Ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatano, tarehe 16 Juni mwaka 2021. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwa ni pamoja na Raga FM na Mishapi Redio Goma DRC, Kis FM Mwanza Tanzania, UBC Redio huko Uganda, Sauti ya Mwananchi na Kuru Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www voaswahili.com. Karibuni. <tune> za kwa ndewee hii leo, hali ya furaha imetanda visiwani Zanzibar baada ya kuachwa huru mashehe 18 wa jumuiya ya uamsho na mihadhara ya kiislamu kule Zanzibar. Jumiki mwakili wao wamezungumza mtazamo wao juu ya kuachwa huko. Na katika ripoti nyingine, rais Joe Biden na Vladimir Putin wakutana ana kwa ana mjini Geneva kujaribu kutanzua tofauti kati ya nchi zao na leo ikiwa ni maadhimisho ya siku ya mtoto wa Afrika, Tanzania imeungana na mataifa mengine ya bara hilo kuadhimisha siku hiyo. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo yetu ya leo, ambayo yanadumu kwa nusu saa. Lakini kwanza, tunaanza na habari za dunia ya kwanza ya mkutano wa kilele kati ya rais Joe Biden wa Marekani na mwenzake wa Russia Vladimir Putin imemalizika mchana wa leo mjini Geneva baada ya mazungumzo ya karibu saa mbili kati ya viongozi hao kulingana na maafisa wa White House. Baada ya mapumziko ya mchana, viongozi hao walikutana na mawaziri wao wa mambo ya nje na wajumbe wengine waliofuatana nao, ikiwa ni mkutano wao wa kwanza tangu Biden kuingia madarakani, na baada ya hapo tena watakuwa na majadiliano ya ana kwa ana. Sandey Shomari anatuarifu zaidi. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin walipeana mikono huko Jeneva siku ya Jumatano mchana walipokutana kwa ajili ya mkutano wao wa kwanza, na wote wakielezea matumaini makubwa ya mafanikio. Viongozi hao wawili walisalimiana baada ya kusimama na mwenyeji wao rais wa Uswisi Guy Permelin nje ya jumba la La Grange inayoangaliwa ziwa Jeneva. Kwa mkutano wao wa muda wa saa tano kuhusiana na masuala muhimu kuanzia mashambulizi ya mtandao, kuingilia uchaguzi na ukiukwaji wa haki za binadamu, kati ya masuala mengine kwenye ajenda ya mkutano wao. Putin alimshukuru Biden kwa kuitisha mkutano huo wa leo, akiongeza kusema kwamba uhusiano kati ya Marekani na Russia unakabiliwa na changamoto nyingi zinazohitaji kutanzuliwa na mkutano wa kiwango cha juu kama huo, akiwa na matumaini kwamba utakuwa na tija. Biden, ambaye sio tu alichukua hatua ya kuitisha mkutano wenyewe lakini alisema akimpa mkono mwenzake kwamba ni bora kukutana ana kwa ana. Uhusiano umekuwa ukizorota kwa miaka kadhaa kati ya Moscow na Washington haswa kutokana na Russia kuikalia Crimea kutoka Ukraine mwaka 2014 na na uingiliaji wake wa mwaka 2015 huko Syria na madai ya Washington yaliyokanushwa na Moscow ya kuingilia kati uchaguzi wa mwaka 2016 ambao walimweka Donald Trump White House. Asante sana Sandey Shomari kwa taarifa yako hiyo. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, Ethiopia itauonyesha ulimwengu wenye wasiwasi wasi kwamba inaweza kufanikiwa kufanya uchaguzi wa amani wiki ijayo, waziri mkuu Abiy Ahmed ameuambia leo umati wa maelfu ya wafuasi wake katika kampeni yake ya kwanza na ya mwisho. Abiy mwenye umri wa miaka itakuwa mara ya kwanza anakabiliwa na, na wapiga kura kwenye uchaguzi ambao unafanyika tarehe 21 Juni. Wiki hii Abi aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba itakuwa jaribio la kwanza kwa taifa kuandaa uchaguzi ulio huru na wa haki. ulimwengu mzima unasema tutapigana lakini tutawaonyesha mambo mengine. Abi amewaambia wafuasi wake waliokuwa wamejazana kwenye uwanja wa michezo katika mji wa magharibi wa Jima zaidi ya theluthi ya maeneo bunge hayapigi kura kwa sababu ya matatizo ya vifaa, vurugu za kiwango cha chini au kwa sababu ya vita katika jimbo la kaskazini la Tigrei. Chama tawala cha Algeria cha National Liberation Front, FLN, kimeshinda viti vingi vya bunge katika uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumapili, ambao ulishuhudia watu wachache walioshiriki kiasi cha asilimia ishirini na tatu kati ya waliojiandikisha. Chama cha FLN kimechukua viti 105 kati ya 407 baada ya ushindi wa kihistoria kwa wagombea binafsi waliochukua viti 78. Chama cha National Democratic Rally RND ambacho kilikuwa tawala wakati wa rais wa zamani Abdul Aziz Bouteflika kimeshinda viti 57, huku chama kikubwa cha Kiislamu cha Movement for the Society of Peace MPS kikishinda viti 64. Jumla ya wanawake 34 ikiwa ni takriban asilimia nane nukta tatu ya wabunge wamechaguliwa katika uchaguzi huo. Watu milioni tano nukta sita kati ya watu milioni ishirini na nne nukta sita waliojiandikisha walipiga kura, kwa mujibu wa matokeo ya mwisho yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Waziri mkuu wa Sudani, Abdalla Hamduk, ameahidi kufanya kazi pamoja na makundi ya kutetea demokrasia kwa mara nyingine na kuepusha vita vibaya vya wenyewe kwa wenyewe. Waziri Mkuu Hamduk amesema makundi yaliyofanikisha mapinduzi ya kumwondoa rais wa muda mrefu wa Sudan Omar al Bashir mwaka 2019 lazima yashikamane kwa kufanya mazuri kwa Sudani. Katika hotuba ya televisheni, amejaribu kuwahakikishia wa Sudani kwamba mabadiliko magumu na yenye matarajio makubwa aliyoyaanzisha na serikali yake ya mpito yatabadilisha uchumi. Saa kadhaa mapema, mazungumzo ya amani baina ya serikali na makundi makubwa ya waasi yaliahirishwa ili kutoa nafasi kwa pande zote mbili kupitia mchakato na kutafuta suluhu. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanamgambo wa makundi ya jihadi wamewaachia huru mateka kumi wakiwemo mateka saba raia wa Nigeria ambao walikuwa wafanyakazi wa mashirika ya misaada Wawili kati yao walikuwa wafanyakazi wa Umoja Mataifa. Mateka hao wameachiwa baada ya wiki kadhaa za upatanishi. Chanzo cha Umoja Mataifa na afisa wa upatanishi wameliambia shirika la habari la AFP. Mateka hao ambao walitekwa nyara kaskazini mashariki mwa Nigeria, kati ya mwezi Desemba mwaka jana na mwezi Aprili mwaka huu, na tawi la kundi la Islamic State ISWAP, waliachiwa huru Jumatatu baada ya upatanishi ulioongozwa na shirika lisilokuwa la kiserikali na kuungwa mkono na serikali ya Nigeria, vyanzo vimesema. ISWAP na hasimu wao wanajihadi wa kundi la boko Haramu huwaachia huru mara kwa mara mateka waliowakamata. Karim Khan, raia wa Uingereza, ameapishwa leo kama mwendesha mashtaka mkuu mpya wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai ICC, akichukua nafasi iliyoachwa wazi na bi Fatu Bensuda ambaye muhula wake umekwisha. Kan mwenye umri wa miaka 51 anakabiliwa na changamoto kubwa ikiwa ni pamoja na uchunguzi wa maeneo ya Palestina, Afghanistan na Ufilipino. Wakili huyo wa zamani wa utetezi kwenye mahakama hiyo yenye makao yake mjini The Hegi, Uholanzi, alichaguliwa na nchi wanachama mwezi Februari mwaka huu kuhudumu kwa muhula wa miaka 9. Kan alikula kiapo hadharani katika hafla iliyofanyika kwenye majengo ya mahakama hiyo na kumfanya kuwa mwendesha mashtaka mkuu wa tatu wa mahakama hiyo tangu ilipoanzishwa mwaka elfu mbili na mbili kwa lengo la kusikiliza kesi zinazohusu uhalifu mbaya zaidi ulimwenguni. Taasisi za kuokoa wahamiaji zinazofanya kazi katika bahari ya Mediteranean zimetoa wito kusimamisha zoezi la kuwakabidhi watu kwa kikosi cha baharini cha Libya mara wanapowaokoa Taasisi isiyo ya kiserikali ya Ujerumani ya Sea-Watch Jumatatu ilirekodiwa na kamera ya uangalizi kutoka kwenye ndege ikifanya operesheni ya uokozi ikihusisha meli Vostrington. Zaidi ya wahamiaji 180 walionekana wakiwa katika chombo cha mbao karibu na meli hiyo na kuokolewa. Katika siku za karibuni, ripoti ya Umoja wa Mataifa ilielezea hali hiyo katika bahari kuwa si salama. Ripoti hiyo iliyoangazia kipindi cha Januari 2019 mpaka Disemba 2020 kwa kuhoji wahamiaji 80 na kuelezea pia baadhi ya hatua zilizochukuliwa na serikali ya Libya zilihatarisha maisha ya wahamiaji. Baadhi ya boti zilivunjwa ama kufyatuliwa risasi na kusababisha zizame ama wahamiaji kuruka baharini. Vilevile vile, mara kadhaa wahamiaji walinyanyaswa na kudhalilishwa waliporejea Libya. Afrika Kusini imerejesha tena masharti makali kwa kupiga marufuku mikusanyiko ya watu na uuzaji wa pombe kufuatia ongezeko la haraka la maambukizi ya COVID-19 na idadi ya watu wanaolazwa hospitali kutokana na ugonjwa huo. Rais Cyril Ramaphosa alitangaza Jumanne usiku kwamba maambukizi ya hivi karibuni yanatishia mifumo ya afya katika sehemu nyingi za nchi. Ramaphosa amefahamisha pia kwamba kampuni ya kutengeneza chanjo ya hapa Marekani Johnson and Johnson inatarajiwa kupeleka dozi milioni mbili huko Afrika Kusini mwishoni mwa mwezi huu na kuzibadilisha na zile zilizoangamizwa awali kufuatia hitilafu ya uchafuzi kwenye kiwanda kinachotengeneza sehemu ya chanjo hiyo. Endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari chukua uzito wa juu hii leo ni hali ya furaha imetanda huko visiwani Zanzibar baada ya kuachiwa huru mashehe 18 wa jumuiya ya Uamsho na mihadhara ya Kiislamu Zanzibar. Jumiki wawili waliachiwa jana, na habari za hivi karibuni zinasema 16 wengine wameachiwa hii leo. Hata hivyo, mmoja wa mawakili wao anasema hakuarifiwa juu ya sababu au kushirikishwa katika kuachiwa kwa viongozi hao mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mmoja kati ya mawakili wa watumiwa hao wajumiki, Abdullah Juma, na kwanza kumuuliza imekuwaje hawakuharifiwa au kushirikishwa kwenye utaratibu wa kufunguliwa kwa mashia hao. hayo ni ni mambo ambayo yanatokea kwa, kwa Tanzania ili sima, jambo la kwanza ni kwamba serikali yenyewe wameona hawana tena na kesi, wakaamua wa kuvuka, lakini kwa kweli njia ambazo zimepitwa sisi kama mawakili ambao tulikuwa tunahakikisha wateja wetu, tulifikiria kwamba tungeshirikishwa mwanzo mpaka mwisho. Hasa kwa hivyo, kama unavyosema, tulikuwa na wateja hawa karibu miaka tisa. Wapi tunapatikana sisi? Mawakili tunajulikana. Lililotokezea ni kwamba siku ya eh, nafikiri jana jana ndiyo majira ya saa kumi walifanya video conference, conference, wali zoom, baina ya wateja wetu na mahakama na, na waendesha mashtaka in absence of art. na baadaye ikatolewa hiyo nolle prosequi wakaachiwa, na hakuachiwa, waliachiwa majira za kumi na mbili jioni ndio walipoachiwa na wakarejeshwa Zanzibar hao wawili mpaka saivi, ndio jambo ambalo nalijua. Na asubuhi ya leo tumefuatilia, wakili wenzangu wamefuatilia, wamefuatilia kutaka kujua nini kimeendelea registar kwa taarifa ambazo mletea wenzangu amesema imetolewa hiyo kwa wastakiwa wote wale thalathini na sita ambao tunawakilisha. Ii, kwa hivyo wao wataachiwa vile vile au itakuwaje? Katika hali ya kawaida inapotolewa nhustakiwi tena mtu na umwachie mwachie pale, pale. Na hilo ndio inalotushangaza kama mmeamua kuwaachia tena kuwashikilia hakuna sababu ya kuwa watu wale waendelee kupatia hata kwa siku moja wakiwa gereza. Lakini ninavyosikia ni utaratibu ambao umewekwa na magereza waondoshe taratibu taratibu. Mimi nimeongea na wateja wangu leo, hawa wawili wameachiwa, mmoja akanieleza sababu ya kuachiwa nusunusu au kuachiwa wao, kwanza walitakiwa waje Zanzibar waangalie hali ya hewa fujo eh, wasi wasaidie kuona kwamba hakutokei mihemko, ndo alivyonieleza. Kwa hiyo labda serikali iko katika mpango wake kuweka stability ya usalama kwa wananchi kusitokee vurugu. Inawezekana ni hivyo, lakini kwa kweli watu hawa ni watu wa, wa amani, kusema kweli hakuwezi kutokea chochote. Na kwa kuwa miaka tisa kama wa wa, wa, wameshuhudia watu, sidhani kama inaweza likatekelea jambo jingine baya zaidi zaidi ya furaha za watu wetu, labda furaha inaweza ikape maka labda inaweza ikatokezea buju lakini, si swali la kwamba watakuwa na dhamira ya watu kufanya puju kwa kuachiwa, sidhani kama inaweza ikatokezea. Lakini mipango ya serikali ni kwamba wataachia kosooi. Kwa hivyo nasikia wenda wengine kumi na sita hakika na hilo lakini nasikia wengine kumi na sita kwaenda wakaachiwa leo, lakini hiyo so si ripoti official likuwa nimepokea. Huyo alikuwa Abdullah Juma, wakili wa viongozi wa msho Zanzibar, akizungumza na Sauti Amerika. na serikali ya Kenya imeahidi kufungua ubalozi balozi wa Somalia jijini Nairobi, kama sehemu ya ombi la Somalia kutaka nchi hizo mbili kurejelea ya mahusiano yake kamili ya kidiplomasia. Lakini kama anavyotaarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wendera, wafuatiliaji wa maswala ya upembe wa Afrika wanaeleza kuwa mzozo wa mara kwa mara kati ya nchi hizo mbili unaweza kuathiri makubaliano hayo. Ifuatayo ni taarifa ya Kennedy Wendera. Hatua ya Kenya kukubali ombi la serikali ya shirikisho la Somalia kurejelea kamili mahusiano yake ya kidiplomasia na kuridhishwa na mwaliko wa Somalia kufungua tena ubalozi wake jijini Mogadishu inatajwa kuwa muhimu kwa usalama wa nchi za upembe wa Afrika. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Somalia Abdulahi Farmajo zimekuwa katika utata uliodunisha mahusiano ya kidiplomasia. Ni utata uliozunguka ufanyikaji wa biashara, hasa uingizaji wa zao la mmea aina ya Mogadishu kutoka Nairobi, usitishaji wa usafiri wa ndege na ufikiaji wa anga ya Kenya, pamoja na mzozo unaozunguka utata wa umiliki wa mpaka mmoja wa baharini kati yake, zaidi ya maili mia mbili katika bahari Hindi, unaoaminika kuwa na utajiri wa amana za kiuchumi kama vile nishati ya gesi, mafuta na madini. Lakini Desemba 15 mwaka jana, mahusiano kati ya nchi hizi mbili yalidhaifishwa na hatua ya Kenya kwa kukaribisha uongozi wa jimbo la Somaliland, jimbo lisilotambulika na serikali ya Mogadishu. Katika barua ya Juni 14 mwaka huu, Kenya imeridhia ombi la serikali ya shirikisho la Somalia kurejesha balozi wake jijini Nairobi kurejelea majukumu yake yaliyokuwa yamesitishwa kwa sababu ya mgogoro huu. Lakini je, kurejelewa kwa mahusiano haya kuna athari gani kwa nchi hizi jirani? Swala hili limemuuliza George Msamali, mfuatiliaji wa maswala ya usalama upembe wa Afrika. Vita na uhusiano mzuri baina ya mataifa mawili Kenya na Somalia, tukizingatia kwamba Kenya amekuwa mwandani mkubwa wa taifa la Somalia katika vita dhidi ya hiki kikundi cha Al-Shabab. Mwaka elfu mbili kumi na tisa, Kenya ilimrejesha nyumbani balozi wake kutoka Mogadishu baada ya kuishtuma Somalia kupiga mnada baadhi ya visima vyake vya mafuta na gesi jijini London. Je, urejeleaji kamili wa mahusiano haya ya kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia utadumu? Profesa Chacha Nyagoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasia ya Afrika anaeleza: tunaweza kutarajia kwamba safari hii hizi nchi mbili zitaweza kufuatilia hali yao iwe na amani. Alafu ni kwamba Somalia inawania sana kuwa mwe, mwanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, na nafikiri kwa sababu hiyo kufanya suluhu na nchi ya Kenya kutachangia kukubalika kwa Somalia katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Labda hilo pia limechochea marejesho haya ya mahusiano bora. Mpaka sasa bado Somalia haijaeleza wazi iwapo imeondoa marufuku ilizoziwekea ndege za Kenya zinazoingiza zao aina ya miraa nchini mwake licha ya mataifa kama vile Ethiopia kuendelea kufanya hivyo. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Ukitaka kufahamu yanayojiri sehemu mbalimbali barani Afrika, basi usikose kujiunga nami Khadija Riyami kila Alhamisi nikikuletea taarifa tofauti, iwe masuala ya maendeleo, siasa, uchumi na mengine mengi. Kipindi ni Matukio ya Afrika kinakujia kila Alhamisi saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia ya redio wa shirika Sunrise Radio Arusha, Kiss FM Mwanza, TKFM Tanga, Dodoma FM Dodoma, Mbeya Highlands FM Mbeya, Nore FM kule Iringa, KFM Songea, Voice of Africa Korogwe, Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, Storm FM Geita na 255 Global Radio Dar es Salaam Tanzania. Na Tanzania leo imeungana mataifa mengine bara la Afrika kuadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Maadhimisho yaliofanyika kwa serikali ya nchi hiyo kuzindua makao ya kitaifa ya watoto wanaoishi katika mazingira magumu jijini Dodoma. Dina Chahali anayo taarifa kamili. Jijini Dodoma, makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dkt Philip Mpango akizindua makao ya taifa ya watoto wanaoishi katika mazingira magumu ametaka makazi hayo yatumike kuwafanya watoto kujitegemea ili kuweza kurudi kwenye jamii, lakini pia kuwepo kwa maandalizi ya watoto kurejea katika jamii. Hili ni muhimu sana. Watoto wetu walioko hapa tunapenda kuona hapo baadaye wameandaliwa kuingia kwenye jamii ya Kitanzania. Kwa hiyo katika maeneo ya shule, vyuo vya ufundi na hata ushiriki katika matukio mbalimbali mbali katika jamii yanayowahusu watoto ni jambo muhimu. Jijini Dar es Salaam, wadau mbalimbali wa haki za watoto, wakiwemo watoto wenyewe, wamezungumzia changamoto zinazowakabili watoto katika jamii, na hapa wanaangazia zaidi watoto wanaoishi na virusi vya UKIMWI ambao wengi wamekuwa hawapewi taarifa za hali za afya zao. Neima Khalidi na Nasri Azizi ni vijana wanaoishi na virusi vya UKIMWI ambao walipata maambukizi wakati wa kuzaliwa, hivyo wamepitia changamoto za unyanyapaa ambazo watoto wengi wanazipitia. Uh, kuna wazazi ambao mpaka sasa hivi wana mtoto labda ana ulemavu na anaishi na maambukizi ya virusi vya UKIMWI, bado wanawafungia ndani katika kuwafungia ndani hawa, hawa, katika haki za watoto hawawezi wakapata haki yake ya kupata huduma stahiki anayohitajika huyu mtoto. Watoto wengi huwa hawaambiwi hali zao mapema wanaongopewa swaswa pia ile mtani ndo ubaguzi kisha mbagua mwanae binafsi kwa hajamwambia ukweli. kwa mwanangu mwanangu anaishi na kitu gani hajamwambia ukweli kwa tali pekee kisha mbagua tali kwa mwanangu hana haki ya kufahamu kwa tali ndo ubaguzi. kwa ningeshauri tu wazazi na walezi ambao wanalea watoto na wanalea watoto zao waweze kuambia watoto ukweli, kwa kuwa pia na wanawake kujua ukweli. Leticia Maurice Capella ni mwenyekiti wa baraza la wanaoishi na virusi vya ukimwi na kofa Tunayo kila sababu ya kumweleza ukweli kwamba unameza dawa hizi kila siku na siku zote za maisha yako, kwa sababu unaishi na virusi vya ukimwi. Hii inasaidia sana mtoto yule kukua akielewa tatizo lake. Maadhimisho ya siku ya mtoto wa Afrika kila mwaka yanaambatana na, na kauli mbiu. Mwaka huu kauli mbiu inasema tutekeleze ajenda 2040 kwa Afrika imfaayo mtoto ajenda ambayo inalenga katika kumlinda mtoto ikiwa ni pamoja na kumjengea uwezo mtoto katika kujitambua kwa kufuata maadili na tamaduni za nchi husika. Dina Chahali, Dar es Salaam. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala hii ya afya na hivi leo hapa studio, naitwa Mary Mgawe, niko na daktari Raymond mgeni kutoka Tanzania, na topiki yetu ya leo tunazungumzia kuhusu magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Daktari Raymond, moja kwa moja ni kuwekee microphone, uanze kabisa kwa kutueleza kwamba magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika ni ya aina gani? Uh, ninashukuru. Magonjwa ya haiba uh, ya Uh, personality disorders, ni magonjwa ambayo yanaonyesha hali ya utofauti katika namna ya mtu mienendo uh, yanayohusiana na namna anavyohusiana na jamii inayomzunguka ambapo kwa namna moja yeye anaweza akaona si tatizo katika zile tabia, lakini wale wanaomzunguka wanaona ni tatizo. Na anapokuja kwenye haya magonjwa yaiba kuna makundi mbalimbali mbali. Uh, na kundi ambalo leo tunalizungumzia ni inaitwa ni borderline uh, personality disorders, kwamba magonjwa ya iba ya hisia ambazo zinapanda na kushuka, au tunasema na ni changamoto katika usimamizi wa hisia, kwa maana emotional instability. Ya kundi hili la magonjwa ya iba linahusianisha wale watu ambao hawana uwezo wa ustahimilivu wa hisia zao, yaani ni hisia zenye mawimbi ya kupanda na kushuka. Uh, na hili linachangia sana kwa, kwa asili katika maamuzi, kwamba huyu mtu anapokuwa katika hali ya furaha anaweza akatumia sana pesa ovyo. Akiwa katika hali ya huzuni pia anaweza akatumia vilevi kupitiliza. Uh, lakini pia kundi hili eh, kama ni mtu anakuwa na mahusiano ni watu ambao mara nyingi mahusiano yao hayawi imara kwa sababu ya hisia zao zinapanda na kushuka. Akiwa katika hali ya huzuni, anaweza akavunja aka mahusiano yake, na anapokuwa amerudi katika hali ya kawaida, akatamani tena kurudi kwenye yale mahusiano ya awali, ambao aliyofanya sababu kwa zake hasa ni asa, nini ni, daktari aa, sababu kubwa sana ya magonjwa haya au aina hii ya magonjwa ya iba ni malezi. Uh, mtoto ambaye amekulia malezi ya uonevu, ya manyanyaso, mara nyingi anakuwa anapata asiliko katika hisia zake, kwa anapokuwa mkubwa zinajitokeza athari hizi katika namna anavyoweza kuhusiana na watu wengine. Magonjwa haya ya haiba na hisia za kubadilika yanatibika, uh, yanatibika kwa maana ya, ya kwanza ni kumpa mtu utambuzi wa kujielewa kwamba ana tatizo uh, Uh, lakini aina ya, ya pili ni kwa maana kumsaidia kuweza kubadilika kidogo, kwa maana adjustment ya personality kwamba anaweza akabadilika kidogo aweze kuendana na watu e, na watu wengine na wakati mwingine uzuri au e, kwamba uh, magonjwa haya hayana athari kubwa sana ya kuleta ile naita ile hali ya ukichaa, kwa maana mtu anaweza kusikia sauti ambazo wengine hawasikii. E, au kupata maluelue wa watu anapata asiliko, laki la kitabia lakini kusiko asili hali ya mtu, mpaka kuja kupata ukichaa. Yanawapata hasa watu wenye umri gani? Hii inaweza ika kundi kubwa ambayo inaweza likaathirika ni katika ngazi ya watu ambao ni, ni vijana, lakini pia uh, inapokuwa mtu ajalifahamu tatizo lake anaweza akaendelea kuwa nalo mpaka katika umri mkubwa. Najee, na je, mtu anapokuwa na ugonjwa huu wa haiba na hisia ya kubadilika anaweza kuwa hatarishi? Ni hatarishi sana, kwa sababu tunasema huyu mtu hisia zake zinapobadilika, akiwa ni mtu mwenye huzuni anaweza akafanya kanywa pombe kupitiliza uh, au akiwa ni mtu mwenye furaha anaweza akafanya matumizi ya ovyo ya pesa. Lakini pia kundi hili ni la watu ambao wana, wanafanya maamuzi mengi pasipo kufikiri K anaeza akafanya maamuzi kama ya kutumia pesa sana, ya kunywa vinywaji zaidi eh, kwa hiyo imeleta athari kubwa la kimahusiano, la kiuchumi hata pia kiafya, na wakati mwingine linawaasili hata wanaweza wakapata sonona. Shukran sana Dr. Raymond mgeni kutoka Tanzania. Na hivi leo katika makala yetu tulikuwa tunazungumzia magonjwa ya haiba na hisia za kubadilika. Naitwa Meri Mgawe, hadi wakati mwingine tuonane tena, asante kwa nasi. na matangazo ya jioni hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdul Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani hivi karibuni ilitoa ripoti yake 23 kuhusiana na uhuru wa kimataifa wa kuabudu. Kwenye ripoti hiyo, Daniel Nadel ambaye ni afisa wa ngazi ya juu kwenye ofisi ya kimataifa ya uhuru wa kuabudu anazungumzia ari kubwa ya Marekani katika kulinda haki ya kuabudu kwa kila mmoja. Hilo ni suala la kimaadili amesisitiza Nadel. Amesema kuwa sisi kama taifa tunanufaika sana kutokana na uhuru ulioko kwenye marekebisho ya kwanza ya ya katiba ya Marekani na ni muhimu kujumuisha kila mmoja katika hilo. Kwa mfano, tumegundua kuwa kuminya haki za kuabudu au hata kuharamisha uhuru wa kidini kwa kujieleza sio njia mwafaka ya kuimarisha kuvumiliana pamoja na utangamano wa kidini, amesema Nadel. Amesema kuwa ingawa sheria za dhihaka za kidini ni kali, tuna wasiwasi kuhusu zile ambazo zinalenga kuminya haki za mtu kuvaa au kutovaa mavazi ya kidini au pia zinazolenga kunyima wazazi haki za kutoa elimu ya kidini kwa watoto wao. Kwa hakika, sheria zinazokandamiza uhuru wa kuabudu mara nyingi zinawatenga watu na serikali yao na kupelekea uwezekano wa kutokea kwa ghasia, amesema Nadel. Ameongeza kuwa serikali nyingi zinaendelea kuminya uhuru wa kuabudu kwa kutumia sheria kandamizi au kuzuia watu kutumia vifaa vya kidini wanavyohitaji. Tunaona serikali nyingi zikitumia mbinu zinazofanana kwenye mitandao, ambapo maafisa wanafuatilia kwa kina uhuru wa kujieleza wa kidini huku pia wakikamata watu au kuwatisha wanaojaribu kujieleza au kuonyesha imani zao. Nadel na amesema kuwa ni jukumu la ulimwengu kuwa macho kuhusu uwezekano wa kutokea kwa mauaji ya halaiki kote ulimwenguni. Katika miaka kadhaa iliyopita tumeshuhudia mauaji hala iki ya halaiki yaliyotekelezwa na kundi la ISIS dhidi ya wayazidi wa Kristo pamoja na watu kutoka madhehebu mengine madogo kaskazini mwa Iraq na Siria. Tumeshuhudia mauaji yakitekelezwa na jeshi la Bama dhidi ya watu wa kabila la Rohingya. Huko nchini China, serikali inafanya ukatili dhidi ya Waislamu wa Uiguru pamoja na makundi mengine madogo ya kidini kwenye eneo la Zinjiang. Marekani iko tayari kutumia kila mbinu kuhakikisha uhuru wa kidini, ameongeza Nadel. Kwa watu wengi pamoja na makundi ambao waliyashuhudia wa yameangaziwa kwenye ripoti hii, ujumbe wetu kwenu ni dhahiri, tunawasikiliza na kuwaona wala hatutasita hadi mpate uhuru mnaostahili, pamoja na kuishi kwa heshima na amani. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.