kadigtay in ay si xoogan uga jawaabi doonto hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu katika matangazo yetu ya jioni leo alhamisi tarehe 24 juni mwaka 2021 jina langu ni sundey shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na redio Citizen na redio Kaya nchini Kenya, redio Free Africa na Mbeya Highlands FM nchini Tanzania, redio Life HD na redio Baraka huko DRC, UBC redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. na miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, maambukizi mengine ya wimbi la virusi vya korona yapelekea nchi ya Uganda kutangaza siku maalum ya maombi na mapumziko. Na katika ripoti nyingine, wanajeshi kumi wa Kenya wamefariki leo wakati helikopta iliyokuwa imewabeba ilianguka wakati kituo karibu na mji mkuu Nairobi. Hizo ni baadhi ya ripoti itakaosikia katika matangazo yetu ya leo yanayodumu kwa nusu saa, lakini kwanza kabisa, Patrick Dwimana anakusomea na habari muhimu za dunia. Wanajeshi kumi wa Kenya wamefariki leo katika ajali ya helikopta iliyowabeba ilipoanguka wakati ikitua karibu na mji mkuu Nairobi. Jeshi na vyombo vya habari vimesema helikopta hiyo ilianguka saa tatu asubuhi majira ya Kenya, katika kaunti ya Kajiado, jeshi limesema katika taarifa. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kwamba wanajeshi kumi waliuawa na wengine kumi na watatu kujeruhiwa, vikimnukuu afisa wa serikali katika eneo hilo viongozi wanasema wanajeshi waliofariki walikuwa wanaelekea kwenye mazoezi. Msemaji wa jeshi la Ethiopia leo amesema mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi mapema wiki hii katika jimbo la Tigrei yaliua wapiganaji na sio raia. Kanal Getnet Adane ameliambia shirika la habari la Reuters katika mahojiano kwamba wapiganaji katika mji wa Togoga walikuwa wamevaa mavazi ya kiraia. Jumanne, shambulizi la anga kwenye mji huo liliua watu arobaini na watatu. Afisa wa matibabu wameiambia Reuters shambulizi hilo lilifanyika baada ya wakazi kusema kwamba mapigano mapya yalipamba moto siku za karibuni kaskazini mwa mji mkuu wa Tigrei Mekele. Jana mkazi wa mji huo aliiambia Reuters kwamba shambulizi la anga siku moja kabla liliharibu soko katika mji wa magharibi mwa Mekele. Mkazi huyo ameongeza kuwa binti yake wa miaka miwili alijeruhiwa katika shambulizi hilo. Msemaji wa jeshi amesema wapiganaji hawakuwa ndani ya soko lakini walikuwa wamekusanyika katika mji huo kuadhimisha kumbukumbu kumbu ya shambulizi la bomu katika mji mwingine katika jimbo la Tigray ambalo lilifanyika mwaka 1988. Mzozo wa kaskazini mashariki mwa Nigeria unaosababishwa na uasi wa Kiislamu uliua watu laki tatu na elfu hamsini kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini mpango wa maendeleo wa Umoja Mataifa, UNDP, umesema leo. Idadi hiyo ya vifo iliyotolewa na UNDP katika uchunguzi mpya juu ya vita na athari zake kwa maisha ya Wanigeria iko juu mara kumi kuliko ile iliyotolewa awali ya vifo elfu thelathini na tano ikizingatia tu wale waliouawa katika mapigano tangu mzozo huo uanze miaka kumi na mbili iliyopita. Tayari wengi wamekufa kutokana na athari za mzozo zisizo za moja kwa moja, UNDP imesema ikitoa mfano wa uharibifu wa kilimo, maji, biashara, chakula na huduma za afya. E, viongozi wa jumuiya ya Ulaya wameonekana kugawanyika leo kutokana na pendekezo la Ufaransa na Ujerumani la kuzindua tena mikutano ya mara kwa mara na rais wa Rusia, Vladimir Putin. Baadhi ya nchi kama vile Austria zinakaribisha pendekezo hilo lakini baadhi ya nchi nyingine kama vile Uholanzi iliungana na mataifa mengine ya kanda ya Baltic wakielezea wasiwasi wao. Aidha, Isa anaisoma ripoti kamili. Viongozi wa jumuiya ya Ulaya EU wanakutana mjini Brussels, Ubelgiji, kujadili masuala mbalimbali ya kigeni ikiwemo swala lenye kuzusha utata la sheria mpya ya Hungary inayokataza kutajwa kwa masuala ya watu wa mapenzi jinsi ya jinsia moja katika masomo ya shule. Viongozi hao wa Ulaya pia walitia saini barua, japo haikuitaja Hungary moja kwa moja, lakini ilikemea vitisho dhidi ya haki msingi na hususan ubaguzi dhidi ya suala la penzi miongoni mwa watu wa jinsia moja. Waziri Mkuu wa Hungary Victor Orban alitetea vikali sheria hiyo mpya ya nchini mwake inayokataza shule kuweka masuala ya LGBT kwenye vitabu vya shule. Kwa upande mwingine Lithuania na Estonia zilionya Umoja wa Ulaya dhidi ya kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na rais wa Rusia Vladimir Putin hadi pale Moscow itakayobadili mwenendo wake. Rais wa Lithuania Gitanas Nauseda, kwenye mkutano huo wa nchi ishirini na saba, alielezea tashwishi zake juu ya pendekezo la Ufaransa na Ujerumani kuzingatia kufanya mkutano wa Umoja wa Ulaya na rais wa Rusia Vladimir Putin Pendekezo lililotolewa baada ya rais wa Marekani Joe Biden kufanya mkutano na rais Putin hivi karibuni huko Geneva. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na serikali ya Burkina Faso leo wamesema kwamba mauaji ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ambapo zaidi ya watu 130 waliuawa wa mwezi huu yalitekelezwa zaidi na watoto walio na umri ulio kati ya miaka 12 na 14. Washambuliaji wenye silaha walivamia kijiji cha Solan jioni ya tarehe 4 Juni, wakawafyatulia risasi raia na kuchoma nyumba. Lilikuwa shambulizi baya zaidi kwa kipindi cha miaka kadhaa katika eneo lililokaliwa na wanajihadi wanaohusishwa na makundi ya Islamic State na Al Qaida. Msemaji wa serikali Huseni Tambura amesema wengi wa washambuliaji walikuwa watoto na kusababisha UNICEF kulaani kitendo hicho. UNICEF imesema leo katika taarifa, tunalaani vikali kuwaajiri watoto na vijana katika makundi ya silaha yasiyokuwa ya serikali ya huu, ni ukiukaji mkubwa wa haki zao za kimsingi. Rais wa Marekani Joe Biden leo anakutana huko White House na kundi la maseneta wa chama cha Republican na Demokrat baada ya maseneta hao kueleza kwamba wamepiga hatua ya kuridhisha kufikia makubaliano juu ya matumizi ya fedha kwenye mradi wa miundombinu mbinu wa Biden. Mazungumzo ya hivi karibuni yalijikita kwenye mpango wa matumizi ya zaidi ya dola trilioni moja. Malengo maalum ya mradi huo ni kuboresha barabara za kitaifa, mtandao wa umeme na kupanua upatikanaji wa mtandao wa intaneti nchini kote. Awali Biden alipendekeza bajeti ya dola trilioni mbili nukta tatu baadaye akaipunguza hadi kwenye dola trilioni moja nukta saba ili kupata uungwaji mkono wa, wa Republican kufanikisha mradi wake kwenye baraza la Seneti lililogawanyika juu ya gharama ya mradi huo. Moja ya swala lililosababisha mgawanyiko kati ya Republican na wa Democrat ni kuhusu namna ya kufadhili mradi huo. Biden alipendekeza kuongeza kodi kwenye mapato ya makampuni lakini Warepublican walipinga pendekezo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri mkuu wa Libya Abdul Hamid Dabaiba wamefanya mazungumzo leo mjini Berlin, Ujerumani, kwenye mkutano wa kimataifa ambao unakusudia kuunga mkono serikali ya mpito ya Libya ya kudumu na iliyothabiti. Blinken amesema kabla ya mkutano huo kuanza, nimefurahi sana kupata nafasi hii kukuona, kuonana na waziri wa mambo ya nje kuona ujumbe wako haswa, baada ya siku njema nzuri tuliyokuwa nayo jana, ambayo nadhani ilionyesha msaada mkubwa wa jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Mataifa kwa mstakabali mzuri wa Libya kama nchi yenye umoja, uhuru thabiti, bila kuingiliwa na taifa lolote la kigeni. Mkutano huo ambao umeandaliwa na Ujerumani na Umoja wa Mataifa unashirikisha maafisa kutoka nchi kumi na saba na ulidhihirisha kuunga mkono uchaguzi wa kitaifa nchini Libya ambao umepangwa kufanyika mwezi Disemba. Afisa wa ngazi ya juu kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana aliwaambia waandishi wa habari kwamba uchaguzi ni wa muhimu sana, sio tu kwa kuhalalisha serikali ya Libya muda mrefu, lakini pia kufikia lengo la kuomba wapiganaji wote wa kigeni kuondoka Libya. Mamia ya waandamanaji wanaotetea demokrasia wamekusanyika leo kwenye barabara za mji mkuu wa Thailand, Bangkok, na kukaidi marufuku ya mikusanyiko ya hadhara. Waandamanaji wamekaidi marufuku hiyo iliyowekwa mwanzoni mwa janga la korona, kuomba kujiuzulu kwa waziri mkuu Prayut Chan Ocha, mkuu wa zamani wa jeshi ambaye alichukua madaraka katika mapinduzi ya mwaka 2014. Waandamanaji hao waliomba pia mabadiliko ya katiba ya Thailand ambayo itapunguza ushawishi wa uongozi wa kikatiba wa ufalme wa nchi hiyo. Maandamano ya leo yamefanyika wakati wa kumbukumbu ya miaka 89 ya mapinduzi ya siamis, siku ambayo Thailand ilitangaza mwisho wa utawala wa kimla wa ufalme. Nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari yachukua uzito wa juu ni huko Kampala, Uganda, ambako rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni ametangaza siku ya kesho, Ijumaa Juni 25 kuwa likizo ya umma, ni maalum kwa ajili ya sala za kitaifa dhidi ya kupambana na wimbi jingine la covid-19 ambalo linaendelea kuathiri nchi hiyo. Muda mfupi uliopita, nimezungumza mwandishi wa kujitegemea na mchambuzi John Kibego aliyeko Kampala, Uganda, na kuanza kutaka kujua hali ilivyo serikali uh, na, nataka kufanya sala. Hali ni hatua ambayo imechukuliwa kutokana na hali iliyopo, kwani kufanya refresh kuona jinsi gani inaweza kuweka gia mpya ya kupambana na covid-19. Bila shaka hali ya covid-19 hapa imesitua kila mtu. Kwa sasa kuna hali ya hofu, kwa kusema ukweli, watu wengi wamepatwa hofu kutokana na ongezeko la maambukizo ya virusi hivyo vya korona, kwani katika maeneo ambako katika awamu hile ya kwanza hawakushuhudia hawakushuhudia mgonjwa hawakushuhudia mgonjwa au mufu wa COVID-19, mara hii katika maeneo mengi ya mijini wameshuhudia angalao mazishi ya mtu aliyekufa kutokana na maambukizo ya corona. Sasa, kutokana na hali kwa ngumu, tulipata taarifa kuona kwenye vyombo vya habari kwamba serikali inatoa fedha kusaidia walioathirika. Je, hali hiyo iko vipi kwa upande huo? Serikali kulingana na habari zilizotolewa na Waziri Mkuu Robina Nabanja, alikuwa akisema kwamba wamebaini mbinu ambazo zitasaidia wao kutoa msaada kwa waathirika wakubwa zaidi, watu waliohatarini zaidi, watasema kuwa, wamesema kwamba watabaini watu hao pia kupitia njia ya simu ya mkononi kwamba watajua kama wamefanya uh, transaction maanake kwenye simu yako kumepita fedha zipatazo laki tano laki tano ambazo ni karibu dola mia moja hamsini. Kama simu yako imepokea pesa hizo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, maanake wewe hufai ah, uh, kupokea uh, uh, uh, uh, uh, uh, msaada huo. Hiyo ndio hoja kubwa iliyopo sasa. Watu wengine wanasema, mimi pesa kupita kwa simu yangu haimaanishi kwamba mimi ni tajiri, na yule kutopokea simu kwa njia ya simu haimaanishi kwamba yeye ni maskini, anaweza kuwa anapokea simu kwa njia nyingine. Hali ya taharuki iliyo iko hapo. Ni mwandishi wa kujitegemea na mchambuzi John Kibego akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala, Uganda. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia ya redio wa shirika Sunrise Radio Arusha, Kiss FM Mwanza, TKFM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbea Highlands FM Mbeya, Mbea Nore FM kule Iringa, KFM Songea, Voice of Africa Korogwe, Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, Storm FM Geita na 255 Global Radio Dar es Salaam Tanzania. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wauguzi wanachukua hatua ya kusitisha mgomo wao ulioanza tangu wiki moja iliyopita baada ya serikali kubali kulipa mishahara yao na pia kuboresha hali yao ya kazi. Pande hizo mbili zimefikia makubaliano hayo baada ya mazungumzo marefu yaliyomalizika siku ya Jumatano jioni katika mji mkuu Kinshasa. Kutoka Bukavu, Metima de la Chance anayo taarifa ifuatayo. Hati hiyo ya makubaliano kati ya Umoja wa Wafanyakazi wa Afya na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisainiwa kisha majadiliano ya kina na mashauriano, kufuatia mgomo ulioanzishwa na wafanyakazi wa afya kwa ujumla kumepita zaidi ya wiki moja, wakidai pamoja na mambo mengine, serikali isajili na kukubali wauguzi na watumishi wa afya kwa ujumla wasiopewa marupurupu, utekelezaji wa hati za makubaliano zilizosainiwa kati ya pande hizo mbili tangu awali, utekelezaji wa dhati wa bajeti iliyotengwa ajili ya sekta ya afya na kadhalika. Wakati wa mkutano uliofanyika kati ya pande hizo mbili kwenye jengo la serikali mjini Kinshasa, waziri wa bajeti eme Boji Sangara ameahidi kuwa bajeti ya serikali imezingatia madai ya wauguzi na madaktari kwa ujumla, na pia alitangaza kuwa hivi karibuni kutafanyika malipo ya mishahara ya wafanyakazi wapatao elfu moja mia tano tisini na mbili katika sekta ya afya, wafanyakazi ambao hawahusiki zaidi na kutoa matibabu ambao hapo awali majina yao hayakuandikwa kwenye daftari za malipo ya trimestri ya tatu ya mwaka huu 2021. Pande zote mbili zimekubaliana kusitisha mgomo uliodumu zaidi ya wiki moja na kurudi kazini haraka iwezekanavyo. Joto Bya Mungu ni katibu mtendaji wa jumuiya ya wauguzi katika mkoa wa Kivu Kusini. Serikali ilikubali kutuongezea elfu mia moja franka za Congo, na ile elfu mia moja italipiwa vipindi tatu, kwa kila mutu, ikakubali tena mwezi wa saba wenye hawapatake ile marupurupu watawaongeza tena serikali ikakubali kutushirikisha. Mwakilishi huyo wa umoja wa wauguzi katika mkoa wa Kivu Kusini anasisitiza kuwa licha ya mkataba huo kati yao na serikali, umoja wa wafanyakazi wa afya utaendelea na mazungumzo na wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuhakikisha marekebisho ya shida zote wanazopitia wauguzi kwa upekee na wafanyakazi wa afya kwa ujumla mara tena, Joto Bya Mungu anatoa maelezo: kama hiyo mkataba haiheshimike, tutarudi tena mgomoni. Kwa leo muuguzi wa mwisho anapokea elfu makumi tisa na nne. Chini ya dola makumi tano haitoshe kabisa. Ikiwa wafanyakazi wa afya wamefikia makubaliano na serikali ya Kongo, mashirika mbalimbali ya kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini yanahisi kwamba serikali ingejitahidi pia kuboresha sekta zingine za maisha ya kitaifa. Zoso Sakali, ni kiongozi wa mfumo wa mashauriano ya asasi za kiraia katika mkoa wa Kivu Kusini. Tunaipokea vizuri na tunachunga matokeo yake, lakini wasiishie tu kwa wale wanganga wakumbuke ya kwamba kunakuwa wale ambao wanatumika vikosi vya sheria, hata walimu na wale wote ambao wanakuwa wakitumika ndani ya kazi za serikali. Pamoja na bajeti mpya inayotarajiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati wa kikao cha bunge cha Septemba ijayo, waziri wa bajeti nchini Kongo, Eme Boji Sangara, anatarajia kuwa atahakikisha mambo mengi yanatiliwa maanani na kukosolewa. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Unaendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Nchini Kenya yanasikika kupitia redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi, Sayari Redio Eldoret, Sauti ya Mwananchi Nakuru, Sasa Redio Bungoma, Redio Citizen na Redio Kaya Mombasa. Na huko Uganda mnatupata vyema kupitia redio UBC na Waafghanistan katika jimbo la magharibi la Herat wanajitayarisha kwa mapigano kufuatia ushindi wa wapiganaji wa Taliban kaskazini mwa nchi, wakati wanajeshi wa nchi za kigeni wanaendelea kuondoka kabla ya tarehe 11 Septemba. White House nayo inasema haitabadili tarehe hiyo ya mwisho iliyowekwa na rais Joe Biden kuondoa wanajeshi wa Marekani licha ya kuongezeka wasiwasi na kitisho kwamba wapiganaji wa Taliban watachukua madaraka ya nchi. Abdushakur Abud anayo ripoti kamili. Siku mbili tu kabla ya rais Biden kumkaribisha Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan na mwenyekiti wa baraza la upatanishi la Afghanistan Abdullah Abdullah katika White House, msemaji wake Jean Psaki amesisitiza kwamba hakuna mabadiliko yoyote katika ratiba ya kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Naweza kusema sitarajii ratiba ya kuondoa na jeshi itabadilika ifikapo Septemba, ambayo bila shaka inasimamiwa na wizara ya ulinzi. Sehemu ya majadiliano ya Ijumaa, bila shaka atakuwa rais atarudia kueleza dhamira yake ya kufanya kazi na serikali ya Afghanistan kama alivyosema awali. Mapigano yameongezeka upande wa kaskazini mwa Afghanistan, ambako Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya wilaya kati ya 370 zimechukuliwa tena na wapiganaji wa Taliban tangu mwanzoni mwa mwezi wa Mei. Mwakilishi mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, Debora Lyons, akizungumza kwenye mkutano wa baraza la usalama siku ya Jumanne, amesema wilaya nyingi zilizotekwa ni zile zinazozunguka miji mikubwa ya majimbo ikimaanisha kwamba Taliban inajipanga kuwa tayari kunyakua miji mikuu hiyo mara tu baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa kigeni kutoka Afghanistan kabla ya mwisho wa mwaka huu. Anasema wapiganaji wa Taliban wanachukua udhibiti wa maeneo mengi ya nchi hiyo kwa haraka sana. Kwa Wataliban kuendelea na kampeni ya mashambulizi makali ni njia mbaya ya kufuata, itasababisha kuongezeka kwa hasira za muda mrefu zitakazoongeza maafa na machungu kwa wananchi wa Afghanistan na kutishia kuharibu kabisa sehemu kubwa ya kazi zilizofanywa na maendeleo makubwa yaliyopatikana mnamo miaka 20 iliyopita. Waziri wa mambo ya ndani wa Afghanistan Jenerali Abdul Satar Mirza Kwal ameutembelea mji wa kaskazini wa Kunduz hii leo, karibu na mji wa mpakani wa Tajikistan ambao umechukuliwa na wapiganaji wa Taliban hapo jana, wanaoteka wilaya za kaskazini Anasema hatua muhimu zinachukuliwa ili kuhakikisha silaha na msaada unahitajika katika jimbo hilo zinapelekwa kwa haraka. Inakuhakikishieni kwamba kwa msaada wenu vikosi vyetu vya usalama na kijeshi na msaada wa wananchi wote wa Afghanistan, wale wote wanaoamua kupigana watamalizwa na kuangamizwa katika vita hivi. Mashambulizi ya Wataliban yamewashtusha na kuwatia hofu wa Afghanistani wengi kwamba vikosi vya usalama vinaweza kusambaratika bila kuwepo na msaada wa Marekani. Swala hilo litajadiliwa hapo kesho wakati Rais Biden anakutana na mgeni wake Ghani katika White House. Na leo katika matukio ya Afrika, tuelekea huko Sudani Kusini, ambako tume ya umoja mataifa nchini Sudani Kusini, UNMISS, inazidisha juhudi zake za kuisaidia serikali ya nchi hiyo ili kujaribu kumaliza mzozo na uhusiana na manyanyaso ya ngono. UNMISS imeendelea kushuhudia manyanyaso ya ngono yakitendwa na pande ambazo inahusika katika mzozo. Makundi ya ulinzi ya kiraia na makundi mengine yenye silaha pia yalihusika katika hasia ya za ndani. Wajibikaji kwa uhalifu kama huo nchini Sudani Kusini bado uko chini mno. Hadi Ariami anayo ripoti kamili. Ili kuongeza ufahamu kuhusu suala hilo na no kuadhimisha siku ya kimataifa ya kutokomeza manyanyaso ya ngono kwenye maeneo yenye mizozo, UNMISS iliandaa warsha ya siku mbili mjini Juba kuangalia na kufuatilia manyanyaso ya ngono anaohusishwa na mizozo. Musa Gasama, mkurugenzi wa kitengo cha haki za binadamu katika UNMIS anaelezea. Kama wanachama wa jamii ya kiraia, hatuwezi kufanya kile ambacho tunakifanya katika mizozo au mazingira baada ya mizozo, kama hatuelewi huo mzozo. Kwangu mimi, kwanza kabisa, kama mwanaharakati wa haki za binadamu, ni lazima kuelewa mazingira ambayo unafanyia kazi. Bila ya hivyo, unakuwa kama samaki kwenye nchi kavu. Licha ya maendeleo katika utekelezaji wa mkataba wa amani wa Sudan Kusini ambao ulitiwa saini Septemba elfu mbili kumi na nane, manyanyaso ya ngono yanayohusishwa na mizozo yaliendelea. Wahusika ni wale wenye silaha wenye mahusiano na makundi mbalimbali mbali ya kijeshi waliendelea kuwafanya wanawake na wasichana kuwa kiini kwa manyanyaso ya ngono mfumo thabit na madhubutu ya kisheria nchini Sudan Kusini ni muhimu sana kuvunja mzunguko wa ghasia na kuwashika na kuwawajibisha watenda maovu. Esther Ikere Eluzai, waziri mdogo katika wizara ya jinsia, watoto na ustawi wa jamii, anaelezea an manyanyaso ya ngono ni ukiukaji so dhidi ya jamii na usafi wa taifa na hivyo violence. Kosa la kukaa kimya kuhusu manyanyaso ya ngono yanayohusishwa na mzozo na uhalifu uliotendwa kupitia ngono na manyanyaso ya kijinsia na uhalifu uliotendwa dhidi ya wanawake ni lazima wakati yakomeshwe. Wakati UNMIS inaendelea kuunga mkono juhudi nyingi za mashinani kujenga taasisi na hatua nyingine kusaidia kuzungumzia mizozo inayohusishwa na manyanyaso ya ngono nchini Sudan Kusini, serikali kimsingi na jukumu la kuwalinda raia wake wote, hasa wale ambao wako katika mazingira hatarishi kwa manyanyaso ya ngono unaohusishwa na mizozo. Mkataba wa kusitisha mapigano na mkataba uliofufuliwa kwa azimio la mzozo nchini Sudan Kusini unapiga marufuku matumizi ya manyanyaso ya ngono yanayohusishwa na mizozo. Hata hivyo, manyanyaso ya ngono yameendelea hata baada ya kutia saini kwa mkataba, kwa hiyo imekuwa ni suala la kuliangalia. UNMISS inasema ina nia ya dhati kuhamasisha mtizamo kwa, kwa haki za binadamu hasa haki za wanawake na wasichana. Mfumo wa mahakama nchini Sudan Kusini upanue programu za mafunzo kuhusu haki za binadamu kwa maafisa wa sheria ambao watapelekwa kote nchini humo. If you don't have the capacity to monitor, kama huna uwezo wa kufuatilia, kunakili na kutoa ripoti sahihi ya kile ambacho unakigundua, huna sauti katika eneo lako. Data zako ni sauti yako huna sauti kama huna data. Kwa hiyo ulichukulia hili kwa dhati kabisa. Kama una data, unaweza kutoa changamoto kwa mtu yoyote mwenye mamlaka. Mwaka elfu mbili kumi na tano, mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulitangaza kwa Juni kumi na tisa ni siku ya kimataifa ya kutokomeza manyanyaso ya ngono katika maeneo yenye mizozo ili kuongeza ufahamu na haja ya kumaliza manyanyaso ya ngono yanayohusishwa na mizozo ili kutoa heshima kwa waathirika na manusura wa manyanyaso ya ngono kote duniani na kuwakumbuka wale wote ambao kwa ushujaa wao walijitolea maisha yao na kuyapoteza wakiwa wamesimama kidete kutokomeza uhalifu huu. Khadija Riami, ah. VOA Washington. Mpenzi na shabiki wa salamu na muziki, kila Jumapili liungana na watangazaji wetu wakipeperusha salamu zako zikiambatana na burudani safi ya muziki ni wasaa mzuri wa kutuma salamu zako kwa ndugu, jamaa na marafiki, na wao pia watakukumbuka kupitia hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya VOA. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, anamkaribisha tena Patrick Ndwimana akusomee muktasari wa habari. Wanajeshi kumi wa Kenya wamefariki leo katika ajali ya helikopta iliyowabeba ilipoanguka wakati ikitua karibu na mji mkuu Nairobi, jeshi na vyombo vya habari vimesema. Msemaji wa jeshi la Ethiopia leo amesema mashambulizi ya anga yaliyofanywa na jeshi mapema wiki hii katika jimbo la Tigray yaliua wapiganaji na sio raia. Mzozo wa kaskazini mashariki mwa Nigeria unaosababishwa na uasi wa kiislamu uliua watu laki tatu na elfu hamsini wa kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini mpango wa maendeleo wa Umoja Mataifa, UNDP, umesema leo. Shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na serikali ya Burkina Faso leo wamesema kwamba mauaji ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, ambapo zaidi ya watu mia moja na thelathini waliuawa mwezi huu yalitekelezwa zaidi na watoto walio na umri uliokati ya miaka kumi na mbili na kumi na nne. Rais wa Marekani Joe Biden leo wanakutana huko White House na kundi la maseneta wa chama cha Republican na Demokrat baada ya maseneta hao kueleza kwamba wamepiga hatua ya kuridhisha kufikia makubaliano juu ya matumizi ya fedha kwenye mradi wa miundombinu wa Biden. Viongozi wa Jumuiya ya Ulaya wameonekana kugawanyika leo kutokana na pendekezo la Ufaransa na Ujerumani la kuzindua tena mikutano ya mara kwa mara na rais wa Rusia Vladimir Putin. Na matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ndio yanakamilisha muda wake na kutia nanga kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Sandey Shomari, hewani nimeshirikiana mwenzangu Patrick Ndwimana, kwa pamoja tuna wageni tukiatakia usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.