Wanajeshi kumi wa Kenya wamefariki leo katika ajali ya helikopta iliyowabeba ilipoanguka wakati ikitua karibu na mji mkuu Nairobi. Jeshi na vyombo vya habari wamesema helikopta hiyo ilianguka saa tatu asubuhi majira ya Kenya, katika kaunti ya Kajiado, jeshi limesema katika taarifa. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kwamba wanajeshi kumi waliouawa na wengine kumi na watatu kujeruhiwa, vikimnukuu afisa wa serikali katika eneo hilo viongozi wanasema wanajeshi waliofariki walikuwa wanaelekea kwenye mazoezi mzozo wa kaskazini mashariki mwa nigeria unaosababishwa na uasi wa kiislamu uliua watu laki tatu na elfu hamsini wa kufikia mwisho mwa mwaka elfu mbili na ishirini mpango wa maendeleo wa umoja mataifa undp umesema leo idadi ya vifo iliyotolewa na undp katika uchunguzi mpya juu ya vita na athari zake kwa maisha wa nigeria iko juu mara kumi kuliko ile iliyotolewa awali ya vifo elfu thelathini na tano ikizingatia tu wale waliouawa katika mapigano tangu mzozo huo uanze miaka kumi na mbili iliyopita. Tayari wengi wamekufa kutokana na athari za mzozo zisizo za moja kwa moja, UNDP imesema, ikitoa mfano wa uharibifu wa kilimo, maji, biashara, chakula na huduma za afya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na serikali ya Burkina Faso leo wamesema kwamba mauaji ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ambapo zaidi ya watu 130 waliuawa mwezi huu yalitekelezwa zaidi na watoto walio na umri ulio kati ya miaka kumi na mbili na kumi na nne. Washambuliaji wenye silaha walivamia kijiji cha Solan jioni ya tarehe 4 Juni, wakawafyatulia risasi raia na kuchoma nyumba. Lilikuwa shambulizi baya zaidi kwa kipindi cha miaka kadhaa katika eneo lililokaliwa na wanajihadi wanaohusishwa na makundi ya Islamic State na Al Qaida. Msemaji wa serikali Huseni Tambura amesema wengi wa washambuliaji walikuwa watoto na kusababisha UNICEF kulaani kitendo hicho. UNICEF imesema leo katika taarifa, tunalaani vikali kuajiri watoto na vijana katika makundi ya silaha yasiyokuwa ya serikali huu ni ukiukaji mkubwa wa haki zao za kimsingi. Rais wa Marekani Joe Biden leo anakutana huko White House na kundi la maseneta wa chama cha Republican na Demokrat baada ya maseneta hao kueleza kwamba wamepiga hatua ya kuridhisha kufikia makubaliano juu ya matumizi ya fedha kwenye mradi wa miundombinu wa Biden. Mazungumzo ya hivi karibuni yalijikita kwenye mpango wa matumizi ya zaidi ya dola trilioni moja Malengo maalum ya mradi huo ni kuboresha barabara za kitaifa, mtandao wa umeme na kupanua upatikanaji wa mtandao wa intaneti in nchini kote. Awali Biden alipendekeza bajeti ya dola trilioni 2.3, baadaye akaipunguza hadi kwenye dola trilioni 1.7 ili kupata uungwaji mkono wa Warepublican kufanikisha mradi wake kwenye baraza la seneti lilogawanyika juu ya gharama ya mradi huo. Moja ya swala lililosababisha mgawanyiko kati ya wa Warepublican na wa Wademokrat ni kuhusu namna ya kufadhili mradi huo. Biden alipendekeza kuongeza kodi kwenye mapato ya makampuni lakini Warepublican walipinga pendekezo hilo. Mamia ya wa waandamanaji wanaotetea demokrasia wamekusanyika leo kwenye barabara za mji mkuu wa Thailand, Bangkok, na kukaidi marufuku ya mikusanyiko ya hadhara. Waandamanaji wamekaidi marufuku hiyo iliyowekwa mwanzoni mwa janga la Korona. Kuomba kujiuzulu kwa waziri mkuu Prayut Chan Ocha, mkuu wa zamani wa jeshi ambaye alichukua madaraka katika mapinduzi ya mwaka 2014. Waandamanaji hao waliomba pia mabadiliko ya katiba ya Thailand ambayo yatapunguza ushawishi wa uongozi wa kikatiba wa ufalme wa nchi hiyo. Maandamano ya leo yamefanyika wakati wa kumbukumbu ya miaka 89 ya mapinduzi ya Siamese, siku ambayo Thailand ilitangaza mwisho wa utawala wa kimla wa ufalme. Mwisho wa habari za dunia lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani e, tunaangalia hali ya kisiasa ilivyo hivi sasa nchini Libya, wakati ambapo imetangazwa kwamba Desemba 24 uchaguzi mkuu utafanyika katika taifa ambalo limepitia vita vya wenyewe kwa wenyewe toka alipoondolewa kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Muammar Gaddafi, eh, hali ambayo imesababisha taifa hilo kuingia katika mgogoro mkubwa kabisa eh, wa kisiasa na kushuhudia majeshi kutoka mataifa ya nje eh, na yale ya mamluki ya ki ingia katika kutekeleza e, e, baadhi ya masuala kutoka kwa pande ambazo zinahasimiana. Sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, hii leo tutaangazia hali ya virusi vya Covid 19 na tisa nchini Uganda, ambapo hivi sasa taifa hilo la Afrika Mashariki linashuhudia kuongezeka kwa mlipuko huo na hatua ambayo Uh, licha ya kufungwa kwa shughuli mbalimbali nchini humo kwa siku 46, uh, serikali imetangaza uh, siku ya kesho kuwa mapumziko na maombi kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na rais wa taifa hilo Yoweri Kaguta Museveni. Ninaikukaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam kwa undani hii leo tunaanzia nchini Libya ambapo waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken na waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dbeibey wamekutana na kufanya mazungumzo hii leo jijini Berlin, e, mji mkuu wa Ujerumani, kwenye mkutano wa kimataifa ambao unakusudia kuunga mkono serikali ya mpito ya Libya ya kudumu na iliyothabiti. Mkutano huo ambao umeandaliwa na Ujerumani na Umoja wa Mataifa unawashirikisha maafisa kutoka nchi kumi na saba na ulidhihirisha kuunga mkono uchaguzi wa kitaifa wa Libya ambao umepangwa kufanyika tarehe 24 ya mwezi Desemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Afisa wa ngazi ya juu kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani eh, siku ya Jumatano hapo jana aliwaambia wanahabari kwamba eh, uchaguzi ni muhimu sana, na sio tu kwa kuhalalisha serikali ya Libya muda mrefu, lakini pia kufikia lengo la kuomba Wapiganaji wote wa kigeni kuondoka nchini Libya. Taarifa rasmi ya wanaoshiriki mkutano huo ilieleza kwamba majeshi yote ya kigeni na mabluki wanatakiwa kuondoka nchini Libya bila kuchelewa, lakini Uturuki ilijizuia kutoa msimamo wake. Kumbuka Uturuki ni moja kati ya mataifa ambayo yameingiza majeshi yake nchini humo katika kufanikisha ama kuangazia kile ambacho kinaendelea katika upande mmoja wa pande mbili zinazohasimiana. Uh, nchini humo katika mkutano uh, wa leo wa uh, Waziri Mkuu wa Libya eh, Abdul Hamid Ebabey na Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Anthony Blinken eh, ambao uliufanya baada ya mkutano wa kimataifa na kuzungumzia uh, mustakabali wa taifa lake na kuahidi kwamba uh, Desemba 24 uchaguzi wa Libya Uh, lazima ufanyike, lakini vilevile walikubaliana kuheshimu eh, vikwazo vya silaha kwa wale wa mataifa yote ama wajumbe wote waliofika katika mkutano huo, na kufanikisha pande mbili za Libya eh, kwamba zinazohasimiana kufikia makubaliano na kusimamisha mapigano. Kutokana na hayo yote, kwanza nimezungumza na mwandishi wetu ambaye yuko Kairo nchini Misri eh, Shafi Mbinda, kutaka kujua kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Shafi, hebu tueleze kinaga ubaga eh, nini hivi sasa kinaendelea nchini Libya eh, kabla hatujaangazia huu mkutano wa leo wa waziri mkuu wa Libya na waziri wa mambo ya nje wa Marekani jijini Berlin, nini hasa kipo kinaendelea hapo uh, Libya? Libyai hali ya Libya hivi sasa ni kwamba bado kuna mvutano kuhusu masuala ya mpaka, ambapo jeshi la kitaifa la Libya chini ya Jenerali Khalifa Haftar limefunga ule mpaka na Algeria, na nchi ya Algeria. Wakati huo huo, kinachoendelea upande wa pili, njia ya Sahel imefunguliwa chini ya uongozi wa waziri mkuu Abdhamidi uh, Baiba. Kwa hivyo kuna mvutano kidogo. Jeshi linasema kwamba linapinga hatua hiyo ya kufunguliwa njia hiyo, na raia wa upande huo wanafurahia njia ambayo inakuunganisha mpaka Misirata. Kwa hivyo ndani ya Libya kuna mvutano huo wa pande mbili, lakini wakati huo huo kinachoendelea kwa upande mwingine wa tatu ni vikao vya kijeshi chini ya kamati ya kijeshi ya tano jumlisha tano, vikijaribu kuleta suluhu na amani. Na kingine hasa kimeonekana hapa, kimeonekana ni wanajeshi ama wapiganaji wa kigeni wanaitwa mamluki, wakianza safari kuondoka katika ardhi ya Libya, kwa sababu kinachoendelea mpaka muda huu ni kujaribu kuitaharisha ama kuisafisha Libya waondosha wapiganaji mbalimbali kutoka mataifa ya kigeni ambao waliopo katika ardhi za Libya. Kwa hivyo kuna mchakato huo wa kuwaondosha wapiganaji wa kigeni, huku mkutano baina ya jeshi na serikali kwa wakati mmoja, vipi kwa upande wa mapigano na kwa upande wa hali ya kisiasa na utulivu kuelekea kufanyika uchaguzi. Maanake waziri mkuu ameahidi kwamba uchaguzi utafanyika mwezi Desemba, ni kweli tarehe ishirini na nne lakini tarehe ishirini na nne mwezi Desemba, lakini bado e, kuna changamoto ambazo wanatakiwa walikabili ama wafanikiwe kuzivuka ili uchaguzi ufanyike kwa amani, na changamoto hiyo kubwa ni hili suala la kuondosha wapiganaji mamluki, ambapo wapo upande wa Uturuki na wapo upande wa mataifa mengine pia. Hii ni changamoto ambayo inatazamiwa kuwa ni ngumu zaidi kufikia huo wakati wa uchaguzi mwezi Desemba, lakini kwa mujibu ya yale ambayo yamejiri kwenye mkutano wa Berlin wa pili ni kwamba watahakikisha wanaoondosha hawa wapiganaji mamluki ama wapiganaji wa kigeni katika ardhi za Libya. Uchaguzi unangojiwa kwa hamu sana na kumekuwepo na ushawishi mkubwa. Hali ya kisiasa bado haijawa imetulia sana, kwa sababu mawasiliano hayajawa mazuri baina ya serikali na upande wa jeshi la Khalifa Haftar kwa kile ambacho uh, uh, kinaelezwa ama ripoti zinaelezwa uh, humu ndani uh, kwa utulivu umerejea kwa asilimia mia moja? Hapana, utulivu kwa asilimia mia moja bado kabisa, bado kwa sababu kumekuwepo na na mapigano na, na, na, na, na, ama mashambulizi hapa na pale katika baadhi ya maeneo, hasa kwa mfano hilo eneo ambalo limefungwa juzi, ambalo lina mpaka, ina vivuko vitatu baina ya Libya na Algeria kumekuwepo na mashambulizi hapa na pale. Kuna makundi ya wapiganaji inadaiwa, kuna makundi ya magaidi kutoka katika milima ya Huruji. Bado huko hali si salama, na hata wakazi katika maeneo hayo wamepewa tahadhari na mida maalum ya kutembea, vinginevyo watakuwa katika hali isiyosalama. Kwa hivyo, kuna baadhi ya maeneo usalama tuwezi kusema ni asilimia mia moja. Usalama bado, lakini maeneo ambayo yana utulivu na watu wakiendelea na shughuli zao kiasi, wanakuwa na matumaini mazuri maeneo ya Tripoli yenyewe na hasa Benghazi katika baadhi ya maeneo kwa hivyo tulivu bado sio asilimia mia moja. Asante sana Shafi Mbinda kwa kutueleza hayo yote eh, kutoka katika mji mkuu wa Misri, Cairo. Kile ambacho uh, nimetaka kujua kutoka kwa mchambuzi wa masuala ya kisiasa barani Afrika Majid Mjengwa, je, nafasi hivi sasa ya Marekani Uh, ni ipi katika kufanikisha kwamba Libya inakwenda katika uchaguzi ulio huru na wa haki, uchaguzi utakaofanikisha kuleta serikali uh, ya taifa hilo ambalo limekuwa likipitia vita vya wenyewe kwa wenyewe. Majid, uh, shukran sana. Uh, ili ligongo uh, ni hatua uh, fupi zilizoanza kuonyesha matumaini katika katika Libya, liba uh, kweli uh, Abdul Hamid anaitwa huyu, eh, jina gumu kidogo. Ni ni waziri mkuu wa, wa muda eh, alichaguliwa mwezi aliteuliwa mwezi Februari, ilikuwa eh, ni pia kwa ushirikiano na Umoja wa Mataifa ili eh, aipitishe eh, Libya kwenye kipindi cha mpito. uh, na kumekuwa na utulivu tangu yeye achukue nafasi hiyo ya kuwapitisha Walibya kwenye, kwenye kipindi hiki. Anaheshimika eh, ni bilionea mfanyabiashara Eh, na yeye ni daraja uh, Abdulhamid ni daraja kati ya, ya, ya pande mbili zenye kuhasimiana eh, utawala ule wa, wa Tripoli unaungwa mkono na Umoja wa Mataifa eh, na kule Benghazi eh, eh, alif uh, haftal eh, ha, sasa hata zile, zile, zile njia za kuanza kuongea eh, zimefunguliwa ile milango ya kuongea kwa hiyo kukutana yeye na Anton Blinken e, moja kubwa ilikuwa ni Anton Blinken kuhakikishiwa kwamba uchaguzi wa mwezi Desemba e, tarehe ishirini na nne utafanyika e, kwa sababu ndio makubaliano utafanyika uchaguzi e, na uchaguzi huo kabla haujafanyika. Kuna, kuna wingu ambalo halijapata eh, ku, ku, kuondolewa eh, kupatikana kwa mwanga. Wingu hilo ni katiba eh, ambayo itatumika katika eh, kufanya uchaguzi huo, uchaguzi wa bunge eh, hayo alitaka Anton Brinken eh, kupewa maelezo au kuhakikishiwa na pia eh, majeshi ya kigeni. E, katika Libya uwepo wao unazungumzia pande mbili zenye zenye majeshi ya kigeni yakisaidia pande hizo mbili. Kule Benghazi kuna e, kuna e, Wagner group Warusi wale wa kukodiwa askari wa, wa, wa kukodiwa, na kule Tripoli kuna e, kuna Waturuki wa, wa askari wa kukodiwa. Marekani yenyewe kwa hivi sasa ina jiweka katika kundi gani ya uh, Libya? Maanake kuna mkanganyiko um, wa mambo mengi na mataifa mengi Uturuki, uh, Russia, Misri, hali kadhalika na mataifa mengine ya Kiarabu. swali In, ina, zuri. Inahusu uchumi, inahusu mafuta. Kumekuwa na changamoto ya kiuchumi duniani kutokana na upungufu pia wa nishati wa mafuta. Eh, Libya nchi ya tisa ilikuwa duniani kwa uzalishaji wa mafuta ya kwanza Afrika wakati huo eh, kabla ya elfu mbili na kumi na moja Gadhafi alipoondoka madarakani eh, kwa hiyo mataifa haya ikiwemo Urusi eh, kwa, kwa Libya wanapigania eh, maslahi ya kiuchumi pia eh, sasa Eh, Marekani na dani, eh, utawala mpya Jo Biden. Kwa hiyo bila shaka wanasoma mazingira wao, kitu gani kitawanufaisha kwa sasa. Wanadhani utawala wa kidemokrasia utakaotokana na uchaguzi wa Desemba ishirini na nne atakaingia madarakani kwa njia hiyo eh, basi bila shaka yote wa Marekani watanaona namna gani watajipozisha, watakuwa naye mtu, lakini kwa sasa wanaona pia Marekani athari ya majeshi ya kigeni katika Libya na hali hiyo ya, ya usalama mkiwemo ugaidi pia. Kwa hiyo mi nadhani kwa sasa hivi Marekani haionyeshi upande gani isipokuwa inataka uchaguzi huo ufanyike. Wewe kama mchambuzi, unaona hali hii ya sasa na kuelekea kwenye huu uchaguzi uh, itarejesha amani ya kudumu ya Libya kwa mazingira yaliyopo? na swali hilo, amani ya kudumu eh, wakwe, mamno, putokana, kwa kweli ni mapema mno kuelezea kutokana na kwamba tangu elfu mbili kumi na moja Kadhafi alipoondoka madarakani eh, Libya imekuwa ni nchi iliyo katika katika vipande, kumekuwa na uadui wa muda mrefu. e, sasa huyu daktari Abdul Hamid e, kwa yeye kuwa daraja e, na kuwapitisha Walibya kwenye uchaguzi ni suala la kusubiri kuona wale wadau wengine wa Libya kwenye maslahi katika Libya watasaidia vipi jitihada hizo, uh, za Libya kutengamaa. e, kwa hiyo Libya inateseka ina sana na, na, na, na watu kutoka nje kuliko Walibya wenyewe na kwa mazingira ambayo sasa hivi yapo, uh, uh, kwa jinsi Uturuki ilivyojikita au Rusia ilivyojikita, na tunaona Marekani sasa iko pia mstari wa mbele eh, kama huu mkutano uliofanyika baina ya waziri mkuu wa uh, Libya pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, kuna uwezekano wowote wa mataifa haya ambayo yameonyesha kutaka masilahi kurudi nyuma kwanza? Eh, lingine katika swali hilo eh, kwamba pande hizi mbili eh, unapozungumzia waturuki unapozungumzia uh, uh, uh, Wagner group uh, wanapigana wakati mwingine vita. E, katika ardhi nyingine lakini ni vita ambavyo anaviamisha kutoka kutoka kule vita vilivyokuwa vinaendelea e, Syria, e, kati ya makundi tofauti tofauti. Kule nako wanapigana, wanakutana kwenye vita wakisaidia pande mbili tofauti tofauti. Wakati mwingine e, vita hivi wanaviamishia e, katika nchi nyingine, katika kile kile ambacho kimsingi kinahusiana kutafuta e, wanapokwenda kukaa meza moja kusuluhisha swala la Syria, basi awe na kitu mezani kuhusu kuhusu inahusu mafuta. Sasa Uturuki ikiwa e, na nafasi ya kudhibiti eneo lenye mafuta, basi huenda kwenye meza ya mazungumzo kwenye vita katika Siria e, wakawa na karata nyingi zaidi kwao. Unaweza kukuta zinachangwa karata kulingana na jiografia e, ya, ya, ya, ya kisiasa katika ukanda huo. Uh, ni swala ambalo ni gumu sana na ndio maana eh, nchi kama Marekani taifa kama Marekani lina eh, wajibu wa kimaadili pia kuhakikisha kwamba eh, kunapatikana na amani ya kudumu, kwa sababu wa eh, wana nafasi ya kushinikiza. Vinginevyo ni wananchi wa kawaida kabisa katika Misri wenye eh, kutahabika na hali inayoendelea. Kwa ufupi, labda unaweza kutueleza, uchaguzi upo na utakuwa wa namna gani tarehe ishirini na nne eh, jana eh, juzi kule Berlin kwenye mkutano mkubwa wa juu ya Libya, uh, Abdulhamid uh, Dibaktai uh, amesisitiza kwamba uchaguzi utafanyika, uh, lakini kama nilivyosema kuna wingu kidogo, kuna wingu la kwamba uchaguzi ule moja sharti lake kuwepo na katiba itakayopelekea kufanyika kwa uchaguzi huo. Mpaka tunavyozungumza sasa, uh, katiba hiyo haipo. Asante ah, sana, Majid Mjengwa, kwa kutueleza hayo yote eh. Na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii ya pili hii leo tunaelekea nchini Uganda na taarifa ambazo zinaelezwa ni kwamba taifa la Uganda limeshuhudia vifo 126 vya COVID 19 ndani ya kipindi cha siku nne na kufikisha idadi ya vifo kufikia 752 kwa mujibu wa wizara ya afya ya taifa hilo. Uh, idadi hiyo ya vifo inakuwa ni asilimia 16 ya vifo vyote vya taifa hilo ambavyo vimeandikishwa toka mlipuko kuanza hapo mwaka jana, ambapo baadhi ya wafanyakazi wa afya e, wameeleza kwamba kumekuwa na ongezeko la vifo kwa kiwango kikubwa ambavyo vinaripotiwa katika hospitali mbalimbali za taifa hilo la Uganda na kusababisha hali kuwa tete. Hayo yakiendelea mwendelezo ni kwamba Uganda ipo ndani ya marufuku ya watu kutotoka majumbani mwao katika siku 46 ambazo zilitangazwa na serikali, na hii leo serikali ya Uganda imetangaza kwamba kesho ni siku ya mapumziko, ambapo taifa hilo litaingia kwenye maombi kwa ajili ya kumwomba Mungu kuwaepusha na janga hilo la virusi vya korona. Kutokana na hayo yote, mwenzangu uh, Sandey Shomari amezungumza na mwanahabari kutoka nchini Uganda, John Kabego, ili aeleze kile kinachoendelea, lakini kwanza kabisa ameanza kwa kumuuliza E, hali ikoje nchini humo? Wananchi wamepokea vipi e, marufuku mbalimbali ambazo zimewekwa na serikali ili kukabiliana na maambukizo ya virusi vya korona? Mtangazaji, bila shaka hali ya COVID-19 hapa imeshtua kila mtu kwa sasa. Kuna hali ya hofu kwa kusema ukweli. Watu wengi wamepatwa hofu kutokana na ongezeko la maambukizo ya virusi hivyo vya corona, kwani katika maeneo ambako katika awamu hile ya kwanza hawakushuhudia hawakushuhudia mgonjwa hawakushuhudia mgonjwa au mufu wa COVID nineteen, mara hii katika maeneo mengi ya mijini wameshuhudia angalau mazishi ya mtu aliyekufa kutokana na maambukizo ya korona. Maanake sasa hali iliyopo ni kwamba watu wamepatwa hofu sana na kusema kumbe tatizo la korona ama ugonjwa wa korona ni kweli. Tulikuwa tunafikiri kwamba ni siasa, lakini inawezekana kuwa sasa ikawa ni kweli. Hali ya kiuchumi bila shaka inazidi kuwa ngumu kwa watu kutokana na kufungwa kwa biashara kadhaa. Sekta ya usafiri wa umma ilifungwa kabisa na hata wale wenye magari ya usafiri wa kipekee hayaruhusiwe kutembea, maanake maisha yamekuwa ni magumu zaidi. Wahuduma wa bodaboda boda, na hawaruhusiwe kubeba abiria isipokuwa tu kubeba mzigo, maanake hali inazidi kuwa ngumu kabisa. Sasa kutokana na hali kuwa ngumu, tulipata taarifa kuona kwenye vyombo vya habari kwamba serikali inatoa fedha kusaidia walioathirika. Je, hali hiyo iko vipi kwa upande huo? Um, serikali kulingana na habari zinatolewa na waziri mkuu Robinah Nabanja alikuwa akisema kwamba wamebaini mbinu ambazo zitasaidia wao, uh, kutoa msaada kwa waathirika wakubwa zaidi, watu waliohatarini zaidi, kama wanavyosema the vulnerable people kwa Kiingereza watasema kuwa, wamesema kwamba watabaini watu hao pia kupitia njia ya simu ya mkononi, kwamba watajua kama umefanya transaction. Maanake uh, kwenye simu yako kumepita fedha zipatazo laki tano laki tano ambazo ni karibu dola mia moja hamsini eh, karibu dola eh, dola mia moja hamsini hivi za Kimarekani. Kama simu yako imepokea pesa hizo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, maanake wewe hufai uh, uh, uh, kupokea msaada huo. Hiyo ndio hoja kubwa iliyopo sasa. Watu wengine wanasema mimi pesa kupita kwa simu yangu haimaanishi kwamba mimi ni tajiri, na yule kutopokea simu kwa njia ya simu haimaanishi kwamba yeye ni maskini. Anaweza kuwa anapokea simu kwa njia nyingine. Hali ya taharuki iliyo, iko hapo, wakisema pia kuna watu wengi pia Waganda ambao hawana simu. Sasa wao watasaidiwaje kama hiyo ni mbino? Sasa changamoto bado iko hapo. Uh, watu wanasema angalau wangetumia mbinu ya mwaka uliopita ya kuwatafuta watu hao moja kwa moja kupitia viongozi wao, ili waweze kuwapatia msaada hadi maanae. Msaada kama ni kaunga, kama ni maharagwe, wapatie maharagwe, watu hao wafaidike. Hiyo ndiyo changamoto iliyopo kuhusu gawaji wa msaada. Lakini pia inasemekana maeneo mengine kuna changamoto ya kufuata masharti ya COVID na polisi inafanya misako maeneo mengine. Hiyo hali ilikoje, na hao watu walioko huku wanasema nini? Swala hilo watu wamejaribu kuzingatia masharti hayo awamu hii, lakini changamoto imekuwa ni hiyo fedha, kutokana na hali ilivyokuja ghafla. Wanasema kwamba kama mnatuzuia majumbani tutakula nini? Hasa watu walionaswa katika mji mkuu Kampala, watu kutoka maeneo mbalimbali ya Arua, Kisoro, Karamoja na kadhalika, wengine walikuwa ni wafanyabiashara. Sasa familia, watoto wao, wakafungwa wakarejea nyumbani, biashara zikafungwa pia ghafla. Manake wanajiona kwamba wawezi kuishi nyumbani, ni lazima waamke, waende mjini, watafute chakula. Hapo ndiko vuta ni vute inapotokea. Polisi nao wanasema, sheria inasema msalie majumbani, sheria nasema msipande pikipiki watu wawili, lakini watu lazima wanajaribu kuvurutana, kwa sababu wanadai kuwa hawana chakula nyumbani, hawatakaa nyumbani na watoto wakiwalilia. Hiyo ndio changamoto iliyo hapo, na pia vuta ni vute maeneo mengine ipo. Polisi wanajaribu kushika doria kila siku kutekeleza ile sheria ya kutotembea usiku, kupambana na watu ambao wanabebana wawili kwa pikipiki na mambo kama hayo. Bado yako, lakini hali ya uzingatiaji, maeneo mengine, watu wengine wameogopa kutokana na hali iliyopo, na wao wenyewe wamejichunga. Lakini watu katika maeneo hasa ya mijini wanasema hapana, hatuna namna ya kuishi isipokuwa kutoka nje. Kama ni kifo, basi sawa. Na pengine kutokana na changamoto ya kupata chanjo ya AstraZeneca ambayo wanasema haipo ya kutosha. Je, chanjo ya Cuba, kuna lolote umelisikia akizungumza kuhusu chanjo ya Cuba? Serikali imesema chochote? Hapana, wajazungumzia chanjo ya Cuba. Wamesema chanjo ambayo hivi karibuni walipokea kutoka Ufaransa, chanjo hiyo itatumia, uh, chanjo hiyo itatumiwa kumaliza dozi ya pili ya wale waliochanjwa katika dozi ya kwanza. Maanake watu ambao, watu wengine bado hawajawa na fursa hiyo ya kupokea chanjo hiyo, ni watu wale takriban laki saba hivi. Ah, ah, waliopokea wali dozi ya kwanza ndio wanakwenda kuanzia hao kwa hao kupokea dozi ya pili, sio kuongeza idadi ya watu ambao wanapokea dozi ya mara ya kwanza. Asante sana. Pengine, kwa kumalizia, kuna taratibu mpya za mazishi zimetolewa, pengine kuhusu watu ambao wanafariki na COVID-19. Umesikia chochote kuhusu hilo? Um, maeneo mbalimbali hilo swala limepatiwa miongoni mwa viongozi zile wale wa kupambana na COVID-19, wanaitwa task force za wilaya, maanake kila wilaya inapanga utaratibu kulingana na hali iliyopo. Awali walikuwa wakisimamia mazishi hayo na ukileta wataalamu wao, watu ambao wamefunzwa kusimamia mazishi haya, wao ndio walikuwa wakibeba jeneza kutoka hospitalini alikofariki dunia mtu mpaka nyumbani. Lakini sasa laya mbalimbali zinaanza kuamua akisema kwamba tuweze kusimamia mazishi. Sasa wengine mtu akifariki dunia huko nyumbani akiwa na COVID, sasa mtuambie mtu ali, tutatuma watu wawili ambao ni wataalamu waweze kusaidia kusimamia mazishi hayo, na wala sio kuleta watu wengi sana, kwa sababu hakuna idadi kubwa hiyo ya watu wa kutembea hapa na pale na vifaa vinavyohitajika. Na kingine, kwa mfano, Adaa Kikuru alisema kwamba mtu akipoteza mtu wake ju ya covid-19 itabidi angalau familia hiyo kuchangisha uh, shilingi karibu dola thelathini hizi arobaini za kusaidia maafisa hao kuja kuwasaidia kusimamia mazishi hayo tofauti na zamani ambapo walikuwa wakija wao wenyewe moja kwa moja wakimzika. na na, kwa kumalizia, umesema kesho mmetangaziwa, tumesikia kwamba ni siku ya mapumziko, kufanya maombi. Nini ambacho kimeamuliwa na serikali serikali na nataka kufanya sala hiyo? Ni hatua ambayo imechukuliwa kutokana na liopo, hali iliyopo, kwani kufanya refresh, kuona jinsi gani inaweza kuweka gia mpya ya kupambana na covid 19. Asante sana, nakushukuru sana sana. Naam, asante sana uh. huyu alikuwa mwenzangu Sande Shomari akizungumza na mwanahabari wa kujitegemea na mchambuzi eh, wa masuala ya kisiasa nchini Uganda John Kabego kuhusu hali halisi ya taifa hilo la Uganda ambalo hivi sasa linakabiliwa na mlipuko wa virusi vya korona. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.