Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaanza kuangazia taarifa ambayo imetolewa nchini Uganda kwamba zaidi ya watu 800 na idadi kubwa ya wateja kutoka katika makampuni kadhaa jijini Kampala walipatiwa chanjo feki nchini Uganda, na baadhi ya watu hao wengine wameshafariki dunia kutokana na janga la pili la maambukizo ya virusi vya korona. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo E, tutaangalia siku ya kimataifa ya muungano wa mabunge ambayo inaadhimishwa siku ya leo katika nchi mbalimbali kujadili sera na uongozi wa kidemokrasia. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Kwa undani hii leo tunaanzia nchini Uganda ambapo taarifa inaeleza kwamba zaidi ya watu mia nane na idadi kubwa ya wateja kutoka katika makampuni kadhaa ya Kampala walipata chanjo feki e, mwezi uliopita kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la Daily Monitor. Baadhi ya watu hao wamefariki dunia kutokana na wimbi la pili la COVID-19 kwa mujibu wa Dr. Wallen na mara mkuu wa kitengo cha ikulu kinachoshughulikia afya, ambapo aliliambia gazeti la Daily Monitor kwamba watu waliochukua chanjo feki hawapaswi kuwa na wasiwasi, kwa sababu kuna uwezekano wale walioshiriki kufanya udanganyifu huo walitumia maji na kuyaweka kwenye chupa za chanjo ambazo zimeibwa kutoka sehemu mbalimbali e, ili kumwonyesha yule ambaye alidungwa chanjo hiyo kuwa ni chanjo um, ambayo inamzuia kupata maambukizo ya virusi vya Covid 19. Daktar Naamara aliwaambia mkutano na wanahabari mjini Kampala kwamba washukiwa wa, shukiwa, wa e, sakata hilo wanajumuisha madaktari ambao kwa sasa wamekimbia, ambao walidanganya watu kadhaa na makampuni, ili kutoa chanjo kwa wafanyakazi wao na kuwadunga Uh, chanjo hizo kati ya tarehe 15 ya mwezi Mei mpaka mwezi Juni tarehe 17. Wapelelezi wa ikulu siku ya jana waliokamata wauguzi wawili kutoka Nakawa jijini Kampala kwa shutuma za kuchanja watu kwa kutumia chanjo feki, kwa mujibu wa uh, gazeti la Daily Monitor ambalo lenyewe limekiri kufahamu kwamba timu ya ujasusi katika masuala ya afya Juni 17 walivamia kituo cha afya cha Kiswa katika sehemu ama, uh, idara inayohusika na utoaji chanjo katika kituo hicho jijini Kampala na kukuta wauguzi walikuwa wakiwatoza watu kati ya shilingi laki moja na laki mbili za Uganda uh, kwa kila mmoja na kutoa dozi ya chanjo dhidi ya COVID 19. Baada ya uvamizi huo kikosi hicho kilichokuwa kitabu cha orodha ya watu waliopatiwa chanjo ambazo hazijapitia mfumo rasmi wa serikali. Kutaka kufahamu mengi, nikazungumza na Ako la mazima kutoka Kampala ili kufahamu undani wa taarifa hizi ni nini hasa kilichopo. Akor, sasa hebu tueleze, mtupe undani kamili wa tukio hili. Hili tukio limetokea vipi? Kwa kweli unajua kwamba ugonjwa huu wa uviko kumi na tisa umetatiza Uganda hivi karibuni, na kiasi kwamba watu wa ma milioni wakitafuta uh, chanjo na serikali hapo, uh, awali ilikuwa imetoa taarifa kwamba dawa au uh, chanjo iliyopatikana haitoshi ukilinganisha na watu wanaoihitaji. Kwa hivyo kama waja uh, walivyo nchini kuna watu ambao kwa kweli uh, wamejigunia namna uh, ya kupata hela sasa hivi Uganda. Kuna kikundi cha watu waitwao COVID, maana yake wale ambao wametaka kupata faida utajiri wa karibu kutokana na hili janga la COVID-19. Uh, mala tunaona kwamba hata kuna wengine wameanzisha dawa au wamebuni, wamesema wameunda dawa fulani wakisema kwamba hiyo dawa ina inatibu, uh, na watu wengi wameikimbilia kui nani, kuinunua, ingawa National Drug Authority, maanayake uh, lile shirika la serikali ambalo linasimamia ubora wa madawa limetoa limesema kwamba hiyo dawa haijathibitishwa, kwa hivyo hiyo taarifa iliyotokea kwa Daily Monitor uh, ni mojawapo ni, moja ni taarifa inayoelezea mojawapo za zile mbinu chafu watu wamejibunia ili kutani, kujiongezea kipato, kupata utajiri wa haraka naam. Kutokana na uh, tatizo hili sasa, kwa uh, tukio hili la hawa watu mia nane uh, lenyewe limegundulika vipi, akola mazima hilo swala labda ningependa kupeleke nyuma kidogo, kwamba hapa nchi hii, mara ya kwanza nchini Uganda kulikuwa na kulikuwa na msimu ambapo walitoa chanjo ya hepatitis B kwa watu wengi, lakini mazoezi ikabainika kwamba chanjo iliyokuwa inatolewa ilikuwa ni chanjo ambayo ilikuwa imepita wakati, kwa hivyo ambayo haitawafaa watu na wengine kiasi ikaanza kuwadhuru. Tukaona kwamba serikali ilikuja kuhakikisha kwamba inarekebisha kashfa hiyo. Kwa hivyo, nadhani kwamba pia ni baada ya kuona kwamba kuna baadhi ya watu ambao walipata chanjo, ambapo tunaona kwamba hali yao ya afya ikazorota, wengine wakakufa, au labda baada ya kufanya vipimo wakaona kwamba hiyo uh, ili chanjo iliyotumiwa ni ili chanjo ambayo ilikuwa haifai na kile ambacho kinaelezwa waliohusika ni watumishi uh, wa serikali ama ni zile taasisi za binafsi, na zaidi sana inakuwa ni taasisi binafsi, lakini pia na, na, na, na taasisi za serikali hushiriki kwa sababu mara nyingi madaktari huwasiliana na madaktari wenzao. Uh, mara nyingi pia unaona kwamba kuna wakati labda yule aliyepewa kandarasi ya kuleta madawa hayo huenda labda alinunua aliyatoa katika uh, kampuni ambazo hazi, hazina uzoefu au ambazo wanajua kwamba wanachokituma ni kitu hakifai, lakini wanataka kufanya faida. Hili suala pia limetokea katika mifugo, yaani ng'ombe, kwamba Wizara ya Afya iliingiza ndani dawa yani dawa ya, ya ya ya ng'ombe ambayo dawa hiyo ilibainika kwamba ilikuwa inadhuru ng'ombe na, wa, na watu wengi walipoteza mifugo yao. Kwa kweli kwamba ugonjwa huu wa uviko kumi na tisa umetatiza Uganda hivi karibuni, na kiasi kwamba watu wa milioni wakitafuta uh, chanjo na serikali hapo awali ilikuwa imetoa taarifa kwamba dawa au chanjo iliyopatikana haitoshi ukilinganisha na watu wanaohitaji. Kwa hivyo kama waja walivyo nchini, kuna watu ambao kwa kweli uh, wamejibunia namna uh, ya kupata hela. Sasa hivi Uganda kuna kikundi cha watu waitwao covid vaxers, maana yake wale ambao wametaka kupata faida, utajiri wa karibu kutokana na hili janga la Covid 19 masalan, uh, uh, tunaona kwamba hata kuna wengine wameanzisha dawa au uh, wamebuni, wamesema wameunda dawa fulani wakisema kwamba hiyo dawa ina, inatibu uh, na watu wengi wameikimbilia kuinani kuinunua, ingawa National Drug Authority maanayake uh, lile shirika la serikali ambalo linasimamia ubora wa madawa limesema lime kwamba hiyo dawa haijathibitishwa. Kwa hivyo uh, hiyo taarifa iliyotokea nani kwa Daily Monitor uh, ni mojawapo ni taarifa inayoelezea ina, mojawapo za zile mbinu chafu watu wamejibunia, ili kujiongezea kipato kupata utajiri wa haraka kutokana na uh, tatizo hili. Sasa kwa uh, tukio hili la hawa watu mia nane uh, lenyewe limegundulika vipi akola mazima uh, hilo swali labda ningependa kupeleke nyuma kidogo, kwamba hapa nchi hii uh, mara ya kwanza nchini Uganda kulikuwa na uh, kulikuwa na msimu ambapo walitoa chanjo ya hepatitis B kwa watu wengi, lakini tu mazoezi ikabainika kwamba chanjo iliyokuwa inatolewa Ilikuwa ni chanjo ambayo ilikuwa imepita wakati, kwa hivyo ambayo haitawafaa watu, na wengine kiasi ikaanza kuwadhuru. Tukaona kwamba serikali ilikuja kuhakikisha kwamba inarekebisha kashfa hiyo. Kwa hivyo nadhani kwamba pia ni baada ya kuona kwamba kuna baadhi ya watu ambao wali wali walipata chanjo, ambapo tunaona kwamba hali yao ya afya ikazorota, wengine wakakufa, au labda baada ya kufanya vipimo wakaona kwamba Uh, hiyo chanjo iliyotumiwa ni chanjo ambayo ilikuwa haifai waliohusika. Uh, no. Serikali imebainisha kwamba ni mtandao rasmi au ni matukio uh, mbalimbali, e, labda tuseme kulikuwa kuna watu ambao wenyewe wamejikita hasa kwenye kutoa hii chanjo ambayo inaaminika kabisa kwamba si halali. No, kwa sasa serikali haijatoa uh, tamko lolote. Inasema kwamba wanaenda kufanya utafiti wa kina, kufanya uchunguzi wa kina. Ndio oni kwamba hilo swala tatizo limetokea wapi ingawa kwa upande mwingine wa ruhusu yaani aa, asasi za kidini ambazo wa, ambazo zina, zina vituo vya afya kuakisha kwamba kwa wanaweza pia kwa kuwaruhusu pia na wao kuingiza chanjo au kuleta chanjo dhidi ya Covid-19. Kwa hivyo kwa sasa, tamko kutoka kwa wizara ya afya wanasema kwamba hilo swala wanaenda kulichunguza na baadaye e, watatoa uh, kauli kuhusu swala hilo. Na wale ambao wameonekana uh, kudhuruika katika hili, wanasema ni watu kutoka katika taasisi mbalimbali binafsi, hasa katika jiji uh, la Kampala, na baadhi yao wamepoteza maisha, kati ya mm. watu wa hao mia nane, kwa mujibu wa ripoti ya uh, gazeti la Daily Monitor. Sasa kwa uh, hali jinsi mm. ilivyo inaonekana inawezekana kuna watu wengi zaidi waliingia katika mkumbo huo, uh, kwa mujibu wa taarifa ambazo zipo hapo. Kwa mujibu wa taarifa hizi, kwa kweli wengi wameanza kupata na hofu na wasiwasi, kwa sababu uh, taarifa za mwanzo zilipo zilitokea kwamba wale ambao walipata duru chanjo kwa duru ya pili, wengi wao wameanza kuathirika, wamelazwa wengine na kufariki wengine walisi kuendelea mbele na zoezi la kupata chanjo, na isitoshe kukatokea <ination noises> uvumi uh, kwenye mitandao kijami, ya kijamii kwamba ile kampuni ya AstraZeneca ilisema kwamba chanjo yao hawana uhakika kwamba kwa kweli inazuia na kutibu uh, ina, -na kutibu uh, covid kumi na tisa. Kwa hivyo mambo kama hayo yote yaliongezea watu wasiwasi wasi, kiasi kwamba wengine wameamua kusubiri kidogo ile hadi pale Uh, watakapothibitisha kwamba kumepatikana dawa ambayo dawa da, da, da, au chanjo ambayo wana nayo. Na hii hali imeleta taharuki yoyote katika uh, taifa hilo la Uganda, na watu wakiwa bado wanaendelea kuwa na wasiwasi mkubwa juu ya chanjo kiujumla ya covid kumi na tisa. Uh, ukweli, ukweli ni kwamba covid kumi na tisa imeleta hali ya taharuki kubwa sana hata na hili swala la lockdown la watu kuwazuia kubaki ma nyumbani kuliongezea taharuki, kwa sababu wengi wa watu hapa ni kwa Kiingereza wanasema hand to mouth. Ni wale watu ambao eh, wanafanya kwa ajili ya kupata chakula cha siku hiyo. Kwa hivyo wanapozuliwa nyumbani inakuwa ni uh, shida, na isitoshe kusema kwamba unapoona ripoti zinazotoka hospitali kwamba hospitali nyingi uh, wagonjwa wamefurika pale we, we, bila kupata uh, matibabu ya kutosha. Hata kuna baadhi ya maeneo tunao kwamba wale wakunga wanatoroka hospitalini wakidai kwamba hawana uh, vifaa vya kutumia, wengine wakihofia maisha yao yani, no. wengine wakisema kwamba posho hawajapewa, kama mathalan wilayani mbali, tunaona kwamba kuna, kuna wakunga walisema kwamba wataendelea kufanya kazi kwa sababu hawajapewa marupurupu yao kama walivyoahidiwa tukimalizia kol, hebu tueleze sasa, kiujumla, hivi sasa hali ikoje hapo nchini Uganda ya covid kumi na tisa hali ya covid kumi na tisa bado ni tete, kwa sababu watu wanaendelea kufa, kuripotiwa kwamba wamekufa, na watu ambao wanakufa si watu wa kawaida, lakini nasikia kwamba watu ambao wana hadhi nafikiria kwamba uh, meneja au mkurugenzi wa kampuni fulani leo kafariki, siku nyingine ao unasikia. Kwa hivyo hali kama hiyo inaendelea kuwapa watu uh, hofu uh, lakini pia naona uh, kwamba serikali nayo imeongeza jitihada zake za kuhakikisha kwamba wanatafuta maeneo kadhaa ya kuwalaza wagonjwa na vilevile kuimarisha kuimarisha shkuimarishas uh, kwamba ile hamasa ya watu kuelimisha jinsi ya kujilinda dhidi ya COVID-19 na labda mtu jinsi mtu awezavyo kujitibu ile inayoitwa first aid akiwa nyumbani, na labda utueleze sasa, uh, mpaka hivi sasa kuna maelezo yoyote kutoka kwa serikali, manake kumekuwa kuwa na uvumi kwamba kuna baadhi ya viongozi wakuu wa serikali uh, hawako katika hali nzuri ya kiafya. Uvumi uh, huo umekuwepo, unajua social media huwa uh, na mambo mengi. Mala uh, ni siku ya Jumapili kulikuwa na uvumi social media kwamba rais amefariki, lakini uh, siku hiyo hiyo rais alikutana na, na shughuli ya uzinduzi Uh, uzinduzi na al, alikakupu mwenyewe. Kwa hivyo uvumi uh, huo ukawa ni uvumi ambao haukuwa na msingi. Kulikuwa na uvumi kwamba Spika wa Bunge pia alifariki, lakini baadaye akasema hapana, huo ni uvumi, ni mambo ya social media, wasi wasi nani wasiyafate. Kwa hivyo viongozi uh, wa serikali, kuna baadhi ambao kwa kweli uh, wana COVID na wanatibiwa nyumbani lakini kuna tena uh, ule uvumi wa social media ambao kweli si, si kweli, ni wa kupotosha jamii. Asante sana, Akola Mazima, kwa kutueleza hayo yote, kutoka hapo Kampala nchini Uganda. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangazia siku ya kimataifa ya muungano wa mabunge ambayo imeadhimishwa leo katika nchi mbalimbali kujadili sera na uongozi wa kidemokrasia. Kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni kujumuisha vijana wengi katika uongozi. Nchini Kenya VOA imezungumza na mbunge mmoja kijana kuhusu wajibu wake bungeni na ushirikishwaji wa vijana na kuhusu maadhimisho hayo kwa jumla. Tunaungana na wenzetu kutoka Mombasa, Salma Muhammed na Josephat Kioko. Shukran sana Idi Ligongo pamoja na wenzako hapo Washington DC katika, katika, wa e, katika, katika kwa undani ulivyotangulia, ni kweli tunazungumzia maswala ya uta kweli kabisa, tarehe thelathini Juni ya kila mwaka ni siku ya wabunge duniani, iliyopitishwa tarehe 22 Mei mwaka 2018 kuwa kilele cha siku hii ya wabunge. Siku hii tarehe inakumbusha mwaka 1889 18, kuanzishwa kwa chama cha mabunge duniani, Yani, IPU. Katika kilele cha kumbukumbu -kumbu hii, Umoja wa Mataifa unasema ni siku muhimu ya kutambua mchango muhimu wa mabunge katika kupaza sauti za wananchi na pia kushawishi uundaji wa sera. Tunakuletea haya kwa sababu, kwa mfano katika nchi ya Kenya wabunge wamefanya mkutano, wamekutana pia na viongozi wa kisiasa wale wanaosimamia vyama vikuu vya kisiasa nchini Kenya kwa mfano Amani Congress ya kiongozi wa kisiasa Msalia Mudavadi amekuwa na mkutano na wabunge ambao wengi wao ni wabunge vijana, na wakujadili namna wanata, wanaendesha sera za kusimamia uongozi wa kitawala katika nchi hii ya Kenya. Na pia vikao vya bunge vimegusia umuhimu wa siku hii, maanake mijadala mbalimbali imekuwa ikijadiliwa kwa siku ya leo. Lakini kwa kifupi tu, kwa nini bunge liwe na siku maalum ya kuadhimishwa, yani siku hii ya kimataifa? Wajibu wa bunge, kwa mfano, kuwa na serikali za utawala bora ni kupitia bunge ambapo utawala huu unaangaliwa na kuwekwa katika mizani. Kuna nchi ambazo hazina uongozi kupitia bunge. Kuna nchi ambazo zinaongozwa kiimla, lakini bunge inaleta demokrasia kwa wananchi. Huu ni uwakilishi wa wananchi na ni sauti ya wananchi. Ndio maana siku hii ya kimataifa inaunganisha mabunge mbalimbali mbali na kuwa na wajibu mmoja wa kutekeleza kwa wananchi. Ni pale pale katika bunge sheria zinabuniwa na sera mbalimbali mbali, ambazo zinaongoza wananchi kupitia demokrasia hiyo inayopitia kwa bunge. Na pia ni katika mabunge mbalimbali, serikali zinawekwa katika mizani kuhakikisha kwamba wanatekeleza majukumu yao na ahadi zote ambazo viongozi wa kisiasa wametoa. Bunge inaangalia kwamba ziko katika mizani na wamo katika mstari mmoja, ili kuhudumia wananchi. Ndio maana siku hii chini ya ule muungano wa Inter Parliamentary Union IPU, alivyosema mwenzangu hapo Salma, ni muhimu sana. Tangu mwaka elfu mbili kumi na nane umoja wa kimataifa unakuwa ukishirikiana na bunge mbalimbali kuhakikisha kwamba hata masuala ya usalama, usalama wa wananchi, amani duniani, haki za kibinadamu, yote haya ni masuala ambayo mabunge yanaangalia kama utekelezaji unaendelea katika nchi mbalimbali kupitia bunge za mataifa hayo na kama ilivyo kauli mbiu ya mwaka huu inavyosema, Yes Youth in Parliament, yaani wabunge vijana kwa wingi ndani ya mabunge katika dunia nzima ambapo wanaendeleza mabunge. Hata hivyo ni kwa mujibu huu wa Umoja wa Mataifa unasisitiza kwamba siku ya mabunge duniani ni kutambua mchango wa chombo hicho katika mipango na mikakati ya kitaifa katika kuhakikisha uwazi na uwajibikaji katika ngazi za kitaifa na kimataifa, na vile ilivyo kama kipaza sauti za wananchi. Ndiposa katika muktadha huo tutamuhusisha mbunge kijana ambapo yuko katika bunge la kitaifa hapa nchini Kenya. Hebu tuzungumze na Badi Twalib ambaye ni mwakilishi wa wananchi akiwa katika bunge hilo la kitaifa, anawakilisha eneo liitwalo Jomvu katika pwani ya Kenya. Karibu sana Badi Twalib, tuzungumze kuhusu siku hii ya mabunge siku ya kimataifa ambayo inaadhimishwa leo. Wajibu wenu kama wabunge, ulijihisi vipi kwa kuchaguliwa kuwakilisha wananchi na kufanya kazi yote ambayo umetumwa? Katika swali lako nimejihisi mwenye furaha kwa sababu mimi nikiwa mbunge katika wabunge pia vijana nimeweza kuchaguliwa kutoka mwaka elfu mbili na saba nikiwa diwani, nikachaguliwa mbunge mwaka elfu mbili kumi na tatu na nikachaguliwa tena mbunge mwaka elfu mbili kumi na saba Kwa hivyo kuchaguliwa kwangu siku zote ninajihisi furaha ya kuwa wananchi wangu wameweza kunichagua. Mna kibarua kigumu sana, kutunga sheria, kuweka serikali katika mizani. Tupe utaratibu wako wa kazi pamoja na wenzako na bunge la kitaifa kwa jumla. Kusema kweli, katika katiba yetu ya Kenya imetupatia roles tatu tukiwa kama wabunge, kazi yetu ni ku oversight, kulegislate, na kurepresent ambayo katika utungaji wa sheria ni moja ya kuona kuwa tunatunga sheria ambazo zinaweza kufanya wananchi wetu wakaweza kuona unafuu wa maisha yao, na katika kutii sheria ziwe ni vitu ambavyo wakiweza kufanya ni mambo ambayo yanapeleka maisha yao kuwa sawa na katika vile representation ni ule uwakilishi wa kuona kuwa umechukua matatizo yao, kwa sababu si wote ambao wanaweza kutoka kwenda Bunge, lakini wewe kama mbunge ambaye umechaguliwa na wao, wewe ndio sauti yao kwa yale mambo yao, waweza kuyawakilisha kule katika Bunge na kuona kuwa matatizo yale yameweza kutatuliwa. Mfano, kama wiki tatu za nyuma mimi niliweza kupeleka e, e, kuuliza swali juu ya mambo ya barabara ya Kibarani ambayo inaendelea kufanyika, na vilevile vile majibu yake nimejibiwa jana na waziri, akanieleza kwa nini imepata kuchelewa kudilei, ni sababu zake ni nini, na ameweka time gani ndio ataendelea kumaliza. Kwa hivyo haya ni mambo ya uwakilia, ya ya uwakilishi ambayo kama si mimi kwenda kuwaulizia mtu mmoja moja, si rahisi kufikia kwa waziri kwenda kuulizia mambo kama haya. Na katika mambo ya oversight ni kuangalia kwa namna gani mtaangalia kuwa, na kuwa, eh, kuwa na checks and balances kuanzia kwa ma, eh, ma miradi na vilevile vile katika kuexercise oversight role ambayo inahitajika katika sheria. Hatuna mengi, basi muda hauturuhusu kusonga mbele. Nafikiri ni mengi kwa undani kuhusu siku ya mabunge duniani. Kutoka hapa studio za Mombasa, mimi na kuwageni Salma Mohamed, mwenzangu alikuwa Josphat Kioko kwenu Washington. Shukran. Asante sana salma Muhamed na Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Asante sana kwa muda ulionipa wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.