Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka studio namba 15 hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Leo ni Julai 23, siku ya Ijumaa, mwaka ni wa 2021 na mimi ni Idi Ligongo. Unasikiliza VOA Express kupitia redio zetu wa shirika huko Afrika mashariki na kati pamoja na mtandao wetu wa internet wa VOA Swahili.com. Tutakuletea ripoti kuhusu sakata la kushukuliwa kwa Freeman Boy, mwenyekiti wa Chadema huko Tanzania, na leo ni siku rasmi ya ufunguzi wa michezo ya Olympic huko Japan. Yaani, Idi Ligongo, ni kwamba wanamichezo wote wanaelekeza macho na masikio huko Tokyo. Lakini tuanze na ripoti inayohusu kushikiliwa kwa mwenyekiti wa chama cha Chadema huko Tanzania, Freeman Bowe. Inaendelea kukuza mjadala kuhusu kiini cha kushikiliwa kwake, hasa baada ya polisi huko Tanzania kueleza anashikiliwa kwa shutuma za ugaidi na kupanga mauaji ya viongozi wa serikali. Leo hii viongozi wa ACT wa Zalendo, Zito Kabwe na NCC ara mageuzi James Mbatia wamelitaka jeshi la polisi nchini humo kuwaachia viongozi wao bila masharti. Wameeleza kuwa jambo hilo halikubaliki. Huyu hapa ni James Mbatia. Yaani hili jambo uh, linazidi kuturudisha nyuma hata kiuchumi, kwa sababu kinachohitajika sasa ni kuleta tatizo lolote linalosababishwa kisiasa linabili lipate majawabu ya kisiasa. Tumepata uhuru wa nchi yetu hii kwa meza ya mazungumzo dalo, hatukuwahi kupata uhuru wa nchi hii kwa kumwaga damu, na tuingekuwa ni fundisho tosha tu tujifunze wenzetu katika Afrika. Bara la Afrika kila mahali ni migogoro migogoro migogoro tu. Leo hii kwa mfano, Tanzania tuko kwenye hili janga linalosababishwa na virusi vya ko vya korona UVIKO kumi na tisa ambayo hali ya Tanzania ni teke sana. Tunaona wa hospitalini wanavyotoa matamko yao na hali ilivyo, watu wanavyokufa, hali sio nzuri, hasa ukiingiza janga juu ya janga. Na ndio maana tulisema ukuaji wa uchumi unategemea sana demokrasia. Demokrasia ni nyenzo kuu ya uchumi wa mahali popote. Kwa hiyo kujenga ni ni kugumu sana. Mama serikali ya awamu ya sita ndugu Samia Suluhu Hasani amejenga kwa zaidi ya siku mia moja lakini inabomoka kwa siku moja. Unaona, hili tukio lililofanyika la ndugu Mboya, dunia yote imepaza ina, ina, ina, ina, ina sauti. Angalia vyombo vya magharibi huko Marekani huko kote huko Sweden, nimeona kn magazeti yao maeneo Mauingereza, wapi, kila mahali vyombo vya habari CNN, BBC, eh, eh, Voice of America, Aljazira wanazungumzia jambo hili la la ukiukuaji wa sheria, ukiukwaji wa utawala bora, ukiukwaji wa demokrasia. Sasa tufanye nini, wakati tuna majanga juu ya majanga mengine? Nini tunahitaji? tupate majawabu ya kisiasa, na ndio maana tumetoa tamko leo kwamba ACT Wazalendo na NCCR Mageuzi tunaitisha kwa dharura meza ya mazungumzo na viongozi wa serikali, viongozi wa kisiasa, la sivyo nchi hasi hasi tunabidi kurudi nyuma twende mbele. Tanzania hii ikifarakana iki, ikiharibika tunaharibikiwa sisi sote. Hii ni VOA express kutoka hapa Washington DC. Huko mashariki mwa Kongo ni kwamba maafisa tisa wa jeshi la Kongo faradese wamekamatwa na kukabidhiwa kwa mahakama ya kijeshi kwa shutuma za uwizi wa pesa za operesheni za kijeshi dhidi ya wa waasi mkoa wa Ituri. Wakati huo huo, mahakama ya kijeshi imewahukumu wapiganaji wa kundi la Kodeko kwa vifungo mbalimbali mbali katika mikoa ya Ituri. Huyu hapa ni Austeri Malivika, mwandishi wa VOA kutoka Goma. Miongoni mwa makamanda wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, ni makamanda sita waliokuwa katika operesheni za kijeshi dhidi ya waasi mkoa wa Ituri, ambako kuna makundi mengi ya waasi ikiwemo kundi la Kodeko na waasi wa ADF ambao kwa sasa waua watu pamoja na kuchoma vijiji kutoka tarafa mbalimbali. Maispekta wa kijeshi wakisema kuwa maofisa hao wanashutumiwa katika utumiaji mbaya na wizi wa pesa za jeshi, pesa ambazo zilitumwa katika eneo hilo na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yake Felix Tshisekedi kuwasaka waasi mbali mbali kwa kuhudumisha amani. Kwa bahati mbaya, pesa hizo zikatumiwa vibaya. Jean Mari Ezadri ni kiongozi makamu wa mashirika ya kirahia pa Ituri. Sisi shirika la raia tunafurahi sana, lakini ya muhimu tuna, tunaomba mahakama ya kijeshi na shirika za usalama waendelee kwa watu wengine wa, wanafanya unyenyesaji ndani ya watu wakamatwe, pia wahukumiwe vikali. Wananchi mkoa wa Ituri wakipongeza hatua hiyo ya viongozi wa jeshi kuwakamata maofisa wanaoiba pesa za serikali na kiomba majenerali wa ngazi za juu watakaokutwa katika wizi huu wa pesa za jeshi kukamatwa na kuwekwa mbele ya mahakama ili wafahamu kwa nini walikuwa wakicheza na pesa za serikali, na hii inaweza kuboresha hali ya maisha ya wanajeshi na kumaliza tatizo la ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo Ituri, ambako vilevile vile mahakama ya kijeshi imewahukumu watu zaidi ya ishirini kutoka kundi la Codeco ambao wanashutumiwa kuendesha mauaji pamoja na uporaji na vile uhalifu katika mkoa wa Ituri. Wananchi wakiwa na hisia tofauti. Kwa mimi, ninafurahi kwa sababu gavumenti yetu sasa imechukua mambo kwa mikono yake mawili na ameanja kuweka mikono kwa ajili ya wahasi hawa ambao wanaendelea kuangamiza rahia na rahia yanakosa hamani, kwa kufatana na matendo ambao wanaifanya kwa ajili ya rahia. Mimi ninafurahia, kwa hiyo no, Kodeko ikaisha tutakuwa mzuri vile juu Kodeko sa sai kunatusumbua munjia ya ya barie nani mungwalu ile mungwalu unatusaidia hapa kwa vile sana, na njo serikali kifamo yote imalize tu ile nani kodeko mwile njia axe ile itakuwa mzuri sana, na hapa kwa vile tutakuwa mzuri sana. Ituri pamoja na Beni ikishuhudia waasi wa ADF ambao ni mchanganyiko wa watu kutoka mataifa mbalimbali. Hussein mbali. Malivika Sauti ya Amerika, Goma. Unasikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Tupate habari za dunia zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani, Dr. Rochelle Walensky alisema jana kwamba aina mpya ya virusi vya korona vya Delta ambavyo vinasababisha covid-19 ni mojawapo ya virusi tunavyojua vinaambukiza kwenye mfumo wa kupumua ambavyo nimeshuhudia katika kazi yangu ya miaka ishirini. Maafisa wa Washington jana waliwasihi watu kupata chanjo ya COVID ili kujilinda wenyewe kutokana na aina mpya ya virusi pamoja na kuzuia kuenea kwa maambukizi. Wakati huo huo, China haina furaha kwamba shirika la afya duniani WHO inataka kuendelea kuchunguza iwapo virusi vya korona vilikimbia kutoka maabara huko Wuhan na kupelekea janga la covid-19 dunia nzima. Naibu waziri wa tume ya taifa ya afya nchini China Zeng Yishin alisema jana kwamba pendekezo la WHO la kufungua tena uchunguzi wake juu ya uvujaji wa maabara ya China kama chanzo cha mlipuko wa ulimwengu lilikosa kuheshimu busara na mtazamo kuelekea sayansi. Alisema China haiwezi kukubali mpango kama huo. Wanachama wa ujumbe wa juu wa Iraq wanatarajia kufikia makubaliano leo Ijumaa na utawala wa Biden kumaliza operesheni za mapigano nchini Iraq. Waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo aliyeambia VOA hapo jana katika mahojiano maalum na VOA idhaa ya Kikurdi, waziri wa mambo ya nje wa Iraq Fuadi Hussein alizungumzia mazingira yaliyopendekezwa ya ushirikiano kati ya nchi yake na vikosi vya Marekani mara makubaliano yatakapofikiwa, hususan katika mapambano dhidi ya kundi la Islamic State. Kwa maoni yangu, tutafikia makubaliano hayo Ijumaa na kisha itatangazwa kuwa wanajeshi wa Marekani hawatabaki Iraq lakini ni namna gani watakavyoondoka inahusiana na ratiba iliyopendekezwa na pande zote mbili pamoja na masuala ya kiufundi na mengine yanayohusiana na, na usalama wa vikosi. Hussein aliyeambia VOA. Mamlaka katika mji wenye utawala wa kiasi wa Melila huko Uhispania ilisema jana kwamba wanaume 238 wa kiafrika wameingia kwenye eneo la kaskazini mwa Uhispania baada ya kupanda juu ya uzio unaotenganisha eneo hilo na Moroko. Wahamiaji wa kusini mwa jangwa la Sahara wanaokimbia umasikini au ghasia, mara kwa mara wanajaribu kwa nguvu kuingia kwenye mpaka wenye urefu wa zaidi ya kilomita 12 huko Melilla na katika eneo jingine la Uhispania katika pwani ya kaskazini mwa Afrika, Ceuta, kama hatua moja ya kufika bara la Ulaya. Wahamiaji mara nyingi hujaribu kuvuka wakiwa katika makundi makubwa ili kuwashangaza polisi kutoka pande zote za uzio. Katika jaribio moja kubwa kwenye miezi ya karibuni, zaidi ya wanaume mia tatu kusini mwa jangwa la Sahara walijaribu kuvuka mpaka alfajiri ya Alhamis kulingana na taarifa kutoka ujumbe wa serikali ya Uhispania huko Melila, mji wenye wakazi elfu themanini na nne. Matangazo ya kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati na mashabiki wa michezo duniani wameelekeza macho na masikio huko Tokyo Japan, ambapo leo ni siku ya ufunguzi rasmi katika michezo ya Olympic baada ya kucheleweshwa michezo hiyo kwa mwaka mzima kwa sababu ya janga la COVID-19. Inaelezwa kwamba zaidi ya wanariadha elfu kumi na moja kutoka mataifa 206 walihudhuria sherehe ya ufunguzi ambayo ilikuwa na kauli mbiu tumeunganishwa na hisia kwenye uwanja wa Olympic ambapo mfalme Naruhito alifungua rasmi michezo ya Olympic. Tunajiunga na Sande Shomari kutupasha zaidi. Naam, moja kwa moja basi huko Tokyo, mambo eh, ni mazuri kwelikweli. Ufunguzi rasmi hii leo, nchi mbalimbali zinapita na bendera zao eh, wakishuhudia kuanza kwa michuano rasmi ya Olympic, ambapo sehemu kubwa ya uwanja ilikuwa ni tupu bila ya watazamaji kuruhusiwa zaidi ya waandishi wa habari wakati wote wa sherehe hizi za ufunguzi. Na kupitia michezo hii tutaona jinsi ambavyo dunia imekuja pamoja kukabiliana na tishio la ulimwengu, wakati ukitambua kupongeza na kuonyesha kurani za dhati kwa msaada ya juhudi kubwa za wale walifanikisha Tokyo 2020 waandaaji walizungumza hayo. Mchezaji Sue Bird mshindi wa medali ya dhahabu ya mpira wa kikapu ya wanawake wa Marekani, ambaye ni mara nne sasa, hakuwa na maneno wakati alipoulizwa ni ushauri gani alikuwa nao kwa wachezaji wenzake chipukizi ambao wanapata kile alichokiita fursa ya kipekee kabisa kushiriki michezo ya Olimpic. Byaden anashiriki michuano yake ya tano ya Olimpic na akasema michezo hii inayochezwa na vizuizi vya COVID huku kukiwa hakuna watazamaji itakuwa ni ya kipekee kabisa. Naye mke wa rais wa Marekani Jill Biden hakuwa nyuma, alikuwa hapo kwenye michuano hii na ufunguzi Tokyo. Alikutana kwa njia ya mtandao mjini Tokyo na wanariadha wa Olimpic wa Marekani pamoja mchezaji wa mpira wa kikapu Sue Bird, mchezaji wa baseball Eddie Alvarez, washika vibendera wawili wa Marekani katika sherehe za ufunguzi wa Olympic, akiwepo mwogeleaji Alison Schmidt. Biden alimshukuru Schmidt kwa kazi yake ya kukuza uelewa wa akili afya ya akili. Hali kadhalika wanasiasa wa Afrika hawakuwa nyuma, wamekuwa wakituma salamu zao za kuwatakia wachezaji mafanikio mema wanariadha huko Japan. Waziri wa michezo wa Kenya ameweka picha na Olympic na nchi hiyo wakiwa na sare zao za michezo. Hali kadhalika rais wa Burkina Faso amekuwa akionyesha washiriki wa nchi yake pamoja na mwogeleaji Angelica Sita Wedrago. Naye rais wa Gabon ametoa wito kwa wanaolimpik wa nchi yake kuhakikisha kwamba nchi hiyo inajivunia mafanikio mazuri. Wakati huo mchezaji wa kubeba vyuma wa Uganda aliyepotea katika kambi ya Olimpiki huko magharibu mwa Japan amesafirishwa nyumbani saa chache kabla ya kuanza rasmi kwa michezo hiyo. Julius Sekitoleko anashikiliwa katika makao makuu ya polisi ya Uganda kubaini ikiwa ametenda uhalifu ama la. Msemaji wa polisi wa, Ken... wa Uganda Charles Twino alisema hayo. Hali kadhalika, kuna michezo ambayo tayari imekusha anza kwenye upande wa soka, timu ya Ufaransa iliangukia pua kwa kutwanga bao tatu kwa moja na Mexico. Katika grupu D, Brazil walifanya vitu vizito kwa kuwatwanga eh, timu ya Ufaransa bao nne kwa mbili, hali ilikuwa nzito kwelikweli magianti wengine wakubwa wa dunia Argentina walijikuta wakiangukia pua, walipigwa bao mbili kwa bila na Australia, wakati Ivory Coast walijikuta wakipata ushindi wa kwanza baada ya kwa kuwapachika Saudi Arabia bao mbili kwa moja. Wawakilishi wengine wa Afrika, Egypt, walitoka bila kwa bila na Spain Kwenye kundi C si, ambayo inaitwa kundi la kifo, mambo ni mazito kweli kweli. Tumejionia mengi na kuna mengi ambayo yanakuja kuyaona katika michuano hii ya Olympic. Wakati New Zealand waliweka historia kushinda bao moja kwa bila dhidi ya Korea ya Kusini, kitu ambacho New Zealand hawajakiona kwa muda mrefu, kupata ushindi katika michuano ya Olimpic. Kwa hiyo mambo yatakuwa ni mazito kwenye Olimpiki hii. Shukrani Sandey Shomari kwa taarifa hizo za ufunguzi rasmi wa michezo ya olimpiki kutoka nchini Japan. Unaendelea kusikiliza VOA Express ambayo inasikika kupitia redio washirika wetu ikiwemo huko Kenya ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, uh, mwenedu redio ya Voi, sasa redio ya Bungoma Kenya. Tanzania ni Dodoma FM ya Dodoma, Nuru FM ya Iringa, KFM ya Songea, Hits FM ya Zanzibar, Voice of Africa Korogwe. Kwa DRC tunasikika Radio RNA eneo la Baraka, Radio Maniema namba 1 ya Kindu, Radio Racom ya Bunagana, Radio Malaika na Radio Diaminik zinapatikana Lubumbashi DRC, Live HD Radio ya Kalwezi, Redio Baraka iliyopo eneo la Baraka. Naona sasa umewadia ule wakati wa kupata ngoma nzito za muziki, na ijumaa leo tunacheza wimbo unaoitwa Mtaalam kutoka kwa Mbosso. Ni mwanamuziki kutoka nchini Tanzania ambaye anatamba kama miondoko e, ya bongo flava katika kizazi kipya. Sikiliza kitu hicho. Shaka yangu macho zangu sababu mimi baki na dhambi zako unishikishe adabu mida ya kulala nitokwe jasho mimi sijui kupigana muyu wangu wa mapenzi dia tusipende kugombana ni mwepesi kulia Asali kwenye mzinga wa nyuki, tamu ni hatari, na alambishwa asali. Na nachezeshwa buzuki chali chali. Nimempata nime mtaalam kinaondoka taratibu ndani ya VOA Express. Tuelekee huko pwani ya Kenya, ambapo mwandishi wetu Collins Adede anaangazia michezo pamoja na burudani kutoka Mombasa, Kenya, ikiwemo michezo ya Olympic na pia sanaa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana wenzangu Washington DC. Katika michezo na burudani kutoka Mombasa hivi leo, mashindano ya majira ya joto Olimpiki kuandaliwa Tokyo, Japan, yanaanza rasmi kesho Jumaamosi. Ingawaje mechi za soka kwa wanaume na wanawake zinaendelea, michezo ya olimpiki inahusisha michezo mingi, ikiwemo riadha, soka, raga, taikwondo, mashindano ya farasi, mashindano ya baiskeli na michezo mingine mingi. Kumbuka, wachezaji wanaoshiriki soka ya olimpiki wanahitajika kuwa chini ya umri wa miaka ishirini na tatu, japo wachezaji wasiozidi watatu watakuwa wa umri wa juu. Kenya imetuma vikosi kadhaa ikiwemo riadha, raga kwa wanawake na wanaume, voliboli ya kawaida na ile ya ufuoni, miongoni mwa michezo mingine. Kikosi cha Kenya katika mchezo wa voliboli ya ufuoni kinaongozwa na Sami Mulinge. Nimezungumza na Moses Mbudhia, mwenyekiti wa voliboli ya ufuoni Kenya, kabla ya wao kusafiri kuelekea Tokyo, Japan. Tuseme kwamba kuwa namba moja ya Afrika si mchezo, na vile unasema zilikuwa timu kumi na sita na sasa sisi kwanza tulikuwa tunataka kwanza kupa katika Olympic kwa sababu ni historia, hatujawahi kushiriki katika Olympic upande wa mchezo wa beach volleyball, nasikia unaita mchezo wa ufuoni. Uh, niseme sasa, tukifika pale, tumeenda masomo, tumeenda kushiriki na pia hata kushinda tunaweza, lakini yote tunawachia Mwenyezi Mungu na training nya wasichana kwa sababu hatuna injury yoyote. Mchezo wa voleboli nchini Kenya unanawiri. Sasa sana magharibi mwa Kenya, mw sehemu ya pwani kidogo na Nairobi, lakini tatizo kubwa limekuwa ni ufadhili. Labda mnafanya nini kujaribu kufadhili, kando na kwamba mnatafutia ufadhili wa volleyball ya ufuoni, hata ile volleyball ingine ya kawaida? Tuseme nchi imepata uh, tisho kubwa la korona, na wadhamini wote ukiwaendea wanakwambia bado uchumi haujarudi. Tunaomba korona ikiisha, tutapata wafadhili wengi kwa sababu mchezo huu umeonyesha kabisa ni mchezo unaongozwa vema na mzee wa idhakakioni kwa sababu ni voliboli peke yake na rugby ambapo zimeweza kushiriki katika olimpiki zile zingine ni, ni individual game na hii ndio team game tuko hizi ndio team game tuko nazo e, tunajaribu vile tunaweza tupate wadhamini kwa sababu timu zote mbili zimequalify kwenda olimpiki tutapata medali Tokyo Tuombe Mwenyezi Mungu tupate. <laughs> Ni kushukuru sana kuzungumza na asante uh, sana sana. Hii itakuwa ni burudani kubwa sana kwa mashabiki wa michezo mbalimbali ya Afrika Mashariki kwa kipindi kama cha majuma mawili hivi tuangazie katika burudani, ni kwamba wapenda sanaa Dar es Salaam nchini Tanzania watapata burudani la aina yake mwishoni mwa mwezi huu, burudani litakaloangazia ngoma za asili na zile za kisasa. Maonyesho hayo yatakuwa chini ya kauli mbiu, sanaa kwa maendeleo ya jamii. Hii ni tamasha linaloandaliwa na Museum Arts Explosion kwa ushirikiano na Asadeva na litahusisha pia sanaa ya ufundi. Hii ni fursa nzuri ya kuangalia na kukumbuka sanaa ya kitambo na ya sasa, na vile mambo yanavyofanya na mabadiliko yanayoendelea katika sanaa hii. Sina la ziada, ila nakamilisha michezo na burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede kwenu Washington. Shukrani sana Collins Adede. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Hebu tuangazie swali la leo, tumekuuliza wewe, msikilizaji: serikali ya Tanzania imetangaza kuna chanjo ya COVID. Je, unajua utaratibu wa kuipata? Yafuatayo ni maoni yako wewe msikilizaji. Mimi naanza na maoni ya Malikwisa Alex Kambale kutoka kiwanja Ruchuru. E, utaratibu ni kwenda kwenye vituo vya afya mahali palipowekwa chanjo hiyo ili utaratibu uh, uwe ni kwamba mzuri kabisa. Esther uh, Vwasenda anasema uh, kwani Magufuli amefariki ndiyo maana Watanzania wanasema chanjo ipo. Kila mara ninakumbuka hotuba yake akieleza uh, juu ya uh, mambo ambayo yanaweza kawa siyo yalivyo na vilevile akazungumzia umuhimu wa dawa za kienyeji. Mbona mmepata shetani nafasi hiyo? Ni kwa sababu ameondoka. Poleni sana, mmeingia uh, majaribuni kama sisi Wakongomani. Mchana Jame Chana anasema uh, utaratibu wa kupata sio tatizo. Tatizo ni pale serikali imejiweka pembeni. Ukiambiwa kuchanja ni maamuzi yako, maana yake litakalokupata hilo kwenye chanjo, utajua wewe mwenyewe. Ndiyo maana tupo kimya. Nami kwa upande wangu, unasoma maoni kutoka kwa Abei Majiko, yeye anasema, anapatikana soko kuu Dodoma, Tanzania. Ameandika, sina mpango huo wala sitaki hata kuisikia chanjo. Madumila Seni, yeye anapatikana Tanganyika, Katavi huko Tanzania, amesema kwa sasa yeye anachoomba ni kuhakikisha janga la korona linaondoka Tanzania, lakini hana ufahamu wowote kuhusu chanjo ya Covid 19. Elodie Sanga yeye ajasema anapatikana wapi, lakini amesema kwamba janga la Covid 19 ni tishio kwa kila mmoja, lakini hatujajua chanjo itatufikia lini katika eneo tulilopo. Admilo Kingori wa Magumu yeye anasema kwamba ah, yote tisa na kumi ni kutafakari tu maisha yanavyoendelea wakati wa janga la Covid 19. Chanjo ikiwepo, tutafikiria. Henry M Baba Koleta yeye anasema kwamba taarifa za kupatikana chanjo Tanzania amezisikia kwenye vyombo vya habari na anasubiri kupata maelekezo zaidi namna ya kuipata. Vincent JJ Kaji, yeye ni kijana mpole Tanzania, kutoka Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama nchini Tanzania. Yeye anasema anawakilisha watumaji salamu wa huko Kahama. Ameandika kwamba kwa kweli tunaisubiri hiyo chanjo na tukipewa taratibu za kufuata tutafuata kadri tunavyoelekezwa. Ndovya Kasiki yeye anapatikana Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Ameandika yeye kwa upande wake sio lazima kujua utaratibu wa kupata chanjo ila anajua tu kwamba ugonjwa wa Covid 19 umesambaa kila mahali. Haya basi, Idi, ndiyo hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika maoni ya wa wasikilizaji, kupitia swali letu tulilolibandika kwenye mtandao wetu wa Facebook, ambao liliuliza: serikali ya Tanzania imetangaza kuna chanjo ya Covid. Je, unajua utaratibu wa kuipata? Haya, narudisha maiki kwako, Idi Ligongo. Shukran msikilizaji, kwa kutupatia maoni mseto kwenye swali la leo. VOA Express inakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, uh, mwelekezi anaitwa Said Mdun, msimamizi ni Khadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Idi Ligongo.