ikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sandey Shomari, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Leo ikiwa ni Jumaa, kwa wengine wanaita furaha dei, tumekuandalia mambo mbalimbali mbali kweli, kuanzia ripoti ya umoja mataifa kwamba idadi ya watu waliopoteza makazi yao imezidi kuongezeka. Pia tutakuwa na jicho letu, bila kusahau yanayovuma katika mitandao ya kijamii, miongoni mwa mengine Nam basi, leo ikiwa ni Ijumaa vivili saau, msikilizaji utakuwa na burudani na, na michezo bila kusahau muziki, na utapata habari ya uko Rwanda ambako imetoa ruhusa kwa hoteli na migahawa zikishirikiana na zahanati kufanya vipimo vya COVID-19. Basi moja kwa moja tuanze na taarifa ya shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa UNHCR ambalo limeripoti kwamba idadi ya watu waliohamishwa kwa nguvu mwaka jana kutokana na vita, vurugu, mateso na ukiukaji wa haki za binadamu imefikia rekodi ya juu ya milioni 82.4 asilimia 4 zaidi ya mwaka 2019. UNHCR imetoa ripoti yake hivi karibuni ya Global Trends ya mwaka 2020 Mwandishi wetu Elisa Slen kutoka Jeneva anaripoti na Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Huu ni mwaka wa tisa mfululizo ambao takwimu za watu waliolazimika kupoteza makazi yao imeendelea kuongezeka. Hata kufungwa kwa mipaka kwa sababu ya janga la korona hakuwazui watu kukimbia kuokoa maisha yao wakati wa vita na ukatili. Kati ya zaidi ya watu milioni 82, waliolazimika kuhama milioni 26.4 ni wakimbizi ambao wamevuka mipaka ya kimataifa kutafuta usalama. Wengine ni watu waliopoteza makazi na kubaki ndani ya nchi zao kwa sababu ya mizozo na vurugu. Kamishina mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi Filipo Grandi anasema idadi ya wakimbizi wa ndani, IDPs, imeongezeka maradufu katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. imepokea idadi kubwa zaidi ya wa wakimbizi ikifuatiwa na Colombia, Pakistan, Uganda na Ujerumani. Grandi anasema mizozo mipya ambayo imesababisha watu wengine tena kupoteza makazi yao ni pamoja na kaskazini mwa Msumbiji, ambapo vurugu zilizofanywa na vikundi vyenye silaha, umasikini, mabadiliko ya hali ya hewa na sababu zingine zinasababisha watu kufikia laki saba kupoteza makazi yao. Anasema ghasia katika nchi za sahali ya kati pamoja na Burkina Faso, Niger na Mali zilisababisha watu laki saba hamsini elfu kukimbia makazi yao halafu sure up... bila shaka, Ethiopia ambapo mzozo wa Tigray umesababisha hali kuwa mbaya, hatuna hakika hata kidogo juu ya hali hiyo, hadi watu milioni moja zaidi waliopoteza makazi yao, pamoja na karibu elfu hamsini hadi sitini ambao wamevuka mpaka kwenda Sudani. Kamishina mkuu Grandi anasema: Hali ulimwengu ya mizozo na kupoteza makazi yao mwaka elfu mbili na ishirini na moja si nzuri. Katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu, anasema wakimbizi wachache sana wamerudi nyumbani na mizozo ya wakimbizi ya muda mrefu imekwama. Wakati huo huo, anasema mizozo mipya inajitokeza kukiwepo na wakimbizi wapya na wakimbizi wa ndani haraka kuliko suluhisho linaloweza kupatikana. Asante sana Sandey kwa taarifa yako hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Sasa basi moja kwa moja kuelekea hadi huko Rwanda, ambapo bodi ya maendeleo ya nchi hiyo imetoa ruksa kwa hoteli 15 na migahawa kufanya kazi pamoja na zaanati za kibinafsi kwa kuwafanyia vipimo vya COVID-19 wafanyakazi wa hoteli na migahawa hiyo, pamoja na wateja wao. Hatua hiyo imeanza kutekelezwa hii leo, na mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mwandishi wetu mjini Kigali, Silvanus Karimera, na kwanza akaanza kumuuliza ikiwa nini hasa hatua hiyo. So, sababu ya kufanya hivyo ni kwa sababu ya ma maambukizi makubwa ambayo yanazidi kupanda hapa Rwanda. Kwa mfano siku ya jana kulikuwepo na visa vya ma maambukizi mia nne na zaidi ya ishirini hivi. Uh, kwa hivyo bodi ya maendeleo ya taifa itatangaza kwamba hoteli nje zenye kiwango cha nyota tano na migao mingine kumi na moja zengine zitashirikiana na, na, na, na, na serikali kuweza kuwapokea watu ambao sana sana wale wanaotoka nje pamoja na watu maarufu msende Haifo, wakatoa, kwa hivyo wakatoa angalizi kwamba hakuna mtu atakayeruhusiwa kuingia katika maeneo hayo, katika hoteli hizo uh, bila kupima uh, virusi vya covid kumi na tisa na kufania kipimo, yani kile maarufu kama PCR na tulivyo wauliza wakatoa kwamba sababu ya kufanya hivyo ni kwa sababu haya mahoteli yaliyotajwa ni mahoteli makubwa sana, ndio mahoteli yenye hadhi kubwa sana na yanapokea wageni wenye hadhi ya, ya, ya juu, kwa hivyo wanasema kwamba ni katika muktadha mzima wa kuweza kuzuia maambukizi ya, ya, ya virusi vya Covid 19. Serikali ya Rwanda ilichukua uh, mara kadhaa hatua kali za kukabiliana na ongezeko la maambukizi ya Covid, ikiwa ni ku kusitisha uh, shughuli za biashara, kufunga biashara kama wanavyosema lockdown, au kupiga marufuku usafiri kati ya uh, wilaya na miji tofauti. Uh, wakati huu, hili ongezeko jipya limesababishwa na nini hasa? Uh, viongozi wanasema uh, wanazitaja sababu kadhaa, lakini kama ulivyosema uh, hali ilikuwa kidogo ni muda uliopita, na baadaye walikuja kuachia walikuja kuachia na walivyoachia sasa, uh, kidogo maambukizi yakapanda tena. Kwa hivyo uh, viongozi kimsingi wanasema kwamba wananchi kwa namna moja ama nyingine wamebweteka, yaani shindwa <mitigate> uh, kuheshimu yale mawaidha ambayo yanatolewa, matokeo yake hali inakuwa mbaya zaidi kwa hivyo ndio maana wamesema, kwa mfano wilaya ya Rubavu ambayo inapakana na mji wa Goma mashariki mwa nchi ambako kulikuwa na wingi kubwa ya wakimbizi kufuatia yale maporomoko ya Nyiragongo wiki chache zilizopita, wilaya hiyo imefungwa kwa maana kwamba mtu anatoka ama Kigali ama eneo mengine ya nchi kuingia ama kutoka katika wilaya hiyo, kwa sababu nadhani kuna maambukizi makubwa sana. Na sababu nyingine wamesema kwamba baadhi ya watu wanaoingia nchini kutoka nchi, nchi, nchi mbalimbali kidogo wameleta ile yale maambukizi kidogo, kufana na ndio maana sasa hivi uh, serikali imeshaweka angalizo kwamba wasafiri kutoka nchi nchini India pamoja na kutoka nchini Uganda uh, wenyewe hawataruhusiwa mpaka mtu amechukua vipimo na kukaa karantini kwa eh, kipindi cha uh, saba. Ni hali ambayo haifaa ya kawaida, haikuwa hivyo lakini un ah, no kutokana na hali hiyo basi imebidi serikali kufanya hivyo. Kwa hivyo hilo sababu maa wanaotoka nje kuingia na wananchi kuee kwa namna moja au nyingine ndimsababisha. Asante sana Silvanus Karemera kutoka kule Kigali, Rwanda. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Mwenzangu Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kusoma habari muhimu za dunia. Wananchi wa Iran leo wamejielekeza kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua rais mpya, lakini kutojali kwa wapiga kura kunaongezeka wakati taifa hilo la Mashariki ya Kati linakabiliwa na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona na uchumi uliodorora kutokana na vikwazo vya Marekani. Rais aliye madarakani Hassan Ruhani tayari amekwisha hudumu mihula miwili. Wagombea kadhaa walijiondoa kwenye kinyanganyiro au wamekataliwa kugombea kwenye uchaguzi wa leo Ijumaa Jumatano. Wagombea wawili wenye msimamo mkali walijiondoa na kumuunga mkono mgombea mwingine mwenye msimamo mkali Ibrahim Rais, mkuu wa mahakama ya Iran. Mkuu wa zamani wa Benki Kuu, Abdul Naser Hemati, mwanasiasa mwingine aliyebaki katika kinyang'anyiro, ni mgombea anayeunga mkono mageuzi. Wachambuzi wa siasa wanasema anayeonekana kuwa mwenye bahati ya kushinda ni Raisi mwenye umri wa miaka sitini ambaye anaungwa mkono na kiongozi mkuu wa Iran Ayatollah Ali Khamenei. Watu wenye silaha wamemuua afisa mmoja wa polisi na kuwateka nyara wanafunzi 80 na waalimu watano kwenye shule ya jimbo la Nigeria la Kebbi. Ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema ikinukuu polisi na wakazi wa jimbo hilo. Ni shambulizi la tatu la utekaji nyara wa watu wengi katika kipindi cha wiki tatu kaskazini mwa Nigeria, viongozi wakisema vitendo hivyo vya utekaji nyara vinafanywa na majambazi wenye silaha wanaodai fidia. Usman Aliyu mwalimu kwenye shule iliyoshambuliwa anasema watu hao wenye silaha wamewachukua wanafunzi 80, wengi wao wakiwa wasichana. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kebi, Nafiu Abubakar, amesema watu wenye silaha walimuua afisa wa polisi na kumpiga risasi mwanafunzi ambaye anapatiwa matibabu kwa sasa. Alhamisi, polisi ilikuwa haijatangaza idadi kamili ya wanafunzi waliotekwa nyara. Shambulizi hilo lilifanyika kwenye chuo kikuu cha serikali katika mji ulio mbali wa Bernin Yauri. Msemaji wa polisi katika jimbo la Kebi, Abubakar amesema maafisa wa usalama wanawatafuta wanafunzi na waalimu waliotekwa nyara katika msitu ulio karibu. Sudani jana ilisaini mikataba tisa ya uchimbaji dhahabu na shaba na kampuni nane za ndani na nje ya nchi, shirika la habari la serikali Suna limesema mikataba yote inahusiana na dhahabu isipokuwa mmoja wa shaba. Shirika hilo limemnukuu waziri wa madini Mohamed Bashir Abdallah akisema. Ripoti ya shirika hilo inasema kampuni tatu kutoka Iraq, China na Afrika Kusini zimeshinda mikataba minne ya uchimbaji wa dhahabu, na ya nne kutoka Armenia imekubaliwa kuchimba shaba. Kampuni nne za ndani zimeafikiana na serikali mikataba minne ya kuchimba dhahabu. Sehemu zote za makubaliano ziko katika jimbo la Bahari Nyekundu, jimbo la Kordofan Magharibi na jimbo la Kaskazini. Sudani iliuza zaidi ya gramu milioni 13 za dhahabu zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 400 kati ya mwaka wa 2015 na 2020, waziri Abdallah alisema jana, ikilinganishwa na gramu zaidi ya milioni mbili zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 140 zilizouzwa kati ya mwezi Juni mwaka jana na Februari mwaka huu wa 2011. Afrika Kusini imepeleka wanajeshi wake ambao ni wahudumu wa afya kwenye kituo chake cha kibiashara na jimbo lenye watu wengi kusaidia wafanyakazi wa afya kupambana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona, serikali imesema leo. Afrika Kusini, nchi iliyoathirika zaidi barani Afrika, imeingia katika wimbi la tatu la maambukizi ya COVID na kesi mpya za kila siku zikiongezeka mara mbili katika wiki mbili zilizopita. Jimbo la Gauteng ndiyo kitovu cha mlipuko wa hivi sasa ukijumuisha asilimia 60 ya ongezeko la maambukizi ya kila siku ya hivi karibuni. Nam, baada ya kupata habari za dunia, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Sasa basi tunaelekea kwenye jicho letu ambapo leo tunaungana na mwandishi wetu Lucy Patrick akimulika uh, tukio la kijana mmoja aliyechaguliwa kuingia mkondo wa masomo ya sekondari ambao sio ule aliyoutaka. Sasa basi akaamua uh, kupinga jambo hilo kwa staili ya kipekee kabisa. Ni wasaa mzuri wa jicho letu, karibu sana. Jicho leo limetazama hali ambayo ilijitokeza hivi karibuni kutokana na kwamba mwanafunzi mmoja huko Kahama aliamua kuvaa maboksi na kukaa juani akipinga kuchaguliwa masomo ya eka, ili hali yeye alikuwa amesomea masomo ya sayansi, na baadhi yao wamekuwa na malalamiko. Karibu uambatane nasi ya. mimi naitwa Derek Andrew Martin. Ni mhitimu wa kidato cha nne. Matokeo yalivyotoka ya kidato cha nne nilikuwa nimefaulu, nilikuwa nimepata divishen 2 ya pointi ishirini. Sasa cha kushangaza kabisa ambacho kimetufanya wanafunzi wengi tukate tamaa na tuanze kujifikiria hichi ni nini kilichotokea mwaka huu, ni pale walivyo, walivyotoa selection. Selection hizo zimetoka bwana, kila mtu amekuwa akitaharuki, lakini kuna baadhi ya wachache selection yaani ziliwaendea na kama wanavyotaka wenyewe. Manake katika kuchagua shule au vyuo, wanafunzi huwa tunapewa self form ambazo huwa tunajaza shuleni, kwamba labda unataka kombi gani, unataka chuo gani, unakuwa unachagua pale kuna option za, za shule ambayo utaenda utakaoichagua zipo tano na option za vyuo zipo pia tano. Sasa wanafunzi wengi especially like mimi hapa sikuchagua chuo, unaona na chuo nilichopelekwa ni mimi sikukichagua, nimepelekwa. Chuo kipo Morogoro, kinaitwa Dakawa Teachers College ambacho mimi katika machaguo yangu ya, ya vyuo sikukiweka na mimi option ya kwanza ilikuwa ni kwenda advance na pia nilichagua shule za advance, lakini ukiangalia kumbi nilizozichagua zote zimebalansi vizuri, unanajua, mtu akipata tu ya ishirini unajua, na kumbi zote zimebalansi vizuri unaona. Lakini mimi cha kushangaza zaidi nimepelekwa ualimu kwenda kusomea ualimu, na kati hicho kitu mimi sikukichagua. Kwa majina, naitwa Vincent Christopher Ngumbi, ni mwanafunzi liyemaliza kidato cha nne mwaka elfu mbili na ishirini. Kwanza ningependa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kuniwezesha kufaulu vizuri katika mtihani wangu wa kidato cha nne. Nimefanikiwa kupata division two na jinsi posti zilivyotoka zilivyo, nilitegemea kupelekwa advance, lakini cha kushangaza posti zinatoka, napelekwa sehemu ambayo sijaitarajia kabisa, napelekwa chuo cha ualimu, kitu ambacho sijaifikiria katika maisha yangu. Mnaiambiaje serikali kutokana na hili ambalo limetokea? Kwa hiyo ni naomba serikali ingejaribu kupitia zile self form tunazojaza wanafunzi, kwa sababu jinsi posti zinavyotoka naona kabisa Phone, zile cellphone hawazizingatii kabisa, kwa sababu zile cellphone zinatusaidia sisi au zinawasaidia wao kuweza kujua future ya mwanafunzi ni nini, ana ndoto ya kuwa nani katika maisha yake. Sasa kama wao hawazipitia wanapanga tu bila kuzipitia, inakuwa ni kuharibu maisha ya mwanafunzi. Mi nachoiomba serikali ipitie vizuri, iangalie kwamba labda kama kuna itilafu ilijitokeza, wajaribu kusahihisha, kwa sababu watu wengi tunalalamika kama hivi. Huwezi mtu ukampangia kitu ambacho hakipendi. Kwa hiyo kama ukimfusi mtu aende kusoma kitu ambacho hajawahi kukifikiria, kama atakisomea, naona ufanisi ule wa utendaji kazi wa hicho kitu utapungua. Kwa hiyo mi naomba serikali iliangalie swala hili kwa mara mbili, ili tujue wengine hapa tunap, tunapataje nafasi ya kwenda hizo shule tulizozichagua maanake mimi kama mimi sitaki kwenda chuo saizi, nataka niende advance na kumbi zangu zote nilizochagua zote zimebalance vizuri. Sasa mimi wananisaidiaje? Jicho linakuwa linatia nanga hapa. Msikilizaji, niwashukuru sana kwa kuweza kushiriki nasi kwa siku ya leo katika jicho letu. Mimi naitwa Lucy Patrick, VOA Express. Basi tukiachana na jicho letu, tupate kibao cha muziki, maana express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Na kibao kutoka kwake Baraka the Prince Anakuja na kitu chake anachosha. Kama ningeweza kupata ushauri, ila tatizo mumivu ya mapenzi hayawezi kushaurika. Natamani kuweza kuupo moyo kiburi, kudharau na kupuuza yote Safi kabisa, mambo ni mazuri ndani ya VOA Express, akitoweka taratibu msikilizaji, ni mwanamuziki mchachari Baraka The Prince na kitu hicho anachosha. Mambo mazuri kweli kweli, msikilizaji ndani ya VOA Express. Baada ya ngoma hiyo murua sana, tuangazie maswala ya burudani na michezo. Tunaungana na mwandishi wetu wa huko Mombasa, Josfat Kioko, ambapo anamulika mbio za kitaifa Kenya kwa ajili ya kufuzu kwa michezo ya Olympic Tokyo zimevutia wanariadha kutoka Uganda na Tanzania. Na katika burudani, mwanamuziki mkongwe wa Tanzania Hadija Kopa azungumzia zawadi ya gari aliyonunua na bintiye Zuchu. Kwako Kioko. Leo Ijumaa ni siku ya pili ya mbio za kitaifa nchini Kenya na zitaendelea mpaka kesho Jumamosi, ili kuteua timu ya kuwakilisha Kenya katika mchezo wa olimpiki itakayoandaliwa Tokyo, Japan, kuanzia mwezi ujao wa Julai. Chama cha riadha nchini Kenya, AK, kimeandaa wanariadha walio na muda wa kuweza kufuzu kwa olimpiki kushindana kwa siku tatu mfululizo. Hii ni michezo ambayo pia imevutia na riadha kutoka nchi jirani Uganda na Tanzania kuweka muda wa kufuzu kwa olimpiki. Tanzania ina wanariadha kadhaa wa mbio za masafa marefu na Uganda sana sana imewakilishwa katika mbio fupi. Wale kutoka Uganda wameshinda katika mchujo wa mbio za mita 200 na pia mbio za mita 400 wakisubiri fainali ya kesho Jumamosi. Kivumbi kimeshuhudiwa katika uwanja huo wa Moi Kasarani mjini Nairobi, katika mbio za mita 10000 kwa wanaume pale ambapo mshindi mara nne wa cross country duniani Geoffrey Kamworor ametoa ushindi katika mbio za mita 10000 kwa kukimbia dakika 27 amekata tikiti ya kuelekea Olimpiki. Atashiriki pamoja na Roger Kwemoi aliyechukua nafasi ya pili katika mbio hizo za mita elfu kumi. Lakini Kenya hajawahi kushinda mbio za mita elfu kumi katika Olimpiki katika kipindi cha miaka 52 iliyopita. Mara ya mwisho Kenya kushinda dhahabu ilikuwa ni mwaka 68 katika mchezo ya Olimpiki iliyoandaliwa huko Mexico City. Aliyeshinda dhahabu hiyo ni marehemu Naftali Temu. Wakati huo huo wanariadha wa mbio fupi nchini Kenya wameonyesha ufahari kwa kushiriki mbio kama vile mita mia moja. Tayari wawili wamefuzu kuwakilisha Kenya michezo hiyo ya Olimpiki. Omanyala, wa kwanza ni Ferdinand Omanyala, mwanafunzi wa chuo kikuu aliyetimua muda wa sekunde kumi, nukta sufuri mbili kuchukua nafasi ya kwanza, alikiweka muda wa kufuzu kwa Olimpiki pamoja na Marko Teno aliyekimbia sekunde kumi, nukta sufuri tano pia atawakilisha Kenya katika mbio hizo baada ya Otieno awali kushiriki mwaka 2017 katika michezo ya dunia iliyoandaliwa London. Sasa kibarua kilicho mbele yao ni kumenyana wa na wamarekani na wajamaika katika mbio hizo za mita 100 huko Tokyo, Japan. Fainali ya mbio za mita 5000 imeshuhudia Lilian Kasaiti akimshinda bingwa Helen Obiri na wote wawili kufuzu kuwakilisha Kenya katika michezo hiyo ya Olimpiki. Bingwa wa zamani wa dunia Faith Kipyegon pia amefuzu kuwakilisha Kenya katika mbio za mita 1500 na sasa amepewa tiketi ya kuwakilisha akitarajia kupambana na bingwa sasa wa dunia Sifan Hassan kutoka Uholanzi anayeshikilia rekodi ya dunia. Leo Ijumaa pia imeshuhudia Kenya ikifuzu katika relei iliyo na mchanganyiko wa wanaume na wanawake pale ambapo Emmanuel Korir na kina Mery Moraa wameweka muda bora katika mbio za mita 400 mara 4 kupokezana na vijiti wanaume na wanawake. Michezo ya Olimpiki ya Tokyo itafanyika Julai 23 hadi Agosti 8, lakini baadhi ya mataifa yana hatihati kama yatashiriki sababu ya COVID-19 ambayo imetikisa afya za watu ulimwenguni tangu mapema mwaka uliopita wa 2020. Mengine katika spoti ni Eurocup, michuano ya mpira wa miguu kwa mataifa ya Ulaya, japo nchi nyingi zimekuwa viwanja bila mashabiki kutokana na, na janga hili la corona kuzuia mashabiki kuingia uwanjani kushuhudia michuano hiyo mataifa yetu ya kikanda na mengine ya Afrika pia yanafuatilia michuano hii kwa sababu ya kupenda ligi kubwa za mataifa ya Ulaya. Timu ambazo zimefuzu kwa awamu ijayo ni pamoja na Uholanzi iliyolaza Austria bao mbili sufuri jana usiku. Ubelgiji pia imefuzu kwa kushinda mechi mbili mfulizo. Itali ilikuwa ya kwanza kufuzu kwa awamu ya pili na sasa inaongoza kundi A kwa alama 6 iliposhinda Uturuki 3 0, na pia ikashinda Uswizi mabao 3 kwa sufuri. Timu ambazo tayari zimeondolewa katika michuano hiyo ya Euro ni pamoja na Uturuki iliyopoteza mechi mbili na pia North Macedonia kupoteza mechi mbili, inashikilia nafasi ya mwisho katika kundi la C. Fainali ya kombe la Euro ni Julai 11 katika uwanja wa kimataifa wa Wembley mjini London, Uingereza. Tukamilishe na burudani. Tangu jana katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii imesambaa taarifa ya mwanamuziki mkongwe wa Tanzania Hadija Kopa aliyepokea zawadi ya gari kutoka kwa binti yake Zuchu, ambaye pia anaimba katika lile kundi la Wasafi. Zuchu katika mtandao wake wa Instagram ameeleza jinsi alifanya mazungumzo na mamake kumuuliza zawadi anayotaka na mama akasema anatamani sana kununuliwa gari, na ndio hapo kumzawadi mamake. Hadija Kopa naye amesikika akiwa rai wanamuziki na hata watu wengine kwa kukumbuka wazazi wao wanapobarikiwa ili kupata baraka za wazazi. Wasafi Media pia wameandika taarifa hiyo na kuisambaza mitandaoni, alipomkabidhi gari hilo jipya naona. Basi kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani. Ni Josephat Kioko na kutakia wikendi njema asante. Ah, sana Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka Washington DC, na mwalimu mwenzangu Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kutusimulia baadhi ya yale mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kazi kwako Patrick Ndwimana. Katika yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo mbalimbali vya habari, nianze na ripoti hii ya gazeti la Mwananchi ambayo imesema baada ya miaka sita ya mapambano ya kisheria kudai fidia kwa kufanyiwa majaribio ya dawa ya UKIMWI, waathirika saba waliofungua shauri hilo walijikuta wakipoteza kesi yao ya kikatiba. Mwaka elfu mbili kumi na nne, Watanzania saba waliodai kushawishiwa na kuingizwa katika majaribio ya dawa ya UKIMWI ya Viroden kutoka Afrika Kusini walifungua kesi ya kikatiba wakiomba Mahakama Kuu itoe matamko kadhaa na amri ya kulipwa fidia ya shilingi za Tanzania milioni mia moja kila mmoja. Global Publishers nayo imeandika habari ya Ziona Chana, mwanamume anayeaminika kuwa na familia kubwa ya wake 39 na watoto 94 wa ambaye amefariki dunia Juni 14 mwaka huu huku akiacha gumzo kubwa. Chan alifariki dunia akiwa na miaka 76 katika jimbo la Mizoram kaskazini mashariki mwa India huku akiacha wajukuu 33 na vitukuu kadhaa. Gumzo kuhusu mwanamume huyo inatokana na jinsi alivyoweza kuhudumia familia hiyo kwa mahitaji ya kila siku ikiwamo chakula, malazi na mavazi pamoja na huduma nyingine muhimu. Hata hivyo alipohojiwa katika miaka hivi karibuni, chana alieleza kuwa aliamini kuwa ni mtu aliyebarikiwa kuwa na familia hiyo. Tukielekea huko Spain, Alberto Sanchez Gomez mwenye umri wa miaka 28 aliyekamatwa mwaka 2019 baada ya maofisa wa polisi kupata mabaki ya mwili katika nyumba ya mama yake, huku mengine yakiwa katika plastiki. Jamaa huyu raia wa huko Spain amehukumiwa kifungo cha miaka 15 jela, baada ya kupatikana na hatia ya kumuua mama yake na kumla nyama huku akikutwa na mabaki ya mwili wake. Mahakama ilikataa kwamba alikuwa anakabiliwa na tatizo la kiakili wakati wa mauaji hayo. Atatumikia kifungo cha miaka 15 kwa mauaji na miezi mingine mitano kwa uharibifu wa mabaki ya mfu. Pia ametakiwa kulipa faini ya dola elfu sabini na tano kama fidia. Wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo, mahakama ilielezewa kwamba Sanchez, wakati huo akiwa na umri wa miaka 26, alimnyonga mama yake wakati wa mzozo. Baadaye aliukatakata mwili wa mama yake na kuula, huku vipande vingine akiwalisha mbwa. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari tofauti. Kwako, Sandei. Nam, basi baada kusiki ya kusikia hayo yanayotanda kwenye mitandao mbalimbali na vyombo vya habari, tunaelekea kukamilisha vio express, lakini kabla ya kukamilisha tuangalie swali tulilouliza kwenye mtandao wetu wa Facebook. Ni majibu yanayoaminika kweli kweli. Swali linasema, je, ni hatua gani zichukuliwe kabiliana na ukame na majangwa afrika ya mashariki? Haya, Patrick, niambie kwako, wasikilizaji wanasemaje? Upande wa majibu ya wasikilizaji wetu kwenye swali tulilouliza, huyu Doto Masilamba kutoka Tabora, Tanzania, yeye anasema jambo la kwanza kabisa ni elimu izidi kutolewa juu ya utunzaji wa vyanzo vya maji, utunzaji wa mioto ya asili, pia kuepuka uchomaji moto kiholela. Hii inasababisha kupoteza uoto wa asili, ambao unapelekea kutokea kwa ukame. Gaspe Ole Loibor Molel yeye anasema kwa sasa, pamoja na kampeni za mazingira za upandaji miti sehemu zenye ukame, ardhi nyingi, kuna maji ya mvua yanayopotea bila kuvunwa Yajengwe mabwawa ya, ya kuvunia maji ya mvua yatakayotumika wakati wa ukame. Serikali iache kutoza kodi katika vifaa vya uchimbaji wa maji ya ardhini, ili iwe rahisi kuchimba maji ya ardhini. Gharama za uchimbaji maji visima ni kubwa sana. Kuna maeneo yenye chemchem za asili. Elimu ya mazingira itolewe na watu waelimishwe faida za utunzaji wa mazingira. Denis Mganyizi wa Kitaia, Nyakibimbili, Bukoba, Tanzania, yeye anasema cha kwanza Jamii inayozunguka haya maeneo inapaswa kutunza uoto wa asili ikiwemo kutokata miti hovyo na uchomaji moto holela kukomeshwa. Haya basi, nami kwa upande wangu, naye Malikwisha Alexis Kambale kutoka Kiwanja Rushuru anasema ni kuepuka ukataji wa miti kiholela, kuepuka kuunguza misitu na tupande miti ambayo itasaidia kutokuwa na janga na ukame. Sawa kabisa, Malikwisha. Naye naye mwingine Bawela Munene anasema viongozi wa Afrika wabadilishe siasa ya kulinda mazingira huwa hawana, waanze kufanya hivyo bila shaka. Bawele na nakamilisha, naye Mwangi wa Mbaria anasema, kwa maoni yangu nafikiri upanzi wa miti ukianza kwenye miti hadi kule ambako hakuna, na bila shaka, kwa muda tatizo hili au changamoto hii itatatuliwa. Haya basi, ni maoni kwa upande wangu. Basi hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Express kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikendi.