Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Serikali ya Rwanda itapeleka kikosi cha wanajeshi elfu moja na polisi nchini Msumbiji kusaidia katika juhudi za kurejesha hali ya usalama pamoja na kupambana na wanajihadi wanaofanya mashambulizi katika jimbo la Cabo Delgado. Msemaji wa jeshi la Rwanda, Kanali Ronald Rivanga, amesema kwamba kikosi cha Rwanda kitaungana na wanajeshi kutoka mataifa wanachama wa sadek ambao watapeleka wanajeshi wao huko Msumbiji ili kupambana na wanamgambo huko Cabo Delgado na kuhakikisha jimbo hilo linarejea katika hali ya usalama. Kanali Rivanga ameongeza kuwa endapo Msumbiji itahisi kwamba kuna haja ya kuongeza idadi ya wanausalama, serikali yake haitasita kufanya hivyo na wana matumaini kwamba watafanikisha lengo lao la kuwang'oa wanamgambo na watu kuendelea kuishi kwa amani pamoja na utulivu. Jimbo la Cabo Delgado limekumbwa na mashambulizi tangu mwaka elfu mbili kumi na saba na kusababisha idadi kubwa ya wakazi wake kukimbilia maeneo mengine na pia nchi jirani ya Tanzania. Mamlaka katika mkoa wa kusini wa Kerala nchini India wametoa tahadhari ya jimbo zima baada ya kesi za virusi vya Zika kuthibitishwa. Maafisa walisema leo Ijumaa kesi nyingine kumi na tatu zinazoshukiwa zilikuwa zikichunguzwa. Waziri wa afya katika jimbo hilo Vina George alisema Mwanamke mja mzito mwenye umri wa miaka ishirini na minne aligundulika ameambukizwa ugonjwa unaosababishwa na mbu na alikuwa akipatiwa matibabu katika hospitali kwenye mji wa Thiruvananthapuram. Wanawake waja wazito wapo hatarini na wanaweza kusambaza maambukizi kwa watoto wao wachanga, jambo ambalo linaweza kupelekea hali ya maradhi ya kudumu kama vile ugonjwa Gilan Bare, ugonjwa nadra wa kinga ya mwili. Sampuli za kesi kumi na tatu zinazoshukiwa zimetumwa kufanyiwa uchunguzi zaidi kwenye maabara huko Pune. Waziri huyo aliongeza, Zika husambaa haraka kwa kuumwa na mbu aina Aedes, lakini pia unaweza kuambukizwa kwa njia ya ngono. Kulingana na kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC Marekani, virusi viligundulika kwa mara ya kwanza kwa nyani katika msitu wa Zika nchini Uganda mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na saba, na imesababisha milipuko kadhaa duniani katika miongo ya karibuni hakuna chanjo au dawa zilizopo za kuzuia virusi kama kinga au tiba mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa inayotangaza kutoka hapa washington dc maafisa wa serikali ya thailand leo walitangaza amri ya kutotoka nje usiku kwa saa saba katika mji mkuu Bangkok na angalau majimbo sita jirani, wakati maambukizi ya Covid 19 yanazidi kuongezeka katika nchi hiyo. Tangazo hilo limekuja kufuatia mkutano mrefu wa idara inayofuatilia hali ya Covid 19 nchini Thailand, CCSA. Katika taarifa yake iliyorushwa kwenye televisheni msemaji wa CCSA Natapano Nopakun alisema amri ya kutotoka nje usiku itaanza saa tatu usiku hadi saa nane alfajiri kuanzia Jumatatu Julai kumi na mbili. Na polisi nchini Sweden inasema ndege ndogo iliyokuwa imebeba wanamichezo wanaopaa angani ilianguka nje ya mji wa Orebro Alhamis jioni na kuua watu wote tisa waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Polisi wa mkoa huo waliwaambia waandishi wa habari kwamba waliarifiwa kuhusu ajali hiyo saa moja na nusu usiku kwa saa za huko. Maafisa wa idara ya anga wanasema ndege hiyo yenye injini moja aina dhc two biva ilianguka muda mfupi baada ya kuruka. Maafisa walithibitisha watu waliokufa ni pamoja na rubani na abiria wanane, wanachama katika klabu ya wanamichezo wanaopaa angani. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia michezo ya fainali ya kombe la Copa America na kombe la Euro 2020 michezo itakayopigwa kesho na Jumapili. Na katika sehemu ya pili tutaangalia eh, maadhimisho ya miaka kumi ya uhuru wa taifa la Sudani Kusini. Ninayekukaribisha katika matangazo haya hii leo mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo, na nakusihi unami mpaka mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Nam kwa undani hii leo, tunaanzia kuangalia michezo miwili ya fainali ya kombe la Copa America, ambayo inakutanisha uh, timu za Brazil na Argentina, mahasimu wawili wa soka la Amerika ya Kusini, na tutaangalia uh, fainali ya kombe la Euro ambayo yenyewe inakutanisha timu za Italia na timu ya Uingereza katika dimba la uh, Wembley siku ya Jumapili. Lakini tukianza na Copa America, uwanja wa kihistoria wa Marakana jijini Rio de Janeiro uh, utakuwa mwenyeji wa mchezo wa mahasimu wa maghasimu wa soka la Amerika Kusini, Brazil na Argentina katika fainali ya Copa America hapo kesho. Brazil yenyewe itakuwa katika mpango wa kuandika historia nyingine ya kuwa taifa la kwanza kuandaa na kushinda michuano hiyo kwa vipindi viwili mfululizo. Kwa upande wa Argentina yenyewe itakuwa ikijitahidi kuondoa ukame wa ubingwa wa timu hiyo e, wa kipindi cha miaka ishirini na minane huku Lionel Messi akiwa anataka kubeba kombe lake la kwanza akiwa na timu yake ya taifa ya Argentina. Brazil inabebwa na rekodi nzuri dhidi ya hasimu wake Argentina, ambapo timu hiyo zimeshakutana na kushinda mara tano katika hatua hiyo, lakini kiujumla, Argentina ina rekodi nzuri zaidi kwa ujumla wa kukutana katika michuano hiyo, ambapo imeshashinda michezo kumi na mitano E, kati ya thelathini na mitatu iliyochezwa, lakini sasa tukiangalia kombe la uh, Euro e, fainali hiyo ya Euro elfu mbili na ishirini kocha wa Uingereza uh, Gareth Southgate amewaeleza uh, wachezaji wake pamoja na mashabiki kufurahia timu yao kufikia hatua ya fainali. Amekumbusha uh, pia kutosahau kuwa bado wana kizuizi kikubwa mbele yao watakapopambana na timu ya Italia katika uwanja wa Wembley siku ya Jumapili usiku. Sasa kwa kuangalia michezo hii miwili muhimu ya uh, fainali za kombe la Copa America baina ya Brazil na Argentina na fainali nyingine ya kombe la Ulaya ama Uro lbishi baina ya Italia na Uingereza, ninazungumza na mwandishi wa habari za michezo na mchambuzi masuala ya kimichezo vilevile vile kutoka nchini Tanzania, Master Tindwa e, kutoka a, shirika lile la habari la Clouds Media e, na kwanza kabisa nikataka kufahamu kile ambacho yeye anakiona tukianzia na kombe e, la Copa America fainali yake sasa. Master Tindwa, hebu tueleze fainali ya Copa America, nini ambacho e, unakiona katika mchezo huo ambao unaenda kupigwa katika dimba mashuhuri kabisa katika historia ya soka uh, dimba la Marakana. Nini ambacho uh, kipo katika fainali hiyo ya kesho? Naam, mchezo huu utakuwa moja ya michezo migumu sana uh, katika fainali hizi za Copa America na hii kutokana na ukubwa wa timu zote mbili. Nazungumzia timu ya taifa ya Brazil ambao ni wenyeji kwa fainali hizi kwa mwaka huu, lakini pia timu ya taifa ya Argentina uh, ukubwa wake na lakini pia ukiachana ukubwa wa timu zenyewe ubora pia wa vikosi utachangia kufanya mchezo huu uwe mgumu, kwa sababu ukiangalia kikosi cha timu ya taifa Brazil, aa, ni moja ya kikosi ambacho kwa miaka ya karibuni hakijabeba taji. Kwa hiyo unaona njia pekee ya wao kwa kuendana na dunia iliyopo ni kubeba taji hili la Copa America kwa mwaka huu aa, kama watetezi wa michuano hii. Lakini pia timu ya taifa Argentina ni timu ambayo Ime, tunaweza kusema kwamba imeenea vipaji vingi sana akina Messi, akina Angel de Maria, akina Lautaro Martinez, lakini hawajabeba taji wao kwa muda mrefu sana hasa hili la Kopa Amerika ama kombe la dunia, na kizazi hiki inakwenda mwishoni, wanaona pia nafasi pekee ya wao kubeba taji ni hili la Kopa Amerika. Na mfano Messi ni mwanasoka bora kabisa uh, duniani, ameshinda mataji mengi sana, ameshinda zawadi nyingi sana na tuzo nyingi ameshinda, lakini bado hajainufaisha timu yake ya taifa licha ya kuwafikisha fainali pengine katika copa amerika, na na na na kombe la dunia. Nafasi pekee wao ni yeye ni kuibebesha kombe la hili la, la mataifa ya amerika kusini ama copa amerika. Kwa hiyo mchezo huu unaingia katika ugumu huu, ubora wa timu ya taifa Brazil na pia wapo nyumbani, lakini pia ubora wa timu ya taifa Argentina ambayo ina kiu ya kubeba taji. Mchezo huu utakuwa mgumu na mpaka sasa naona kama hamsini kwa Brazil, hamsini kwa Argentina licha ya Brazil pengine watapata nafasi ile ya, ya, ya, ya, ya, ya wao kuwa waandaaji wa michezo hii ya copa America, lakini kwa kuangalia sasa, uh, michuano hii hasa kwa timu hizi mbili namna, eh, walivyocheza kule walikotokea, eh, ukiachilia mbali historia yake, kwa kuangalia viwango vya michuano hii, uh, unaona timu gani ipo katika ubora zaidi? Uh, ukiangalia timu ya taifa ya Brazil wao wamepata ushindi wa michezo mingi sana katika hatua ile ya makundi mpaka hatua ya mtoano mpaka kufikia hatua hii ya fainali, tofauti na Argentina ambayo ilianza na kutoa sare sana, lakini inaonekana kwamba Argentina, si anavyozidi kucheza, kikosi kinazidi kuimbika na kupata matokeo uh, na hata katika mchezo huu wa nusu finali ambao walishinda dhidi ya Kolombia kwa mekwaji wa penalty ilionyesha kwamba ina jinsi gani ina inapata ina, ina mwendelezo bora wa michuano hii, lakini kwa Brazil wao tunasema kwamba kizazi kilichopo na zeiwe wanavyocheza wameonyesha kiwango bora sana, ukiachana na michezo miwili mitatu ambayo pengine walienda kupata matokeo yaliyo bora zaidi. Uh, mchezo wa leo ukiuangalia Brazil uh, pengine wanaweza kuwa na, na, na, hamsini kama ilivyosema na hawa Argentina hamsini, lakini Brazil ina, inaweza kuongezeka percentage ama hizi asilimia sababu wao wapo nyumbani, wanatumia uwanja wa nyumbani, pengine hii itaongeza hamasa na kupata matokeo katika mchezo huu wa fainali. Tukiangalia fainali ya uh, mashindano ama michuano ya Euro uh, elfu mbili na ishirini, Italia na Uingereza. Uh, mchezo huu unapigwa katika dimba la Wembley. Nini ambacho unakiona kipo kuelekea mchezo huu? Maanake kocha wa Uingereza tayari ameshaanza kutoa maneno kwamba Uh, washabiki wa Uingereza na wachezaji wasijisikie wanyonge sana eh, kwa kuwa timu yao wameshafanikiwa hata kufika fainali. Ah, pengine maneno hayo yanatokana na ubora wa timu ya taifa ya Italia hasa katika michuano mikubwa kama hii. Ukiangalia Uingereza na Italia, Italia ana uzoefu mkubwa sana katika michuano mikubwa sababu wao licha ya kutoa ubingwa wa dunia mara tatu lakini wamecheza fainali nyingi sana. Lakini pia wamebeba taji hili la, la, la, la michuano ya Europe lakini England wao ukiachana na mwaka sitini na sita aa, kubeba kombe hili la dunia, na mwaka sitini na nane waliingia nusu fainali ya kombe la mataifa ya Ulaya, lakini pia mwaka tisini na sita waliingia wakiwa waandaaji. Lakini ikumbuke mwaka tisini walifika nusu fainali ya kombe la dunia, na mwaka miwili iliyopita waliingia nusu fainali pia ya kombe la dunia. Hawana maajabu mengi sana, hasa katika ngazi hizi za kimataifa na mchuano mikubwa kama hii. Kwa hiyo ule wasiwasi wa mashabiki kwamba uzoefu wa Italia pengine wanaweza wakapata matokeo, ndo hicho ambacho mashabiki wa England wanaonekana kama wanyonge. Lakini, lakini, lakini uh, ukiangalia uh, uwezo walionyesha vijana hawa wa, wa, wa, wa, wa England pengine wanaweza wakafanya lolote, lakini Italia kutoka uh, na ubora na, wao na, na ile ukomavu wa michuano mikubwa uh, hicho ndo watu wengi wanajipa nafasi Italia pengine wakafanya vizuri zaidi ya, ya, ya England kwa kuangalia uh, njia ambazo wamepitia baina ya Uingereza na uh, Italia. uh, nini ambacho unaweza kutueleza kwa kuangalia ubora eh, uzoefu, eh, kwa sababu inawezekana vile vile England imepitia katika njia ambayo baadhi ya watu wanasema haikuwa ngumu sana kama Italia, licha ya kwamba bado ubora wao uko juu? Ni kweli kabisa. Ukiangalia katika timu hizi mbili ambazo zipo katika finali, Italia amepita njia ngumu sana ukifananisha na, na na, na England. Ukiangalia Italia ni finali akicheza na Spain, Spain huyu ni bingwa mara tatu wa michuano hii, lakini pia kama unakumbuka miaka kadhaa iliyopita kama kumi alibeba kombe la dunia. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni timu ambayo ina uzoefu mkubwa wa michuano kama hii, lakini pia wakifunga Belgium, Belgium ni timu ambayo ni ya ubora duniani, ni namba moja aa, katika ubora wa viwango vya FIFA duniani Uh, wamepambana na, na, na Italia na Italia wakaondoa. Ukifananisha na England ukikutana na mchezo mgumu dhidi ya, ya Ujerumani ambao pengine kutokana na heshima kubwa waliokuwa nao Ujerumani uh, michezo mingine aliyopita England inaweza kusema ni michezo tofauti uh, na vile alivyopita Italia. Uh, licha kuwafunga Krasia pamoja na Denmark katika mchezo wa nusu fainali, lakini bado inaonekana Italia alipita katika njia ngumu sana na alifanyikiwa kupita. Kwa hiyo mchezo huu wa fainali pengine naweza tukasema kwamba Italia alipita njia ngumu na pengine anaeza akapata matokeo katika mchezo wa leo, lakini England kuwapo nyumbani na wana kiu ya kubeba taji kubwa hili la Ulaya ambao hawajawahi kulibeba hiyo inaweza kuwapa nafasi ya Uingereza kufanya vizuri katika mchezo wa leo wa fainali . Michuano hii imefanyika ulimwengu, uh, ukiwa kati kati ya uh, janga la virusi vya corona. Tunaona kwamba kulikuwa kuna msukosuko kuvutana. E, michuano ya Copa America ilikuwa ifanyike nchini Colombia na Argentina, lakini e, nchi hizo zikawa zimeweka ngumu. Brazil wakasema wanabeba jukumu la kuandaa na tumeshuhudia hamna watazamaji tofauti na kombe la Euro ambalo limechezwa katika miji takriban kumi na moja e, ya Ulaya kutoka nchi mbalimbali, na baadhi ya sehemu mashabiki walikuwepo ndani kwa kuangalia tofauti hizi mbili. Sasa uh, nini unaweza kukizungumza, namna gani korona imeathiri michuano hii mikubwa? Uh, kwa asilimia kubwa sana korona imeathiri sana michuano hii mikubwa kwa kuangalia ukianzia Copa America Uh, michezo hii imechezwa bila kuwa kuhudhuriwa na mashabiki, na mpira wa miguu ama mchezo wote duniani unapendeza sana ukiwa na mashabiki, na ladha ya mpira uh, unaipata ukiwa na mashabiki uh, wapo jukwani, lakini uh, kwa Copa America, kwa kweli wamepata uh, wamekosa kitu kikubwa sana. Kwa upande wa michuano ya Euro, at least anaweza uh, kusema kwamba afadhali kidogo, kwa sababu baadhi ya michezo ilikuwa na mashabiki pamoja, uh, mingine ilikuwa haina mashabiki, lakini tunaona kwamba uh, korona jinsi gani imeathiri mchezo um, wa mpira wa miguu hasa katika upande wa mashabiki. Na ndio maana ukiangalia uh, um, hata uchezaji wenyewe pia, wachezaji wengi hawapo katika viwango vyao ubora kwa sababu ya hivi virusi vya korona. Aidha walikaa muda mrefu bila ya kupata uh, mashindano ama misukusuko ama hata ile mashindano aliyopata, hawakupata katika ubora ule ambao kabla ya korona. Kwa hiyo korona naweza kusema imechangia kwa asilimia kubwa, aidha kupoozesha michuano hii, lakini pia uh, kufanya isichangamke zaidi. Lakini kama kungekuwa na mashabiki full house, Uh, tungekuwa na michuano bora sana ya Copa America pamoja na michuano hii ya Ulaya. Nini tutarajia kukiona ku, mara baada ya kumalizika kwa michuano hii na uh, wachezaji kurejea katika klabu zao eh, barani Ulaya, Amerika na sehemu nyingine uh, tutarajia kuona ligi za namna gani, kwa taswira ambayo tumeipata kutoka kwenye Copa America pamoja na kombe la Euro, na kwa Ulaya kidogo tunaanza kuona ile mashamsham yanarejea hasa katika upande wa mashabiki baadhi. Kwa mfano uh, waziri mkuu wa uh, England ameshasema kwamba kuanzia tarehe kumi na tisa Julai viwanja vitakuwa uh, full na uh, kwa hiyo ligi kuu msimu ujao na ligi zingine uh, kwa upande wa Uingereza kutakuwa na, na, na, na mashabiki. Kwa nchi nyingine pia tunaangalia Italia walirudi na nchi nyingine moja moja, Hungary tumeona, wapo wengi lakini kwa amerika kidogo utakuwa na shida kwa sababu bado kuna maeneo mengi sana yanapigwa corona kama mfano kule argentina na colombia na kwingine lakini uh, tunaona msimu huu kidogo kutaanza kuwa na uafadhali wa wa, wa, wa, wa wa ligi mbalimbali baada ya korona hii kuwa na, na na kwa mfano nchi nyingi wameshapata chanjo tayari kwa hiyo tunaona kwa asilimia kubwa wataanza kurejea mashabiki viwanjani uh, na tutapata michezo iliyo bora lakini kwa wachezaji tunaona kwamba wachezaji hawa walioshiriki michano hii copa amerika na ulaya kwenda kuchoka kwa, kwa miezi miwili ya kwanza ya ligi, sababu wametoka wame katika ligi, lakini wameunganisha katika michezo mikubwa kama hii, kwa wao uh, kuwa na uendelezo bora. Lakini baada ya miezi miwili mitatu, pengine watarujia katika hali yao kawaida na kuendelea vizuri katika ligi mbalimbali wanazoshiriki. Asante sana Master Tindo kwa kutueleza hayo yote e, na tusubiri kuona basi mitanange hiyo miwili mikubwa A, timu gani itaondoka na ubingwa wa kombe la Copa America, Brazil baina ya Argentina hali kadhalika Yuro 2020 uh, baina ya Italia na timu ya Uingereza. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani nam. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangazia Sudani Kusini ambayo ilipata uhuru miaka kumi iliyopita, e, siku kama ya leo, baada ya zaidi ya miaka ishirini ya mapigano. Vita hivyo vilianza mwaka 1983 wakati maasi yalipozuka kusini mwa Sudani hadi mwaka 2005 wakati mkataba wa amani, wa amani uliotia saini kumaliza vita na kuwapa watu wa kusini mwa Sudani uhuru wa kuamua hatima ya nchi yao. Badala ya watu wa Sudan kuishi na furaha na kufurahia matunda ya uhuru wao wamejikuta wakiwa bado wako katika vita vya wenyewe kwa wenyewe e, ukabila ukiwa ndio chanzo, ambapo maelfu e, wa, ya watu wasiokuwa na hatia wameuawa, wa, wa, na mamilioni kulazimika kukimbia katika makazi yao. Kwa undani hi leo, mwandishi wa sauti Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi, anaangazia yaliyojiri katika kipindi cha miaka kumi ya uhuru wa Sudan Kusini, kutoka kwa matumaini hadi vitani, kutoka kwenye ndoto hadi kukata tamaa. Ndio mwongo mmoja wa uhuru wa taifa la Sudani Kusini, nchi changa zaidi duniani ambayo sasa inajipanda katika hali mbaya zaidi, ikikumbwa na misukosuko ya kisiasa, ghasia na janga la njaa. Usiku wa manane tarehe 9 Julai mwaka elfu mbili kumi na moja sherehe kubwa zilishuhudiwa wakati lilizaliwa taifa jipya, na watu wa Sudani Kusini wakacheza densi kuadhimisha mapambano magumu yaliyoandamana na umwagikaji wa damu katika kulipata taifa lao lakini matumaini ya Sudan baada ya uhuru walioupata kwa njia ya vita kutoka Sudan yaliyeyuka wakati viongozi wapya wa nchi hiyo waliingia vitani mwaka elfu mbili kumi na tatu. Mapigano mabaya yalidumu miaka mitano na kugharimu maisha ya watu mia tatu themanini elfu na kuwalazimisha watu wengine milioni nne kuhama makwao. Viongozi wakaamua vita badala ya kulijenga taifa lao jipya, na hadi leo wapo madarakani wakiongoza chini ya muungano unaokumbwa na, na msukosuko Uliobuniwa kupitia mkataba wa amani. Hassan Khanenje ni mkurugenzi wa taasisi ya utafiti kuhusu mizozo ya Horn, na kwanza nimemuuliza jinsi yeye anavyoliona taifa la Sudani Kusini. taifa la Sudani Kusini limekuwa ni taifa ambalo limekumbwa na migogoro e ya kisiasa tangu lipate uhuru wake mnamo um, mwaka elfu mbili kumi na moja na kumekuwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na kumekuwa na uchumi ambao umekuwa dhaifu na nadhani hili uh, linaenda kinyume na matumaini ya uh, wakazi wengi uh, wenye wanaishi katika uh, nji ya uh, Sudani Kusini. Uh, kwa kweli tukiangalia takwimu na mambo mengi tuweza sema limefeli. Uh, kwa sababu uh, kwanza halikupata nafasi hata ya kunawiri miaka miwili tu kabla ya kupata huru, ndo lilo basi lilikuwa limeingia vitani, na sasa hizi vita na misukosuko ya hapa na pale A, limefanya taifa hili liwe ni lenye ni taifa dhaifu, taifa ambalo haliwezi kujidumu kiuchumi na kisiasa. Na sasa tunaweza sema kweli ya kwamba ni, ni taifa ambalo liko katikati ya mataifa ambayo yamefeli. Tatizo kubwa ni ukosefu wa miundo msingi ya kiserikali, kiuchumi na kijamii hasa, na wajua kukosekana miundo msingi, inakuwa ni vigumu sana kulijenga nji ambalo ni nchi changa sana katika bara la Afrika. Sasa ukosefu wa hizi, hizi miundo msingi za za kiserikali, kiuchumi na kijamii nadhani limechangia pakubwa kutaweza ku, kustahimili ule uhuru wenye walipewa ama vile walijikomboa kutoka a, Sudan Kaskazini. A, viongozi ni wale ambao wamekuwa viongozi ambao wana tabia potovu, tunaweza sema hivyo na kwa kiasi kwa kiasi fulani ni kama wana kiburi, na kwa sababu kumekosekana uh, tuseme usaidizi kutoka nje ambao ungeweza kuwalazimisha kuwajipika katika uh, yale uh, zile mikataba zote ambazo wameweza kuwafikiana uh, kwa hizi miaka hivi karibuni, imechangia pakubwa wao kuwa na kiburi na kutotaka kuwafikiana kisiasa uh, na kijamii. Sasa tuweza sema lawama kubwa ama lawama kuu yaenda katika viongozi wa Sudan Kusini wenye wako kwa serikali na hata wale wenye wako katika upinzani. Ah, sisi tuwawaona ni kama ah, ha, hawajaonyesha haja na dharura ya ku, kuweza kuwafikiana ah, nchini na hawajaonyesha dharura kutaka kufufua uchumi. Kwa mfano hawajaonyesha dharura ya kutaka kujenga nji yao. Wengi wao utapata wanaishi nji jirani, wanaishi maisha ya kifahari ah, ilhali, Uh, kwao nyumbani kuna shida, kuna changamoto na watu uh, watu wengi hata hawezi kupata uh, tuseme kazi za kujidumu ama pato lenye linatosheleza ambalo wanaweza kuwa kwa watu wa kufurahia tuseme uhuru wao. Mpango wa ugavi mamlaka kati ya Rais Salva Kiir ambaye pia ni kamanda wa zamani wa jeshi kutoka kabila la Dinka, na naibu wake Riek Machar, kiongozi wa uwaasi kutoka kabila la Nuer, umezuia vita kati ya vikosi vyao tangu jifikiwe makubaliano mwaka 2018. Serikali ya muungano waliyoibuni Februari 2020 chini ya shinikizo za kimataifa ni dhaifu, huku hatua muhimu zilizokuwa na lengo la kuzuia kuzuka vita vingine zikiwa bado hazijatekelezwa. Sintofahamu za siasa nchini Sudani Kusini zinajiri wakati taifa hilo linakumbwa na changamoto kubwa za kiuchumi, kupanda kwa gharama ya maisha, kuongezeka kwa ghasia za kikabila na janga baya zaidi la njaa tangu lipate uhuru wake. John Ghashe ni mchambuzi wa siasa nchini Kenya. Yeye, kwa maoni yake, anasema hatima ya Sudani Kusini inawahusu viongozi wa Sudani Kusini wenyewe. Ni jambo la kustaabisha ya kwamba ni, ni taifa ambalo lilikuwa na tuseme, eh, matumaini mazuri lilikuwa limepata bahati, lakini ni wale viongozi hasa au wawili na wafuasi wao wao ndio wameletea eh, South Sudan eh, Hizi changamoto mbalimbali mbali, na iwapo hawatakuja kuelewana kutakuwa maelewano, unaona, ya kwamba Sudani Kusini huenda itaendelea kuwa ni nchi ambayo imefeli. Tunaomba ya kwamba pengine viongozi huenda wakaelewana, viongozi huenda pengine wakaketi uh, waka ndio wachunguze ni nini iliendelea ili na nini ilienda vibaya, lakini inaonekana pengine huenda itakuwa ni kazi ngumu, na itategemea hasa hasa Rais Salva Kiir mwenyewe na makamu wa rais, Dr. Riek Machar, au wawili na, wa, na wafuasi wao, wao wawili ndio wataamua, ama ndio wataonyesha wata eh, mwenendo ama kutakuwa nchi ya South Sudan huenda itafanikiwa kama vile ilikuwa ina, imetarajiwa. Ni bayana kuwa Sudani Kusini kwa sasa inajipata katika hali mbaya zaidi kuliko ilivyokuwa miaka kumi iliyopita, kulingana na wachanganuzi. Makubaliano yaliyofanywa ya amani yalitoa mwelekeo wa kuyatimiza masuala muhimu yaliyocheleweshwa na vita, yakiwemo kubuniwa kwa bunge jipya, mabadiliko katika uchaguzi na kubuniwa jeshi moja lakini karibu miaka mitatu baadaye ni machache sana yaliyotimizwa. Dr Hanenje anasema jamii ya kimataifa nayo inastahili kuchukua nafasi kubwa katika kuleta utulivu Sudani Kusini. Kwa kweli, jamii ya kimataifa tunaweza sema haijatilia maanani umuhimu wa uongozi bora na amani uh, katika uh, Sudani Kusini, na vile nilikuwa nimesema hapa awali, hili limechangia pakubwa katika kiburi yenye tumeiona kwa viongozi, kwa sababu ya, ya utop kama jamii ya kimataifa ingetilia maanani umuhimu wa amani na uongozi bora, uh, uh, Sudan Kusini ingewalazimisha viongozi wale, ikatumia vikwazo na njia zingine zilizopo kuhakikisha ya kwamba mikataba yote na mafikiano ambayo wameweza kuyapata kwa hizi miaka za juzi, uh, inge, ingeweza kufanya kutekelezwa. Lakini hatujaona haya na, Tuweza sema pia ni kama kuna hali ya ya kuchoka katika jamii ya kimataifa kwa sababu uh, uh, Sudani Kusini ni nje ambayo imekuwa uh, katika vita kwa miaka mingi miaka zaidi ya hamsini na labda hilo pia limechangia kwa hali ya kuchoka katika mataifa nje za kimataifa na hata Umoja wa Mataifa kujaribu kusaidia Sudani Kusini, kuna uwezekano ya kuwa na utulivu, lakini hilo litategemea uh, kama kama kuna uwezekano ya kwamba nchi jirani na nchi za kimataifa zitawalazimisha zita au, au viongozi wa pande zote mbili kuhakikisha ya kwamba wanaheshimu mikataba ambayo ime, imetiwa sahihi. Aa, na pia kuwe na serikali ambayo itaweza kukua uchumi, hapo tu ndio tutawezaona tuseme utulivu uh, katika nchi ya Sudan Kusini, lakini ukikosekana uwezekanapo uh, wa wa, wa, wa kufufua uchumi na tukiendelea kuwa na viongozi ambao wana kiburi kama wenye tuko nao sasa, itakuwa ni vigumu sana kuona amani na utulivu ikirejea katika nchi ya Sudani Kusini. Hatua chache zimepiwa katika mabadiliko ya katiba, huku uchaguzi uliopangwa kuandaliwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili lakini ukaahirishwa hadi elfu mbili na ishirini na tatu huenda ukachangia misukosuko, ikiwa hakutakuwa na njia za kuwashughulikia wale ambao watashindwa na ikiwa uchaguzi huo utakuwa ukuonyeshana ubabe kati ya pande mbili hasimu hii, pia inaweza kuwa chanzo cha kuzuka tena kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Asante sana Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo yote na hapa tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.