Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express ni moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa ni saa kumi na moja nusu jioni, saa za Afrika Mashariki, tisa nusu Afrika ya Kati, leo Jumatano tarehe 16 Juni mwaka 2021, ikiwa ni siku ya mtoto wa Afrika. Bara zima la Afrika linaadhimisha siku hii. Anayokaribisha ni kwenye mkushujaa tele kama pishi la mchele langu jina Sandei Shomari, na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Leo tumekuandalia mambo mbalimbali, kuanzia huku DRC ambapo marais wa DRC na Uganda wamezindua rasmi ujenzi wa barabara za Congo ambazo zitaunganisha nchi hiyo na Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na makala ya teknolojia, bila kusahau kipengele cha barazani na mada yetu ya leo ni hii. Je, baraza la kitaifa la vijana linalopangwa kuanzishwa na Rais Samia Litatatua tatizo la ajira kwa vijana Tanzania? Basi moja kwa moja tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaelekea Kasindi na Kasese kwenye mpaka wa DRC na Uganda, ambako rais wa Uganda Yoweri Museveni na Felix Tshisekedi wa Congo wamezindua rasmi ujenzi wa barabara za Congo ambazo zitajengwa na serikali ya Uganda kuunganisha DRC na Afrika ya Mashariki. Mwandishi wetu Asteri Malevika alikuwa huko na anayo taarifa kamili. Tunataka atulete tu amani. Wakazi katika mji huu mdogo wa Luviria Kasindu, mpakani mwa Uganda na jamhuri ya kidemokrasia Kongo, ni katika ulinzi mkali wa jeshi la UPDF, jeshi la Uganda, pamoja na FARDES ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais Museveni wa Uganda na Rais Felix Tshisekedi wa Kongo wamekutana katika mipaka ya nchi zao na baadaye kuzindua ujenzi wa barabara muhimu za jamhuri ya kidemokrasia ya kongo barabara ambazo zitajengwa na serikali ya Uganda kwa sehemu kubwa na vile mchango wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Kakule Zwashe ni mkazi wa Kasindi Luvirihya. Mimi ninaona kama kukutana na rais wetu Felix Antoine Chisekedi pamoja na huyu wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni inatazama tunda ya ajabu. Kwanza ya kwanza, tunajaa na furaha kubwa kuona watengenezea barabara matiago gudro. Ya pili, tunajua kama kupitia wao wawili kukutana usalama tengana na eneo letu la Rwenzori mzima pamoja na teritori mzima ya Beni. Mimi ninatarajia hiyo vitu na ninaviona kwa naanza viona kwa macho na kwa makini na kwa nayo matarajio, kwa kuwa na maombi yetu, ndio naleta hawa kubwa leo na kutango tu wawili, na tuna imani kama pamoja na Mungu kwa kuwasaidia na kutusaidia vile vile sisi, raia salama tengana na eneo letu la Rwenzori pamoja na teritori mzima ya Beni. Janet Lukanda, moja wa akina mama na mkazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizani uhusiano wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wa marais wawili, utaweza kuleta mabadiliko. Mimi nimeshukuru kwanja, kufatana na Ginji Kisekedi na Yoeri Museveni wanakutanana kukia kutia jiwe ya kuanja barabara ya, ya inji yetu ya Kongo, njo kusema namuna inji yavo mbili ya Kongo na Uganda njo kunaleta mauaji ndani ya inji yetu ya Kongo kuna chinjiwa naomba wanasikilizana watengeneze barabara na mauaji ishi, kusudi kila mtu arudie fasi yake. Ujio wa Felix Tshisekedi mashariki mwa Kongo, hasa eneo la Beni, ukirudisha tumaini kwa wananchi wa eneo hili la Beni. Mtumba Gabriel amezungumuza na Sauti ya Amerika katika muji mdogo wa Kasindi Luviria. Mie niko satisfe gizi mkubwa anafika huku mchini Kasindi luviria kufrontiere ya uh, Kongo Uganda ne presio enye niko nayo mi, naona gizi mkubwa baba yetu anafika uh, badifikulte yetu baprobleme, kulia baprobleme sirtu, baproblem sero rezoli kwa rive yake badifikulte enye tuko nayo surtout mauaji mauaji tulikuwa na ongoya surtout kwa rive yake amani amani amani atu. Atuna ta nini ba, ba, bademande, bademande mingi tunataka atulete tu amani. Ujenzi wa barabara za mashariki mwa Kongo na serikali ya Uganda utachangia kwa sehemu kubwa katika usalama, maendeleo na vile kukwamua uchumi kati ya nchi za Afrika Mashariki pamoja na Kongo. oseri malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Basi tukiondoka huko DRC tuelekee nchini Burundi, ambapo hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kuondoa lazima ya karantini ya muda wa siku nne kwa watu wanaorudi nyumbani kutoka safarini kupitia kwenye uwanja wa ndege wa Bujumbura imekosolewa vikali na wataalamu wa sekta ya afya ambao wanahofia kwamba hali hiyo itasababisha ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID-19 mengi zaidi. Na mwandishi wetu Jean Marie Vianhich Burundi kutoka mjini Kigali. Katika harakati za kukabiliana na mwongezeko wa maambukizi ya janga la maradhi ya COVID-19, abiria wanaoingia nchini Burundi kupitia kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Melkior Ndadaye mjini Bujumbura walikuwa wanalazimika kusalia siku nne karantini hotelini. Katika mahojiano na waandishi wa habari, Dr Jean Baptiste Nzorironganguze, katibu wa kudumu wa wizara ya afya ya Burundi, amefahamisha kwamba hatua hiyo ya kuwabakiza abiria siku nne katika mahoteli imetokomezwa na hivi sasa watu wanaoingia nchini Burundi wataruhusiwa kuelekea makwao kwa kusubiri matokeo ya vipimo vya covid-19 walivyofanyiwa. abo bose bashika ku kibuga cy'indege cha bujumbura bace bafatwa igipimo bace babandanya muhira. Watu wote watakaawasili kwenye uwanja wa ndege wa mjini Bujumbura watafanyiwa vipimo na baadaye wataruhusiwa kuelekea nyumbani kwao. Matokeo ya vipimo hivyo watayapewa baada ya masaa 24 na yule atakayekutwa na maambukizi ya covid-19 anatakiwa kuripoti kwenye vituo maalum vya kiafya ili kupewa madawa. Hatua hiyo imewaridhisha baadhi ya watu waliokuwa wanasafiri mara kwa mara kuelekea nchini Burundi, ambao wamehisi kwamba hali ya kuwabakiza karantini siku nne mfululizo ilikuwa inawapotezea muda mrefu na gharama nyingi za pesa, na sasa kwa wafanyabiashara waliokuwa wanasafirisha bidhaa zao kutoka nchi za kigeni. Kwa upande wao, wataalamu wa ota masuala ya kiganga wanahofia kwamba hatua ya kuwaruhusu abiria wasili nchini Burundi kuelekea moja kwa moja makwao bila kuheshimu muda wa karantini itapelekea bila shaka mwongezeko mkubwa wa visa vya maambukizi ya janga la COVID-19. Hali hiyo inajiri wakati tarakwimu mpya zilizochapishwa na Wizara ya Afya nchini Burundi zimeripoti visa vipya vya watu 13 walioambukizwa na maradhi ya COVID-19 kwa jumla ya watu 1332 na na na waliofanyiwa vipimo tokea siku tatu zilizopita. Aidha, ripoti hiyo ya Wizara ya Afya ya Burundi imefahamisha pia kwamba tokea kisa cha kwanza kurekodiwa nchini Burundi Machi 31 mwaka jana, watu 1526 tayari wameambukizwa na janga la maradhi ya COVID-19, watu 4903 na watatu walipona na wengine wanane wamearifiwa kuiaga dunia hadi sasa. Hata hivyo, wachunguzi wa mambo wanadadisi kwamba idadi hiyo inayotolewa na Wizara ya Afya ya Burundi ni ndogo sana ukilinganisha na hali halisi ya maambukizi mengi ya maradhi hayo ya COVID-19 na hususan katika maeneo ya vijijini. Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Jean Marie Hishu, Burundi. Na viongozi wawili kati ya 36 wa Jumuia za Uamsho na Mihadhara ya Kiislamu Zanzibar waliokuwa wanakabiliwa na kesi ya ugaidi wameachiliwa huru, hii hi leo. Mkurugenzi wa mashtaka nchini Tanzania amethibitisha hayo. Basi usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya jioni kwa taarifa kamili, ambapo tumezungumza na wakili huko Zanzibar. Uendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Washington DC. Na sasa basi nampisha mwenzangu Patrick Ndwimana akusomee habari muhimu za dunia. raisi wa marekani joe biden na rais vladimir putin wa rasia wanakutana leo mjini geneva wote wawili wakiwa na matarajio wa madogo ya kufikia makubaliano muhimu maafisa wa marekani na rasia wanasema mazungumzo yao yatadumu kati ya saa nne mpaka tano viongozi hao wamekubaliana kukutana katika kikao cha ana kwa ana wakiwa pamoja na mawaziri wao wa mambo ya nje antony blinken upande wa marekani na sergei lavrov wa rasia mazungumzo ya baadaye yatashirikisha kundi jingine pana Balozi wa Marekani huko Rasia John Sullivan na yule wa Rasia hapa Marekani Anatoli Antonov, ambao walirudi katika nchi zao mapema mwaka huu kufuatia uhusiano mbaya kati ya nchi hizo mbili, wanatarajiwa kushiriki mkutano huo wa mjini Jeneva. Jeshi la Israeli limefanya mashambulizi ya anga huko ukanda wa Gaza mapema leo kwa kile inachosema ni jibu kwa baluni za moto zilizorushwa kutoka eneo la Palestina mashambulizi hayo yamelenga vituo vinavyohusiana na kundi la wanamgambo la Hamas na ni ya kwanza tangu ufikiwe mkataba wa kusitisha ghasia za siku kumi na moja kati ya pande mbili mwezi uliopita. Hamas ilionya kwamba itachukua hatua iwapo Waisraeli wenye msimamo mkali wa kihafidhina wataendelea na mipango yao ya kufanya maandamano huko Jerusalemu ya mashariki. Jana Jumanne, Mamia ya watu walijitokeza kwenye maandamano hayo, baadhi yao wamesikika wakiimba kifo kwa Waarabu, matamshi yaliyokosolewa na waziri wa Israel wa mambo ya nje Yair Lapid, ambaye aliandika kwenye Twitter vitendo kama hivyo ni aibu na sio kulingana na Uyahudi au kuwa Muisraeli. Baraza la Seneti la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana limetupilia mbali ombi la waendesha mashtaka la kutaka waziri mkuu wa zamani Matata Ponyo aondolewe kinga ya kutofuatiliwa na vyombo vya sheria ili wamshtaki kwa jukumu lake katika mradi wa kilimo uliokwama. Wachunguzi wanasema dola milioni 200 zilipotea katika mradi huo. Waendesha mashtaka walikuwa na matumaini ya kumfungulia mashtaka waziri mkuu huyo wa zamani aliyehudumu chini ya utawala wa Rais Joseph Kabila kuanzia mwaka 2012 hadi 2016. Mashtaka hayo yanahusiana na ulahai matumizi mabaya ya fedha na upunguzaji wa majukumu kuhusiana na mradi huo. Matata alikanusha makosa hayo na kwamba hakuwa na jukumu lolote la pesa zilizopotea. Matata alipongeza mradi huo unaojulikana kama Bukanga Lonzo kama suluhisho la upungufu wa chakula ulipozinduliwa mwaka 2014 lakini ulikwama ndani ya miaka mitatu na kusababisha joto kali la kisiasa. Katika kura ya siri, Baraza la Seneti lilipiga kura ya 49 dhidi ya 46 kupinga kwa maondole ya kinga Matata ya kufuatiliwa na waendesha mashtaka katika kesi ya uhalifu. Baada ya kura hiyo, Matata ameliambia baraza la Seneti, ninakubali uamuzi huu ambao unaheshimu ukweli. ya kupata habari za dunia. Basi tugusie kidogo siku hii ya leo ya mtoto wa Afrika. Kwa mujibu wa mtandao wa national day, historia ya siku hii ni kwamba mwezi Juni 16 1971, zaidi ya wanafunzi a Afrika Kusini elfu ishirini katika mji wa Soweto walijitokeza mitaani wakidai kufundishwa kwa lugha yao wenyewe na kuandamana. Maafisa wa polisi wenye silaha walijibu kwa kuwa mamia ya waandamanaji. Kwa sasa siku hii ni ya kitaifa ya vijana nchini Afrika Kusini inayojulikana kama siku ya vijana, lakini pia inatambuliwa kama siku ya kimataifa ya mtoto wa Kiafrika ulimwenguni, ikilenga changamoto ambazo watoto wa Kiafrika wanakutana nazo kwa kupata elimu. Sasa moja kwa moja tuelekee kwenye barazani na mada yetu ya leo ni hii. Je, baraza la kitaifa la vijana linalopangwa kuanzishwa na Rais Samia Suluhu litatatua tatizo la ajira kwa vijana Tanzania? Kwanza tuungane na wasikilizaji wetu waliotoa maoni yao kwa njia ya simu. E, mi ni sila soja kutoka hapa jijini Nairobi, Kenya. mm. na ukuzu, kwa maoni yao kuhusu hizi kuanziza tume za sa, kushughulikia masala ya vijana, sioni kama lina maana yote kwa vile hapa Kenya tumekuwa nazo kwa muda mrefu, lakini wale wananufaika ni wale tu watu wenye wenye mamlaka na fedha mingi. Hapa Kenya utapata wale watu wanapewa hata hizi kandarasi zimekuwa zimeagizwa zipewe vijana, zimeelekezwa kwa familia fulani na ambazo wana uwezo na wamekuwa kwa serikalini kwa muda mrefu. Basi sioni hata Tanzania kama wataunda hiyo tume uh, kuwa na ufanisi wowote wala usaidizi kwa mwananchi ambaye ni wachini ama vijana wale wanang'ang'ana na maisha ya ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kupata kipato chao cha kila siku na serikali maana. Kwa majina naitwa Johannes Bita Johni wa Kagogo shamba Mleba, Kagera, Tanzania. Kiukweli, kuundwa kwa baraza la vijana kutoka kutokana na mawazi ya Rais Samia Suluhu Hassan nchini Tanzania, naona vijana tumepata suluhisho maana. Au vijana, hilo baraza litakaloundwa, endapo litashirikiana kutatua masuala ya vijana, basi vijana sisi waliobaki mawazo yetu na maoni yetu yatakuwa yamepata mtu wa kuyawakilisha au kuyafikisha sehemu husika. Kwa hiyo suala la ajira kwa vijana hasa vijana, ile baraza itakayochaguliwa vijana wanapaswa wakae kwanza, wachunguze kipi kinasababisha vijana wakose ajira na kipi kinaleteleza vijana wakipata ajira wataifanyia kazi kwa, kwa ufasaa. Kwa hiyo mi naona kweli ili baraza litasaidia sisi vijana kwa kupata ajira zetu stahiki. Asante. Sunday Shomari, hebu tuambie waliotuma ujumbe kwenye Facebook wanasemaje? Sawasawa kabisa. Basi asante sana wasikilizaji wetu mliotuma ujumbe kwa njia ya simu. Tuangalie basi kwa upande ule wa Facebook, mtandao wetu hapa. Nayemwona yuko juu ni Michel Baraka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema huo mpango wa Mama Samia ni mpango mzuri kwa ajili ya vijana, kwani ndio nguvu ya nchi. Marais wengine wa Afrika wafuate mpango kama huo kwani utawasaidia vijana wengi wa kiafrika kujiunga waondoke kujiunga na vikundi vya, vya waasi. Sawa kabisa. Naye Josef nada mafa yuko Manyara, Tanzania, anasema ndiyo, kuanzishwa kwa baraza la vijana e, kama kipindi chake cha uongozi shirikishi kwa vijana utathaminiwa sana, utasaidia vijana kujiajiri au hata kupata ajira. Sawa sawa, ni kitoka kwako wewe, naelekea kwake Abasi Hanula anasema kwa upande wangu kama kijana wa Tanzania naona hili litaongeza tatizo la ajira. Haya basi, kwa nini a sababu, vijana wengi wanasema wa kitanzania wanaishi kwa kufuata historia ya maisha yao, hawaishi kwa kufuata mawazo yao na mabadiliko ya maisha ya kisasa. Hivyo Mheshimiwa Rais Samia kabla hajaanzisha swala hilo, aangalie vijana wakitanzania wakitanzania wa kitanzania wanatakiwa kufanyiwa nini ili waweze kutatua changamoto ya ajira kwa tafiti, na sio baraza la vijana. Haya basi, hayo kwa upande wangu, waliotuma ujumbe kwenye Facebook, huyu Bravo Rutozi anasema ni kweli litatatua tatizo la ajira kwa vijana kwa asilimia kadhaa. Ni mwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania yanasema ndiyo, kwani vijana watakuwa na fursa ya kubaini tatizo la ukosefu wa ajira na hivyo suluhisho kupatikana. Pia kupitia baraza hilo vijana watapata fursa ya kuishauri serikali juu ya mbinu za kubuni Asante sana basi, wasikilizaji wetu wa Facebook na wanjia simu tua maoni yenu, endeleeni kufanya hivyo moja kwa moja. Basi ni wakati wa kupata nini? Ni wakati ule wa kupata kibao cha muziki, maana Express bila muziki bado hujasukuma gurudumu lake. Namwona mwanamuziki kutoka kule nchini Kenya, kijana machachari Mviri The Storyteller anakuja na kitu. ni sawa mazuri kabisa ndani ya esni the storyteller, akiondoka na kitu chake hicho ni sawa. Baada ya ngoma hiyo, sasa tuangazie masuala ya sayansi na teknolojia. Kampuni kubwa ya teknolojia ya China Baidu imeanzisha huduma ya taxi zisizo na dereva ambazo zinahudumu katika mji wa Beijing na inakuwa kampuni ya kwanza kabisa nchini humo kuingia katika biashara ya magari yasiyo na dereva, wakati mifumo inayotumika ikiendelea kuimarishwa kila uchao. Harrison Kamau anasimulia ripoti ya shirika la habari la AP tangu mwanzoni mwa mwezi Mei mwaka huu takriban teksi kumi zisizo na dereva za kampuni ya Apollo Go inayomilikiwa na kampuni ya teknolojia ya Baidu zimekuwa zikiwabeba na kuwashusha abiria katika eneo lenye upana wa kilomita tatu mraba katika vituo vinane vya bustani ya Shongang magharibi mwa Beijing nchini China. Kila safari hugharimu takriban dola nne na senti sitini za Marekani na watu wote kati ya umri wa miaka kumi na minane na 60 wako huru kutumia huduma hiyo. Ni taksi zinazotumia mfumo huru uliowekwa kwenye magari ya kifahari ya kampuni ya Hongqi ambayo yanatengenezewa nchini China. Kwa kubofya kidude tu kilichoandikwa anza safari kwenye skrini iliyo ndani ya gari basi, abiria wanaulizwa kufunga mikanda yao ili kujiandaa kwa safari. Tofauti na mifano ya maonyesho ya awali ya kampuni ya Baidu kuhusu kuendesha magari yasiyo na dereva mjini Beijing, hii ni mara ya kwanza ambapo hakuna dereva aliyeketi nyuma ya usukani kuhakikisha usalama badala yake mtu wa kuhakikisha usalama anaketi kwenye kiti cha mbele cha abiria ili kusaidia endapo kutatokea dharura. Kwa kutumia skrini iliyo ndani ya gari, abiria wanaweza kuona magari yanayopita na watu wanaotembea kwa miguu. Skrini hiyo inapata ujumbe kutoka kwa kamera na kifaa kiitwacho lida kilichobandikwa juu ya gari na ambacho hutumia teknolojia ya miale ya lesa kupima umbali Jiaki ni mhariri mkuu wa jarida la maswala ya magari Auto Business Review. <coughs> magari haya yanatumia sensa za aina mbalimbali kama vile kamera reda ya camera, radar, kupima umbali itayo laida, wakati ambapo Elon Musk amesema magari ya Tesla hayatakuwa yakitumia reda na badala yake yatatumia kamera pekee. Ili kutatua matatizo yaliyopo, wanaotengeneza mfumo huu wanalenga zaidi magari ya mfumo wa kisasa. Maarufu, intelligent cars. Lakini licha ya kupigwa kwa hatua hiyo kubwa ya teknolojia, bado kuna wasiwasi kuhusu usalama barabarani, hususan kwa watu wanaotembea kwa miguu. Zangyang ni mwanafunzi mjini Beijing. Beijing ina watu wengi sana wanaotembea kwa miguu, na tunaona wengi wao wakivuka barabara ghafla, na kwa hivyo nina wasiwasi sana. Huduma za teksi zisizo na dereva zinaweza kufaa zaidi katika miji midogo, wataalamu wanasema. Ingawa Baidu inatumia teknolojia ya hali ya juu kuendesha mifumo yake, bado haijafikia kiwango cha tano kinachohitajika kuhakikisha usalama wa hali ya juu zaidi. Mbali na Baidu, makampuni mengine ya teknolojia kama vile Wawei pia yameanza kukuza azma yao ya kuingia kwenye biashara ya kutumia magari yasiyo na dereva. Kwa sasa China na Marekani ndizo nchi zinazoongoza katika utumiaji wa teknolojia ya kisasa kwa magari yasiyo na dereva, wakati Ulaya, Japan na Korea Kusini zikifuata kwa karibu. Wachambuzi wanasema ingawa kumekuwa na majaribio hapa na pale ya magari yasiyo na dereva barani Afrika, huende itachukua miaka kadhaa kabla ya teksi zisizoendeshwa na binadamu kuanza kuhudumu kwenye barabara za nchi zinazoendelea zikiwa ni pamoja na zile za bara Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Kamau. yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari tofauti. Nianze na habari hii ambayo inagonga vichwa vya habari huko Tanzania. Viongozi wawili kati ya 36 wa jumuiya za uamsho na mihadhara ya Kiislamu Zanzibar, jumiki kwa kifupi, Sheikh Farid Hadi Ahmed na Muslim, Ali Muslim waliokuwa wanakabiliwa na kesi ya ugaidi wameachiwa huru. Mkurugenzi wa mashtaka DPP, Silvester Mwakitalu, leo amethibitisha kuachiwa kwa viongozi hao na kueleza kuwa amewafutia mashtaka viongozi wote wa jumuiya hiyo na kilichobaki sasa ni taratibu za kutoka gerezani. Viongozi hao walikuwa mahabusu tangu mwaka 2014 pamoja na wenzao kutokana na kukabiliwa na mashtaka ya ugaidi ambayo hayana dhamana. Wameachiwa huru jana Jumanne baada ya DPP kuwafutia mashtaka yaliyokuwa yakiwakabili. Tukielekea huko Nigeria, kanisa la muhubiri kutoka nchini humo Temitope Balogun Joshua maarufu TB Joshua limetangaza siku na mahali atakapozikwa. Ripoti ya Global Publishers imesema katika taarifa iliyotolewa juzi Juni 14 na kanisa la Sinagogi la Mataifa Yote SCON kwa kifupi lilisema mhubiri Tibi Joshua atazikwa Julai 11 karibu na makao yake makuu mjini Lagos. Mhubiri huyo aliyekuwa na umri wa miaka 57 alifariki Juni tano, siku chache kabla ya kuadhimisha siku yake ya kuzaliwa. TB Joshua anajulikana kuwa mhubiri Mkristo anayehubiri katika runinga, ndiyo mwanzilishi wa kanisa la sinagogi la mataifa yote ambalo huhubiri moja kwa moja katika runinga ya Emmanuel TV mjini Lagos. TB Joshua ana makanisa mengi katika mataifa tofauti barani Afrika na Amerika Kusini. Tukielekea huko Uganda, polisi katika wilaya za Masaka na Buikwe wanachunguza visa viwili tofauti, ambapo watu watatu waliuawa kwa kuwatoa kafara katika kitendo kinachoshukiwa kuwa cha ushirikina. Wakazi wawili wa kijiji cha Kikitu, kaunti ndogo ya Ngogwe wilaya ya Buikwe walipigwa hadi kufa na ndimi zao kuondolewa. Gazeti la Daily Monitor limeripoti. Msemaji wa polisi ya Ngogwe amesema mmoja kati ya watu hao waliouawa ni dereva wa bodaboda mwenye umri wa miaka 20. Mwengine alikuwa na umri wa miaka 50. Wote walikuwa wakazi wa kijiji cha Kikitu. Ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni na kwenye vyombo vya habari tofauti, kwako Sunday. Haya, sante sana Patrick Ndwimana kwa mambo hayo mazuri kabisa. Basi moja kwa moja tulekee kwenye nini, kuangalia VU Express. Tuangalie swali la leo kabla ya kukamilisha kipindi chetu. Swali so linasema hivi: Je, unakubaliana na sheria ya uchaguzi inayotaka wagombea wote wawe na shahada ya chuo kikuu? Haya, alizungumzwa kule nchini Kenya. Tusikilize wanasemaje Patrick. Eh, wasikilizaji wetu kuhusu swali hilo tulilouliza, huyu Edison Kisuba Mumbere wa Kaina mashariki mwa DRC anasema kwake ni lengo nzuri sana ila, kuna wasomi wanaowadharau wasiosoma. Ndugu brother Nixon wa Indangalasia, Matungu, yeye anasema ni vyema sheria hiyo ipitishwe, haswa sana humu Afrika. Juma Kachora wasongea Tanzania, anasema ni kweli, maana wagombea wengi wanakuwa ni wababaishaji tu. Haya, kwa upande wangu nakutana naye Jefuta Kumbo anasema hii sheria haiwezekani na haifai kabisa, maana kila mtu anapoongeza elimu ndiyo ujinga unazidi kuongezeka, hivyo mtu anatakiwa kujua kusoma na kuandika inatosha. Basi hapa ndipo tunafikia mwisho wa VOA Express kwa leo, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Sandey Shomari. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema.