Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unaposikiliza VOA Swahili. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni hii yaliyo Alhamisi ya Agosti 5 mwaka 2021 Ripoti tulizokuandalia jioni ya leo. Waziri wa afya wa Tanzania Dorothy Gwajima yupo Kenya kushauriana na mwenzake juu ya mikakati ya kupambana na covid kwenye nchi hizo, na ameelezea matamshi yake awali ya awali yaliyokuwa na utata ya kukabiliana na COVID 19. Hatubomoi na hatukani, tulichokifanya tulianza nacho kama silaha ya awali, na sasa tuko kwenye silaha advanced di, ukienda vitani huruhusiwi kwenda na kisu na fimbo hata kama una AK47. Kazi inaendelea. Na katika makala ya matukio ya Afrika tunaangazia wanajeshi watoto nchini Burkina Faso ambao wameandikishwa katika makundi ya wanajihadi ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zinasomwa na Sande Shomari. Ajali mbaya ya gari wiki hii katika taifa la Mali imeelezwa ni kwa sababu ya hali mbaya ya hewa na hali mbaya ya barabara. Watu wapatao 41 walifariki dunia na wengine 33 kujeruhiwa Jumanne, wakati basi la abiria na lori lililobeba bidhaa za kilimo zilipogongana katikati mwa Zambugu, karibu na mji wa Segu. Diaji Sako, mkuu wa idara ya taifa ya usalama barabarani, aliambia VOA ajali hiyo ilitokea wakati moja ya matairi ya mbele ya lori yalipopasuka na kusababisha kugonga basi la abiria. Janga hilo pia limelaumiwa kusababishwa na mvua kubwa katika barabara ambayo tayari ilikuwa na hatari kutokana na maji na utelezi, pamoja na mwendo wa kasi. Mkuu wa shirika la kimataifa la misaada la maendeleo la Marekani, USAID, alisema Jumatano wakati wa ziara yake nchini Ethiopia kwamba ameelezea wasiwasi wake juu ya matamshi ya udhalilishaji na maafisa wakati wa vita katika mkoa wa kaskazini wa Tigray. Ziara ya Samantha Power nchini humo na nchi jirani ya Sudan wiki hii inafuatia maonyo kutoka kwa utawala wa rais wa Marekani Joe Biden wa hatua kali dhidi ya serikali ya Ethiopia ikiwa misaada haiwezi kufikia mkoa wa Tigre. Katika mkutano na waandishi wa habari katika mji mkuu Adis Ababa, Pawa hakutaja ikiwa upande mmoja katika vita vya karibu miezi tisa huko Tigre ulihusika na misaada ya kuokoa maisha kutowafikia wale wanaohitaji, lakini alisema uzuiaji uliofanywa na pande zote ulikuwa unazuia juhudi hizo. Alisisitiza wasiwasi wa Marekani juu ya matamshi yaliyotumwa kwa pande hizo kutoka huko Ethiopia, katika mzozi uliogubikwa na ripoti za mauaji ya kikabila na unyama mwingine. Tunisia inakabiliwa na kuongezea kwa visa vya COVID-19. Mahitaji ya oksijeni ya kuokoa maisha yamekuwa juu kuliko usambazaji na kuwaacha wagonjwa wakikata tamaa na wanafamilia wakikasirikia serikali, kwani wanasema inalazimika kutafuta oksijeni peke yao. Wakati shida ikiongezeka, wafanyabiashara wamechukua fursa ya kutafuta faida, wakinunua vifaa vya oksijen na matibabu mengine na kisha kukodisha au kuuza kwa bei ya juu. Biashara hiyo yenye faida, ambayo inakuwa mtandaoni, imesababisha raia kutoa wito kwa mamlaka kuingilia kati. Nilifanyiwa vitisho vya kila aina, watu walikula wakifanya biashara na kufanya kila kitu, niamini mimi na kila jambo, alisema Abdu Mzagu mwenye umri wa miaka 43 ambaye mama yake mwenye umri wa karibu miaka 80 alifariki Juni 26 kutokana na COVID-19 baada ya kutumia siku sita akijaribu kupata matibabu ya kuokoa maisha ya oksijeni aliyohitaji lakini alishindwa. Na mahakama moja ya Sudan imesema hii leo Alhamisi kwamba imewahukumu kifo maafisa sita wa kikosi maalum cha kutoa usaidizi kwa wanajeshi kuhusiana na mauaji ya mwaka 2019 ya wanafunzi sita ambao walikuwa wakipinga matatizo ya kiuchumi wakati raia wakijadiliana kugawana madaraka za jeshi. Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Katika taarifa kuhusu hukumu hiyo ya maafisa wa kikosi hicho kiitwacho RFS, mahakama ya kiraia mjini Elobeid ambako mauaji hayo yalifanyika, imesema watuhumiwa walikiuka sheria na kanuni za kikosi hicho na kwamba walitekeleza mauaji hayo kama watu binafsi na wala sio kama maafisa wa kikosi hicho. Kikosi hicho kinaongozwa na naibu wa kiongozi wa baraza la serikali ya mpito ya Sudan. Kushtakiwa kwa maafisa hao sita juu ya mauaji hayo na mengine kunatajwa na wachambuzi kama mtihani kwa serikali ya mpito ya Sudan kuonyesha uungaji mkono wa dhati wa mchakato wa demokrasia baada ya miongo kadhaa ya utawala wa kiimla wa Kiislamu. Haijajulikana mara moja iwapo sita hao wangekata rufaa dhidi ya uamuzi huo. Shirika la habari la Reuters linaeleza kwamba vijana waliouawa mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa walikuwa kati ya wa waandamanaji waliojitokeza kwenye mitaa ya miji ya Sudan kufuatia mauaji ya darzeni ya wa waandamanaji waliokuwa wakitaka kuharakishwa kwa mchakato wa kuingia katika utawala wa kiraia na serikali ya kidemokrasia kufuatia machafuko yaliyopelekea kung'olewa madarakani kwa aliyekuwa rais wa muda mrefu Omar al Bashir. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Siku chache tu baada ya Olimpik ya Tokyo kuanza, Japan ilianza kuona ongezeko kubwa la visa vya korona. Leo Alhamisi, nchi hiyo imetangaza maambukizi mapya elfu kumi na tano yaliyothibitishwa kila siku kwa mara ya kwanza. Wataalam wa afya sasa wanajadili ikiwa ni kwa kiasi gani michezo hiyo inapaswa kulaumiwa kwa mlipuko huo ambao maafisa wanaonya ni mkali sana. Japan imeweka rekodi ya maambukizi ya kila siku takriban mara saba tangu michezo kuanza. Maambukizi mengi yamekuwa ndani na karibu na Tokyo, ambayo ni mwenyeji wa maelfu ya wanariadha wa olimpiki, maafisa na wageni wengine. Siyo tu shida ya Tokyo. Wakati huu maafisa wanaonya idadi ya maambukizi mapya imeongezeka nchini kote kwa viwango ambavyo havijawahi kutokea, Yasu Toshi Nishimura, waziri wa serikali anayesimamia masuala ya korona, aliwaambia mkutano wa wataalam hii leo. Ibrahim Raisi anatarajiwa kuapishwa leo Alhamisi kwa rais mpya wa Iran. Mhafidhina huyo wa hali ya juu alishinda uchaguzi wa kishindo mwezi Juni katika kura ambayo iliandikisha idadi ndogo sana ya waliojitokeza wagombea kadhaa mashuhuri waliostahili kugombea waliondolewa. Raisi anachukua madaraka wakati Iran inakabiliwa na changamoto kubwa za kiuchumi, pamoja na athari za vikwazo vya Marekani. Raisi alisema katika hotuba yake Jumanne kwamba atafuta kuondoa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa na Marekani na hangeunganisha uchumi wa nchi hiyo kwa mapenzi ya wageni. Marekani iliyoweka vikwazo vipya kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na nane kwani ilijiondoa kwenye makubaliano ya kimataifa ya kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran kwa makubaliano ya kupunguza vikwazo. Marekani imefikisha miezi sita ya kuwa na kesi mpya za juu za COVID 19 kukiwa na maambukizo zaidi ya laki moja yaliyoripotiwa Jumatano kwa mujibu wa hesabu iliyotolewa na shirika la habari la Reuters, wakati kirusi cha Delta kinasambaa katika maeneo ambayo watu hawakuchoma chanjo. Marekani na ripoti zaidi ya kesi elfu tisini kwa wastani wa siku saba likiwa ni ongezeko mara tano chini ya mwezi mmoja, data za Reuters zimeonyesha hii leo. Wastani wa siku saba wanatoa picha sahihi zaidi jinsi kesi zinavyozidi kuongezeka kwa kwa haraka, kwani baadhi ya majimbo yanaripoti maambukizi mara moja au mbili kwa wiki. Naye mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza Dr Anthony Fauci amesema katika wiki zijazo kesi hizo zinaweza kuongezeka kufikia laki mbili kwa siku kutokana na maambukizi makubwa ya kirusi cha Delta hapo awali kiligunduliwa nchini India na kinahusika na asilimia 83 ya kesi zilizoripotiwa Marekani. Na hiyo ni kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito wa juu katika matangazo yetu jioni ya leo inatupeleka mpaka nchini Kenya ambapo Waziri wa afya nchini Tanzania, Dorothy Gwajima, yupo nchini Kenya kwa ziara ya kiserikali kushauriana na nchi hiyo jinsi ya kubuni mkakati wa pamoja wa kupambana na janga la virusi vya korona. Hata hivyo, amepata wakati mgumu kuelezea ya matamshi yake ya awali kuwa Tanzania haihitaji chanjo ya korona inayotumika katika mataifa mengine, lakini badala yake raia wake wanastahili kuendelea kutumia tiba asili ili kujilinda dhidi ya virusi hivyo. Dokta Gwajima ameeleza kuwa Tanzania itaendelea kutumia tiba asili pamoja na chanjo ili kuwakinga raia wa Tanzania dhidi ya virusi hivyo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Kama sehemu ya ufuatiliaji wa makubaliano ya kiserikali kati ya Rais Uhuru Kenyatta na Rais Samia Suluhu Hassan miezi iliyopita jijini Nairobi, na baada ya makatibu wa kudumu wa wizara ya afya ya Kenya na Tanzania kukutana wiki hii, waziri wa afya nchini Kenya Mutahi Kagwe na mwenzake wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto wa Tanzania Daktari Dorothy Gwajima na ujumbe wao wamekutana jijini Nairobi katika harakati za kubuni mkakati wa pamoja wa kupambana na virusi Mawaziri hao wawili wamezungumzia maswala ya mipakani yanayohusisha raia wa nchi zote mbili kama vile uchukuzi, maambukizi ya virusi vya korona, na mifumo ya upimaji na uthibitishaji wa maambukizi hayo kwa wote wanaoondoka na kuingia nchi zote mbili kupitia mipaka yake. Kenya na Tanzania zimekubaliana kuweka hatua kali na thabiti za kuzuia kuenea kwa ugonjwa wa korona mipakani mwake na vilevile vile kuhamasisha umma dhidi ya athari ya virusi hivi, kama anavyoeleza Mutahi Kagwe, waziri wa afya nchini Kenya. Kenya na Tanzania ni ndugu wa toka ni toke, na kuwapo kwa mfumo wa pamoja wa kupambana na magonjwa kutanufaisha nchi zote mbili, ameeleza bwana Kagwe. Ni mambo mengi ambayo tumezungumza na mengi ambayo tutaendelea kuzungumza kwa sababu Uhusiano wetu na Tanzania sio tu mambo ya afya, ni kama kuzungumza na dada na ndugu yako. Anvifali, Kenya kwa sasa kiwango chake cha maambukizi ya virusi vya korona kimepanda hadi asilimia 17.3 wakati ikirekodi idadi ya juu ya maambukizi ya virusi hivyo, kwa maambukizi mapya watu 1571 kwa upimaji wa sampuli 9065 katika kipindi cha saa 24 na vifo na watu 57 baada ya kufariki wagonjwa wengine na wawili. Hata hivyo, Daktari Dorothy Gwajima ameeleza kuwa Tanzania inaendelea na harakati za kudhibiti maambukizi zaidi ya virusi vya korona nchini humo, akikariri kuwa ziara yake rasmi jijini Nairobi ni mwendelezo wa makubaliano yaliyowekwa na Rais Kenyatta na Rais Samia. Aidha, Daktari Gwajima ameeleza kuwa Kenya na Tanzania zipo kwenye mazungumzo kurahisisha upimaji na uthibitishaji wa maambukizi ya virusi vya korona na kupunguza muda wa kusafiri kati ya mataifa haya mawili. Hivi mtu akifika kwenye boda ya Kenya na Tanzania anatakiwa lipi ambalo ameshalifanya alikotoka, this is an issue. Lakini je, huyu anayekuja na ndege za kimataifa na ile certificate kubwa ya PCR test iweje? Tanzania iwe masaa 72 wakati Kenya ni masaa 96? Haina maana yoyote lakini amejipata katika hali ngumu kuelezea matamshi yake ya awali kuwa Tanzania haihitaji chanjo ya korona na badala yake inastahili kutumia tiba asili. Hatubomoi na hatukani, tulichokifanya tulianza nacho kama silaha ya awali, na sasa tuko kwenye silaha advanced. Ukienda vitani, huruhusiwi kwenda na kisu na fimbo, hata kama una AK47. Kazi inaendelea. Rais Samia Suluhu Hassan wiki iliyopita alizindua rasmi zoezi la utoaji chanjo dhidi ya virusi vya korona, ambapo yeye pamoja na baadhi ya viongozi wakuu serikalini na dini nchini humo wamepatiwa chanjo ya dozi moja ya Johnson and Johnson, na zoezi hilo kwa sasa linaendelea nchi nzima. Kenned Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, miongoni mwao ni Step redio ya Mbale huko Uganda, redio Citizen na redio Kaya huko nchini Kenya, RFA na UFM redio nchini Tanzania, redio Mwangaza na redio Malaika za Lubumbashi huko DRC. Vilevile vile tunasikika sehemu mbalimbali mbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tukiendelea na ripoti nyingine, huko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mahakama imeshindwa kusikiliza kesi inayomkabili mwenyekiti wa taifa wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA Freeman Mbowe kutokana na kile kilichoelezwa kuwa changamoto za kiteknolojia. Wakati wa mapema leo, wafuasi kadhaa wa chama cha Chadema walitiwa baroni na polisi katika viunga vya mahakama ya hakimu mkazi Kisutu kwa tuhuma za kusababisha vurugu wakati wakisubiri kusikilizwa kwa kesi hiyo. BMJ Muridhi anaisoma ripoti kamili. Mbowe anakabiliwa na mashtaka mawili ambayo ni kula njama za kutenda uhalifu na kutoa fedha kwa ajili ya kufadhili shughuli za ugaidi huku wenzake watatu wakikabiliwa na mashtaka saba. Peter Kibatala ambaye ni wakili wa Freeman Mbowe amesema mteja wake hakuweza kufika mahakamani hii leo kwa vile ilikubalika na mahakama waweze kukamilisha mambo kadhaa ya kisheria kwa njia ya mtandao, lakini kutokana na changamoto za teknolojia kesi hiyo haikuweza kuendelea. Kumekuwa na mawasiliano hafifu kati ya, eh, kati ya video conference facility za mahakama ya kimu mkazi Kisutu kwa upande mmoja na zile za gereza la Ukonga kwa upande mwingine. Kwa hiyo baada ya kujaribu kila namna na kuwote kubaana kwamba imeshindikana kabisa kwa, mahakama ikatoa maelekezo yafuatayo: namba moja, kwamba washtakiwa wote wataletwa kesho, mnamo tarehe sita mwezi huu wa nane mwaka elfu mbili na ishirini na moja wataletwa hapa mahakamani mnamo saa tatu asubuhi; na pili, kwamba mambo yote ya kisheria ambayo yalikuwa yafanyike leo basi yatafanyika hiyo kesho. Licha ya Mbowe na wenzake kutofikishwa mahakamani hii leo, wafuasi kadhaa wa chama hicho cha Demokrasia na Maendeleo CHADEMA wametiwa mbaroni na polisi katika viunga vya mahakama ya hakimu mkazi wa Kisutu mjini Dar es Salam, kwa tuhuma za kusababisha vurugu wakati kesi hiyo ilipotarajiwa kutajwa katika mahakama hiyo, huku baadhi yao wakilalamikia hatua hiyo ya polisi. Na kama kuja hapa ni dhambi, kama hivi unavyoona, maaskari wanatuaras eh, wanatufukuza Kweli ni, ni sheria ipi inayomfanya askari akifukuze amfukuze mwananchi anapokuwa mahakamani? Ni uonevu, bado ni uonevu, bado tunafanyiwa vitendo vya uonevu. Katibu mkuu wa chama cha Chadema John Mnyika aliwaomba wafuasi wa chama hicho kuendelea kujitokeza mahakamani kwa ajili ya kufuatilia kesi ya kiongozi wao. Umpia, kwa sababu katiba mpya ni takwa la wananchi wala si takwa la mwenyekiti wa, wa chama cha demokrasia kwa hiyo, na mimi kama mwenyekiti ninayeamini kwamba Mbowe anachokitetea ni kwa ajili yangu mimi, wala si kwa ajili yake yeye. Pamoja na Mbowe washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni Halfan Hassan, Adam Kasekwa na Muhammad Lingwenya, wakati kesi hiyo ikitarajiwa kuendelea hapo kesho, baada ya mashirika ya utetezi wa haki za binadamu ikiwemo Amnesty International wameziambia mamlaka za Tanzania kutoa mara moja ushahidi wa kuthibitisha mashtaka dhidi ya kiongozi huyo wa upinzani au wamwachilie huru. Taarifa ya Deprosi Muchena ambaye ni mkurugenzi wa shirika la Amnesty International mashariki na kusini mwa Afrika, amesema kwamba kukamatwa kwa Mbowe kunahusishwa na madai ya katiba mpya, hivyo kunaibua maswali ya pengine mamlaka kutaka kunyamazisha harakati hizo za madai ya katiba mpya nchini Tanzania. Matukio yaleyo yamejiri siku moja tu baada ya afisa mmoja wa ngazi za juu wa serikali ya Marekani kuishinikiza serikali ya Tanzania kuhakikisha kwamba Freeman Mbowe na wenzake wametendewa haki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Na wawakilishi wa mashirika kima ya kimataifa ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha Duniani, IMF, wamehitimisha mkutano wao hii leo mjini Burundi na viongozi wa sekta ya kiuchumi wa mataifa ya Afrika uliojadili juhudi za kuboresha miradi ya maendeleo ya bara la Afrika. Mwandishi wetu Jean Marie Viane hichu Burundi. Anatuarifu zaidi kuhusiana na ripoti hii. Katika mkutano wa kimataifa wa hamsini na nane ambao umewajumuisha katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura, mawaziri wa fedha, viongozi wa benki kuu wa nchi za Afrika pamoja na wawakilishi wa Benki ya Dunia na fuko la fedha la kimataifa IMF walioshiriki wamebadilishana maoni na kupendekeza mikakati madhubuti inayodhamiria miradi ya maendeleo inayostahili kipaumbele ili kuinua uchumi mataifa ya Afrika. Rais wa Jamhuri ya Burundi Evarist Ndaishimiye amechukua fursa hiyo kwa kupongeza jitihada za mashirika ya kimataifa ya kiuchumi ambaye ameonekana hivi sasa kujihusisha zaidi na hali ya kugharamia maendeleo ya kiuchumi ya nchi ya Burundi. Wakati huo huo, rais Ndaishimiye ameyashinikiza mashirika hayo ya kimataifa ya Benki Kuu ya Dunia na Fuko la Fedha Duniani IMF kuimarisha maradufu misaada yake kwa mataifa ya Afrika ambayo yameathiriwa sana na madhara ya janga la COVID-19. kutokana na madhara ya kusikitisha yaliyosababishwa na janga la Covid 19 katika sekta zote za uzalishaji wa kiuchumi, tunaiomba Benki ya Dunia kutupatishia misaada mingi ya kifedha ili kugharamia na kuboresha miradi ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya mataifa ya Afrika. Hayo yanajiri wakati takwimu za Benki Kuu ya Dunia zimefahamisha kwamba janga la COVID-19 limesababisha kuzorota kwa kiasi kikubwa uchumi wa mataifa mengi ya Afrika na hususani nchini Burundi, ambapo thamani ya pesa ya Burundi imeporomoka na shughuli za uzalishaji wa viwanda na kilimo zimedidimia zaidi na kupelekea uhaba na mwongezeko mkubwa wa bei ya bidhaa mahitajio kwa raia. Hata hivyo, mbali na madhara ya janga la COVID-19, wachambuzi wa masuala ya kiuchumi wanahisi kwamba uchumi wa Burundi unazoreteshwa pia na vitendo vya ulaji rushwa vinavyokithiri zaidi miongoni mwa maafisa wa taasisi za uongozi wa nchi, wakati serikali ya Burundi imehakikisha utayarifu wake wa kupambana kikamilifu na ufisadi wa mali ya umma. Kwa upande mwengine, mawaziri wa fedha wa nchi za Afrika pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa ya kiuchumi walioshiriki wa katika mkutano huo wa mjini Bujumbura wamesisitiza kuhusu umuhimu wa kuboresha uwekezaji katika sekta ya mtandao wa intaneti ili kurahisisha haraka iwezekanavyo ubadilishanaji wa bidhaa za kibiashara kati ya nchi za Afrika kwa kutumia mitandao ya kijamii. Jamari Vyanechu, Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia wanajeshi watoto nchini Burkina Faso ambao wameandikishwa katika makundi ya wanajihadi. Wakishtushwa na milio ya bunduki katikati ya usiku, wakazi wa Solhan walishangazwa na kile walichokiona miongoni mwa washambuliaji katika mji mmoja wa Burkina Faso katika eneo la Sahel ni watoto. Kiasi cha watu 160 waliuawa mwezi Juni katika shambulizi baya sana tangu taifa hilo la Afrika Magharibi lililokuwa na amani kuvamiwa na wapiganaji wenye uhusiano na Alqaida na Islamic State miaka mitano iliyopita. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Walioshuhudia shambulizi la huko Solhan wamesema walioona watoto wakiwasaidia wapiganaji kuchoma moto nyumba lakini hawakuona watoto wakimuua wa mtu yeyote. Serikali imethibitisha kwamba watoto walihusika katika shambulizi hilo. Wakati ghasia zikiongezeka na uandikishaji wa watoto kama wanajeshi nao umeongezeka. Idadi ya watoto walioandikishwa na makundi yenye silaha nchini Burkina Faso yameongezeka mara tano zaidi mpaka mwaka huu kutoka idadi ya kesi nne ambazo zimerekodiwa mwaka uliopita kwa mujibu wa ripoti ambayo haijachapishwa ya shirika like la kimataifa la misaada na wataalamu wa mizozo ambayo AP imeiona, baadhi ya watoto wako katika mazingira hatarishi. Hatua nyingi ambazo maafisa wanatakiwa kuzichukua kuwasaidia watoto walio kwenye mapambano hazichukuliwi. Watoto hao hawana fursa ya elimu bora, huduma za afya za msingi, heshima kiasi kwa hivyo wako katika mazingira ya kulengwa na rahisi kuandikishwa na makundi yenye msimamo mkali. Jeshi pia linatenda ukiukaji mbele yao na hivi vitendo vinachangia kuwatia kiwewe katika maisha yao. Makundi ya misaada yanaona watoto wengi zaidi wakiwa wapiganaji wa jihadi kwenye vituo vya ukaguzi kando ya barabara huko Sahel, eneo la jangwa ambalo linapitia Burkina Faso mpaka moja kwa moja kote katika bara la Afrika kusini tu mwa Sahara. Katika miaka ya karibuni, eneo la Sahara Magharibi limekuwa kiini cha ghasia za jihad. Taasisi za kiraia pia zinawashutumwa na jeshi kwa kuchangia katika tatizo kwa kutenda ukiukaji dhidi ya raia washukiwa kuwa ni wana jihad. Ukosefu wa fursa kwa elimu, afya na huduma za msingi zinachangia kuwafanya watoto kuwa katika mazingira hatarishi. Tunawaona watoto huko wenye njaa ambao hawana fursa ya elimu. Tunawaona watoto ambao wamekasirika kwa sababu hawaelewi kitu gani kimetokea kwa wazazi wao ambao waliuawa bila ya maelezo, bila ya aina yeyote ya haki. Kwa hiyo watoto hawa kwa hakika wako katika mazingira hatarishi sana, na huu ni wakati wa kuchukua hatua. Angalau wavulana kumi na nne wanashikiliwa katika mji mkuu wa Gadugu kwa kujihusisha na makundi ya wanamgambo wenye silaha kwa mujibu wa mwendesha mashtaka wa Bukinafaso katika mahakama ya mji huo. Athari za mzozo kwa watoto, ikiwemo wale walioandikishwa kama wanajeshi, lakini pia mashambulizi kwenye shule na watoto wenyewe yamekuwa ya kutia wasiwasi, kwamba mwaka huu Burkina Faso imeongeza kwa mara ya kwanza katika ripoti ya mwaka huu ya Umoja wa Mataifa kuhusu watoto na mizozo ya silaha. Burkina Faso yenye vifaa duni na mafunzo hafifu ya kijeshi inajitahidi kujiondoa katika ghasia ambazo zimeua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi watu milioni moja nukta tatu tangu mashambulizi ya jihadi yalipoanza. Kushuka kwa hali ya usalama kunachechea vurugu, huku kukiwa na maandamano kote nchini humo, wakidai serikali kuchukua hatua kali zaidi. Katika majibu yake, rais Roch Marc Christian Kabore aliwafukuza kazi mawaziri wake wa usalama na ulinzi na kujiteua mwenyewe kushika wadhifa wa waziri wa ulinzi. Wengi ya walioshambulia huko Solhan walikuwa watoto kati ya miaka kumi na miwili na kumi na nne. Hii ni habari ambayo hatukuwa nayo wakati wa shambulizi, ambapo wanawake wamekuwa na jukumu kubwa katika kuelezea makubaliano au malengo. Serikali bado haijatia saini mkataba wa Umoja Mataifa ambao utawahudumia watoto kama waathirika na sio watenda maovu, kwa mfano, kwa kuwahamisha kutoka gerezani kwenda kwenye vituo ambako huenda wakapatiwa huduma za kisaikolojia. Hadija Riami, VOA, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kutoka hapa Washington DC. Sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Ajali mbaya ya gari wiki hii katika taifa la Mali imeelezwa ni kwa sababu ya hali mbaya ya hewa na hali mbaya ya barabara. Watu wapatao 41 walifariki dunia na wengine 33 kujeruhiwa Jumanne wakati basi la abiria na lori lililobeba bidhaa za kilimo zilipogongana katikati mwa Zambugu karibu na mji wa Segu. Diaji Sako, mkuu wa idara ya taifa ya usalama barabarani, aliambia VOA ajali hiyo ilitokea wakati moja ya matairi ya mbele ya lori yalipopasuka na kusababisha kugonga basi la abiria. Mkuu wa shirika la kimataifa la misaada la maendeleo la Marekani, USAID, alisema Jumatano wakati wa ziara yake nchini Ethiopia kwamba ameelezea wasiwasi wake juu ya matamshi ya udhalilishaji na maafisa wakati wa vita katika mkoa wa kaskazini wa Tigrei. Ziara ya Samantha Power nchini humo na nchi jirani ya Sudan wiki hii inafuatia maonyo kutoka kwa utawala wa rais wa Marekani Joe Biden wa hatua kali dhidi ya serikali ya Ethiopia ikiwa misaada haiwezi kufikia mkoa wa Tigrei. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Issa, msimamizi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Sande Shomari, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji mwema popote pale unaposikiliza VOA Swahili.