Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Madagaskar imewakamata washukiwa wengine ishirini na mmoja wakiwemo wanajeshi kumi na wawili kuhusiana na njama ya kumuua rais Andry Rajoelina na kuiangusha serikali. Mwendesha mashtaka mwandamizi alisema watu sita, mmoja wao ni raia wa Ufaransa, walikamatwa mwezi uliopita kwa tuhuma za kuhusika na njama hiyo kufuatia kile maafisa walichoelezea kuwa uchunguzi wa miezi kadhaa katika kisiwa hicho kilichopo bahari ya Hindi. Wanajeshi waliokamatwa ni pamoja na majenerali watano kutoka jeshini, manahodha wawili na maafisa watano ambao hawajapewa kazi. Alisema jana Jumapili mwendesha mashtaka wa mahakama ya rufaa ya Antanarivo, Bethine Razafiarifoi. Hata hivyo hakutaja majina yao. Shirika la ndege la Ethiopia limekanusha madai kwamba limekuwa likisafirisha silaha na wanajeshi kwenda katika eneo lenye vita katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigrei. Hayo yamejiri kufuatia wito uliotolewa kwa abiria kususia shirika hilo la ndege lililo kubwa zaidi la kubeba abiria barani Afrika linalomilikiwa na serikali ya Ethiopia lililoonekana kwenye mitandao ya kijamii likishutumiwa kuhusika katika mzozo huo miezi tisa kabla ya serikali na wapiganaji wa chama cha TPLF cha Tigray. Madai ya kuhusika kwa shirika hilo yalichapishwa katika kurasa za mtandao wa Twitter, mengine yakiandamana na picha za wanajeshi waliopanda moja ya ndege zake shirika hilo. Hata hivyo, limesema madai hayo hayana msingi wowote. Shirika hilo limesema ripoti hizo zilitumia picha kadhaa za zamani na zisizohusiana kwa njia yeyote, kwa nia ya kuharibiana jina. Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya misaada yametoa wito wa dharura wa kufunguliwa kwa njia ya anga na za ardhini kwenda Tigray ambapo yanaeleza kwamba zaidi ya watu milioni tano wanahitaji msaada. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Uwanja wa ndege wa London wa Heathrow leo Jumatatu uliopokea wasafiri waliopata chanjo kamili wanaowasili kutoka Marekani na sehemu nyingine za Umoja wa Ulaya, siku ya kwanza kwa wasafiri kufika huko bila ya kukaa karantini. Mtendaji mkuu wa Heathrow John Holland K aliita sheria kuondoa karantini hatua muhimu, akisema imeruhusu familia kuungana tena ambazo zilitengana kutokana na masharti ya COVID-19 kwa muda wa miezi kumi na minane. Video za leo Jumatatu kutoka uwanja wa ndege zilionyesha familia kadhaa zikiwa kwenye hisia kwa kuungana tena. Wasafiri wapya wanaowasili lazima wapimwe COVID 19 kabla ya kupanda ndege na kubeba majibu yao ya PCR yaliyoonyesha ndani ya siku mbili za kuwasili. Kundi la mashirika kumi na sita ya misaada ya kibinadamu limetoa taarifa ya pamoja juu ya janga la kibinadamu linalozidi kuongezeka nchini Miarma lililosababishwa na kuongezeka kwa kesi za COVID-19 na vurugu zinazoenea nchini humo. Zaidi ya asilimia sitini ya vifo vilivyoripotiwa kutokana na COVID-19 huko Miarma vimetokea katika mwezi uliopita pekee na idadi ya kesi zilizothibitishwa zimezidi maradufu katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, kulingana na taarifa iliyotolewa Agosti mbili. Vituo vya huduma ya afya kutoka Kachin hadi Mandalay na Yangon vimeendelea kufungwa wakati wahudumu wa afya wanakabiliwa na vurugu pamoja na vitisho, ilisema taarifa hiyo. Zaidi ya madaktari mia nne na wauguzi mia moja na themanini Wamepatiwa hati ya kukamatwa tangu jeshi lilipochukua udhibiti hapo Februari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, e, tutaangazia hatua ya rais wa Tanzania kufanya ziara nchini Rwanda, ziara siku mbili ambayo inaanza hii leo. Na katika sehemu ya pili tutaangalia mvutano ambao umejitokeza baina ya wanasayansi na chuo kikuu ambacho wanatumia e, katika kutengeneza e, e, ile dawa ya COVID 19 nchini Uganda, ambapo hatua hiyo imemfanya rais Museveni kuingilia kati, lakini bado wanasheria wanaona kwamba Rais Museveni hayuko sahihi. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo mimi, jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo <tune> namba karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Katika matangazo ya kwa undani hii leo tunaanza kuangazia ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania eh, kwenda nchini Rwanda. Rais Samia Suluhu Hassan ameelekea katika ziara nyingine e, nchini Rwanda mara baada ya kukamilisha ziara katika mataifa ya Kenya, Uganda, a, Burundi, mataifa ambayo yana na unga jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Hatua hiyo imeelezwa kwamba ni kwenda kuendelea kuongeza mahusiano baina ya taifa la Tanzania na taifa la Rwanda, hali kadhalika kufikia makubaliano mbalimbali ya uh, katika kushirikiana uh, kuanzia nyanja ya mawasiliano, uhamiaji na hata nyanja ya maswala ya ulinzi. Ikumbukwe, Rwanda na Tanzania na mataifa jirani ambayo kwa kipindi kirefu yamekuwa na ushirikiano masuala mengi katika kuhakikisha kwamba eh, ukanda huo wa hu Afrika Mashariki unakuwa na amani na tulivu na uh, ushirikiano mzuri. Kutokana ni na hilo nimezungumza na mwanahabari wetu Silvanus Karimera ambaye yuko Kigali kutaka kufahamu kile ambacho kipo Silvanus Karimera, hebu tupe uh, kwanza, eh, muktasari wa ziara hii ambayo imeanza leo. Eh, tunafahamu Rais Samia Suluhu Hasan yuko hapo Uh, nchini uh, Rwanda, hasa katika jiji la Kigali, nini kinaendelea hapo? Naam, asante Idi. uh, Rais Samia amewasili Rwanda mida ya saa tatu asubuhi ambayo ni saa nne za Tanzania, na akawasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali, na pale akapokelewa na waziri wa nchi za nje wa rwanda Dr. Vincent Biruta, eh, na baadaye akaenda moja kwa moja katika mapokezi hotelini pale alipokuwa ameandaliwa Eh, lakini mida ya saa tano mchana az, a, a, a, adhuhuri yani saa sita za Tanzania akawa amewasili katika ikulu ya rais mjini Kigali ambapo yeye na Rais Kagame wamekagua gwaride la heshima kwa ajili yake, na baada ni... ya hapo wakaingia kwenye kikao cha faragha ambacho kimedumu takriban zaidi ya masaa kama mawili hivyo wakiwa pamoja. Eh, lakini baadaye, muda punde tu, wakati tunazungumza sasa hivi, muda punde tu ndo wame wamekutana pale nje na waandishi wa habari pamoja na ujumbe wa pande mbili, kwa maana ya ujumbe ujumbe unaundwa na mawaziri wa nchi mbili na kutia saini mikataba ambayo ni aina mbalimbali uh, chini ya usimamizi mara wa marais hao wawili. Karimera, labda ungetueleza ni mikataba gani hasa ambayo imesainiwa baina ya pande zote hizo mbili za Tanzania na Rwanda? Naam, kuna mikataba mbalimbali mbali, lakini ni kubwa mii minne. Uh, mkataba wa kwanza ni kuhusu ushirikiano wa kiteknolojia na sayansi ambao umetoa saini na waziri uh, waziri wa mambo ya sayansi kule Tanzania uh, Faustine Ndungulile pamoja na mwenzia wa Rwanda Bi Ola Msoni wakati ya wa saini pale, lakini vile vile kuna ushirikiano wa nchi mbili katika masuala ya uhamiaji uh, pamoja na elimu. Hiyo ni mikataba miwili ambayo imetoa saini na mawaziri wa nchi za nje wa Tanzania uh, Bi Liberata Mula Mula pamoja na Dakta Vizen Kijirika wametia saini makubaliano hayo mawili uh, lakini vile vile kuna uh, makubaliano mengine ambayo e, uh, wameatia saini baina ya nchi mbili uh, hii ikiwa ni pamoja na ushirikiano wa uzalishaji nishati na wakataja kwamba nchi uh, mbili zina, zina, zina, zina ama miundo mbinu. Kwa ujumla, nchi mbili zinashirikiana katika, katika miradi ya miundo mbinu ikiwa uh, ukiwa na pamoja na mradi wa ujenzi wa gari wa reli kutoka Tanzania kuja Rwanda pamoja na na mradi mwingine wa uzalishaji nishati ya umeme eh, baina ya nchi mbili katika mto Rusumo, ulioko mashariki mwa Rwanda na magharibi mwa Tanzania. Na katika labda hiyo mikataba umegusia ya uhamiaji, masuala ya kimataifa na teknolojia. Ukiingia ndani, kwa mfano, tukianza na mkataba wa teknolojia, ni nini hasa ambacho eh, wamekubaliana? Ushirikiano utakuwa katika maeneo gani? Maana teknolojia ni pana. Karemera. Naam, kimsingi ni kwamba Rais Samia katika hotuba yake, kwa maneno yake, amekiri kwamba Rwanda ipo mbele kidogo katika swala la teknolojia, na akasema kwamba ushirikiano huu utasaidia pia Tanzania kuweza ku, uh, kujikwamua katika, katika eneo hilo. Na nikuambie hivi kwamba tarehe kumi na sita mwezi Julai, ni kitu kama wiki mbili zilizopita, kule Tanzania kulikuwepo na mazungumzo baina ya mawaziri wa tehama kutoka Tanzania na Rwanda uh, na wakazungumzia uh, bila shaka walikuwa wanaandaa mkataba huu na ma... kwenye swala la uh, mambo ya uhamiaji uh, ni wapi hasa unaweza kutueleza kwamba Uh, masuala gani ambayo kimsingi yameelezewa e, kuwa ndiyo yanaweza uh, kushughulikiwa zaidi. Hilo ni swala ambalo hatukupata nafasi ya kuuliza uh, lakini ni mkataba tu ambao umetajwa hivyo, lakini tunatambua kwamba kwa mfano uh, jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki imeweka sera ya kuhakikisha kwamba kuna kuwepo na urahisi wa watu kutoka sehemu moja ama nchi moja kwenda nyingine, na tumeshuhudia kwamba kwa mfano katika nchi za Uganda, Rwanda na Kenya wananchi wanaweza kutoka nchi moja kwenda nyingine bila kutumia, kutumia, kutumia uh, paspoti za kusafiria isipokuwa vitambulisho vya kitaifa na hili ni suala ambalo lilikuwa bado halijatolewa maanani na nchi za Tanzania pamoja na na, na, na Burundi. Sasa mkataba huu wa uhamiaji maana yake uh, moja kwa moja unahisikia kwamba ni mtu kutoka nchi moja kwenda nyingine, ambapo tunahisi kwamba kwa kweli mkataba wenyewe sijausoma, lakini umesainiwa, pengine labda tutausoma baadaye. Uh, kimsingi unanuia uh, kuweza kuweka ule urahisi wa mtu kutoka sehemu moja kwenda nyingine, lakini pia kuhamisha mitaji kwamba mtu anakuwa ana haki ya kuwekeza Tanzania, ama labda mtanzania anaweza akawa na haki ya kuwekeza Rwanda. Na kweli ukija kushuhudia saa hizi kuna watanzania wengi sana uh, wenye makampuni makubwa ambayo siwezi kustaki niyataje kwa sababu sijapata hiyo idhini, lakini kuna makampuni makubwa sana ya Tanzania ambayo yamewekeza katika eneo maalum la viwanda hapa Kigali kiasi kwamba yamewaajiri Wanyarwanda wengi, na kuna makampuni ya usafiri ambayo anasafirisha mizigo kutoka Tanzania kuja Rwanda, na vile vile kuna makampuni ya Rwanda ambayo anasafirisha mizigo kutoka Rwanda kwenda Tanzania. Kwa hivyo ni suala zima la huo ule utaratibu wa kuweza kwamba kwa uh, kufanya biashara baina ya nchi moja na nyingine uh, kurahisishwa. Kwa sababu hivi unatambua kwamba kwa mfano kuandikisha, kuandikisha biashara hapa Rwanda inachukua ni masaa sita, yaani hata ungetoka zako Marekani pale ukaja hapa Rwanda kuandikisha biashara, mradi fulani ni masaa sita, kitu ambacho sio hivo kule kule nchini Tanzania. sasa katika kuanisha hizi sheria na hizi, na, na, na hii ni kataba ya kuweza kuwasaidia wananchi kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Uh, bila shaka ndio ndio sehemu ya mkataba huu ambao pengine tutakuja kutazama moja kwa moja baadaye. Labda ungetueleza vile vile katika kile ambacho kinatarajiwa kufanyika uh, kwa siku labda ya kesho, maanake ziara inaishia kesho. Nini kimepangwa kufanyika? Ndio ndio, baadaye kwanza jioni jioni mida ya saa tisa uh, atakwenda Uh, atakwenda katika eneo la makumbusho ku kuzuri eneo la makumbusho ambayo kumezuka miili ya wahanga wa mwaka tisini na nne, lakini eh, baadaye jioni atapokelewa kwa uh, zifa maalumu uh, na, na, na, na mwenyeji wake Rais Kagame uh, baadaye sasa kesho atatembelea maeneo mbalimbali, eneo kubwa la viwanda hapa Rwanda. Kuna eneo maalum la viwanda lenye hektari nyingi sana, mamia, ambako uh, kuna viwanda ambavyo nimetaja hata vya Tanzania viko hapa. Kwa hivyo ataweza kutembelea eneo hilo atatembelea viwanda vya vya Watanzania vilo vilivyojengwa hapa, staaki ni vitaji, lakini vikubwa hata kule Tanzania vina jina uh, lakini vile vile atatembelea kiwanda kimoja cha Rwanda mbacho kinazalisha maziwa kinazalisha uh, ma, mambo ya juisi na mambo mengine uh, na hii imenifanya nikumbuka kwamba katika moja ya mikataba ambayo imesainiwa ni pamoja na na biashara za maziwa ii gani kwenda nyingine, lakini huo mkataba umesainiwa kwamba kutakuwepo na ushirikiano katika bidhaa mbalimbali zitokanazo na mifugo. Kwa hivyo haya yote atayatembelea kesho na baadaye ndipo sasa ataondoka sasa kurudi dar es salam lakini kiujumla uh, kile ambacho kinazungumzwa hii ziara ni uh, ziara ya rais samia suluhu hasan kuja kujitambulisha au ilikuwa ni makususi kwa ajili ya hiyo mikataba eh, kwa mujibu ambazo taarifa zinaelezwa hapo uh, rwanda nam sio kujitambulisha kwa sababu huyu ni mtu ambaye pamoja na kwamba hakuwa rais lakini alikuwa ni makamu wa rais katika serikali ya awamu ya tano ambayo hata yeye ametaja ametaja kwamba nchi mbili zilishirikiana na hata katika kipindi ya Tanzania ikipotelewa na Mheshimiwa Rais Magufuli, bado Rwanda ilisimama na Tanzania na ameipongeza sana uh, lakini kimsingi ni katika mwendelezo, nakumbuka hivi ni kwamba sasa hivi Rais Samia anakuja Rwanda wakati ambapo uh, eneo la kusini mwa Tanzania karibu na mpaka na Msumbiji, karibu na mpaka wa eneo la kaskazini la Msumbiji, jimbo la Cabo Delgado linakabiliwa na vitisho vya ugaidi, na kama unavyotambua majeshi ya Tanzania na Msumbiji yamejaribu ya, ya kupambana na kutokea mwaka 2017 lakini hajafanikiwa. Sasa ni mwezi mmoja baada ya Rwanda kutuma kikosi chake kule kule Msumbiji, na katika taarifa ambayo nimeipata wiki iliyopita kupitia msemaji ms wa jeshi la Rwanda ni kwamba uh, kuna hata wanamgambo wa Alshababu wana wa, wa, wa, ambao waliuawa pale na baadhi ya nyaraka kuweza kukamata ambazo wanasema zilikuwa zimedoka kwa Kiswahili. Kwa hivyo uh, tunahisi kwamba pengine kwa sababu hata hata Rais Samia amesema akasema kwamba moja ya mazungumzo ambayo ameyafanya na Rais Kagame ni katika ushirikiano wa kiusalama bila shaka, watu wakahisi kwamba pengine na huo na hilo tatizo limo, kwa sababu majeshi ya Rwanda tayari yako pale Cabo Delgado ambapo ni karibu karibu na mpaka wa Tanzania. Lakini kumbuka mwezi uliopita pia mkuu wa majeshi ya Rwanda pamoja na mkuu wa jeshi la polisi walikuwa pale eh, Tanzania na kuweza kufanya mazungumzo na, na wenzao wa Tanzania, pamoja na kwamba hatukujua mikataba gani walisaini, lakini wao wenyewe walisema kwamba nchi mbili lazima zishirikiane katika swala zima la kulinda usalama eh, katika mipaka ya nchi mbili na kubadilishana wahalifu. Kwa hivyo kwa msingi ni kwamba mimi naichukulia kama sio ziara ya kujitambulisha isipokuwa ni ziara ambayo inazidi inaniia kuhakikisha kwamba inaweka ule ushirikiano wa karibu kabisa. Na hata rais Samia amesema akasema kwamba ulimwengu sasa hivi na nchi sasahivi, uh, nchi haiwezi kupiga hatua ya peke yake, lazima yashirikiana na nchi majirani. Uh, kwa hivyo naona kwamba ni katika muktadha mzima wa aina hiyo kuweza labda kukamilisha kile ambacho yeye mwenyewe anaweza akifanya katika Asante sana Silvanus Karimera kwa kutueleza hayo yote hapa. Basi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na katika sehemu hii ya pili e, tunaangazia mvutano uliojitokeza baina e, ya uh, wanasayansi na chuo kikuu kimoja nchini Uganda ambapo suala hili limemfanya Rais Yoweri Kaguta Museveni kuingilia na kuleta mvutano. Hivi sasa wanasheria e, wanaeleza kwamba Uh, Rais Museveni kwa namna moja manyingine eh, haiko sahihi. Swala hili ni kwamba Rais Yoweri eh, Museveni wa Uganda eh, yeye aliweka bayana katika hotuba yake siku ya Ijumaa iliyotolewa kupitia televisheni kwamba eh, vyuo vikuu visiwanyanyase eh, wanasayansi ambao wako katika harakati ya kutafuta uh, dawa na chanjo ya COVID-19 Amezungumza kwamba eh, anafahamu kuna huo mvutano wa nani hasa anamiliki eh, ile haki ya ubunifu eh, ya chanjo hiyo ama dawa, ambapo kuna chuo kimoja kikuu cha nchini Uganda kimeeleza uh, licha ya kwamba wanasayansi ndio wamegundua, lakini haki itabaki kuwa ya chuo kikuu. Rais Yoweri Museveni ameeleza kwamba hilo si swala sahihi, eh, kwa namna moja ama nyingine, katika kuhakikisha kwamba uh, swala hili linashikiliwa katika kile ambacho kimesababisha mvutano mkubwa hivi. Uh, sasa nikaamua nizungumze na mwanahabari kutoka nchini Uganda uh, John Kabego, kutaka kufahamu sakata hili linaendaje. Uh, John Kabego, hebu tueleze hili sakata kwanza, uh, liko vipi, undani wake uko vipi? Uh, kiujumla kama ulivyosema wale wanasayansi wamekuwa wakiendelea na juhudi zao za kuzalisha hizi dawa za kupambana na na Covid-19, aa, lakini changamoto imekuwa kutoka mwanzoni, kukubaliwa kuendelea na kazi hiyo imekuwa changamoto, kwani mamlaka ya dawa imekuwa ikisema hapana, wasubiri. Na hilo suala kama ulivyosema wa kuona ni nana hata miliki limetokea, kwa hiyo ngazi kuona kwamba haki ya miliki wa dawa hiyo wa ubunifu huo utakuwa ni wanani, pia wamekuwepo kwa ngazi kwanza, ikiwa ni ile ngazi ya wanasayansi ambao wanatengeneza kwa mfano wanapoangazia wale wa chuo kikuu cha Gulu, yani Gulu University, wanaongozwa na Dr. Alice Veronica Lamwaka. Ah, pia nao wenyewe bado wanajiuliza dawa hiyo ikitolewa kito, dawa yao ya Covilyce-1 ni nani atakuwa ameleta bunifu ama itakuwa chuo kikuu. Wakati huo huo, habari za hivi punde inaonyesha kwamba wao wamethibitisha kuwa dawa hiyo iko na inaweza kusaidia taifa kwa, da, kwa jina hilo hilo la Covilyce-1, huku wakitaka fedha zaidi ili waweze kuzalisha dawa zaidi ziende sokoni zande kuwasaidia Waganda kupambana na COVID-19. Na kile ambacho kipo sasa mpaka hivi sasa nini kinaelezwa? Maana tunaona kuna mvutano, rais anatetea hao wana sayansi lakini kuna uh, wanasheria ambao wanaona kwamba kwa namna moja ama nyingine haki ina, inaweza kubaki kuwa ni ya chuo kikuu kwa sababu wamefanyia e, utafiti wao na utengenezaji wao wakiwa chini ya chuo kikuu hili liko vipi mpaka hivi sasa? Uh, mpaka hivi sasa hakuna msimamo rasmi ambao umetolewa kuhusu suala hilo. Uh, ni tu kusubiri habari zinatoka kule kwa rais. Rais yeye anasema watu hao wapewe haki ya kuendelea kama wao lakini, ile mamlaka ya dawa bado, um, wale viongozi wa chuo kikuu nao wamegawanyika kwa upande, maanake hakuna kitu ambacho kimetolewa rasmi kuhusu hilo ingawa uh, yeye rais amesema waendelee na bunifu huo, na ameahidi kutoa shilingi bilioni tatu za ta kuwasaidia kuendelea na kazi hiyo. Na mpaka hivi sasa, kati ya uh, iko chuo na hawa wanasiasa e, bado kuna ushirikiano unaoendelea, au nao wameshaamua kwamba kuna haja ya kujitenga, uh, na kutojihusisha na chuo? Wao kutoka mwanzoni wameonyesha kwamba kuna haja ya kujitenga, kutojihusisha na chuo na chuo, chuo wachape uh, waendelee na hiyo huo bunifu wao huo ndo msimamo uliopo. Na nini sasa kinachoelezwa endapo hiko kitafanyika? Aa, bado uh, haki uh, itakuwa chini ya uh, hao wanasiasa uh, wanasayansi au uh, uh, itabaki kuwa ya chuo kikuu? Kuna uwezekano mkubwa kwamba haki itafanywa uh, itakuwa kwenye chuo kikuu kwa sababu kila kitu ambacho wamekuwa wakifanya wamekuwa wakifanya chini ya chuo kikuu cha Gulu University na yule mhadhiri huyo Dr. Alice Victoria Lamwaka ye yeah, ni sehemu ambayo inaongoza kitengo cha hiyo cha utafiti wa kibiolojia hapo kwenye hicho chuo kikuu manake, uwezekano mkubwa atakuwa kwamba hakitabaki kwenye chuo kikuu. Na hili swala, kwa nini hivi sasa linaonekana kama limeshika hatamu la mvutano, ni kwa sababu dawa yenyewe labda inapata umaarufu au nini ambacho kipo nyuma yake? Bila shaka dawa imepata maarufu, na itakumbukwa kwamba ubunifu wa awali ambayo ilikuwa ni dawa za asili ile Covidex iliyozalishwa na Profesa Patrick Ogwang iligonga vichwa vya habari sio tu nchini Uganda bali pia duniani kote, na ikaonekana kuwa inasaidia Profesa Patu Chokwanga ambaye alikuwa si maarufu sana umu nchini, akapata jina kwela kwa mtu ambaye anasikilizwa, ambaye anaongea na rais, ambaye anaongea na kila mtu, wakati wote ule wanasayansi wote wanakaribia kujua amefanya nini, ametengeneza nini. Maanake hiyo haja ya kupata maarufu pia inaweza kuwa pia inachochea, ina watu kuvutana. Kama unavyojua mtu akifanya bunifu fulani anataka ajulikana, anataka sifa iende kwake na wala sio kwingineko. Nadhani hilo ndio swala lilopo, na ukiangalia li no, sahii, kila rais Yoweri Kaguta Museveni anapojitokeza, anazungumzia, anaposema tunasubiri chanjo kutoka ngambo, tunasubiri nini, hakose kuzungumzia swala la nasi hapa Uganda, kuna kitu ambacho tunafanya, wanasayansi wetu wana kitu ambacho wanafanya. Maanake kuzungumzia ubunifu wa dawa hizo dawa ya COVID 19, unaonekana kama mtu wa tabaka ya juu zaidi, mtu ambaye amevunja rekodi. Kwa hiyo hilo lazima likumbukwe unaposikia mvutano uliopo sasa. Na kwa mazingira haya uh, mpaka hivi sasa uh, kuna kampuni yoyote ambayo imeshajitokeza labda kutaka kufanya uzalishaji uh, wa kiwango kikubwa? Mbona hakuna. Ni wanasayansi walio chini ya vyuo vikuu Makerere ambao wamekuwa wakisema kwamba wanapanga wanapanga wanapanga wanapanga. Sijaona kampuni kubwa ambayo amejitokeza ikionyesha mpango kabambe wa kuzalisha hii dawa, lakini wote wamekuwa wakisema wanataka msaada wa kifedha. Na rais, mpaka hivi sasa, ahadi gani kubwa ambayo ameshaitoa katika kuhakikisha kwamba hili linafanikiwa? hadi ah, ambayo ametoa kubwa zaidi imekuwa hivi karibuni ambapo alisema watu hao wanaotaka shilingi bilioni tatu za Uganda wapatiwe fedha hizo ili waweze kuendelea na ubunifu zaidi na kuanza kuzalisha dawa hizo ziwe tayari kwa ajili ya kufanywa majaribio zaidi na kile ambacho sasa kipo. Labda ungetupa uh, picha halisi, hali halisi ya mambo jinsi uh, yalivyo hapo nchini Uganda katika kuhakikisha kwamba uh, chanjo E, inapatikana kwa hapo hapo Uganda, na vilevile vile dawa inapatikana kwa hapo hapo Uganda. Uh, jipicha halisi ya hilo ni kuona kwamba Uganda, Rais Museveni anaahidi ana kila wakati kwamba iko tayari kushirikiana na wanasayansi wanajihusisha wana na uvumbuzi kuhusiana na upatikanaji wa dawa hiyo ya, ya wachanjo au dawa dhidi ya COVID-19. Lakini pia mipango, sio tu hawajategemea mpango rasmi wa hapa wa bunifu kuhusu chanjo, zaidi yake wanaposikia, mipango yote ni ya kusubiri kununua dawa kutoka ngambo, kando na kusubiri kutegemea misaada ya chanjo hiyo kutoka nchi mbalimbali, ni hali iliyo, hivyo ndivyo hali ilivyo kwa sasa. Kwa hivi sasa, uh, mapambano ya covid 19 yanaendelea. Uh, nini kinaendelea juu ya utolewaji wa chanjo kiujumla, labda tupe muhtasari wake. Kwa hivi sasa, uh, hali ilivyo hapo Uganda, uh, kuhusiana na utoaji wa chanjo ni ile, wanategemea dawa ambazo ziliahidiwa kutoka kule, hizo dawa zilizotoka milioni mbili zilizokuja chini ya muungano wa Afrika. Maanake dawa hizo kiasi kitakuja nchini Uganda kiweze kusaidia katika mchakato huo wale watu ambao walikuwa dosi kwanza, uh, walikuwa wamepewa ya kwanza watu milioni moja plus ambao walikuwa wamepewa ya kwanza watu milioni moja wengine kidogo hapo wao walipata chanjo ya pili, na mpango uliopo kama alivyotangaza Rais Museveni hivi karibuni ni kuona kwamba ili kuhakikisha kwamba mambo yametulia, wanataka watu angalau milioni ishirini na mbili wao wamechanjwa, ndio hizi lockdown tutajua kwamba hazitarudia, lockdown za hapa na pale kwa Rais alipokuwa aki, akilegeza vikwazo aki vya kudhibiti mlipuko wa Covid 19 katika hotuba yake hapo Ijumaa wiki iliyopita. Manake mpango uliopo ni kuwachanja wale watu, kwa mfano, walimu wote, na pia alisema wanataka kuchanja watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na miwili kwenda juu, wau wote wau wamepata chanjo, ndio shule zitaweza kufunguliwa. Maanake chanjo inategemewa kwa hizo njia na inategemewa kusaidia sana lakini mkakate kabambe wa kuona kwamba wamepata pesa hizo dawa hizo kwa kifedha tayari, uh, bunge wizara ya, ya, ya fedha kuna pesa ambazo tayari imepitisha za kusaidia kupata dozi kadhaa za chanjo kwa kununua kama alivyosema rais. Asante ah, sana John Kabego kwa kueleza hayo yote na hapa basi, tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba alu, ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.