hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayoakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Jeshi la Misri limetangaza hii leo kwamba limeua watu 89 wanaodhaniwa kuwa ni wanamgambo wa Kiislamu wakati wa operesheni ya kijeshi kaskazini mwa Sinai, jimbo ambalo linakumbwa na harakati za kigaidi zinazoongozwa na wanamgambo wa Kiislamu kwa karibu mwongo mmoja hivi sasa. Taarifa ya msemaji wa jeshi la Misri inaeleza kwamba operesheni hiyo ilikuwa na lengo la kuwatafuta na kuwashinda magaidi, lakini haikueleza ni lini operesheni hiyo ilifanyika na kwamba wanajeshi wa nane wa Misri wameuawa. Wanajeshi sita wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekamatwa kaskazini mashariki mwa mji wa Goma hii leo kufuatiwa kuuliwa kwa msichana wa shule katika kijiji cha Loashi, kufuatana na mkuu wa shirika la asasi za kiraia aliyozungumza na shirika la AFP Fabrice Mufirwa. Ni kwamba msichana huyo alipigwa kwa bahati mbaya na risasi siku ya Ijumaa pale wanajeshi walipofyatulia risasi basi waliokuwa wanasafiria baada ya dreva kukataa kusimama kwenye kituo cha ukaguzi. Wabunge na asasi za kiraia zinalaumu jeshi kwa kuruhusu kuwepo kwa vituo vya ukaguzi ambavyo wanasema vinawatoza watu kodi badala ya kupambana na magaidi na waasi. Afisa kutajua, sasi, wa kijeshi katika eneo hilo aliyekataa kutajwa anasema wanajeshi sita akiwemo mwanajeshi aliyefotoa risasi wamekamatwa na uchunguzi unaendelea. Meli tatu za mashirika hisani za Ulaya zimewaokoa zaidi ya wahamiaji mia nne waliokuwa wanajaribu kuvuka bahari ya Mediterranean usiku wa jana kuamkia hii leo, wakati boti iliyokuwa inawasafirisha kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Mashirika ya SOS Mediterranean, Sea Watch na Rescue Ship yanasema meli zao kwa pamoja zimeweza kuwaokoa wahamiaji hao wakati wa usiku mzima na hivi sasa wanapewa huduma kwenye meli mbili za Ocean Vikings na Sea Watch. Hiyo ilikuwa operesheni ya tano ya kuwaokoa watu iliyofanywa na meli ya Ocean Viking tangu Jumamosi, na hivi sasa ina wahamiaji 449 walionusurika. Kulingana na shirika la uhamiaji la Umoja Mataifa, IOM, kuna karibu watu 1146 waliofariki kwenye bahari hiyo tangu mwanzoni mwa mwaka huu wanapojaribu kuvuka kuelekea Ulaya kutafuta maisha bora. SOS Mediterranean imesema imewaokoa zaidi ya watu elfu thelathini tangu mwezi wa Februari. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Maafisa wa usalama wa Tunisia wamewakamata wabunge wengine wawili wanachama wa chama kikuu cha kisiasa cha Enhada kinachompinga kinachopinga hatua ya rais Kais Said kuchukua madaraka kwa nguvu. Maher Zid na Muhamed Afer wameshikiliwa kwa muda kuhusiana na uchunguzi wa kijeshi, kufuatana na kiongozi wa chama cha Al Karama Saifudin Maghluf aliyetoa habari hizo kupitia ukurasa wake wa Facebook. Wabunge hawa walikamatwa jana jioni, siku moja tu baada ya kukamatwa kwa Yasin Ayari, mbunge huru mkosoaji mkuu wa rais. Walishikiliwa kwa madai kwamba waliwatukana maafisa wa polisi mwezi Machi walipomzuia mwanamke mmoja kupanda ndege alipotaka kusafiri. Rais Said alisema siku ya Ijumaa hata hivyo, kwamba uamuzi wake uliambatana na katiba na kwamba hapendi utawala wa kimabavu, kwa hivyo hakuna haja kuwa na wasiwasi kuhusiana na masuala ya uhuru na haki za binadamu nchini Tunisia. Kwa mshangao mkubwa mtaliana Lamont Marcel Jacobs amenyakuwa medali ya dhahabu katika mbio za mita 100 zilizokuwa zinasubiriwa kwa hamu kubwa kwenye michezo ya Olympic mjini Tokyo hii leo, akitumia muda wa sekunde 9.80 anakuwa mtaliana wa kwanza kabisa kunyakua taji hilo ambalo kwa muda mrefu limekuwa likishikiliwa na bingwa dunia Usain Bolt kutoka Jamaika. Mmarekani Fred Kerley alichukua nafasi ya pili akitumia sekunde 9.84. Mtaliana mwingine alinyakua dhahabu bila kutarajiwa ni Gianmarco Tamberi katika kuruka juu akichukua medali hiyo pamoja na Mkatar Mutaz Issa Barshim walioweza kuruka umbali wa mita 2.37. Kwa upande wa medali jumla, Marekani inaongoza ikiwa na medali 59 ikifuatiwa na Uchina yenye medali 51, lakini Uchina inaongoza kwa medali ya dhahabu ikiwa na medali 24 na Marekani 20. Afrika Kusini ndio inaongoza nchi za Afrika hadi sasa ikiwa na jumla ya medali tatu, moja ya dhahabu na mbili za fedha na mkuu wa baraza la kijeshi linalotawala Myanmar, Jenerali Min Aung Hlaing amesema hii leo kwamba uchaguzi utafanyika na kuondolewa kwa hali ya dharura Agosti 2023 hivyo akiongeza muda awali wa jeshi kubaki madarakani. Taifa hilo la Asia ya kusini limekuwa katika hali ya mvutano ya kisiasa na ghasia tangu kupinduliwa kwa kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi miezi sita iliyopita, ambapo jeshi limekuwa likikandamiza upinzani na no kusababisha vifo vya karibu watu 900 kufuatana na kundi linalofuatilia ghasia nchini humo. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud Rais. Ujambo msikilizaji, popote ulipo, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, umewadia ule wakati ambapo mimi ukamata position hapa studio kukuletea mpango wa salamu na muziki kutoka idhaa hii ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Niko hapa jijini Washington na jina langu ni BMJ Mridhi. Tuandamane pamoja Right, tusipoteze muda tuanze na huyu Emmanuel Joni Machungwa, anasema ni wa Isaka Kahama, pande za Shishinulu Tizete. Anasema mimi leo napenda salamu zangu ziwaendee wafuatao: Mukuyi Shilinde, Ganzungu Mtu Pesa, Mwanambuke Temi, Williamu Chinga, Mwaminifu Masanja Kuyala, msanii wa wambina za Kisukuma TZ, Maria Bura na Masanja Kulwa. Salamu hizo zimetoka kwake Emmanuel Johni Machungwa. Ngalama Maluta naye anasema ni mkazi wa Isolo kule Magu, Mwanza, Tanzania. zangu salamu sio zangu, hizi ni za huyu Ngalama Maluta asema zimwendee eh, Simon na Shauri, eh, Baba Ombeni Ichinga mamenifu Machenji Rupemba, Eliyapenda Mwanyika, Juma Okazuri Moshi, na nafikiri anasema yuko kule Moshi huyo, na Denis Muganyizi, na vilevile mtu pesa Manabuke Kuligota Magabe Mkono, anasema yuko kule GGM, unit Gate, Tanzania. Anasema salimia King Majuto, bedosto, Romani, Emos Magige, Solomon Njiku, Maduhu Ulusangija Mahahila Kipama au Bakaniki, jina gumu hilo kulitamuka, nasema yuko kule ee, Mwatulole kule Geita. Fitina Paul Wakatoro Geita, na vilevile vile kaka Ongicho Walter Samuel Bahati na pia Bahati Okechi, nyote mmesalimiwa na mzee wa kazi huyu uh, um, ambaye kwa kawaida hutuma salamu nyingi kweli kweli na ni shabiki mkubwa wa kipindi hiki, Goligota Magabe Mkono, popote ulipo, epokea salamu zetu pia kutoka hapa studio, kama walivyo wasikilizaji wengine fuso, fuso. Unasema uko wapi, ile mela, Mwanza Tanzania, anasema. Unasema unatuma salamu zangu kwanza kabisa kwa mtangazaji wa zamu Haya, nimezipokea vilevile. Umesema ungependa kumjulia hali Kalele Lugembe, Edward Mayenga A, Jafar Kopo. Ujumbe unasema korona bado ipo na inaua, tuchukue tahadhari. Haya, ndo ujumbe huo wake. Fuso fuso, Antidias baba Mulokozi anakreta, anasema yuko Bukoba, Bogabo, Kagera, Tanzania. Salamu kwa Richard Mzina Fundi stima, fundi Santos. Anamuita fundi stima fundi Santos, Amli Kasimo, Dennis Muganyizi, Shukuru Nzeke, Rambandia na Amuka Jones yuko kule. Ay, anasema ni wa Yanga Dam na pia Jones, Johannes Beita jo, John Reviews Rwekaza nasema pia nimsalimie huyu Dikson waitu waitu na Filbert Jonathan Jenshampi. Uh, wote hao wanasema kwamba uh, ako na ujumbe, anasema pesa ni kama ugonjwa wa UKIMWI, kila <laughs> unayemuuliza anasema <laughs> mimi sina. <laughs> Nakwambia, haya salamu na muziki na ujumbe kemkem kutoka kwa wasikilizaji mbalimbali. Naona ni wakati mwafaka tupate kibao cha kwanza na kinatokea huko huko Tanzania. Mwanamziki huyu anafahamika kweli kweli, anajulikana kama Zuchu, ni mwanamziki kizazi kipya eh, na amechipuka vizuri, anakwenda kwa kasi, anaangusha vitu vizito vizito na hiki kinajulikana sana, maana yake Asante ah, sana Zuchu kwa vitu vizito hapo, unaangusha vitu kweli kweli. A, sina sauti ya kuimba lakini ngoma naipenda pia mimi hapa. Unaendelea kusikiliza salamu na mziki kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Mriji, tuendelee kuandamana mpaka tamati. Kalembe Emile wa Mbanzele anasema yuko kule DRC anasema salamu zangu za naomba ziwafikie Ngalama Maluta Simoni Shauri Baba Ombeni Nguyu Shilinde Kazungu Bashiri Kabindi na Patrick Kakunzi akiwa Kalemia DRC, Joseph Kataya kijana mstaafu akiwa Moba Kakera na vilevile, Floribati Kisile anasema ujumbe njenga, njenga. Baraki anamaanisha jenga heshima, eh, usijenge eh, jina. Ujumbe wake huo Kalembe Emile wa Banzele Bazel. Naye Daniel Male Simba damu anasema yeye ako kule Handeni, Tanga, Tanzania. Ndugu mtangazaji, habari za majukumu haya. Napokea salamu zako, niko mzima safi kabisa, niko hapa studio halafu unaendelea kusema kwamba ungependa kupeperusha salamu zako kwa Eliapenda Mwanyika, Salimu Mwejuma, uh, Mawazo Malemi Malimao Ramadhani, Shija Shija Miraji Zakaria Mjwanga na Chao Jumanne fundi wa simu na vilevile vile Vincent JJ Kaji na Dalala Tajiri pamoja pia na Namala Jose na Chinga Mwaminifu na Doto Mahona vile vile David Sechenga, ujumbe, siku njema kwao wote. Huo ujumbe kutoka kwa Daniel Male Simba Damu. Nani huyu? Leticia Shilogile, Leticia Shilogile ni mwanadada huyu kutoka Ziba, Igunga, Tabora, Tanzania. Sema salamu zangu za, za kwanza kabisa ni kwako mtangazaji wa kipindi hiki cha salamu na muziki ukiwa hapo idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nami nashukuru sana kwa salamu zako, hata mimi kukumbukwa. Pia nafurahi kwa sababu wajua, pia watangazaji ni wanadamu, tunafurahi pia kwa sababu tunajumuika pamoja. Sasa tuangalie, unataka kuwasalimia kina nani wengine. Marafiki zangu wafuatao, unasema letisha Abubakari Ngeresi, Nazarete Mwakipembe, Tina Matelula, Mage Mbise, Getruda Filbet, Natunza, Godfrey, na Natunza Godfrey na Nikolas Kayago, Majaliwa Bususu, umewasalimia wengi kweli kweli, lakini nitawasoma kwa sababu unajua, ni kwa nini? Kwa sababu nafurahi sana wakati naona e, waki, wakina dada wakina mama pia wakijumuika na salamu. Mara nyingi wanaotuma salamu hapa ni wanaume na sio vibaya lakini pia tungependa kuwatia morali kuwapa moyo e, wakina dada pia wawe wakijumuika e, nasi katika mpango huu. Majaliwa Bususu, na ili siyo Bela Mkuu, Ishilinde Charles, Jumanne fundi simu, Fikiri Dario, Philbert Jonathan, Dorika Tadio Devoda, uh, Daniel Wilfred Tambwe, na vilevile Rutahiwa Busisi Ujumbe tukumbukane kupitia VOA ni kutoka kwake Leticia Shilogile ambaye amesema yuko kule Igunga, Tabora, Tanzania. Basi mambo ni kama hayo. Kumbuka kwamba unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Mridi na kupatia vitu vizito Vada. Sasa tumpate huyu Nazizi na Mo Fire, hawa na wanamuziki kutokea kule Kenya. Anakwambia better day. Nazizi na Mofire, ambaye pia anajulikana kama Mashariki, wanakwambia better day, yaani siku njema, ama ukipenda siku bora, siku bora zaidi. Twende kazi, Nazizi na Mofire, twende Nimeamka asubuhi, niko zangu mawe kutafuta simbi simbi simbi, ili iwe better day. Mwanamume unatakiwa uitwe Mr. Kupe, sio niongeze moja, tutaona na baadaye yaguza fayageanya kuangushia vitu vizito kweli kweli. Tena hapo hawa na zizi na mofa ya mashariki wanasema better day, siku njema, ama ukipenda siku bora zaidi e, ni vitu vinavyoanguka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, salamu na muziki naona muda unakimbia kweli kweli, lakini hatuwezi kuondoka kabla hatujawasabahi wafuatao kwa niaba ya wale ambao wanatuma salamu hapa idhaa hii ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kumbuka eh, kwamba ni kipindi kinachokujia kila siku ya Jumapili eh, hapa katika radio hii hii station hii hii. Tumekuwa tukifanya hivi kwa miaka mingi kweli kweli, na mashabiki ni wengi, na tunashukuru kwa kuendelea kututegea tegea. Atuje kajura wa Mabira Kierwa kule Kagera anasema kwamba salamu zangu niziende kwake, Shukuru Nje, Karabandia Mamdo, Masweta Josefina, Emmanuel Filbert, Jonathan Shenchambi, Bariki Ignatius Mariso Mariko, anasema na pia na Samueli Eliasi Mjungwa uh, Mjunwa uh, Richard Mzina uh, na fundi stima na vile vile Mwebesa Malias Siriro na Edgar Mtawala. Mawatumia hao hakuwacha ujumbe wowote lakini salamu zinatosha, ama vepe. hmm kweli kabisa Kalembe eh, Emile Wembazele, tulikuwa tumesha eh, nini? tumesha tumeshasoma salamu zako, kwa hiyo tuwape nafasi wengine. Ali Hassan unasema nawapata moja kwa moja kutoka hapa, sauti ya mwananchi, Nakuru, Kenya hmm. salamu kwa mkamiti Kibayasi, huyo ni mwenzangu, kwa niaba yake nasema shukran sana. Salamu kwa Patrick Nduima, na huyo pia ni mwenzangu, nasema shukran sana kwa niaba yao wote na pia unasema salamu kwa watangazaji wote wa VOA Swahili. Ni Ali Hassan na shukran sana kwa kutukumbuka hapa Washington DC. Denis Muganyizi, yeye amepewa salamu nyingi kweli kweli hapo juu, lakini akana sasa ni wakti wake pia kuzituma kwa wingi kwa wale ambao anawapenda. Anasema yuko kule kitahya Nyakibimbili, Bukoba. Salamu za Jumapili ziwaendee wazazi wangu, ndugu zangu, na mke wangu na marafiki Shukuru uh, Nsekarabandia, Temi William, Ngalama Maluta, Eliapenda Mwanyika, Juma Okazuri, Moshi Mimwani, Kenneth Antidias, Baba Mlokozi, Anakret na Jovinas Benezethi, bila kuwa sahau Hamisi Shabani Churichuri na Dikson waitu Waitu, mmesalimiwa nyote na Denis Mganyizi. Tukufungafunga naona sasa, naanza kukusanya virago vyangu hapa studio. Nyanda Mayala wa Elula Majengo Magu Mwanza anasema Nawasalimia nyote popote pale mlipo, na ukipata nafasi mpigie simu pia, nitume salamu kwa wengine. Tutakupa nafasi hiyo katika kipindi kijacho. Na vilevile, vile mwisho kabisa, tufunge ukurasa huu. Na nani huyu? Uh, namwona kwa mbali huyu anajulikana kama Alesiasi Mwijuka Christian, anasema yuko kule Mleba, Rulanda. Salamu zangu nazituma kwa Kletusi Christian, Daudi, Fanzensi, Fanueli, Faustine, Klepina, uh, Christine, Respikius Magezi. Majina mazito haya, mazito kweli kweli. Na pia anasema ningependa kumjulia hali Mimwani, um, Kenneth na Anchira Christian pamoja na wadau wote wa uh, wadau wangu wote e, manake hapa nafikiri anamaanisha mabisti kama wanavyosema kule nchini Kenya. E, wadau wote mmesalimiwa na Alessia Mwijuka Christian. Msikilizaji, naona muda ndio huo, uh, tumekuwa nawe takriban dakika eh, karibu ishirini hivi na kwa sababu wanasema mda hausubiri hata mfalme, jua halisubiri hata mfalme. Basi na mimi hata siko karibu kuwa mfalme, kwa hivyo naona e, ni wakati wa kung'atuka kuondoka hapa studio, lakini e, si waachi bila kibao, maanake nawaona hawa wanamziki kutoka Kenya na Tanzania wanashikana, wanaangusha vitu e, kitu kama hiki kinaitwa Kiss, ni mwanamuziki kutoka Kenya Bahati ambaye ameshirikiana na rivane naye akitokea kule Bongo, yani nchini Tanzania. Wanaangusha kitu hiki na mimi nawaacha na kitu hicho. Uh, jina langu BMJ Mridhi. Nashukuru sana kwa muda wa, wako wewe ambaye umetumiwa salamu na wewe ambaye umetuma salamu. Uh, tukutane tena wakati mwingine. Kumbuka ni kila Jumapili unapata vitu kama hivi kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Alamsiki. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya hii leo Jumapili, muktasar wa habari. Jeshi la Misri limetangaza hii leo kwamba limewaua watu 89 wanaodhaniwa kuwa ni wanamgambo wakati wa operesheni ya kijeshi kaskazini mwa Sinai, jimbo ambalo linakumbwa na harakati za gaidi zinazoongozwa na wanamgambo wa Kiislamu kwa karibu mwongo mzima. Wanajeshi sita wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekamatwa kaskazini mashariki mwa mji wa Goma hii leo kufuatia kuuliwa kwa msichana wa shule katika kijiji cha Loashi baada ya basi aliokuwa akisafiria kukataa kusimama kwenye kituo cha ukaguzi siku ya Ijumaa. Meli tatu za mashirika hisani za Ulaya zimewaokoa zaidi ya wahamiaji mia nne waliokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean usiku wa jana kuamkia hii leo, wakati boti iliokuwa inawasafirisha kukabiliwa na matatizo ya kiufundi. Na kwa mshangao mkubwa, mitaliana Lamon Marcel Jacobs anyakua medali ya dhahabu katika mbio za mita 100 zilizokuwa zinasubiriwa kwa hamu kubwa kwenye michezo ya Olimpiki mjini Tokyo, akitumia muda wa sekunde 9.80 na hivyo kuchukua taji la muda mrefu liliokuwa akishikiliwa na Usain Bolt wa Jamaika. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.