Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandey Shomari. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo Jumatano Juni 30 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika ikiwemo Step redio ya Mbale ya Uganda, redio Citizen na redio Kaya Kenya, RFA na UFM redio nchini Tanzania, redio Mwangaza na redio Malaika za Lubumbashi, DRC. Pia usahau kwenye mtandao wetu VOA swahili.com. Karibuni, miongoni mwa taarifa utakazozisikia ni utakazo ni kwamba jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC inaadhimisha miaka 61 tangu nchi hiyo kupata uhuru toka ukoloni wa Ubelgiji, huku raia wakiwa na mtazamo tofauti kuhusu uhuru na hasa hali ya usalama nchini humo. Na katika habari nyingine, mabalozi wa Umoja wa Ulaya hii leo wameridhia kuanzisha ujumbe wa kijeshi nchini Msumbiji kusaidia kufundisha vikosi vyake vya kijeshi vinavyopambana na wanajihadi kaskazini mwa nchi hiyo. Ni baadhi ya taarifa utakazozisikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Mabalozi wa Umoja wa Ulaya Jumatano wameridhia kupelekwa ujumbe wa kijeshi nchini Msumbiji kusaidia kufundisha vikosi vyake vya kijeshi vinavyopambana na wanajihadi kaskazini mwa nchi. Wanadiplomasia walisema uasi mbaya wa wanamgambo wanaohusishwa na, na kundi la Islamic State umeuharibu mkoa wenye utajiri wa mafuta wa Cabo Delgado tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba na, na kuua watu elfu tatu na kusababisha wengine laki nane kupoteza makazi yao. Utawala wa zamani wa kikoloni wa Ureno tayari wanatoa mafunzo kwa wanajeshi wa Msumbiji na wakufunzi wa jeshi la Lisbon walioko huko na watakuwa wa sehemu ya ujumbe mpya wa Umoja wa Ulaya. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Ulaya alisema kuwa nchi nyingine ikiwa ni pamoja na Ufaransa, Italia na Uhispania zinatarajiwa kutoa wafanyakazi katika ujumbe huo. Wakufunzi wa jeshi la Lisbon walioko huko wataunda nusu ya ujumbe mpya wa wa wa Umoja wa Ulaya. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka Umoja wa Mataifa ishirini na saba wanapaswa kusaini rasmi ujumbe huo kwenye mkutano wa Julai kumi na mbili. Jeshi la Ethiopia linaweza kuingia tena katika mji mkuu wa mkoa wa Tigre wa Mekele ndani ya wiki moja, ikiwa itahitajika, msemaji wa kikosi kazi cha so serikali ya Ethiopia alisema hii leo, akiongeza kwamba sitisho la mapigano lililotangazwa siku ya Jumatatu ni kwa sababu za kibinadamu. Ilikuwa ni taarifa ya kwanza hadharani iliyotolewa na afisa yote katika serikali kuu ya Ethiopia tangu Mekele ilipochukuliwa na vikosi vya Tigre Jumanne. Ethiopia inakabiliwa na shambulio kutoka kwa watu wa nje kwa sababu ya mzozo huo, Redwan Hussein, msemaji wa kikosi kazi cha serikali ya Ethiopia kwa Tigre, aliwaambia waandishi wa habari, akimaanisha Sudan siku ya Jumatatu. Wakati ripoti zilipoibuka za wanajeshi wa Tigre waliofika Mekele, mji mkuu wa mkoa, serikali kuu ilitoa taarifa ikitangaza kusitisha haraka mapigano. Rais wa Marekani Joe Biden anafanya mazungumzo hii leo na kundi la magavana kutoka majimbo manane ya magharibi mwa Marekani kuhusu kujiandaa na moto wa nyikani, wakati eneo lote hilo linapambana na ukame. Biden na maafisa wengine wa utawala watazungumza kutoka ikulu na magavana kwa njia ya video. Msemaji wa aliwaambia waandishi wa habari wiki iliyopita kwamba mkutano huo utazingatia jinsi serikali kuu inavyoweza kuboresha matayarisho ya kupambana na moto wa nyikani na juhudi za kujibu, kulinda usalama wa umma na kutoa msaada kwa watu wakati wa mahitaji ya haraka. Na wanaharakati wa kutetea demokrasia nchini Eswatini wamesema watu kadhaa waliuawa na kujeruhiwa katika mapambano na polisi ghasia zimejitokeza kufuatia siku kadhaa za maandamano katika taifa pekee lenye utawala wa kifalme kamili barani Afrika. Serikali ilipeleka wanajeshi kutawanya makundi ya waandamanaji waliofunga barabara na kupora maduka, na serikali pia iliweka amri ya kutotoka nje usiku ikidai kupambana na kuongezeka kwa kesi za korona. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Maandamano yalianza tangu Jumatatu katika taifa hilo dogo la kifalme la Eswatini ambalo awali lilijulikana kama Swaziland na kawaida huwa ni tulivu kabisa. Waandamanaji walimiminika barabarani katika mji mikuu miwili mikubwa ya Manzini na mji mkuu wa Mbambane kudai mabadiliko ya kisiasa. Mashahidi waliendelea kuripoti leo Jumatano kwa kulikuwa na mapambano makali kati ya polisi na waandamanaji kuanzia jana jioni hadi usiku. Laki Luhele msemaji wa mtandao wa kutetea demokrasia unaojulikana kama Swaziland Solidarity Network alidai kuwa wanaharakati takriban wanane waliuawa usiku katika mji wa Manzini. Luhele anasema takriban waandamanaji 28 walipigwa risasi na baadhi walipelekwa hospitalini. Anaendelea kusema kwamba huduma za intanet zimekuwa hafifu tangu Jumanne na kuishutumu serikali kwa hali hiyo. Wandile Dludlu, katibu mkuu wa chama cha People's United Democratic Movement demo, alisema maduka yamefungwa na miji inaendeshwa na wanajeshi. Dludlu aliambia shirika la habari la AFP kuwa baina ya jana na leo wamepata ripoti mpya kwamba takriban watu 18 wameuawa naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mji mwingine mkubwa nchini Australia umewekwa kwenye kizuizi cha korona, wakati maafisa wa eneo hilo wanapingana na serikali kuu juu ya umri gani unapaswa unastahili kupatiwa chanjo ya COVID-19. Jiji la Alice Springs liliingia katika siku tatu za kufunga shughuli zake Jumanne baada ya mfanyakazi mmoja wa mgodi wa dhahabu aliyeambukizwa kutumia saa kadhaa katika uwanja wa ndege wa jiji hilo kabla ya kuruka kutoka jimbo la kaskazini kuelekea nyumbani kwake Adelaide, mji mkuu wa jimbo la Australia Kusini, ambapo alipimwa baada ya kuwasili kwake na kukutwa na virusi. Alice Springs inaungana na Sydney, Darwin, Brisbane na Perth kwenye orodha ya miji ambayo wameweka vizuizi ili kuzuia kwa aina ya Delta inayoambukizwa sana ya COVID-19. Mlipuko wa hivi karibuni umetokana na dereva wa limosin ya uwanja wa ndege wa Sydney ambaye alikuwa akisafirisha wafanyakazi wa anga wa, wa kimataifa. Ujerumani imewaondoa wanajeshi wake wa mwisho kutoka Afghanistan na kumaliza karibu miongo miwili ya upelekaji wa wanajeshi katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita pamoja na wanajeshi wa Marekani na wengine. Marekani na wanamgambo wa NATO wanapanga kuwaondoa kabisa wanamgambo wao kutoka taifa hilo la Asia kusini ifikapo Septemba 11 kulingana na maagizo ya rais wa Marekani Joe Biden. Mchakato wa kuondoka ulianza rasmi Mei Mosi. Ujerumani ilitangaza kujiondoa kwake kijeshi bila shamra shamra muda mfupi baada ya wanajeshi wake 250 wa mwisho kusafirishwa kwa ndege Jumanne usiku kutoka katika kituo chao kaskazini mwa Afghanistan. Amnesty International inasema China imesababisha dharura ya haki za binadam huko Hong Kong tangu kuweka sheria kali ya usalama wa kitaifa mwaka jana. Shirika hilo lenye kufuatilia haki za binadam ilitoa ripoti ndefu Jumatano juu ya athari za sheria kwenye maadhimisho ya mwaka mmoja wa kuidhinishwa kwake na Beijing, kwa kujibu maandamano makubwa na wakati mwingine yenye vurugu dhidi ya serikali kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Mamia ya watu wengi wao wakiwa wanasiasa wanaopendea demokrasia na wanaharakati wamekamatwa na kufungwa jela chini ya sheria ambayo inalenga mamlaka yoyote inayoshukiwa kutekeleza ugaidi, kujitenga, kupindua nguvu za serikali au kushirikiana na vikosi vya kigeni. Miongoni mwa walioweka kizuizini ni pamoja na tajiri wa vyombo vya habari Jimmy Lai, ambaye kampuni yake Next Digital ililazimika kulifunga gazeti linalounga mkono wa demokrasia hapo daily wiki iliyopita, baada ya maafisa pata wa patao mia tano wa polisi kuvamia makao makuu yake, kuwakamata watendaji kadhaa na kufungia mali zake za mamilioni ya dola. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyotupatia uzito wa juu inatupeleka mpaka huko nchini Ethiopia. Wananchi wakiwa na furaha wanasheherekea katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kutangaza rasmi kwamba wanajeshi wa serikali wameondoka kutoka jimbo la Tigrei kwenye mji mkuu Mekele. Hiyo imekuwa ni taarifa ya kwanza rasmi kutolewa na serikali tangu wapiganaji wa kundi la ukombozi wa wananchi wa Tigrei TPLF kurudi na kuuteka mji mkuu huo. Abdushakur Abud na maelezo yafuatayo. Waziri Mkuu Abiy alithibitisha kuondoka kwa wanajeshi kutoka mji wa Mekele jana usiku kwenye ujumbe wa video uliochapishwa kwenye ukurasa wake wa tovuti hii leo. Malikak. watu wengi walishtushwa jana Jumatatu wakati ulipoanza kuondoka kutoka Mekele. kuingia Mekele miezi saba au nane ilipita ni kwa sababu ilikuwa ni kitovu cha migogoro, ilikuwa muhimu kwa serikali, muhimu kwa rasilimali zinazojulikana na ambazo hazijulikani, lakini kufikia wakati wa kuondoka haikuwa tena mahala muhimu. Hata hivyo, msemaji wa kikosi maalum cha Ethiopia kwa ajili ya Tigre Redwan Hussein amewambia waandishi wa habari kwamba jeshi linaweza kurudi tena Menkel wakati wowote ule, lakini msemaji wa kundi la EPLF Getwacho Reda ameliambia shirika la habari la AP kwa njia ya simu hi leo kwamba wapiganaji wao wanaendelea kukomboa maeneo ya Tigre kwa kuwafukuza wanajeshi wa nchi jirani ya Eritrea na wale wa Ethiopia hadi wameweza kukomboa jimbo kamili. Kwa hivyo tunataka kuhakikisha kila ardhi ya nchi yetu imeturudia sisi wenyewe. Pili, tunataka huduma za ndege, mawasiliano, umeme na kila kitu zirudishwe. Wananchi wa Tigrei ni sehemu ya shirikisho la Ethiopia, kwa hiyo wanastahili kupata kila aina ya huduma kama sehemu nyinginezo za nchi. Getachwe anasema tangazo la kusitisha mapigano lililotangazwa na serikali peke yake haina maana kwao, ingawa ni jambo zuri. Wakazi wengi wa Tigray wameonekana kuwa na furaha na kusherekea kumalizika kwa vita, lakini wachambuzi na wakazi wa mji mkuu wa Addis Ababa wangali na wasiwasi kwamba hawafahamu kile kinachoendelea na kinachoweza kutokea. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Tamirat Negera ameliambia shirika la AP kwamba matukio huko Tigray hayajamalizika bado, could advance further. We could advance... nani anayejua kile chama cha TPLF kitafanya? Kinaweza kusonga mbele, sisi tunaweza kusonga mbele, haujui kwa hakika nini kitafanyika. Hadithi iliyoko hapa ni kubwa na yenye utata na hata haijaanza bado. Hakuna mawasiliano kuelekea katika jimbo hilo na hivyo ni vigumu kujua kwa uhakika kile kinachoendelea. Marekani imepongeza kwa tahadhari tangazo la kusitishwa mapigano hapo jana, na jumuiya ya kimataifa ambayo imekuwa ikitoa wito kusitishwa uhasama inafuatilia kwa makini matokeo hayo. Unasikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Mbeya Highlands FM ya Mbeya Tanzania, Noru FM ya Iringa Tanzania, Hits FM ya Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara ya Kampala nchini Uganda, UBC Redio Uganda nchini Uganda, Redio Soleil na RTGL za Butembo huko DRC, Redio Progress na Redio Sango Malam Zabunia huko DRC. Vilevile tunasikika katika Radio Citizen ya Nairobi, Kenya, pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na katika habari nyingine ni kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, inaadhimisha miaka sitini na moja tangu nchi hiyo kupata uhuru kutoka ukoloni wa Ubelgiji huku baadhi ya raia wakiwa na mtazamo tofauti kuhusu uhuru na hasa hali ya usalama nchini humo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima Delachons ametutumia taarifa ifuatayo. Hakuna sherehe zozote zilizoandaliwa rasmi ili kuazimia sikukuu ya uhuru wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila kumefanyika vikao vidogo vidogo vya fikra katika mikoa tofauti kuhusu hali ya sasa ya Kongo miaka 61 baadaye. Vincent Mukwege ni mkazi wa Bukavu akiwa mtafiti katika masuala ya mawasiliano, anashotea kidole cha lawama wanasiasa wa Kongo kwa vile wameshindwa kuboresha maisha ya raia wa Kongo kwa ngazi zote, licha ya kuwa Kongo ni tajiri, lakini ikiwa pia miongoni mwa nchi maskini ulimu... Munguni. Tangu Lumumba Kasavubu hadi leo hawakujali kujenga nchi, hata leo hawajali, wanajitafutia wao wenyewe ile wanaita egoism. Hakuna mabalabala hakuna maendeleo. Uchumi na afya ya wakongomani imezorota, elimu nayo imefifia. Ni mambo ya huzuni kabisa, tunaomba viongozi warekebishi. Tangu mnamo mwaka 1960 Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilifaulu kuandaa uchaguzi uliodaiwa kuwa wa kidemokrasia kwa mara tatu kwa uchaguzi wa mnamo mwaka 2018 rais wa sasa Felix Tshisekedi alitangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo akichukua madaraka toka mikononi mwa Joseph Kabila ambaye ni rais wa zamani pekee aliyebaki hai hadi sasa nchini Kongo. Desemba mwaka jana, rais Tshisekedi alivunja muungano kati yake na Joseph Kabila na kuunda Umoja Mtakatifu wa Kitaifa ili kujipatia nguvu zaidi za kisiasa kwa uongozi Faustin Mirindi Kahule ni kiongozi wa chama cha Muden kinachounga mkono rais Chisekedi, anahisi kuwa licha ya kuzorota kwa hali ya mambo nchini Kongo, miaka sitini na moja baadaye bado kuna tumaini. Tuna matumaini zaidi kwa rais wa mupya nchi yetu, ike inakamata mpango mpya nchi yetu ike inaenda kuonekana kuboresha hali nyingi katika diplomasia ya rais wa mpya wa nchi. Katika ujumbe mmoja ajili ya siku hii ya uhuru wa Kongo, rais wa Marekani Joe Biden alijiunga na Kongo ya Kidemokrasia akiunga mkono juhudi za serikali iliyoko madarakani katika kupigania kurudi kwa amani. Biden alithibitisha kujitolea kukuza ushirikiano kati ya Marekani na Kongo, kusaidia juhudi za serikali mpya katika kutekeleza mageuzi ambayo amesema yanaonyesha mapenzi ya mahitaji ya watu wa Kongo. Katika ujumbe huo White House imesifia kuunganishwa mara tena kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika faida za sheria juu ya ukuaji na fursa za kiuchumi barani Afrika, ikihisi kwamba ni mafanikio muhimu ambayo inalingana na juhudi za Felix Tshisekedi za kuunda fursa za kiuchumi. Rais wa Marekani Joe Biden pia alimpongeza Felix Tshisekedi kwa uongozi wake, kama vile mkuu wa Jumuiya ya Afrika na ameahidi kwa niaba ya nchi yake kusindikiza juhudi za Chisekedi kuendeleza juhudi za kupambana dhidi ya janga la korona na mabadiliko ya hali ya hewa, kukuza amani, usalama, ustawi na uwezeshaji wa wanawake katika bara nzima la Afrika. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Ukitaka kufahamu yanayojiri sehemu mbalimbali barani Afrika, basi usikose kujiunga nami Khadija Riami kila Alhamisi, nikikuletea taarifa tofauti, iwe maswala ya maendeleo, siasa, uchumi na mengine mengi. Kipindi ni matukio ya Afrika kinakujia kila Alhamisi saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Na zaidi ya vifo mia mbili katika eneo la Vancouver nchini Canada huenda limehusishwa na wimbi kali la joto, viongozi walisema Jumatano wakati nchi hiyo ikirekodi hali ya joto yenye kiwango cha juu kabisa wakati wa majira ya joto ambayo iliongezeka hadi nchini Marekani kaskazini magharibi. Idara ya hali ya hewa nchini humo, Environment Canada, iliripoti kwamba vifo vilitokea wakati Canada ikiweka rekodi mpya joto kali kwa siku tatu mfululizo wa Jumanne ikifikia nyuzi joto 49.5 celsius huko Lytton, British Columbia mwa ripoti kamili, idara ya polisi Vancouver huko Canada ilisema ilijibu mahitaji ya huduma kwa zaidi ya vifo sitini na vitano vya ghafla tangu Ijumaa, na idadi kubwa vinahusiana na joto. Serjenti wa polisi Steve Addison aliliambia shirika la habari la AFP kwamba Vancouver haijawahi kupata joto kama hili na kinachohuzunisha, darzeni ya watu wanakufa kwa sababu ya joto. Mkuu wa kitengo kinachohusika na maiti kwenye jimbo la British Columbia ambalo linajumuisha Vancouver alisema katika taarifa yake iliyorekodi vifo mia mbili thelathini na vitatu kati ya Ijumaa na Jumatatu ikilinganishwa na vifo mia moja na thelathini kwa wastani. Manispaa nyingine zinasema kuwa pia wao wamepokea simu za msaada zilizopelekea vifo vya ghafla, lakini bado hawajatoa idadi ya vifo hivyo. Wakazi wa Vancouver wanajaribu kukaa maeneo yenye ubaridi kwa kuelekea mtoni, wakati rekodi ya joto kali imevuka kiwango. Graham Grigia, mkazi wa Vancouver anasema kwamba ilibidi wakae kwenye mto Seymour ili kupata hali ya ubaridi. Niko so um, hapa, hapa tangu mwaka elfu mbili na sita kwa hivyo inakaribia kuwa miaka kumi na tano Na kwa wakati ambao nimekuwa hapa nimeshuhudia siku zenye joto kali ambazo tuliweza kulikimbia joto, lakini sio kwa kiwango ambacho kipo sasa. Mabadiliko ya hali ya hewa husababisha joto linaloweka rekodi ya mara kwa mara ulimwenguni. Muongo hadi 2019 ulikuwa umerekodiwa joto kali sana, na miaka mitano hiyo yenye joto kali yote imetokea ndani ya kipindi cha miaka mitano iliyopita. Joto kali linaloenea kutoka jimbo la Oregon nchini Marekani kwenda maeneo ya Arctic ya Kanada linalaumiwa kuwa na shinikizo la juu la kupata hali ya hewa ya jotojoto katika eneo Jumanne. Rais wa Marekani Joe Biden alipokuwa akisisitiza juu ya miswada yake miwili ya miundo mbinu kwenye jimbo la Wisconsin, aliwashutumu wakosoaji wa, wa mabadiliko ya hali ya hewa. Hakuna mtu yeyote aliyewahi kuamini utaleta habari hizi inasema na digrii mia moja kumi na sita, kwa Portland Oregon digrii mia moja kumi na sita, lakini usihofu, hakuna ongezeko la joto ulimwenguni, haipo, ni maoni ya mawazo yetu. Joto katika miji ya kaskazini magharibi mwa Pacific nchini Marekani, ya Portland na Seattle, ilifikia kiwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa tangu utunzaji wa rekodi ulipoanza mwaka alfu moja mia tisa na arobaini digrii mia moja kumi na tano Fahrenheit huko Portland na mia moja na nane huko Seattle hapo Jumatatu kulingana na idara ya hali ya hewa ya taifa. Karibu msikilizaji katika makala ya afya hivi leo. Tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa dengi. Jina langu ni Meri Mgawe, tutakuwa na daktari Mauric Ocheng kutoka Kenya. Karibu sana daktari katika kipindi chetu hiki cha makala ya afya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwanza kabisa, nianze kwa kukuuliza, labda utuelimishe kuhusu ugonjwa huu wa dengi, ni wa aina gani na unatokea katika maeneo gani? Dengi ambayo inajulikana kama dengi fiva ugonjwa ambao una, unaenezwa na aina ya moskito anaitwa Aedes. Huyu moskito huwa anapatikana anapati kwa huku pande za Afrika sana, hasa karibu na ikweta. Hii moskito huwa inasambaza kutoka mtu mmoja tu mtu mwingine, lakini huwa ikikuuma iki unakuwa na incubation period ya kama siku nne hadi siku kumi ambao hujui kama uko mgonjwa. Baada ya siku kumi utaanza kusikia kuchoka, kusikia homa, unaweza kuwa na mafua, unaweza kuwa na kukohoa, unaumwa na viungo na una, utakuta viungo vingine vinafura kama mtu ako na arthritis, unaumwa na kichwa, na kama imekuwa serious zaidi unaweza kukuta unatoka damu kwa mapua kwa sababu kuna chembe chembe cha damu ambazo huwa zinapungua zile platelets, na zikiwa zimepungua kiasi zaidi, unaweza kupata hiyo shida ya, ya, ya, ya kutoka damu, na hiyo inaweza kuleta shida hata kukosa mtu akafariki. Njia za kuzuia ugonjwa huu ni zipi? Ugonjwa huu kama vile tulisema, ina inaletwa na, na umbu wa, wale uh, ile ile, kitu muhimu zaidi ni, ni kufanya tunaondoa zile bushes mahali kuna miti miti ambayo haihitajiki tunafanya clearance kwa mahali kuna maji ambayo hayaendi. Kama sasa wakati mvua inaanza hivi, ni, ni muhimu kutengeneza ile mitaro, ndio ile maji iweze kwenda, kwa sababu zile moskito huwa inazaa kwa maji ambayo hayaendi. Haya, na je madhara yake ni yapi katika mwili wa binadamu? Huu uh, ugonjwa huwa unafika ma, mahali kwingi kwa, kwa mwili kulingana sana, ikitegemea kama kuna watu wengine wanasikwa zaidi na watu wengine hawashuki sana sana. Watu wale ambao inawaumiza ina ni watu wale wakongwe na wale watoto watoto wadogo wo wanashikwa wana zaidi, lakini hao wa, wa, wa watu wengine, watu, wa, watu, watu wengi hata hawajui wameshikwa wa, wa na hiyo eh, eh, denge fiva wanasikia tu kuchoka kidogo, nafikiri labda wamefanya kazi nyingi, lakini kumbe ugonjwa ukikushika inakaa inaka kwa mwili kwa, kwa kutoka hiyo kama wiki mbili mpaka hata, hata miezi inaweza kushika mapafu, inaweza kushika maini, inaweza kushika figo, inaweza kushika hata ubongo. Sasa pande za eh, mwili unaweza kushikwa kulingana na vile hali ya mtu ya, ya, ya immunity kama ni mtu ambao na ugonjwa mwingine ambao ulikuwa umemweka ume, ume, ume, ume chini Then, hii ugonjwa huwa unapata ina, nafasi ya kujieneza zaidi kwa upande wa nchi za Afrika ambako mara nyingi tiba ni changamoto. Uh, ugonjwa uh, kama huu tiba yake ni ipi? Ugonjwa huwa, wa dengue tiba hasa haina haina haina, haina tiba. Hivi karibuni kumekuwa na, na, na vaccination yake, lakini bado ni kitu iko kwa hali ya kufanyia research, lakini tiba yake ni ni, ni, ni kunywa Ma, maji ya, ya ya papaya mapapaya, unachukua zile leaves zake una, unachemsha, unakunywa, ama madafu, ama juisi ya vegetable, unachukua zile vegetables na kama fruit, beetroot, avocado unapiga juisi una unapiga na kunywa maji mengi na pia marubaini pia imeshapatikana, ndio pia inasaidia ina, lakini kwa sababu ya hizo mauchungu uchungu, huwa lazima utumie dawa za kupunguza uchungu kama parasetamol, na wakati mwingine hata sio ambayo ni ziko za nguvu ya chini kidogo, unaweza kutumia kusaidia. Shukran sana Dr. Maurice Ochen kutoka Kenya. Jina langu ni Mary Mgawe katika makala hii ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Tuonane tena wakati mwingine. Mpaka hapa ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA mjini Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji mzuri mahala popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. ikao cha hivi karibuni nchini Uingereza, kundi la mataifa yenye nguvu ulimwenguni maarufu kama G7 plus yaliahidi kutoa takriban dozi milioni 800 za COVID-19 kwa mataifa mengine. Dozi hizo pamoja na ahadi zilizofanywa kuanzia Februari mwaka huu zitafikisha jumla ya dozi zilizotolewa na mataifa tajiri kufika zaidi ya bilioni moja, nusu yake zikitolewa na Marekani. Lengo letu ni kuhakikisha utoaji wa chanjo salama kwa mataifa maskini kwa kuwa zoezi hilo lina umuhimu kote duniani, viongozi wa G7 waliandika kupitia taarifa ya pamoja. Rais wa Marekani Joe Biden alikaribisha tangazo hilo ambalo lilifuatilia lile alilofanya muda mfupi kabla ya kikao hicho, kwanza kwamba Marekani itanunua dozi nusu bilioni aina ya Pfizer na BioNTech ili kupelekwa kwenye karibu mataifa 100 yenye kipato cha chini na ambayo anahitaji kuangamiza korona. Na kama alivyosema Biden, Marekani ndiyo nchi pekee iliyotoa msaada mkubwa zaidi wa chanjo za COVID 19 ulimwenguni. Ameongeza kusema kuwa chanjo hizo zitaanza kupelekwa Agasti bila kuchelewamara tu baada ya kutengenezwa. Amesema kuwa dozi milioni mia mbili zitapelekwa mwaka huu huku milioni mia tatu zilizobaki zikitolewa kwenye nusu ya kwanza ya mwaka ujao wa 2022. Hatua ya Marekani ya kutoa dozi nusu bilioni za Pfizer dhidi ya corona zimefuatia mchango mwingine wa dozi takriban ta milioni 80 uliotangazwa awali na rais Biden pamoja na dola bilioni mbili zikiwa za ufadhili kwenye programu ya kimataifa ya utoaji chanjo ya COVAX. Ahadi hiyo mpya kutoka mataifa ya G7 tangu mwaka uliopita ina maana kwamba wako tayari kufadhili na kutoa zaidi ya chanjo bilioni mbili kwa mataifa ya ulimwengu. G7 pia wanapanua utengenezaji wa takriban dozi bilioni moja mwaka huu hadi ujao kwa ushirikiano na kundi la kutengeneza chanjo Quad linaloshirikisha Marekani, Australia, India na Japan. Rais Biden ameweka bayana kwamba kuna makubaliano miongoni mwa wanachama wa G7 kwamba ahadi walizotoa hivi karibuni zisiwe za mwisho kwenye vita dhidi ya korona. Kwa hilo Biden ameahidi litakuwa jukumu lao kwa muda mrefu ujao. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.