Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Makomando wa Somalia walioshambuliwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi kadhaa wamepata usaidizi kutoka Marekani kupitia shambulizi la anga jana Jumanne. Pentagon imethibitisha kwamba majeshi Amerikani ya Marekani yalifanya shambulizi moja karibu na mji wa Galkayo, takriban kilomita 580 kaskazini mwa mji mkuu wa Mogadishu, ambalo lilitangazwa kwa mara ya kwanza na maafisa wa serikali ya Somalia mapema hapo jana. Afisa wa Pentagon ameiambia VOA kwamba shambulizi hilo liliidhinishwa chini ya mamlaka zilizopo kulinda vikosi vya washirika wa, wa Marekani na lilifanyika hata ingawa hakuna wanajeshi wa marekani waliokuwa kwenye ardhi ya Somalia. Shambulizi hilo lililolenga wanamgambo wa Al-Shababu ni la kwanza ndani ya kipindi cha miezi sita na la kwanza kutekelezwa tangu rais wa marekani Joe Biden aingie madarakani. Rais wa mpito Mali, Asimi Goita, kanali maalumu wa vikosi ambaye alipanga mapinduzi mawili mwaka jana, amesema ametoroka bila kujeruhiwa baada ya mshambuliaji kujaribu kumchoma kisu Wakati wa sala katika msikiti kwenye mji mkuu maa Bamako Jumanne, maafisa wa usalama waliowashinda wanaume wawili kwenye msikiti na kumtupa mmoja nyuma ya gari ya jeshi aina ya pickup. Picha za video iliyochukuliwa na shirika la habari la Reuters inaonyesha wakati Goita akiwa amevalia vazi la rangi ya bluu akizingirwa na walinzi. Ofisi ya rais imesema uchunguzi unaendelea. Hata hivyo, haikueleza zaidi sababu ya shambulizi hilo ililotokewa wakati ya sala kuadhimisha ya kuadhimisha sikukuu ya Id al Adha kwenye msikiti wa Grand uko Bamako. Mali inaungwa mkono na Ufaransa katika mapambano dhidi ya Alqaida na waasi wanaojihusisha na Islamic State. Ilitumbukia katika ghasia baada ya jeshi lililoongozwa na Goita kumpindua madarakani Ibrahim Babakar Keita Agosti mwaka elfu mbili na mamia wa Nigeria waliotekwa mapema mwezi Juni katika kijiji cha kaskazini magharibi mwa Nigeria, ambapo magenge ya wahalifu yanatishia idadi ya watu wameachiwa huru Jumanne baada ya siku arobaini na mbili za kukaa mateka. Juni nane, wahalifu walivamia kijiji cha Manawa na kuteka wanakijiji mia moja, wakiwemo wanawake wengi wenye wa watoto wadogo, wanaume na watoto. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ya polisi. Waathiriwa waliokuwa wameshikiliwa na watekaji kwa siku arobaini na mbili wameachiliwa bila malipo yoyote ya fidia. Waathiriwa wanatarajiwa kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu kabla ya kuunganishwa tena na familia zao, taarifa imeongeza kusema. Kaskazini magharibi mwa Nigeria ni eneo lililoshuhudia matukio ya magenge ya uhalifu yanayoshambulia kuiba na kuteka wanavijiji vijiji, wakiiba mifugo na kuchoma nyumba zao. Ghasia hizi za uhalifu zimeua watu elfu nane. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kundi la kimataifa linaloshughulika na mizozo ICG, taarifa iliyochapishwa mwaka elfu mbili na ishirini. Zimbabwe itaacha kulipa posho maalumu kwa wafanyakazi wa umma wanaoambukizwa virusi vya COVID-19 ikiwa hawatakubali kupewa chanjo. Hali kadhalika, serikali imesema haitotoa tena ruzuku ya usafiri kwa wafanyakazi wa serikali ambao bado hawajapata chanjo ya korona katika juhudi zaidi za kupambana na hali ya watu kukataa kupokea chanjo. Tangu mapema mwaka jana, serikali imekuwa ikiwalipa marupurupu wafanyakazi wake ikiwa wangepimwa na kupatikana na virusi vya korona. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ilianzisha mpango wake wa chanjo ya Covid 19 mwezi Februari mwaka huu, lakini ni takriban watu laki sita arobaini na tisa mia nane tu ambao walikuwa wamepokea dozi ya pili kufikia jana Jumanne. Baada ya kusema hapo awali kwamba hakuna mtu atakayelazimishwa kupokea chanjo ya Covid 19, serikali ya Rais Emerson Mnangagwa imebadilisha msimamo baada ya watu wachache tu kupokea chanjo hiyo, wengi wakisita makusudi kufanya hivyo. Katika barua ya awali kwa maafisa wa serikali, mkuu wa tume ya utumishi wa umma Jonathan Wuta Munashe alisema wafanyakazi wote wa serikali takriban laki mbili na hamsini walikuwa ni wahudumu wa dharura na walipaswa kupata chanjo ya covid-19. Serikali ya Tunisia inapambana na mzozo wa jinsi ya kukabiliana na janga la virusi vya korona baada ya waziri mkuu Hichem Mechichi kumfuta kazi waziri wa afya wakati visa vya maambukizi vinazidi kuongezeka katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Mechichi amemtuhumu waziri wa afya aliyefutwa kazi Fauzi Macdi kwa usimamizi mbaya wa wizara yake baada ya kushindwa kudhibiti visa vya korona vilivyoathiri mfumo wa afya katika taifa hilo. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami siku ya leo Mary Mgawe. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutaangazia hali ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, na katika sehemu ya pili tutaangalia viwango eh, vya tozo jipya katika nchi ya Kenya, katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii ambayo inatumika kwa ajili ya mawasiliano mbalimbali. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya ya Kwa Undani. Nam kwa undani, hii leo tunaanza kwa kuangalia eh, hali ya COVID-19 katika mataifa ya Afrika ya Mashariki, tukianza na nchini Tanzania. Tanzania ambayo e, kwa kipindi kirefu imekuwa ikikosolewa na juhudi zake ambazo imekuwa ikizichukua katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, lakini hivi sasa kwa namna moja au nyingine inaelezwa kuwa imebadilisha e, mwelekeo wake na kuanza kutoa takwimu toka alipoingia Rais wa sasa wa taifa hilo, Samia Suluhu Hassan, ambaye alichukua hatamu za uongo uongozi za Tanzania takriban miezi mitatu iliyopita, kutokana na kifo cha alikuwa rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli, ambaye yeye kwa kipindi kirefu amekuwa akikosolewa duniani kote e, na kwa kufahamika kutilia shaka mambo mengi yanayohusu virusi vya korona. Tanzania juma hili e, na mwezi huu imekuwa ikitoa taarifa mbalimbali za uwepo wa wagonjwa katika mikoa kadhaa lakini kile ambacho kinaelezwa licha ya kwamba baadhi ya viongozi wa mikoa mbalimbali kusisitiza wananchi kuvaa barakoa, kuchukua tahadhari na kueleza kwamba virusi vya korona vipo nchini humo e, bado kuna hali ambayo inaelezwa wananchi e, kutoamini na kutosikiliza maagizo hayo ya viongozi wao. Kwanza tusikilize ripoti ya mwanahabari wetu Abdu Shakur Abud juu ya kile kinachoendelea nchini Tanzania. Ramadhan Juma hapa anawaita abiria ndani ya daladala linalosafiri kwenye mji wa Dar es Salaam. Sio dereva wala abiria wake waliovaa barakoa ili kuzuia kusambaa kwa maambukizo ya korona. Juma anasema ukosefu wa maelekezo bayana kutoka kwa maafisa wa serikali kunawasababisha watu wengi kutozingatia kabisa masharti ya kujikinga <coughs> dhidi ya janga hili, anasema <coughs> kondakta huyu wa daladala. uhamasishaji umekuwa ni mdogo, na hakuna siwezi mimi nikavaa barakoa, wakati nikiangalia hapa tu, asilimia tu watu walionizunguka hapa nilokuwa nao karibu yangu, hakuna hata mmoja aliovaa barakoa, wala hakuna mtu mwenye sanitizer wala hakuna ndoo ya maji na hakuna msituko wowote kwa wenzangu. Wiki iliyopita, kwa mara ya pili katika kipindi cha mwaka huu, maafisa wa Tanzania walitoa takwimu za idadi ya wagonjwa wa covid-19 nchini humo. Walisema hadi Julai 8 kulikuwa na wagonjwa 408 wa covid 19 na 284 kati yao walikuwa kwenye chombo cha kuvutia oksijeni. Idadi ya uhakika tangazo linasema ni kwamba takriban kila mkoa una wagonjwa wa virusi vya korona. Rais Samia Suluhu Hassan anawataka wananchi kufuata masharti ya kuzuia kuenea kwa maambukizo ya virusi vya korona. Serikali inaendelea kumtaka kila mwananchi kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa kwa kufuata maelekezo ya wataalamu wetu wa afya, kwa kuwakinga ni bora marehemu. Rais John Magufuli alikataa kukiri kuwepo kwa virusi vya korona nchini Tanzania na hakuhamasisha watu kuvaa barakoa. Juhudi za kuhamasisha watu kufuata masharti ya kujikinga hazitiliwi maanani na umma kwa ujumla. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema serikali imeshindwa kuongoza watu katika kupambana na maambukizo haya. Wametengeneza divisheni kubwa katika jamii kutokana na ukweli kwamba jamii ina watu wenye uelewa tofauti tofauti. Wizara ya Afya ya Tanzania inasema kutokana na mwitikio mdogo kutoka kwa watu kuchukua umakini, watu wote lazima waungane kwenye mapambano na sio kuacha kila kitu kifanywa na serikali. Ugonjwa wa mlipuko ni kama vita, kwa sababu unachukua maisha ya watu wengi, lakini unachukua uchumi wa mkubwa wa nchi. Lazima tuunganishe nguvu. Natarajia kuwaona nyinyi na hizi kamera zenu na maspika, mumeingia humo kwenye mwendo kasi, munawaeleza watu hizi habari, halafu mnasema nami nimeshiriki kwenye hii vita. Wakati huo huo, Ramadhan Juma anaendelea na kazi zake licha ya kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa na virusi vya korona. Juma anasema msisitizo mkubwa kutoka kwa serikali utawafanya watu haswa abiria wake kuchukua tahadhari, kitu ambacho kitamfanya naye afanye hivyo hivyo. nam huyo basi ni Abdu Shakur Abud. Lakini hii leo katika e, baraza la Eid e, Waziri Mkuu wa taifa hilo Kasim Majaliwa ameendelea kusisitiza Watanzania kuchukua tahadhari dhidi ya maambukizo ya virusi vya korona. Kwa mujibu wa taarifa ambayo imechapishwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi, amewataka waendelee kuzingatia mambo ambayo yanasaidia kupunguza maambukizi ikiwemo kujifukiza nyungu, kunywa juisi na tangawizi na malimao mao, pamoja na kufanya mazoezi e. Ameyasema hayo leo ambapo ni Julai 21 wakati baada ya sikukuu ya Eid iliyofanyika katika msikiti wa Mtoro a, jijini Dar es Salaam. Lakini vilevile Waziri Mkuu Kasim Majaliwa amesisitiza kwamba chanjo uh, ya Covid 19 itapatikana nchini Tanzania kama ambavyo imekuwa ikielezwa, na hivi sasa hamna haja ya Watanzania kusafiri kwenda nje ya nchi kwa ajili ya chanjo hiyo. Tumsikilize Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa. basi maamuzi yakafikiwa kwamba basi tulete angalau chanjo kadhaa hapa, madaktari fanyeni utafiti wa chanjo mzuri ambayo wenzetu wamechanja hawajapata madhara maraki. Nyingine tumesikia wengine zinagandisha hela, nyingine zinaleta madhara, lakini wakasema madaktari, fanyeni uchunguzi duniani kote, ipi inatumika na watu wake hawapate madhara, ndo tukazipata hizo chache za aina kama mbili tatu tu kati ya zote zazungumza. Nam, huyo basi ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa. Hivi sasa tuelekee moja kwa moja nchini Uganda ambapo katika kile kinachoelezwa mamlaka e, ya mipango ya taifa hilo imetoa tathmini kwamba hakutakuwa na tishio kubwa la wimbi la tatu la COVID-19 kwa nchi ya Uganda. Kutaka kufahamu mengi, nazungumza hapa na Akora Mazima. Akora, hebu tufahamishe nini kinaendelea hapo eh, katika kukabiliana na ah, janga hili la COVID-19 nchini Uganda hali kwa sasa ni kwamba uh, wagonjwa wapo, lakini watu wanaendelea kupona, ila tu wachache tu ndo wamefariki. Uh, lakini pamoja na hao watu bado wako katika lockdown, na zimesalia siku kama uh, nane. Kwa hivyo watu wengi wanafuatilia yale ma, ma, ma, masharti na maagizo au maelekezo yaliyotolewa na rais kuhakikisha kwa kwamba tunapambana na huu ugonjwa wa COVID na uh, COVID 19 lakini pia hapo juzi kumetoke kumetokea, uh, kumetokea taarifa, yani kutoka Ikulu taarifa zilitoka Ikulu kwamba watu wengi ambao walienda katika vituo vya afya binafsi uh, badala ya kupewa chanjo ile chanjo yenyewe au, wani, wali- walipewa maji, maanake walidungwa maji, hawakupewa chanjo. Kwa hivyo ni, ni suala ambayo pia limewaletea watu wengi wasiwasi, lakini serikali imesema kwamba wale ambao wana wale ambao walienda katika hospitali hizo binafsi au vituo vya afya binafsi basi wana nafasi ya kutumia vituo vya serikali ili wapewe chanjo tena. Vipi lakini kwa hali hizi ambazo zinawekwa juhudi mbalimbali e, za watu kutotoka nje kwa siku hizo ambazo ziliwekwa na serikali, mpaka hivi sasa serikali inasema kuna hali yoyote ambayo inaonyesha uh, mwelekeo mzuri wa kupungua kwa maambukizo tofauti na ilivyokuwa awali nama serikali kutoka kulingana na nani, kulingana na takwimu au kulingana na ujumbe unaotoka serikalini umeonyesha kwamba maambukizi kidogo ya kwa sababu ya hizi hatua zilizopelekwa za watu kuzuiliwa nyumbani na vile vile kusitisha usafiri wa umma, lakini uh, kwa upande mwingine unaona kwamba kuna malalamishi mengi kwa sababu wengi wanasema kwamba uh, wanakufa njaa. Yani hawana huduma zile za, uh, hawana vitu vya kutumia nyumbani. Serikali ilikuwa imeahidi kwamba watu wange, wale ambao hawajiwezi watapewa hela hadi wa sasa zile hela kutoka ofisi ya waziri mkuu ni wachache tu ambao wamefanikiwa kuzipata. Asante sana Akora Mazima kwa kutueleza yote hayo kutokea nchini Uganda. Nchini Rwanda yenyewe e, inaendelea kufanya e, ule, ile marufuku ya watu kutotoka majumbani hasa katika mji mkuu wa Rwanda pamoja na wilaya nyingine nane za nchi hiyo. kujua mengi, nimeongea na mwanahabari wetu Silvanus Karemera. Silvanus Karimera, hebu tueleze hapo Rwanda, nini kinaendelea juu ya Covid 19? Kinachoendelea sasa hivi ni kwamba serikali inaendelea na jukumu ama zoezi la kutoa vyakula kwa watu ambao wameathiriwa na uh, katazo la kutoka nje kwa muda wa siku kumi, na hii ikiwa ni siku ya tano, eh, baada ya mchakato huo kuanza, na wanaopata vile vyakula ni wakazi wa mji mkuu wa Rwanda Kigali, pamoja na wakazi wengine wa wilaya nane ambazo zipo katika katazo hilo, na hata baadhi ya wengine uh, katika wilaya ambazo hazipo kwenye katazo hilo, lakini ambao hawajiwezi uh. lakini kuanzia jana, lakini kuanzia leo, siku ya, siku ya Jumatano uh, serikali pia ime- kuanzia asubuhi yani imekuwa ikiwachanja watu uh, yani ikiwapa chanjo ya covid COVID-19 watu kuanzia miaka hamsini na kupanda. Awali chanjo hii ilikuwa ikitolewa kwa watu wote, lakini uh, kutokana na hivi virusi vita vya delta ambavyo vinaambukiza haraka na kuwa haraka uh, serikali imeonelea kwamba ni busara kuanza na wale watu ambao kidogo wana umri uliosogea, halafu na watu wengine ambao kidogo wana magonjwa ambayo hayaponi. Kwa hivyo ni mchakato ambao unaendelea kote nchini uh, ingawa chanjo zenyewe zinakuja taratibu uh, tofauti kabisa na jinsi maambukizi yanavyokimbia na kuweza kuwaathiri watu wengi na sasa hivi Uh, licha ya kwamba kesi zinazidi kupungua lakini uh, katika mtaa mzima wa vifo vidogo vyenyewe ni kama havijapungua kama ambavyo vimekuwa uh, wiki moja mbili tatu zilizopita. Asante uh, sana Silvanus Karimera kwa kufahamisha hayo. Nchini Kenya kwenyewe, bado hali inaelezwa kuwa kwa namna moja manyingine kwa tete, licha ya shughuli mbalimbali za kisiasa kuendelea kama kawaida ambapo hivi sasa e, taifa la Kenya moja kati ya mataifa yamekuwa yameathirika kwa kiwango kikubwa na janga hili la corona hasa katika mji mkuu wa Nairobi na maeneo mengine ya nchi, lakini kufahamu mengi inazungumza hapa na mwandishi wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tufahamishe nini kipo hapo nchini Kenya e, juu ya mapambano ya COVID-19. Naam, serikali ya covid serikali Kenya inaeleza kwamba uh, inaendelea ku huu ni mkakati wa kutokomeza kabisa maambukizi ya virusi vya korona, lakini tunavyozungumza kwa sasa, Kenya ina kiwango cha asilimia kumi na mbili nukta nne cha maambukizi ya virusi hivyo, na mpaka sasa Kenya imepoteza zaidi ya watu elfu tatu mia nane na kumi na moja kwa virusi hivi vya vya korona. Na japo kiwango chake cha uh, kutekeleza ule mfumo wa kuwapa chanjo raia wake unaendelea. Serikali inaeleza kwamba mpaka sasa imewapa chanjo watu wapatao milioni moja nukta sita na wale ambao wamepata dozi ya kwanza ya AstraZeneca ni watu milioni moja, huku wale ambao wamepokea dozi ya pili wakiwa ni watu uh, uh, elfu mia tano tisini na tano mia nane na kumi ambao wamepata dozi ya kwanza. Lakini vilevile serikali ya Kenya pia inaeleza kwamba inaendelea kurekodi Vi, vi, vi, uh, visa vya juu vya maambukizi katika jiji kuu la Kenya Nairobi na miji mingine ambayo iko kwenye mashinani na nieleze tu kwamba leo Kenya imerekodi uh, vifo vya watu kumi uh, na moja baada ya ku uh, wapata na maambukizi watu mia tano na watatu katika kipindi cha saa ishirini na nne zilizopita na kutokana na upimaji wa sampuli elfu nne na, na, na sitini na hii inamaanisha kwamba sasa Kenya ina maambukizi ambayo yamethibitika katika nchi yake. Uh, ni ni uh, maambukizi elfu mia moja tisini na nne na watu mia tatu na kumi. Hii ni kutokana na sampuli uh, milioni mbili ambazo vipimo milioni mbili ambavyo vimechukuliwa kwa raia wake. Asante sana, uh, Kennedy Wandera. Na hapa basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangazia uh, tozo mpya ambazo zinatekelezwa dhidi ya kanuni za mawasiliano na miamala ya kutuma na kupokea pesa. Uh, huyu hapa mwanahabari wetu Collins Adede kutoka uh, nchini Kenya katika studio zetu za Mombasa. Shukrani sana wenzangu Washington DC, hivi leo katika kwa undani tunaangazia suala la ushuru ushuru katika sekta mbalimbali mbali ambao umeanza kutekelezwa baada ya mataifa ya Afrika Mashariki kupitisha bajeti zao. Katika mataifa haya ya Afrika Mashariki kama vile Kenya na Tanzania, ushuru mpya unaanza kutekelezwa katika kampuni za mawasiliano haswa sana kwenye mifumo ya kutuma na kupokea pesa, kwenye mifumo ya kupiga simu na hata pia e, kutuma ujumbe mfupi, na pia mitandao ama zile bando zinazotolewa na e, kampuni hizi za mawasiliano hii ikiwa ni hatua ambayo mataifa haya inalenga kupanua wigo wa, wa kupata ushuru zaidi kufikia malengo yao. Tanzania inalenga kupata sehemu kubwa ambayo itaweza kutoza ushuru. Taifa la Kenya ikilenga kupanua wigo wake ili kuongeza kiwango cha fedha ambacho kinakusanywa kufikia malengo ya bajeti. Na nchini Kenya mwaka elfu mbili na ishirini mwezi Oktoba Rais Uhuru Kenyatta aliweza kutia saini e, sheria iliyopitishwa bungeni ambayo iliruhusu e, ushuru wa kipato na pia ushuru wa thamani ya bidhaa yaani VAT kwenye kampuni hizi za mawasiliano. Hii ilimaanisha kwamba itaanza kutekelezwa katika bajeti ya mwaka elfu ishirini na moja elfu ishirini na mbili. Hatua hii imesababisha kuongezwa kwa ada ya mawasiliano nchini Kenya, kampuni za mawasiliano kama vile Safaricom ikitangaza kwamba itaongeza ada hii kutokana na ushuru ambao umeongezwa eh, kutoka kwa taifa la Kenya. Na hili limeibua maoni tofauti tofauti katika mataifa haya ya Afrika Mashariki, wakazi wa maeneo hayo wakilalamika kwamba hii inaongeza bei ya mawasiliano. Ah, kando na hayo, mataifa hayo pia haswa sana Kenya imeongeza bei katika, eh, mafuta na pia gesi. Swala hili limesababisha Wakenya wengi sasa kupunguza utumizi wa haswa sana gesi na kuanza kurejelea mifumo ya zamani ya upishi kama vile kutumia makaa, na hii huenda ikatatiza, eh, ma, ma, mafanikio ambayo Kenya imepata kuhakikisha kwamba inapata asilimia kumi ya misitu nchini Kenya. Tunapata fursa ya kuzungumza na William Ramogi, mwanauchumi, kuangazia hatua hizi na faida zake. Kwa mtizamo wako, hatua hii ama mataifa haya ya afrika mashariki yanalenga nini? Kwa kifupi ni kwamba wajua, covid-19 imekuja na changamoto zake na hata kabla ya hapo, serikali kama ya Kenya ilikuwa bado inasumbuka kupata ushuru wa kutosha. Kwa hivyo, uh, ugonjwa huu ulipokuja na uchumi ukaathirika uka pakubwa Ikamaanisha kwamba sasa ile pato walikuwa wanapata kutokana na ushuru uh, pato limepungua na mahitaji ni mengi, tena ni zaidi, kwa sababu ma, ma, wagonjwa wako wengi na kazi ambayo wanastahili kufanya na pesa ile imekuwa zaidi. Kunazo mikopo ambazo wanastahili kulipa, kwa hivyo wanahitaji pesa, na kama kawaida, serikali inafuata pesa iliko, kwa hivyo ushuru utafuata kule pesa iliko. Kwa sasa uh, unakuta kwamba sekta kama ya tourism ama utalii ambako walikuwa wanapata angalau uh, pesa fulani, hawapati tena pesa ya kutosha. Kwa hivyo ni lazima waangazie ni wapi tena watapata pesa. Swala nyeti la kwamba saa hii tukizungumza, uh, sekta inayofanya vizuri zaidi ni telecommunication, na upande ule mwingine ni hizi uh, digital services companies. Kwa hivyo ndio maana unakuta kwamba ushuru sana umeongezeka upande wa telecom, telecom na upande wa digital kwa sababu serikali inatafuta pato na inaamini ina, ina, ina, ina kwamba itapata pato kwa kampuni hizi za telcos na na digital services. Sasa, mifumo ya kufanya matangazo ya kibiashara katika mitandao, labda mawasiliano, mikutano mingi inafanywa katika siku hizi inasema wa Zoom, na pia vijana katika sekta hii, labda hatua hizi sasa zina maana ni maana gani kwa sekta hii ama watu hawa eh? Ina maana ya kwamba of course itaathirika uh, kwa sababu unakuta ingawa sekta hii iko active, pato kwa mwananchi wa kawaida ni kidogo sana. Uh, kwa mfano uh, makampuni makubwa ndiyo yanafanya biashara na, na Zoom pamoja na uh, Google uh, pamoja na Teams lakini kuna hawa wa, wa, wa, wangwana wa kawaida kawaida, bwana, ambao ndio wanaanza biashara hapa na pale, vijana barubaru ambao wako na bidii na pia wanaanza kuwa na mikutano hiyo. Kwa hivyo hawa wataathirika na biashara yao itaathirika pakubwa, ikiwa watalazimika kulipa ushuru ama tozo hiyo ya serikali. Uh, ikiwa tozo hilo ni uh, a percentage, basi kwa sababu wengi wa biashara hawa ndogo ndogo hawalipii uh, huduma ile hawataathirika, lakini kama ni uh, quota fulani ya kwamba kwa kila dakika hii ndio unalipa, basi italeta shida kwa sababu hawa Uh, lazima ita- itawalazimu kulipa ndio watumie huduma ile na hiyo sio haki. Okay. Uh, upande ule mwingine nafikiri pia uta- itamaanisha kwamba wale wanaoanza biashara ndogo ndogo wataathirika, biashara itaathirika, na inamaanisha kwamba tunaweza kuona biashara nyingi ambazo zingeanza na zingeenda vizuri hazitaenda vizuri inavyopangwa. Mataifa haya ya Afrika Mashariki, je, yatafikia malengo yao ama tu ni, ni mifumo ya kutapatapa angaa kupata kitu? Kata hawatafikia malengo yao, kwa sababu mara nyingi uh, fiscal policy ama uh, sera hizi za kutoza ushuru zaidi ni kama double-edged sword. panga ukata kuili upande mmoja ndio watapata ile pesa wanataka, upande ule mwingine wataathiri biashara na pato, uh, in the mid to long term, inakuwa chache zaidi, na watajipata ya kwamba ingawa wameji- wame, ni kama mtu ambaye ameruka, umeruka umefika nchi mbili juu, lakini hatimaye bado utarudi chini. Kwa hivyo sioni ya kwamba itawasaidia. Kama utanipa muda, pia ni comment kwa uh, ushuru kama ule wa gesi ambao utaathiri environment kwa sababu makaa zikikatwa, kuna tuko na kitu inaitwa carbon asset market ambayo uh, kam, uh, taifa kama Rwanda imekuja na very creative modalities mod ya kuhakikisha kwamba there is carbon asset market ya kwao, maana wako na forest kubwa kubwa nzuri na hata South Sudan wako na uh, forest cover ambayo iko significant. Kwa hivyo wakitoza ushuru kwa gesi na kuhakikisha kwamba watu wengi wametumia makaa, inamaanisha uh, forest hizi zitapungua na ile pesa wangepata kwa carbon asset trading hawatapata. Ungependekeza nini, e, mataifa haya kufikia e, malengo yao, labda kama wanapeng, wanalenga kupanua wigo, kuwafikia watu wengi sana wakutozwa ushuru wange, ungependekeza wafanye nini ili kutimiza malengo yao? Kwanza lazima wahakikisha wa, wa, kwamba wamepunguza pesa tunayolipa wale ambao wametukopesha. I mean, kwenda kwa Mchina, kuongea na Mchina kumwambia hatuwezi tena kulipa vile tulivyopanga kwa sababu uh, ushuru mwingi ama pato nyingi ya serikali inaenda huko, na waende kwa msweden pia wamwambie hivyo, waende kwa mjerumani wamweleze hivi. Hiyo itatuwezesha kuwa na pesa kidogo. Kwa hivyo hiyo inamaanisha kwamba uh, ambitious fiscal plans ama hizi sera ambazo ni za kutoza watu ushuru kila uh, kila kona wazipunguze, ili tuwe na uchumi ambao unaweza endelea. Uh, pasipo na kuathirika pakubwa na ushuru. Uh, tatu ni mi waweke mikakati ya kuhakikisha kwamba there is circulation of money katika uchumi uh, na ni ombi langu kwamba waangazie jambo lile na waachane wa na hii projects za brick and mortar uh, yani ujenzi mwingi wa barabara uh, SGR, maghorofa makubwa makubwa, wa focus kwa vitu ambavyo vinaweza saidia mwananchi uh, kama health education na uh, kusupport, uh, kusaidia uh, uendeshaji wa biashara ni kushukuru sana, mwanauchumi William Ramogi kwa uh, maoni yako hayo na mapendekezo yako kuhusiana na masuala ya uchumi. Anda sana ndugu kwa lens, kwa kwa nami hivyo. Ndivyo hali ilivyo mataifa haya ya Afrika Mashariki yakijaribu kufikia malengo yao kwa kuongeza ushuru na kuhakikisha yanatekeleza majukumu yao kwa mataifa. Sina la ziada. Hivi leo, kwa undani, tumekuwa tukiangazia swala la tozo ama ushuru ulioongeza haswa sana katika mifumo ya mawasiliano na miamala ya kutuma na kupokea pesa. Mimi ni Collins Liberty Adede na Washington. Asante sana Colins Adede kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya kwa undani. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.