalimia uh, uh, Ngegepunga kutuma uh, Ngegepunga mama yake mzazi Uh, Christiani Gitayanya, Kwame Nkuruma, Robert Kwame, Susan Gati, Adija Mateiro, Mwita Magawa, Machani Koleta, Magaiwa Samuel Marimi, eh, Kwame James, Kamusi Gitami, Mwita Nyaboke, wakiwa Nyamosensi, Kuria West, Kenya, na bila kusahau mwalimu Matatiro John Magaiwa, akiwa maeneo ya Garissa. Anasema yeye ni Nyangoha Samson eh, akiwa anapatikana kule maeneo ya Westland, Nairobi, nchini Kenya. Nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Joseph Jila e, anasema zake salamu zimfikie Jevas Doto akiwa Nkuhungu, Dodoma Tanzania, Agapi Puka akiwa Olasti, Arusha Tanzania, Mandela Mushimushi akiwa Nairobi Kenya, Josephina Emmanuel akiwa Kintinku, Singida Tanzania, Malimao Ramadhani Shijashija Shija, akiwa Kasekese, Mpanda, Katavi Tanzania. Ujumbe VOA ndio njia bora ya kupeleka zako salamu kwa sababu zitafika popote pale ulipo, hata nje ya mipaka ya taifa ulipo hivi sasa. Moja kwa moja tuelekee katika burudani ya muziki. Aa, na hapa tunakutana naye Angela anakuambia nobody Angela akiwa na wimbo huo anakwambia naobari. Tunaendelea mbele na salamu na muziki, na hivi sasa nakamata ujumbe wake Ali Mrangi, uh, Gigiri anasema yeye, eh, ni mdau wa siechuja wa Masenge Kondoa, ambaye kwa sasa yupo saloon Mabibo, uh, Dar es Salaam, salam Tanzania ambapo salamu zake kwanza e, angezipeleka kwa watangazaji wote, lakini hasa mtangazaji wa zamu wa leo. Nashukuru sana kwa kunikumbuka ndugu yangu. Lakini vilevile unaanza kumtumia salamu mke wako wa halali Bi Fatuma Hamisi, e, pia baba yako mzazi mzee Mresa Husein Gigiri akiwa Masenge Kondoa, pia mama yako mzazi e, Hawa Husein Haji Ngulo akiwa Filimo Kondoa, vilevile e, vile, vile ungependa zako salamu kumfikia Rahma Ali Gigiri Mresa, Fatuma Ali Gigiri Mresa wakiwa Malindi, Lushoto, Tanga. Bila kuwa sahau wafuatao: Sijali Shomari, Juma Dunga, mama Zeka, mama Dabo, Henry Kishiwa, Hazifu Solehe, Muhammed Simon, Emmanuel Kesi, Ambali Mwendo, Hamisi Mrangi, babu Alhaji Makumba Karema wa Karema, uh, Suke John wa Ilangasi, Geita, mzee um, Piri Ali Makoti, Musa Mjenga na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo moja kwa moja tunaelekea sasa katika ukingo ukingo mwa kipindi hiki cha salamu na muziki. Na kamata ujumbe wa Agustino Bundala, wanasema zako salamu zimfikie Mali Mao Ramadhani, Shija Daminik, Sioyu Farakasi, David wa Siusi na Toto Utawambugo Iraso Rumani, unamsalimia Jenepia Kimaro, Mama yako mzazi Grasina Romani na Profesa Romani Iseke e, wakiwa kule Kingachi na Asteria Roman wa Anete Kimario. Ujumbe wake mwingine ni Sijali Shomari, anasema zake salamu zimfikie Ali Mrangi Gigiri, Mresa Agata Mbale, ramadhani, Ramadhani Mundala. Uh, huyo hapa si mwingine ni Hede Angasa, anasema zake salamu zimfikie e, Padri Moshi ntengwa Masunga Deogratias, kocha Alfred John, John mtu pesa uh, Mwanakumbe, Jackson Chamwinje, Lampard Telboy wa eh, Mabatini Songea. Huyu hapa ujumbe na ukamata si mwingine ni wa kwake Samuel Shila mpenda chai, na salamu zako zimfikie Mkuyi Shilinde Gazungu, uh, Mkuyi Charles Alphonse, Daudi Nkuba Shegembe, uh, Frederik Doy Mkama, Walgura Tabora, Mwanzalima Nkinda, Charles Jumanne na wengine wote ambao wanakukumbuka uh. Basi tukamilishe matangazo haya ya salamu na muziki eh, na kibao kikali kabisa eh, kibao kutoka uh, kwa Ben Soul anakuambia medicine. Kwa niaba alifanikisha matangazo haya ya salamu na muziki, mimi nidi ligongo na nakuambia shukran kwa kuwa nami. Nimepatikana na, na uvuo ugonjwa wa mapenzi hapuna niona mimi sijiwezi, nakulishwa maguta na masensi. Mapenzi siku za wiki sasa zina feel kama ni wikendi, nikakupewa masaji. Mwanadiplomasia wa juu Marekani, Anton Blinken, anaiita hatua ya Taliban kuchukua udhibiti nchini Afghanistan na kuanguka mara moja kwa Kabul ni mambo yanayoumiza moyo. Anasema majeshi ya Marekani yanafanya kazi kuwatoa Wamarekani wote na vilevile vile wa Afghanistan ambao wanafanya kazi na Marekani kuondoka nje ya nchi hiyo. Rais wa Zambia, Edgar Lungu, anazidi kupata shinikizo la kumtaka akubali kushindwa baada ya wagombea watano wa upinzani kupinga madai yake kwamba uchaguzi wa rais na wabunge wa Agosti kumi na mbili haukuwa huru na wa haki. Watoto wote nchini Uingereza wenye umri wa miaka kumi na sita na kumi na saba watastahiki kuchoma dozi ya kwanza ya chanjo ya COVID ifikapo Agosti 23, huduma ya taifa ya afya ilitangaza leo Jumapili. Kupatiwa chanjo ifikapo tarehe ya mwisho katika mwezi Agosti kutawawezesha vijana waliopo katika umri huo kupata wiki mbili zinazohitaji za chanjo ili kuongeza kinga muhimu mwilini, wizara ya afya ilisema na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc