Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tunaangazia hatua ya Baraza la Seneti la Marekani kupitisha muswada wa kuboresha miundombinu ya hapa Marekani, na katika sehemu ya pili tutaangalia hatua ambayo imetangazwa na serikali ya Kenya ya kupata hasara kubwa katika kipindi cha COVID-19 ambapo rai mbalimbali zinatolewa kwa ajili ya serikali kuondoa marufuku mbalimbali zilizowekwa kukabiliana na virusi vya korona, ikiwa ni hatua ya kunusuru uchumi unaodorora. Ninakukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Baraza la Seneti la Marekani Jumanne lilipitisha muswada wa kuboresha miundombinu wa dola trilioni uh, 1.2 ambao utaboresha barabara na madaraja yaliyoharibika na kupanua huduma ya mtandao wa intaneti wenye kasi ya juu kote nchini huo, humo. Mradi huo ulipitishwa eh, katika baraza la Senate eh, ambapo Warepublican na Wademokrat wamekuwa wakivutana kwa kipindi kirefu, baada ya kupiga kura, ikiwa ni moja ya juhudi kubwa kabisa za kuwekeza kwenye miundombinu hapa Marekani kwa kipindi cha miaka kadhaa. Mradi huo utawasilisha kwenye baraza la wawakilishi ambalo litaanza kujadili uh, hatua hiyo mwezi Septemba. Ikulu ya Marekani inaunga mkono mradi huo, mmoja ya ahadi kubwa za rais Joe Biden wakati wa kampeni yake ya mwaka elfu mbili na ishirini. Kando na kukarabati barabara na madaraja na kupanua mtandao wa internet, mradi huo utabadilisha mabomba ya kusafirisha maji ya kunywa, kupanua mfumo wa usafiri wa reli na kuboresha viwanja vya ndege. Biden amewapongeza masenata wa Republican na wa Demokrat kwa kufanya kazi kwa pamoja. Amesema mradi huo utaongeza ajira laki mbili kila mwaka katika mwongo mmoja ujao. Hebu tupate ripoti kamili ya mwenzangu BMJ Murithi. Baada ya miezi kadhaa ya mabishano na mivutano ya kila aina, jana Jumanne, seneti ya Marekani iliidhinisha mswada wa dola trilioni moja kwa ajili ya miundo mbinu kwa kura 69 kwa 30, mswada ambao unatajwa na wachambuzi kama uwekezaji mkubwa zaidi katika taifa kwa miongo kadhaa katika barabara, madaraja, viwanja vya ndege na njia za majini. Hatua hiyo hata hivyo inakabiliwa na mustakabali usiokuwa na uhakika katika baraza la wawakilishi ambako mswada huo sasa umepelekwa. Wademokrati katika seneti waligeukia azimio lenye maelekezo ya utaratibu wa matumizi ya trilioni nyingi za dola, ambapo pia pamoja na kifungu cha kufungua shule za awali, nyumba za makazi za bei nafuu, pamoja na teknolojia ya rafiki na wezeshi zinazoendana na hali ya hewa. Miswada hiyo imekuwa kipaumbele cha juu cha Biden ambaye ametaka kufanya mabadiliko ambayo ni makubwa, wakati ambapo Wademokrat wanashikilia wingi mdogo katika mabaraza yote mawili ya Bunge, wakihofia kupoteza udhibiti katika uchaguzi ujao wa mwaka 2022. Biden ameendelea kuwashinikiza Wamarekani kuunga mkono mswada huu. When we invest in America itself. Hapa Rais Biden anasema Marekani daima imepata ufanisi mkubwa zaidi wakati tunapowekeza kwa amerika yenyewe. Marekani iliwekeza kwa miundo mbinu mnamo miaka ya hamsini, uwekezaji ambao umeifanya iwe ya kushindana na nchi zingine. Rais Biden amewapongeza maseneta wa Republican na Demokrat kwa kufanya kazi moja, kwa pamoja, na akasema kwamba mradi huu utaongeza ajira laki mbili kila mwaka katika mwongo mmoja ujao. BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika Washington. Asante sana BMJ Muridhi kwa taarifa hiyo, kutokana na hatua hiyo ambapo e, ulipitishwa kwa kura 69 dhidi ya dhidi ya 30, maseneta wa Republican 19 wakiunga mkono na wa Democrat 50 kupiga kura e, ikiwa ni juhudi kubwa kabisa ya kuwekeza kwenye miundombinu. Nimezungumza na Dr. Timothy Sadera kutaka kufahamu kile ambacho kipo. Dr. Sadera, moja kwa moja, labda kwa kwanza, je huu uh, muswada ambao umepitishwa eh, manufaa yake ni nini hasa? Eh, kile ambacho unaweza kutueleza, maanake kuna watu wanaweza wakasema Marekani ni taifa ambalo limeendelea. Kwa nini hivi sasa linataka kuboresha miundo mbinu yake, ili hali Marekani ni moja kati ya mataifa ulimwenguni yenye miundo mbinu mizuri? Uh, jambo la muhimu kwanza kuzingatia ni vile pale Rais Biden alipokuwa katika uchaguzi akaahidi ya kwamba angependa kuleta maendeleo mapya na pia kuimarisha Marekani iwe Marekani mpya. Kwanza sababu kuu ni kwamba ukiangalia katika hali ya usafiri kweli, Marekani ina barabara kubwa, mambo mazuri, lakini upande ule mwingine ukilinganisha na nchi ya Uchina, pengine Uingereza na kwingineko, wana wana usafiri unaoboresha zaidi kuliko ule wa hapa Marekani. Kwa hivyo naona ya kwamba pengine wanataka kukuza uchumi pia na pia kuwe na mawasiliano ya haraka, uwepesi, na pengine kuboresha pia maisha ya wananchi wale wanaoishi kule ndani ndani lakini suala hili limekuwa na mvutano mkubwa sana ndani ya mabunge e, ya Marekani e, yaani baraza la Seneti, halikadhalika kule kwenye a, a, baraza la wawakilishi. Lakini kile ambacho tunachokiona hivi sasa, kama vile kuna watu wanaona kama swala hili ni la kisiasa. Kwako wewe, swala hili ni la kisiasa au ni swala ambalo ni la muhimu kwa mazingira ya Marekani? Ama kweli jambo hili ni siasa, na pia wengine wangali wanazingatia Marekani idumu katika sehemu ama ile hali iliyopo kwa sasa. Lakini ukiangalia wanaotaka maendelezo ni kwa sababu wanataka Marekani ilingane na nchi zingine. Kwa mfano, ukichukua hali ya usafiri wa kutumia reli, pengine uh, viwanja vya ndege na pengine, wanataka kila kitu kiwe sawa, Marekani iongoze duniani. Kwa hivyo kuna wale wanaona ya kwamba tumetosheleka, wengine bado wanaona ya kwamba haistahili. Kumbuka ya kwamba kuna sehemu ambazo hapa hamna usafiri wa mabasi, hamna pia treni, hamna train stations, ama vituo vya vya treni, ambapo watu wanaweza kusafiri. Ukashuka mahali fulani, itakubidi uchukue zile treni za zamani ambazo zachukua muda mrefu sana. Afadhali hata uende kwa ndege, ama ujiendeshe gari wewe mwenyewe. Kwa hivyo kuna wale wanaona wadumisha, waendelee na ule utu wa zamani lakini, kuna wale wanaona kwamba lazima Marekani tubadilike na kile ambacho sasa uh, tunakiona kwa swala hili ambalo limekuwa eh, kwa namna moja ma nyingine likiwa na mvutano mkubwa kati ya uh, wa Republican na wa Democrat uh, fedha hizi zitashughulika vipi, hasa kuzingatiwa kwamba bado kuna uh, majimbo mbalimbali ambayo yenyewe yana bajeti zake. Hizi fedha kutoka serikali kuu zinatumika vipi uh, kwenda sambamba kabisa na uh, shughuli na mikakati ya majimbo kuna majimbo ambayo kweli yanaweza kuji yanajisimamia kila jimbo Marekani linajisimamia lina bajeti yake ya lina uongozi wake wa kuna yale maendelezo ambayo wangependa. Kwa hivyo wanapochukua pesa kutoka kwa serikali kuu ni kumaanisha ya kwamba sasa serikali itaingilia kuwatawala na pengine kuangalia kama zile pesa zinatumika kisawa, lakini upande ule mwingine ni kwamba kuna wale ambao wanataka hawataki waambiwe kile watakachofanya ama kujilinganisha na majimbo mengine. Kwa hivyo mambo haya tukiangalia kwa upande ule mwingine, ndiyo ni yanafaa, lakini kwa upande mwingine wengine wanaona ya kwamba tukifungua, ni kumaanisha ya kwamba tutaleta watu wengi katika upande wetu ambao pengine hatukuwataka. Kwa hivyo niposa nikasema jambo hili ni siasa kuu, tukiangalia kwa uh, hali halisi ya uh, kisiasa, jinsi ilivyo uh, utekelezaji wake huu, maanake bado kuna mjadala kwamba je, rais Joe Biden ataendelea kubakia madarakani au ataamua eh, kuachana na eh, hatua eh, ya kugombania muhula wa pili wa urais, wengine wakihofia hali yake ya umri mkubwa, pengine itategemeana na hali ya kiafya itakavyofikia. Lakini hivyo vyote vile itakavyokuja kutokea, utekelezaji wake, ina maana kwamba ukishapitishwa tayari, eh, hakuna kiongozi mwingine ambaye anaweza akaja kubadilisha, maanake huu si mpango wa muda mfupi. Akweli, huu ni mpango wa muda mrefu sana kwa sababu ukiangalia ni trilioni za pesa zile ambazo zitatumika. Lakini kwa upande mwingine, siasa za Bwana Biden ni kuendelea kuleta maendeleo, kuleta mabadiliko, na pia ukumbuke ya kwamba ni kuongeza kodi. Maanake uh, majimbo yatapata kodi zaidi, na pia serikali itapata kutoza kodi zaidi. Kwa hivyo ni mapato, ni aina ya biashara fulani ambapo itaweza kujilipa, maanake watu wakipandishiwa kodi ndio watakaodhamini miradi hii. Lakini upande ule mwingine utaona ya kwamba bwana Biden japokuwa anaonekana ya kwamba ni mzee kwa umri, lakini siasa zake ni kuonekana ya kwamba anataka kuendelea mpaka kuitimiza mwisho, wa, uh, mwisho wake ama wa kipindi chake cha kuwa rais na, na pia ijapokuwa wengine wanaona ya kwamba hataweza, ninachoona mwenyewe ni kwamba rais yuko tayari kuendelea na yuko tayari kukamilisha kazi ambayo ameianza. Watu wakikubali vile ambavyo anaendesha, ni kwamba tutaona mabadiliko. Kwa mfano, akiweza kuleta zile treni za mwendo wa kasi kama zile ziko ziko ng'ambo, ni kumaanisha kwamba kuna mtu atakayetoka New York aweze kwenda California kwa siku moja. Lakini kwa sasa hivi, ukichukua treni ya sasa, unachukua siku nne kufika, pengine siku nne ama tatu kufika California. Kwa hivyo, itakuwa ni usafiri wa rahisi na pia katika sehemu nyingine wataongeza vituo. Kwa hivyo siasa pia nazo na zitachukulia pale, maanake atakuwa anasema nilileta maendeleo haya na watu wameona maendeleo, kwa hivyo watampenda zaidi, kwa hivyo kura zake nazo na zitazidi kupanda. Na kuna wengi ambao Republican hawataki mambo yale, na wengine wa Democrat pia wanaona ya kwamba wanaopinga ni wale wanaopinga maendeleo na suala hili kwa kulitazama mapokezi yake kwa raia wa kawaida kabisa wa Marekani yako vipi kabisa? Ni swala ambalo wao wanaona ni moja kati ya masuala muhimu yanayowagusa, au bado wanaona kwamba ni suala la palepale pale mambo ya kisiasa tu ama kweli? Unajua, watu wengi wanafuata siasa za viongozi wao. Kwa hivyo viongozi wao wanaposema la, wao pia wanafuata kwa kusema la, lakini kuna wale wanaona ya kwamba haya ni maendeleo huu ni mwendo mzuri ambao sasa hivi, kwa mfano, acha nirudie. Kwa mfano hivi, ikiwa wataenda kupandisha ama kuupgrade internet jinsi ya jinsi ambavyo uh, watu watakavyokuwa wakipata uh, ule mtandao kwa njia ya urahisi, bei ya chini, na pia maendelezo makuu, hilo ni jambo moja. Pengine yale mabasi ya shule, sasa hivi, maanake ni moja kati ya kipengele kubadilisha baadae, watumie uh, gesi. Sasa hivi wae wanatumia magari ya stima kwa hivyo pale unaona, uh, bwana Biden alisema ya kwamba angependa hewa safi. Kwa hivyo huu uh, ni mwelekeo ambao wa watu wengi wanamfurahia, wanaona ya kwamba anafanya vizuri, lakini wengine wanaona ya kwamba uh, jambo hilo badala ya kutumia pesa nyingi kama hizo, mbona tusiangalie shida tuliyo nayo sasa hivi ya ugonjwa huu wa tauni ya corona? Na pengine wengine wanasema ya kwamba mbona wengi wanazidi kuumia, basi tupunguze kodi. Kwa hivyo hawaoni ya kwamba wataweza kukidhi mzigo ambao wanawekelewa sasa hivi ya kulipia kodi hizo, na pia miundombinu ambayo sasa itakuja, ni kumaanisha kwamba itakuwa na mwelekeo mwingi, mambo mengi yataletwa. Kwa hivyo asante sana Dakta Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote. Basi tunakabilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii tunaangalia sekta ya uchumi wa umma nchini Kenya ambayo imetangazwa kupoteza dola milioni mia tatu katika kipindi cha miezi kumi na saba kutokana na athari za Covid 19, ambapo wenzetu wa Mombasa katika studio zetu, Salma Muhamed, ametuangazia eh, sehemu hii na kutujuza yale ambayo yanaelezwa na wakuu wa sekta hiyo juu ya swala hili. naam, shukran wenzetu kwa mapokezi kutoka Washington DC. Ni kweli kabisa nikikokoteza yale uliyotanguliza kusema mapema. Wiki hii chama cha upinzani ODM kimewasilisha hoja bungeni kulazimisha serikali kupunguza vizuizi ambavyo inasema vimeathiri uchumi vibaya. Wameitaka serikali kuondoa amri za kafyu, vizuizi vya usafiri kwa taratibu za nidhamu katika azma ya kurudisha uchumi. Hoja hiyo iliwasilishwa na kiongozi wa eneo bunge la Mvita Abdul Swamad Sharif Nasir na kupitishwa na kiongozi wa wachache ambaye pia ni mwenyekiti wa chama hicho John Mbadi. Wito mwingine uliotolewa katika hoja hiyo kwa serikali ni kuboresha vifurushi vya malipo kwa wazee na mayatima na walio katika mazingira magumu ya kiuchumi na wale wasiojiweza. Chama hicho kinapendekeza hatua mpya za kuingiza makasha nchini kuwa na bei nafuu. Wametaka kampeni ya chanjo iboreshwe na pia kuzuia sheria ambayo itazuia wafanyikazi ambao hawajapata chanjo. Amri ya kafyu imekuwepo kwa muda wa mwaka na nusu kuanzia saa nne usiku hadi alfajiri saa kumi. Chama hicho kinataka serikali iweke programu maalum ya COVID-19 itakayofaidisha wananchi kiuchumi, hali kadhalika itawezesha na kuboresha ajira kwa jamii kama kazi mitaani na maeneo ya vijijini, kuja na mpango mpya wa kazi mashambani. Nasir alisema kwamba vipimo vya kudhibiti vimeathiri sana uchumi, lakini kuzinduliwa kwa chanjo ni busara kwa serikali. Kwa hivyo, tunaona ni sawa kupunguza masharti kwa kuvungua nchi tena kwa ajili ya shughuli za uchumi. Aliongezea kwamba serikali inapaswa pia kutafuta hatua zingine nzuri za kuchochea kufufua uchumi na ukuaji wa kitaifa. Chama hicho kimesema kwamba janga la COVID-19 limeendelea kuharibu uchumi wa Kenya kama ilivyoonyeshwa na athari zake kubwa kwa ukuaji wa uchumi ambao umesababisha upotezaji mkubwa wa ajira na kufutwa kazi kwa hali isiyo ya kawaida. Soko la kifedha limekuwa likifanya vibaya, sera za fedha fedha na fedha zimepotoshwa, wakati shilingi ya Kenya imekuwa haiko katika hali ya utulivu, chama hicho kikisisitiza katika hoja zake bungeni. Yakijiri hayo basi, kutokana na hali ya usafiri ilivyo nchini kwa wakati huu ambapo serikali imekubali kuondoa masharti yaliyowekwa mwaka jana, wahudumu wa matatu ambao wamelalamikia uchumi wao kuzorota, sasa wanaonekana kufurahi kwa sababu magari yao ikiwapo mabasi na matatu tayari yamerejelea kubeba abiria abiria kama ilivyokuwa zamani. Huku nyuma, abiria wameanza kulalama kwamba wahudumu wa magari hayo watakosa tena nidhamu na kuanza kupakia abiria wengi kuzidi kiwango cha sheria. Pia kuna ule wasiwasi kwa usafiri wa kawaida nchini Kenya unarejelewa wakati ambapo wimbi jipya la covid-19 linaripotiwa kuwa tisho. Ili kufahamu mengi, mwenzangu Josephat Kioko amezungumza kwa njia ya simu na Salim Barak ambaye ni mwanakamati wa kitaifa katika muungano wa Matatu Owners Association of Kenya, na kwanza ameanza kwa kumuuliza ilikuwaje mpaka masharti hayo yakaondolewa. mazungumzo mengi na serikali kuu a, wenzetu walioko Nairobi, nation chairman mwenyekiti wa kitaifa Simon Kimutai, mweka hazina wa kitaifa Joseph Mungai, kufanya mazungumzo na wizara zote husika Interior na transport, na wakafanya kikao cha mwisho Ijumaa iliyopita, na wakakubaliana ya kuwa watasaini memorandum of understanding na makubaliano yatekelezwe na huu e, ugonjwa ni hatari sana, i, i, ili janga, na lazima tuchukue tahadhari na masharuti yote hmm, ya afya lazima yatekelezwe. Tunashukuru sana kwanza serikali agizo. Kuna a lot of challenges. Wahusika wote tulifanya a lot of lobbying tokea ilipoanza Jumatatu, wahudumu wa matatu, matatu dereva de na kondakta Lazima tena lazima wavae mask wakati wowote wa wanapokuwa kazini kuanzia asubuhi mpaka jioni wanapofunga kazi. Lazima mask iwekwe juu ya pua na chini ya kidevu, mm -hmm. na hakuna abiria yoyote asiruhusiwe kuingia ama kuabiri kwenye matatu kama hana barakoa. Na wakiwa ndani ya matatu, wote dereva na kondakta na abiria wote lazima wavae barakoa sanitizer lazima. Hawa hawkers wachuzi na wahubiri hawaruhusiwi kuingia ndani ya matatu. Kuna sheria nyingi pia ni lazima tuzifuate, na kunaiambia sako zote, hii ni kuregulate serikali imetupa e, e, sako na vyama wapate kusimamia magari yao na membas wao, na sako lazima wawe serious tena sana. Wakishindwa kutekeleza kuangalia magari yao na wavunje sheria hizi za protokol za Wizara ya Afya, wajue ya kwamba sako leseni yao itakataliwa na itafungwa. Ndio ile seriousness iliyoko katika makubaliano. Dukuduku kubwa ni kwa nini eh, hatua hii imeafikiwa kipindi hiki ambapo nchi inaripoti hatari ya wimbi la nne la korona, kinini katika country wide, kulingana na tija ile watu walipokutana na Nairobi Jumaa iliyopita, sekta zote za transport, hata mabasi wameruhusiwa, ya kuwa mpaka hii leo kutokea ile wakati tulipofungiwa mwaka jana mwezi wa tatu, ni karibu bilioni si milioni, bilioni thelathini na moja zimepotea zenye hasara kwa hii sekta ya transport. Nikisema sekta ya transport mabasi na matatu eh, countrywide. Kwa hivyo hata kama economy itafunguliwa na uchumi uendelee, lakini ni lazima sheria itekelezwe, na ikiwa matatu watashindwa ama mabasi, ujue tutarudi pale pale kwenye viti asilimia sitini, yani viti vinane, hata kama ni gari kila mabasi ama matatu na minibasi, watarudi pale pale asilimia sitini. Hii tunakuwa monitored na lazima tuwe serious kwa sababu hili janga lipo, huu ugonjwa uko katika hali ya juu. Ni kuwa kushirikiana na sheria zitekelezwe. Wahusika wakubwa hapa ni mhudumu wa matatu na basi, yaani tunazungumzia kondakta na madereva, halafu mm, mhusika mwingine ni abiria anayeabiri yale magari. Je, kamati ambayo imepitisha haya imesema kutakuwa na adhabu kama gani kama watakiuka yale? mmewaeleza Unajua, hapa sasa ni kuna hii multi agency ama sana uh, traffic police department na county inspectorate department wafanye crackdowns kama watu wote, kama unajua akitokea kitambo, watu wote, hiyo imetolewa kama kuvaa barakoa. Hata ukitembea barabarani, ukishikwa wewe unapelekwa kotini, faini elfu ishirini. Nafkiri sote hiyo tunajua, kwa hivyo ni muhimu sana SACCO inspectorate, wasimamizi wa, wa SACCO na SACCO viongozi wazifuatilie members wao magari yao, na pia traffic police na inspectorate department, uh, county wafanye crackdown wale wote wanavunjia sheria, sheria zichukue mkondo wake, ikiwa ni abiria, ikiwa ni wahudumu, dereva na kondakta, sheria ichukue mkondo wake, maana kwa sababu ili janga lipo na huu ugonjwa ni hatari sana, lazima tupate sheria tulizowekewa na Wizara ya Afya na na, je, abiria atakayeshuhudia kondakta akibeba abiria zaidi kuliko ile idadi imekubalika, ama aone abiria mwenzake hataki kuvaa barakoa na ameketi karibu naye, ana haki ya kukataa. Na ni makosa, dereva na kondakta watachukuliwa hatua na yule alizidi. Hakuna kubeba excess. Pia hapa umetajaje hichi kifungu? Kuna vitu vili hapa nataka vivifafanue. Kila gari yatakana waweke namba ya viongozi wa sako wao, mfano kama ni sako fulani kiongozi wao pale. Kisipi chochote kitokea na yule ameona, apige simu. Kuna kitu fulani hapa, kuna mtu anakohoa sana, ama huyo amebeba excess. Pia wakifanya kaka za ghafla, zitachukuliwa uh, sheria kali. Wakati huo huo, serikali imewaagiza wamiliki wote wa magari ya usafiri wa umma kuhakikisha wanabadilisha leseni za kazi iwapo wanaanza tena kubeba abiria wengi kuliko ilivyokuwa tangu mwaka jana. Huyu hapa tena Salim Barak akitufafanulia hilo. Kuna hii 14 seaters, uh, ile kubeba full capacity ilianza juzi Jumatatu. Kuna wengine hawajakata ile full capacity, wanabeba bado viti vinane, wanataka mpaka ile itakapoisha ile viti vinane expiring date ndo wachukue viti kumi na nne. Lakini nilizungumza Jumapili na narudia tena, ikiwa wewe, wewe bima yako ni watu wanane na unabeba zaidi ya watu wanane watu kumi kumi na mbili kumi na nne, e, juma Jumatatu asubuhi traffic police walifanya msako na magari mengi walishikwa. Walitake advantage na wafanye hivyo hivyo, ikiwa bima yako ni watu wanane, endelea vilevile ubebe asilimia sitini mpaka ukate bima ya certificate ya viti kumi na nne. Nikimalizia, ningetaka sote wa Kenya wawe madereva, conductor, abiria, viongozi, sako sote, na ningesisitiza traffic police na inspectorate wapate kufanya crackdown za gafla na wote watakaovunja sheria hatua itachukuliwa na ile sako gari moja tu ivunje sheria, wamebeba excess ama protocol haikufatiwa, ujue sako yako itafungiwa na leseni watapokonywa. Hili janga liko na ni hatari sana, na tunamwomba Mwenyezi Mungu atatuki, atatukinga nalo. Kwa mengi hayo, muda hauturuhusu tena kuendelea, tutakomea hapa kwa leo. Kwa niaba ya mwenzangu Josephat Kioko, mimi ni Salma Muhamed, tukurudishe Washington. Asante sana Salma Muhamedi kwa kueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kuundani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa Washington DC hadi wakati mwingine. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.