Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunakualika katika matangazo ya kwa undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaangalia bajeti zilizosomwa kwa baadhi ya mataifa ya Afrika ya Mashariki ambayo leo hii yamesoma uh, bajeti zao mataifa ya Tanzania, Kenya, eh, na Uganda. Lakini vilevile vile taifa la Rwanda ambalo eh, ni moja ya mataifa ya Afrika Mashariki ambayo husoma bajeti zake eh, kwa pamoja. Aa, na mataifa mengine ya Afrika Mashariki yenyewe haikufanya hivyo, lakini tutagusia uh, kile ambacho kinatarajiwa eh, kutoka nchini Rwanda. Na katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani hii leo tutaangalia eh, makabiliano na virusi vya korona uh, katika eneo la Afrika Mashariki eh, ambapo hali hivi sasa ya chanjo ikionekana kuwa na upungufu mkubwa na mahitaji yakiwa mengi, si kwa Afrika Mashariki tu, kwa Afrika nzima, huku Marekani nayo ikiahidi kuchangia uh, chanjo katika ule mpango unaotoa chanjo wa COVAX. Nina kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika matangazo ya kwa undani hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na kama nilivyokuambia, hivi leo tunaanza kuangazia bajeti za mataifa ya Afrika ya Mashariki. E, kwa mujibu wa utaratibu wa mataifa ya jumuiya ya Afrika Mashariki, yalikubaliana uh, yawe yanasoma bajeti zao kwa kipindi kimoja ili kwenda sambamba na kutoa uh, mwangaza wa nini ama wapi afrika mashariki inaelekea, tukianzia na nchini Tanzania, ambapo bajeti ya kwanza katika serikali ya awamu ya sita uh, imewasilishwa leo bungeni jijini Dodoma na waziri wa fedha na mipango Dr. Mwigulu Nchemba, ambapo serikali imeomba kuidhinisha kiasi cha shilingi trilioni 36.3 kwa ajili ya matumizi ya kawaida na ya maendeleo. Leo akiwasilisha bajeti hiyo Daktari Nchemba amebainisha kwamba katika makadirio ya bajeti hii ya zaidi ya shilingi trilioni 36.3 matumizi ya kawaida ni takriban shilingi trilioni 23, wakati matumizi ya maendeleo ni takriban shilingi trilioni 13.3. Uh, tumsikilize mwanahabari wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali akiendelea kutupatia kile eh, ambacho kimeelezwa ndani ya bajeti hiyo. Tanzania leo imewasilisha bajeti ya kwanza katika serikali ya awamu ya sita ambayo imewasilishwa bungeni jijini Dodoma na Waziri wa fedha na mipango Dkt. Mwigulu Nchemba, ambapo serikali imeomba kuidhinishiwa kiasi cha shilingi trilioni 36.3 kwa ajili ya matumizi ya kawaida pamoja na matumizi ya maendeleo. Akiwasilisha bajeti hiyo bungeni mjini Dodoma jioni ya leo, Waziri wa fedha na mipango Dkt. Mgulu Nchemba amebainisha kwamba katika makadirio ya bajeti hii ya zaidi ya shilingi trilioni 36.3, matumizi ya kawaida ni takriban shilingi trilioni 23, wakati matumizi ya maendeleo ni takriban shilingi trilioni 13.3. Kwa mujibu wa waziri wa fedha na mipango, bajeti ya mwaka huu wa fedha 2021 2022 pia imetoa kipaumbele katika maandalizi ya sensa ya watu na makazi, ambayo Tanzania inatarajiwa kuifanya mwaka ujao wa 2022, ambayo inatarajiwa kugharimu kiasi cha shilingi bilioni 328.2. Serikali pia katika bajeti hii imesema itaendelea kuimarisha makusanyo ya kodi. Hata hivyo, itaondoa kodi ambazo zinaonekana kero kwa wafanyabiashara, katika kuondoa kero kwa wananchi, hasa wa kipato cha chini. Katika bajeti hii serikali pia imependekeza kupunguza adhabu ya makosa ya barabarani kwa waendesha bajaji na pikipiki kutoka shilingi elfu thelathini kwa kosa moja hadi shilingi elfu kumi kwa kosa moja. Aidha, serikali imependekeza kuanza kutolewa kwa posho ya kila mwezi kwa madiwani na kulipwa moja kwa moja kwenye akaunti zao huku pia maafisa tarafa ikipendekezwa kulipwa kwa shilingi, kulipwa shilingi laki moja kwa mwezi na watendaji wa kata kulipwa shilingi laki moja pia kwa mwezi. Wabunge wamekuwa wakitoa malalamiko mengi sana kuhusiana na masuala ya madiwani pamoja na watendaji wa kata pamoja na wa maafisa tarafa kwamba wanafanya kazi nyingi za kiserikali, lakini posho na malipo yao yanakuwa hayapatikani, kiasi kwamba kinawashinda kuweza kutekeleza majukumu yao ya kila siku. Hayo pia ndio yamejiri katika bajeti hii ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja ishirini na mbili ambapo pia serikali imebainisha miradi mikubwa ya maendeleo ambayo inaendelea kutekelezwa iliyoanzishwa na serikali 105, ya awamu ya tano ya marehemu rais Dr John Magufuli ambayo ni pamoja na standard geji pamoja na miradi mingine mingi ya kimkakati. Asante sana Dina Chahali kwa kutueleza hayo yote. Taifa la Kenya, kama nilivyogusia, kama mataifa mengine ya Afrika Mashariki na lenyewe hii leo lime weka bayana wazi juu ya bajeti yake ambapo serikali ya Kenya inatarajia kukusanya ushuru wa zaidi ya shilingi trilioni 2.5 kuziba mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni 3.6 ya mwaka 2021 2022, huku ikitarajia kukopa kiasi kilichobakia. Aidha, katika bajeti iliyosomwa Alhamisi mchana katika bunge la nchi hiyo, serikali inaeleza kwamba ajenda nne za Raisi Uhuru Kenyatta zitapewa kia paumbele ili kufahamu mengi zaidi ambayo yamebainishwa katika bajeti hiyo, nimezungumza na mwanahabari wetu wa Nairobi nchini Kenya, Kenneth Wandera. Kenneth Wandera, hebu tupe dondoo za bajeti hiyo ya Kenya ambayo imesomwa leo na katika bajeti ambayo serikali ya Kenya inatazamia kutekeleza katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja mwaka elfu mbili na ishirini na mbili halmashauri ya ukusanyaji ushuru ina kibarua kigumu cha kuhakikisha kwamba inakusanya zaidi ya shilingi trilioni mbili kuziba uh, mapungufu ya bajeti yake ya shilingi trilioni tatu nukta sita ya mwaka huo, na vilevile vile serikali inaeleza kwamba imeapa kipaumbele mambo manne ambayo serikali ya Rais Kenyatta inataka kutekeleza katika ajenda nne, haya mambo yakiwa ni utekelezaji wa Uh, kradhi utengenezaji wa viwanda, na vilevile uh, kupanua uwezo wa kunawiri kwa viwanda nchini Kenya, kuzalisha chakula cha kutosha, kuimarisha uwezo wa upatikanaji wa afya nafuu kwa wote, na kuhakikisha serikali hiyo inajenga nyumba zenye gharama nafuu kwa raia wake. Na vilevile pia, kile ambacho kimebainika katika bajeti hii ni kwamba serikali inaeleza kwamba uh, Uh, kwamba inatarajia kutumia shilingi bilioni kumi na nne nukta tatu katika mwaka wa fedha huo kununua chanjo ya virusi vya korona malaki. Imeeleza kwamba uchumi wake umepondwa pondwa na virusi vya korona, na licha hayo yote inataraji kwamba uchumi huo utakuwa kwa asilimia sita nukta sita mwaka huu Wandela, hebu tueleze vilevile vile, vile vitu ambavyo uh, vinaweza vikawa vinabadilisha maisha ya wananchi wa kawaida moja kwa moja uh, vimegusiwa vipi katika bajeti hii? Kile ambacho kimetajwa hapa, swala kuu hapa ni uh, kukinga raia wa Kenya dhidi ya makali ya virusi vya korona, na serikali ya Kenyatta imetenga shilingi bilioni ishirini na tatu nukta moja uh, kuwakinga wote walio katika hatari ya maambukizi haya. Uh, shilingi bilioni tatu zikitengewa mpango wa kazi mtaani ta kuwasaidia vijana ambao wameathirika na virusi hivyo, na vilevile vile kuna kule kuwekwa kwa zaidi ya shilingi bilioni moja nukta mbili kwa kuwapa kuajiri upya wahudumu wa afya ili kusaidia serikali kupambana na virusi vya korona. Lakini vilevile serikali vile imetenga kiasi cha zaidi ya shilingi bilioni mia mbili na mbili nukta nane katika sekta ya li, elimu eh, maanake wanafunzi wamerejea shuleni na serikali inaeleza kwamba lazima pawepo na uboreshaji wa miundo msingi na vilevile kuajiri walimu zaidi. Lakini kile ambacho pia kinatajwa hasa katika uh, bajeti hii ya Kenya ni kwamba serikali inaeleza kwamba uh, deni la taifa uh, liko katika kiwango ambacho kinaweza kukadirika ku, ku, ku au kumudu lakini ina, inataraji kwenda kwa bunge kuueleza wabunge waongeze kiwango cha ukopaji. Kwa hivyo tunataraji kwamba serikali ya Kenya huenda uh, ikakopa zaidi maanake inahitaji kutekeleza na kuziba uh, kile kiasi cha zaidi ya shilingi bilioni mia tisa ishirini na saba ambazo ndio upungufu wa bajeti ya Kenya. Asante sana Kennedy Wandera kwa kutueleza hayo yote na hivi sasa tuelekee nchini Uganda ambapo serikali ya Uganda yenyewe imetenga kiasi cha shilingi za Uganda trilioni 8.547 kwa ajili ya kushughulikia e, miradi mbalimbali, mbali na ikiwemo Uh, kushughulikia deni la ndani katika mwaka mpya wa fedha unaoanza Julai mosi kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja na utamalizika juni ya elfu mbili na ishirini na mbili kile ambacho uh, kimeelezwa eh, katika bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na moja elfu mbili na ishirini na mbili uh, jijini Kampala siku hii ya leo uh, na waziri wa fedha mipango na u Uchumi wa taifa hilo Amos Lugolobi amesema Uganda yenyewe itahakikisha eh, kwamba inafanya uwazimaji wa fedha wa kiwango kinachokadiriwa kuwa ni shilingi bilioni um, 2.943 za Uganda. Lugolobi amesema kwamba katika mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja na elfu mbili eh, na ishirini na na mbili kile ambacho kitaweza kutumiwa kama fedha za nje kwa ajili ya kushughulikia miradi mbalimbali uh, kitaweza kufikia shilingi trilioni sita nukta nane eh, sita nane ambapo ameeleza kwamba Uh, jumla ya shilingi trilioni 5.519 za Uganda ni kutoka katika eh, mikopo na vile vile shilingi trilioni 1.349 itakuwa ni mikopo ya bei nafuu. Kutaka kufahamu kile ambacho kimeelezwa zaidi, nimezungumza uh, na Nabende Uwamoto ambaye ni mwanasiasa wa Uganda wa zamani, kupata tathmini kwa ya kwake juu ya bajeti ya Uganda. Uh, bajeti imesoma, nafikiri bajeti zote za jumuiya ya Afrika Mashariki zimesoma leo, nafikiri na, na, kama sikosei na hapa Uganda pia bajeti imesoma kwa kweli, na ninavyoelewa ni kwamba uh, waziri ameisoma uh, kwa mara ya kwanza akisisitiza kwamba ni watewekewa watawekea um, imani ya kuweza kusaidia watu wapate kazi, vijana wapate kazi, na ujenzi uendelee hasa wa barabara na laini za reli, na kukawa pia um, mazungumzo ya kwamba wataongezea mishahara ya wanasayansi uh, na sisi kama watu wa uh, kawaida wakati huu pia wamewekea maanani ya kuweza kuongeza pesa kwenye sekta ya kilimo. Kile sasa ambacho kinaonekana ambacho kitakwenda kugusa moja kwa moja uh, kwa wananchi katika bajeti hiyo ni sehemu gani hasa Nabende? Sehemu, sehemu ya usalama. Pesa nyingi zimeenda hasa huko sehemu za usalama, lakini hiyo ni kawaida hapa kwetu Uganda. Uh, pesa nyingi zinaenda upande huo usalama, na wakati huu pia zimewekwa huko, na zingine nyingi zimeenda zinazokugusa zaidi hisi wananchi wa naini, kawaida ni zile za ujenzi wa barabara zile nilivyosema hapo awali, kwa sababu hizi zinaonekana na zina zina hisia za watu zinaweza ku, ku- kuchukua nafasi ya kusema kweli, zimeonekana kujenga barabara. Tunangoja sana na wananchi wa wote karibu Uganda wanangoja sana ile ya uh, ujenzi wa reli laini ya reli hii ya ya ya ya ya ya wakati huu ambayo imejengwa pande za kule Kenya. Hapa sisi kwetu tumeongea tu karibu miaka minne sasa lakini haipo tunaye, watu wanapendelea sana kuona hiyo laini ya reli kijengwa. Na lingine ni kwamba hisia za watu, hata ingawa wamesoma bajeti kwa wakati huu, ni kwamba watu wengi kweli hawakutilia maanani hii uh, mambo ya bajeti. Walitilia maanani hasa kama serikali itawekwa itaweka pesa za kuweza kusaidia mutu wa kawaida, mutu wa chini hasa kufata tangazo lililofanya na raisi mwisho mwa wiki kwamba Uganda tena imefungiwa kwa ajili ya COVID kumi na tisa. Watu kwa kweli hawana pesa, watu wana wasiwasi tena, walitarajiwa walitarajia kwamba pesa nyingi zitawekwa pande hii ya kuweza kuwasaidia kuamsha kazi yao tena, hasa biashara na kilimo. Asante na bende wa moto. Tukielekea nchini Rwanda, ambapo kwenyewe hakukusomwa bajeti hiyo hii leo kutokana na sababu mbalimbali mbali. Nimezungumza na Roziga Emmanuel masantura ili kufahamu, je, kwa hivi sasa e, mchakato wa upatikanaji wa bajeti ya Rwanda na kusomwa a, uko vipi? Roziga, hebu tueleze sasa, tumesikia mataifa mengine ya Afrika Mashariki yamesoma bayana a, hizi bajeti zao na utaratibu ni kwamba mataifa yote Afrika Mashariki kusoma kwa pamoja. Je, kwa hali ilivyo, Rwanda iko wapi hivi sasa katika bajeti yake? Naam, um, um, imekuwa ni desturi pia kwa Rwanda uh, kuungana na mataifa mengine katika ukanda wa Afrika Mashariki kutangaza bajeti kwa siku moja katika uh, kipindi cha miaka ya nyuma zaidi ya mitano sita, lakini uh, inavyoonekana mwaka huu haijakwenda hivyo, kwa hiyo leo wakati ambapo tunashuhudia bajeti za mataifa mengine yale matatu, Tanzania na ma Kenya na Uganda wakisoma bajeti zao, upande wa Rwanda hawajasoma bajeti kwa siku ya leo, na siwezi ma... nikajua ni lini, kwa sababu bado haijatangazwa tarehe rasmi ya kutangazwa kwa bajeti hiyo mbele ya bunge la taifa. Lakini kihakisia ni kwamba uh, ili uweze kufika mswada wa sheria ya bajeti uweze kufika mbele ya bunge ni lazima kwanza baraza la mawaziri iidhinishwe, ama cabinet. Kwa hiyo baraza la mawaziri halijaidhinisha hali mapitio na marejesho yaliyokuwa wamefanywa eh, baada ya eh, bajeti ya awali ambayo ilisomwa na, na naibu waziri wa fedha Mheshimiwa Richard Kusave mbele ya bunge na ikapelekwa kwenye kamati ya, ya bajeti ndani ya bunge wakafanya marekebisho ambayo wanadhani kwamba yanafaa kufanyiwa mabadiliko ma kidogo, wakarejesha katika wizara eh, ya fedha na mipango na ya kiuchumi. Na wizara ya fedha na mipango ya kiuchumi ndio inakwenda kujadili ina, ina, ina. Baada ya kufanya hayo marekebisho, wanapeleka kwenye baraza la mawaziri sasa. Baraza la mawaziri kishaizimisha kwamba marekebisho hayo ni sahihi na inatakiwa kupelekwa kwenye mbele ya bunge, ndio inapelekwa. Kwa hiyo ina maana, ipo maeneo hayo kati ya wizara ya fedha na mpango wa kiuchumi kurekebisha hicho walichorekebisha, walichoambia kurekebisha wa kure wa kure, na kamati ya bajeti ya, ya ndani ya bunge, ama imeshotoka katika wizara ya fedha, imekushaika kwenye baraza la mawaziri ambalo bado halijaidhinisha kwamba marekebisho hayo ndio yanayofaa kupelekwa kwenye, haya, yanayofa kwenye eh, bunge kwa ajili ya kusomwa kama muswada wa sheria ya bajeti vipi. Lakini kwa muktasari tu, yale ambayo yamesha ah, ainishwa kwa siku za awali kwa kusomwa kabla haijafanyiwa marekebisho uh, ya mwisho uh, hali ilikuwa inaonekanaje? Ilikuwa imeonyesha ilikuwa kwamba bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja ya mwaka elfu mbili uh, eh, na ishirini na mbili itakuwa bilioni wanasema uea kwa Kiswahili nai trilioni hipo. Kwa hiyo itakuwa ni trilioni tatu na bilioni mia nane eh, na saba ina maana kwa kwa, kwa mahesabu ya haraka haraka ulikuwa unaona kabisa kwamba kuna ongezeko la zaidi ya bilioni mia tatu arobaini na mbili nukta mbili kwa sababu bajeti ya mwaka huu wa fedha unaomalizika mwaka elfu mbili na ishirini elfu mbili na ishiri na moja ilikuwa ni faranga za Kinyarwanda bilioni trilioni tatu na bilioni mia nne sitini na nne nukta nane kwa hiyo ni ongezeko kama la asilimia tisa nukta nane. Asante sana Roziga Masantura kwa kutueleza eh, hayo yote. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Na katika sehemu hii tunaangalia hali ya virusi vya COVID-19 katika eneo la Afrika ya Mashariki, lakini tukianza kuangalia kiujumla Afrika hali jinsi ilivyo, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika yani Afrika CDC amesema kwamba bara la Afrika linapitia wimbi la tatu la COVID-19 na kusisitiza uhitaji wa kuongeza juhudi za kuzuia maambukizo kama vile kuzingatia watu kutokaribiana, kuvaa barakoa na kuzuia mikusanyiko. Daktari John Nkengasong amepongeza mchango wa marekani wa dozi milioni mia tano kwenda kwenye mpango unaoratibiwa na umoja wa mataifa wa covax kwa kusema dozi milioni mia mbili za chanjo hizo zitatolewa ndani ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ahadi ya sasa ya marekani kuchangia mpango wa covax utakuwa eh, ni ahadi kubwa na mchango mkubwa zaidi ukiachilia mbali mchango marekani wa marekani wa dola bilioni nne dkt ngesangsong amesema kwamba wamefurahishwa na wanaishukuru Marekani na utawala wa rais Jo Biden kwa kufanya jambo jema. Amesema mchango huo utafanikisha kufikia lengo la kuchanja asilimia 60 ya watu barani Afrika na kusema kwamba watachukua chanjo ya Pfizer ambayo eh, zinatakiwa eh, kuhifadhiwa kwenye majokofu yanayotoa ubaridi mkali. Amesema zinaweza uh, kwenda kwenye miji mikubwa ambapo sehemu nyingi kuna umeme. Amekiri kwamba bara la Afrika lenye watu bilioni 1.3 linakabiliwa na uhaba mkubwa wa chanjo ambapo upungufu huo unakari, unakadiriwa eh, kuwa wadozi milioni mia saba. Kutaka kujua sasa kwa upande wa Afrika Mashariki hali ikoje, nimezungumza na Daktari Omar Musa na kile ambacho nimemuuliza eh, hali ikoje, kwa nini hivi sasa tunaona hata Uganda hali ya maambukizo imerejea kupanda na kuwekwa marufuku kali. Tatizo ah, ni kwa unajua, COVID ni, ni pandemic ni ugonjwa ambao upo duniani na karibu kila nchi na wagonjwa wa COVID. Sasa kwa kwa ishu ya ya Afrika Mashariki kwa mfano, hiyo Uganda wanaposema kuwa kuna, kuna lockdown, maana yake tayari kutakuwa kuna wevu wev, wev, wev, mpya imeshafika, ina maana wagonjwa ume, wanaongezeka na serikali sasa inajaribu kuangalia zile njia za kuweza kuzuia kwa ugonjwa huu usisambae sana. Kwa hivyo kwa wao wameona wa kuwa njia mojawapo ni ni lockdown. Na Yeah. ishu ya tunapozungumzia kuwa ishu ya chanjo ni kuwa chanjo za COVID zipo na ni chanjo ambazo tayari baadhi ya nchi wameshaanza kuzitumia, na hata Afrika Mashariki nchi kama Uganda na Kenya tayari wameshapata baadhi ya chanjo lakini tukumbuke kuwa hizi ni chanjo chache tu, ni cha, chanjo kwa sababu ukizingatia nchi kama Uganda ni nchi ambayo tayari ina watu sio chini ya milioni ishirini eh, na tano nani ni zaidi ya hapo. Kwa hiyo chanjo ambazo zimefika ni chanjo chache sana ambazo hatuwezi kusema kuwa zikichanjwa tayari zinaweza zikazuia waganda wengine wasiweze kupata huu ugonjwa wa COVID. Sasa kile ambacho kinaonekana mpaka hivi sasa ni uh, upungufu wa chanjo. unadhani zoezi hili la chanjo e, lilifanyika kwa tathmini ya kutosha? Maanake kuna baadhi ya nchi unakuta watu wamechomwa sindano ya kwanza na bado hawajachomwa sindano ya pili, na kuna hali inaonekana kwamba inawezekana hao waliochomwa sindano ya kwanza hawatachomwa sindano ya pili kutokana na kwamba uh, chanjo zenyewe hazipo. Ha, kuhusu chanjo, kama unavyojua chanjo ni, ni, ni, ni aina ya ya ya kitu ambacho tunakitumia ili kumpatia mtu asipate ugonjwa. Kwa hiyo chanjo ni, ni, ni huwa anapewa mtu ambaye anaafya bado hajaumwa. Sasa chanjo ina hatua zake nyingi. Kuna hatua za za kwanza kabisa huwa ni hatua za maabara, hatua za pili huwa ni hatua ambazo zinapita kwa kwa wanyama, hatua ya tatu ni hatua ambayo huwa inapita kwa kwa watu wachache, kwanza wanachomwa, wana, wana, wana hiyo chanjo kuangalia usalama na jinsi ambavyo hii chanjo inaweza kumlinda mtu, na hatua nyingine ni hatua ambayo ya ya, ya ya ya kuchanja mamia, na baada ya hapo ni, ni kuchanja maelfu, na baada ya hapo huwa ndo tunasema sasa chanjo hii huwa inaingia kwenye soko. Kwa hiyo tukumbuke kwa chanjo ni ni, ni kitu kinachotengenezwa na viwanda maalum. Hivi viwanda vinakuwa vina aina yake ya utengenezaji wa chanjo, kwa hiyo utakuta teknolojia hii kwa mfano kwa Afrika hakuna, ni nchi chache ambazo kidogo huwa na wanajaribu kutengeneza uh, chanjo kwa mfano kama Tanzania wao ni nchi ambayo tayari chanjo za za kwa mfano za, za za kulinda kuku wasipate magonjwa. Kwa hiyo hii ni aina ya teknoloji ambayo sio teknoloji rahisi, unaona. Kwa hiyo ni teknoloji ambayo hata huku nchi zinazoendelea kuwa chanjo ya Covid ni ugonjwa mpya, na maana yake ni kuwa chanjo zilizotengenezwa ni chache. Asante sana Dkt Omar kwa kutueleza hayo yote na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami Sikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki yeah.