Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, kupitia redio zetu shirika, ikiwemo UBC Redio Uganda nchini Uganda, Storm FM ya Geita Tanzania, Radio RNA iliyopo eneo la Baraka na Fizi huko DRC. Na mimi ni Sunday Shomari, leo ikiwa ni Jumatano, Juni 2 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia Radio Citizen Nairobi Kenya, Radio Free Africa Mwanza Tanzania, Radio Kaya Mombasa kule nchini Kenya, bila kusahau Mitume Radio kama 897fm Kitale, TKFM ya Tanga Tanzania, Sayari Radio kule Eldoret Kenya na bila kusahau mtandao wetu www.tvswahili.com. Karibuni. Ripoti tulizokuandalia muda huu zinaeleza mamia ya wakazi wa mji wa Kalemi, mkoa wa Tanganyika, mpakani mwa Tanzania na DRC wamelazimika kuhama nyumba zao kutokana na ziwa Tanganyika kufurika maji na kupelekea uharibifu kwenye nyumba zao. A, watu wameashirika katika hiari weko wengi we sana kwa kuhesabu kwe tunaweza kupita hata e, afu afu f. Na katika habari nyingine, shirikisho la waandish wa habari wa Somalia imezindua kampeni ya kupambana na kusambaa kwa taarifa za uongo na habari sizo za kweli, ya chuki na propaganda. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza unaosomewa habari za dunia na Sande Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden amekuwa rais wa kwanza aliyekwa madarakani kwenda Tulsa, Oklahoma, kuadhimisha kumbukumbu ya miaka 100 ya mauaji ya Tulsa baada ye kikundi cha wazungu walipofanya uharibifu mwaka 1921 kwa jamii ya weusi ambapo watu 300 walifariki na elfu kumi wengine wakiwa hawana makazi. Biden alitembelea kituo cha utamaduni cha Greenwood na kutoa hotuba huko kuadhimisha miaka 100. Kwa vile historia imekuwa kimya, haina maana kwamba hayo hayakufanyika, Biden alisema katika matamshi yake kwa manusura wa mauaji hayo na familia zao katika kituo cha utamaduni cha Greenwood. Baadhi ya ukosefu wa haki ulikuwa ni wa kinyama, wa kutisha, mbaya sana. Hauwezi kufichwa bila ya kujali watu wanajaribu kwa nguvu kiasi gani. Miaka 100 iliyopita, mnamo Mei 31 na Juni 1, Greenwood, ujirani huo ulikuwa kujulikana kama Black Wall Street, ulikumbwa na wizi wa ngawira na kuchomwa kwa majengo, vitendo ambavyo vilifanywa na wakazi wazungu ambao walikuwa wakiungwa mkono na polisi weupe wa huko Tulsa. Mauaji hayo yalichochewa na shutuma kwamba kijana mmoja mweusi mwenye umri wa miaka 19 alimshambulia msichana wa kizungu mwenye umri wa miaka 17 katika lifti. Marekani inasema inapanga kujihusisha katika mazungumzo chanya kuhusu haki za binadamu na Misri wakati vikundi vya haki na wanaharakati vinaangazia rekodi ya ukiukaji wa haki za binadamu za Misri. Makundi 63 ya haki za binadamu na mashirika ya kimataifa yaliitaka Misri siku ya Jumanne kuwaachilia wafungwa wa, wa, wa kisiasa na kuacha ukandamizaji wa mashirika huru na wale wanaopinga kwa amani. rais Abdul Fatah al-Sisi wa Misri anapaswa kumaliza mara moja ukandamizaji wa uhuru wa kujumuika, vikundi huru na wapinzani wa amani ilisema Human Rights Watch na vikundi vingine katika taarifa. Wito wa hivi karibuni unafuatia ripoti ya hivi karibuni ya kikundi cha haki chenye makao yake makuu mjini Washington, The Freedom Initiative ambacho kiligundua kuwa kampeni ya Misri iliyoenea na yakimfumo ya kukamata ya kufungwa na dhuluma hufikia Wamarekani kwenye ardhi yao na shirikisho la waandishi wa habari wa Somalia limezindua kampeni ya kupambana na kusambaa kwa taarifa za uongo, habari sio za kweli, matamshi ya chuki na propaganda. Shirika hilo linasema Somalia tayari inashuhudia ongezeko kubwa katika kampeni zinazotoa taarifa potofu katika mitandao ya kijamii kabla ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika kabla ya mwishoni mwa mwezi Julai. Mwandishi wa sauti Amerika Muhamed Kahie anaripoti kutoka Mogadishu na mkamiti kibayasi anaisoma ripoti kamili. Migogoro sugu ya ndani nchini humo na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa umeifanya Somalia kuwa uwanja mzuri wa kusambaza taarifa potofu. Idadi inayokuwa ya vijana wa Kisomali ambao huungana na kushirikiana habari kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii imekuwa lengo kuu kwa wimbi hili la habari za uongo. Mfano mmojawapo ni kichwa cha habari ambacho kilisema bunge la Somalia lilitaka kumwondoa madarakani waziri mkuu baada ya kupinga kuongezewa muda rais Mohamed Abdulahi maarufu Farmajo. Baadaye ikabainika ni habari ya uongo. Ili kusitisha changamoto inayoongezeka kwa wafanyakazi wa vyombo vya habari nchini humo, shirikisho la waandishi wa habari Somalia limezindua kile inachokiita maabara ya kupambana na usambazaji wa taarifa potofu zenye uongo na upotoshaji kabla ya uchaguzi ujao. Mtafiti mkuu na mkurugenzi wa maabara hiyo, Mohamed Abdi Malik, anasema watawapa waandishi wa habari ustadi na maarifa muhimu ya kugundua habari za uongo wakati wa uchaguzi. Anasema watafiti wa maabara watawasaidia waandishi wa habari kwa zana za kidijitali, mafunzo na rasilimali nyingine ili kugundua, kuchambua na kuziwekea alama habari za uongo zinazohusiana na uchaguzi kwa mtindo wa wakati halisia, katika mazingira dhaifu ambayo uaminifu ni mdogo sana. Kulinda mchakato wa uchaguzi kutoka habari za uongo ni muhimu sana kama vile kuiokoa nchi kutoka kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Waandishi wa habari, mabloga na wenye ushawishi kwenye mitandao ya kijamii huko Somalia wanasema kuna umuhimu wa kuchukua tahadhari wakati wa mchakato wa uchaguzi wa rais pamoja na wabunge. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alizisihi serikali za Amerika ya Kati kufanya zaidi kusaidia kudhibiti uhamiaji haramu na akaelezea wasiwasi juu ya afya ya demokrasia ya eneo hilo na haki za binadamu wakati wa ziara kwenye eneo hilo siku ya Jumanne. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na rais wa Costa Rica, Carlos Alvarado, Blinken amesema Marekani inataka kusikia kutoka kwa washirika wake katika eneo hilo juu ya kujitolea kwao kwa pamoja. Katika kusimamia shinikizo la uhamiaji, utawala bora ni muhimu kwa kukabiliana na changamoto na kutumia fursa za wakati huu, na bado tunakutana katika wakati ambapo demokrasia na haki za binadamu zinahujumiwa katika maeneo mengi, Blinken aliwaambia waandishi wa habari. Blinken alitaja mamonyoko wa uhuru wa kimahakama, kukandamizwa kwa vyombo vya habari huru na taasisi zisizo za pamoja na kukandamizwa kwa juhudi za kupambana na ufisadi, kuonyesha wazo lake, akibainisha kuwa Marekani pia imepata vizuizi vyake. Shirika la afya ulimwenguni WHO limetoa idhini ya dharura kwa matumizi ya chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na Wachina kwa watu wazima wenye umri wa miaka 18 na zaidi. Shirika hilo la afya la Umoja mataifa iliidhinisha chanjo Jumanne iliyotengenezwa na Sinovac Biotech, kampuni ya dawa ya China. Ilikuwa mara ya pili kwa WHO kuidhinisha chanjo iliyotengenezwa na kampuni ya wa wachina kwa matumizi ya dharura. WHO ilisema data iliyowasilishwa na Sinovac ilionyesha kuwa dozi mbili za chanjo hiyo ilizuia dalili kutoka kwa zaidi ya nusu ya wale ambao walipata chanjo. Shirika hilo pia limesema haliwezi kukadiria ufanisi wa chanjo kwa watu wenye umri wa zaidi ya miaka 60 kwa sababu ni watu wachache katika kundi hilo walioshiriki majaribio. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika dakika 30 za matangazo haya inatupeleka mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ambapo mamia ya wakazi wa mji wa Kalemi, mkoa wa Tanganyika uliopo mpakani mwa Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wamelazimika kuhama nyumba zao kutokana na Ziwa Tanganyika kufurika maji na kupelekea uharibifu katika nyumba zao. Mwandishi wetu wa Esther Malivika anayeripoti zaidi kutoka DRC. ni kufuatia mafuriko ya Ziwa Tanganyika, wakazi wakaazi wa muji wa Kalemie wamelazimika kuhama makazi yao na kuhofia kubebwa ama nyumba zao kuporomoka, wakati huu ambao maji ya Ziwa Tanganyika imefika hadi mjini, akisema Sermisenga kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mji wa Kalemie pembeni ya Ziwa Tanganyika. Lakini kwa hapa maji imepanda sana na imebeba nyumba mingi sana, magorofa nzuri tena, yani kujengewa nzuri imejaa maji. Tukio hili ikiwa ni la kwanza limeshangaza watu wengi, kwani hata maji yameharibu barabara muhimu inayotoka mjini hadi uwanja wa ndege, kwani barabara hiyo ilijengwa pembeni ya Ziwa Tanganyika A watu wameathirika katika hii hali, weko wengi sana, kwa kuweze kuhesabu tunaweza kupita hata e, afu, afu tatu afu nne. Ya watu wenye manyumba zimeharibiwa zime na na upandaji wa, wa Ziwa Tanganyika. Ziwa Tanganyika limekuwa katikati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tanzania na vile Zambia. Wakati hao yakiarifiwa wakazi wa Goma waliokimbilia Butembo pamoja na Beni kuogopa matetemeko ya ardhi na volkeno, wakiomba serikali kuwasaidia. Victorine alikimbia pamoja na watoto wake hadi katika mji wa Beni. Benima ilituogopesha, aloro guverner akasema inafaa tunatoka, najukisi tulikuwa na kimbia, kila mtu alikuwa nakimbia tu, unakimbia, hauna kitu, unaacha vyote unakimbia tu, vile unakimbia hmm, ulikuwa na tulikuwa na kimbiza tu sana, watoto tuwe tuliogopeshea na tunafika ndani ya mji wa Beni hatuna maake, hakuna kitu tunasufrire tu. Akielezea mateso waliopata barabarani walipokuwa wakikimbia: tulitembea na migulu kutoka Goma mpaka Kibumba, tuliteseka, mvula ilitupiga munjia bo huku, mumaparke wasoda walikuwa natulomba mafranga bya vile tu. Kambale Kivundu Edo akiwa kiongozi wa wakimbizi katika mji wa Beni akiomba kwa kifupi, tunaomba serikali ifanye kazi yake kwa sababu huku kwetu kunakuwa insecurite. Shirika la hifadhi la rahia likiomba wakazi wa Beni kuwapokea wakazi wa Goma wanaokimbia matetemeko pamoja na volkeno wakikimbilia maeneo ya Butembo na Beni. Japol Kapitula: kwa hiyo tulifikiria gisi gani tunaweza kupokea hawa watu. Kwa sasa tuliweza kuwaomba wakazi kuweza kuwapokea, e, pasipo kuwashurutisha kitu chochote. Wakazi waliokimbia wakisubiri tangazo la serikali ili warudi mjini Goma na kuendelea na kazi zao za kawaida. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Sandey Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Wajumbe wa tume ya bunge la Marekani siku ya wa Jumanne walitoa wito kwa nyota wa mpira wa kikapu Marekani kuacha uungaji mkono wa kampuni za nguo za michezo za China ambazo zinatumia pamba iliyolimwa katika mkoa wa Zinjiang nchini China, wakionya juu ya kuonekana kuunga mkono kazi za kulazimishwa ambazo wanasema zinafanyika huko. Katika barua kwa chama cha wacheza mpira wa kikapu cha kitaifa, wenyeviti wa tume za pande mbili ya kiutawala juu ya China walisema zaidi ya wachezaji kumi na wawili wa NBA walikuwa na mikataba na kampuni za China za Anta, Li Ning na Pik makampuni ya michezo kabla ya kuchapishwa kwa hivi karibuni kwa nakala za vyombo vya habari vya magharibi zikisema kampuni hizo ziliunga mkono wa matumizi ya pamba ya Xinjiang. Wachezaji wameendelea kutia saini mikataba mipya na Anta Sports. Barua kutoka kwa senata Jeff Merkley na mwakilishi Jim McGovern inaongeza. Na katika ripoti nyingine ni kwamba rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alifanya ziara ya kwanza ya kushtukiza Juni mosi kwa kukutana na wananchi katika maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam ili kujionea hali halisi ya utendaji kazi kwa maeneo hayo. Rais Samia alianzia ziara yake katika soko la Kariakoo, ambapo hakuridhishwa na mazingira yanayoendelea kwenye soko hilo, na aliagiza kusimamishwa kazi kwa viongozi wa soko hilo ili kupisha uchunguzi. Idi Ligongo amezungumza na Goodluck Ningo, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, ambaye anaanza kwa kuelezea kile ambacho anadhani kimechochea Rais Samia kufanya ziara hiyo ya kushtukiza. Na vile vilevile, nadhani imechagizwa zaidi, uh, na mambo ambayo yaliweza kuibuliwa na waziri mkuu, hasa kwenye wizara ya fedha uh, kutokana na matumizi mabaya ya fedha. Kwa hiyo, uh, tunadhani kitu ambacho kimemsukuma Rais Samia kuanza kufanya ziara za kushtukiza ni kuwarudisha watu katika ile hali na fikira ya kwamba uh, serikali bado ipo na anataka watu waendelee kufanya kazi na asika, na kwamba uh, sasa ni wakati wa watu kuweza kupumzika, lakini vilevile ikiwa ni ujumbe ya kwamba Uh, nje ya kufanya mambo ambayo anafanya hasa ya kujaribu kuendelea kuimarisha uhusiano wa kimataifa, lakini bado atajikita pia kutazama mambo ya msingi ambayo yanawagusa Watanzania walio wengi. Nadhani ndio miongoni mwa ujumbe ambao ametaka kupeleka hasa kwa Watanzania, na ndio maana wakati akihitimisha ziara yake, amesema alikuwa anaelekea Dodoma, lakini aliona ni vema aweze kupita kwenye miradi hii ambayo inatumiwa na Watanzania wengi ambao ni wakazi wa Dar es Salaam, hasa watu wa daraja la chini. Tueleze sasa kwa kile ambacho kimejitokeza hii leo, masuala gani ambayo makubwa uh, yanayoweza kutafsiri vilevile vile utawala wake au ya yakaakisi changamoto ambazo zinakabili serikali yake? Uh, kwa ziara ambayo tumeweza kuionyesha leo, ukitazama rais Samia amejaribu kutaka kusikiliza maoni ya watu, hasa watu uh, wale wa kawaida, na zaidi alikuwa anasema na, amefanya vile ili aweze kupata picha ya halisi ya hali jinsi ilivyo, uh, tofauti na zaidi ya kutegemea taarifa kutoka kwa wasaidizi wake ama watendaji wa serikali yake. Tumeona akisema hayo uh, baada ya kumaliza uh, kutembelea soko la Kariakoo, lakini vilevile tumeona wakati akitembelea hospitali ya Mwananyamala, amezungumza na mganga mkuu wa hospitali na kuuliza baadhi ya shida na changamoto ambazo unazopitia, uh, na kusema ya kwamba amefanya ziara hile ili kuweza kujionea hali halisi na kujua matatizo yako wapi na yeye serikali yake iweze kufanya nini. Lakini kikubwa unaweza ukaona baadhi ya changamoto ambazo zimeweza kuainishwa, inaonyesha dhahiri, uh, yawezekana watendaji ama viongozi aliowateua wakuelewa yale aliyoyasema kwenye hotuba yake, kwa sababu miongoni mwa mambo aliyogusia ilikuwa ni waende wakatatue matatizo ya wananchi na kama akienda sehemu basi akakuta matatizo angeweza kuwawajibisha. Sasa tunaona kwenye uh, soko la Kariakoo kuna mambo kadhaa yameweza kuzungumzwa, ikiwemo ubadhirifu wa fedha zenyewe za soko lakini urasimu kwenye upatikanaji wa vizimba, na vilevile vile kwenye hospitali ya Mwananyamala bado kumekuwa na changamoto ya upatikanaji wa vifaa tiba, hasa madawa. Kwa hiyo bado tunaona ana na, sehemu kubwa ya kuweza kurekebisha hayo. Na ikitazamiwa, swala la upatikanaji wa vifaa tiba liliweza vilevile kuripotiwa hata na wazee wachato wakati wakihitimisha msiba wa mtangulizi wake Rais Magufuli, baada ya kusema ya kwamba hospitali nyingi wanashindwa kupata madawa, na yeye akasema hili jambo kidogo linahitaji tufanyiwe kazi, kwa sababu anaamini zaidi ya asilimia tisini na nane uh, ya upatikanaji wa madawa upo nchini, sasa kwa hospitali hizi za umma kukosa madawa la... Ni good luck, Ningo mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania akizungumza na VOA. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri alipinga siku ya Jumanne baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed kuashiria alikuwa anapanga kujenga mabwawa mia moja yenye ujazo mdogo hadi wastan, katika kipindi cha mwaka mmoja, bado hakuna suluhisho kwa mzozo unaendelea kwenye bawa la Renaissance kwenye mto Nile ndani ya eneo la Ethiopia. Mwandishi wa Sauti Amerika Edward Yeranian anaripoti kutoka Cairo na Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Vyombo vya habari vya Misri vilitangaza taarifa ya hasira iliyotolewa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ahmed Hafiz akikosoa tangazo la waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kwamba atajenga mabwawa mia moja mapya yenye ujazo mdogo na wastani kwenye njia za maji nchini mwake katika kipindi cha mwaka ujao. Hafiz aliashiria kwamba mpango huo ni dalili ya nia mbaya ya Ethiopia kuhusu mzozo juu ya kujaza bwawa la Renaissance ambalo limesababisha malumbano yasiyo ya kawaida na wote Misri na nchi jirani ya Sudan. Hafiz aliongeza kuwa Ethiopia lazima iratibu mipango kama hiyo na majirani zake kabla ya kuwasababishia uharibifu. Rais wa Misri Abdel Fattah el-Sisi alitembelea Jibuti wiki iliyopita, akisisitiza wakati wa mkutano na uandishi wa habari kwamba alikuwa bado ana matumaini ya mashauriano ya kidiplomasia kusuluhisha mzozo na Ethiopia juu ya kujaza bwawa tulijadiliana hali ya bawa la Renaissance ambalo linaathiri maslahi ya eneo zima katika ukanda huu na umuhimu wa makubaliano ya haki na yenye usawa juu ya kujaza maji na kuendesha bwao hilo haraka iwezekanavyo, na Misri kukataa juhudi za upande wowote kuweka mpango wake ambao haukidhi maslahi au haki za nchi ambazo maslahi yao yameathiriwa. Mwana sosiolojia wa kisiasa nchini Misri Saidi Sadik ameiambia VOA suala la Ethiopia kujaza maji kwenye bwawa la Renaissance kwa mwaka wa pili kuanzia Julai limechochea hasira za umma kwa Wamisri. Maoni ya umma ya ghadhabu sana na yanashinikiza serikali kujibu uchokozi wa wanasiasa wa Ethiopia na vyombo vya habari ambavyo kila wakati wanazungumza kwa njia ya uchochezi dhidi ya watu wa Misri na serikali ya Misri. Sadik aliendelea kusema kwamba vikosi vya upinzani vya Misri ambavyo vingi vipo nje ya nchi vimekuwa vikiitisha maandamano juu ya kile walichodai serikali kutosimamia vyema tatizo hilo. Sadik aliongeza kuwa maafisa wa Misri walishangaa juu ya kutokuwa tayari kwa ushawishi wenye nguvu wa mataifa ya kigeni kama vile EU, Marekani na Umoja wa Afrika kutumia ushawishi wao kufikia suluhisho la kidiplomasia kwenye tatizo hili. Paul Sullivan, profesa katika chuo kikuu cha ulinzi cha kitaifa cha Washington nchini Marekani, anaiambia VOA kwamba ujenzi wa Ethiopia wa bwawa la Grand Renaissance ni mtafaruku wa kutosha, lakini kujenga zaidi ya mabwawa mia moja kunaleta uchochezi zaidi na ni uchokozi unaoongezeka. Anaendelea kusisitiza kwamba Misri itahitajika kujibu, na ikiwa Ethiopia inataka amani, wanatoa ishara tofauti. Kama hali hii itakuja kuwa vita, anawasihi wote watashindwa, na kwa kiasi kikubwa. Anasema makazi ya kuafikiana itakuwa bora, lakini kwamba mambo yanaonekana kwenda kinyume. Jeshi la Misri limekuwa likifanya mbinu za kiufundi na nchi kadhaa za kieneo katika siku za karibuni pamoja na Sudan kwa ajili ya kuonyesha utayari wake katika tukio hilo mara mzozo ukizuka. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa na vijana Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, na leo katika jukwaa la vijana utasikia taarifa kuhusu mwanamuziki wa Tanzania Daina Nyange ambaye ametoa kibao kipya akishirikiana na mwanamuziki maarufu wa Nigeria David Adedeji au Davido huko Lagos Nigeria. Sande Shomari ameandaa ripoti kamili kuhusu wasanii hao wanaotamba huko barani Afrika. Daina Nyange ni mwanamuziki machachari wa Tanzania Abongo Flava, ambaye anafahamika kwa nyimbo zake nyingi maarufu, ikiwa ni pamoja na Homa, Ndivute Kwako, Salama, Jiba na nyinginezo. Hivi karibuni ameingia katika majaribio ya kufanya muziki wake kuwa kimataifa zaidi, na akizungumza na Sauti Amerika baada ya kufanya kolabo na mtaalamu wa afrobeat David Adedeji Adeleke, maarufu kama Davido kule Nigeria, anaelezea Jukwaa la Vijana la Sauti Amerika akiwa Lagos, Nigeria kwamba hii ni njia ya kufanya mabadiliko katika muziki wake. tango ulikuwepo upo, kikubwa zaidi ni kutafuta soko la kimataifa, na tunapotafuta soko la kimataifa ni lazima, kuna namna ambavyo utajaribu kushirikiana na wengine, wasanii wengine kutoka ndani ya nchi nyingine ili kuweza kujitangaza zaidi kwao. Nafikiri hilo ni kubwa zaidi, ukiachilia mbali pia, naweza kusema Davido ni ni ni, ni mwanamuziki ambaye anamkubali, anafanya vizuri, ameweza ku maintain kwenye game kwa muda mrefu kwa sababu ya talent na uwezo wake k ni kitu ambacho kwangu mimi ilikuwa ni mmoja kati ya ndoto za kufanya naye kazi na nashukuru Mungu nimetimiza. Jina la kibao hicho kipya ni Elo. Daina anaeleza kilichopelekea e, kutambua na kutumia jina hilo, sababu ya nyimbo kuitwa Elo ni kutokana na ile ile, ninisijui nihitaji, kuna nyimbo ukisikia, kuna msemo umekuwa ukijirudia sana kwenye chorus ambao unaitikia ni elolowoye. Kwa hiyo tuliona hatuna namna ya kutafuta wimbo jina jingine, wakati ule wimbo ukiusikia lazima utaondoka na ile neno elolowoye, lakini pia tukaona elolowoye ni refu inaweza ikapata ika shida hata watu kwenye kui announce you know, kwa sababu title ya jina na yenyewe inamate sana. Kwa hiyo ndo maana tukaamua kuita Elo, lakini hiyo ndo ilikuwa sababu ya msingi. Lakini si hivyo tu, Dina anaelezea vionjo katika kibao hiki alichokitoa huko Nigeria na mtaalamu huyu ambaye alitumia lugha mbalimbali na nini kilipelekea haya. Kikubwa nafikiri ni aina ya mziki ndio iliyofanya, ukiusikiliza uki huo wimbo ni wimbo ambao una lugha tano. Una Kiingereza, una, una Kiswahili, una kuna lugha inaitwa Igbo na kuna lugha inaitwa Yoruba na kuna lugha inaitwa Pidgin English. Sasa, Yoruba na Igbo ni moja kati ya makabila makubwa sana Nigeria. So, ukiangalia neno ololo waye ni, ni, ni, ni, ni, ni ni ni ni moja kati ya makabila ya watu wa ni Hibo ambao wanatumia elolo woi, maana yake ni how much is your money. Wimbo huo na mtaalam wa assurance anayetamba barani Afrika tayari pia amekwisha tengenezewa video yake. Daina anasemaje juu ya video yao hii? Video ni video ambayo nimeitengenezea hapa hapa hapa Nigeria kwa sababu hata Saina napoongea nawe yuko hapa Nigeria na nimefanya video na director Dami Twitch. uh, Dami Twitch ni director namba moja sasa hivi Nigeria. Director mkubwa sana, ni director ambaye amefanya kazi nyingi ikiwemo kazi ya Davido Jao, ikiwemo kazi ya Davido Fame, ikiwemo kazi nyingi ambazo zinatoka mara nyingi za Davido na baadhi ya wasanii kwa sababu ni ndio director sasa hivi ambaye anafanya vizuri. Kwa hiyo naweza kusema nashukuru Mungu hata mimi kuwa mmoja kati ya watu ambao nimepata nafasi ya kufanya naye kazi na nawashukuru pia kwa kuifanya kazi yangu pamoja nafikiri, ukiangalia katika video ambavyo nimewahi kuzifanya na nimewahi kuzitoa niko na video nzuri, lakini hii ni video ambayo ina utofauti mkubwa sana, kwa sababu pia vitu vingi ambavyo vilifanikishwa kuitengeneza kufanya mpaka jambo likawa Daina Nyange miongoni mwa wanamuziki wachache wa Afrika Mashariki na wa kwanza Tanzania kama sio Afrika Mashariki kufanya kazi na Davido kwa Daina akitumia talanta yake ya sauti ya kuvutia kuweka vionjo vya Kiswahili na kuchanganya lugha nyingine za Nigeria ikiwa pamoja na Pijin, anajaribu kuvuka daraja la kuunganisha muziki wa Afrika ya Mashariki na Magharibi. Sunday Shomari, Sauti Amerika, Washington. Endelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni wakati wa kusikiliza muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden amekuwa rais wa kwanza aliyeko madarakani kwenda Tulsa, Oklahoma, kuadhimisha kumbukumbu ya miaka mia moja ya mauaji ya Tulsa pale kikundi cha wazungu walipofanya uharibifu mwaka 1921 kwa jamii ya weusi ambapo watu 300 walifariki na elfu kumi wengine wakiwa hawana makazi. Na shirikisho la waandishi wa habari wa Somalia limezindua kampeni ya kupambana na kusambaa kwa taarifa za uongo, habari si za kweli, matamshi ya chuki na propaganda. Shirika hilo linasema Somalia tayari inashuhudia ongezeko kubwa katika kampeni zinazotoa taarifa potofu katika mitandao ya kijamii kabla ya uchaguzi unaotarajiwa kufanyika kabla ya mwishoni mwa mwezi Julai. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, alizisihi serikali za Amerika ya kati kufanya zaidi kusaidia kudhibiti uhamiaji haramu na akaelezea wasiwasi juu ya afya ya demokrasia ya eneo hilo na haki za binadam wakati wa ziara kwenye eneo hilo siku ya Jumanne. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa Washington DC ndiyo anakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wake alikuwa Khadija Riyami, mwongozaji ni Diodon Chubairo, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari. Tunaotakia kila la heri na usikilizaji tulivu popote pale unaposikiliza VOA Swahili.