Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo. Jina langu ni Sandey Shomari, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Agosti 2 mwaka wa 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa RFA, UFM radio huko Tanzania, vilevile vile, chuchu na hits fm visiwani Zanzibar, voice of muhabara ya Kampala na UBC radio nchini Uganda, na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, life hd kalowezi na radio RFM huko Kisangani, DRC. Wakati nchini Kenya unatupata kupitia radio Citizen na radio Kaya, na vilevile vile, tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Na katika taarifa nyingine, Madagaskar imewakamata washukiwa wengine 21 wakiwemo wanajeshi kumi na wawili kuhusiana na njama ya kumuua Rais Andry Rajoelina na kuiangusha serikali yake, mwendesha mashtaka mwandamizi ameeleza. Ni baadhi ya taarifa watakazosikia kwenye matangazo hivi sasa, lakini kwanza ni habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Madagaskar imewakamata washukiwa wengine ishirini na mmoja wakiwemo wanajeshi kumi na wawili kuhusiana na njama ya kumuua Rais Andry Rajoelina na kuiangusha serikali. Mwendesha mashtaka mwandamizi alisema watu sita, mmoja wao ni raia wa Ufaransa, walikamatwa mwezi uliopita kwa tuhuma za kuhusika na njama hiyo, kufuatia kile maafisa walichoelezea kuwa uchunguzi wa miezi kadhaa katika kisiwa hicho kilichopo bahari ya Hindi. Wanajeshi waliokamatwa ni pamoja na majenerali watano kutoka jeshini, manahodha wawili na maafisa watano ambao hawajapewa kazi, alisema jana Jumapili mwendesha mashtaka wa mahakama ya rufaa ya Antananarivo, Bethine Razafiarifoi. Hata hivyo hakutaja majina yao. Nigeria imekumbwa na ongezeko kubwa la kesi za kipindupindu katika wiki za karibuni lililolenga kaskazini mwa nchi hiyo na kuongeza shida ya afya ya umma iliyoambatana na kuongezeka kwa kesi za COVID 19. Katika wiki mbili zilizopita tulikuwa na kesi mpya na zile zilizojirudia tena. Dr Bashir Lawan Mohammed, mtaalam wa magonjwa ya milipuko na naibu mkurugenzi wa afya ya umma kwa jimbo la Kano ambalo ni kiini cha kiuchumi kaskazini mwa nchi hiyo aliliambia shirika la habari la Roita alisema kuwa msimu wa mvua ulisababisha hali kuwa mbaya, kukiwa na ukosefu wa usalama huko kaskazini, mahala ambapo mamlaka imekuwa ikipambana na wanamgambo wa Kiislamu pamoja na wahalifu wenye silaha. Pia inazorotesha uwezo wa mamlaka kujibu. Mikoa ishirini na miwili kati ya majimbo thelathini na sita ya Nigeria pamoja na mji mkuu wa kisirikali Abuja zinashukiwa kuwa kesi za kipindupindu zimeongezeka, kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Nigeria NCDC. Ongezeko hilo limejikita huko kaskazini mwa nchi, mahala ambako mifumo ya afya ni dhaifu watu 186 walikufa huko Kano kwa kipindupindu tangu Machi. Muhamad alisema jimbo hilo lina idadi kubwa ya vifo 653, vilivyorekodiwa nchini humo kwa ujumla kutoka NCDC. Majimbo jirani na kaskazini ya bauchi na jigawa pia ni miongoni mwa yaliyoathiriwa zaidi, kulingana na NCDC. Uwanja wa ndege wa London wa Heathrow leo Jumatatu uliwapokea wasafiri waliopata chanjo kamili wanaowasili kutoka Marekani na sehemu nyingine za Umoja wa Ulaya, siku ya kwanza kwa wasafiri kufika huko bila ya kukaa karantini. Mtendaji mkuu wa Heathrow John Holland k aliita sheria ya kuondoa karantini hatua muhimu, akisema imeruhusu familia kuungana tena ambazo zilitengana kutokana na masharti ya COVID-19 kwa muda wa miezi kumi na minane. Video za leo Jumatatu kutoka uwanja wa ndege zilionyesha familia kadhaa zikiwa kwenye hisia kwa kuungana tena. Wasafiri wapya wanaowasili lazima wapimwe COVID-19 kabla ya kupanda ndege na kubeba majibu yao ya PCR yaliyoonyesha ndani ya siku mbili za kuwasili kundi la mashirika kumi na sita ya misaada ya kibinadamu limetoa taarifa ya pamoja juu ya janga la kibinadamu linalozidi kuongezeka nchini Miarma lililosababishwa na kuongezeka kwa kesi za COVID 19 na vurugu zinazoenea nchini humo. Zaidi asili ya asilimia sitini ya vifo vilivyoripotiwa kutokana na COVID 19 huko Miarma vimetokea katika mwezi uliopita pekee na idadi ya kesi zilizothibitishwa zimezidi maradufu katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, kulingana na taarifa iliyotolewa Agosti mbili. Vituo vya huduma ya afya kutoka Kachin hadi Mandalay na Yangon vimeendelea kufungwa wakati wahudumu wa afya wanakabiliwa na vurugu pamoja na vitisho, ilisema taarifa hiyo. Zaidi ya madaktari mia nne na wauguzi mia moja na themanini wamepatiwa hati ya kukamatwa tangu jeshi lilipochukua udhibiti hapo Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Shirika la ndege la Ethiopia limekanusha madai kwamba limekuwa likisafirisha silaha na wanajeshi kwenda katika eneo lenye vita katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Tigrei. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Hayo yamejiri kufuatia wito wa hivi karibuni uliotolewa kwa abiria kususia shirika hilo la ndege lililokubwa zaidi la kubeba abiria barani Afrika, linalomilikiwa na serikali ya Ethiopia, ulioonekana kwenye mitandao ya kijamii likishutumiwa kwa kuhusika katika mzozo huo wa miezi tisa kati ya serikali na wapiganaji wa chama cha TPLF cha Tigray. Madai ya kuhusika kwa shirika hilo yalichapishwa katika kurasa za mtandao wa Twitter, mengine yakiandamana na picha za wanajeshi waliopanda moja ya ndege zake. Shirika hilo hata hivyo limesema kwamba madai hayo hayana msingi wowote. Limesema ripoti hizo zilitumia picha kadhaa za zamani na zisizo na uhusiano wowote kwa njia yoyote na shirika hilo kwa nia ya kuliharibia jina. Safari za ndege za kwenda na kurudi kutoka jimbo la Tigre zilisitishwa baada ya mzozo kuzuka mwezi Novemba mwaka jana. Na baada ya kufunguliwa kwa muda, anga ilifungwa tena mwezi mmoja uliopita. Hatukuwa na ndege kuelekea eneo hilo tangu wakati huo, na hakuna ndege yetu iliyotua katika eneo la mzozo, shirika hilo limesema. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Korea Kusini ilisema Jumatatu itaendelea kushinikiza kuboresha uhusiano na kuanza tena mazungumzo na hasimu wake Korea Kaskazini, licha ya tishio la Kaskazini kuamsha tena uhasama ikiwa Seoul itafanya mazoezi yake ya kijeshi na Marekani wakati wa msimu wa majira ya joto. Jana Jumapili, dada mwenye nguvu wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alionya mazoezi ya kuchimba visima yatazorotesha juhudi za kurudisha uaminifu kati ya Korea na kuficha matarajio ya uhusiano bora, ikiwa mafunzo yatazinduliwa kama ilivyopangwa mwezi huu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari ilichukua uzito wa juu leo ni huko nchini Tanzania, ambako wakati zoezi la kutoa chanjo ya COVID-19 aina ya Johnson and Johnson dhidi ya virusi vya korona ikiendelea, lakini changamoto zimeonekana na mijadala mikali imeendelea nchini humo kuunga mkono na wengine kupinga chanjo hiyo miongoni mwa wakazi. Na leo hii waandishi wa habari kadhaa walikuwa miongoni mwa kundi waliopewa chanjo hiyo kwa hiari. Mwenzangu Mary Mgawe amefuatilia hali nchini humo na kuandaa taarifa ifuatayo. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alizindua kampeni ya chanjo wiki iliyopita, akiwa mstari wa mbele kuchanjwa pamoja na maafisa wengine wa serikali. Baadhi ya wananchi wa Tanzania wamekuwa na maoni tofauti kuhusu chanjo hiyo, wengine wakiukubali na baadhi yao wakikataa kwa sababu mbalimbali mbali. Hawa Bihoga ni miongoni mwa wananchi waliochanjwa na hapa anatoa maoni yake si sichanji kabisa. Kwa hiyo nilipomwona rais anachanja, na mimi niko katika eneo la tukio, nilikuwa nimezungukwa na wataalamu, nikawauliza, nikajiridhisha. Kwa hiyo kabla ya kuchanja mm, mimi nilipata wasaa wa kuzungumza na wataalamu na ku, kuwauliza maswali yangu yote kinagaubaga. Kwa hiyo walinieleza, dauti zangu zote walizijibu kwa hiyo mwisho, nikatoka na msimamo mmoja, nina haja ya kuchanja, kwa sababu mimi ninahitaji kuwa na afya bora, ninahitaji kuwalinda watu wengine. Kwa hiyo nikaona nina ulazima mimi nichanje, ili kusudi kwanza niwe salama mimi kabla ya mtu yeyote kwenye jamii. Hata hivyo, wapo wanaoipinga chanjo hiyo. Wanadai hawana maelezo ya kutosha kuhusu ubora wake, au wakifuata imani zao, miongoni mwa sababu nyingine. Hussein Abdalla ameamua kuipinga chanjo hiyo. Najua mchakato unaoendelea sasa hivi wa chanjo, lakini binafsi kitachoma chanjo kabisa kwa sababu sina imani kabisa na hii chanjo lakini pia nina imani na, ni na immunity na yangu pia na imani na tiba ambazo tulikuwa tunatumia mwanzo zile za kujifukiza. Kutokana na corona, tunajifukiza tunafuata precautions, lakini chanjo sina imani nayo, kwa hiyo sitachoma. Wafanyakazi wa afya wakiwemo madaktari wamekuwa wakijitokeza kuhamasisha watu kupokea chanjo ili kuepuka madhara makubwa yanayotokana na COVID 19. Seche Malechela ni daktari anayeishi Marekani, anaeleza kuhusu umuhimu wa chanjo. Swali ambalo limejitokeza tena na tena, ambalo ningependa kulizungumzia leo ni kwamba je, mbona hii chanjo imechukua muda mfupi sana kutoka kutengenezwa mpaka kuchanjwa kwenye mwili wa binadamu? Je, hii ni hatari? Hii siyo teknolojia mpya, ni teknolojia ambayo ilikuwepo na kitu kikubwa sana ambacho Nafikiri kiwatie moyo wa Tanzania wenzangu ni kwamba Dr. Kismekia Kobit alisema anataka kutengeneza chanjo ambayo haitatumia sehemu yoyote ya yule kile kirusi kumwingiza kwenye binadamu. Hata hivyo, serikali ya Tanzania imekuwa ikihamasisha watu kuchanjwa mara fursa hiyo itakapoafikia, pamoja na kuchukua tahadhari nyingine za kujikinga na wimbi la tatu la COVID-19 ambalo limesababishwa na aina mpya ya kirusi cha Delta kinachosambaa kwa kasi na kusababisha vifo nchini humo. Meri Mgawe, Sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya yanasikika pia kupitia washirika wetu, Mbeya Highlands FM ya kule Tanzania, Nuru FM Iringe, Tanzania, Hits FM ya Zanzibar, bila kusahau Voice of Muhabara Kampala Uganda na UBC Radio huko huko Uganda. Pia tunasikika kupitia Redio Sole na RTGL za Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Radio Progress na Redio Sango Malamu za Bunya DRC, na Radio Citizen kote nchini Kenya. Pia usisahau mtandao wetu www voaswahili.com na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wazazi katika baadhi ya miji vijiji na wilaya mbalimbali nchini humo waelezea wasiwasi wao mkubwa kuhusu vitendo vya ubakaji na utumwa wa ngono wanaopitia watoto wao wasichana wa shuleni na wengi wakiambukizwa Ukimwi na hata wengine wakibeba mimba ya utotoni na kuacha shule. Mwandishi wetu Aster Malivika anayo taarifa kamili kutoka Goma. Anarudia na mimba anarudia na magonjwa ya mingi. Ishakuwa malalamiko ya wazazi katika baadhi ya miji na vijiji hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia ubakaji na utumwa wa ngono kwa watoto shuleni. Shami Salum, mmoja wa wazazi hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini. wasiwasi iko wasi, juu mtoto akisheenda kumasomo unazhuanamutumwa kumasomo aende soma ju edukasio ni muzazi na valimu kusaidiana. mtoto anaenda kumasomo anaenda laliwa kule, anarudia na mimba, maisha ya mtoto inaenda aribikia njo kumasomo shuleni, wakibakwa ama kutendewa utumwa wa ngono na waalimu ama wanafunzi wengine. Serikali ina, inafanya kazi yayo, inafunga wale walimu ju wakishafunga wawili watatu ile tabia itapunguka ku masomo, juu wakupe mapoe ifoni lale nawe wamalize ile tabia, wakuwa wanafunga walimu tone, kama watototo wataendelesha masomo wamalize bia, juu kuko mwenye hata haizi gonjwa wala hata beba mimba me deja baisha mwaribisha. Tumezungumza na mwanafunzi mmoja ambaye tumehifadhi jina lake. Siku mie ivishanitokea, sijisikiake tena anakwenda kumasomo masomo juu, sina raha na sina amani, nanza sikia haya ni wanafunzi wenzangu ndio walitenda kile kitendo, na sikuwa na shetani kama vinapasha tokea, na walinikamataka kingufu. Kwa sasa amelazimika kuacha shule mee vile vitendo vya ubakaji kuanza tokea kwa masomo haiko bi uumi apasiendake tena kwa masomo. Nadine Materesi ni mwanafunzi wa shule moja hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa sasa hana amani na hata shuhudi ya kwenda shuleni kutokana na ubakaji na utumwa wa ngono bana balivyole rafiki yangu bo vikasambalikana, ku masomo vikasikilikana, jusqua maintenant haiko nafika tena kumasomo, anaogopa na she. Venye tuko ku masomo deja tushakwa na kavoga, atujisikie tuko alezi. Wanaolaumiwa wakiwa ni wanafunzi pamoja na waalimu, tulikutana paske hawezi kamata mtoto na mbaka na ni mtu mwenye unafundishaka. Watetezi wa haki za binadamu wakilaani tabia hiyo ya walimu pamoja na wanafunzi kuwabaka watoto wasichana. Mapendo Sindani: nyanyasaji wa kitendo cha ndoa huko shuleni kikifanyiwa na wanafunzi wenzao nao walimu, hiyo inakuwa inatukera moyo kama watetezi wa haki za binadamu, tunaomba haki ifanyike na... kwani sasa watoto wasichana wengi wameambukizwa Ukimwi na hata kutwigwa mimba. Oseri Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na mazungumzo ya kuunda miungano ya kisiasa nchini Kenya kwenye kambi ya upinzani yanaendelea, siku chache tu baada ya vyama hivyo tanzu chini ya muungano wa NASA kujiondoa katika muungano huo kwa madai ya kukosekana uaminifu wa utekelezaji wa makubaliano ya muungano huo. Lakini chama cha kano kinachoongozwa na Gideon Moi kinaashiria kuwa hakitajiondoa kwenye muungano wake na chama tawala Jubilii ili kujiunga na muungano mpya wa One Kenya Alliance licha ya kutakiwa kufanya hivyo. Je, vyama hivyo vya upinzani vina nguvu gani kutoa madaraka mwaka 2022? mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera anatuarifu zaidi. Hatua ya kushtukiza ya chama cha Orange Democratic Movement cha Raila Odinga kujiondoa rasmi kwenye mwavuli wa vyama vya upinzani vya NASA mwishoni mwa wiki, wakati kipo katika mazungumzo ya kisiasa na chama tawala cha Rais Uhuru Kenyatta Jubilee, ndiyo ya hivi punde kurasimisha kusambaratika kwa muungano huo baada ya vyama tanzu Amani National Congress cha Musalia Mudavadi, Wiper Democratic cha Kalonzo Musyoka na Ford Kenya cha Moses Wetangula kuondoka na kuanzisha mazungumzo ya kurasimisha muungano mwingine One Kenya anoniuaunaokihusisha chama cha Kano kinachoongozwa na Gideon Moi mwanawe hayati Daniel Moi aliyekuwa rais wa pili na wa miaka mingi wa Kenya. Kusambaratika kwa mahusiano baina ya vyama hivi tanzu kunachochewa nadhana kwa wendo Odinga akawania tena mwaka 2022 na hali hii ndiyo uenda ikawanyima nafasi ya kugombea kiti cha urais. Pia inatajwa kuwa kujiondoa kwa vyama hivi kunatokana na madai kuwa chama cha Odinga kimedinda kutekeleza mkataba wa kabla ya uchaguzi wa mwaka 2017 wanaodai ulimtaka Odinga kuachia mmoja wao kugombea urais kwa mwavuli huo kwenye uchaguzi mkuu ujao, viongozi hao chini ya mfumo wa One Kenya Alliance wakimshutumu Odinga kwa kukosa uaminifu. Lakini bwana Odinga ameeleza mwishoni mwa wiki kuwa yuko tayari kujiunga na Musalia Mudavadi, Kalonzo Musyoka na Moses Wetangula chini ya muungano mwingine. Sasa mara hii wengine umeenda umeenda oka, sisi sasa tunaanza mjadala ya kuleta watu wetu pamoja. Chama cha KANU tayari kimeweka saini mkataba wa ushirikiano na chama cha Rais Kenyatta, Jubilee, kama kilivyo chama cha Kalonzo Musyoka, Wiper Democratic. Maazimio ya kamati ya juu ya muungano wa One Kenya Alliance yanavitaka vyama chini ya vya muungano huo mpya kuondoka maagano mengine ya kisiasa ili kurasimisha uundaji na urasimishaji wa muungano huo, lakini chama cha KANU kinaeleza kuwa hakiwezi kuondokea maagano yake na chama cha Rais Kenyatta ili kujiunga na One Kenya Alliance. Lakini je vyama hivi vya upinzani vina nguvu gani kutoa madaraka mwaka elfu mbili na ishirini na mbili? Swali so, hili nimemuuliza Martin Andati, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Hawawezi kutua, hatua za uongozi hao pekee yao kwa ajili hawana idadi za kutosha. Na je, bwana Odinga kuonyesha nia ya kujiunga na viongozi wa One Kenya Alliance kunaashiria nini? Anajibu Mak Bichachi, pia mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Cha kwanza ni kwamba umaarufu wa Raila Odinga uh, si mchache na kwa hiyo wale ambao ni wana wana, wana, One Kenya Alliance wanaomba kwamba Raila Odinga asiposimamia kura basi atawapa nguvu na motisha ili kuweza kupita. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni mimi mwana michezo wako Idi Ligongo, na moja kwa moja tunaanzia nchini DRC tukiangazia uh, Tokyo 2020 ya Olimpiki inayoendelea, ambapo eh, waliokuwa wakiwakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaelezwa kwamba wamerudi mapema nyumbani mikono mitupu, eh, kutokea nchini Japan, wakati ambapo eh, mshambuliaji hatari wa timu ya kandanda kutoka Ufaransa Yesumfu Malumbu ataichezea timu ya Lubumbashi. Kahozi Kosha na maelezo zaidi kutoka Lubumbashi. Nam, tuanze na michuano ya Olympic ambayo inatifia vumbu huku Tokyo nchini Japan. Wakilishi wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo wote walipigwa kwenye raundi ya kwanza, wanafunga virago na kurudi nyumbani bila kupata medali yoyote. Kuhusu kandanda timu ya taifa ya Leopari ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo imerudi nyumbani hii leo bila kupata ushindi wowote kwenye challenge Sekafa Etiopia elfu mbili ishirini na moja. Patuka bangu wa umri wa miaka makumi tatu na ine vilevile, na mwenzi wake Yusufu mulumbu wa miaka makumi tatu na ine watechezea timu ya sentralupopu ya, ya rais iliwali wa jimbo la Katanga kiabula katwe Washabiki wa Tipi Mazembe na wale wa Sentola Lupopo wanaleta tasimini yao kuhusu kuwasili kwa Patuka Bangu na Yusufu Mulumbu ndani ya timu ya Sentola Lupopo na boka kwa nguvu vile mi sana na na anga yende kwa mbele mwa Afrika. Tumalizia na Afro Basket Kigali 2021 ambayo itaanza kutifua vumbi ifikapo tarehe 24 in Tunao timu ya Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanya kambi yao ya muda nchini Tunisia. Leopari ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya mchezo wa basket imepatikana katika kundi moja pamoja na wenyeji wa Rwanda, timu ya taifa ya Cape Verde na timu ya taifa ya Angola. Meza ya michezo, Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo moja kwa moja, tunaelekea nchini Kenya, kwake Denis Wanyonyi atueleze kimichezo anayoendelea nchini humo. Kufuatia hatua ya shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF kuzitoza faini ya kima cha shilingi milioni kumi, kwa maana AFC Leopards shilingi milioni sita kama mwenyeji na Gor Mahia shilingi milioni nne, baada ya kususia debe la mashemeji siku ya Jumamosi, sasa baadhi ya mashabiki wa vilabu hivi viwili zenye idadi kubwa ya mashabiki nchini Kenya wameelezea kukero na uamuzi huo, huku wakilaumu FKF kwa kusambaratisha viwango vya mchezo wa soka nchini Kenya kwa kile wanachosema ni usimamizi mbaya, wakiwa ni wenye hamaki baada ya debe hilo kukosa kusakata baadhi yao sasa wanasema wako radhi kuigura ligi hiyo, kwani hawajui ni kwa nini shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya, FKF, halijatoa hela kwa vilabu husika. Pablo na Steve ni mashabiki sugu ya vilabu vya AFC Lopa na Gor Mahia mtawalia. FKF ilitoa pesa mwendo akatunyima hadati mulipe six milioni kama taka tubani, tuko ready. Hata iefc pia imetubota aja, tukae nyumbani, akaa nayo milioni yake moja tukae na zetu sita, period. Siku ya Jumapili, rais wa FKF ni Kimwandwa alitangaza dhabu kali kwa vilabu hizo, pasi na kuzipokonya alama tatu muhimu kila mmoja. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo kutoka Nairobi nchini Kenya bwana kwetu, mimi mnerwa denis Wanyonyi. Na kutoka hapo moja kwa moja tuelekee nchini Tanzania kwa mwanahabari wetu George njagopa tueleza kimichezo yanayoendelea, baada ya kuondoka na ushindi katika michuano mingi ya kimataifa, waanzia kombe la ligi kuu kwa Tanzania bara pamoja na kombe la shirikisho, Simba sasa ameingia katika kombe la Kagame. Wanasema wanakwenda kuchukua ndoo, lakini mashabiki wa Yanga wanajinasibu sisi washabiki wa Yanga, Simba wamekataa kucheza hiyo kombe, lakini sisi tutacheza vizuri na bado tutaweka katika Tanzania na Yanga nzima tutakuwa tuko salama. Nam, hizo ni tambo hapa Tanzania Bara, Simba na Yanga. Simba amechomoa, lakini vipi? Tusubiri mpaka dakika mwisho. Kutoka Dar es Salaam, George Chogopa, Voice of America. Nam, tukimaliza na michezo ni kwamba klabu ya Barcelona imeendelea kufanya ziara yake e, na kambi yake kule nchini Ujerumani ambapo e, ilikuwa katika jiji la Stuttgart na kucheza michezo miwili mitatu huku, wakati e, mshambuliaji wake hatari kabisa Lionel Messi akiwa anaendelea kuhakikisha eh, mikakati yote inafanyika na inatengemaa kurejea katika kikosi hicho, eh, ambacho kinajiandaa kwa ajili ya msimu ujao wa La Liga kwa mwaka 2021 2022. Basi kutoka hapa katika meza ya michezo idhaa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ni Bibi Id Ligongo. Shukran kwa kuwa nami. Hapo inakamilisha matangazo yetu ya leo jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya ya mwongozaji Aida Isa, msimamizi BMJ Muridhi, nimeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari, nakutakia siku njema popote pale inapotusikiliza, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kumekuwa na duru sita za mazungumzo kufikia sasa yanayohusisha Iran na nchi za kundi la P5+1 juu ya uwezekano mkubwa kwa Marekani na Iran kurejea kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran ujulikanao kama JCPOA, lengo linaloungwa mkono sana na utawala wa Biden na Harris. Akizungumza kwenye mkutano wa baraza la usalama wa Umoja Mataifa kuhusu utekelezaji wa azimio la mwaka elfu mbili kumi na tano ambalo limeweka mkataba wa JCPOA. Afisa mwandamizi wa Marekani anayehusika na masuala maalum ya kisiasa Jeffrey DoLarentis amepongeza uungwaji mkono wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres kwa majadiliano ya nyuklia yanayoendelea mjini Vienna. Aliisifu pia ripoti ya hivi karibuni ya katibu mkuu kwa kujumuisha habari kuhusu shughuli za Iran ambazo haziendani na azimio nambari elfu mbili mia mbili thelathini na moja. Ripoti hii inasisitiza kile kilichoonekana kwa muda fulani, amesema. Iran inaendelea kupuuza kipengele cha azimio nambari 2231 ambacho kinatoa wito kwa Iran kutofanya shughuli yoyote inayohusiana na makombora ya masafa marefu yaliyotengenezwa kuwa na uwezo wa kubeba silaha za nyuklia. Afisa mwandamizi Dolerentis pia amebaini kuwa ripoti za katibu mkuu wa Umoja Mataifa na mkurugenzi mkuu wa shirika la nishati za Atomic IAEA Rafael Grossi zilionyesha kuwa Iran inachukua hatua za kichochezi zinazovuka viwango vya mkataba wa nyuklia wa JCPOA pamoja na kusindika uranium hadi asilimia sitini na uzalishaji wa chuma cha uranium. Balozi de Lorentis ameisihi Iran kujizuia kuchukua hatua nyingine za kichochezi na kurejea kwenye utekelezaji kamili wa ahadi zake za dhati kwenye mkataba wa JCPOA, zikiwemo pia zile zinazohusiana na mfumo wa ukaguzi wa shirika la nishati za Atomic IAEA, ufuatiliaji na utekelezaji wa kipengele cha ziada. Uungaji mkono wa Iran kwa ugaidi ni hofu pia, kwa sababu unatishia wanajeshi wa Marekani, wafanyakazi wa kidiplomasia na washirika wa, wa Marekani, amesema Balozi De Laurentis. Tutaendelea kutumia mbinu zote tulizo nazo ili kukabiliana na shughuli za vurugu za Iran katika eneo hilo na kuimarisha utekelezaji wa maazimio mengine ya Baraza la Usalama kushughulikia kusambaa kwa silaha za kawaida za Iran.