Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe. Tunakukaribisha msikilizaji kwa matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano Julai 21 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Step Radio ya Mbale huko Uganda, Radio Citizen na Radio Kaya huko Kenya, RFA na UFM Radio nchini Tanzania, Radio Mwangaza na Radio Malaika za Lubumbashi DRC. Pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Ripoti tulizo nazo hivi sasa, madaktari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanatoa wito kwa wananchi nchini humo kujizuia kutumia majani na mitishamba kwa ajili ya tiba dhidi ya virusi vya korona. Na katika taarifa nyingine, makomando wa Somalia walioshambuliwa na kundi la kigaidi la Al-Shabaab kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi kadhaa wamepata usaidizi kutoka Marekani kupitia shambulizi la anga jana Jumanne ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Meri Mgawe. Komando wa Somalia walioshambuliwa na kundi la kigaidi la Al-Shabab kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi kadhaa wamepata usaidizi kutoka Marekani kupitia shambulizi la anga jana Jumanne. Pentagon imethibitisha kwamba majeshi Amerikani ya Marekani yalifanya shambulizi moja karibu na mji wa Galkayo, takriban kilomita 580 kaskazini mwa mji mkuu wa Mogadishu, ambalo lilitangazwa kwa mara ya kwanza na maafisa wa serikali ya Somalia mapema hapo jana. Afisa wa Pentagon ameiambia VOA kwamba shambulizi hilo liliidhinishwa chini ya mamlaka zilizopo kulinda vikosi vya washirika wa Marekani na lilifanyika hata ingawa hakuna wanajeshi wa Marekani waliokuwa kwenye ardhi ya Somalia. Shambulizi hilo lililolenga wanamgambo wa Al-Shababu ni la kwanza ndani ya kipindi cha miezi sita na la kwanza kutekelezwa tangu rais wa marekani Joe Biden aingie madarakani. Rais wa mpito Mali Asimi Goita, kanali maalumu wa vikosi ambaye alipanga mapinduzi mawili mwaka jana, amesema ametoroka bila kujeruhiwa baada ya mshambuliaji kujaribu kumchoma kisu wakati wa sala katika msikiti kwenye mji mkuu Bamako Jumanne. Maafisa wa usalama walioshinda wanaume wawili e, kwenye msikiti na kumtupa mmoja nyuma ya gari ya jeshi aina ya pickup. Picha za video iliyochukuliwa na shirika la habari la Reuters inaonyesha wakati Goita akiwa amevalia vazi la rangi ya bluu akizingirwa na walinzi. Ofisi ya rais imesema uchunguzi unaendelea hata hivyo haikueleza zaidi sababu ya shambulizi hilo lililotokea wakati ya sala ya kuadhimisha sikukuu ya Id al Adha kwenye msikiti wa Grand huko Bamako. Mali inayoungwa mkono na Ufaransa katika mapambano dhidi ya Alqaida na waasi wanaojihusisha na Islamic State ilitumbukia katika gasia baada ya jeshi lililoongozwa na Goita kumpindua madarakani Ibrahim Babakar Keita Agosti mwaka elfumbili na ishirini na moja. Mamia wa Nigeria waliotekwa mapema mwezi Juni katika kijiji cha kaskazini magharibi mwa Nigeria, ambapo magenge ya wa wahalifu yanatishia idadi ya watu wameachiwa huru Jumanne baada ya siku arobaini na mbili za kukaa mateka. Juni nane, wahalifu walivamia kijiji cha Manawa na kuteka wanakijiji mia moja, wakiwemo wanawake wengi wenye wa watoto wadogo wanaume na watoto. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ya polisi. Waathiriwa waliokuwa wameshikiliwa na watekaji kwa siku arobaini na mbili wameachiliwa bila malipo yoyote ya fidia. Waathiriwa wanatarajiwa kufanyiwa uchunguzi wa kitabibu kabla ya kuunganishwa tena na familia zao, taarifa imeongeza kusema. Kaskazini magharibi mwa Nigeria ni eneo lililoshuhudia matukio ya magenge ya uhalifu yanayoshambulia kuiba na kuteka wanavijiji, wakiiba mifugo na kuchoma nyumba zao. Ghasia hizi za uhalifu zimeua watu elfu nane. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na kundi la kimataifa linaloshughulika na mizozo ICG, taarifa iliyochapishwa mwaka elfu mbili na ishirini. Waziri wa zamani wa Rwanda Augustini Ngira Batware, ambaye amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela kwa kuhusika kwake katika mauaji ya halaiki nchini humo, ataendelea na kifungo kilichobaki nchini Senegal, waangalizi wake wa mahakama walitangaza huko the Heg Jumatano. Sande Shomari anasoma ripoti kamili. Katika waraka wa Mei 28, jaji Carmel Agius wa mahakama ya utaratibu wa kazi wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa MICT alisema alikuwa amemwagiza msajili wa mahakama kumhamisha Ngirabatware kwenda Senegal kwa utekelezaji wa adhabu Ngirabatware kwa haraka iwezekanavyo, baada ya kumalizika kwa kesi nyingine tofauti. Ngirabatware alikuwa waziri wa mpango wakati wa mauaji ya kimbari ambapo takriban Watusi laki nane na Wahutu wa msimamo wa wastani waliwawa kati ya Aprili na Julai 1994. Alihukumiwa Desemba 2012 kwa kuchochea kusaidia na kuhamasisha wanamgambo wa Kihutu katika wilaya ya na namnyumba kaskazini magharibi mwa Rwanda, kwa kuwaua na kuwabaka majirani zao Watusi. Hukumu ya awali ya miaka 35 ilipunguzwa hadi miaka 30 mwaka 2014, baada ya hatia ya ubakaji kuwekwa pembeni, lakini hukumu hiyo ilithibitishwa katika uhakiki uliofanywa mwaka 2019. Katika kesi hiyo tofauti, grabatai na wengine watatu walipatikana hatia Julai 25 kwa kujaribu kutoa hongo na kuwatisha mashahidi ili hukumu yake ibatilishwe. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Zimbabwe itaacha kulipa posho maalum kwa wafanyakazi wa umma wanaoambukizwa virusi vya COVID-19 ikiwa hawatakubali kupewa chanjo. Hali kadhalika, serikali imesema haitotoa tena ruzuku ya usafiri kwa wafanyakazi wa serikali ambao bado hawajapata chanjo ya korona katika juhudi zaidi za kupambana na hali ya watu kukataa kupokea chanjo. Tangu mapema mwaka jana, serikali imekuwa ikiwalipa marupurupu wafanyakazi wake ikiwa wangepimwa na kupatikana na virusi vya korona nchi hiyo ya kusini mwa Afrika ilianzisha mpango wake wa chanjo ya COVID-19 mwezi Februari mwaka huu, lakini ni takriban watu laki 6, elfu 49, mia 8 tu ambao walikuwa wamepokea dozi apili, ya pili kufikia jana Jumanne. Baada ya kusema hapo awali kwamba hakuna mtu atakayelazimishwa kupokea chanjo ya COVID-19, serikali ya Rais Emerson Mnangagwa imebadilisha msimamo baada ya watu wachache tu kupokea chanjo hiyo wengi wakisita makusudi kufanya hivyo. Katika barua ya awali kwa maafisa wa serikali, mkuu wa tume ya utumishi wa umma Jonathan Wuta Munashe alisema wafanyakazi wote wa serikali takriban laki mbili na hamsini walikuwa ni wahudumu wa dharura na walipaswa kupata chanjo ya COVID-19. Serikali ya Tunisia inapambana na mzozo wa jinsi ya kukabiliana na janga la virusi vya korona, baada ya waziri mkuu Hichem Mechichi kumfuta kazi waziri wa afya, wakati visa vya maambukizi vinazidi kuongezeka katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Micheche amemtuhumu waziri wa afya aliyefutwa kazi Fauzi Mehdi kwa usimamizi mbaya wa wizara yake baada ya kushindwa kudhibiti visa vya korona vilivyoathiri mfumo wa afya katika taifa hilo. Michichi ambayo ofisi yake ilitangaza kufutwa kwa Fauzi Mehdi katika taarifa fupi Jumanne jioni alikosoa utendaji wa waziri akionyesha kuwepo ukosefu mkubwa wa matanki ya oksijeni katika hospitali za Tunisia na utoaji chanjo polepole. Tunisia imekabiliwa na ongezeko kubwa la kesi za COVID-19 ambazo zimesababisha vifo vya watu zaidi ya elfu kumi na saba kwa wingi wa watu milioni kumi na mbili nchini humo. Hospitali pia zinakabiliwa na upungufu wa wafanyakazi wa kutosha, vitanda vya kulaza wagonjwa na ni karibu asilimia nane tu ya watu waliopatiwa chanjo. Afisa wa polisi wa Iran ameuawa katika gasi ya kusini magharibi mwa nchi hiyo, vyombo vya habari vya serikali vimesema Jumatano kufuatia siku kadhaa za maandamano dhidi ya uhaba wa maji, ambapo angalau mwandamaji mmoja pia amekufa. Afisa huyo aliuawa kwa kupigwa risasi katika mji wa bandari wa Makshar katika mkoa wa Khuzestan, shirika rasmi la habari la IRNA limesema. Kuzestan ni eneo kuu linalozalisha mafuta nchini Iran na moja ya tajiri zaidi, lakini limekumbwa na ukame unaoendelea kusababisha maandamano juu ya uhaba wa maji katika miji na miji kadhaa tangu wiki iliyopita. Taarifa zinasema wakati wa ghasia za Jumanne usiku huko Talekane maafisa walifyatuliwa risasi kutoka kwenye paa la nyumba. IRNA imemnukuu kaimu gavana Feredo Bandari akieleza Amesema afisa mmoja alikufa na mwingine alijeruhiwa mguu. Mhariri mwandamizi wa zamani wa gazeti la demokrasia la Hong Kong la Apple Daily amekamatwa na polisi wa usalama wa kitaifa asubuhi ya leo. Chanzo cha habari cha polisi kimeliambia shirika la habari la AFP kwamba mhariri mkuu wa zamani Lam Manchung anashikiliwa. Katika taarifa yake, polisi imesema imemkamata mhariri huyo wa zamani mwenye umri wa miaka hamsini na moja kwa kushirikiana na vikosi vya kigeni na maafisa wa usalama wa jinai wa kitaifa lao. Ni mwajiriwa wa tisa wa gazeti la Apple Daily aliyekamatwa chini ya sheria ya usalama ya kitaifa iliyowekwa na Beijing dhidi ya Hong Kong mwaka jana baada ya kutokea maandamano makubwa yaliyokuwa na ghasia ya kudai demokrasia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ni kwamba madaktari wa serikali nchini humo wanatoa wito kwa wananchi kujizuia kutumia majani pamoja na miti shamba kwa ajili ya matibabu ya virusi vya korona. Wanaeleza kwamba majani hayo ni hatarishi kwa afya, kwa kuwa wanatumia bila ya utaratibu mwandishi wetu wa usteri Malivika kutoka Goma anayo ripoti zaidi. Majani haitibi korona. Muteke kune mmoja wa madaktari wanaotiba marazi hatarishi hasa ya kipindupindu kwenye hospitali kuu ya Kivu Kaskazini hapa katika mji wa Goma, akionya watu hasa wale wanaotumia majani kuwa yatatiba korona kuwa wamedanganyika. Majani haitibi korona. Korona tunatiba kwa dawa ambazo tumepitisha kwenye mashine, tumejua kama hii dawa inakuwa na matukio fulani mwilini mwa mutu, hiyo dawa haina shida mwilini mwa mutu. Lakini mutu ni mutu, inabidi kama umegonjwa ya lazima ni kwenda hospitalini, unakuja unatuona madaktari, tutafanya vipimo, tuhakikishe kweli tumekuwa na COVID na tunaanza kukupatia matibabu, ama hospitalini, ama tunakufuatilia nyumbani. Kune amesisitiza kwamba watu wengi wameweka imani katika majani na hii ni hatari. Kwa kweli, tusikimbilie dawa za mitishamba ama za asili, inabidi tuende hospitalini, ndiyo ya lazima wengi wakifanya hivyo, kufuatia mgomo wa madaktari unaoendelea hapa na pale, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hospitali utafika kule unafuatia bora kutovona shindano tena kukurejesa tena zaidi tena kujitia tena idao kwenye hospitali za serikali, watu wameonekana hawashuhulikiwe vilivyo na hospitali zishajaa sana. Ndiyo kwa maana pari wakufe wiko nakimbilia kureferensi ya ile majani kusudi wapone. Tena ile majani iko bei chini sana, wiko naona matokeo ya kuponya watu, ndio maana nao wanatumia ile mayani hapa na pale unakutana watu wakiuza majani pembeni ya barabara hii majani inasaidia magonjwa zote za mumwili. Josephine Salama yeye anauza majani kuokoa maisha ya wengine ikonaisha. Hii majani tu ni dawa ya korona iko natusaidia sana. ukishabiuza ukisha piga, ukisha na sukula kisha sikula maji ya kwanza inatokota saji sigisi tunasongaka bugari, kisha unajifunika na nyingine unakunywa. Katembo Cyprie kwa upande wake akisema kwamba amepata majani hii, tunaitumia kusudi na tusaidie kuona kwamba ni nyepesi sana kushinda kwenda kwa mganga. Unapoikunywa, unapojitia ndani ya mvuke, inakusaidia tafadhali kwenda kwa mganga, na ni rahisi sana juu. Dawa yenye kuponyesha, tunaponyesha kwa imani, hatuna dawa kamili yenye tunakishika kama kuponya majani na kwa mganga yote ni dawa tu, tukiona kwamba leta uponyaje itatusaidia kwamba kuona waatanzani kwa mganga. Barabarani, abiria wengine nao wakiamua kutoroka basi na kwenda kwa miguu, kuogopa watu kutokana na korona. Jina ni yafaa Najua kama iko na nimekatala kwenda ndani ya bisi juu najua korona iko kwa sasa. Hali ni ya wasiwasi katika mji wa Goma na Kivu Kaskazini pamoja na mji wa Kinshasa kutokana na wimbi jipya la korona ambalo linawabeba watu wenye kuwa na amri zaidi ya hamsini. Kwa kweli, tusikimbilie dawa za mitishamba ama za asili, inabidi tuende hospitalini. Huseni Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala na UBC Radio Uganda nchini Uganda, Radio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Radio Progress na Radio Sango Malam za Bunia huko DRC, Radio Citizen ya Nairobi Kenya. Pia tunasikika sehemu mbalimbali mbali duniani kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Tuelekee mpaka nchini Rwanda ambapo meya wa miji mikuu ya nchi zinazotumia lugha ya Kifaransa wameahimiza mataifa wanachama hasa yale yaliyoko kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kutoa kipaumbele kuwaelimisha wananchi wake kuhusu elimu ya uzazi wa mpango. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayoripoti zaidi. Viongozi hao wanaokutana mjini Kigali, Rwanda, wamesema serikali za mataifa hayo zina jukumu la kutoa elimu hiyo na kuwawezesha wananchi kupata ufahamu huo, kwa sababu kasi ya ongezeko la wakazi haiendi sambamba na huduma zinazopangwa kutolewa kutokana na uwezo mdogo wa kiuchumi. Wakuu wao wa miji wamesema hilo ni moja ya changamoto kubwa zinazoikabili miji hii mikuu ya nchi, hasa kutokana na wimbi la watu wanaohamia mijini bila kuwa na uwezo wa kumudu maisha katika miji hiyo na mwisho kuishia kujenga na kuishi kwenye makazi duni. Wanasema kikao hiki cha Kigali huenda mapendekezo yake yakaleta mapinduzi kwenye swala zima la uzazi wa mpango. Umar Degari Mumuni ni meya wa mji mkuu wa Niame nchini Niger que... ni lazima sote tuwe na mtazamo mmoja katika tatizo hili na ninahisi upembuzi unaofanyika utabaini hili. Miji mikuu kumi na mitatu ulimwenguni inaendelea kushirikiana na shirikisho letu na tafiti nyingine zinazofanywa zitatuonyesha jinsi hali ilivyo. Lazima kupanga uzazi kwenye miji yetu. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba idadi ya watu katika bara la Afrika inaendelea kupanda maradufu, na hadi mwaka 2050 Afrika inakadiriwa kuwa na wakazi bilioni 2.5 ambayo wakati huo itakuwa ni theluthi moja ya wakazi wote wa dunia. Viongozi hawa wanasema hili linatisha, kwa sababu hata hivyo, ardhi ya kulima itakuwa imepungua. Waziri wa afya wa Rwanda, Dr. Daniel Ngamije, amesema, On observe une certaine resistance a la planification familiale. Rwanda ni miongoni mwa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara, na katika nchi hizi suala la kupanga uzazi bado inakabiliwa na changamoto kubwa, lakini nasisitiza kuwa unapopanga uzazi inasaidia makuzi ya watoto, kumlinda mama dhidi ya shida za kiafya na pia kupunguza tatizo la kasi ya ongezeko la wakazi huku hata uchumi ukiinuka na hivyo kufikia maendeleo endelevu. Meya de wa mji mkuu wa Kivu ya Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wa Goma Zawadi Souvenil amesema wanawake wanapaswa kuwa mstari wa mbele kwenye mapambano haya. Ni lazima tuongeze ushauri na saha kwa akinamama vijana, lakini wanaume wachukue jukumu hili pia maana na wao linawahusu. Nina maana hili ni swala mtambuka ambalo kila mmoja wetu linamhusu, na kwa hiyo basi linahitaji ushirikiano wa karibu. Mkutano huu unafanyika mjini Kigali wakati wakazi wake wakiwa kwenye katazo la kutoka nje. Serikali ilisema awali haikupangwa hivyo, lakini kutokana na kupanda kwa maambukizi mapya ya virusi vya korona ililazimika kuwepo kwa hatua hizi kali. Silvanos Karemera, Sauti america Kigali. Na katika habari nyingine, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan anaonekana kuwa na mtazamo wake tofauti katika kukabiliana na janga la virusi vya korona, tofauti na mtangulizi wake, huku akihimiza jamii kuvaa barakoa na kunawa mikono mara kwa mara. Lakini wakati wimbi la tatu la virusi vya korona linaikabili Afrika, hatua hizo zinaonekana kupuuzwa na umma. Mwandishi wa VOA Charles Kombe anaripoti kutoka Dar es Salaam na Abdu Shakur Abod anayesoma ripoti yake. Ramadhan Juma hapa anawaita abiria ndani ya daladala linalosafiri kwenye mji wa Dar es Salaam. Sio dereva wala abiria wake waliovaa barakoa ili kuzuia kusambaa kwa maambukizo ya korona. Juma anasema ukosefu wa maelekezo bayana kutoka kwa maafisa wa serikali kunawasababisha watu wengi kutozingatia kabisa masharti ya kujikinga dhidi ya janga hili. Anasema kondakta huyu wa daladala, uhamasishaji umekuwa ni mdogo na hakuna, siwezi mii nikavaa barakoa wakati nikiangalia, hapa tu asilimia tu, watu walionizunguka hapa, aliokuwa nao karibu yangu, hakuna hata mmoja aliovaa barakoa wala hakuna mtu mwenye sanitizer wala hakuna ndoo ya maji, na hakuna msituko wowote kwa wenzangu. Wiki iliyopita kwa mara ya pili katika kipindi cha mwaka huu, maafisa wa Tanzania walitoa takwimu za idadi ya wagonjwa wa COVID-19 nchini humo. Walisema hadi Julai 408 kulikuwa na wagonjwa 408 wa COVID-19 na 284, kati yao walikuwa kwenye chombo cha kuvutia oksijeni. Idadi ya uhakika tangazo linasema ni kwamba takriban kila mkoa una wagonjwa wa virusi vya korona. Rais Samia Suluhu Hassan anawataka wananchi kufuata masharti ya kuzuia kuenea kwa maambukizo ya virusi vya korona. Serikali inaendelea kumtaka kila mwananchi kuchukua tahadhari za kujikinga na ugonjwa kwa kufuata maelekezo ya wataalamu wetu wa afya kwa kuwa kinga ni bora. Marehemu Rais John Magufuli alikataa kukiri kuwepo kwa virusi vya korona nchini Tanzania na hakuhamasisha watu kuvaa barakoa. Juhudi za kuhamasisha watu kufuata masharti ya kujikinga hazitiliwi maanani na umma kwa ujumla. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema serikali imeshindwa kuongoza watu katika kupambana na maambukizo haya, wametengeneza divisheni kubwa katika jamii kutokana na ukweli kwamba jamii ina watu wenye uelewa tofauti tofauti. Wizara ya afya ya Tanzania inasema kutokana na mwitikio mdogo kutoka kwa watu kuchukua umakini, watu wote lazima waungane kwenye mapambano na sio kuacha kila kitu kifanywa na serikali ugonjwa huo wa mlipuko ni kama vita, kwa sababu unachukua maisha ya watu wengi, lakini unachukua uchumi wa mkubwa wa nchi. Lazima tuunganishe nguvu. Natarajia kuwaona nyinyi na hizi kamera zenu na maspika, mumeingia humo kwenye mwendo kasi, munawaeleza watu hizi habari, alafu mnasema nami nimeshiriki kwenye hii vita. Wakati huo huo, Ramadhan Juma anaendelea na kazi zake licha ya kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa na virusi vya korona. Juma anasema msisitizo mkubwa kutoka kwa serikali utawafanya watu haswa abiria wake kuchukua tahadhari, kitu ambacho kitamfanya naye afanye hivyo hivyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC. Leo katika afya, tunaangazia matumaini mapya kwa watu ambao hawawezi kuongea kutokana na kuumwa au wale waliokumbwa na kiharusi. Majaribio yaliyofanywa na wanasayansi yanaweza kusoma jinsi ubongo unavyofanya kazi kwa mtu aliye na matatizo ya ubongo ili kuweza kutengeneza maneno. Mgonjwa anakuwa na uwezo wa kuunda sentensi kwa kutumia kifaa maalum kilichowekwa kwenye ubongo wake. Ishara zinapelekwa kutoka kwenye ubongo hadi kwenye njia ya sauti kuzungumza, ili kuonyesha maneno anayotaka kusema, na hayo maandishi hujionyesha kwenye skrin. Khadija Riyami anaripoti kamili. Kote nchini Marekani, kesi za COVID-19, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona, zinaongezeka. Kinachosukuma ongezeko hilo, maafisa wanasema, ni kusambaa kwa virusi vya Delta ukichanganya na viwango vya chini vya chanjo katika baadhi ya jamii mara nyingi huchochewa na habari potofu kuhusu chanjo. Ilikuwa ni katikati kati ya mwezi Juni wakati California iliposherehekea kuondoa masharti dhidi ya janga hili. Hivi sasa baadhi ya jamii kama vile huko Los Angeles zimerejesha tena masharti ya kuvaa barakoa ukiwa katika mikusanyiko ya ndani, hata kama umepatiwa chanjo. Sijafurahishwa kwa vile imetulazimu kurejea tena kutumia barakoa, lakini hata hivyo itaokoa maisha hivi sasa. Hilo kwangu mimi ndio muhimu sana. Virusi vya Delta vinaonekana kuingia hata katika sehemu ambazo kuna watu wengi ambao wamepatiwa chanjo huko San Francisco, huku asilimia sabini na sita wakazi wenye umri wa zaidi ya miaka kumi na mbili wakiwa wamepatiwa chanjo kamili, kesi zimeongezeka mara nne kwa wiki iliyoishia Julai saba, kwa mujibu wa San Francisco Chronicle. Rais Joe Biden na wengine katika utawala wanasema karibu wote wale waliolazwa hospitali kwa covid-19 hawajapatiwa chanjo ya covid. Nina wasiwasi kwamba kile ambacho tunaanza kukiona ni ongezeko katika majimbo ya Arkansas na Missouri na Nevada na jimbo la nyumbani kwangu la Florida na Louisiana. Ongezeko hili ni miongoni mwa wale ambao hawajapatiwa chanjo. Utawala wa Biden unataka makampuni ya mitandao ya kijamii kufanya mengi zaidi kukabiliana na kusambaa kwa habari potofu kuhusu chanjo kwenye mitandao yao. Facebook ilijibu kwamba imefuta zaidi ya habari potofu milioni kumi na nane kuhusu chanjo ya covid-19 na itaendelea kufanya hivyo, lakini mapambano ya janga yanataka jamii nzima kuhusika. Hadija Riami, VOA, Washington. penzi na shabiki wa salamu na muziki, kila Jumapili ungana na watangazaji wetu wakipeperusha salamu zako zikiambatana na burudani safi ya muziki. Ni wasaa mzuri wa kutuma salamu zako kwa ndugu, jamaa na marafiki, na wao pia watakukumbuka kupitia hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sasa sikiliza muktasari wa habari unasomwa na Meri Mgawe ufuatao. Sasa ni muktasari wa habari. Mamia wa Nigeria waliotekwa mapema mwezi Juni katika kijiji chao kaskazini magharibi mwa Nigeria, ambapo magenge wa ya wahalifu yanatishia idadi ya watu wameachiwa huru Jumanne baada ya siku arobaini mbili za kukaa mateka. Juni nane wahalifu walivamia kijiji cha Manawa na kutekwa na vijiji mia moja wakiwemo wanawake wengi wenye watoto wadogo wanaume na watoto. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa ya polisi. Zimbabwe itaacha kulipa posho maalumu kwa wafanyakazi wa umma wanaoambukizwa virusi vya COVID-19 ikiwa hawatakubali kupewa chanjo. Hali kadhalika, serikali imesema haitatoa tena ruzuku ya usafiri kwa wafanyakazi wa serikali ambao bado hawajapata chanjo ya korona katika juhudi zaidi za kupambana na hali ya watu kukataa kupokea chanjo. Mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi ni Abdu Shakur Abud. Nimeshirikiana na Meri Mgawe. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza. Wakati wa mkutano hivi karibuni na rais wa Rusia Vladimir Putin, rais wa Marekani Joe Biden amesema kuwa walizungumzia maswala mengi kwa lengo la kuimarisha uhusiano dhabiti na wa kutabirika kati ya Marekani na Rusia. Miongoni mwa mikakati yenye udhabiti ni pamoja na udhibiti wa silaha. Wakati wa kikao na wanahabari Biden alikaribisha uamuzi wa Russia wa kushirikiana na Marekani. Kupitia majadiliano hayo, Marekani na Russia wanalenga kuweka misingi kwa kudhibiti silaha na kupunguza hadhi ya taharuki. Suala jingine lililoangaziwa kwa kina ni kuhusu usalama wa kimitandao, ikizingatiwa shambulizi la SolarWinds lililofanywa na idara ya kijasusi ya Russia, huku likiathiri maelfu ya kompyuta kote ulimwenguni. Biden amesema kuwa walikubaliana kuhusisha wataalam kutoka mataifa yote mawili ili kufikia makubaliano ya viwango vya mwingiliano wa kimitandao pamoja na mikakati ya kushughulikia mashambulizi ya aina hiyo kutoka kwenye mataifa yote mawili. Swala lingine lililozungumziwa ni ushirikiano wa Rusia na Marekani katika upelekaji wa misaada ya kibinadamu kwa mamilioni ya watu nchini Siria pamoja na ushirikiano wa mataifa yote mawili katika kuzuia ugaidi kukita mizizi nchini Afghanistan suala lingine pia likiwa ni kushirikiana kuhakikisha Iran haitengenezi silaha za nyuklia. Hata hivyo, Rais Biden amemuuliza swali ngumu Putin wakati akisema kuwa Marekani inaheshimu taifa na uhuru wa eneo la Ukraine. Biden pia alimwambia Putin kwamba suala la haki za binadamu siku zote litakuwa kipaumbele cha Marekani. Biden pia aliwaambia wanahabari kwamba alimwambia Putin kuhusu kiongozi wa upinzani Alexi Nalvani aliyezuiliwa, wakati akimwambia kwamba iwapo atafia jela, matokeo yake yatakuwa mabaya kwa Rusia. Biden pia alizungumzia manyanyaso yanayofanywa na Kremlin kwa mtandao wa utangazaji wa redio ya Marekani ya Radio Free Europe, Radio Liberty na kusisitiza umuhimu wa uhuru wa habari na uhuru wa kuzungumza. Biden alisema kuwa hali ilikuwa tulivu wakati wa mkutano wao wa saa kadhaa na kwamba alifanya kile ambacho alitaka kukifanya, kutambua maeneo ambayo nchi hizo mbili zinaweza kusonga mbele kwa maslahi yaliyo sawa na kuinufaisha dunia, kuwasiliana moja kwa moja kwamba Marekani itajibu pale ambapo maslahi yake muhimu yanatishiwa, na dhahiri kuweka msingi wa dhamini zetu za nchi. Kuna kazi kubwa huko mbele, amesema rais Biden, lakini hivi sasa tumeweka msingi wa wazi jinsi tunavyotaka kukabiliana na Russia na uhusiano wa Marekani na Russia. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.