Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, karibu katika matangazo ya Kwa Undani yanayokujia kila siku kuanzia majira ya saa tatu usiku eh, saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili kamili usiku saa za Afrika ya Kati, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tutauangalia mkutano wa dharura uh, wa Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC, ambao umefanyika Maputo, Msumbiji, eh, hatua ambayo kwa namna moja ma nyingine imeangazia eh, ule eh, hali ya usalama katika eneo la Cabo Delgado, hasa katika mji wa Palma nchini Msumbiji, lakini vilevile mapambano ya virusi vya korona. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia eh, ripoti za familia mbalimbali mbali nchini Kenya ambazo zimekuwa zikilalamika eh, kupoteza ndugu zao ambao wamekuwa wakichukuliwa na watu ambao eh, hawafahamiki. Tutaangalia ah, masuala haya muhimu mawili katika matangazo ya kwa undani hii leo. Ninayekaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam karibu katika kwa undani ambapo tutaanza kuangazia e, mkutano wa a, dharura wa wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC ambao umefanyika mjini Maputo nchini Msumbiji. Mkutano huo umejadili ajenda mbalimbali zikiwemo zinazohusu mtangamano wa nchi wanachama wa, wa jumuiya hiyo uh, fursa mbalimbali za kiuchumi pamoja na changamoto za kiusalama uh, kwa mujibu wa taarifa ya ikulu ya Tanzania ambayo ilitoa taarifa hii uh, kutokana na rais wa taifa hilo Samia Suluhu Hassan kuhudhuria mkutano huo, mwenyekiti wa Sadek ambaye pia ni rais wa Msumbiji uh, Filipe Jacinto Nyusi amesema jitihada za pamoja kutoka nchi wanachama wa ukanda wa Sadek zinahitajika zaidi katika kukabiliana na tatizo la ugaidi linaloikabili nchi hiyo kwani limekuwa likirudisha nyuma juhudi za maendeleo kwa Msumbiji na nchi wanachama vilevile vile. Mkutano huo umeangalia masuala mengine yaliyojadiliwa katika mkutano huo wa dharura ni maambukizi ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vya COVID-19 uanzishwaji uh, wa kituo cha majanga, masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, usalama wa chakula, biashara na uwekezaji katika ukanda wa jumuiya hiyo. Rais Nyusi, kwa mujibu wa uh, taarifa ya Ikulu ya Tanzania inaeleza kwamba amesisitiza nchi wanachama kuendelea kuunga mkono jitihada za taasisi za utafiti katika kufuatilia taarifa za kusambaa kwa COVID 19. Kuhusu changamoto za tabia nchi, uh, rais Nyusi amesema baadhi ya nchi wanachama zimekumbwa na uhaba wa mvua na nyingine kupata mvua nyingi zaidi na kufanya uwepo wa uwezekano wa baadhi ya nchi kukumbwa na uhaba wa chakula. Mkutano wa dharura wa wakuu wa nchi na serikali za jumuiya ya maendeleo Uh, ya Afrika Kusini uh, umefanyika sambamba na maadhimisho ya miaka arobaini tangu kuanzishwa kwa jumuiya hiyo, ikiwa na kauli mbiu ya kuimarisha amani na usalama, kuhamasisha maendeleo na usahamilivu na changamoto zinazoikabili uh, dunia. Kwa hiyo kutokana na hayo nikamtafuta mchambuzi wa masuala ya Uh, kisiasa na kiuchumi katika ukanda huo Goodluck Ngingo, ili kufahamu kwa kina mkutano huu nini hasa umejadili na hali iko vipi, na je, jumuia hiyo iko wapi katika kushughulikia matatizo yake? Goodluck, labda ungeanza kuainisha yale ambayo yamezungumzwa katika mkutano huu ni nini hasa, uh, kwa mkutano ambao umefanyika hivi leo, uh, nchini Msumbiji. Uh, hasa umepelekewa na matukio ya vikundi vya kigaidi ambavyo vilikuwa vinaendelea uh, nchini Msumbiji hasa baada ya kufanyika ule uvamizi mkubwa mwanzoni mwa mwezi Mei kwenye jimbo la Cabo Delgado kwenye mji wa Palma ambako zaidi uh, ya raia elfu moja ilisemekana waliuawa na kupelekea pia wawekezaji wa Kifaransa wa kampuni ya mafuta ya Total kusitisha uendeshaji wa ya kisima kile cha kuchimba gesi katika jimbo la, la, la Cabo Delgado kwenye mji wa Palma. Kwa hiyo kutokana na kudorora kwa hali ya usalama nchini Msumbiji, ililazimika rais ambaye ndio anaongoza sasa idara ya masuala ya ulinzi usalama na siasa kwenye eh, jumuia ya maendeleo ya nchi za kusini mwa mwa jangwa la Sahara kuweza kuitisha mkutano wa wakuu wa nchi kuweza kujadili hali hiyo ya dharura ya masuala usalama, ambaye ni rais wa Botswana, huyu Masisi. Na mkutano wenyewe hasa waliohudhuria ni hawa viongozi wa hizi uh, idara hiyo ambayo inahusisha na mambo ya siasa, ulinzi na usalama, lakini na mwenyekiti pamoja na wasaidizi wake wawili, kwa sababu kwa mfumo na muundo wa jumuia hii ya sadeki, kawaida kiongozi aliyoko madarakani, kiongozi ambaye ameachia madaraka na anayefuata wanakuwa ni sehemu ya uongozi wa mwaka husika wa uongozi. Kwa hiyo kwa sasa tunaona kwenye nafasi ya mwenyekiti kuna Tanzania kama mwenyekiti aliyemaliza muda wake, kuna Msumbiji kama mwenyekiti aliyoko sasa na Malawi kama mwenyekiti ajaye wamefanya kikao. Lakini vile vile kwenye idara hii ya masuala ya ulinzi tunaona Zimbabwe kama mwenyekiti aliyepita na Botswana kama mwenyekiti wa sasa na Afrika ya Kusini kama mwenyekiti ajaye, wote wako Msumbiji. Kwa hiyo ni viongozi uh, wa nchi sita za wanachama wa jumuiya ya Sadeki nje ya wale wanachama wote kumi na sita ndo wamekaa wakijadili na hasa swala la ulinzi na usalama, lakini vilevile namna gani ya kukabiliana na janga la korona ndio ajenda ambazo uh, zimegubika mkutano huo hasa kwenye kutafuta uvumbuzi uh, wa haraka kwenye kuweza kukabiliana nao. Na kile ambacho kimeamuliwa ni nini katika mkutano huo, uh, nje ya kufanya maonyesho yale ambayo ilikuwa ya kumbukizi na vitabu kama ambavyo wameandika Shimbita, uh, mkutano ule wa kujadili sasa nini cha kufanya ulikuwa ni mkutano wa ndani baina ya hao viongozi, na hawajatoa taarifa kwa vyombo vya habari na wananchi katika mambo ambayo wamekubaliana, isipokuwa tunachofahamu na kuendelea kudodosa hasa hasa itakuwa ni namna gani Msumbiji inaweza kushirikiana na nchi wanachama wa jumuia ya SADC kwa sababu uh, kulishakuwa na maombi ya kutaka walau askari wa elfu tatu ambao watasaidiana na jeshi la Msumbiji katika kuweza kusaidia na kudhibiti usalama wenyewe wa jimbo la Cabo Delgado, lakini vilevile kwa vile, namna gani uh, kunaweza kuwa na usambazaji wa chanjo za za uh, COVID kumi na tisa, lakini vilevile vile maendeleo ya jukwaa la wafanyabiashara. Ni baadhi ya mambo ambayo yamejadiliana ambayo tunaamini kutokana na unyeti wake hasa suala hili la usalama tunategemea maelekezo yatakuja hapo baadaye, na hasa kama hizi nchi wanachama zitakuwa zimekubali kwenye swala la kuchangia askari ambao wanaweza kushiriki kwenye hii kampeni, na vilevile kulikuwepo pia na na makubaliano lakini yasiyokuwa rasmi ya majadiliano baina ya Msumbiji na Rwanda hasa kwenye kuweza pia kupeleka askari wake kwenye kusaidia kudhibiti hali ya usalama. Kwa hiyo tunaamini ni mambo ambayo inawezekana wakawa wamejadiliana kwa namna gani Rwanda inaweza kushiriki, ingawaje si mwanachama mwana wa jumuiya mwana za SADC, kwa sababu ikumbuke kwamba mojawapo ya majukumu ya hizi nchi wanachama ni kusaidiana kwenye maswala ya ulinzi, na kama itatokea nchi moja wapo inahitaji majeshi kutoka sehemu nyingine, kwa hiyo ni vyema kuwasiliana, na ikitazamiwa vile vile, Msumbiji imepakana na nchi nyingi wanachama, ikiwemo Tanzania, Malawi na nyinginezo. Nadhani ni miongoni mwa mambo ambayo akuwa nchi watakuwa wameweza uh, kuyajadili, lakini tuje sasa kuzungumzia hili swala ambalo uh, umegusia, maanake kuna masuala mawili, lakini tukianza na hili la kwanza la uh, ulinzi na usalama na hali ya uh, uh, vikundi vile vya kigaidi vilivyokuwa vinafanya uh, ugaidi katika mji wa Palma, jimbo la Cabo Delgado kaskazini mwa Msumbiji. Je, Sadek mpaka hivi sasa, kwa nyinyi kama wachambuzi, mnaona imewajibika ipasavyo katika kulishughulikia swala hili? Uh, ukitazama Sadek haijawajibika bado, na hasa kwenye namna gani ya kudhibiti haya mambo, kwa sababu ukitazama ushiriki wake umekuwa mdogo, na mpaka sasa Msumbiji imeweza kupata msaada wa kimafunzo uh, kutoka Ureno, kutoka Marekani na Jumuiya ya Ulaya, lakini nchi uh, za Sadek bado zilikuwa hazijafanya hatua yoyote na nchi pekee ambayo si mwanachama ilikuwa ni Rwanda ambao walisema wangekuwa tayari kupeleka askari wake, lakini hizi nchi wanachama bado hawajaonyesha hatua zozote, na ndio maana mwenyekiti ambaye ana jukumu la kusimamia idara ya masuala ya ulinzi na usalama, Rais Mukizu Masisi aliitisha mkutano wa dharura sasa, ili hizi nchi wanachama wa Sadeki ziweze kuchukua hatua, kwa sababu Msumbiji ilikuwa ni kama hiko yenyewe katika swala la kupambana kwenye mambo ya ulinzi. Uh, ingawaji swala la ulinzi ni swala jumuiya na ni swala shirikishi. Kwa hiyo hatua za bado na zimekuwa kidogo kisitasika katika kukabiliana na maswala haya, na hasa wakiamini changamoto yenyewe ambayo inasababishwa na hivi vikundi vya wanamgambo uh, wa Kiislamu, hasa wakiogopa ya kwamba ushiriki wao kwenye swala la ulinzi nchini Msumbiji inaweza kusababisha vikundi hivi pia vikaanza kufanya mashambulizi ndani ya mipaka ya nchi ambazo zimejumuika zime kwenye uh, kulinda amani kama ambavyo iliweza kutokea Kenya baada ya wanamgambo wa alshababu kuanza kuivamia Kenya kutokana na ushiriki wa Kenya kwenye kulinda amani nchini Somalia. Kwa hiyo kidogo imekuwa ikifanya wanasiasa wafanye tathmini ya pili kabla ya kuweza kuchukua hatua, hasa ambao wanachama wa jumuiya ya SADC. Vipi kwenye uh, swala la mapambano na virusi vya corona? Uh, hili nalo kwa upande wake nyinyi mnalionaje? Wamelifanikisha uh, jinsi inavyotakiwa, ama ilivyokuwa ikitarajiwa? Uh, ukitazama kwa mapambano ya ya, ya, ya maambukizi ya virusi vya korona ama uviko kumi na tisa kwa muktadha ya kwamba kupambana kama ambavyo dunia inataka, bado hasa ukitazama namna mbinu uh, ambazo zimeweza kushauriwa na mashirika makubwa na namna nchi zenyewe zimekuwa zikijaribu kuchukua hatua haziendani na uhalisia, kwa sababu hata nchi ambazo zimeweza kupokea chanjo, mfano kama Malawi, uh, ni, ni, ni chini ya asilimia tano ya chanjo ambazo zinaweza kukidhi raia wake wote. Kwa hiyo unaona ile ukubwa la watu bado, na ikitazama wengi wameanza kubadilisha misimamo na kusema kwamba labda chanjo inaweza kuwa suluhisho la baadaye, lakini kiasi chenyewe cha chanjo wanachopata hakiendani vile vile na namna ya kurekebisha mambo ya uchumi. Ni bado kidogo, ni vitu ambavyo vinakosa uharisia na hasa kwa mtazamo wa kulinganisha na Uh, jumuia nyingine zinafanya jitihada za kimataifa na hasa mbinu hizi ambazo wanajaribu kuhrisi, lakini ukitazama katika mikakati ambayo wamefanya wao kama nchi imekuwa na mafanikio hasa ile ya kutumia uh, taratibu na, na, na mbinu za kwao wenyewe nje ya zile ambazo zimekuwa zikipigiwa uh, sana chapuo na mataifa makubwa. Waliweza kufanikiwa kwenye wimbi la kwanza na wimbi la pili, lakini kwenye hili wimbi la tatu sasa ambalo uh, nchi hizi za Kiafrika zimekuwa zikitaka kufanya majaribio ya mikakati ambayo imekuwa ikitumika na mataifa makubwa wa kimagharibi, uh, bado haijaonyesha jitihada za dhati uh, na hasa umakini, lakini uwepo pia wa rasilimali ambazo zinaweza kusaidia uh, kupambana katika muundo na na mfumo huu ambao umekuwa ukipendekezwa na mataifa makubwa. Suala hili limekuwa bado. Asante ah, sana good luck Ngingo, kwa kutufahamisha hayo yote na hapa basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tutaangazia eh, taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea kutokea nchini Kenya za watu kupotea. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja mnaelekea nchini Kenya, ambapo siku za hivi karibuni familia mbalimbali zimekuwa zikilalamika uh, na kuripoti matukio ya kupotea kwa wapendwa ama ndugu zao kadhaa, e, na wengine baadaye walipatikana wakiwa wameuawa, wengine hawajapatikana kabisa, na wengine wamepatikana wakiwa hai, japo wakiwa wamepata, wamepitia uh, mateso mengi. Hatua hiyo inaendelea ikiwa hivi sasa kuna familia takriban tatu e, mjini Mombasa zikieleza kupoteza ndugu zao. Na hii leo, baadhi ya wafanyabiashara katika soko moja la nchini humo, imeripotiwa kwa taarifa ambazo bado hazijathibitishwa kwamba kuna watu wamepotea, lakini vilevile mpaka hivi sasa a, yule mtaalam ama mchambuzi wa masuala ya a, usalama kutoka nchini Kenya ambaye kwa kipindi kirefu huwa anachangia katika vipindi vyetu mbalimbali vya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kuhusiana na masuala ya kiusalama, Mwenda Mbijiwe, bado taarifa zake hazijapatikana, lakini uh, kile kinachofahamika kwamba alipotea uh, na gari yake ambayo alikuwa akiitumia Uh, kupatikana bila ya yeye kujulikana wapi aliko, na siku zimeshafikia zaidi ya kumi. Kufahamu mengi zaidi juu ya hili, tunaungana na uh, wenzetu Amina Chombo na Collins Dede ambao wanaangazia utekaji nyara ambao umekithiri nchini Kenya. Asante sana wenzetu Washington. Kama ulivyogusia, hivi leo tunaangazia swala la utekaji nyara katika siku za hivi karibuni, taifa la Kenya limekuwa likiripoti ama kuangazia matukio mbalimbali mbali ya utekaji nyara ikiwemo utekaji nyara wa watoto, wanawake na hata watu wazima. Ukiwepo utekaji nyara ambao unadaiwa kuwa unatekelezwa na eh, idara mbalimbali za mbali serikali kwa mahusiano ya ugaidi na sasa kuna utekaji nyara huu mwingine ambao pia umeanza kutokea unaohusisha sasa watoto wakiwa wengi wako nyumbani kwa sababu ya kuepuka e, maambukizi ya korona. Amina, kwa haraka tu tukiangazia, ni kwamba takwimu zilizotolewa mwaka elfu mbili na kumi na tisa zinaonyesha kwamba Kenya ni nambari kumi na saba kati ya mataifa kumi na tisa barani Afrika ambapo visa vya utekaji nyara vinatokea sana. Inasemekana kwamba zaidi ya visa 30 vya utekaji nyara huripotiwa nchini Kenya kila siku. Shirika moja la kimataifa linalofahamika kama International Center for Missing and Exploited Children linadokeza kwamba takriban watoto milioni 8 huwa wanapotea kila mwaka, ambapo baadaye huja ikatokea, kuna baadhi ambao hupatikana wamekufa, wengine wanaokolewa baada ya kikombozi kutolewa ama maafisa wa polisi kufanya juhudi na kuwaokoa. Naam, bila shaka Wakenya wengi wanajiuliza, hasa ukiangalia katika mitandao ya kijamii na hata katika vyombo vya habari Kenya. imekuwa ndio gumzo na swala nyeti ambalo watu wanauliza, je, usalama wa raia wa wakenya uko wapi? Maana visa hivi vinaendelea kuongezeka kama ulivyosema, katika mwezi huu wa Juni peke yake, jana tukiwa katika uh, taarifa ambazo ulikuwa zinatolewa kulikuwa kuna kisa ambapo msichana um, mmoja wa miaka thelathini na tano alikuwa amepotea na leo pia tunaarifiwa kwamba kuna mwingine tena ambaye ametekwa upande wa, wa Lamu uh, uh, na pia upande wa Mlima Kenya kule kwamba kuna mmoja pia vile vile ameweza kutekwa. Kwa hivyo visa hivi zaidi ya kumi vimetokea katika mwezi huu mmoja, uh, wa sita peke yake. Uh, ukikumbukwa mfanyi biashara Hafsa Muhammad Lukman katika jiji la Nairobi ambaye alitekwa kule upande wa Isiolo akiwa amekwenda katika shughuli zake za kununua bidhaa. Na wale waliokuwa wamemteka, wakiitisha, uh, kima cha shilingi milioni tano. Kwa hivyo ikaonyesha wazi kwamba hili lilikuwa ni tukio la uhalifu. Na kabla pesa zile a zi zifike waligundua kwamba polisi walikuwa wanafuatilia na mwanamke yule akaokolewa. Lakini tarehe tisa mwezi huu huu wa Juni, kuna mwanafunzi ambaye alikuwa ametoka upande wa Tana River, ambako ni kaskazini mwa pwani ya Kenya, na akaja hapa Mombasa wakati anamsafirisha mwenziwe. Huyo alikuwa anajulikana kwa jina la Najma Ismail, ambaye ni mwanafunzi aliyemaliza kidato cha nne tu mwaka jana, na alikuwa anasubiriwa kujiunga na chuo kikuu. Na baadaye alipatikana katika reli uh, katika barabara ya reli hapa Mombasa na masaa machache baadaye akiwa hospitalini alifariki. Alikuwa ameteswa sana, alikuwa amepigwa zaidi. Uchunguzi ulikuwa unafanywa kuangalia iwapo pia alikuwa wamembaka huyu. Hakukuitishwa chochote eh, kutoka kwa wale waliokuwa wamemteka. Na sasa hivi kuna familia nyingine hapa Mombasa ambayo inamtafuta vilevile ndugu yao wa miaka thelathini na tano ambaye hajaonekana akijulikana kwa jina la Fatma Swale, ambaye mpaka sasa hivi pia hajulikani alipo. Alishuka kwenda dukani na baadaye akatoweka. Kwa hivyo ni baadhi ya visa na pia, tukizungumza hivi, tunaye Mwenda Mbijiwe ambaye ni mchanganuzi wa masuala ya usalama hapa nchini Kenya. Mara nyingi tumemhusisha katika kipindi chetu cha Kwa Undani hapa VOA na kwa zaidi ya wiki moja hajajulikana iko wapi, japo lilionekana ni gari lake. Matukio haya mengi yameripotiwa katika miji ya Mombasa, Nakuru, Nairobi na Mandera, na haswa sana jijini Nairobi ni katika eneo la Eastleigh na Kibera na wanaohusika sana kutoka ISIL wanaonekana kuwa ni watoto na pia eh, wanawake wachanga, huku ikidaiwa kwamba wengi wanaotekwa nyara sasa ni raia wa Kenya wenye asili ya Somalia ambao wanalengwa sana na utekaji nyara huu, japo kuna utekaji nyara unaohusisha katika, eh, watu wa aina yoyote tu, ikiwemo tukio la siku sita zilizopita, ambapo kuna mtoto Michelle Kemuntu amepatikana na maafisa wa polisi baada ya kupotea kwao siku saba tunapata fursa ya kuzungumza na salma hemed mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadam haki afrika salma hemed shukrani kwa kuchukua fursa hii kuzungumza na voa tuangazie matukio haya ya utekaji nyara tupatie mtizamo wewe kama mtetezi wa haki za binadam natumai mmekumbana na matukio kama haya kuna ile inaitwa enforced disappearance na sasa haya matukio mengine asante sana mwanzo ningependa kupongeza voa kwa kuweza kuangazia masuala haya Uh, kwa kusema la kweli sisi kama shirika la kutetea haki za kibinadamu tumeona, kwanza hali hii imeanza kututia wasiwasi wasi sana, kwa sababu ni jambo ambalo hivi sasa limechipuka uh, kwa kasi sana. Kila leo tunasikia mara mtoto mara mchana mara mama ameweza kutekwa, na cha kustajabisha wenye kuteka nyara si watu ambao unasema kuwa wanafahamika, kwa sababu tumeona pattern inaenda tofauti tofauti. Kuna wale ambao wanatekwa unasikia kuwa wameitisha pesa fulani, na wakiona hiyo pesa imepotea, imechelewa kupatikana then kuna venye wanaweza ku, wanakuwa wanatesa yule mtu nyingine. Kuna ambao hawaitishi pesa, hawaitishi chochote, baadaye unakuja kusikia mwili umepatikana. Upatie takwimu, kulingana na zile takwimu ambazo nyinyi mko nazo zinahusisha utekaji aina gani? Kwa mfano hizi ambazo tumeziona, jambo la kwanza lime, zimekuwa zikishikilia sana wanawake, kwa sababu idadi kuu ya wale waliotekwa tumeona ni wanawake. Vilevile pia tunaona kuwa hivi sasa wamekuwa wakiweza kuwachukua watoto. Aa, na ule mwondo ambao wanatumia wanawahadaa watoto kwa kuambia kuwa wako na peremendi, alafu wanawachukua wanaenda nao haswa haswa wakiwa wanatoka ama wanaenda shuleni. Jambo lingine tumeweza kuliona ni kwamba wanapoteka watu wanaitisha kuna wale baadhi yao ambao huwa wanaitisha pesa nyingi sana, kama hii ya juzi hasa ilikuwa kwenye milioni tano. E, wengine walikuwa wanaitisha milioni. So ni vitu ambavyo tunajaribu kuchukua kuweka pamoja, kuelewa haswa hawa wenye kufanya maafa kama haya ni nini wanatafuta. Na la kututia dhiki zaidi ni kwamba hivi sasa tunaelekea mwendo wa kupiga kura, so hatujui, hiyo ndo imekuwa pia ni changizo mojawapo, ama ni kwamba tu imetokea, ni coincidence kwamba ni wakati wa karibu na kura. Bat tunaelewa kuwa ni hali ya utatanishi na ya kutia hofu sana. Unaweza kuzungumziaje mbinu ambazo serikali wanazitumia ama idara ya usalama katika kuwatia nguvuni wale watuhumiwa? kwamba bado kuna utepetevu kutokana na idara ya usalama, kwa sababu vipi iwe watu wanatekwa wakati mchana, watu wakiona, alafu hadi hivi sasa tumepata tu kesi mbili ama tatu za waloshukiwa sio waliotenda, wanaoshukiwa kwa sababu wamekuwa wakiongea nao kwa simu before wapotee ama ni vipi. So wale wote waliweza kupotea katika including, ama ukiongezea, na yule ambaye amepotea jana, mtoto wa shule eh, hakuja. Hatujaona hata eh, wale wahusika kuweza kuchukuliwa na kuwekwa korokoroni na kufunguliwa mashtaka ili tuelewe ni kina nani wametumwa na nani na ni vipi wako hapa? Maanake ufununu zinazotoka ni kwamba hawa ni watu wanatoka Tanzania na wanajaribu kuvusha watu kuwapeleka Tanzania, kama kile kisa cha u mtoto ambaye imetokea juzi eh, Nairobi wa kiume, unaona. So, hatu- hatujaona kama kuna umeutia, kuna bidii zaidi walioweza kuzitia ili kuhakikisha kuwa wale wahusika wamewekwa korokoroni. Na unadhani hivi visa vinaweza kuwa vinachangiwa na nini? La kwanza eh, taban ni umaskini, kwa sababu ikiwa mtu anashikwa, halafu unaitisha milioni tano, hapo ni kuonyesha wazi kuwa ana haja ya pesa. La pili tunaweza sema kwamba pengine ni mwondoko mpya umeweza kuingia hivi sasa, sijui wanatumia uh, vifaa vya mwilini kuweza kuuza, kuweza kujinufaisha, ama ni basi tu hali ya uhalifu umeanza kudorora, watu tu wanataka kufanya uhalifu ili kuweza kutia mtafaruku. Lakini zaidi zaidi, tunasema kuwa ni hali ya uchumi ilivyoenda chini ndio imezidi kutia Eh, hii hii, hii, mini, hii, hali kuongezea kuwa kwa kiwango cha juu hivi sasa kesi zake. Tukushukuru sana uh, da Salma kwa wakati wako. Asanteni sana Amina. Katika mazungumzo hayo inayotokea ni kwamba ni kama kuna biashara ya ulanguzi wa binadamu na pia uhalifu tu kutokana na watu wanatafuta kipato pia. Naam, labda kutokana na hali ngumu ya kiuchumi ambayo inaendelea hivi sasa, labda ni jambo ambalo uh, idara ya usalama inafaa kulivalia uh, buti zaidi ili kuhakikisha kwamba wahalifu hao wanatiwa mbaroni, kama vile ambavyo alikuwa anaeleza mbunge uh, katika bunge la taifa, Aisha Muhammad kutoka hapa Mombasa, ambaye uh, yeye anashikilia kwamba ashik uh, kuna haja idara ya usalama kufanya kazi yake kama anavyosimulia zimekuwa zikizidi na zinaendelea kukithiri ndani ya mji wa Mombasa, na tunasisitiza kuambia serikali ya kwamba waweze kuingilia kati na kuhakikisha masuala ya watoto kutekwa nyara na kupatikana wamekufa yameisha. Na kama wa kaunti, tumeona hizi shida zikikithiri, na tukaweza kukubaliana na mashirika yote na sio ya kisiasa. Tumefanya MOU, tunangojea county government ya Mombasa wamalize, tusaini ile MOU tuweze kujenga jengo ndani ya Mombasa, ambalo msichana yoyote, mtu yoyote wa umri wowote, atakapokuwa ana shida, ako na depression yoyote, anaweza kuja pale kukaa na kuweza kupata counseling ili mpaka atakapokuwa ametulia na kurudi kujumuika na jamii, kuendelea kufanya kazi zake, kujiendeleza kiuchumi. Kwa sauti hiyo ya kiongozi mbunge Asha Hussein, tunakamilisha kwa undani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo, ambapo hivi leo tumeangazia matukio ya utekaji nyara ambayo yanaripotiwa nchini Kenya. Kwenu Washington. Asante sana Amina Chombo na Collins Adede kwa Uh, kutuletea sehemu hiyo ya matangazo ya Kwa Undani, na hapa ndo tunakamilisha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami. Asante sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.