Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 8 Juni mwaka 2021. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo redio chuchu na Hits FM kule Zanzibar, redio malaika Lubumbashi, redio solehii kule Butembo, sauti ya mwananchi na kuru Kenya, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Karibuni miongoni mwa ripoti zilizokuandalia Waziri wa elimu nchini Kenya yalaumiwa na wazazi kutokana na agizo lake la kuwaruhusu waalimu wakuu kuwafukuza shuleni wanafunzi ambao wana deni la karo. Hiyo statement ya, ya waziri imefanya waalimu na mashule kuteka advantage ya kufukuza watoto nyumbani ili kulipa fees ambaye haiko kwa fee guidelines. Na katika ripoti nyingine ikiwa ni sehemu ya ushirikiano kati ya Marekani na Msumbiji, wanajeshi arobaini wa Msumbiji na madaktari kumaliza programu mbili za mafunzo juu ya mbinu za dharura za kuokoa maisha kwenye uwanja wa vita. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, Sandey Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Wanajeshi 40 wa Msumbiji na madaktari walimaliza programu mbili za mafunzo juu ya mbinu za dharura za kuokoa maisha kwenye uwanja wa vita, ikiwa kama sehemu ya wa ushirikiano wao na Marekani mafunzo hayo ya Tactical Combat Care tccc na Combat Life Saver cls yataboresha moja kwa moja kiwango cha kuokoa maisha ya wanajeshi wa Msumbiji katika vita. Programu ya TCCC iliyopatia mafunzo wa wafanyakazi ya huduma 26 juu ya huduma ya matibabu ya dharura madaktari na wauguzi wakati wa mizozo. Katika mpango wa CLS wanajeshi 14 kutoka matawi yote ya jeshi la Msumbiji walijifunza jinsi ya kutoa msaada wa dharura kwa wanajeshi wenzao waliojeruhiwa. Mafunzo hayo yatawawezesha wanajeshi wa Msumbiji na wataalamu wa matibabu kutibu majeraha na kuzuia kutokwa na damu nyingi, sababu ambayo inaongoza ya vifo katika uwanja wa vita. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilifadhili programu hizo mbili. Pamoja na dola laki saba thelathini elfu katika vifaa vya mafunzo ili kuruhusu walimu wapya wa Msumbiji kufundisha kozi hiyo kote nchini humo. Marekani imeongeza shinikizo kwa suluhisho la amani kwa mzozo wa Kamerun kati ya vikosi vya serikali na waasi wanaozungumza lugha ya Kiingereza siku ya Jumatatu na kuweka masharti ya viza kwa watu wanaodhaniwa kudhoofisha juhudi za kumaliza mzozo huo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mikoa miwili inayozungumza lugha ya Kiingereza magharibi mwa Kamerun imegubikwa na mapigano tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba wakati waasi wanaojaribu kujitenga Zahidi na serikali inayozungumza lugha ya Kifaransa. Zaidi ya watu elfu tatu na mia tano wameuawa na laki saba wamehama makazi yao katika ghasia ya hizo. na mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kwa Yemen Martin Griffiths na mjumbe wa Umoja Mataifa kwa Afghanistan Jean Anault leo amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Iran kujadili hali ya hivi karibuni na mchakato wa amani nchini Yemen na Afghanistan. Wizara ya mambo ya nje ya Iran inasema waziri Javad Zarif amesisitiza umuhimu wa kuiondolea vikwazo Yemen na kuruhusu misaada ya kibinadam kuingia kwa wingi katika nchi hiyo inayokumbwa na vita. Ripoti ya shirika la habari la AFP inasoma hapa na Patrick Ndwimana. Wizara ya mambo ya nje ya Iran inasema Martin Griffiths ameharifu matokeo ya mashauriano yake na pande zinazohusika katika mzozo wa Yemen. Waasi wa kiudhi wanaosaidiwa na Iran walijaribu tangu mwezi Februari kuuteka mji wa Marib kuukomboa kutoka chini ya udhibiti wa serikali ya Yemen inayotambuliwa kimataifa na, kima, na hivyo kudhibiti eneo lote la kaskazini mwa Yemen. Baada ya kukutana na Griffiths, waziri Zarif amekutana na mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kwa Afghanistan, Jean Arnault. Mkutano kati ya waziri wa mambo ya nje wa Iran na wajumbe hao wa Umoja Mataifa unaajiri wakati Marekani inaondoa wanajeshi wake wa mwisho nchini Afghanistan, huku kukiwa wasiwasi juu ya athari za hatua hiyo ya Marekani. Awamu ya mwisho ya kumaliza vita vya miaka ishirini vya Marekani nchini Afghanistan ilianza mwezi Mei huku wanajeshi wa mwisho wa Marekani na muungano wa NATO wakitarajiwa kuondoka Afghanistan mwishoni mwa musimu wa joto. Rais wa Marekani Joe Biden alitangaza tarehe mosi Mei kama tarehe rasmi ya kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa mwisho wa nchini Afghanistan, ikiwa ni wanajeshi elfu mbili na mia tano wa Marekani na wanajeshi elfu saba wa muungano wa NATO. Iran imekuwa ikiona kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan na katika nchi jirani ya Iraq kama tishio kwa usalama wake na imekuwa ikiomba wanajeshi hao waondoke kabisa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kamati mbili za baraza la Seneti za Marekani zilitoa ripoti ya pamoja siku ya Jumanne inayoelezea makosa kadhaa ya kijasusi na kiusalama kabla na wakati wa shambulizi la Januari 6 kwenye jengo la bunge. Januari 6 mwaka elfu mbili na ishirini na moja Haikuashiria tu shambulizi kwenye jengo la bunge bali pia iliashiria shambulizi kwenye demokrasia, inasema ripoti hiyo. Vyombo vinavyohusika na kulinda jengo la bunge na kila mtu katika eneo hilo siku hiyo hakuandaliwa kwa shambulizi kubwa, licha ya kufahamu uwezekano wa ghasia kulenga jengo hilo. Kamati za usalama na sheria za Seneti zilizindua uchunguzi wao kwa pande, wa pande mbili mwezi Februari wakisikiliza ushahidi kutoka kwa wakuu wa polisi wa Marekani katika jengo la bunge na vyombo vingine vya sheria pamoja na maafisa wa sasa na wa zamani kutoka idara ya ulinzi na idara ya usalama wa nchi. Kamati hizi pia zilisema zilipitia maelfu ya nyaraka raka na kupokea taarifa zilizoandikwa kutoka kwa maafisa hamsini wa, wa polisi wa bunge. Utawala wa Biden umetambua watoto zaidi ya elfu tatu na mia tisa ambao walitengwa na wazazi wao katika mpaka wa Marekani na Meksiko chini ya sera ya kuto kuvumilia kabisa ya utawala wa Trump, maafisa walisema siku ya Jumanne. Kikosi kazi cha kuunganisha familia kilibaini watoto elfu tatu mia tisa kumi na tatu, karibu wote ambao walitengwa kutoka Julai mosi elfu mbili na kumi na saba hadi mwisho wa urais wa Trump mwezi Januari. Ripoti ya kikosi kazi hicho inatoa moja habari za kina zaidi juu ya sera hiyo ambayo ilishutumiwa sana Ripoti katika jarida la Wall Street ilisema ripoti iliotolewa na maabara ya serikali ya Marekani mwaka jana ilihitimisha kuwa nadharia kwamba janga la Covid 19 ilitokana na kuvuja kutoka kwenye maabara katika mji wa Wuhan nchini China inaaminika na inastahili uchunguzi zaidi. Ripoti hiyo iliyoainishwa, iliyoandaliwa mwezi Mei elfu mbili na ishirini na wanasayansi katika maabara maarufu ya kitaifa ya Lawrence Livermore huko California Ilitumiwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani wakati ilifanya uchunguzi juu ya chimbuko la janga hilo katika miezi ya mwisho ya utawala wa Trump, jarida hilo limesema. Lawrence Livermore wana utaalamu mkubwa juu ya masuala ya kibiolojia na walitoa tathmini yao juu ya uchambuzi wa kijenetic kwa toleo la virusi vya SARS ambayo inasababisha COVID-19 na wapinzani wa Rusia wanaishi magharibi, wanaisihi Magharibi kuchukua hatua kali dhidi ya Rais Vladimir Putin wakisema ni kwa masilahi binafsi ya Magharibi kupitisha mkakati thabiti wa uamuzi dhidi ya Kremlin au watalipa gharama kubwa baadaye, katika kuelekea mkutano wa wiki hii wa G7 huko Cornwall, Uingereza, na kabla ya mkutano uliopangwa kufanyika Juni 16 huko Geneva kati ya Rais Joe Biden na Putin. Wapinzani wa kiongozi huyo wa Rusia wanazidisha maombi yao kwa Magharibi wanayotegemea zaidi kwa mkakati wa kuadhibu Kremlin kwa kuzidisha ukandamizaji dhidi ya wapinzani nchini Rusia na kwa kujaribu kudhoofisha muungano wa Magharibi. Kazi ya kuibadilisha Rusia iko juu ya mabege ya Rusia ni kubwa sana, ni hatari, alisema Vladimir Ashakov, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya kupambana na ufisadi iliyoanzishwa na mkosoaji wa Putin aliyefungwa jela Alexei Navalny. Idadi waliokufa kutokana na ajali ya treni Pakistan imefikia 63 hii leo. Jumanne, idadi ya vifo iliongezeka kutoka 51 baada ya waokoaji kupata miili 12 zaidi kutoka kwenye mabaki ya mabehewa ya treni yaliyokuwa yametapakaa katika wilaya ya Gotki katika mkoa wa Sind. Ajali hiyo mbaya mapema asubuhi tokea wakati treni ya Milat Express ilipokisafiri kati ya mji wa bandari ya kusini Karachi kwenda Saragodha wakati alipoacha njia yake na kuacha mabehewa mengi yaliojaa abiria waliolala yakitawanyika. Dakika chache baadaye treni la Sacd Express likielekea upande mwingine liligonga Millet Express iliyoanguka. Majaji wa uhalifu wa kivita siku ya Jumanne walishikilia maamuzi ya kuhukumiwa kwa mauaji ya kimbari aliyekuwa mkuu wa jeshi la Bosnia Ratko Mladich juu ya mauaji ya laiki ya Sebrenica 1995 kitendo kibaya zaidi cha mwagaji damu kwa Ulaya tangu vita vya pili vya dunia. Mahakama ya Umoja Mataifa huko The Hegi ilikataa rufaa ya Mladic dhidi ya kifungo chake cha maisha cha 2017 kwa mauaji ya kimbari, uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu juu ya vita vya Bosnia vya mwaka 1992 hadi 95. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka moja kwa moja Washington DC. Tuanze na ripoti hii kuhusu ziara ya makamu rais wa Marekani huko Mexico. Makamu Rais Kamala Harris yuko Mexico City kwa mazungumzo na Rais Andreas Manuel Lopez Obrador juu ya ushirikiano kati ya nchi zao mbili na suala la kuongezeka kwa wahamiaji wa nchi za Amerika ya Kati kwenye mpaka wa nchi zao. B Harris aliwasili Mexico City jana usiku akitokea Guatemala, ambako alikuwa na mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo juu ya suala hilo hilo la kukabiliana na uhamiaji. Abdu Shakur Abud anatusimulia zaidi. Akiwa kwenye ziara yake ya kwanza ya kigeni tangu kuwa makamu rais, B Harris amesema ziara yake inazingatia juu ya ushirika mzuri pamoja na nchi jirani na jukumu la Mexico katika kanda ya Amerika ya kati pamoja na masuala ya ushirikiano wa karibu wa kiuchumi na kijamii causes... Niko hapa kwa sababu matatizo msingi ndio kipaumbele changu katika kutanzua matatizo yaliyopo, inatubidi kukabiliana nayo ikiwa ni kipaumbele na umaskini tunaoshuhudia njaa, athari za vimbunga na mabadiliko makubwa ya hali ya hewa tunayoshuhudia. Kwa upande wa majanga, Bi Harris alikutana na rais Alejandro Giamatei wa Guatemala na viongozi wengine wa serikali na kusisitiza juu ya haja ya kupambana na ulaji rushwa na kushirikiana katika kupambana na janga la COVID-19, hasa upande wa chanjo. Tunahitaji kutanzua sababu msingi zinazosababisha matatizo haya sugu ikiwa ni haya ya karibuni, lakini pia masuala ya muda mrefu kama ulaji rushwa. Hilo pengine ndilo suala kubwa ambalo nilijadili hii leo na makundi yote. Hili ni suala kuu la kwanza mbali na chanjo na janga la korona. Rais Joe Biden amemkabidhi Bi Harris jukumu la kutafuta mkakati wa kukabiliana na sababu msingi za kuongezeka kwa wahamiaji kwenye mpaka kati ya Marekani na Mexico. Marekani imeahidi kutoa dola milioni mia tatu na kumi kusaidia wakimbizi na kukabiliana na upungufu wa chakula. Makamu Rais Harris amesema wananchi wa mataifa matatu ya Amerika ya Kati ya Guatemala, Honduras na El Salvador pamoja na Mexico wanahitaji maendeleo ya kiuchumi yatakaohakikishia maisha bora na kutoa lazimisha kuhamia Marekani. Vilevile, makamu rais wa Marekani amewahimiza wakazi wa nchi za Amerika ya Kati kubaki nyumbani badala ya kujaribu kufanya safari ya hatari kuelekea Marekani upande wa kaskazini. Kazi wahamiaji wa mataifa hayo wanaojaribu kuja Marekani wameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba wangelifurahi ikiwa Marekani inawasaidia zaidi, kwani maisha ni magumu sana katika nchi zao. Henry Echeviera ni mhamiaji kutoka Honduras, kwenye kituo cha wahamiaji huko Mexico. Inabidi kwa Marekani kutoa nafasi za kazi, kwa sababu kuna watu wengi wenye motisha ya kufanya kazi wanaelekea huko lakini wanataabika sana. Muda mfupi tu baada ya makamu rais wa marekani kukutana na rais wa Guatemala, waziri wa sheria wa Marekani Merrick Garland alitangaza hapa mjini Washington juu ya kuundwa kwa tume maalum ya usalama itakayokuwa na lengo la kupambana na biashara haramu ya binadamu na makundi ya biashara ya magendo nchini Mexico na nchi hizo tatu za Amerika ya Kati. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika ambayo yanasikika pia kupitia Redio Mitume Kitale na Redio Sayare Eldoret, Kenya. Waziri wa elimu nchini Kenya Profesa George Magoha anashutumiwa na wazazi nchini humo kutokana na agizo lake la Jumatatu la kuwaruhusu waalimu wakuu kuwafukuza shuleni wanafunzi ambao wana deni la karo. Magoha ameeleza kuwa wazazi wanatumia kisingisio cha maambukizi ya virusi vya korona kukataa kulipa karo. Washikadau katika sekta ya elimu wanaelezea kuwa serikali inatumia tangazo hilo kuwalimbikizia wazazi malipo yasiyostahili kwenye kalenda ya masomo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Apu. Tangazo hilo la Jumatatu la waziri wa elimu George Magoha la kuwataka walimu wakuu kuwarejesha nyumbani wanafunzi ambao hawajalipa karo kutokana na kile anachokitaja kuwa ni kisingizio cha wazazi kutumia janga la virusi vya korona kutolipa karo linatajwa nchini Kenya kama nafasi ya kuwalimbikizia wazazi malipo yasiyofaa. Wakati huu bwana Magoha, akizungumza na vyombo vya habari Jumatatu, ameeleza kuwa wakuu wa shule wamepungukiwa na fedha sh shughuli za shule kutokana na mrundiko wa madeni kutoka kwa wazazi wanaoeleza kutokuwa na uwezo wa kulipia karo kwa sababu ya athari zilizosababishwa na virusi vya korona. Na hivyo basi, njia ya mwafaka ya kuhakikisha wazazi wanalipa fedha hizo ni kuwarejesha nyumbani wanafunzi ambao hawajalipiwa karo hiyo. Watu wengi wanaokataa kulipa karo wanaweza kumudu kulipa na lazima sasa walipe. Hiki ni kipindi cha mwisho, nusu ya mwisho ya mhula wa mwisho wa mwaka The last term of the year. Bwana Magoha ameeleza kuwa ni wanafunzi wanaotoka kwenye familia zisizojiweza pekee ndio watakaoruhusiwa kubakia shuleni. Many people are taking advantage. I think the principal should... watu wengi wanatumia hali hii kama kisingizio cha kutolipa, nadhani wakuu wa shule sasa wanapaswa kuwa na uwezo wa ku bitisha ikiwa kuna wanafunzi maskini sana, au wazazi hawana njia ya kupata au kulipa karo, hawa wanaweza kubaki shuleni. Lakini iwapo sivyo, jihisi huru sasa kutekeleza agizo hili kwa njia zote, kuhakikisha kwamba wote ambao hawajalipa karo wanalipa ni wiki hii tu ambapo wanafunzi wamerejelea ya masomo yao ya muhula wa mwisho baada ya kalenda ya masomo ya mwaka elfumbili na ishirini kuyumbishwa na janga la virusi vya korona. Lakini Nicholas Maiyo, mwenyekiti wa muungano wa wazazi nchini Kenya, ameeleza kwa agizo hilo la bwana Magoha linafungua mwanya wa wakuu wa shule kulimbikiza malipo yanayofanywa kuwa karo. Hiyo statement ya ya waziri imefanya waalimu na mashule kuteka advantage ya kufukuza watoto nyumbani ili kulipa fees ambaye haiko kwa fees guideline. Kuna baadhi ya wazazi walinipiga simu na walinitumia kwa WhatsApp group kwamba tunataiwa thirty thousand saa hii, kawambia saa hii tunatakiwa kulipa ten thousand kama mtoto ako national school, hii ni shule iko Nairobi. Kuna wale wameambiwa lazima tulipe five thousand ya school bus zero balance. Five thousand ya school bus imewekwa kwa kwa fees guide, kwa fees miezi mitatu iliyopita serikali ya Kenya ilikuwa imetoa agizo kwa wakuu wa shule wasiwalazimisha wanafunzi kurudi nyumbani kwa sababu ya karo, kutokana na kusambaa kwa virusi vya korona nchini Kenya. Lakini sasa serikali ya Kenya imebadili hilo kutokana na kile inachokitaja kuwa ni matatizo ya kifedha yasiyoepukika katika taasisi hizo. Hata hivyo, Bwana Maio anaeleza kuwa haifai muda huu wa janga la virusi vya korona kama yule a Nairobi ameongezewa anata twenty thousand, twenty thousand. Imagine twenty thousand, yeye angelipa ten thousand muhula ya tatu, lakini sasa anaambiwa alipe e sal, elfu thelathini. Inaitwa extra levy, haiko kwa mkataba yetu ya fes guideline ambaye tumepaliana na na na ministry, na tukapewa saa hii kila shule kwa sababu ya COVID pia mashule maboard members na na walimu wanateka advantage, wanatengeneza fes tractures yao, fes tractures ambaye yambatani na fis guideline hiyo. Ndio matangazo ya waziri. Kened Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii unaendelea kusikiliza ni VOA. Nchini DRC, VOA inasikika vyema kupitia Redio Baraka huko Fizi na Redio Sango Malamu huko Bunia. Serikali ya DRC leo imeanza kuwarejesha mjini Goma wakazi waliotoroka mji huo kufuatia mlipuko wa volkeno ya Nyiragongo uliosababisha vifo vya zaidi ya watu 30 na kuteketeza nyumba. Zoezi hilo litaendelea hadi tarehe 19 Juni. Ripoti kamili na Oster Malivika kutoka mjini Goma. Hatimaye serikali imeanza kuwarudisha nyumbani wakazi wa Goma walioamrishwa kuondoka Goma kutokana na matope ya volkeno siku zilizopita, ikifuatia matetemeko ya ardhi. Lisitongo Elaka ni mmoja wa wakazi wa Goma waliokimbilia mji wa Sake magharibi mwa muji wa Goma siku zilizopita. Leo akiwa ndani ya basi ya serikali kurudi nyumbani kwake, akiwa na mtoto mikononi, apongeza serikali kuwaruhusu warudi nyumbani kwao mjini Goma. mimi nafurahi kwa gizi guverner anasema turudie Goma, juku tulikuwa tulishateseka na njala, na anasema atatupokeleshea kunivoya Goma vema, tunafurahi sana, walikuwa natuletea chakula yetu mungini, wanaikula si wenye wakimbizi wakibeba mizigo ikiwemo godoro na hata mbuzi na wengine umbwa. Nasikia mzuri sana tena, minafurahi kuona isikuzemeanausaiia anatupatia mabisi ya bure kuonetuluakwa watu uatu tunateseka. Mantena minalomba tena papa kisekei atusaidie aongeze wasoda mshahara. Bado wengine wanalalamikia hali ya kimaisha wakiwa wamekubali kurudi lakini wakiwa na shaka kuhusu hali ya kimaisha. Bonere Deograci Chavatroi ni mmoja wa wakimbizi. kweli tutarudia, sababu ni oda ya wakubwa, lakini hafurahi, sababu hatufurahi, sababu tunarudia, hakuna chakula, tunaenda kulia mmanyumba zetu, hakuna uchuruzi yoyote. wakisafiri kilometa zaidi ya ishirini na tano, wananchi hawa wamekuta nyumba zao na wengine wakiwa hawana sehemu ya kulala. Sasa mie. Me hatujue kama tutakuta vitu vya tuliachapo nyumba na viko vitu tuliviachaka. Tunashukuru kuvernema kuona kitu meturudisha metuko tuna tuko njana, hatujue kama tutafika na tukua kula nini. Tatizo kubwa kwa sasa ikiwa ni namna wakazi hawa wataishi baada ya vitu vyao kuibwa ama kuharibiwa na matope ya moto wa volkeno. Kibani njala, tuko na njala. Baada ya muji wa Sake upatikanawa magharibi mwa muji wa Goma, serikali itawarejesha vile vile, watu waliokimbilia maeneo ya Ruchuru na baadaye Butembo pamoja na Beni. Joser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Tanzania ambako Rais Samia Suluhu Hassan amesema kuwa serikali yake inaendelea na jitihada za kuhakikisha usawa wa kijinsia katika ngazi mbalimbali zikiwemo za maamuzi unafikiwa, huku wakitaka wanawake walio katika nafasi kadhaa kufanya kazi kwa weledi ili kutosheleza ushawishi zaidi wa kuleta tija katika utendaji ili kuleta maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii katika taifa kwa manufaa ya Watanzania wote. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Idi Wesu, anatupasha zaidi katika makala hii. Katika mkutano maalum na wanawake uliofanyika huko Dodoma, Rais Samia ameeleza azma yake ya kutaka kuona uwiano wa kijinsia katika ngazi mbalimbali mbali hapa Tanzania unafikiwa kuanzia katika ngazi za maamuzi hadi fursa za kiuchumi kwa ngazi ya chini ameongeza ufanisi katika kutekeleza majukumu na wajibu wao wa kila siku katika maeneo yao, utaongeza kukubalika zaidi na kupata kuaminiwa na jamii. Mbele yetu kuna jukumu la hamsini hamsini, tusipofanya vizuri hatutofika hamsini hamsini. Mbele yetu tuna mambo mengi, tunataka wanawake tuweko huko, tusipokoleza rangi hatutaaminiwa, hatutafika huko. Kwa hiyo tukolezeni rangi. Sasa hivi tupo kwenye kiti, twende tukoleze rangi, tuaminike zaidi. Hata hivyo, bado katika sekta nyingi wanawake wameachwa nyuma. Mathalan, katika sekta ya ajira rasmi, bado idadi ya wanawake ni ndogo, na hivyo jitihada zinazofanyika hivi sasa zinalenga kuwa na uwiano katika maeneo hayo. Takriban asilimia uh, sabini ya wanawake wapo kwenye ajira isiyo rasmi, biashara ndogo ndogo migodini kazi za majumbani na kadhalika kwa mfano kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2017 kati ya watu milioni tatu elfu kumi na nne mia moja na sita waliokuwa kwenye ajira rasmi wanawake walikuwa milioni moja laki moja na saba na mia tisa na kitu sawa na asilimia 36.8 Elimu bila malipo na mikopo katika elimu ya juu kwa sehemu kubwa vimesaidia kuongeza idadi ya wasichana katika baadhi ya ngazi kwenye mifumo ya elimu nchini, na sasa mipango ya kuendelea kuweka uwiano katika sekta hiyo inaendelea ukiwemo wa ujenzi wa shule maalum za bweni za masomo ya sayansi kwa wasichana katika kila mkoa. Na ndiyo maana tukafanya maamuzi ya shule maalum kila mkoa wa kufundisha wasichana masomo ya sayansi ili tuweze kuziba hilo pengo la kidigitali na tuweze kwenda na yale mapinduzi ya yani nne ya viwanda. Tunasema Tanzania ni nchi ya viwanda, tutakwenda na uchumi wa viwanda, lakini ili tuende, lazima makundi haya mawili, wasichana na wavulana, tuzibe pengo la kidigitali. Wakati lengo la tano la malengo ya maendeleo endelevu likiwa ni usawa wa kijinsia, Rais Samia anaamini ili kuhakikisha hilo linawezekana, kumwezesha mwanamke kiuchumi ni eneo mojawapo na litafanikiwa kwa kuwepo usawa katika mambo kama elimu na ajira. Idi Uwesu, Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Sandey Shomari akusomee muhtasari wa habari za dunia. Wanajeshi 40 wa Msumbiji na madaktari walimaliza programu mbili za mafunzo juu ya mbinu za dharura za kuokoa maisha kwenye uwanja wa vita, ikiwa kama sehemu ya wa ushirikiano wao na Marekani. Mafunzo hayo ya tactical combat care, TCCC na combat life saver CLS yataboresha moja kwa moja kiwango cha kuokoa maisha ya wanajeshi wa Msumbiji katika vita. Programu ya TCCC iliyopatia mafunzo ya wafanyakazi wa huduma 26 juu ya huduma ya matibabu ya dharura, madaktari na wauguzi wakati wa mizozo. Marekani imeongeza shinikizo kwa suluhisho la amani kwa mzozo wa Kamerun kati ya vikosi vya serikali na waasi wanaozungumza lugha ya Kiingereza siku ya Jumatatu na kuweka masharti ya viza kwa watu wanaodhaniwa kudhoofisha juhudi za kumaliza mzozo huo. Kamati mbili za baraza la seneti za Marekani zilitoa ripoti ya pamoja siku ya Jumanne inayoelezea makosa kadhaa ya kijasusi na kiusalama kabla na wakati wa shambulizi la Januari 6 kwenye jengo la bunge. Januari 6 mwaka 2021 haikuashiria tu shambulizi kwenye jengo la bunge bali pia iliashiria shambulizi kwenye demokrasia, inasema ripoti hiyo. Utawala wa Biden umetambua watoto zaidi ya elfu tatu na mia tisa ambao walitengwa na wazazi wao katika mpaka wa Marekani na Meksiko chini ya sera ya kuto kuvumilia kabisa ya utawala wa Trump, maafisa walisema siku ya Jumanne. Kikosi kazi cha kuunganisha familia kilibaini watoto elfu tatu mia tisa kumi na tatu karibu wote ambao walitengwa kutoka Julai mosi elfu mbili na kumi na saba hadi mwisho wa rais wa Trump mwezi Januari. Ripoti katika jarida la Wall Street ilisema ripoti iliyotolewa na maabara ya serikali ya Marekani mwaka jana ilihitimisha kuwa nadharia kwamba janga la COVID-19 ilitokana na kuvuja kutoka kwenye maabara katika mji wa Wuhan nchini China inaaminika na inastahili uchunguzi zaidi. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Daniel Brown. Naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.