Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale ulipo, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hali ya mapambano ya virusi vya korona katika mataifa ya Afrika Mashariki, hasa ambapo wakati huu chanjo zinaendelea kutolewa, lakini wakati huo huo marufuku mbalimbali zikiwekwa katika mataifa hayo, ikizingatiwa kirusi cha Delta hivi sasa kikiwa ndicho kinashambulia kwelikweli na, na ikielezwa kuwa ni wimbi la tatu katika mataifa hayo. Katika sehemu ya pili vilevile hii leo tutazungumzia matatizo ya kiakili ambayo yanaweza kusababishwa na hali ya sasa eh, kutokana na juhudi mbalimbali zinazofanywa na serikali katika kukabiliana na uh, maambukizo ya virusi vya korona. Ninaikukaribisha katika matangazo ya leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, katika matangazo ya kwa undani hii leo, kama nilivyokwambia, tunaangazia eh, hali ya mapambano ya virusi vya korona katika mataifa ya afrika ya mashariki, na hii leo tutaangazia mataifa ya Tanzania, Kenya, Uganda pamoja na Rwanda, mataifa ambayo kwa namna moja ama nyingine yamekuwa yakiweka wazi na bayana kile ambacho uh, kinaendelea katika kukabiliana na maambukizo ya virusi uh, vya korona, tukianzia nchini Tanzania. Tanzania ambayo imeshapokea uh, chanjo zaidi ya milioni moja za Johnson na Johnson eh, ikiwa ni msaada uh, kutoka serikali ya Marekani. Eh, hii leo Rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan ameonyesha mfano wa kupata chanjo hiyo pamoja na viongozi wengine mbalimbali mbali ambao kwa namna moja au nyingine e, wamechanjwa ikiwa ni kuonyesha mfano kwa maeneo ambayo wanayaongoza. Nchi hiyo vilevile imezindua utoaji wa chanjo hii leo na kile ambacho kimeelezwa ni kuhakikisha kwamba yale makundi maalum yanahakikishwa kwamba yanachanjwa na chanjo ambayo imetolewa ni ya Johnson, uh, Johnson. Lakini kabla ya kwenda mbali, tusikilize taarifa hii ya mwanahabari wetu uh, Dina Chahali ambaye anaelezea uh, tukio hilo na hali halisi ya mapambano hivi sasa nchini Tanzania ya virusi vya korona. Rais Samia Suluh Hassan amesema ameonyesha mfano wa kupata chanjo dhidi ya korona ili kuwaonyesha Watanzania dhamira yake katika kukabiliana na ugonjwa huo na kuwaondoa hofu wa Tanzania kwa kuwa amesema chanjo hiyo ni salama na imetathiminiwa na wataalamu wa afya na wanasayansi wa nje na wa hapa nchini. Rais Samia amesema idadi ya chanjo ya korona iliyoingia nchini ni ndogo ikilinganishwa na uhitaji wa watu kutoka makundi mbalimbali, hivyo serikali kwa kushirikiana na Umoja wa Afrika wako katika mchakato wa kuagiza dozi zaidi ya chanjo hizo ili kila mwenye nia na uhitaji aweze kupata huduma hiyo, lakini kwa wale wa hiari tutahakikisha kwamba Uh, nchi yetu inapata idadi ya kutosha ya chanjo ili watu waendelee kuchanja. Niseme ndugu zangu, mimi ni mama, ni bibi wa wajukuu kadhaa, ni mke pia, lakini mbali ya yote ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na amiri jeshi mkuu. Nisingejitoa mwenyewe nikajipeleka kwenye kifo, nikajipeleka kwenye hatari Akizungumza wakati wa hafla ya uzinduzi wa chanjo hiyo Ikulu jijini Dar es Salaam, waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wazee na watoto, Dr Dorothy Gwajima, ameainisha mpango mkakati wa wataalamu wa wizara ya afya na makundi mengine katika kuelewesha Watanzania juu ya chanjo hiyo ya korona ili kuondoa alichokiita dhana ya upotoshaji juu ya chanjo hiyo. Hizo hoja zote ambazo zinatembea kwenye mitandao na zingine ambazo hatuzijui zitajitokeza, kuzijibu kisayansi kwa ushahidi kwa hekima na uwalimu wote, ili kila mwenye hoja aweze kufunguka na kuweza kutokukosa fursa hii ya kufanya maamuzi sahihi. Baadhi ya viongozi wa serikali wa ngazi za juu ni miongoni mwa waliopata chanjo hiyo leo katika uzinduzi rasmi uliofanywa na Rais Samia. sisi tayari tumeshapata chanjo, na wananchi wataendelea kupata chanjo kwa hiari na utaratibu utawekwa. Uh, hamna utofauti yoyote kwa sababu mpaka tumefika hapa, tumeshapata chanjo za kila aina. Kwa hiyo mi niseme tu kwamba zile propaganda ambazo zilikuwa zikifanywa, leo nimethibitisha kwamba eh, ni za uongo, kwa sababu unaambiwa mara damu itaganda. Kwa hiyo niwatie moyo kwamba wasisikilize au wasiyumbishwe na kauli potovu za wale ambao hawatoi hawa maelekezo mazuri kuhusu chanjo. Eh, sisi tumebahatika tumepata, namshukuru Mungu, ni tamaa yangu kwamba kila Mtanzania apate fursa hii. Tanzania imepokea chanjo hiyo aina ya Johnson and Johnson kutoka serikali ya Marekani kupitia mpango wa COVAX facility ambapo zaidi ya dozi milioni moja elfu hamsini na nane na mia nne ziliwasili nchini Julai 24 mwaka huu, huku ikielezwa kwamba itaanza kutolewa kwa makundi ya kipaumbele yakiwemo watumishi wa afya, watu wazima kuanzia miaka hamsini na kuendelea, pamoja na watu wenye magonjwa sugu katika mikoa mbalimbali kama vile Dares Salamu, Mwanza, Kilimanjaro, Mbeya, Arusha, Kigoma, Singida, Dodoma, Iringa na Mtwara. Dina Chahali, Dares Salam. Asante sana uh, Dina Chahali kwa kutueleza hayo. Basi hayo yakiendelea nchini Tanzania hivi sasa, moja kwa moja tuelekee nchini Uganda. Nchini humo basi uh, uh, msukumo unazidi kujitokeza kuelekea kwa serikali ikitaka, e, kwamba kulegeza masharti yaliyowekwa ya Covid 19, e, ambapo presha hiyo imeongezeka kwa siku hii ya leo Jumatano, ambapo baadhi ya waganda wamemtaka rais Yoweri Museveni kulegeza eh, siku 42 za marufuku za watu kutotoka uh, nje ambayo alitangaza hapo Juni 18 nnan eh, baada ya wale ambao ni waendesha bodaboda eh, kulalamika wakieleza kwamba polisi eh, wameua mmoja uh, kati ya madereva hao bodaboda ambaye kwa namna moja ma nyingine alionekana kukiuka uh, zile eh, marufuku za Covid 19. Msemaji wa polisi wa jiji la Kampala uh, Luke Owoyesigire e, amesema kwamba angependa kuona utulivu unapatikana wakati huu, polisi ikiwa inaendelea kuchunguza e, kifo cha Godfrey Tumuheirwe aliyekuwa na miaka ishirini na saba raia wakiendelea kutoa msukumo huo kwa serikali, e, ikiwa imebakia siku tatu tu e, kabla ya kuan, kumalizika kwa marufuku hizo zilizowekwa na serikali ambapo kwa mujibu wa kile ambacho kimefanywa e, kama utafiti wa idara ya e, masuala ya nyumba ya Uganda imeeleza kwamba watu zaidi ya laki tatu wamewekwa katika umaskini kutokana na hali hiyo. Kutokana na hayo yote, ninazungumza hapa na Akora Amazima, atueleze yale yanayoendelea nchini Uganda. Uh, mapambano yanaendelea, watu wanawahimiza kufuatilia zile maanake njia na nyingine zilizowekwa na serikali ya namna jinsi watu waweza kujikinga, kama kunao mikono, kama kujitakasa, kama kutokaribiana. Lakini pamoja na hayo, watu wengi wanaisubiria hotuba ya rais, ambayo itakuwa Jumamosi kwa sababu wengi wanatarajia kwamba tukio labda huenda akalegeza baadhi ya vikwazo vilivyowekwa katika. Sasa hivi watu wengi hali ni taharuki, na hawajui kama rais Uh, lockdown ataisongeza mbele au atalegeza baadhi vipi? Labda kwa upande wa maambukizi uh, nini ambacho kinaelezwa hapo? uh, Kafia, kwa upande wa maambukizi takwimu kutoka wizara ya afya inaonyesha kwamba maambukizi kidogo yamepungua, lakini wengine wanasema kwamba yamepungua kwa sababu watu wanaoenda uh, kupima labda na wao idadi yao pia Uh, isitoshe tunaona kwamba uh, swala la chanjo bado linazungumziwa, uh, kwa sababu chanjo iliyopo nchini kwa kweli haitoshi ukilinganisha na idadi uh, ya watu uh, pia na serikali inajaribu kupambana na ile propaganda hasi I, ya kwamba kana baadhi ya watu badala eh, ya kupewa chanjo walidungwa maji kuna kuna propaganda nyingine kwamba chanjo inawafanya wanaume wao watenge. Kwa hivyo, hiyo ni propaganda ambayo serikali kwa sasa pia inajaribu kupambana nayo ili watu waweze kwenda kupata na kakita katika, uh, kuelekea sasa uh, kusubiri hatua ya rais kama ataongeza amri au hata atalegeza masharti. Kwa upande wa wananchi, hivi sasa hali zao wanaeleza zikoje katika kukabiliana na covid kumi uh, na tisa. Hali ya kukabiliana na covid kumi na tisa ingekuwa nzuri sana, lakini sasa kilichopo kili ni kwamba masikini ndo unaendelea kuzidi kwa sababu wengi, uh, hawafanyi kazi, wako nyumbani, hawana namna ya mami kusafiri na kitu kwamba wengine wanahofia kwamba hali ikiendelea hivi, huenda ikiletea hali ya uhalifu, labda watu wakaanze baadhi uh, ya vijana ambao walikuwa wanaendesha bodaboda, labda bao walikuwa walikuwa wapiga debe nanii kwenye daladala, huenda wakaanza uh, tabia kama ya uchokoraa au ya kuwa vibaka. Kwa hivyo ni hali ya umasikini kwa kweli inaendelea kuzidi watu wanaendelea kuwabana. Kutoka nchini Uganda moja kwa moja, sasa tuelekee nchini Kenya, kwake mwanahabari wetu Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, labda utueleze kwa hivi sasa. Tunafahamu uh, Kenya iko katika harakati za kuongeza chanjo zaidi. Nini kinaendelea katika swala zima la upatikanaji na utolewaji wa chanjo, tukianzia hapo na hali halisi ilivyo hivi sasa ya maambukizi ya virusi vya korona? Serikali ya Kenya inaeleza kwamba inaendelea na mkakati wa kuhakikisha kwamba asilimia kubwa ya raia wake wanapata chanjo uh, hasa kuweka ile inayoka kwa Kiingereza kama herd immunity, kwamba pawe na umma ambao umechanjwa, ndio papunguzwe hatari ya kuwa na virusi hivyo katika jamii. Na hivyo tunavyozungumza ni kwamba serikali ya Kenya imepokea dozi Uh, za chanjo ya Pfizer kutoka kwa serikali ya Marekani, dozi milioni moja nukta saba na vilevile kupata dozi uh, e, laki nne kutoka kwa za AstraZeneca kutoka kwa serikali ya Uingereza, na vilevile kupata dozi zaidi ya laki mbili kutoka kwa uh, serikali ya Ugiriki. Hizo ni dozi za AstraZeneca, na vilevile dozi hiyo hiyo ya AstraZeneca ya uh, uh, takriban dozi elfu uh, hamsini uh, na tano kutoka kwa serikali ya Latvia, lakini vilevile pia serikali inaeleza kwamba hadi leo Jul, Julai ishiri na saba, jana Julai ishiri na saba serikali imewachanja zaidi ya watu milioni moja, uh, imewachanja, imewachanja watu zaidi ya watu milioni moja nukta sita na kati ya hawa ni milioni moja nukta sufuri ambao wamepata dozi ya kwanza na vilevile vile, uh, laki sita, zaidi laki sita na nusu hivi wamepata dozi za pili, na hiyo ni kumaanisha kwamba watu ambao wamepokea chanjo uh, kutokana yani kutokana na viwango vya watu wanaopokea chanjo uh, vinafikia asilimia sitini nukta tisa na raia wengi wa Kenya ambao wanapokea chanjo ya juu ni watu ambao ni asilimia hamsini na tano ambao wakiwa ni wanaume na asilimia arobaini na tano wakiwa ni wanawake. Lakini serikali inaeleza kwamba uh, leo Jumatano ju, ju, ju uh, watu elfu moja wamepata maambukizi ya virusi vya korona, huku wengine huku uh, viwango vya maambukizi vikipanda hadi ya asilimia kumi na nane nukta sufuri lakini serikali inaeleza kwamba inaendelea kuweka mkakati wa kuhakikisha kwamba umma uh, unaendelea kufuatilia maagizo ya serikali ya kujitea, kuto Uh, achilia maagizo yaliyowekwa kama vile ku- uh, kunawa mikono kwa maji yanayotiririka, na vilevile vile kutumia sanitizer na hata kuweka mask kwenye kwenye kwenye pua kwenye zao kuhakikisha kwamba wanajilinda na kutojikusanya kwenye mikusanyiko mingi ya watu asante. Kennedy Wandera, na tunaelekea nchini uh, Rwanda kwake Silvanus Karimera. Uh, Silvanus Karimera, hebu tueleze nini yanayojiri ama yanayoendelea hapo kuhusiana na mapambano ya virusi vya korona. Naam, asante uh, kinachoendelea ni kwamba serikali imeongeza siku tano za katazo la kutoka nje, kwa sababu katazo la kwanza lilikuwa linapaswa kuanzia tarehe kumi na saba mwezi huu na kumalizika tarehe ishiri na sita mwezi huu, na leo ni tarehe ishiri na nane kwa maana kwamba kwa katazo la pili la siku tano limeanza kutekelezwa uh, jana tarehe ishirini na saba. Uh, kwa hivyo watu wataendelea kusalia majumbani katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali, pamoja na katika wilaya nyingine nane. Uh, lakini Jumatatu wiki hii kuna w-kuna vijiji vingine arobaini na viwili uh, katika maeneo mbalimbali ambayo kwa kawaida hayakuwa katika hili katazo la kutoka nje ambavyo uh, pia vimewekwa katika katazo la kutoka nje kwa sababu maambukizi ya covid 19 yamezidi kupanda. Uh, kuna baadhi ya vijiji ambavyo viko katika katika viunga vya mji mkuu wa Kigali. Kuna uh, vijiji vingine ambavyo viko katika wilaya ya Bugesera, wilaya ya mashariki mwa nchi na katika mkoa wa kusini pamoja na mkoa wa kaskazini na mashariki mwa nchi takriban baadhi ya sehemu za nchi hii uh, kwa hivyo na vyenyewe na, na vijiji hivyo vime- vimepatiwa uh, katazo la wiki nne, yaani kuanzia siku ya Jumatatu ambayo ilikuwa ni tarehe tarehe ishirini na na sita hivi. Kitu kingine ni kwamba Uh, serikali imetangaza ime kwamba uh, baada ya hizo siku tano basi itaweza kutathmini uh, kipi kitaendelea. Lakini ukitazama kwa kweli jinsi maambukizi yanavyoendelea pamoja na kwamba kwa, kwa namna fulani yamepungua, uh, lakini kwa upande wangu, ungeniuliza si katika kiwango ambacho uh, ni cha kuridhisha kwa sababu Uh, katika wiki tatu hivi nne zilizopita tulikuwa tunapata vifo vya watu kati ya kumi na watano mpaka ishirini na tano lakini sasahivi vifo vipo kati ya watu watano mpaka watu kumi kumi na moja hivi kila siku na kesi mpya katika vipimo ambavyo vilikuwa vinachukuliwa hapa kigali ni kwamba mji wa kigali ulikuwa unapata takribani visa kama mia tatu hivi na hamsini kwa siku sasahivi jana vimepungua mpaka visa kama sabini na tisa hivi na sabini na tisa ni kwa maana kwamba bado watu wapo watu, wapo watu, watu katika katizo la nyumbani. Sasa unafikiria kama watu tena wakianza biashara zao kama kawaida uh, watu wanahisi kwamba vi, vitakanda tena. Kwa hivyo ndio vinapungua katika mahesabu, lakini sio katika kiwango ambacho watu watajihisi salama. Lakini ndo hivyo tena, idi maisha lazima aendelee. Watu wanahisi kwamba Uh, hakuna jinsi kwa kweli. Kwa hivyo tunasubiria kuona baada ya hizi siku tano ambazo inamalizika tarehe thelathini na moja mwezi huu, kitu kitafuatia kutokana na agizo la serikali. Asante uh, sana uh, Silvanos Karemera kwa kutueleza hayo yote na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam karibu, katika matangazo ya kwa undani sehemu hii ya pili, ambapo katika sehemu hii hii leo e, tutaangazia e, ongezeko la idadi ya watu walio na msongo wa mawazo e, barani Afrika, hasa tukiangalia taifa la Kenya. E, ambayo kwa namna moja manyingine matatizo hayo yanachangiwa na marufuku mbalimbali zilizowekwa au janga lenyewe la Covid 19. Tujiunge na wanahabari wetu Salma Muhammad na Josephat Kioko kutoka studio zetu za Mombasa nchini Kenya kutueleza hayo. Asante sana Idi Ligongo kwa kutupokeza katika sehemu hii ya kwa undani msongo wa mawazo umetajwa kama ugonjwa mwingine wote na kuendelea kuwa hatari kwa watu ambao, yale yanayolalamikia hayajapata utatuzi hata licha ya kutembelea hospitali mbalimbali. Yasemekana wengi nchini Kenya hawajapata nafasi ya kutibiwa na ndio maana tunazungumzia haya kwa sababu sasa wengi wanazidi kujitokeza nchini Kenya na sehemu zingine za bara la Afrika. Na wataalamu wanahusisha ugonjwa huu wa msongo wa mawazo na matatizo ya kiuchumi, na zaidi katika janga hili la covid covid-19, waliopoteza kipato katika familia zao, nasemekana wengine kupoteza mahusiano na kukabiliwa na ugonjwa huu wa msongo wa mawazo. Katika nchi zingine inasemekana haujatiliwa maanane watu kupata tiba, mtu anapolalamika anaonekana kama kwamba si mgonjwa, ashughulikiwe kivipi? Ndio maana hii yote kwa undani tunazungumzia na jinsi shirika la afya duniani WHO oh, linasema kuhusu takwimu ni kweli kabisa. Wataalam zaidi ya mia moja walijiunga katika hafla ya washikadau wengi iliyoandaliwa na wizara ya afya iliyofanyika mnamo tarehe 17 Mei 2021 apata miezi miwili iliyopita. Wataalamu hao kutoka shirika la afya duniani WHO walijiunga ili kufanya mazungumzo kuanza kushughulikia kesi mpya ya uwekezaji kwa afya ya akili katika nchi ya Kenya. Kesi hii ambayo iko katika nchini ya mpango wa bendera ya kikosi kazi cha WHO UNDP ilikagua data juu ya hali ya afya akili nchini Kenya ikakubali kuwa kiwango cha shida kilihitaji umakini wa haraka. Kwa hivyo, serikali, wasomi, asasi za kiraia na washiriki wa UN walipata fursa ya kutoa changamoto na kuelezea kuhusiana na kesi hii ambayo inahitaji kushughulikiwa zaidi hapa nchini Kenya na kuanza kazi hiyo mara moja. Takwimu zaidi zinaonyesha kwamba mamilioni ya watu wameathiriwa na msongo wa mawazo, na ndio maana mikutano kama hii inatafuta ufumbuzi kuhusu namna ya kutibu. Lakini yanasemekana tofauti ni za aina tofauti kulingana na eneo ama nchi kwa nchi, idadi ya watu ambao wameathiriwa na msongo wa mawazo kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, mapema mwaka huu 2021 takriban watu milioni 270 waliripotiwa kupatikana na msongo wa mawazo kiingereza depression na data zaidi ikionyesha kwamba wanawake wanaathiriwa zaidi ikilinganishwa na wanaume, takwimu zaidi zikisema kati ya kila watu watano, watu watatu ni wanawake na wawili ni wanaume ambao wanaathiriwa na msongo wa mawazo. Na inasemekana hata matatizo mengine yakizidi zaidi bila kutibiwa, watu wanajikuta katika hali mbaya na hata kujitia kitanzi. Nam Kenya ilianzisha kikosi cha afya ya akili mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hii ni baada ya rais Uhuru Kenyatta kutangaza kwamba ipo haja ya kikosi maalum kuwekwa kuchunguza hali hii ya afya akili haswa baada ya kuongezeka kwa visa vya watu kujitoa uhai hapa nchini Kenya. Na punde baada ya kutangazwa kwa kuja kwa ugonjwa wa korona mwaka elfu mbili na ishirini na kuwa ni janga la kitaifa Waziri wa afya Mutaikagwe alitangaza ya kwamba pia hali kadhalika, hali hiyo ya afya akili kwa wananchi wake unaendelea kuongezeka, hivyo basi kutangazwa kuwa janga lingine la kitaifa katika mpango huo wa kukabiliana na COVID-19, ndiposa akaagiza wizara yake pia vilevile vile kuunda jopo maalum kushughulikia afya hiyo ya akili katika muda huu wa kupambana na COVID-19. Hata hivyo kwa mengi zaidi kujua na kufahamu kwa undani zaidi kuhusiana na jinsi janga hili la COVID-19 na pia vilevile vile kuchunguza jopo kazi ambazo zimekuwa zikiwekwa kuona hali hii ya kiafya inaendelea vipi katika nchi yetu ya Kenya pindi posa, tutaungana na daktari wa akili Dr Mwinga Chokwe alituelezee kwa upana zaidi, yeye kama mtaalam katika utabibu wake, hali hii anatueleza iko vipi hapa nchini Kenya. Kusema kweli, suala la COVID ni kweli limekuja na kuleta changamoto fulani fulani. Changamoto zake zinawezekana ziwe ni direct kwa sababu ya ile virus inaweza ku- kuaffect mtu au kumhusisha mtu binafsi, lakini pia kuna ile reaction ya kifamilia na kijamii. Na kijamii, kuna ile uoga ambayo imeingia kwa watu, kwa watu wengine ilipokuja ilikuwa ni shida sana. Kwa hivyo tuseme, mtu mwenyewe kama ataathiriwa na COVID, imeonekana kuwa saa nyingine wanakuja na msongo wa mawazo au kitu tunaita depression au sa nyingine, manake zile virus sa nyingine zinakaa kwa ubongo na inaweza kufanya mtu mwenyewe sasa ataka akapotokwa kabisa na akili <coughs> yani ile kama amekuwa na ugonjwa mwingi. Lakini kama sivyo, anakuwa tu sasa ana wasiwasi, anakuwa mawazo yake yanakuwa mengi na anakuwa sasa hawezi kulala, hawezi kuconcentrate kufanya, yani maisha yake yanabadilika. Pia tumeona wengine wanaweza kuingilia mambo mengine kama ule pombe zaidi au madawa ya kulevya. Isitoshe e, hivyo pia imeleta mambo mengine kwa kifamilia. Stress kubwa zimetokezea katika bibi na bwana au na watoto au na jamii. Pesa zimepungua, kazi zimepungua. Daktari Mwinga Choko huyo, ambaye ni mtaalamu wa afya ya akili kwa umma, na umesikia hapo akisema kwamba wanaotibiwa ni wachache na wengine hawajulikani waliko na wengine hawafahamu kama wanakabiliwa na tatizo la akili ama afya yao imezorota, na inaweza kuwa ni msongo wa mawazo. Na ndio maana takwimu kutoka shirika la afya duniani WHO linasema watu zaidi ya laki nane kila mwaka wanapitia hali ngumu ya msongo wa mawazo na hata kujitia kitanzi kutokana na msongo huo wa mawazo. Naam, basi, kama tulivyosikia mengi hayo kutoka kwa daktari na kwa undani kabisa kuhusiana na afya akili, ikiwa ina, inaendelea kuwa ni janga katika mataifa mengi, sio Kenya tu, hata kwa nchi ambazo zinajaribu kujiendeleza katika hali ya kiuchumi, ikiwa ni nchi hizo, nchi ambazo zinapatikana katika kanda hii ya Afrika. Kutoka hapa studio 15 Mombasa, naitwa Salma Mohamed, mwenzangu alikuwa ni Josephat Kioko. Asante sana Salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutueleza hayo yote kutoka katika studio zetu za hapo Mombasa. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asanti sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana Kumba. Love, peleke nyumbani kwa wazena tuchezerumba mpaka kuche, unipeni kuge mapenzi ayayaya.