Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Swahili, kipindi hewani VOA Express, dakika 30, ambapo tunakujuza mengi ikiwemo burudani. Inaitwa Salma Muhamed, karibu Nami na ni Josephat Kyoko, safari ya dakika thelathini. Leo Julai tarehe sita, kuna mengi tumekuandalia, ikiwa ni pamoja na huko nchini Burundi utasikia kuhusiana na malalamiko ya viongozi wa upinzani na Misri yavumbua chanjo ya COVID-19 na inasema kwamba siku zijazo itakuwa itegemei chanjo kutoka nje. Leo tunachukua mkondo tofauti. Katika swali la leo, tunakupa fursa ya msikilizaji utuulize swali. Una swali gani? Anza sasa hivi kurusha swali lako hapa, tulisome katika safari hii ya VOA Express. Baadaye kabisa, dadangu mkamiti atakuleteeni yanayovuma mitandaoni, hiyo ni katika mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter na Instagram. Kwa hivyo utegea. Wakati huo tuna mziki na vilevile tahadhari za kiusalama. Utasikia mengi pale kuhusu utekaji nyara nchini Kenya, lakini kwanza ni taarifa kuu. Misri imetangaza kufanikiwa kuzalisha dozi milioni moja za chanjo dhidi ya kirusi cha korona. Kwa mujibu wa mamlaka za serikali, Misri inatazamia kuagiza mali ghafi zaidi kutoka China ili kuongeza kiwango cha chanjo zinazozalishwa ndani, ikikusudia kuacha kutegemea chanjo zinazoagizwa kutoka nje. Mwandishi wetu wa Kairo Shafi Mbinda anayo taarifa zaidi. Waziri mkuu wa Misri Mustafa Madibuli anasema kwamba sisi kama ni nchi, hapana budi, lazima tuwe na uwezo wa kuzalisha haya madawa na chanjo, kwa kuwa ni swala la usalama wa nchi, akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari. Aidha, Madibuli ameishukuru serikali ya China kwa msaada na ushirikiano wao na Misri katika utengenezaji chanjo dhidi ya kirusi cha korona, akiongezea kusema kuwa nchi yake imepiga ya hatua hiyo kufuatia ongezeko la mahitaji ya chanjo duniani liliyopelekea mbinyo kwenye mashirika ya kimataifa na kusababisha uchelewaji wa kupata kiwango alichoagiza. Wa hivyo wameona wajikite na uzalishaji wa ndani ili kukwepa kuja kutegemea huruma ya soko la dunia. Misri inaamini kuja kuwa na kiwango kikubwa cha chanjo inayozalishwa na Vaxera Sinovac dhidi ya kirusi cha korona uwezo wa viwanda ilivyo navyo, anaeleza waziri Madibuli. Sisi hivi leo kwa pamoja tumejionea hatua hii ya awali ya kuzalisha chanjo milioni moja ambazo tuko nazo hivi sasa na nguvu ya viwanda kama kuna kuwepo kiasi kingine cha malighafi, basi tunaweza kufikia dozi laki sita ndani ya siku moja. Ili kukabiliana na changamoto hiyo, Misri tayari imeshafanya mazungumzo na kuingia kwenye makubaliano na serikali ya China kuhusu mpango wa kupata malighafi zaidi ili kuongeza kiwango cha uzalishaji chanjo na kuwa na uhakika wa kufikia dozi milioni 80 hadi mwisho wa mwaka huu, ikimaanisha kuwa kwa uchache wa kazi milioni 40 kuja kupata chanjo iliyozalishwa ndani ya nchi, huku wengine pia wakiendelea kupokea chanjo nyingine kutoka katika mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa ambayo Misri imeshakubaliana nayo juu ya usambazaji chanjo dhidi ya kirusi cha korona. Na ama kwa upande wa wachambuzi na wataalamu wa afya, wanaitazama hatua ya Misri kuanza uzalishaji wa chanjo ni ishara tosha kuwa nchi ipo mbioni waache kuagiza chanjo kutoka nje, wakati ambapo pia shirika la afya duniani limeendelea kupokea malalamiko kuhusu udhaifu na makosa yanayojitokeza katika usambazaji wa chanjo dhidi ya kirusi cha korona ya nchi kutoka mjini Cairo, Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Nimshukuru mwenzetu Shafi Mbinda kwa taarifa hiyo. Na huko nchini Burundi, polisi imekuwa katika harakati za kuwasaka na kukamata watu wanaohusika na mashambulio na hata mauaji ya raia wengi siku za hivi karibuni, lakini sasa upinzani unalaumu serikali kwa madai ya kutumia fursa hiyo kuwatupa jela wafuasi wa vyama vya upinzani. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu Jean Marie Vianney Ishe Burundi akiwa mjini Kigali. Katika juhudi za uchunguzi zinazoendeshwa tokea siku kadhaa na polisi ya taifa la Burundi, kuna watu ambao tayari wamekamatwa na kutiwa gerezani wakishtakiwa kuhusika kwa njia moja aidha nyingine na mashambulio ya makundi yenye silaha yaliyojiri katika maeneo mbalimbali ya Burundi na kusababisha vifo vya wananchi wengi. Hata hivyo, taarifa iliyochapishwa na chama cha kisiasa cha CNL imelani vikali kwamba serikali ya Burundi imechukua mashambulio hayo kama njama ya kuwakamata wafuasi wa chama hicho upinzani mkubwa dhidi ya utawala wa Burundi unaoongozwa na chama cha CNDD FDD. Aidha, chama cha upinzani cha CNL kimehakikisha kwamba wafuasi wake 27 walikamatwa na vikosi vya usalama wa taifa, wakishtumiwa kushiriki katika shambulio la kuvizia lilioendeshwa na watu wenye silaha wiki iliyopita katika mkoa wa Muramvya kwenye barabara kuu inayoelekea katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega katikati mwa nchi ya Burundi, shambulio ambalo lililenga mabasi ya abiria na kumalizia maisha ya watu takriban Hali kadhalika, katika mlolongo wa harakati za kujaribu kuwafichua wahalifu waliohusika katika shambulio hilo la wiki iliyopita, afisa mmoja wa polisi aliyekuwa mkurugenzi wa jela kuu ya mkoani Muramvya ambako kulifanyika shambulio hilo ameachishwa kazi baada ya kukamatwa na idara ya upelelezi wa taifa kwa madai kwamba silaha yake ya kazi ilitumiwa katika shambulio hilo. Afisa huyo wa polisi amejitetea kwamba silaha yake iliibiwa nyumbani kwake siku chache kabla ya kufanyika shambulio hilo. Hayo yakiarifiwa, Ernest Ngurunziza, katibu mkuu wa muungano wa mashirika ya kiraia ya Burundi, forsk ameomba ufanyike uchunguzi wa uhakika unaoheshimisha misingi ya haki za kibinadamu ili wasiziwiliwi watu wasiokuwa na hatia yoyote. twebwe rero nkuko twama tubikora dusaba yuko hoba amatohoza genga. Sisi kama kawaida, tunaomba ufanyike uchunguzi huru usioegemea upande wowote, uchunguzi unaoheshimisha haki za kibinadamu, isiwi ni fursa ya serikali ya Burundi ya kuwakamata watu kinyume cha sheria kama inavyotokea kwa mara nchini Burundi ambako watu wanafungwa bila hatia yoyote. Aho, alema, mafungwa. Kwa upande wake serikali ya Burundi imekanusha tuhuma hizo na imesisitiza utayarifu wake wa kuimarisha usalama kote nchini na kuboresha shughuli za vyombo vya sheria ili kuwakamata na kuwatia jela wale wote watakaojaribu kuyumbisha usalama wa taifa na wananchi kwa ujumla. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali, asante sana kwa taarifa hiyo kutoka Burundi. Ndio mambo yanavyokwenda ya kisiasa, wengine wakipata chanjo sijui, na mawimbi hayo ya tatu ya covid-19 nayo yamesambaa katika nchi tofauti kote duniani. Ndio habari kuu hizo katika hali ya kukuhabarisha. Naona kweli Misri imepiga hatua kubwa, na hii sasa iko Afrika, isije ikapata pingamizi vilevile. Tuliona Madagaska wakisema wana mazuri ya kukinga ama mipango yake ya raia wake kupiga nyungu. Hii ya Misri tunasubiri. Burundi nako ah, siasa ya Afrika mara nyingine kuna masuala ya usalama, na huku pinzani nao nasema ni siasa tupu, hamna wahalifu hapo. Hata hivyo, hatua ni nyingi hizo, hata nchi ya Cuba nayo ikavumbua chanjo inaitwa Abdala tusubiri zaidi tuone abdallah akitibu kitibu hiyo covid-19 unapata yote haya kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika unaungana vilevile na redio wa shirika kanda nzima ya afrika mashariki na pia maziwa makuu ama pia ingia katika mtandao kwa kuandika www voa swahilicom hivi sasa tuungane na sandy shomari atuletee habari za dunia Misri inasema Ethiopia imeanza kujaza hifadhi ya maji ya bwawa lenye utata kwenye mto Nile. Hatua hiyo itaongeza mivutano katika pembe ya Afrika kabla ya mkutano wa baraza la usalama la Umoja Mataifa kujadili mzozo huo ambao pia unajumuisha Sudan. Misri inasema inapinga vikali hatua hiyo ya upande mmoja. Inasema hatua hiyo itishio kwa usalama na amani ya eneo hilo. Mzozo huo sasa nalenga jinsi gani Ethiopia inapaswa kujaza haraka hifadhi hiyo ya maji na ni kiasi gani cha maji itakayotoa kwa upande wa chini, ikiwa kuna ukame wa miaka mingi. Misri na Sudan zimetoa wito wa mara kwa mara kwa Marekani, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya kusaidia kufikia makubaliano ya kisheria ambayo yangeelezea kinagaubaga jinsi boo hilo itakavyoendeshwa newa Idadi ya watazamaji katika hafla ya ufunguzi wa olimpiki ya Tokyo Japan itapunguzwa kwa watu wachache, viongozi muhimu sana na maafisa olimpiki, kwa sababu ya wasiwasi juu yu ya kuongezeka kwa kesi mpya za COVID-19 katika mji mkuu, kulingana na gazeti moja la Japani. E, ripoti katika toleo la Jumanne la gazeti la Asahi Shimbun inasema wazo hilo ni sehemu ya mpango mkubwa ambao utajumuisha pia upigaji marufuku wageni kuhudhuria hafla katika kumbi kubwa pamoja na saa za usiku. Waandaaji wa Olympic ya Tokyo walitangaza Juni 21 kwamba itawaruhusu watu elfu kumi tu au asilimia 50 ya uwezo wa ukumbi kuingiza watu katika hafla zote, licha ya wataalamu wa afya kuishauri serikali kwamba kwa marufuku watazamaji wote ilikuwa chaguo lenye hatari ndogo zaidi katika michezo yote, Asahi Shinbun liliripoti mabadiliko yaliyopitiwa kwa idadi ya wa watazamaji walioruhusiwa na yatajadiliwa kati ya serikali na maafisa wa kamati ya Olimpiki ya Kimataifa. Bunge la Israel limekataa kurudisha sheria ya muda iliyotungwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka 2003 inayowazuia raia wa Kiarabu wa Israel kupewa uraia au hata ukaazi kwa wenza wao kutoka ukingo wa magharibi na Gaza. Kura ya 59 kwa 59 hii leo Jumanne inamaanisha kwamba sheria hiyo iko tayari kumalizika ndani ya saa chache. Kwa mujibu wa sheria hiyo, raia wa kiarabu ambao ni moja ya tano ya idadi ya raia wa Israel wamekuwa na njia chache sana, ikiwa zipo, za kuwaleta wenzi wao kutoka ukingo wa magharibi na gaza kuingia nchini Israel. Wakosoaji pamoja na wabunge wengi wa mrengo wa kushoto na wabunge wa kiarabu wanasema ni hatua ya kibaguzi kuzuia ukuaji wa waarabu wachache wa Israel. Nao wafuasi wa sheria hiyo wanasema inahitajika kwa sababu za usalama na kuhifadhi mfumo wa kiyahudi wa Israel. Yee, Umeshapokea wimbo huu mfupi hapo, lakini sasa tuendelee na safari ya VOA Express hadi tamati. Tumefika ule wakati wa kuangalia barazani, kuna gumzo gani ambayo tumekuakia leo katika mtandao hii. Leo tunakuuliza, je, unachukua tahadhari za kutosha kujikinga na wimbi la tatu la COVID-19? tuandikie maoni, na wengine tayari wameshatuma nambari zao kupitia kurasa yetu ya FB page ya VOA Swahili. Kila siku za Jumatatu hadi Alhamis tunakutumia swali pale, na wewe unashiriki nasi. Naona katika simu, tuanzie katika mji wa Kigali, huko Rwanda. Daniel Batwa anasema tumshirikishe. Karibu sana Daniel, utoe mchango wako kuhusu COVID-19. Je, unachukua tahadhari za kutosha kujikinga na wimbi la tatu la COVID-19? Ndiyo, ndio tunajilinda kabisa na kunawa mikono kila saa kabisa. Wananchi ndio tunasikiliza ni kitu government natuambia kunawa mikono kila siku na kusienda mkikundi cha watu, tunahakikisha masaa moja tunakuwa tuko nyumbani kutoka sokoni ama kutoka kazini, watu wananaa vikono vizuri sana kabisa. Hiyo usafi inasaidia juu. Kama kabisa unapita barabarani, unaona ni safi sana hata wananchi wananawa kila dakika kabisa, vitu vizuri sana kabisa. Na je, kutangamana, yani kwenda mahali kwa wingi, labda watu wanakusanyana Yeah, kabisa hiyo self distance kabisa, government anatusaidia sana kwa kuwa, unaona wananchi ndio tena sasa mm -hmm. Unaona kama kuku watu wa mmoja wenye wanakuwa wanapinga, lakini wakati sie sisi government, government government nasema tuchukue tahadhari na kamata, tunanaa mikono vizuri, hapana kuenda kuk, kikundi cha watu kama saa moja naenea watu hapo nyumbani kabisa, si hapa Rwanda kabisa, kitu tunasikiliza zaidi kabisa. Asante sana Daniel kwa kauli yako. Na, mimi nashukuru kunisikitisha, nashukuru zaidi. Haya basi, kutoka kule Rwanda tutaenda nchini Tanzania, hapa tu jirani. Emmanuel Charles nc Masai anasema niseme tunachukua tahadhari au la. Ah, sisi kwetu huku masuala ya kujikinga na virusi vya korona tunaendelea kuchukua, nadhani tahadhari kama zinaeleweka, ni zile zile tu: kuepuka mikusanyiko, kuvaa barakoa, kutakasa mikono, kuona vitiririka vya maji, kunawa sehemu za kazi na nyumbani, vitu kama hivyo ndo vinavyopigiwa upatu na tunazizingatia kuzipata. Je, wimbi la tatu limefika huko Tanzania? Wimbi la tatu linasemwa, lakini sasa hatujajua kwamba limefika maana kusema kwamba wimbi la tatu limefika, kwa sisi kama wananchi hatujaona kwamba limefika, ila linatangazwa kwamba wimbi la tatu limefika. Hizo tahadhari umetaja labda ni kitabuni tu hapo. Mwanza labda watu wanazipuuza tahadhari. Kwanza tunazozisema hizi ni zile zilitolewa kwa kipindi kile mwanzo wa korona, kipindi inaingia, lakini kwa sasa hivi, sasa kashirika makampuni na maofisi, ila mitaani kama huku masoko wapi na wapi. Tuangazie jumbe fupi Tuanze na sms yake Kalembe Mile wa DRC anasema, tunazidi kuchukua tahadhari japokuwa hapa nilipo Mungu bado anatulinda maana korona hakuna. Naye Chacha Joseph Manyengo wa Mombasa, Kenya anasema, kiukweli huku kwetu Kenya hasa mjini Mombasa ni wachache sana wanafuata kanuni za kuzuia usambazaji wa COVID-19. Wengi hufuata tu ili kuepuka adhabu ambayo hutolewa kisheria. Naye Pius Dankala asema, huwa sisikilizi habari za ugonjwa wa corona wala sipendi kusikia ha. Kauli yake huyo Pius Dankala. Nikamilishe na Namalikuisha Alexis yuko Kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC Congo anasema, tahadhari ambazo tunachukua ni kuheshimu kanuni ambazo zimewekwa na wanaohusika na afya, pia kutosalimiana, kuvaa barakoa na kupata chanjo. Asanteni VOA. Haya, na sisi hapa tunapiga salut, tukimpisha Ali Kiba na kibao chake kipya burudika. Wow, Alikiba na Rudboy wimbo mpya kabisa. Nadhani hii ni wiki ya pili mziki, watu wamepiga saluti kweli mitaani na katika kumbi za starehe. Bila shaka kibao safi sana hicho kikiwa, natumai kwamba kimekuburudisha, na hivi sasa tunaangalia maswala mengine. Katika siku za hivi karibuni utekaji nyara umeongezeka Kenya, na sasa mwanaharakati wa masuala ya jinsia Mwanaisha kuwania kutoka shirika la Samba Sports Youth Agenda ashauri namna ya kujiepusha na kadhia hiyo. Kwanza, kama msichana ama mtu yeyote, lazima tuwe makini sana wakati tunapotembea barabarani, kwa nyumbani, wacheza wafanya nini, umekaa wapi, unatumia usafiri gani, ni muhimu sana ukuwa makini kwanza kwanza, kujua unatembea na nani, na yule mtu umepanda naye kwa matatu ni mtu wa namna gani. Uwe makini sana, kwa gari umepanda na watu kina nani, ambao umepanda nao pale ndani. Maybe huwezi kuwajua kwa majina, lakini ni vizuri watambue kwa, kwa hali yao ya kijinsia, namna walivyovaa, wamekaaje. Ni muhimu sana, kwa sababu iwapo utapata na tatizo lolote, unaweza kujisemea ama kuweza kushtakia bila wasiwasi wowote. Cha pili, ni vizuri sana unapotembea iwapo unatembea uh, kwenda mahali usitembee peke yako. Tafuta mtu ambaye wajuana na yeye utembee naye, kama ni mahali ambapo unaenda andamana naye kwenda mahali ile sehemu. Usikubali mtoto wako ama wewe mwenyewe kutembea sehemu peke yako kwa muda huu wa sasa ambao kuna hiyo tahadhari ya utekaji nyara ambao imezidi. Alafu tatu, unaweza kusema mitandao, namna unavyotumia mtandao. Mtu humjui unampatia all of your information, ama mtu anakugaida kwamba unatoka, kwa mfano kama Mombasa unaenda Nairobi kwa mtu ambaye hata humfahamu, ama mahali ambapo hata hupajue. Na sanasana sana mtu za kudanganywa kwa masala, saa hii hali ni ngumu. Kuna mambo ya kazi utafutaji uta, wa riski sasa. Mtu anaona ameitwa mahali, kwa sababu umesikia kuna job opportunity, wewe tayari unaenda bila kufasilizia ama kufata kufanya u, utafiti wako vizuri, na kujua ni kampuni gani ama ni mtu gani ambaye anakuita kule ile sehemu. Tahadhari nyingine, unapokuwa unaenda shuleni ama unaenda madrasa, ni vizuri zaidi kuandamana na wanafunzi wenzako, ama kama njia uko peke yako basi mzazi aweze kuandamana nawe, ama mtu ambaye ni wa pale nyumbani aweze kuandamana na huyu mtoto, ampeleke hadi shuleni, na kama ni madrasa ampeleke. Na wakati wa kutolewa pia vile vile aweze kufuata boda, bodaboda, sijui hizi gari ambazo zinatufata tuktuk. Wazazi, ningependa sana kuwatahadharisha ya kwamba tumia mtu ambaye unamjua na walimu pale pia, kama kabla mtoto achukuliwe na aidha ni bodaboda ama ni tuktuk ama ni gari, jamani, tuweze kuwatambua wale watu ambao wanakuja kuchukua watoto wetu, kwa sababu iwapo mtoto atatoka na kuchukuliwa na mtu, kwa sababu anafuata na pikipiki, mama yake kila siku amfuata na pikipiki, baadaye ufatilizi, kama iwapo kitu kibaya kimemtendekea ule mtoto, utakuwa ufatilizi. Kitu cha mwisho kabisa ambacho nitaweza kuzingatia, kuna lift barabarani, wewe ndugu yangu, kama ni msichana, kama ni mvulana. Especially wasichana wetu ningependa kuambia kupanda gari za watu ambao hatuwajui, afadhali ugharamike, utumie tikiti yako nauli yako, upande usafiri wa kila mtu wa jumuiya, kuliko kusema mimi natafuta usafiri huu ama nimepata lifu na yule mtu ambaye umjui. Ushauri huyo umurwa na vilevile, tuutaji kama tahadhari za kiusalama kwa sababu wengi watajiepusha na utekaji nyara. Huo ni uovu ambao unaripotiwa sana na sasa, ni ule wakati wa kumpisha mwenzetu Mkamiti Kibayasi atupashi anaovuma katika mitandao mbalimbali mbali, na pia katika vyombo vya habari. Mkamiti Shukran Salima Muhamed na Josephat Kioko kutoka hapo studio 15 VOA Mombasa nchini Kenya. Kinachozungumziwa kwenye baadhi ya mitandao ya kijamii kama ulivyohitaja, ni kuhusiana na moto uliozuka kwenye jengo la kanisa wakati wa ibada ya kumwaga mhubiri Temitope Balogun Joshua maarufu TB Joshua huko nchini Nigeria, ambaye alifariki mwezi uliopita na anatarajiwa kuzikwa Julai 9. Oludemi Anaandika RIP, akimaanisha rest in peace. Mhubiri TB Joshua, Mungu Baba ndiye ajuaye kwa nini moto uliwaka wakati wa umini wako. Tunakuaga. Nazareti anaandika TB Joshua, umeondoka na karama zako. Hakuna mtu atakayekuwa na kipaji kile ulichotuonyesha. Grace anaandika Mungu ashukuriwe sana, maana hakuna hata mtu aliyejeruhiwa kwenye msongamano wa watu takriban elfu sita. Kwingineko, kinachozungumziwa ni kuhusu ghasia zilizozuka huko nchini Uganda kutokana na kuchelewa kutolewa fedha za misaada ya Covid 19, ambapo serikali ya nchi hiyo ilieleza kutoa kitita cha fedha taslimu kwa makundi kumi na sita ya watu walio katika mazingira magumu, ikiwemo mayatima, madereva wa bodaboda. Lakini dakika za mwisho mwisho, ilielezwa kwamba fedha hizo zitakabidhiwa kwa viongozi wa kaya, ndipo wawagaiwe wahusika. Basi Ower anaandika hapo sasa, hali haitakuwa poa kwa sababu fedha si rahisi kuwafikia walengwa. Poshposh posh anaandika kwa nini mbadilishe kanuni za utolewaji fedha dakika za mwisho? Tunaomba maelezo kutoka kwa wahusika. Zariana anaandika hakika rushwa ni adui mbaya sana, yaani watu wanataabika na wengine wameshapoteza wapendwa wao, lakini wapo wachache tu wanaochukua fursa hiyo kujinufaisha. Tanboy anaandika unapohusisha fedha taslim, wengi huitwa na kishawishi cha kupata utajiri wa haraka. Sio jambo geni sana kwa mwanadamu wa sasa. Ni hayo tu niliyokuwa nayo wakati huu katika VOA express kwenye yavumayo mitandaoni. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakurudisha kurudisha studio 15 VOA Mombasa nchini Kenya. Leo katika kitengo chetu cha swali la leo tumekupatia fursa ya kuchagua mwenyewe. Uwanja ni wako msikilizaji, una swali gani? ikiwa tumekutumia pale katika kurasa yetu ya FB Swahili VOA Swahili. Nianze na maoni ya kwanza, ikiwa ni swali umetutumia. Sedar Kaji Bwami Rusangiza kutoka DRC Goma, swali lako ni kitu gani kilichotuma rais wetu Felix Antoine Tshisekedi akatae chanjo ya AstraZeneca na kwa nini basi kutaka wananchi wake wapate hiyo chanjo? wow. haya, leo kuna kunachemka hapa, maswali haya ni moto moto kweli. Swali lake Wilungula Ohota kutoka Zaleka, yeye yuko kule Malawi. Kwa nini mauaji mashariki mwa DRC pamoja na ubakaji hayaishi, na huko majeshi wanapandwa kila kona Wanapangwa, yani, anamaanisha. Huyu anafuatilia kwa makini jinsi mataifa yanasaidia nchi hiyo. Naye Gibson Sale huyu ni mwanafunzi kutoka Kigoma House of Talent anasema nipo Kilimanjaro, Tanzania. Nini kifanyike ili kupunguza wimbi la ukeketaji katika nchi nyingi zilizo ukanda wa jangwa la Sahara ikiwemo Tanzania? kweli huyu naye ni mwanafunzi wa maswala ya jinsia. Mm-hmm. Swali so lake John Leonard kutoka Iragua, Morogoro, TZ anasema, kwa nini VOA hampost mara kwa mara kipindi cha kusalimiana? Anamaanisha salamu na muziki Jumapili. Hilo moja kwa moja limemgusa mwenzetu Abdushakur Abud, nadhani utapost sasa mambo ya Jumapili. Nielekee katika mji wa Kisii nchini Kenya, nimpate Vinley Ndege Okombe, anasema kwani hii China. <laughs> Hmm, umecheka hujamaliza haya. Niambie na mimi nipate kucheka. Anauliza hivi, mm. Kwani hii China ilitusambazia korona, halafu koi ikaisha <laughs> Kwa kweli ametuacha hoi huyo. Swali langu la mwisho hapa kutoka kwake Abu Themin asema kuna uhusiano wowote uliopo kati ya chanjo ya korona na microchip implementation? Huyo naye ni msomi. Ni ukweli hapo tutatafuta majibu lakini nachofahamu ni kwamba COVID-19 ni ugonjwa kwa utafiti unaitwa zoonotic infection, yaani ulitoka kwa mnyama ukaambukiza virusi kwa binadamu. Mengi hayo basi, unayapata hapa katika dakika zetu thelathini zikiwa zimefika kikomo. Vo Express tunakushukuru sana kwa kuungana nasi kuanzia mwanzo hadi tamati. Naitwa Salma Muhamed, ni sikose kuwashukuru wenzetu ambao wamekuwa wakishirikiana nasi nyuma ya pazia, Aida Isa akiwa ndio produsa wetu na mhariri wetu mkuu Hadija Riyami. Nami hapa ni Josephat Kioko, napoondoka na nikuache na swali la mwisho ambalo limerushwa hewani sasa hivi na Malikwisha Kambale akiwa DRC Kongo. Je, yeah, kuna dawa ya ubaguzi? <laughs> kwa Irene <Irene. laughs>