Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ambayo yanaanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Kaya ya Mombasa nchini Kenya, Plus 255 Global redio ya Dar es Salaam, Tanzania, UBC redio Uganda ya nchini Uganda, redio RNA iliyopo eneo la Baraka na Fizi huko DRC. Na mimi jina langu huo ni Harrison Kamau, leo ikiwa ni Jumatatu Juni 7 mwaka wa 2021, tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Semuliki ya Beni DRC, redio RFM ikiwa Kisangani, pia DRC redio Tumaini ya Kipese, redio Jambo ya Isiro, RTGL ya DRC, Radio Progress huko Bunya, redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, Sunrise Radio ya Arusha huko Tanzania. Pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa www VOA Swahili com. Karibuni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia kwa ni kwamba watu angalau 36 waliuawa na 30 na wawili walijeruhiwa katika mapambano katika jimbo la Darfur Kusini nchini Sudan. Shirika la habari la SUNA liliripoti Jumapili. Na katika makala yetu ya Voe jamii na maendeleo, hivi leo shirika lisilo la kiserikali la APDK huko nchini Kenya ambalo husaidia watu wenye ulemavu wa viungo kujikimu mahitaji na matibabu linasema janga la Korona limeleta changamoto katika utendaji wao wa kazi. Tangu COVID ianze, tuliamua tufunge kliniki kidogo. Hao watoto walikuwa na expect wapate matibabu, ulibidi na wao pia waendelee kukaa nyumbani. Hizo ni miongoni mwa ripoti tulizokuandalia katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Kwanza unasomewa habari za dunia na Harison Kamau. Marekani na Umoja wa Ulaya wameelezea wasiwasi wao kutokana na hatua ya Nigeria ya kufunga utumizi wa Twitter nchini humo kwa muda usiojulikana baada ya kampuni hiyo ya Marekani kufuta ujumbe ulioandikwa kwenye ukurasa wa rais wa Nigeria kwa madai kuwa ulikiuka maadili. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu pia yamekemea hatua hiyo ya Nigeria, ikionekana kuwa mwendelezo wake wa kudhibiti mitandao ya kijamii. Makampuni ya mawasiliano ya Nigeria yametii amri ya serikali iliyotolewa Ijumaa ya kusitisha huduma za Twitter kwa muda usiojulikana nchini humo. Balozi za EU, Marekani, Uingereza, Canada na Ireland Jumamosi zimetoa ujumbe wa pamoja kukemea hatua hiyo kwa kusema kuwa kuminywa kwa uhuru wa kujieleza siyo suluhisho nchini Nigeria. Taarifa hiyo imeongeza kusema kuwa njia kuelekea Nigeria yenye usalama inategemea mawasiliano zaidi na wala sio kuminywa kwake. Kwa mujibu wa taasisi ya kukusanya takwimu ya Nigeria kwa jina Noi, zaidi ya watu milioni 39 nchini humo wanatumia Twitter. Twitter ilifungwa Nigeria baada ya kuondoa ujumbe wa rais Muhammadu Buhari ambapo alitaja vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miongo kadhaa iliyopita wakati akionya wanaozua fujo sasa hivi nchini humo. Tume ya uchaguzi ya kitaifa imesema Jumapili kuwa vyama viwili vya upinzani kwenye eneo lililojitenga kutoka Somalia la Somaliland zimeshinda wingi wa viti kwenye bunge, ukiwa uchaguzi wa kwanza baada ya miaka 16. Kati ya viti themanini na viwili vilivyoko chama cha kitaifa cha Somaliland kwa jina Wadani kimepata viti 31 huku kile cha Justice and Welfare yani UCID, kikipata viti 21. Chama tawala cha Unity and Development ama Kilumie nacho kimejipatia viti 30. Kura za ubunge nchini humo zimecheleweshwa kwa zaidi ya muongo mmoja kutokana na mzozo kati ya vyama vikuu vitatu vya kisiasa kuhusiana na kuundwa kwa tume ya uchaguzi, lakini suala hilo sasa limetatuliwa. Kupitia taarifa ya pamoja, vyama vya wandani na UCID, vimetangaza muungano wa kisiasa utakaochagua spika wa bunge la Somaliland. Vyama hivyo viwili pia vinasemekana kuongoza kwenye idadi ya viti vya manispaa, vikisema kuwa vitashirikiana pia katika kuchagua mamea wa miji pamoja na viongozi wa mabaraza. Shirika la habari la serikali ya Sudan Jumapili limesema kwamba takriban watu 36 wameuawa, huku wengine 32 wakijeruhiwa baada ya kasia kwenye jimbo la South Darfur. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi anatufahamisha zaidi. Ghasia zilitokea kati ya wanachama wa makundi ya Felata na Taisha katika eneo la Umda Foh, shirika la habari la Suna liliripoti. Mkazi mmoja alisema mapigano yalitokea Jumamosi kufuatia mzozo wa ardhi. Usalama umekuwa mbaya katika miezi ya karibuni huko Darfur, licha ya makubaliano ya amani yaliyotiwa saini kati ya mamlaka ya mpito ya Sudan na baadhi ya makundi ya uasi mwishoni mwa mwaka jana. Kikosi cha pamoja cha walinda amani cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kilisitisha doria zake Januari mosi kabla ya kuondoka kwake, huku jeshi la taifa la Sudan limeahidi kuleta uthabiti katika eneo lake la Darfur. Mzozo ambao uliongezeka kote Darfur kutoka mwaka elfu mbili na tatu ulipungua kwa kiasi kikubwa, lakini watu takriban milioni moja nukta tano bado wamekoseshwa makazi ndani ya nchi, na pia milipuko ya ghasia imekuwa jambo la kawaida tangu mwaka jana unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc duke na duchess wa sussex prince harry na mke wake meghan markle jumapili wamesema kuwa wanakaribisha mtoto wao wa pili aliyezaliwa ijumaa akipewa jina la lilibet lili diana mountbatten windsor akiwa na uzani wa pauni saba jina lake la Angela kwanza lilibet ni kutokana na lile la utani la malkia elizabeth ambaye ni mkuu wa uingereza la katikati ni kutokana na nyanya yake marehemu Princess Diana ambaye alikuwa mama wa Harry. Mtoto huyo ni wanane kwenye laini ya urithi wa Uingereza. Hata hivyo, kufikia sasa hakuna picha zilizotolewa za mtoto huyo. Mtoto huyo amezaliwa miezi chache tu baada ya mahojiano ya televisheni yaliyofanywa na wazazi wake wakiwa na Oprah Winfrey, wakati wakizungumzia magumu waliopitia kabla ya kuondoka kwenye kasri ya kifalme kutokana na rangi ya mtoto wao wa kwanza pamoja na kuondolewa ulinzi wao. Kasri ya Bakingham ilisema kuwa ingechunguza madai yayo japo kwa njia ya faragha. Hari na Winfrey katika siku za karibuni wameshirikiana kwenye kipindi cha Apple TV Plus cha The Me You Can See ambacho kinaangazia matatizo ya kiakili. Mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Afghanistan Zalme Khalilzad pamoja na wajumbe wengine wa ngazi ya juu wamekutana Jumapili mjini Kabul ili kuzungumzia ushirikiano utakavyokuwa baada ya vikosi vya Marekani pamoja na vile vya muungano kuondoka nchini humo kufikia tarehe ya mwisho iliyowekwa ya Septemba 11. Mashauriano hayo yanafanyika wakati kundi la Taliban likiongeza mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali pamoja na kuchukua udhibiti wa wilaya tisa nchini humo zikiwemo sita wiki iliyopita tangu vikosi vya serikali vilipoanza kuondoka mwezi mmoja uliopita. Msemaji wa rais wa Afghanistan kwa jina Mohamed Amiri Jumapili amesema kuwa mazungumzo na timu ya Khalilzad yanaangazia maswala matatu, yaani ulinzi, uchumi pamoja na misaada kibinadamu amiri, ya kibinadamu nchini Afghanistan. Amiri amesema kuwa ujumbe wa Marekani umeambia Rais Ashraf Ghani kwamba kila mwaka kwa miaka miwili ijayo, Washington itatoa msaada wa dola bilioni 3.3 kwa Kabul, zikiwa msaada kwa vikosi vya serikali vinavyopambana na Taliban. na msikilizaji wa matangazo ya Kumekucha Afrika unaendelea kusikiliza dakika thelathini za Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka mji wa Goma uliopo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo serikali ya DRC kupitia Waziri Mkuu Sama Lukonde imetangaza kuwasaidia wakazi ambao nyumba zao zilichoma moto na kuharibiwa na matope ya volkano Nyiragongo yaliyotokea hivi karibuni. Mwandishi wetu Austere Malivika kutoka Goma ana ripoti ifuatayo. Wananchi wilani Nyiragongo na Masisi wakimpokea waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Sama Lokonde akitembelea wakazi walioathirika na mlipuko wa volkeno tarehe ishirini na mbili. Watoto wa Nyiragongo wa Bukumu, amjambo Pole tena. Sama Lokonde anasema serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itagharamia ujenji wa nyumba zote zilizoharibiwa na matope ya volkeno, pamoja na kutoa misaada kwa watu walio uhamishoni. Kwa sasa paske mi nayua mafamia mingi kwapa mulipotesha manyumba, sindio vile, na hatupende tena mubakie muima kondision tunapenda gouvernement, tuna penda ilete asistanse ku ma famille yote ile ilipotesha, ilipotesha manyumba manyumba. Bapate bapa namna ya kurekonstruire manyumba, manyumba yabo huku wengine wakiendelea kulalamikia hali ngumu ya kimaisha kutokana na ugawaji wa chakula usio sawa. Janet Musafiri naye lutakahwa ngusu walikimbilia kijiji cha Sake. Kiasi ya pato ya Saki inatusumbua sana sana, kwa akili tunaweza pokea chakula tupetake kama kawaida, hatupete kama kawaida, lakini nabidi kusema sie tuliwasema, basi tuende kufie basi mvoloka, bali venye vakwa naleta chakula inakuya kusema tuipate kukanuni, tuipate ukanuni. Bavakashi ba vahapa ba Sake njo venye vanakuya andikwa, vanaandikwa chakula tunakuwa tunapata sasa Eh, minapata kakopo kamua kachumvi, na wengine bado wakiwa hawajapata msaada, wakiwa katika hali mbaya, hasa katika shule mjini Goma, kama katika maeneo haya ya Katoi Nono Bulondo, pamoja naye Kambale Maganirio. euivolka ilianza kuwaka njoo maana tulikimbia muku. tushafanya hapa siku tatu, tuko tunalala hapa chini Kubaridi, hatuna kamatela, mabega zisha lumia kusima kwanza. Tunaomba aba bebalilunguziwa manyumba waweze kuwa retabli mumadurua zao kupata maparsele zavo legalimu. MSF ikiwa ni madaktari wasiokuwa na mipaka wakiweka maji kila sehemu ambako wakazi walipata hifadhi. Abdu Msengeti ni kutoka MSF akiwa amepiga kambi katika eneo la Sake wa wakimbizi wa volkeno ya Nyiragongo A. tukaja hapa kwa kuwasaidia matunzo na kuwasaidia kuwapatia maji safi. Ndege zikiwa zimeruhusiwa kutua pamoja na nyingine kuondoka na bengi kuanja kazi, bado wananchi hawajapewa ruhusa ya kurudi hapa mjini. Osari Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. unasikiliza dakika 30 za matangazo ya kumekucha afrika yanayokujia kila siku ya jumatatu hadi ijumaa kutoka hapa washington dc harrison kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Chuo kikuu cha Johns Hopkins cha hapa Marekani kinachofuatilia janga la corona Jumapili kimesema kuwa maambukizi ya virusi hivyo kote duniani yamefikia milioni 173 huku idadi ya vifo ikikaribia milioni nne. India yenye idadi ya pili kwa ukubwa ya maambukizi Jumapili imesema kuwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita, imeshuhudia kesi mpya 114460 za maambukizi, ikiwa idadi ya chini zaidi katika siku 60 zilizopita. Idadi ya vifo vya kila siku Jumapili nchini India ilikuwa 2677 ikiwa ndogo zaidi katika kipindi cha siku 42 zilizopita. Hata hivyo, maafisa wa afya nchini humo wamesema kuwa huenda kuna kesi nyingi ambazo haziripotiwi. Marekani ndio inaongoza ulimwenguni kwa maambukizi milioni 33.3 kwa mujibu wa John Hopkins, ikifuatiwa na India ikiwa na kesi milioni 29 huko Brazil ikifuata kwa maambukizi milioni 17. Marekani imetangaza kuwa itatoa mamilioni ya dozi kwa jamii ya kimataifa huku Taiwan ikipangiwa kupokea chanjo 750,000 unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Malawi imeanza kuchukua hatua ya kwanza kuwaruhusu wanafunzi wa, wa Kiislamu kuvaa hijabu katika taasisi zote za masomo. Mwandishi wa VOA Lamek Masina anaripoti kutoka Brantel juu ya suala hili lenye utata ambalo lililazimisha baadhi ya shule kufungwa katika nchi hiyo yenye Wakristo wengi. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake kamili. Suala la kuvaa hijabu kwa muda mrefu limekuwa likileta ubishi mkubwa nchini Malawi, hususan katika shule zinazomilikiwa na Wakristo ambapo wanafunzi wa kike wa Kiislamu hawaruhusiwi kufunika vichwa vyao wakiwa darasani. Utata huo ulifikia kilele chake mwezi Oktoba wakati Waislamu walioshukiwa kuwa na hasira huko mashariki mwa Malawi walipochoma moto ofisi ya mwalimu mkuu wa shule ya msingi ya Kikatoliki ambaye aliwavua hijabu wanafunzi waliovaa vazi hilo. Mtafaruku huo ulilazimisha shule kadhaa za msingi za Kikristo katika mkoa wenye Waislamu wengi kufungwa. Matokeo yake wizara ya elimu nchini humo iliomba kamati ya umma inayohusika na masuala ya kidini PAC kusaidia kutatua jambo hilo. Gilford Matonga ni msemaji wa PAC. Mmojawapo uh, uh, allowed... ya mapendekezo ni kwamba msichana wa Kiislamu anaruhusiwa kuvaa hijabu inayofanana na sare ya shule kila wanapokwenda shuleni. Upande mwingine ni kwamba hakuna msichana atakayelazimishwa kuvaa hijabu ikiwa hawataki kuvaa. Abdul Salam Fadwork ni msemaji wa kikosi kazi kinachofuatilia masuala ya hijabu, tawi la Jumuiya ya Waislamu ya Malawi ambayo imekuwa ikishawishi hijabu zivaliwe katika shule zote kote nchini humo, anasema kikosi kazi hicho kimefurahishwa na pendekezo la PAC kwa matarajio kwamba sare za shule zitakuwa zinafanana na rangi ya hijabu. we need the uniform to be according to the the understanding. Tunahitaji sare ya shule iendane na uelewa wa maana ya hijabu yenyewe. Ikiwa ni sketi, lazima iwe ndefu, inatakiwa iwe sketi pana na siyo yenye kubana. Kama ni blauzi, basi inatakiwa iwe na mikono mirefu na siyo yenye kubana, na mwanafunzi anatakiwa kufunika kichwa chake kwa hijabu. Hiyo ndiyo hijabu iliyokamilika. Imran Sharif ni mhadhiri wa masomo ya kidini katika chuo kikuu cha Malawi. Anasema pendekezo hilo kwa kiasi haliwezekani, hususan kwenye kitambaa cha kichwani ambacho kinachukuliwa kama sehemu ya sare ya shule. Katika shule za Kiislamu, kuvaa ni kulingana na dini, na kuliweka vazi hilo kwenye sare ya shule kunategemea na kanuni za shule, ili wanafunzi waonekane sawa. Kwa hivyo ikiwa ni taasisi ya Kiislamu kama hijabu ni sehemu ya sare, basi kila mtu atalazimika kuvaa hijabu kwenye kichwa chake. Matonga wa PAC alisema shirika linatarajia kuwasilisha mapendekezo hayo kwa maafisa wa elimu nchini humo wiki ijayo ili kupata maoni yao. Mamlaka ya elimu nchini Malawi iliiambia VOA kwamba hawawezi kutoa maoni yao juu ya suala hili kwa wakati huu kwa sababu bado hawajapokea mapendekezo hayo. Naam msikilizaji, tukiendelea na ripoti zaidi inatupeleka mpaka huko nchini Nigeria ambapo jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS imeelezea wasiwasi wake juu ya hali mbaya ya ukosefu wa usalama nchini Nigeria. ECOWAS imesema hali ya usalama nchini humo inatishia usalama wa kieneo. Bunge la ECOWAS lilisema hayo baada ya kupokea ripoti kutoka kwa Nigeria. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, ana ripoti zaidi. Nigeria, taifa lenye uchumi kubwa na idadi kubwa ya watu barani Afrika, imegubikwa na matatizo ya kiusalama ambayo yanaweza kusababisha shida kubwa siyo tu kwa wananchi wa Nigeria bali katika ukande mzima wa Afrika Magharibi. hiyo kuna haja ya kuliangalia eneo hilo kwa kuimarisha hali ya kisiasa na uchumi katika moja ya wanachama wa jumuiya ya ECOWAS. Akiongea katika ufunguzi wa kikao cha kawaida cha ECOWAS, rais wa baraza la seneti la Nigeria, Ahmed Lawal, anasema ECOWAS inapaswa kuchukua hatua za kumaliza ukosefu wa usalama katika Afrika Magharibi kwa sababu mashauriano baina ya pande zote na kufikia mafaka bila ya masharti yote yatakuwa na tija kubwa Afrika Magharibi na hayatekelezwi kama kuna ukosefu kubwa wa usalama. Freedom to move Like Spika wa bunge la ECOWAS wa CEDEAO Tunis, anasema jukumu la bunge hilo ni kuhakikisha usalama kwa mataifa wanachama wa jumuiya na watu wake If we do not put Jumbe wa Nigeria kwa bunge la ECOWAS aliwasilisha ripoti jinsi Nigeria inavyoathiriwa na vitendo vya kigaidi na maafa kwa binadamu kutokana na tatizo la usalama katika robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na elfu mbili ishirini na moja na, na, na kuongeza kwamba kuna idadi kubwa ya watu ambayo waliuliwa au kutekwa na vikundi vya kigaidi. In the Unapokaguliwa usalama na uwezo wa mataifa wanachama katika kutoa msaada wa moja kwa moja kukabiliana na masuala ya usalama, Bamidele Salami anasema hakuna nchi moja pekee ambayo ina uwezo wa kukidhi wanajeshi wanaohitajika kuweza kutatua tatizo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Sierra Leone David Francis anasema amani na usalama wa Afrika Magharibi ni muhimu sana, kwa sababu shida katika upande mmoja huathiri jumuiya nzima. Swala moja kuu ambalo ECOWAS italazimika kushughulika ni ukosefu wa usalama nchini Nigeria. Je, unaongezeka katika ka kiwango cha vita? Nini hasa kifanyike kuwahudumia watu takribani milioni mbili haswa katika ka kipindi hiki cha janga la COVID-19 ambalo pia limeathiri hali ya uchumi wa mataifa mbalimbali? Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohengwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, tunaelekea mpaka huko nchini Kenya ambapo shirika lisilo la kiserikali nchini humo APDK linaloshughulika na watu walio na ulemavu wa viungo vya mwili linasema hutegemea wafadhili na jamii nzima ili kukima mahitaji pamoja na matibabu ya maelfu ya watoto hasa kutoka familia maskini, lakini janga la COVID-19 limewatatiza. Mwandishi wetu Josephat Kioko kutoka Mombasa anasimulia katika makala hii ya jamii na maendeleo. Wanakaa pale, wanakula, wanakunywa, wanalala. Basi barua hii inaruhusu ya kwamba mimi na wewe tukiwa na chochote huyo ni Benjamin Ayoi, mmoja wa viongozi wa kijamii katika utoaji huduma hapa. Anasimulia jinsi jamii pana inavyojihusisha katika kusaidia mradi huu wa APDK. Shirika hili lina vituo kadhaa katika miji tofauti ya Kenya. Hapa nimetembelea moja ya vituo vyake Potris mjini Mombasa, na nimekaribishwa na kaimu msimamizi B Imakulet Odoro. Hapa tuko na department ya occupational therapy, tuko na department ya physiotherapy, tuko na department ya orthopedic technologies. Hao watoto wametoka sehemu tofauti tofauti. Wako na pia changamoto tofauti tofauti. Huko chini tuko na nurse na caregivers wenye anawaangalia kuanzia asubuhi mpaka jioni. Tunachukua watoto sitini kwa wodi, caregivers wetu ndio wanawaangalia. Mungu ametufungulia wa njia tukaweza kushughulikia hao watoto vile inavyotakikana. Huduma wanazotoa zina umuhimu mkubwa katika sekta ya afya, kama walivyomsikia hapo kaimu administrator b Immaculate. Lakini sasa changamoto kubwa imeshuhudiwa wakati huu wa janga la corona tangu COVID ianze tuliamua tufunge klinik kidogo, hao watoto walikuwa na expect wapate matibabu, libidi na wao pia waendelee kukaa nyumbani. Kuna donasi wengine tulikuwa nao kutoka ng'ambo juu ya COVID 19 na hao pia walipata changamoto. Sasa ikabidi hata hiyo ufadhili venye walikuwa anatupatia naye pia ikapungua, na wengine ikabidi hata wametoka. Nikitembea tembea huku, nimeona waisani jamii iliyo karibu na iliyo mbali inawasaidia kwa namna gani? Tukiongea katika jamii, nimefanya kazi ya APDK branches mingi, lakini tangu niingia hapa APDK Mombasa hapa Portreitz, nimeona ya kwamba hawa communities wenye wanatusarau ni watu wazuri kila wakati tukiwa na changamoto, tukiwakimbilia, huwa wako na upesi wa kutusaidia. Kila mara wanatokea, wanatuletea vyakula, wanatuletea vifaa vyenye natusaidia kulinda hao watoto na ikawasaidia pia na venye wanaishi huku. Wingi wa kitu tunafanya hapa ni community tu ndio wanatusupport. Catholic Church wamekuwa very very very supportive. Kuna makanisa mengine pia wanakuja hapa wanatusaidia kila wakati tukiitana Jina langu ni brother Benjamin. Shirika hili linatuhitaji sisi kama jamii, wewe na mimi, kwa ajili ya watoto wetu walio na uhitaji wa viungo mbalimbali, wamesaliwa na hali hizo. Ni jamii yetu na katika kituo hiki, kwanza niwashukuru kwa sababu mmenipatia fursa na ruhusa ya kwamba nifikie jamii, basi barua hii na ruhusa ya kwamba mimi na wewe tukiwa na chochote, hawahitaji vitu vikubwa sana hata ukiwa na unga pandili moja, ukiwa na mchele, kile ulichonacho kinahitajika pale. Kama jamii naendelea kujulisha kuchu, wengi na tukumbuke neno moja kwamba wakati wa korona vile umekuweko kujilinda na mambo ya Covid, lakini tuwapatie huduma na sitakwama hapo. Najua kwamba nitafikia ndugu zetu Waislamu wengine ambao wako zaidi ya makanisa, kwa sababu si jambo la tutafanya leo na tuwaje. APDK pia hutegemea wataalam walio na ujuzi tofauti hasa kutoka kwa madaktari na wauguzi wengine wa afya. Naitwa Michael Wasike. Mimi ni daktari hapa PDK potris, wengi wanajua kama daktari wa mazoezi. Niko katika ile idara ya physiotherapy, sana sana wale watoto ambao wamelazwa kule wodini huwa wamefanyiwa ule upasuaji wa viungo mbalimbali, asa vya miguu, kuhakikisha kuwa tunaondoa ule ulemavu ambao wako nao ili wakaweze kutembea. Huwa tunawakagua kulingana na jinsi tunavyojua wanastahili kufanyiwa matibabu ya aina gani. Alafu kuna watoto ambao huja hapa na wakiwa tuseme matatizo maybe ya akili, na utapata kuwa misuli yao huwa haina nguvu. Tuna ule daktari ambaye huwa anafanya upasuaji hapa ambaye anaitwa Dr. Stan, baadaye wanaendelea na hiyo mazoezi ya fisiotherapi. So sana sana, wengi ambao nimewaona siku zile za kwanza kwanza huwa wanakuwa na huzuni nyingi kwa sababu wanafikiria ni kana kwamba wazazi wao wamewatenga, wamekuja wakamweka hapa. Lakini baadaye, baada ya kupitia ule upasuaji na yale matibabu mengine ambayo yamepangiliwa, watapata kuwa wale watoto huwa wana furaha nyingi sana, mpaka wengine wao huenda wakafikia mahali wakitaka kupelekwa nyumbani, wanaonekana kwamba wasiende tena. Jamii nzima inazidi kuona mwanga kutokana na huduma za APDK. Mfano hapa potres misaada wanayoipata hapa inawezesha kituo hiki kuwapa hifadhi baadhi ya wa wazazi kupata hapa pamoja na watoto wao. Naitwa Esa Nyamvula, mtoto anaitwa Ali Safari, alikuwa na ulemavu wa miguu. Miguu yake alikuwa inapinda hapa kwa magoti hapa. EPDK, nilipofika hapa ndo nikapata Dr Mike, na baada ya wiki tulipata sponsa na akapelekwa sehemu ya Kinondo kwa upasuaji. Nashukuru saa hii aendelea vizuri. Hali yake ilianza lini na kesasa, mkilinganisha Hali yake imemaliza kama miaka sita hivi na sasa yuko na miaka kumi na miwili. Nilipoelekezwa hapa ndio naona nimepata mwangaza asante. Kwa majina naitwa Daktari Wekesa Edwin na mimi nashukuru sana addk yapotris kwa sababu kama ingekuwa hawezi kushughulika na hii swala, kuna watoto wengine walikuwa wamefichwa kwa manyumba, weza ukahusika kuwasaidia kurekebisha hali zao. Josephat Kioko, VOA Mombasa, jamii na maendeleo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili na ufuatao sasa ni muktasari wa habari, unasomwa na Harison Kamau. Marekani na Umoja ulaya. wa ulaya wameelezea wasiwasi wao kutokana na hatua ya Nigeria ya kufunga utumizi wa Twitter nchini humo kwa muda usiojulikana baada ya kampuni hiyo ya Marekani kufuta ujumbe ulioandikwa kwenye ukurasa wa rais wa Nigeria kwa madai kuwa ulikiuka maadili. Tume ya Uchaguzi ya Kitaifa imesema Jumapili kuwa vyama viwili vya upinzani kwenye eneo lililojitenga kutoka Somalia la Somaliland zimeshinda wingi wa viti kwenye bunge ukiwa uchaguzi wa kwanza baada ya miaka 16. Duke na Duchess wa Sussex, Prince Harry na mke wake Meghan Markle Jumapili wamesema kuwa wanakaribisha mtoto wao wa pili aliyezaliwa Ijumaa akipewa jina la Lilibet Lili Diana Mountbatten Windsor akiwa na uzani wa pauni saba. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msima mizi Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nasema uwe na usikilizaji mwema mahala popote pale unapotusikiliza.