Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na saa 11 alfajiri kule Afrika ya Kati, kupitia redio zetu shirika ikiwemo, Nuru FM ya Iringa Tanzania, Redio Kaya ya Mombasa Kenya, UBC Redio Uganda nchini Uganda, na Redio Muungano ya Oucha huko DRC na mimi ni Harizon Kamau. Leo ikiwa ni Jumatano, Juni 9 mwaka 2021, tunapatikana kupitia washirika wetu kama vile RFA ya mwanza Tanzania, Radio Semuliki ya Beni, Radio RFM ya Kisangani, Radio Tumaini Kipese, Radio Jambo ya Isiro, RTGL Radio Butembo na Radio Progress ya Bunia, zote zikiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vile vilevile kuna Radio Chuchu na Hits FM kule visiwani Zanzibar na Sunrise Radio ya Arusha, Mbea Highlands FM, Storm FM, FM Gate pamoja na 255 Global Radio, zote zikiwa Tanzania. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili.com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema manusura wa mauaji ya Jumamosi katika kijiji nchini Burkina Faso wanahitaji sana msaada wa kibinadamu. Na kwenye habari nyingine ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta asifu hatua ya serikali ya Ethiopia kukaribisha kampuni ya mawasiliano ya Kenya ya Safaricom kwenye soko lake. Hizo ni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia katika matangazo ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza pata habari za dunia zinasomwa na Harisoni Kamau. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta Jumanne amesihi Ethiopia kufungua sekta yake ya mawasiliano kwa makampuni ya kibinafsi ya kubadilishana pesa kwa njia ya simu, hatua ambayo huenda ikaimarisha hatua zilizopiga kwenye sekta hiyo na kuvutia uwekezaji wa kigeni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Kenyatta ameyasema hayo mjini Adis Ababa wakati akiwa ziarani nchini humo. Jopo la makampuni kadhaa yakiongozwa na Safaricom ya Kenya yalipewa leseni ya kuanza biashara ya ubadilishanaji fedha kwa njia ya simu nchini Ethiopia ambapo sasa hivi ni kampuni ya Ethiotelcom pekee inayotoa huduma hiyo. Kenyatta amesifu hatua hiyo akisema kuwa itatoa nafasi mpya za ajira kwa mamilioni ya watu wa Ethiopia. Huduma ya pesa kwa njia ya simu ilianzishwa nchini Kenya takriban muongo mmoja uliopita, lakini sasa inatumika kwenye mataifa mengi yaliyoko chini ya, ya jangwa la Sahara. Safaricom imepanga kuwekeza hadi dola bilioni 8.5 kwenye sekta ya mawasiliano nchini Ethiopia, miongoni mwa mambo mengine. Ethiopia pia inapanga kuuza asilimia arobaini ya hisa za Ethiotelcom kwa wawekezaji wa kibinafsi pamoja na nyingine asilimia tano kwa wananchi wake. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mkhize Jumanne amesimamishwa kazi kwa muda kwa tuhuma za ufisadi kuhusiana na kandarasi iliyotolewa na serikali, ambapo dola milioni 11 zililipwa kwa kampuni inayohusishwa na watu wawili waliowahi kuwa wafanyakazi wake, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Waziri Mkize amekuwa mstari wa mbele kwenye vita dhidi ya COVID-19 kwenye taifa hilo linaloongoza kwenye idadi ya vifo barani Afrika. Hatua hiyo imetangazwa kupitia taarifa kutoka ofisi ya rais Cyril Ramafosa, ikiongeza kusema kuwa imechukuliwa ili kutoa nafasi ya kushughulikia tuhuma na uchunguzi dhidi ya Mkize kuhusiana na kandarasi hiyo. Ramafosa ameongeza kuwa waziri wa utalii atakaimu nafasi hiyo wakati uchunguzi ukiendelea. Idara maalum ya uchunguzi ya serikali ya Afrika Kusini bado haijatoa ripoti kuhusu uchunguzi wake, ingawa wizara ya afya tayari imetoa ripoti yake kuwa kandarasi hiyo ilikuwa na dosari. Na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linasema kuwa manusura wa mauaji ya Jumamosi kwenye kijiji kimoja nchini Burkina Faso wanahitaji kwa dharura msaada wa kibinadamu mwandishi wa VOA Elisha Slin anaripoti kutoka Jeneva, naye Mkamiti Kibayasi hapa anaisoma ripoti yake. Watu wenye silaha wasiojulikana walishambulia kijiji cha Solhan huko kaskazini mashariki mwa Bukina Faso kwenye eneo la Sahel hapo Juni tano. Waliripotiwa kushambulia kijiji hicho usiku wa manane na kuwaua raia wasiopungua mia moja thelathini na wanane na kuwajeruhi vibaya watu takriban 40 na kuchoma moto nyumba pamoja na soko. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema zaidi ya watu elfu tatu na mia tatu wamekimbia kuokoa maisha yao kwenye vijiji vya karibu na hapo. Msemaji wa UNHCR Babar Balochi anasema wakazi wapya waliokoseshwa makazi wengi wao ni watoto na wanawake, wamekuwa wakiwasili wakiwa katika hali mbaya. Anasema wana mali chache au hawana chochote kabisa, na wanahitaji msaada wa kila kitu. Anasema wanaowasili wanahitaji maji na usafi wa mazingira, malazi, vitu muhimu vya msaada na huduma ya madawa. Mamlaka imewasilisha takriban tani mia nne za chakula na maelfu ya vifaa vya msaada, wakati marafiki wa UNHCR wanatoa huduma ya madawa pamoja na msaada wa kisaikolojia. Shambulizi hilo ambalo ni baya zaidi tangu mwaka 2015 linaangazia kuongezeka kwa ukosefu wa usalama na vurugu ambazo zimekuwa zikipata nguvu katika eneo la Sahel huko Afrika katika miaka michache iliyopita. UNHCR inaiita Burkina Faso nchi inayoongezeka kwa haraka kamatatizo ya watu wasiokuwa na makazi pamoja na usalama duniani tangu mwaka elfubili. Shirika hilo linasema ghasia nchini humo zimelazimisha zaidi ya watu milioni 12 kukimbia makazi yao. Baloci anasema hadi mwaka huu ghasia zimewakosesha makazi takriban watu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha ya ya Sauti moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ingawa viwango vya maambukizi ya korona, pamoja na watu waliolazwa hospitalini vinaendelea kushuka hapa Marekani, timu ya Ikulu inayoshughulikia janga hilo imesema Jumanne kwamba aina ya kirusi cha Delta kinachosababisha maradhi hayo bado ni tishio hasa kwa watu wa umri wa chini. Wakati wa hotuba kwa wanahabari kwa njia ya mtandao, mkuu wa idara ya Marekani ya kudhibiti na kuzuia kuenea kwa magonjwa CDC Rochelle Wenski amesema kuwa viwango vya maambukizi ya kila siku katika muda wa wiki moja iliyopita vimeshuka kwa asilimia 30 na kufikia 13277 sa pekee ikiwa ni kushuka kwa asilimia 90 kuanzia mwanzoni mwa mwaka. Ameongeza kusema pia kuwa hiyo ndio idadi ndogo zaidi ya maambukizi ya kila siku tangu Machi mwaka uliopita pale janga hilo lilipoingia Marekani. Amesema pia kuwa idadi ya watu waliolazwa hospitalini imeshuka kwa takriban asilimia 83 tangu mwanzo wa mwaka huu. Hatua hizo zimeelezwa kuwa ni kutokana na idadi kubwa ya watu waliopokea chanjo kote nchini. Hata hivyo, mshauri mkuu wa ikulu kwenye maswala ya afya, Daktari Anthony Fauci amesema kuwa aina mpya ya virusi huenda vikawa tishio. Pakistan tayari imewasiliana rasmi na Marekani kwamba Islamabad haitatoa nafasi ya vituo vya kijeshi kwa Washington kwa ajili ya kuhifadhi vikosi vitakavyopambana na ugaidi nchini Afghanistan baada ya vikosi vya muungano vinavyoongozwa na Marekani kuondoka nchini humo, wakati afisa mmoja wa Pakistan akisema kuwa Marekani imesitisha wazo hilo baada, baada ya kupokea taarifa hiyo. Baadhi ya maafisa wa Pakistan wanaofahamu mazungumzo hayo wameelezea VOA kuhusu hatua hiyo bila kutaka kutajwa majina kutokana na kuwa hawajaruhusiwa kuzungumza moja kwa moja na vyombo vya habari . Tangu rais mpya wa Marekani Joe Biden alipotangaza kuwa vikosi vya Marekani vitaondoka Afghanistan kufikia Septemba 11, timu yake ya usalama wa kitaifa imekuwa ikishauriana na mataifa washirika wa, ya kieneo ili kuunda vituo vya kijeshi kwa ajili ya kukabiliana na ugaidi iwapo taifa hilo litatumbukia tena kwenye mapigano ya wenyewe kwa wenyewe baada ya vikosi vya kimataifa kuondoka. Hata hivyo, mshauri wa kitaifa wa usalama wa Marekani amesema kuwa sio Pakistan pekee ambao utawala wa Biden unashauriana kuhusiana na suala hilo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu katika dakika 30 za matangazo yetu inatupeleka mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo kuna taarifa kwamba serikali ya Kenya kupitia jeshi lake KDF limepeleka msaada wa dawa pamoja na chakula katika mji wa Goma huko DRC ili kuwasaidia wananchi wa Goma walioathiriwa na volkano mwezi uliopita, ambapo maelfu ya wananchi walilazimika kukimbia nyumba zao. KDF inasema hatua hiyo ni kuonyesha ushirikiano na nchi ya DRC. Taarifa zaidi anatusomea mwandishi wetu Austeri Malivika kutoka Goma. Jeshi la wananchi wa Kenya KDF limetoa msaada wa chakula na dawa kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa wale wa Goma ambao walipata matatizo kutokana na mlipuko wa volkeno siku zilizopita. Volkeno iliyoripuka tarehe ishirini na mbili na kusababisha serikali kuomba wananchi kuondoka sehemu hatarishi. Ayubu Matiri ni kutoka jeshi la Kenya, ambaye ameshindikiza ndege kubwa mbili za kijeshi, miongoni mwa nyingine ambazo zinatarajiwa kurudi hapa katika mji wa Goma zikiendelea kuleta misaada ya chakula pamoja na dawa. Umefika hapa leo na hisi ndege mbili kuleta chakula na dawa kusaidia watu wa Goma kutokana na mkasa uliotokana na mlima huu huko hapa. Tunajua watu wameumia sana. Msaada huo ukija hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na uhusiano uliopo hivi sasa kati ya Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa niaba ya rais, serikali na wananchi wa Kenya, serikali imeonelea tuje tuwasaidie na mchango ule tunaweza uko mchango wa chakula na dawa. Leo nimefika na ndege mbili, na kesho pia kuna ndege mbili zingine zitafika hapa na tunatarajia kwamba huu mchango utashe, utasaidia wanaoumia kutokana na huu mkasa, na tunawaomba mpokee huu mchango kutoka kwa wananchi wa Kenya. Asanteni sana. Msaada huu umepokelewa na viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mshauri wa Feliksi Chisekedi pamoja na Luteni Jenerali Kosta Ndima, gavana wa Kivu Kaskazini. Se Come at the right time. Uh, Parce que c'est aujourd'hui même Because, que les populations uh, qui uh, étaient en déplacement uh, regagnent la ville de Goma. Kongo kwa sasa ina ushirikiano bora na nchi ya Kenya hasa uhusiano wa kijeshi na kisiasa. Na msaada huu umeonesha mshikamano wa wananchi wa Kenya na raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema Dr Roger Kamba mshauri maalum wa rais Felix Chisekedi. Hatua ya rais Uhuru kuamua kuongeza ndege nyingine zitakazofika kesho inaonyesha dhahiri kwamba Kenya inaipenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa jina la rais wa Kongo, Felix Chisekedi Chilombo, raia wa Kongo wanawashukuru na kuwakaribisha Nous vous souhaitons la bienvenue. Ndege nyingine zikitarajiwa kuwasili hii Jumatano katika mji wa Goma kuongeza misaada zaidi ya dawa pamoja na chakula. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. unasikiliza dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Jumanne limetoa idhini kwa katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres wa kuania nafasi hiyo kwa muhula wa pili. Mkuu wa baraza hilo na ambaye pia ni mjumbe wake kutoka Estonia, Sven Jegerson, kupitia taarifa amesema kuwa baraza hilo limeidhinisha kuwa Guterres achaguliwe tena kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuanzia Januari mosi mwaka ujao hadi Disemba mwaka wa 2026 baada ya pendekezo hilo lililofanyika wakati wa kikao kifupi cha faraga. Pendekezo hilo sasa litawasilishwa mbele ya baraza kuu lenye wanachama 193 ambapo huenda likaidhinishwa kwenye kura ya Juni 18. Hilo ni muhimu kwa baraza la usalama lenye wanachama 15 kuidhinisha kiongozi kwa kuwa mmoja wa wanachama watano wa kudumu ambao ni Uingereza, China, Ufaransa, Rasia na Marekani wanaweza kupinga uteuzi huo. Balozi Jogansen amesema kuwa Guteres amefanya kazi nzuri katika mhula wa kwanza na kwa hivyo anastahili kupewa nafasi kwenye mhula wa pili. Na maafisa wa usalama kupitia operesheni ya kimataifa kwa jina Trojan Shield Wamesema Jumanne kuwa zaidi ya washukiwa 800 wamekamatwa na tani 32 za dawa za kulevya zimekamatwa pamoja na dola milioni 148 wakati wa msako wa kimataifa dhidi ya uhalifu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Zimbabwe inakabiliana na ukosoaji mkubwa kwa kukataa mchango wa dozi milioni tatu za chanjo ya Johnson and Johnson dhidi ya COVID-19. Mamlaka zinasema kwamba hawako tayari kushughulikia mahitaji ya majokofu na uwezekano wa athari zitokanazo na chanjo hiyo, lakini wakosoaji pia wanaelezea siasa kama sababu inayohusika na uamuzi huo wa serikali. Mwandishi wa VOA Columbus Mavunga anaripoti kutoka Harare, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ya ripoti yake kamili. Katika barua kwa benki ya African Export Import, serikali ya Zimbabwe ilieleza bado inachambua uwezekano wa athari kwenye chanjo ya Johnson and Johnson dhidi ya COVID-19. Waziri wa fedha nchini Zimbabwe George Guvamatanga pia alisema nchi hiyo haina vifaa vya kuhifadhi vinavyohitajika kwa ajili ya dozi hizo. Lakini katika mahojiano Dr Norman Matara kutoka chama cha madaktari wa haki za binadamu Zimbabwe alisema chanjo za Johnson and Johnson zinahifadhiwa katika viwango sawa na chanjo ya China ya Sinopharm na Sinovac, ambazo Zimbabwe imekuwa ikizitumia tangu mwezi Februari. So we already have those, uh, cold chain, uh, mechanisms to store... kwa hivyo basi tayari tuna mlolongo kwa njia za kuhifadhi chanjo katika mazingira ya baridi ya digri 2 hadi 8 celsius, ambapo chanjo ya Johnson and Johnson inatakiwa kuhifadhiwa kwa namna hiyo. Kwa hivyo haina maana kusema hawana adhari so, zilizotokanazo na mazingira ya baridi. Kwa kuongeza, chanjo ya Johnson and Johnson inatolewa kwa dozi moja pekee. Kwa hivyo basi gharama ya kusambaza chanjo hiyo ni ndogo sana kuliko Sinopharm na Sinovac. Na pia vifaa vya dozi moja ni bora zaidi kuliko dozi mbili zinazotolewa na Sinopharm na Sinovac. Kwa maana hiyo hatuelewi ni kwa nini wanakataa chanjo hizi. Umoja wa Afrika ilipanga makubaliano hayo ambapo benki ya African Export Import italipia kwa dozi milioni mia mbili na ishirini za chanjo ya COVID. Zimbabwe ilitakiwa kupokea dozi milioni tatu za Johnson and Johnson ambazo ilitengenezwa nchini Uingereza. Mzungumzaji wa masuala ya kisiasa anayeishi Harare, Rejoice Ngwenya, Alisema kuwa uhusiano mbaya kati ya Zimbabwe na Uingereza ndiyo sababu halisi ya serikali ya Zimbabwe kukataa msaada huo. Ni janga kwamba serikali ya Zimbabwe inakataa chanjo ya Johnson and Johnson. Kwa nini mvutano wa kidiplomasia wa Harare na London unaruhusiwa kuingilia kati katika hali ambayo raia wa nchi hiyo wako katika kitisho. Nadhani kwamba serikali ya ZANU PF inapaswa kuacha siasa katika maswala haya na kuondokana na kiburi chake ili kuhakikisha usalama wa raia wa Zimbabwe unalindwa. Nadhani hili ni tatizo na ni lazima libadilishwe mara moja. Uhusiano kati ya London na Harare umekuwa dhaifu tangu mwaka elfu mbili na mbili wakati Uingereza ilipoweka vikwazo vya safari na kifedha kwa maafisa wa Zimbabwe kwa manyanyaso ya haki za binadamu na shutuma za wizi wakati wa uchaguzi. Siku ya Jumanne, Dr John Mangwiro, waziri mdogo wa afya wa Zimbabwe, alikataa kutoa maoni juu ya shutuma za ushawishi wa kisiasa, na kwamba akasisitiza Zimbabwe itaendelea kutumia chanjo za kichina pamoja na rasia kwa hivyo basi tutashikamana na kile tulichoweza kukitumia kama Sinofarm na Sputnik V ya Russia. Zinafahamiwa kwenye viwango vyenye nyuzi joto kati ya digrii mbili na nane za Celsius. Isitoshe, mara chanjo inapochomwa kwa mtu, udhaifu wao au virusi dhaifu vilivyopo ndani ya mwili huchochoa kuibuka kwa kinga ya mwili. Ndivyo tunavyochagua chanjo ipi inafaa kutumiwa hapa. Zimbabwe inasema bado ina akiba ya chanjo milioni moja nukta saba ambazo imepokea kutoka China, Rusia na India tangu Februari, lakini kwa wiki kadhaa hivi sasa, sehemu nyingi zimeishiwa chanjo hizo. Hali hiyo imepelekea kuwepo na maandamano wiki iliyopita katika kituo kikuu cha chanjo kwenye mji mkuu wa nchi hiyo. <tune> Msikilizaji, na katika ripoti nyingine ni kwamba idara ya hifadhi ya wanyamapori nchini Kenya imesema kwa mara ya kwanza katika muda wa miaka ishirini na moja iliyopita kwamba hakuna kifaru hata mmoja aliyewindwa kwenye mbuga za kitaifa mwaka elfu mbili na ishirini. Katika kudumisha maendeleo hayo, idara hiyo inafanya zoezi la kwanza kabisa la kuwahesabu wanyamapori na kuweka makazi ya makontena yanayoweza kuhamishwa ndani ya mbuga kwa ulinzi. Duimana anasoma ripoti iliyoandikwa na mwandishi wa VOA Victoria Amunga. Idara ya hifadhi ya wa wanyamapori inasema kuimarishwa kwa ulinzi kulichangia kupunguza visa vya uwindaji wa vifaru na kufanya kusitokei hata kisa kimoja mwaka jana, jambo ambalo halijawahi kutokea kwa miongo miwili. Idara hiyo imesema imeanza kuchukua baadhi ya hatua ili kudumisha maendeleo hayo, kati ya hizo ni kuwahesabu wanyamapori kama anavyosema Edwin Wanyonyi, mkurugenzi wa mikakati kwenye idara ya hifadhi ya wanyamapori. Kuna mikakati mipya, tunajikita kwenye ujenzi wa makazi ya walinzi, tunajikita kwenye ununuzi wa vifaa, ikiwa ni bunduki, chochote kinachohitajika, ikiwa sare, mavazi ya kujikinga na baridi, ili waweze kukabiliana kila wakati na wawindaji. Katika mbuga ya kitaifa Nairobi, walinzi pamoja na wafanyakazi wa kitengo cha kufuatilia vifaru wamepewa makazi mapya yaliyoboreshwa. <coughs> Mlinzi Augustini Mkuwa anasema nyumba za makontena walizopewa zitawasaidia kufanya kazi yao ipasavyo kwa kuwalinda vifaru kwa haraka. You have to, to wake up there in the morning, you cook the... tulikuwa tunalazimika kuamka mapema asubuhi sana unatayarisha chakula chako cha asubuhi halafu unakwenda moja kwa ku moja kupiga doria. Sio kama hapo awali inakulazimu kuondoka ndani ya hema halafu nakwenda nje kutafuta maji hivi unaona, kama tuna matanki ya maji. Kenya ilipokea zaidi ya watalii milioni mbili mwaka wa 2019 wengi wao walikwenda kwenye mbuga kuwaona wanyamapori walio wachache kama vifaru ambao walikuwa hatarini kutokana na uwindaji haramu. Rahul Bede ni mtalii. Ni jambo zuri kuona hakuna ujangili, mbuga hii imelindwa ipasavyo, naweza kusema mbuga nyingine hazilindwi vizuri. Well, wawindaji haramu huua vifaru kwa ajili ya pembe zao ambazo huuzwa hadi dola 1600 kwa kilo katika masoko ya Asia. Pembe wa vifaru hao wanageuzwa kwa ajili ya kutengeneza dawa za kuongeza nguvu za wanaume na vinyago vyenye thamani. Uwindaji haramu ulipunguza idadi ya vifaru kwa asilimia 97 kuanzia mwaka 1960 hadi mwaka 1990. Vifaru hao walikuwa elfu ishirini na kupungua na kuwa mamia ya vifaru, lakini juhudi za kuhifadhi wanyama hao zilichangia kwa kuongeza idadi ya vifaru hadi kufikia 1200 wakiwemo vifaru wawili weupe ambao pengine ndio pekee waliohai duniani hii leo. Patrick Nduwimana, VOA Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Na katika makala yetu ya vijana tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ambapo hali ya maisha kwa vijana imebadilika baada ya mlipuko wa vulkano na pia wimbi la tatu la virusi vya korona linaloendelea hivi sasa. Wakati wauo serikali nchini humo imetoa wito kwa wale waliokimbia makazi yao kurejea ya majumbani. Sande Shomari amezungumza na vijana katika eneo la mashariki mwa DRC, na ifuatayo ni taarifa yake. Mwishoni mwa miezi Mei kulitokea mlipuko katika eneo la Nyiragongo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo tulishuhudia watu wengi wakikimbia makazi yao kuepuka volkano na huku nyumba zikiungua. Huku hayo yaliyojiri huko Goma, iliripoti watu wengi walikimbia makazi yao, watoto kupotea na mali kuharibiwa. Kufuatia mgogoro huo, watu wengi walitoroka Goma kuelekea miji ya jirani, hata, hata nchi jirani ya Rwanda, kwa sababu nyumba zao ziharibiwa na lava au mamlaka aliwashauri waondoke kwa ajili ya usalama wao. Lakini nguvu kazi ya taifa lolote ni vijana. Wengi wao pamoja na changamoto za ajira walikuwa wakifanya biashara ndogo ndogo ili kujikimu kimaisha. Sasa vijana hawa hivi sasa wanaeleza madhira yaliyopo, licha ya juhudi za kurudi katika maisha ya kawaida, huku wakilaumu kwamba misaada iliyopo inaibiwa. Emmanuel Binyenye ni kijana wa Lucha huko Goma. Saizi eh, eh, kuna watu wengi wengi ambao kweli walipotea, watoto walipotea na, na ma organization ambazo ziko zinahusika na hiyo mambo, na kuna watu wengine ambao walilunguziwa ambao hawajakuwa na nafasi ya kuhudhuria. Eh, na government pamoja na ma organization waliko eh, wana wanajitahidi ili waangalie namna gani wanaweza kusaidia eh, wale watu ila E, mpaka sasa hizi kuna kweli mambo ambayo iko ikonapitikana ambao population haikompane, saa yenye kuna watu ambao iko wanaiba e, msaada ambao kidogo ambayo, e, ingeenda kuwasinist, ingeenda kuwala ambao walilunguziwa, kuna watu ambao iko wanaiba ile. Kuna e, mchanganyiko kidogo, lakini e, mambo sasa hizi iko unaenda kufanyika vizuri, polepole pole. Ee, zaidi ambayo iko mbali kwa vijana ambao walipotea, walipotea kuna watoto ambao walipotea, kuna watoto ambao saa hizo jamaa zao zitawapata lakini, tunaamini ya kwamba watawapata, sababu usamta mekanism zinaweza kuma tunawapata lakini, hatimaye serikali nchini humo imeanza kuwarejesha wananchi makwao. Ila pamoja na hayo, hivi sasa ukiwa na utawala wa kijeshi katika maeneo kadhaa ya mashariki mwa nchi bado vijana wanaona utekelezaji wa miradi ya kiuchumi na ni changamoto kubwa. Binyenye anasema serikali hiyo ya kijeshi ina uzuri na ubaya wake. Eh, kwa kweli, eh, guvernema ambayo inaongozwa na na wajeshi inaweza kusaidia, hata inaweza kuangamiza mambo, sababu wajeshi hawaone sana namna gani populasion eh, inaishi, lakini hao wanaona tu mambo yote inakuwa inafanyika kama kwenye ngufu ila e, tuko tunaishi e, ndani ya ya, ya ya ya government ambayo inaongozwa na wajeshi na majeshi mengi wiko ndani ya pori ambao wiko wanagombanisha ili watoke na wakimbie na wa, donc watoke kwenye madaraka. Eh, gouvernement iko na tikaza eh, ifukuze bale bajeshi bote, sababu hiyo etat de siege ambayo tuko ndani ni ya muda kidogo, na ndani ya hii muda kidogo tunaamini ya kwamba eh, tutapata na amani na kutakuwa mabadiliko eh, kuhusu eh, usalama wetu. Lakini kwa mujibu wa utafiti wa shirika la uhamiaji la kimataifa IOM karibu watu laki mbili arobaini na tano elfu bado wamebaki wakimbizi katika miji na vijiji vya karibu na ikiwa, watu sasa wanarejea majumbani baada ya serikali kutoa magari ya kuwafikisha makwao, lakini vijana wanaeleza kwamba wanapofika majumbani wengine wanakuta hawana nyumba wala mahali pa kufanyia shughuli zao. Je, nini ambacho kinajiri? E, Jean Paul Kasereka ni mkazi wa Kisheru, Goma. Unaona, ni tangu jana serikali ilitoa, uh, iliambia watu, watu kurudi mbalimbali na kwa hiyo asubuhi ikatoa magari mbalimbali kwetu kuataa huko, hali walikiingia hapo napo kurejea polepole na pole, wengine wanafika makwao, lakini cha kungoja wanangoja msaada. Kuna kuja hawa ambao walinunuziwa na manyumba huko ngambo ya bua neo kule. Lakini wakati huo huo vijana hawa wanawasiwasi na hali za afya za wananchi kutokana na ukosefu wa maji. Jean Paul anaguswa na hali hiyo akati a simojezi moja za mjini Goma, maji hayapatikana. Na maji kuto kupatikana, najii watatarudi kwa umati. Nazani kwamba itaweza kutoa katika hali ngumu, wanaweza kugonjwa malali mbalimbali zaidi ya kipindupindu. Vijana wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanatoa wito kwa serikali ya nchi hiyo iangalie kwa undani, kwa sababu wananchi wanateseka, wakitaka hatua thabiti zichukuliwe ili kuweza kwa kwamua katika madhila makubwa yanayowakabili. Sandei Shomari, Jukwaa la Vijana, Sauti Amerika, Washington DC. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, hapa Washington DC. Harrison Kamau anakusomea muktasari wa habari. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya Jumanne amesihi Ethiopia kufungua sekta yake ya mawasiliano kwamba kampuni ya kibinafsi ya kubadilishana pesa kwa njia ya simu, hatua ambayo huenda ikaimarisha hatua zilizopigwa kwenye sekta hiyo na kuvutia uwekezaji wa kigeni. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mkize Jumanne amesimamishwa kazi kwa muda kwa tuhuma za ufisadi kuhusiana na kandarasi iliyotolewa na serikali ambapo dola milioni 11 zililipwa kwa kampuni inaohusishwa na watu wawili waliowahi wa kuwa wafanyakazi wake. Ingawa viwango vya maambukizi ya korona pamoja na watu waliolazwa hospitalini vinaendelea kushuka hapa Marekani, timu ya ikulu inayoshughulikia janga hilo imesema Jumanne kwamba aina ya kirusi cha Delta kinachosababisha maradhi hayo bado ni tishio, hasa kwa watu wa umri wa chini. Pakistan tayari imewasiliana rasmi na Marekani kwamba Islamabad haitatoa nafasi ya vituo vya kijeshi kwa Washington kwa ajili ya kuhifadhi vikosi vitakavyopambana na ugaidi nchini Afghanistan baada ya vikosi vya muungano vinavyoongozwa na Marekani kuondoka nchini humo, wakati afisa mmoja wa Pakistani akisema kuwa Marekani imesitisha wazo hilo baada ya kupokea taarifa hiyo. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake kwa hivi sasa. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo ambayo yamesimamiwa na Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Chubahiro au CD nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia usikilizaji tulivu wa VOA mahala popote pale unapotusikiliza.