Saa mbili usiku Afrika ya kati. Mimi ni BMJ Mridhi, karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Raia takriban elfu tatu wa Ethiopia wanaotafuta hifadhi walivuka na kuingia nchini Sudan jana usiku, kulingana na ripoti ya serikali ambayo shirika la habari la AFP limeiona. Watu hao wanatokea jimbo la Amhara ambalo linapakana na jimbo lililokumbwa na mzozo la Tigray. Majimbo hayo mawili yanayopakana na Sudan yamegubikwa na mzozo wa ardhi wa miongo kadhaa ambao umekuwa kiini cha vita vya miezi minane katika jimbo la Tigray. Watu elfu tatu kutoka kabila la Kemant walivuka mpaka jana Jumatatu kwenda katika kijiji cha Taya katika jimbo la Elgedaref. Ripoti ya serikali ya Sudan ilisema wanaotafuta hifadhi kutoka eneo lenye vita walikuwa wakijitokeza, iliongeza ripoti hiyo. Taya iko katika wilaya yenye mgogoro ya Alfashaka, ambako wakulima wa Ethiopia wanalima katika ardhi yenye rutuba inayodaiwa na Sudan. Shirika la Human Rights Watch limeshutumu jeshi la Israeli kwa kutekeleza mashambulizi ambayo yanaonekana kuwa uhalifu wa kivita wakati wa vita vya siku kumi na moja dhidi ya kundi la wanamgambo wa Hamas mwezi Mei mwaka huu. Shirika hilo la kimataifa la haki za binadamu limetoa hitimisho lake hii leo Jumanne baada ya kuchunguza mashambulizi matatu ya anga ya Israeli ambayo ilisema yaliuwa raia sitini na wawili wa Palestina. Ilisema hakukuwa na malengo dhahiri ya jeshi katika eneo hilo kwa mashambulizi hayo. Ripoti hiyo pia iliwashutumu wanamgambo mgambo wa Palestina kwa uhalifu wa dhahiri wa kivita kwa kurusha zaidi ya makombora na roketi elfu nne zisizo na malengo kwenda kwenye maeneo ya watu wengi ndani ya Israeli. Hata hivyo, ripoti hiyo ililenga hatua za Israeli wakati wa mapigano hayo. Washambuliaji wasiojulikana wamewaua wanajeshi watano na raia mmoja nchini Kamerun wakati wa uvamizi wa kambi ya kijeshi e kaskazini mwa nchi hiyo, viongozi wa eneo hilo wamesema leo Jumanne. Huo ndio uvamizi wa pili mbaya zaidi katika eneo hilo ndani ya kipindi cha wiki moja. Kambi ya jeshi katika kijiji cha Zigwe ilishambuliwa karibu saa tatu usiku wa jana Jumatatu, saa za Afrika Magharibi, kulingana na maafisa wawili ambao hawakutaka majina yao kutajwa. Shambulio hilo linafuatia uvamizi uliofanyika karibu kilomita 50 kaskazini mwa kijiji hicho siku ya Jumamosi, ambapo kundi la Islamic State lilidai kuhusika kwa mujibu wa wizara ya ulinzi. Kamerun pamoja na nchi jirani za Nigeria na Chad zimekuwa zikipambana na kundi la wanamgambo la Boko Haramu kwa miaka kadhaa, na katika miaka ya karibuni pia zimekuwa zikipambana na wapiganaji wanaojitambulisha kama kitengo cha Islamic State cha Afrika Magharibi, ISWAP. E, unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maafisa wa usalama katika jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, ambao walikuwa wanalinda majengo ya bunge ya Marekani wakati wa mashambulizi yaliyoibua hisia ya mseto ya tarehe 6 mwezi Januari mwaka huu wameanza kutoa ushahidi leo mbele ya kamati teule ya baraza la wawakilishi inayochunguza mashambulizi hayo. Kuwepo kwa kamati hiyo na wanachama wake kumeongeza mgawanyiko wa kisiasa kati wa ya Warepublican na Wademokrat ambao wana maoni yanayokinzana kuhusu nini kifanyike baada ya mashambulizi hayo. Wademokrat hapo awali walikuwa wamependekeza tume huru kwa kuzingatia mafanikio ya tume iliyofanya uchunguzi uliopata uungwaji mkono mkubwa juu ya mashambulio ya kigaidi ya Septemba 11 mwaka wa elfu mbili na moja hapa Marekani. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, nampisha mwenzangu Idi Ligongo aendelee katika kukuendeshea mpango wa Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangalia hatua ya chama cha kisiasa nchini Kenya, Wiper Democratic kinachoongozwa na Kalonzo Musyoka kueleza kwamba kinajitoa katika eh, ule umoja wa vyama vya upinzani vya NASA na katika sehemu ya pili tutaangalia hali ya kisiasa inayoendelea nchini Tunisia wakati maandamano yanaendelea e, kuzuka yakimuunga mkono rais, huku wengine wakipinga hatua ya rais wa Tunisia kumvua madaraka ama kumfuta kazi waziri mkuu wa taifa hilo. Ni anayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani hii leo. Mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nasi mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Na, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Kenya ambapo, eh, kama unavyofahamu chama ambacho kimekuwa eh, kikiwa ni moja kati ya vyama vilivyojiunga katika muungano eh, wa vyama vya upinzani nchini Kenya NASA, cha Wiper Democratic ambacho kinachoongozwa na Kalonzo Musyoka, eh, kimekuwa eh, cha chama eh, cha hivi karibuni kujiondoa kwenye mwamvuli wa NASA, ah, ili kujiunga na muungano wa One Alliance ambao unavihusisha vyama vingine vinne nchini humo. Hata hivyo, kiongozi wa chama hicho ameeleza kuwa kuondoka huko hakumaanishi kuwa chama hicho hakiwezi kurejea eh, katika mahusiano ya kisiasa na chama cha Orange Democratic eh, ODM ambacho kinaongozwa na aliyekuwa waziri mkuu wa zamani wa taifa hilo Raila Odinga na aliyewahi vilevile kuwa hasimu wa kisiasa wa rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta ambayo hivi sasa wamegeuka kuwa ni maswahiba wa kisiasa wakiunganishwa na lile tendo maarufu kabisa linalofahamika kama la handshake. Lakini kile ambacho kinaulizwa na kinaonekana kwamba kina kwenda kutokea kuelekea uchaguzi wa mwakani, e, tafsiri yake ni nini kwa chama hiki e, kujiondoa katika e, muungano wa NASA? Lakini kwanza tuanze kusikiliza ripoti ya mwanahabari wetu Kennedy Wamndera juu ya tukio hili. kuondoka kwa Wiper Democratic kwenye mwavuli huo wa vyama vya kisiasa katika kambi ya upinzani nchini Kenya kunajiri siku chache tu baada ya chama cha Amani National Congress kinachoongozwa na Musalia Mudavadi kutangaza kuugura na kujiunga na muungano mpya wa One Kenya Alliance ambao pia unatafuta uungwaji mkono na chama cha KANU kinachoongozwa na Gideon Moi ambaye ni mwanawe wa rais wa pili na wa miaka mingi nchini Kenya hayati Daniel arap Moi kwenye kivuli cha Raila Odinga, lakini kwamba kuondokea mwavuli wa vyama vya kisiasa chini ya NASA si dhihirisho la kukatiza uhusiano wake na Orange Democratic Movement cha Raila Odinga. We welcome our friends in ODM. tunawakaribisha marafiki wetu kutoka chama cha ODM, hatukatizi uhusiano wetu na NASA na wakati huo kukatiza uhusiano na ODM. ODM Bwana Msioka anaeleza kuwa wakati chama chake kipo kwenye mazungumzo na vyama vitatu vya kisiasa, ANC, Ford Kenya na KANU chini ya muungano wa One Kenya Alliance hawezi kukubali kumuunga mwingine mkono katika muungano huo mpya jinsi alivyofanya wakati ya Odinga alipogombea. Wiki iliyopita, Amani National Congress kinachoongozwa na Musalia Mudavadi kilikatiza mahusiano ya yake na mwavuli huo wa vyama vya kisiasa na kukariri kuwa umefika wakati wa Musalia Mudavadi kugombea na kuwa rais wa tano wa jamhuri ya Kenya. Tume agree, NASA amekufa sasa. Tumeambiwa um, his excellency Musalia Mudavadi aendelee na mipango, na tunatembelea Kenya nzima tukimuuza um, kama presidential candidate wetu wa Amani National Congress. Kuondoka kwa, kwa Waipa Democratic na Amani National Congress kuna viacha vyama vitatu kwenye mwavuli huo: Orange Democratic Movement cha Odinga, Ford Kenya kinachoongozwa na Moses Wetangula na chama cha Mashinani kinachoongozwa na aliyekuwa gavana wa jimbo la Bomet Isaac Ruto. Kwa mjibu wa sheria ili ili kurasimisha kuporomoka kwa mwavuli wa NASA ni sharti vyama vitatu chini ya utanzu huo viondoke. Kwa mujibu wa wafuatiliaji wa siasa za Kenya, msukumo wa vyama hivi kujiondoa kwenye utanzu wa NASA unachochewa na dhana kuwa huenda bwana Odinga akawania tena mwaka 2022 na hali hiyo huenda ikawanyima nafasi ya kugombea kiti cha urais. Lakini je, kusambaratika kwa mwavuli huo kunaashiria nini kwenye kambi ya wapinzani nchini Kenya? Swali hili nimemuuliza Mark Bichachi, mfuatiliaji wa siasa za Kenya wanajiuliza katika hesabu zao, je, wataweza kusimama dhidi ya Raila Odinga na labda William Ruto na waweze kupata ushindi kweli? Kwa kwa mtazamo wangu, kwamba itakuwa ngumu sana. Na je, vyama hivi vya kisiasa chini ya muungano wa One Kenya Alliance vina nguvu gani za kisiasa kumpiku Ruto na Odinga kwenye kura ya urais? Michael Agwanda ambaye pia ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya anaeleza bado hawana watu wa kuwafuata vizuri ili wapatie nafasi ya kuwa kiongozi wa Kenya. Hawa wawili labda kama wamejiunga na wengine, Raila Molo Odinga na hakuna William Somaya Ruto, labda atakuwa maneno kigumu sana kuweka maagano mapya chini ya One Kenya Alliance, huenda kukazidisha zogo la kisiasa. Anavyoeleza tena Mark Bichache, hakuja kuwa na nafasi yoyote ya ule ambaye ni farasi watatu, farasi watatu wote wamea Wameanguka bila kupata asilimia kubwa uh, ya kura. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutuletea e, ripoti hiyo, kutuelezea sakata hili. Kutokana na hilo, maswali mengi bado yamejikita. E, je, ni nini hasa ambacho kinaonyesha, kinasababisha haya kutokea? Kutokana na hayo, nikamtafuta mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Kenya, Gabriel Muthuma, na nikataka kufanza kufahamu yeye kile anachokiona, tafsiri ya hili ni nini, nini? Uh, kwanza sana uh, kabisa shukrani sana kwa kunipa fursa hii uh, tuweze kuzungumzia uh, wasikilizaji wetu. Uh, jambo la kwanza ni kuwa waweza kumbuka Kalonzo na Kigogo wa NASA ama ile like, Kigogo wa ODM wamekuwa mandugu kisiasa kutoka mwaka wa 2013 ambako uh, walitoka uh, poko ile serikali ya mwaikibaki na wakashikana waka na wakatengeneza uh, hii coalition yao, ambayo ili pale mwanzo ilikuwa inaitwa CORD uh, Raila akawa ndio mgombea uchaguzi wa, wa rais na yeye basi, pia Kalonzo naye akawa wa mdogo wake. Uh, wameweza kuwa wakizifanya zile siasa na ilipofika wakati uh, wakaanza kujitayarisha. Uh, ka, kwa mashindano ya mwaka huu wa 2022, uliweza kuona pale palipoanza kutokea uh, siasa ambazo zilimfanya Kalonzo Aweze kushtuliwa kule nyumbani. Akaambiwa wewe, wewe umeunga mkono Bwana Raila miaka nyingi sana. Sasa ni wakati wake akunge mkono nayo hii zifanyike ukiwa katika chama cha NASA. Vile vile waweza kumbuka a uh, ule karani wa wa NASA wa ambaye sasa ndio karani pia wa ODM. Bwana Sifuna. Kuna wakati ambapo e, Raila alienda kuji alienda e, ku wakati alienda pale Uhuru Park. Unakumbuka hiyo huo, huo, huo mjadala na baada ya hapo yule sekretari ameweza kuwa ni mtu ameweza wa kutukana watu wale wa Waipa na vilevile pia ANC na kuwaita hawa ni you know hawa ni hawa ni kama kupe e, na wakawapana wa, wa mzozo. Na nafikiri mahali Kalonzo ameweza kufika ni kuangazia ama kuangalia kuwa watu wake ambao huwa wanamuunga mkono wameanza kuwa wana pusha vikali wanamwambia, wewe umemuunga mkono Bwana Raila na yeye hajawahi kuunga mkono, sasa ni wakati wake aweze kukuunga mkono, na hawezi kuunga mkono akiwa katika chama kile cha NASA ama wakiwa wakiwa wameshikana na Raila. Kwa hivyo naona ni kama ni kama imefikia uh, mahala uh, Kalonzo anataka kuwa atasimama uh, katika chama chake hiki cha Waipa. Labda sisi wajua siasa za Kenya kabla hujaenda mbele, labda tungeelewa uh, vile vile kwa nini uh, anaona muungano wa One Kenya Alliance unamfaa kuelekea uchaguzi wa mwakani elfu mbili na ishirini na mbili. Kwa kusema kweli, unajua, wameweza wamefanya, kama vile nilikwambia pale awali, wameweza kuhamishikana na Raila kutoka mwaka 2013 na pia, pia pale mbeleni ha, ha, ha, you know, ushirikiano wao wa kisiasa haukufua dafu. Anaye inafaa anze kutafuta marafiki wengine, kama vile sasa wameshikana na Musalia na ile ile uh, ile OKA hii uh, movement wakiwa pale na Senator Gideon Moi, wakiwa pale vile vile na ANC, a-wanajiona uh, sasa imefika wakati waweze kufanya ile talaka ya kisiasa, ile talaka ya you yinu know, wamwambie Raila sasa, sisi tumekuunga mkono miaka nenda miaka rudi. Sasa wacha tutafute njia ingine ambayo tunaweza kupata nayo uongozi na kwa kusema kweli Ah, wameanza kama vile unaanza kuona Kalonzo juzi alisema yeye uh, e, ile assignment yake ya kwanza ama assignment kubwa ambayo anayo ni kumwondoa ama kuweza ku, ku, ku, ku kuenjhiwa pale e, Ruto. Uh, so, na, kile labda, na uleza, kileleza, kile ambacho unaweza kutueleza kwamba uh, yeye anavyozungumza kwamba haina maana hatorejea kujiunga na Raila Odinga uh, kufanya mm shughuli za kisiasa, hili nalo lina maana gani hasa? Maanake kama unaondoka na unasema kwamba bado unaweza ukarejea kwenye chama cha uh, Raila Odinga, muungano wake, nini maana yake? Nafikiri Kalonzo pia, unajua pia ni mwanasiasa ambaye amekomaa. Kwa hivyo yeye hataki kufanya ama kucreate ile tunaita kwa kimombo enmity, political enmity. Anataka awache njia zikiwa eh, barabara, ambavyo eh, yawezekana eh, Raila akuwe hatawania uh, urais, ikawa kweli uh, anaweza kuangalia nyumba na akasema, ndugu yangu aliniunga mkono no. Uh, basi wacha mimi nione kama naweza muunga mkono even though hiyo tunaweza sema haina hai, haina ile eh, nia kubwa ya kufanyika, but huwezi jua siasa, siasa za Kenya wazijua, ni siasa za kwenda mbele kurudi nyuma. Kwa hiyo nafikiri Kalonzo anaacha kuwa, anataka kuacha ile platform ikiwa sambaba vile eh, Raila hata yeye mwenyewe anaweza fika mahali ya kute e, ukuta huu wa siasa umekuwa mzito sana, ama mzigo huu wa siasa umekuwa mzigo uh, mzito sana hey, naweza muunga ndugu yangu Kalonzo kwa kumbuka kumbuka, watu wengi hawakuwa wanasema Raila anaweza kusema hey, kiba kitosha pale mwaka wa 2002 <laughs> lakini ilienda vile. Wakati uh, mzee Moi uh, marehemu aliweza kumteua uh, rais wa sasa uh, Uhuru Aa, na ukaona wale walivuka na wakaenda wakasema mwingine tosha. So unafikiri Kalonzo pia anaona hii mambo yaweza kutendeka, hii mambo yaweza fanyika. Kwa hiyo nafikiri amewacha, amewacha ile njia ikiwa safi, ikiwa barabara, ndiposa tu hata kama yaweza tokea Raila afike mahali aseme ha, mzigo huu asiaseme umekuwa mkubwa. Je Kingine ambacho tungependa kufahamu kwa mwelekeo huu sasa, je, unatoa nguvu kwa upande gani? Japokuwa e, kama ulivyogusia kwamba mzani umebaki kama uko sawa hivi kwa Kalonzo Musioka, kwamba anaweza e, kuchoropoka kwenda kokote kule ambako anaona kuna nguvu, lakini katika uwanja sasa yeah. wa kisiasa kwa pande ambazo zinaaminika zitakuwa ziko mbele zaidi katika uchaguzi wa mwakani anaacha mazingira yakiwa vipi? Uh, kwa kusema kweli huwa sisi hapa Kenya wanasiasa wengi husema siasa siasa za Kenya hazina uadui, siasa za Kenya ni interest. Hiyo ndio kitu nafikiri si, si kubalia. uh, uh, mara kwa mara misi huwa sikubaliani si na msomo huo, uh, lakini hizo ndio siasa zetu, siasa zetu uh, nafikiri, maoni yangu ni kuwa anataka kuangalia uh, na hapa ni wagombea uchaguzi wote wale ambao wanataka kusimama kwa kiti cha urais Nafikiri wote wanataka kutazama, kila mtu na mtazamo wake, kuona ni koalishoni gani ambayo inaweza kumfanya awe ndani ya serikali. Nataka ushike ushike hiyo sentensi vizuri. Kila mtu, hakuna mtu anataka kuwa nje ya serikali, kwa kuwa wameiona, wameona ai kukaa nje ya serikali basi, ai kuna vitu vingi ambavyo vinaweza kukuacha na pia ile hali yako ama maisha yako ya kisiasa ikaweza kudhofika. Pia vile vile, nafikiri sasa makali, kila mtu amefika. Ukimwangalia ukimwangalia, Kalonzo Musyoka huyu mwenyewe ambayo tunazungumzia, ukimwangalia Musalia Mudavadi, ukimwangalia Gideon Moi, ukimwangalia hata mtu kama Pita Kenat, ukimwangalia watu wote, hata kama ni Raila Odinga hata vilevile, ukimwangalia wile brutu wote wanataka kuwa katika eh, kufanya ile zile platform zao ziwe zi, ziwe ni zina kitu ambao mambo ya political relevance, na nafikiri hiyo ndio kila mtu anaanza kuangalia, wote ni kuchuchumaa, wanaangalia mwenzangu wanafanya nini, yule mwingine anafanya nini, je ni coalition gani ambayo tunaweza jiunga nayo, eh, ambayo inaweza kupatia eh, kitu ya urahisi ama vile vile kufanya tukue katika ngazi ya serikali. Kumbuka kumbuka, watu wengi uh, husema uh, kwa wakati huu hakuna chama kimoja bila kuingia katika coalition kinaweza kushinda urais. Naam, huyo ni Gabriel Muthuma eh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Kenya akizungumza nami eh, juu ya hatua ya chama E, cha Wiper Democratic chama e, cha Kalonzo Musioka kujiondoa katika ule mwamvuli wa vyama vya upinzani NASA e, na kujiunga na muungano wa One Kenya Alliance. Tutaendelea kufuatilia siasa hizi za Kenya kuelekea uchaguzi wa mwakani wa elfu mbili na ishirini na mbili. Na na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya koma. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea nchini Tunisia ambapo inaelezwa kwamba hali inazidi kuwa tete, uh, hasa katika siku ya Jumanne, siku moja baada ya vikosi vya usalama kuzuia kiongozi wa bunge kuingia katika jengo saa kadhaa baada ya raisi Kais Said kumfukuza kazi waziri e, mkuu wa taifa hilo Hisham Mishishi na kulifunga bunge kwa siku thelathini. Polisi waliingilia Jumatatu kuzuia ghasia ya nje ya jengo la bunge la Tunisia baina ya wabunge kutoka chama kikuu cha Enahda na waandamanaji wanaomuunga mkono rais. Baadhi yao walishangilia uamuzi wa rais, huku wengine wakimshutumu kuwa E, ametumia madaraka yake vibaya kwa kufanikisha uh, hatua ya kumfukuza uh, waziri mkuu. A, vyama vingine viwili vikuu bungeni pia vimeita uamuzi huo kuwa ni mapinduzi, madai ambayo rais yeye anayapinga. Hatua hiyo imefuatiwa baada ya wiki kadhaa ya hali mbaya ya kisiasa nchini humo iliyosababishwa kwa kiasi fulani na hasira kwa umma juu ya namna serikali ilivyoshughulikia janga la Covid-19. Kutokana na hayo yote, nimemtafuta mchambuzi wa masuala eh, ya kisiasa barani Afrika Goodluck Ngingo, na kwanza nikataka kujua kile anachokiona mwelekeo wa taifa hili na kilichopo ni nini nyuma ya pazia ya haya yote. Uh, Tunisia kinachoendelea ni utofauti wa uh, raisi Sahibu pamoja na aliyekuwa waziri mkuu Manchichi, na hasa katika namna gani ya kushughulikia matatizo ya kiuchumi, lakini kikubwa zaidi ni namna gani wanashughulikia na ukitazama namna ambavyo wananchi wamekuwa wakipoteza matumaini yao na serikali ya waziri mkuu Machichi, namna gani amekuwa wakishughulikia masuala ya kiuchumi, lakini vilevile vile, kwa namna gani amekuwa wakishughulikia swala zima ili la mlipuko wa COVID kumi na tisa na ikumbukwe, kwa mujibu wa katiba ya elfu mbili na kumi na nne ya Tunisia, rais ametoa mamlaka kwenye jeshi na mambo yanayohusika na mahusiano ya kigeni, lakini mambo yote yaliyobaki ndani nakua chini ya wa waziri mkuu. Lakini kikubwa ambacho unaweza ukasema ambacho kimechochea hali iliyopo ni hasa kutokana na uchaguzi mkuu aa, wa mwaka jana ambao ulishindwa kukipa chama kimoja wingi wa kura, na hakuna chama ambacho kiliweza kupata zaidi ya haruhi moja ambayo kimsingi iliweza kuwapa mamlaka kubwa kuweza kuendesha shughuli. Kwa hiyo vyama vingi vinategemea zaidi ushiriki baina yao, na ndio maana unaweza kuona rais wa nchi hiyo aliamua ku Siti kusimamisha bunge, lakini vile vile kumwondoa waziri mkuu ili aweze kupata madaraka sasa ya kuweza kushughulikia matatizo ya ndani ya bunge. Nini sasa unaweza kutueleza hii tafsiri ama chama kile ambacho kikuu cha taifa hilo eh, Nahda uh, kueleza bayana kwamba tukio hilo ni kama mapinduzi? Kwa nini wao wanatafsiri hali hii ni ya kimapinduzi? Ukitazama uh, uh, kwa sababu chama cha Ennahda ndo ambacho kimemtoa waziri mkuu wenchi hichi ambaye ameweza kusimamishwa, lakini rais Aia amefanya hayo kwa mujibu wa mamlaka ya katiba ya Tunisia ambayo uh, imempa madaraka rahisi ya kuweza kulisimamisha bunge lakini vilevile kumuondoa waziri mkuu. Kwenye ibara ya themanini ya ya katiba ya Tunisia inaeleza wazi ya kwamba pale kutakaonekana kuna hali ya sintofahamu, ama kuna mambo yanakwenda sivyo, basi rais anatoa ya mamlaka ya kuweza ku Uh, kulisimamisha bunge lakini vilevile kumwondoa waziri mkuu uh, na baada ya hapo, usimamizi na majukumu yote ya nchi yanakuwa chini ya rais na jeshi. Na ndio maana wanatazama, baada ya rais kuwa ameweza kumwondoa waziri mkuu, alitoa amri kwa jeshi kuingia mtaani na kudhibiti baadhi ya maeneo, ikiwemo kudhibiti baadhi ya maandamano, lakini vilevile kulinda majengo muhimu, ikiwemo majengo ya bunge kwa hiyo ni anafanya hivi kwa mujibu wa katiba yenyewe ambayo tumisi waliweza kuifanya, ingawaje kwa namna gani kumekuwa na na njia za kuweza kusuluhisha mgogoro unavyojitokeza. Kama sasa inakuwa gumu, kwa sababu mahakama ilipaswa ianzishwe, ambayo ingekuwa inaweza kutatua mgogoro kama hili, ilishindwa kuanzishwa kutokana na kutokubaliana ba, baina ya vyama vya siasa, hasa kwenye uwakilishi wa majaji na wajumbe wenyewe wa mahakama ya katiba. Kwa upande sasa wa wananchi wenyewe, uh, tunajua kuna mgawanyiko fulani lakini, uh, kundi ambalo lina nguvu zaidi ni kundi la chama cha Ennahda ama hacha, uh, ni raisi ambaye wananchi wanaona kwamba amefanya jambo la msingi kumwondoa wa waziri mkuu. Ukitazama uh, kwa kinachoendelea sasa uh, uh, wale ambao wako uh, wafanyabiashara zaidi ndio walikuwa upande wa waziri mkuu, lakini wananchi wengi wamekuwa upande wa rais na hata ukitazama Uh, maandamano ambayo yanaendelea mitaani ni watu kumuunga mkono rais, na hasa baada ya kuwepo kwa maneno ya kwamba uh, maandamano uh, ya wanachama wa chama cha hada na wengine waweze kuingia mitaani kupinga hatua raisi. Unaona no, wananchi wengi wamejitokeza wakimuunga mkono rais, na hasa kwa sababu wananchi wenyewe pia walishakuwa wameanza kuchoka na namna gani serikali inashughulikia masuala ya kiuchumi, lakini vilevile swala zima la afya, kwa hiyo Uh, wengi wamepongeza hatua ya rais ya kuweza kumwondoa waziri mkuu, lakini vile vile kuvunja serikali yenyewe ya Tunisia na kulisimamisha bunge. Kwa hiyo, uh, maandamano yanaendelea ni ya kumuunga mkono, isipokuwa kuna wanachama wachache ambao uh, wanahisi kabisa ya kwamba uh, kama tena utahitishwa uchaguzi mkuu, basi chama cha Ennahda kitapoteza uwakilishi wake mkubwa bungeni na hivyo kukosa nafasi ya kuweza kumtoa waziri mkuu, na ndio maana viongozi wa chama hiko wameita kama uh, mapinduzi, jambo iliyotokea kwa sababu hawana uhakika wa kuweza kupata wingi ule wa kura ambao unaweza tena kuwapa nafasi ya kuwa chama ambacho uh, kina uwakilishi mwingi bungeni, na ndio maana wamekuwa wakihofu na kuchukua kama hatua ya mapinduzi. Lakini vyama vingine ambavyo vina uhakika vinaweza kupata wingi uh, wa kura kupitia uchaguzi mkuu wameunga mkono hatua ya rais ambayo inaendelea sasa. Na mwisho wa swala hili ni nini, tamati yake? Labda kwa sababu uh, hali inaonekana bado ghasia zinaendelea uh, kutokea katika taifa hilo la Tunisia. Uh, kwa namna mambo yanavyoenda tunategemea baada ya siku thelathini uh, utawala wa kidemokrasia utarejea, na kusabu, msema, hile, uh, kwa sababu rais mwenyewe amesema atamteua mtu ambaye atakuwa kaimu waziri mkuu wa Tunisia lakini vile vile, kwa hiyo tunaamini katika kipindi hicho watarejea katika utawala wa kawaida ya kidemokrasia. Lakini kikubwa tunaamini sasa itakuwa ni nafasi sasa muhimu ya kuweza kuhakikisha kwamba mahakama ile ya kikatiba inafanya kazi na wajumbe wanateuliwa na hasa vyama ambavyo vilikuwa vioni umuhimu wake, nadhani katika kipindi hiki cha miezi takribani nane wameweza kuona umuhimu wa uwepo wa mahakama hiyo, kwa sababu msigano um, kati ya rais Kais Saied na waziri mkuu waliondolewa walianza toka mwaka jana, na hasa wakitofautiana kwenye masuala kadhaa muhimu, ikiwemo masuala ya uchumi, namna gani wanashughulikia mafutizo ya ndani, na kwa sababu katiba ya Tunisia rais mamlaka ya kushughulikia mambo ya ndani ya kiuchumi. Kwa hiyo walikuwa wakitofautiana zaidi uh, kwenye vyombo vya habari, lakini sasa vilevile good luck, tungependa kufahamu kile ambacho uh, kipo sasa kwa mazingira ambayo yapo hapo, kinatoa tafsiri gani ama elimu gani katika suala zima la usimamizi wa katiba na utawala wa sheria? Ukitazama uh, okay, kidogo in inaleta changamoto kwa sababu uh, Tunisia walifanya mabadiliko ya katiba na kuwa na katiba mpya ambayo walipitisha elfu mbili na kumi na nne baada ya yale maandamano ya kuondoa utawala wa aliyekuwa wa rais wa muda mrefu wa, wa, wa, wa, wa Tunisia, uh, lakini baadhi ya vipengele ambavyo walivyoweka kwenye katiba uh, inaonyesha wazi si vile ambavyo vilikuwa vinaakisi matakwa yao wenyewe, kwa sababu chama kama cha hadha ambacho kimekuwepo kwenye siasa za Tunisia walishiriki na kuipitisha katiba ambayo inatumika sasa, lakini wamekuwa wakihoji uh, mamlaka ya rais ambayo ameyapata kutoka kwenye katiba yenyewe. Kwa hiyo ukitazama uh, bado kidogo mabadiliko yenyewe ya kidemokrasia, lakini swala so zima la utawala bora ni jambo ambalo uh, inawezekana likachukua muda mrefu kuliko wengi vile ambavyo walitazamia, na hasa wengi walikuwa wakitazama Tunisia kama mfano wa mabadiliko katika nchi za Kiarabu na kwa namna ambavyo umetoka kwenye utawala uh, wa kiimla mtu mmoja na kwenda kwenye utawala wa kidemokrasia ambao unakuwa na uwakilishi wa watu, kuwa ni jambo ambayo bado watu wanapaswa kujifunza, na hasa katika kutengeneza katiba, lakini vilevile kuwa na mihimili ambayo Uh, inaweza kuwa na mamlaka kamili, kwa sababu kama sasa unaona rais ameweza kusimamisha bunge, ameweza kuvunja serikali, lakini rais ahad na waziri mkuu wanasa yes. Lakini umoja na namna gani mihimili inaweza kujitegemea imekuwa ni changamoto, na hii iko pia hata kwenye nchi zingine za Kiafrika. Mihimili wakati fulani mihimili mmoja umeingilia mihimili mwingine kwa hiyo ni, ni lazima watazame namna gani, uh, wanaweza kuwa na katiba ambayo sasa itatoa demokrasia ya kweli nje ile katiba ambayo inampa mamlaka mtu mmoja. Nam huyo ni Goodluck Nging akizungumza, eh, nami kuangazia kile kinachoendelea uh, nchini Tunisia na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.