Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa Ijumaa, tarehe 23 Julai mwaka wa 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Radio RFM Kisangani, Radio Progress Bunia, Radio Muungano OHDRC, 255 Global Radio Dar es Salaam, Chuchu Radio Zanzibar, Storm FM Geita, Redio Mitume Kitale, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya na Redio UBC Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kupitia www voa swahili.com. Kati ya ripoti tulizokuandalia: serikali ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC yaomba madaktari na wauguzi walio katika mgomo kurudi kazini kuhudumia wagonjwa, hasa wakati huu jimbo hilo linakabiliwa na wimbi la tatu la maambukizi ya korona. Na katika makala ya VOA Mitaani hivi leo utasikia namna janga la covid linavyoathiri biashara mvinyo nchini Kenya. Kazi inalala kila siku, na hii ndio tegemeo langu, na hii ndio bwana, na hii ndio mama hata kundayani, kundayani, kutambi. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harrison Kamau akusomea habari za dunia wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye anatumikia kifungo cha miezi kumi na mitano jela kwa tuhuma za kudharau mahakama, Alhamisi ameruhusiwa kuhudhuria mazishi ya ndugu yake. Zuma ambaye kifungo chake kilizua ghasia za siku kadhaa nchini humo na kupelekea vifo pamoja na uharibifu mkubwa wa mali, alionekana akiwa amevalia suti nyeusi wakati akiandamana na wanafamilia kutoka kwenye makazi yake hadi kwenye ujirani wa ndugu yake katika kijiji Tankandla katika jimbo la Kwazulu Natal. Shirika la habari la Reuters linasema kuwa wanajeshi na polisi walishika doria kwenye barabara kuelekea kwenye eneo la mazishi hayo. Mamlaka za mahakama zinasema kuwa Zuma aliruhusiwa kuhudhuria ya mazishi yao kwa kuwa hakuwa na hatari ya kutoroka wakati akiandamana na maafisa wa ulinzi wa jela. Mashambulizi yaliyofanywa na wapiganaji wa Tigrei kwenye eneo la afa yamewalazimisha zaidi ya watu elfu 54 kutoroka makwao, afisa mmoja amesema Alhamisi, huku wakimbizi kwenye kambi moja kusini mwa Tigrei wakidai kushuhudia mashambulizi makali karibu na hapo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maelfu ya watu walikusanyika Alhamisi kwenye mji mkuu wa Ethiopia wa Addis Ababa ili kumuunga mkono waziri mkuu Abi Ahmed ambaye analaumiwa kutokana na mzozo wa Tigrey unaotishia kuyumbisha taifa hilo la pili kwa wingi wa watu barani Afrika. Kulingana na msemaji wa eneo la Afa, wapiganaji wa Tigrei wanataka serikali kuu ya Ethiopia kukubali masharti yao kabla ya kusitisha mapigano, akiongeza kuwa tayari wamechukua udhibiti wa wilaya tatu za Afa. Eneo hilo ni muhimu kutokana na kuwa barabara kuu kutoka Adisababa hadi kwenye bandari ya Jibuti inapitia hapo. Na Nigeria Alhamisi imepokea ndege za kivita sita za kwanza aina ya a29 super tucano kutoka hapa Marekani, jeshi la anga la nchi hiyo limesema Alhamisi, miaka minne baada ya Marekani kukubali kuuza ndege hizo kwa taifa hilo la magharibi mwa Afrika ili kusaidia katika kushambulia waasi. Patrick Ndwimana anatufahamisha zaidi. Nigeria inakabiliwa na ongezeko la ukosefu wa usalama, ikiwemo utekaji nyara kwa wingi katika shule kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, waasi wa, wa Kiislamu huko kaskazini mashariki, vitendo vya utekaji nyara kwa ajili ya fidia na ujambazi wa kutumia silaha nchi nzima ndege hizo sita za kwanza kati ya kumi na mbili lilizoagiza ziliwasili jana katika mji wa kaskazini wa Kano, jeshi la anga limesema katika taarifa. Marekani chini ya uongozi wa rais wa zamani Donald Trump ilikubali kuiuzia Nigeria ndege hizo mwaka elfu mbili kumi na saba na hivyo kufufua mkataba uliokuwa umesimamishwa na utawala wa rais Barack Obama baada ya jeshi la anga la Nigeria kushambulia kwa mabomu kambi ya wakimbizi. Ununuzi wa ndege hizo ikiwemo maelfu ya mabomu roketi na makubaliano ya kuzifanyia ukarabati uligharimu dola milioni 593. Ndege hizo zinazofanya upelelezi, ufuatiliaji na zenye uwezo wa kushambulia zilitengenezwa Florida, hapa Marekani, kupitia ushirikiano kati ya kampuni ya kutengeneza ndege ya Brazil, Embraer na kampuni binafsi ya Nevada. Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi ameshambulia serikali ya Cuba kwa kufanya msako dhidi ya waandamanaji wa amani wakati akiweka vikwazo dhidi ya jeshi la Cuba pamoja na idara ya usalama wa ndani kwa kuwashambulia waandamanaji. Biden ameongeza kuwa watu wa Cuba wanastahili uhuru wa kujieleza pamoja na haki ya kukusanyika kwa amani. Amesema kuwa watu wa Marekani wanasimama na watu jasiri wa Cuba ambao wamejitokeza barabarani kupinga utawala kandamizi wa miaka sitini na miwili. Hatua ya Biden inaonekana kama kujiondolea aibu kutokana na kuwa awali alikuwa ameahidi kuimarisha uhusiano na Cuba ambayo iko umbali wa kilomita 145 kutoka ufuko wa Florida, ukiwa msimamo tofauti na mtangulizi wake Donald Trump aliyekuwa akilalamikia utawala wa Cuba. Vikwazo vilivyotangazwa na Biden vinamlenga Alvaro Lopez ambaye ni waziri wa majeshi pamoja na idara maalum inayojulikana kama Black Berets. Jeshi la Myanmar limewakamata na kuwazuia madaktari kadhaa kutokana na kuunga mkono maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi uliochukua madaraka. Wengi waliozuiliwa wanasemekana kuwa na kliniki binafsi, ambao wanasaidia kwenye juhudi za kutibu wagonjwa wa korona, wakati taifa hilo likikabiliana na wimbi jipya la maambukizi. Tangu jeshi lilipofanya mapinduzi dhidi ya utawala wa kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi mwezi Februari, ghasia na maandamano yaliyofuata yameathiri vita dhidi ya korona, wakati wanaharakati wakisema kwamba madaktari waliokamatwa ni kutokana na kupinga mapinduzi hayo. Alhamisi, Mayanmar imetangaza visa vipya elfu sita vya korona baada ya kuripoti vifo 286 hapo awali wauguzi pamoja na wafanyakazi wa vyumba vya kuhifadhia maiti wanasema kuwa idadi hiyo huenda ikawa kubwa zaidi, kwa kuwa maeneo ya kuchoma miili yameelemewa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Tuanze ripoti zetu mbalimbali na taarifa hii kutoka Kenya. Majaji wawili wa mahakama kuu nchini Kenya, Agri Mchelule na Saidi Juma Chitembwe, Alhamisi walikamatwa na maafisa wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai kwa madai ya kula rushwa kutokana na kesi walizokuwa wanasikiliza jijini Nairobi. Wawili hao walihojiwa kwa zaidi ya saa mbili na kuachiliwa baadaye, lakini wakili wao Danstan Omari anaeleza kuwa ni mwendelezo wa hatua za serikali kuminya uhuru wa idara ya mahakama. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo. No, no, no, so baada ya kuhojiwa kwa zaidi ya muda wa saa mbili kuhusiana na tuhuma za kula hongo kwa kesi wanazozisikiliza majaji hao wawili mahaka wa mahakama kuu waliachiliwa huru kutoka makao makuu ya idara ya upelelezi wa makosa ya jinai eneo la Kiambu. Wengine waliofikishwa katika makao hayo kuandikisha taarifa ni makarani na madereva wanaofanya kazi katika afisi zao. Jaji Agre Mchelule ni mojawapo wa majaji wanne aliohususia kuwateua Rais Uhuru Kenyatta kwa majaji wa mahakama ya rufaa kwa madai ya kuwa na doa la kimaadili. Kenyatta kupitia barua ya idara ya ujasusi kama alivyoeleza mkuu wa utumishi wa umma Joseph Kinywa alieleza kuwa Jaji Mchelule ni baadhi ya majaji waliopendekezwa na Tume ya Huduma za Mahakama, lakini wana dosari za kimaadili kwa kuhusika katika vitendo visivyoridhisha, na kuwaidhinisha kuenda kukawa na athari hasi kwa taifa pia ni miongoni mwa majaji sita kati ya arobaini na nne ambao bwana Kenyatta alilinda kuwapandisha vyeo alipofanya uteuzi huo mwezi Juni mwaka huu. Wengine walioachwa nje ni majaji profesa Joel Ngugi, George Odunga walioharamisha ufanyikaji wa kura ya maamuzi kufanyia katiba ya Kenya marekebisho makubwa ya kiutawala, pamoja na jaji Weldon Korir, Evans Makori na Judith Omange Cheriot. Jaji Mchelule, anayehudumu katika kitengo cha mahakama kinachofuatilia maswala ya familia jijini Nairobi, alichukuliwa na makachero kwenye afisi yake kuchunguzwa, hata baada ya maafisa hao wa kupeleleza makosa ya jinai kupekuapekua afisi yake. Kwa mujibu wa wakili wake Dansan Omari, Jaji Mchelule hakuwa na lolote la kuficha. Eti kulikuwa na kesi ambayo walikuwa waamue na kisha wapate shilingi asilimia milioni tano za Kenya. Wakili Danstan Omari no anadai kuwa makachero hao walikuwa na mambo fiche. Baada ya kukamatwa kwao, wale askari walifanya uchunguzi na kuwapekua kufanya utafiti na kuangalia kwamba kuna fedha walizoficha wale majaji katika ofisi zao ama katika mwili zao. Majaji wale hawakupatikana na fedha zozote katika mifuko yao, katika mwili yao, ama katika ofisi yao. Jaji Mchelulu anashutumu serikali kwa kutumia madai ya ya ya makosa ya jinai kumlenga badala ya kufuata mkondo wa kisheria ya kumchunguza, japo madai yenyewe kwa uhalisi wake hayajawekwa wazi. Maafisa wa polisi walieleza kuwa palikuwa na malalamishi kuwa majaji hao walikuwa wamepokea rushwa kushinikiza utoaji wa maamuzi kuhusu kesi wanazofuatilia. Upekuzi huo pia unaripotiwa kufanyika kwenye afisa ya jaji Saidi Juma Chitembwe. Ripoti zinaeleza kuwa jaji Chitembwe ambaye amehudumu kwa zaidi ya miaka kumi na moja katika mahakama za Kenya aliyeandikisha taarifa kuhusu suala la ardhi kwenye kesi aliyokuwa anasikiliza. Saidi Juma Chitembwe, mwenye umri wa miaka 54 ni jaji aliyehudumu katika mahakama za Nairobi, Meru, Kakamega, Migori na Malindi. Alikuwa mojawapo wa waniaji wa nafasi ya jaji mkuu kumrithi David Maraga aliyestaafu Januari 13 baada ya kutimiza umri wa miaka 70 ambao ni ukomo wa kuhudumu kwa jaji mkuu katika sheria za Kenya. Ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nordin Haji imejitenga na ripoti kwamb imeidhinisha kukamatwa kwa majaji hao. Ofisi hiyo inaeleza kuwa haifahamu sababu na mazingira ya kukamatwa kwao. Baraza la wanasheria nchini Kenya LSK kupitia rais wake Nelson Havi limeeleza kuwa hatua ya makachero kuwakamata na kuwaacha bila kuwafungulia mashtaka majaji hao wawili ni kuhujumu na kuminya uhuru wa idara ya mahakama. Bwana Havi anaeleza kuwa majaji hawafai kuingiliwa katika majukumu yao na kumtaka mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai George Kinoti kuomba msamaha au kujiuzulu. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Watu tisa wamefunguliwa mashtaka ya kufanya shughuli zao hapa Marekani kama mawakala wa China kinyume cha sheria. Kundi hilo linadaiwa kukandamiza pamoja na kurai baadhi ya wakazi wa Marekani wenye asili ya China kurejea kwenye Jamhuri ya Watu wa China. Wizara ya Sheria ya Marekani imesema Alhamisi kwamba ukamataji huo umefanywa chini ya operesheni ya kimataifa kwa jina Operation Fox Hunt. Mawakala kutoka mataifa ya kigeni ambao hawajasajiliwa hawaruhusiwi kufanya uangalizi wa siri kwa wakazi wa marekani ndani ya ardhi ya Marekani. Ripoti zimeongeza kuwa watawajibishwa kwa mujibu wa sheria. Miongoni mwa watu waliozuiliwa ni pamoja na Tu Lang mwenye umri wa miaka 50, Zai Yongkang mwenye umri wa miaka 46, na Liming Jun wote wakitokea China, na wengine wanasemekana kuwa wakazi wa New York, New Jersey na Connecticut hapa Marekani. Wakati huo huo, Marekani inasemekana kufanya takriban mashambulizi sita ya anga kote nchini Afghanistan katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita ikiwa sehemu ya juhudi za kusaidia vikosi vya taifa hilo katika kudhibiti kundi la Taliban. Afisa wa ulinzi wa Marekani ameambia VOA Alhamisi kwamba mengi ya mashambulizi hayo yamefanywa kwa kutumia drone kwenye maeneo wa ambayo wapiganaji wa Taliban waliteka silaha kutoka kwa jeshi la Afghanistan. Afisa huyo ambaye hakutaka kutajwa jina lake amesema kuwa kando na kulenga silaha wapiganaji pia wamelengwa kwenye shambulizi hilo. Katika siku za karibuni, baadhi ya wakazi wa Afghanistan wamedai kuona ndege za kijeshi za Marekani, wakati kukiwa na ripoti kwamba Marekani imekuwa ikifanya mashambulizi kwenye eneo la Kandahar ambako Taliban wamekuwa wakipenya. Kufikia sasa, jeshi la Marekani halijasema rasmi iwapo linawasaidia wanajeshi wa Afghanistan kwenye eneo hilo. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika huko Beni, VOA inasikika vyema kupitia redio Semuliki. Serikali ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kaskazini inawaomba madaktari na wauguzi kurudi kazini na kuhudumia wagonjwa ikisema kwamba mgomo huo unaweza kuleta athari kubwa kwa wananchi hasa wakati huu jimbo hilo la Kivu Kaskazini linapitia hali ngumu iliyosababishwa na mlipuko wa volkano pamoja na maambukizi ya COVID-19. Oster Malivika anaripoti zaidi kutoka mjini Goma. Robert Bia, katibu mtendaji kutoka shirika lenye kutetea madaktari pamoja na wauguzi Kivu Kaskazini: kunakuwa daktari wanatumika mwile masantre ya COVID wanafariki, hata kufariki wanagonjwa na wanafariki, inakuwa shida sana. Kufuatia mgomo wa madaktari na wauguzi wa serikali unaoendelea hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba madaktari kuwasikilia huruma wananji wanaoandamwa na janga mbalimbali ikiwemo korona pamoja na matatizo ya volkeno kama Kivu Kaskazini, ambako gavana wa kijeshi Kostandima ameomba madaktari na wauguzi kurudi kazini, kwani swala lao litapata suluhisho. Akisema Jili Kubuya, kiongozi wa divisheni ya afya hapa Kivu Kaskazini, sema liwali wa jimbo alisema ye peke il va prendre en charge ele ma question vraiment na besoin yabo na ka moko mgomo itu napasha tia ile mapendo kupopulation kwa leo, population iko na lazima yetu sana madaktari na wauguzi wakisema wameingia katika mgomo, kwani hali ya kimaisha ni mbaya. Robert Bia ni kutoka shirika la kutetea madaktari Kivu Kaskazini. Kama tulikuwa tunatumika wadaktari kumi, tutapunguza watano watatumika leo, wengine watatumika vile juu wagonjwa nao wanahitaji usaidizi wetu, lakini kazi itapunguka. Tutapunguza kazi na ile itaenda mpaka uh, mardi proche tarehe makumi mbili na saba kisha tuta tutarudia mkutano wetu juu ya kuevaluate, tuangalie kama inapana nini, huku vifo vikiripotika katika sehemu mbalimbali, kama katika muji wa Bunia mkoa wa Ituri. Christine Abedito yuko katika muji wa Bunia mkoa wa Ituri. kama Jumatatu, uh, idadi ya watu kwa kukufa imekuwa imeongezeka, nikusema unaweza lamka asubuhi na mnapata mataarifa habari za zingine, simu wanawaita, kunakuwa watu saba kumi, jirani jamaa wamefariki, na hivi mawazo amekuwa mingi. Watu wengine wanasema kama ni korona imekuwa mingi sana, huku wakisubiri suluhisho kutoka kwa serikali kuu ya Kinshasa. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi akiomba kutatua kwa haraka swala la madaktari kwani raia wa Kongo wamepita katika shida nyingi. Hose Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la afya duniani WHO limesihi mataifa ya Afrika kufanya maandalizi ya kutosha kwa ajili ya kutoa chanjo ya COVID-19 katika hali ya kusubiri kuwasili kwa mamilioni ya dozi za chanjo barani humo. WHO lina ripoti kuwa zaidi ya watu milioni sita na laki mbili waliambukizwa COVID-19 barani Afrika na zaidi ya laki moja na elfu hamsini na tisa wakifariki. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Geneva Lisha Slain, hapa inasomwa naye Patrick Nduimana. Visa vipya vya maambukizi ya COVID-19 barani Afrika vimepungua kidogo baada ya kuongezeka kwa kasi kwa kipindi cha wiki nane. Hali hiyo ni kutokana na maambukizi kupungua vya kutosha huko Afrika Kusini. Pamoja na hivyo, WHO inasema hali inaweza kubadilika kwa haraka wakati maandamano yenye ghasia na mikusanyiko ya watu wengi nchini humo inaweza kusababisha ongezeko jingine la maambukizi mkurugenzi wa WHO kwa Afrika Matshidiso Moeti anasema wimbi la tatu barani Afrika halijamalizika anaeleza kwamba nchi 21 tatu zaidi kuliko wiki iliyopita zinakumbwa na maambukizi mapya Anasema aina mpya ya virusi vya Delta vinavyoambukiza kwa kasi vimekwisha gunduliwa katika nchi 26 na 13 kati ya hizo zinahitaji oksijeni zaidi kutokana na ongezeko la maambukizi. Anasema Afrika inaendelea kubaki nyuma katika kutoa chanjo za Covid-19, huku wa Afrika milioni 20 tu, sawa na asilimia 1.5 ya raia wote wa bara hilo, ndio wamepewa chanjo kamili. Lakini uhaba wa usambazaji wa chanjo barani Afrika umeanza kupungua. Moeti anasema ameongeza kuwa shehena ya kwanza ya dozi zilizotolewa na Marekani kama msaada kupitia mpango wa Covax itawasili barani Afrika wiki hii na jumla ya dozi milioni sitini kutoka kwa wafadhili wengine zinatarajiwa katika wiki zijazo. African countries must go all out and speed up their vaccine rollouts. Nchi za Afrika zinapaswa kufanya jitihada zaidi na kuharakisha utoaji wa chanjo zao kwa mara tano hadi sita. Ikiwa watapokea dozi zote hizo na watoe chanjo kamili kwa asilimia kumi ya watu wao walio katika hatari ifikapo mwishoni mwa mwezi Septemba. Karibu milioni tatu na nusu hadi milioni nne ya dozi zinatolewa kila wiki barani humo, lakini kuna haja ya kuongezeka hadi milioni ishirini na moja kila wiki hatimaye kufikia lengo hili. Maweti anasema zaidi ya dozi milioni mia tano kupitia mpango pekee wa Covax zinatarajiwa mwaka huu pekee. Anasema usambazaji huu mkubwa inamaanisha nchi lazima ziongeze juhudi. Tunahitaji kushughulikia suala la kusita kupewa chanjo, kwa hivyo mawasiliano haya yakilenga watu, kulenga ujumbe ambao tunafuatilia na habari za kupotosha au hofu na hisia potofu ni muhimu sana hivi sasa, kwa sababu ni wakati wa kuhamasisha watu wawe tayari kupewa chanjo, sio wakati chanjo zinapotua. Ni katika kipindi hiki kifupi ambapo tunapaswa kufanya haya yote. Maweti anasema nchi zinatakiwa kujipanga vya kutosha. Nchi zinahitaji vituo vya kutosha vya kutoa chanjo, vifaa vya kuhifadhi chanjo hizo, usafirishaji mbadala, mipango ya usambazaji bila kusahau wafanyakazi wa huduma za afya kuendesha shughuli hii ya kuokoa maisha. Kusambaa kwa ugonjwa wa korona kumesababisha pigo kubwa kwa uchumi wa nchi nyingi duniani na mamilioni ya watu kupoteza kipato. Nchini Kenya, sekta ya mvinyo ambayo huchangia kwenye uchumi wa taifa imeathiriwa kutokana na katazo la kutoka nje usiku. Kuanzia viwandani hadi kwa wafanyabiashara na wateja wa kinywaji hicho, baadhi ya wahusika wanazungumza na Vyoi mitaani. Kazi inalala kila siku, na hii ndio tegemeo langu, na hii ndio bwana, na hii ndio mama, manake nikienda nyumbani sina hata pesa ya unga, watoto nini? Kitambo biashara ilikuwa, manake saa nne bado wako utawapata na wao hawawezi kula hizi vitu kabla hawajachaji kichwa yao. Ukifika na mapema, anakwambia mama, ngoja kidogo, wacha tuchaji kichwa kwanza. Ndio wao na wapi ata kukula hii kwa hizi bana. Natembeza mayai sana kwa wingi na njugu, hizi ndio wanapenda sana na kukula hizi biting, biting. Maanake nimejaribu hii kazi hata huko barabarani kwa open area, hapo barabarani hakuna mwenye anashughulika na vitu kama hizi lakini ukifika hizi hizi mangweni ba club at least, wanakotakota kidogo kidogo, manake wako na ile afi ya kukula. Ni kubaya sana. Kitambo ilikuwa naweza uza mayai trei mbili, manake hawa hawa ndio matajiri wangu. Hawa wakishafungiwa wakafi ya saa moja, sasa hii hata trei moja siwezi maliza. na hii ndio tegemeo langu na watoto wangu, sina mzee shana mimi kwa majina ni Simon Morimi mteja na mwanabiashara sana sana na kunywa mnazi. Hii kafi ya saa moja imetu affect sana fadhali, wangeeka kafi iwe ya kwa baa aakamuage kama hii iwe saa tatu, alafu masaa ya kulala kafi kulala iwe saa nne, hiyo ingekuwa sawa zaidi. Pombe yote ile imezuiliwa ni pombe lisema vileo, sasa angetuongezea kafi ya vileo mpaka saa tatu. Afwana, aa, watu watembea wakienda nyumbani kulala raha. Mnazi ni kukaa mwangweni, na ni pombe ya kienyeji ya pwani na kupiga story nayo. A, tumekunywa tumekaa mnazi utaki haraka, mnazi utakaa starehe. Nafanya kazi ya ba, mimi ni manager, lakini hii kitu hii kufunga saa moja imetumiza sana. Sidhani kama biashara inaweza fanywa masaa mawili, ngumu sana, tunaumia saa kumi na mbili ama saa kumi na moja ndio mtu anatoka kazini. Kufika huku kafio hapo, nitafanya kazi hii, nyumba ni ya kulipa, nitailipia na nini? Kwa hivyo maisha kwangu naona imekuwa ngumu, na si kwangu peke yangu, yaani kila mfanyabiashara wa ba ameafektiwa sana. Sana, manake masaa mawili sioni kama unaweza fanya kazi kwa ba ukafaidika. Sheria ya Kenya inasema tufungue saa kumi na moja tufunge saa moja, masaa mawili hapo naona kwangu imeniumiza sana. Hey, topeleki vizuri sababu unaweza kutoka kazi kuchelewa. Nataka mahali upumzike upande na marafiki wako kama wawili au watatu au wanne. Kama leo nimetoka saa kumi na moja na nusu labda tungekuwa hapa tumekaa na marafiki tun tumeka maraf wengi hapa, lakini wengine ukipiga mtu simu unakwambia niko mbali na kitambo nifika hapa masaa wasakafu imefika. Ile mambo ya social life, kuongea na watu, kupatana na watu, sasa hivi imekuwa ni ngumu. Pendekezo Covid tumejua hiko na kila mtu anachunga, ungefanya kama vile tu vile mambo na kafyu, kama ni saa ine, watu wafunge baa, na pengine wale mnapata bidhaa kwao kule, kila mahali hata wao wameafektiwa sana, maanake walikuwa nakataa kataa makireti tukichanganya machupa. Saa hii wanataka hata kama ni chupa aina gani, kwa sababu hakuna biashara. Akikuja ni kama sijajaza sija, sija jaza kireti moja, nitanunua pombe na sipo nunua, yeye pia ataafektiwa pia, yeye ameumia pia. Familia yangu nailisha na hii kazi, na watatu watatu wanasoma secondary schools na karo natoa hapa hapa, na ile mshahara napata napata nusu ya nusu ya mshahara wangu, manake hakuna kazi. Hata mwenyewe pia anaumia. Upande wa polisi pia wanafuata sheria pia, manake ni sheria imetolewa ya rais, paka wao wafanye kazi. Siwezi nikawalaumu, nitawalaumu na wao wako kazini. Naangalia kama yuko karibu nini nini, hata nafukuzanga kazi, wanaambia saa kapi imefika, sitaki pia wewe waumie. Eh, ukishikwa hapa kwangu kesho utarudi. Ah, mimi kama nilikuelezea, mimi ni customer. Mm-hmm. Mimi ni Jackson Okwayo. Ni taratibu ambao wa walituwekea saa moja mpaka so atea biashara, wafanya biashara waumia sana. Mimi najua rafiki yangu moja na baa kila msomwezi alipa mshahara kwa wafanyakazi, mapato yake ni sio vile kama kitambo ilikuwa natarajia. Yani, yofanya tu because ni biashara uliyavulia maji nguo sasa lazima uyaoge. Sasa kitu iko mimi nitakuelezea ni, ni yani ni, ni hasara ni tubasi, bidi, kwa ufupi ni vile tu basi bidi. Biashara lazima uilinde kwa sababu uzijua kesho mambo akifunguka itakuwa vipi? Ukisema leo afunga biashara kwa sababu yeye ali ngumu kazi mmoja kazi unafanya kazi kama wanne ama watatu wale wafanyakazi wanataka mshahara. Vile navyokuelezea yule mjomba stima eh. Kuna matiro lazima utakuwa watumia kama maji nini, pesa zile zote utumia, sio? Kwa hivyo mi ninasema tu kama tutaendelea hapa tupate hizi, tumekabiliana na hii pandemic vizuri, watu waongezewe masaa kidogo tu, si lazima ati watu wanzoea ti, kutoka saa moja mpaka tukafika saa nne mpaka sasa, itafika mahali watufikisha hata mpaka saa sita basi, iwe atlist mwisho, manake hata kama starehe pia watu wazipunguza, sita kudanganya, sikuzi hata kama ni mtu wa starehe kifika saa tatu wambasi wakuta ndalala, oh. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muhtasari wa habari za dunia. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye anatumikia kifungo cha miezi kumi na mitano jela kwa tuhuma za kudharau mahakama, Alhamisi ameruhusiwa kuhudhuria mazishi ya ndugu yake. Mashambulizi yaliyofanywa na wapiganaji wa Tigrii kwenye eneo la Afa yamewalazimisha zaidi ya watu 54 kutoroka makwao, afisa mmoja amesema Alhamisi, huku wakimbizi kwenye kambi moja kusini mwa Tigrii wakidai kushuhudia mashambulizi makali karibu na hapo. Rais wa Marekani Jo Biden na Alhamisi ameishambulia serikali ya Cuba kwa kufanya msako dhidi ya wa waandamanaji wa amani wakati akiweka vikwazo dhidi ya, ya jeshi la Cuba pamoja na idara ya usalama wa ndani kwa kuwashambulia waandamanaji. Jeshi la Myanmar limewakamata na kuwazuia madaktari kadhaa kutokana na kuunga mkono maandamano ya kupinga utawala wa kijeshi uliochukua madaraka. Wengi waliozuiliwa wanasemekana kuwa na kliniki za binafsi ambazo wanasaidia watu kwenye juhudi za kutibu wagonjwa wa corona. Watu tisa wamefunguliwa mashtaka ya kufanya shughuli zao hapa Marekani kama mawakala wa China kinyume cha sheria. Kundi hilo linadaiwa kukandamiza pamoja na kurai baadhi ya wakazi wa Marekani wenye asili ya China kurejea kwenye jamatu ya China. Marekani imefanya takriban mashambulizi sita ya anga kote nchini Afghanistan katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, ikiwa sehemu ya juhudi za kusaidia vikosi vya taifa hilo katika kudhibiti kundi la Taliban. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu Diodone Chuba Hiro akishirikiana na Jumbe Hamza. Mimi naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Kwa pamoja tunawageni tukiwatakia asubuhi njema.