Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Makamu wa rais wa Sudani Kusini, Riek Machar, ameondolewa mamlakani kama mkuu wa chama na majeshi yake wanasema viongozi wapinzani ambao walimshutumu mwanasiasa huyo aliyegeuka kuwa muasi kwa kutowakilisha tena maslahi yao. Machar, mtu muhimu katika njia iliyopelekea umwagaji damu Sudani Kusini kuelekea uhuru na vita vya wenyewe kwa wenyewe, aliondolewa madarakani kufuatia mkutano wa siku tatu wa viongozi wakuu wa SPLM-AIO kaskazini mwa nchi hiyo. Mrengo wa chama hicho ulisema mkuu wa wafanyakazi wake luteni jenerali wa kwanza Simon Gatwi Dual alitangazwa kiongozi wa mpito wa kundi la upinzani ambalo linatawala nchi iliyokumbwa na matatizo katika ushirika wenye wasiwasi na maadui wa zamani. Mkuu wa shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani Samantha Power anatarajiwa kukutana leo Jumatano na maafisa nchini Ethiopia wakati Marekani inaisihi serikali ya Ethiopia kuruhusu fursa ya wazi ya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa mkoa wa Tigrei. Pawe siku ya Jumanne alikutana na wakimbizi nchini Sudan ambao wamekimbia Tigrei, na alirejea msimamo wa Marekani, Umoja wa Mataifa na wengine kwamba hatimaye kile kitakachosaidia watu katika mkoa wa kaskazini mwa Ethiopia ni kumaliza vita ambavyo vimekuwa vikiendelea kwa zaidi ya miezi tisa. Marekani imekuwa ikishinikiza pande zote huko Tigrei kusitisha mapigano mara moja, kwa matumaini kwamba watu wa Ethiopia ambao nimekutana nao hapa wataweza kurudi nyumbani, Power alisema katika maoni yake kwenye Twitter hapo Jumanne. Mzozo huo umeleta mashambulizi mabaya dhidi ya raia, unaathiri mamilioni na lazima uishe. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris atalenga katika kutetea kanuni za kimataifa katika bahari ya South China kuimarisha uongozi wa kieneo wa Marekani na kupanua ushirikiano wa usalama wakati wa ziara yake ya Vietnam na Singapore mwezi huu. Afisa mwandamizi wa White House aliliambia shirika la habari la Reuters, Harris atakuwa makamu rais wa kwanza wa Marekani kutembelea Vietnam wakati Washington inataka kuimarisha msaada wa kimataifa kukabiliana na ushawishi wa China unaokuwa ulimwenguni. Afisa huyo wa Marekani alisema Washington inaziona nchi zote mbili kama marafiki muhimu kutokana na maeneo yao, ukubwa wa uchumi wao, kuhusiana na kibiashara na usalama juu ya masuala kama vile bahari ya South China ambayo China inadai ni eneo lake. Adui wa zamani wa Marekani, Vietnam amekuwa mpinzani mkubwa wa madai ya China kuhusu bahari ya South China. Nchi katika eneo hilo zinakaribisha kwa kiasi kikubwa uwepo wa jeshi la Marekani katika kukabiliana na walinzi wa pwani na shughuli za uviuvi uvi za China. Taasisi inayosimamia ubora wa chakula na dawa Marekani, FDA, inakusudia kutoa idhini kamili kwa chanjo ya Pfizer inayotumika dhidi ya COVID-19 ifikapo mwanzoni mwa Septemba, kulingana na gazeti la The New York Times. Chanjo ya dozi mbili ambayo Pfizer ilitengeneza kwa kushirikiana na BioNTech ya Ujerumani ilipewa idhini ya matumizi ya dharura na FDA Novemba mwaka jana. Ni mojawapo ya chanjo tatu za covid 19 katika shehena ya Marekani, pamoja na chanjo ya dozi mbili kutoka Moderna na chanjo ya dozi moja iliyotengenezwa na Johnson and Johnson. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangalia ziara ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambayo ameifanya eh, hii leo nchini Tanzania na kukutana pamoja na wanasiasa wa upinzani na Raisi Samia Suluhu Hasan, lakini kikubwa tutaenda mbele zaidi na kuangalia uhusiano uliopo na baina ya Marekani na, na taifa la Tanzania kwa hivi sasa. Katika sehemu ya pili ya kwa undani hii leo tutaangalia eh, hali inavyokwenda ya maambukizi ya virusi vya korona hali vilevile ya masharti yaliyowekwa eh, katika kukabiliana na virusi hivyo vya korona, pamoja na mpango wa chanjo kwa taifa la Kenya. Tutaangalia katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Ninayekukaribisha hii leo katika matangazo haya ya kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo, inakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama nilivyokuambia hii leo tunaanzia nchini Tanzania hasa tunaangazia, uh, ziara ya naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia mambo ya siasa uh, Balozi Victoria Nuland ambaye amekwenda nchini Tanzania na amefanikiwa kukutana na rais wa taifa hilo, sa, raisi Samia Suluhu Hassan ambaye ameingia madarakani Uh, miezi takriban ni, minne iliyopita um, mara baada ya kutokea kifo cha aliyekuwa rais wa taifa hilo uh, Dr. John Pombe Magufuli. Kufika kwa naibu waziri wa mambo ya nje ya Marekani anayeshughulikia mambo ya siasa eh, balozi Victoria Nuland kumezidi kume kuonyesha uhusiano eh, unaoendelea kukua zaidi na zaidi wa Marekani na Tanzania. Vilevile vile naibu waziri huyo katika ziara yake e, ya leo amefanikiwa kukutana na e, wale viongozi wa vyama vya upinzani vya nchini Tanzania, vya CHADEMA, ACT, CUF na NCCR Mageuzi, na kile ambacho amesisitiza yeye kama e, am, afisa anayeshughulikia masuala ya Marekani, mambo ya nje ya siasa ametaka kuona Tanzania inafanya kila linalowezekana kuondoa E, hali ambayo imekuwa ya wasiwasi e, kuhusiana na kukamatwa kwa kiongozi wa Chadema Freeman Mbowe ambaye amefunguliwa mashitaka ya ugaidi, jambo ambalo amelizungumza naibu waziri huyo. Nuland amegusia juu ya yale ambayo walikuwa wanatarajia kuyaona na kile ambacho kilikuwa kinaonekana kuwa ni ahueni ya kulegezwa kwa mambo ya kisiasa na mambo ya kidemokrasia kuwa yanaheshimiwa. Uh, hivi sasa toka alipoondoka Rais Dr. John Pombe Magufuli ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akishutumiwa kwamba utawala wake umekuwa eh, si wa kuzingatia uh, hali ya demokrasia na utawala bora lakini, hayo yakiendelea vilevile, je, uhusiano wa Marekani uko vipi, hasa ukizingatia kwamba Marekani imekuwa nchi ya kwanza kuipatia kwa chanjo ya COVID 19 taifa la Tanzania dozi takribani zaidi ya milioni moja, zoezi ambalo lilizinduliwa rasmi na rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan e, wiki iliyopita ambapo hivi sasa watu mbalimbali wanachanjwa uh, COVID 19 kutokana na chanjo hiyo ya Johnson na Johnson ambayo ililetwa kutoka Marekani. Hali kadhalika eh, Marekani vilevile ah, juma lililopita ilizindua mafunzo ya pamoja ya kijeshi eh, yanayowajengea uwezo tofauti, ikiwemo kuimarisha mbinu za kijeshi eh, baina ya jeshi la Tanzania na jeshi la Marekani. mafunzo hayo ambayo yalielezwa kwamba Uh, yatadumu kwa muda wa miezi sita, yalizinduliwa na kamanda wa Afrika uh, ya jeshi la Marekani, komandi hiyo ya Africom, Jenerali Stephen Townsend eh, baada ya kufanya ziara ya siku mbili nchini Tanzania, ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kitengo cha mawasiliano cha ubalozi wa Marekani pamoja na jenerali Townsend eh, kufungua mafunzo hayo pia alipata fursa ya kukutana na maafisa waandamizi wa jeshi la Marekani eh, jeshi la wananchi wa Tanzania na kufungua mazoezi ya kwanza ya pamoja ya kijeshi ya nchi hizo mbili toka mwaka elfu mbili na kumi na saba. Sasa maswali mengi yamekuwa yakiendelea, kwa muda mfupi huu Marekani imeshafanya maswala mengi eh, kwa taifa la Tanzania. Je, hii ni ishara ya nini hasa? Kutaka kufahamu hayo yote, nimezungumza na Goodluck Ngingo ambaye yeye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na masuala ya uhusiano wa kimataifa, na kwanza nikataka kufahamu kile ambacho anakiona. Je, eh, hii ni ishara ya kuimarika zaidi eh, uhusiano wa Tanzania na Marekani ambao kwa namna moja manyingine ulikuwa kama vile unazua maswali wakati wa utawala wa Rais Dkt John Pombe Magufuli. Uh, ukitazama unaweza ukasema ni uhusiano umeimarika sana, na hasa kumekuwa na mahusiano mazuri baina ya Tanzania na Marekani, na vilevile ukitazamia hata wakati uh, Rais Samia akimwapisha ambaye uh, waziri wa mambo ya nchi za nje Mama Liberata Mulamula, mojawapo ya mambo ambayo alimwagiza hadharani ilikuwa ni kwamba nenda akafanye kazi, nenda ukarudisha uhusiano na mataifa makubwa, na akamsisitiza ya kwamba huo umeshawahi kufanya nao kazi unaofahamu vyema. Kwa hiyo yu, jukumu nalokupa ni kuhakikisha kwamba mahusiano yetu yanarejea na yanaimarika. Na, na ikumbukwe, uh, mama Liberata pia amepata me, kuwa wabarozi wa Tanzania Marekani, lakini vilevile vile, uh, kwa nyakati tofauti amekuwa akifundisha vilevile uh, kwenye chuo kikuu cha aan Marekani, kama niko sawasawa kwa hiyo uh, na unaona jitihada zimekuwa za kuimarika sana, na katika kipindi cha muda mfupi uh, mahusiano yameweza kuwa mazuri na, na ukitazama hata namna ambavyo uh, uh, makamu wa rais wa Marekani aliweza kutoa pongezi vilevile kwa Rais Samia baada ya kuwa ameapishwa uh, baada ya aliyekuwa mtangulizi wake kuwa kufariki dunia. Kwa hiyo unaona uh, suala la mahusiano kati ya Tanzania na Marekani uh, limeimarika sana kwa sasa na hasa ikizingatiwa kwamba mtangulizi wake hakuwa sana mtu wa kusafiri na hakuwa mtu ambaye kidogo alijikita zaidi kwenye mahusiano uh, ya kidiplomasia kwa sababu, katika kipindi chake cha utawala tunaona mahusiano kati ya Tanzania na Marekani yalijikita kidogo zaidi kwenye mahusiano ya kijeshi na si kwenye nyanja zingine za kisiasa. Tunaona kwamba huyu uh, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani na siasa Victoria Nuland amekutana vilevile vile na viongozi eh, wa vyama vikuu vya upinzani vya CHADEMA, ACT, CUF, ah, na NCCR Mageuzi. Licha vilevile amefanya mkutano na Rais Samia Suluhu Hassan. Hili kwa mtu ambaye anaangalia ah, ah, uhusiano huu wa Marekani na Tanzania anaweza akatafsiri vipi hili swala? Ukitazama ah, okay, ni swala ambalo limejikita vilevile katika kuimarisha ah, zaidi utawala bora na demokrasia nchini na ikitazamiwa kwa sababu vilevile Uh, kiongozi uh, wa, wa chama kikuu cha upinzani uh, Mheshimiwa Mboye uh, yuko ndani hasa kwa tuhuma zinazohusiana na masuala ya kigaidi na mambo mengine, na wafuasi wake waliweza kwenda vile vile kwenye ubalozi wa Marekani wakishinikiza Marekani kuweza kuingilia kati, lakini tunaona vile vile mrejesho wa balozi wa Marekani, mojawapo ya mambo ambayo aliainisha alisema, msingi wa demokrasia ni pamoja na watu kufuata sheria lakini kuweza kupata nafasi sawa kwenye mifumo ya sheria kwao. Tunaamini kabisa ya kwamba uh, kikao ambacho ameweza kufanya leo naibu wa masuala ya mambo ya nchi wa Marekani ni katika kuwahimiza viongozi hawa, hasa wa vyama vya vya upinzani ambao mara kadhaa wamekuwa wakiitazama Marekani kama nchi ya kukimbilia, hasa mambo yanavyokuwa yanaenda kombo. Na nadhani zaidi atakuwa amejikita katika ku, kuwaeleza msimamo wa Marekani ya kwamba inaunga ina, inaunga ina mkono vilevile inaunga mkono demokrasia na utawala bora lakini vilevile vile na wao na dhamana ya kuheshimu sheria na taratibu ambazo tumejiwekea kama nchi. Kwa hiyo ni miongoni mwa mazungumzo ambayo tunaamini watakuwa wameyafanya, na hasa ikizingatiwa mtangulizi wake uh, wa Mike Pompeo alikuwa na matamko mengi sana, hasa kuhusiana na suala la hali ya haki za binadamu na mambo mengine yanayohusu nchini Tanzania ambayo kwa sasa hatujayasikia sana. Kwa hiyo naamini, uh, yote ilikuwa ni katika kuhakikisha kwamba uh, viongozi hao wanaweza kufanya siasa, lakini siasa ambazo zinaweza uh, kuimarisha demokrasia na utawala bora, lakini ambao utajikita kwenye kuheshimu kwe misingi ya kisheria na katiba ambayo Tanzania imeweza kujiwekea. Vile vile tunaona uh, swala la Marekani kujihusisha ama kutoa misaada kwa namna moja ama nyingine na katika masuala ya nyanja mbalimbali. Tumeshuhudia eh, chanjo za kwanza za COVID kumi na tisa zimetoka Marekani, eh, za Johnson Johnson takribani milioni moja. Vile vile tumeona uh, jeshi la Marekani likifanya uh, mazoezi ya pamoja na vikosi maalum vya Tanzania kwa ajili ya kukabiliana na masuala mbalimbali hali uh, ya uh, uhalifu lakini hasa ugaidi. Sasa kile ambacho tunakiona ni kwamba uh, Marekani hivi sasa inajiweka karibu. Hili linaweza nika likawa ni swala tu la kawaida au ni swala la like kimkakati ambalo lipo. Uh, ukitazama kwa sasa hasa kutokana na Uchina kuendelea kuongeza ushawishi wake barani Afrika na hasa kwenye nchi za kimkakati kwa hiyo Uh, Marekani vile vile katika namna ya kudhibiti ushawishi wa kichina na hasa kutoiruhusu Tanzania uh, kujikita zaidi Uchina hasa kwenye mambo ya kijeshi na teknolojia, kwa hiyo ilikuwa ni lazima wao pia kuweza kutengeneza urafiki wa karibu na, na Tanzania. Lakini vile vile ukitazama ya kwamba Tanzania inakuwa ni mdau muhimu wa Marekani hasa katika suala zima la kupambana na ugaidi, lakini vile vile kuweza kuimarisha usalama na amani kwenye nchi za maziwa makuu, kwa sababu uh, Tanzania imekuwa vile vile ikichangia Uh, wanajeshi kwenye jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, lakini vile vile ma, Tanzania ilikuwa ni miongoni mwa nchi za mwanzo kabisa ambazo ziliweza kuridhia sheria ya kupambana na ugaidi na hasa pale Marekani ambako ilikuwa ina inaleta ama zilishirikiane katika uh, kupambana na ugaidi. Na katika sheria hizo hizo, hizo uh, um, mmoja wapo wa Tanzania ambaye alikuwa akishutumiwa na mambo ya ugaidi aliweza kupelekwa Marekani, hasa kwenye gereza maarufu la Guantanamo ambalo likupigwa kwa ajili ya kuweza kutakiwa kuhusiana na tuhuma za ugaidi. Lakini vile vile ukitazama, Tanzania bado ina ushawishi mkubwa kwenye nchi hizi za za kusini mwa jangwa la Sahara, lakini vile vile hata nchi za maziwa makuu. Kwa hiyo kwa namna gani Marekani inaweza kuendelea kudhibiti au ushawishi watu wa kisiasa ay, lazima nahitaji Tanzania. Lakini vile vile kutokana na rais Samia kubadilisha msimamo wake sasa kwenye namna gani ya kupambana na na janga la korona, na natazama kwa sababu wote uh, tunafahamu vile vile alitamka wazi ya kwamba atakubaliana na chanjo lakini hata vilevile kuchukua mikopo ya kifedha ambayo inaweza kupunguza uh, madhara ambayo inatokana na uwepo wa ugonjwa wa korona. Kwa hiyo hatua ambazo ameweza kuzichukua, nadhani vilevile ndo zimeisukuma Marekani kuweza kutoa msaada wa chanjo, ambazo chanjo milioni moja kama ambavyo zimeweza kufika na Watanzania wameanza kuzipata, lakini vilevile tunategemea vilevile kupokea tena chanjo zingine milioni kumi na moja ambazo uh, baadhi yake pia zitatoka Marekani. Kwa hiyo unaona, imekuwa ni katika namna ya kushirikiana na Tanzania, lakini uh, kujaribu kuimarisha uhusiano ambao uliweza kudorora katika miaka kadhaa hii ambayo imeweza kupita. Asante ah, sana ah, Goodluck Ngingo, kwa kutueleza hayo yote hapa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii ya pili ya kwa undani e, tunaangazia e, namna harakati zinazoendelea hivi sasa za kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona. Hali ikoje nchini Kenya, lakini vilevile marufuku mbalimbali ambazo zimewekwa ama juhudi zile ambazo zinafanywa na serikali ya Kenya kwa kuzingatia ushauri wa afya zinakwenda vipi? Na wakati huu ambapo chanjo imeanza kutolewa ya COVID-19 imefikia wapi, na mwelekeo wenyewe uko wapi? Tunaungane na uh, wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya eh, kwa ajili ya kutueleza yale yaliyojiri. Asante sana wenzetu Washington DC. Hivi leo katika kwa undani tunaangazia swala zima la COVID-19 baada ya maambukizi mapya kuongezeka nchini Kenya. Serikali ya Kenya inatekeleza sasa masharti mengine makali zaidi kujaribu kupunguza maambukizi. Katika siku za hivi karibuni, data za kitaifa zimeonyesha kwamba kumekuwa na maambukizi mengi zaidi, ikiwemo maambukizi ya kirusi Delta ambacho kinatatiza dunia. Chini ya hayo, serikali ya Kenya imesisitiza masharti makali ikiwemo utekelezaji wa kafyu, ikiwemo kupiga marufuku mikutano yote na kupunguza idadi ya watu wanaohudhuria makanisa na hata misikiti. Na pia serikali imewashauriwa Kenya kutofanyia kazi ofisini na kwa niaba, na badala yake wafanye kazi kutoka nyumbani, hii ikilenga kupunguza maambukizi. Hapo jana jimbo la Mombasa limetangaza masharti mengine makali pia, kupunguza idadi ya maambukizi ikiwemo kupiga marufuku kupata matibabu ya COVID-19 nyumbani, na pia kupiga marufuku mziki wa live band katika hoteli mbalimbali. Huu ukiwa ni mji wa utalii, hilo ni jambo ambalo linategemewa sana ha. Tumsikize kamishna wa jimbo la Mombasa akizungumza wakati alipokuwa akitoa maagizo haya. Wale watu ambao wanapeana matibabu nyumbani kwa COVID-19 wamepigwa marufuku. Tumesikia kuna watu wamefungua wod ndogo nyumbani, wanapatia wagonjwa oksijeni pale na matibabu ingine. Hiyo imepigwa marufuku. Wagonjwa wote wa Covid 19 waende hospitali. Watu wote wanahimizwa waende wapate chanjo katika hospitali za serikali na sehemu yoyote ambaye hizo chanjo zinapeanwa. Zile masharti za Covid 19 katika sekta mbalimbali mbali sasa itazingatiwa hata zaidi, na sekta hizi ni transport, na transport ni mambo ya matatu, mabasi na, na zingine za usafiri katika hoteli, kwenye mabaa kwenye sehemu za kula chakula, kwenye maduka na hata kwenye supermarket. Ile inaitwa live band muziki katika mabaa na mahoteli inapigwa marufuku, kwa sababu wengi wakipigiwa hiyo live band, pombe ikiingia kidogo, wanaamka wanaanza kusakata dance, na hiyo ndio mahali korona inaenea zaidi. Huyo ni Gilbert Kitio, kamishna wa jimbo la Mombasa akisisitiza masharti ambayo yanalenga kupunguza maambukizi e, katika jimbo la Mombasa na hata taifa kwa jumla, masharti hayo yamekuwa yakitekelezwa. Naam, bila shaka ni hali ambayo imekuwa tata kote nchini Kenya, hasa baada ya tarehe tano mwezi Mei mwaka huu ambapo Kenya ilikuthibitisha visa vitano vya maambukizi ya covid ilelo. Ilikuwa ya mwanzo inajulikana kama indian covid 19, ambayo sasa hivi inajulikana kama delta variant. Hapo juma lilopita siku ya Jumatatu, Jumatano ndipo waziri wa afya Mutahi Kagwe nchini Kenya aliposema kwamba tayari Kenya ipo katika wimbi la nne kama ulivyotangulia kusema, na akazitaka serikali za kaunti kuhakikisha kwamba wana vitanda vya kutosha, hasa katika vyumba vya wagonjwa mahututi, na pia kuhakikisha kwamba kuna oxygen ya kutosha. Na hili tumeliona katika vyombo vya habari nchini Kenya, wengi wakilalamika katika baadhi ya yale majimbo ambayo yameathirika zaidi na virusi hivi vya covid 19 wakisema kwamba vitanda vimejaa, kama vile mji wa Nairobi, hakuna nafasi katika baadhi ya hospitali. Ukienda upande wa magharibi ambapo ni kati ya maeneo ambayo yameathirika zaidi, ama visa vya kwanza vya Covid 19 vya aina hii ya Indian ama delta variant vilipatikana, ni kwamba hakuna vitanda vya kutosha na pia watu wanalilia kupata oxygen. Ni juzi tu katika mitandao ya kijamii, kuna yule mama ambaye alikuwa amelalamika kwamba anahitaji mwekezaji oksijeni na baadaye, muda mfupi, tukaambiwa kwamba alifariki uh, dunia baada ya kukosa uh, ile hewa alikuwa anahitajika kupata, na haya najiri wakati ambapo vile vifo ambavyo vilikuwa vikitangazwa awali vimeanza kuongezeka kufikia tarehe tatu ambapo ni jana. Uh, Kenya jana peke yake ilithibitisha visa elfu moja na thamanini na tano, kati ya watu elfu saba na sitini na saba ambao walikuwa wamepimwa katika masaa ishirini na manne kwa hali hiyo basi alisema kwamba kumekuwa na ongezeko la asilimia 15.4 ya wale ambao wanapatikana ama kuthibitishwa kuwa na virusi hivyo vya corona. Mtoto mdogo kabisa wa miezi mitatu pia alikuwa amepatikana eh, kuambukizwa uh, Covid 19. Labda hili eh, pia limeleta mjadala katika vyombo vya habari nchini Kenya, wakizungumzia uh, corona kwa watoto wadogo. Inakumbukwa kwamba awali ilikuwa ikisemekana kwamba watoto wadogo walikuwa kidogo hawapatikani, lakini kwa sasa huenda ikawa kuna visa vinawapata watoto na kwa ujumla, basi kufikia pale jana Kenya, tangu kuanza kwa, uh, kupatikana kwa virusi vya korona nchini Kenya mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na ishirini ni kwamba watu laki mbili mia tano alfu mia tatu hamsini na sita wamethibitishwa, eh, kupata maambukizi haya, na kati ya wale ambao wamepimwa kufikia sasa basi ni milioni mbili laki moja arobaini na tisa alfu mia tatu sabini na sita, ambao wamepimwa, na ni hao ambao wamepatikana ni hao laki mbili elfu tano mia tatu hamsini na sita pekee. Kulingana na data iliyotolewa na serikali ni kwamba majimbo ya Mombasa, Nairobi, Kisumu, Kiambu na pia Nakuru ndiyo yanayoandikisha idadi kubwa ya watu waliopoteza maisha kutokana na COVID-19. Madaktari katika maeneo mbalimbali mbali nchini Kenya wamelalamika kuhusiana na ukosefu wa vifaa muhimu kama vile vitanda vya kutoa huduma kwa watu walioambukizwa COVID-19, na hayo yamefanya mpaka kuna maeneo kama vile jimbo na Mombasa sasa wameanza kufanya msako wa kutafuta wale wasiovaa barakoa wasiofuata masharti na kuwachukulia masharti kuwakamata na hata kuwashurutisha kuwavaa barakoa na kutekeleza eh, masharti mengine yale kuhakikisha wanabakia salama. Lakini Amina, sasa kuna hii chanjo inaendelea, japo upatikanaji wake hauko sana lakini ni njia ambayo imetajwa duniani kuwa njia ambayo itasaidia kupunguza maambukizi. Kenya iko wapi katika ngazi hii nzima ya kupata chanjo? Naam, Kenya bado iko chini kwa sababu ni asilimia mbili nukta nne pekee ya wakenya ambao wamepata eh, wamepata chanjo kamili. Kumbuka chanjo ambayo imekuwa ikitolewa Kenya ni AstraZeneca ambao mtu anahitajika eh, kupata chanjo ya kwanza na ya pili ili yeye kuthibitishwa kwamba amekuwa fully vaccinated kwa lugha ya Kimombo. Na wale watu ambao wamepata dozi ya kwanza ni watu milioni moja elfu sitini na saba mia sita kumi na tano na wale ambao wamepata dozi zote mbili Kenya nzima ama wakenya wote ni laki sita mia sita sitini na sita mia tatu tisini na nane, na ukiangalia kati ya wale wengi katika hesabu hii, basi wale wangekuwa wa kwanza katika hii orodha wao wako tu laki moja na elfu kumi na sita mia moja thelathini na sita. Huku walimu uh, Kenya nzima walimu tuko na walimu zaidi ya laki tatu, uh, lakini ni walimu elfu tisaini na sita peke yake mia saba kumi na nne ambao wamepata uh, chanjo, huku maafisa wa usalama wakiwa ni elfu hamsini na tatu mia moja tisaini na moja. Katika maafisa wao usalama, kumbuka ni wale ambao wako katika jeshi la polisi akitumia uh, lugha ya wenzetu wa Tanzania wanaita jeshi la polisi lakini pia kulikuwa na jadala kuuliza, Je, wale ambao wanajulikana kama mabawabu wa kibinafsi nao watawekwa wapi? Sasa ukirudi tena hapa ukiangalia jedwali la Afrika upande wa Seychelles kule unapata kati ya watu mia moja watu sitini na tisa wamepata. Mauritius, watu mia moja watu arobaini na nne wamechanjwa, huku Moroko kati ya watu mia moja watu ishirini na saba wamechanjwa kulingana na shirika la afya ulimwenguni, hivi kusema kwamba asilimia mbili nukta nne kati ya wakenya Uh, milioni hamsini hiyo ni idadi ndogo sana. Idadi ndogo sana na hii inatia wasiwasi. Labda imekuwa ni kwa sababu ya upatikanaji wa chanjo. Kuna baadhi ya wale ambao wamekataa kwenda kuchukua chanjo, mjadala mwingi bado unaendelea. Kuna vuta ni kuvute nyingi katika jamii, kuna wale ambao wanashawishiwa sana na viongozi wa dini, kuna wale wanashurutishwa wasichukue chanjo. Nafikiria ni tatizo ambalo linakumba Afrika Mashariki na labda Afrika nzima. Kuna siasa nyingi sana ama kuna usemi mwingi kuhusiana na hizi chanjo ambazo watu sasa, kuna wale wanasita kuzichukua. Baadhi wanadai kwamba awamu ya kwanza waliumia sana, mm. Hawataki kuchukua awamu ya pili, wengine wame, wanasema kwamba hazipatikani na hivyo kupunguza idadi ya wale waliochanjwa. Kuna matumaini vile vile kwa wale ambao hawajapata chanjo, labda wangetaka kupata chanjo hizo, kwa sababu ukiangalia katika vyombo vya vi habari, kuna baadhi ya watu hasa katika maeneo ya magharibi, kulikuwa na familia moja imepoteza watu watatu kutokana na, na virusi vya korona. Hivyo basi wakasema itakuwa bora ikiwa watapata chanjo katika boma lile lakini kuna matumaini kwa sababu serikali ya Uingereza amekubali kutoa chanjo laki nane elfu kumi na saba kuleta hapa nchini Kenya. Uh, huku ikiwa wanatarajia katika wiki hii kulingana na takwimu katika wizara ya afya e, Marekani wanatarajiwa kuleta dozi za Faiza, chanjo ya Faiza milioni moja laki saba elfu sitini huku uh, chanjo vilevile vile laki nne na elfu kumi za AstraZeneca kutoka Uingereza. Uh, kama nilivyosema ni kwamba tayari hii imefika, ilifika juzi tarehe thelathini na moja zilipokelewa, lakini serikali imesema kwamba ama wizara ya afya imesema dozi hizi ambazo zimeingia za AstraZeneca zitakwenda kupatiwa wale ambao walikuwa tayari wamepata dozi ya kwanza. Kwa hivyo hizi dozi zitakwenda kwa wale wale waliokuwa wamepata ya kwanza, wanaenda kupata ya pili. Na pia mbali na hizi ambazo tunatarajia pia kutoka serikali ya eh, Greece wamesema wao watatuletea AstraZeneca pia laki mbili eh, elfu thelathini na tano, hii ikiwa ni kati ya yale makubaliano baina ya mataifa kuleta. Kenya yenyewe sasa Inatarajia kupata dozi milioni kumi na tatu za Johnson and Johnson, ambazo hiyo tayari serikali imeweza kufanya ama kufanya procurement, na inatarajiwa kufika katika mwezi huu wa Agosti. Kwa hivyo matumaini yapo ya serikali kuletewa ama kupata chanjo hizi kwa wingi. Sasa itabakia ni umma wenyewe eh, kuenda kupata chanjo amerika, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligo.