Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 27 Mei mwaka wa 2021. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa ni BNJ Mridhi, ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati, ikiwemo Redio Sango Malamu huko Buni ya DRC, pamoja na Mwananchi FM Nakuru, Kenya, na pia tunapatikana kwenye mtandao wetu Karibuni. Kati ya yale tuliyokuandalia, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye anafanya ziara nchini Rwanda, yawaomba manusura wa mauaji ya ma kimbari kuisamehe nchi yake akikiri kuwa ilikuwa nafasi kwenye mauaji hayo ya mwaka 1994. Katika ripoti nyingine, idadi ya watu waliofariki kufuatia shambulizi la kutumia bunduki katika mji wa San Jose, jimbo la Kalifornia hapa Marekani yafikia sita, huku uchunguzi ukiendelea. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu na nusu saa, lakini kwanza BMJ Moridi anakusomea habari muhimu za dunia Moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba waziri mkuu wa Somalia Mohamed Hussen Roble leo Alhamisi ametia saini makubaliano na marais wa majimbo kuhusu mpango wa kufanyika uchaguzi baada ya kucheleweshwa kwa zoezi hilo kufuatia mzozo mkubwa wa kisiasa ulioibuka. Roble amesema amejitolea kuhakikisha kwa kwamba uchaguzi usio wa moja kwa moja utafanyika na kwamba utakuwa huru na wa haki. Maraisi wa majimbo yote matano wamekubaliana na waziri mkuu huyo kwamba uchaguzi utafanyika ndani ya kipindi cha siku sitini kuanzia leo na kwamba majimbo hayo yatatangaza kamati za kusimamia uchaguzi kufikia siku ya Jumamosi. Probli amesema kwamba wahusika wote wanawajibika kuhakikisha kwamba wanawake wanapata kiwango cha asilimia thelathini za nafasi za uongozi. Boti moja iliyokuwa ikisafirisha karibu watu mia mbili ilipinduka katika jimbo la Kebi kaskazini magharibi mwa Nigeria jana Jumatano, lakini idadi ya majeruhi bado haijulikani kulingana na msemaji wa serikali. Boti hiyo ya mbao ilipinduka karibu na Wara, mji ulioko kwenye ufukwe wa Ziwa Kainji, sehemu ya mto Nigeri, alisema Yaya Sarki ambaye ni msemaji wa gavana wa Kebi. Manusura mmoja Buhari Abubakar alisema karibu watu arobaini waliokolewa kufikia wakati tukienda mitamboni, ingawaje abiria wengine, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, bado hawajapatikana. Miili mitano kufikia jana jioni ilikuwa imepatikana, lakini inatarajiwa kwamba mingine mingi huenda ikapatikana katika siku chache zijazo idadi ya watu waliofariki kufuatia shambulizi la bunduki mjini San Jose jimbo la California hapa Marekani imefikia tisa. Haya yanajiri huku uchunguzi ukiendelea kubaini ni nini kilichopelekea mshukiwa ambaye pia alifariki kuanza kuwapiga watu risasi kiholela jana asubuhi. Waathiriwa wanane ambao walikuwa na umri wa kati ya miaka ishirini na tisa na sitini na tatu walitambuliwa jana Jumaatano mtu wa tisa Alex Ward Fritz, mwenye umri wa miaka arobaini na tisa, alisafirishwa kwa kituo cha matibabu cha Santa Clara akiwa katika hali mahututi na aliaga dunia jana jioni. Shambulizi hilo limefufua mjadala mkali wa kitaifa kuhusu sheria za umiliki wa silaha hapa Marekani. Majina ya wote waliofariki katika shambulizi hilo yamewekwa wazi ya dhuhuri ya leo. Aliyekuwa rais wa mpito wa Mali pamoja na waziri mkuu wameachiliwa huru baada ya kuzuiliwa na jeshi na baadaye ya kujiuzulu. Msaidizi wa makamu wa rais Baba Size amesema leo Alhamisi, Bando na waziri mkuu Mokta Wone walikamatwa na kupelekwa kwenye kituo cha jeshi nje ya mji mkuu Jumatatu wiki hii, na kusababisha mzozo katika nchi ya Afrika Magharibi na kupelekea vitisho vya kuwawekea vikwazo wanaohusika kutoka kwa mataifa yenye nguvu duniani. Viongozi hao wawili walijiuzulu kutoka kwa nyadhifa zao walipokuwa kizuizini Jumatano. Sisi aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba makazi ya ndoo na uonekwa sasa yanafichwa ili kulinda usalama wao. Boika aliamuru kukamatwa kwao baada ya mabadiliko ya baraza la mawaziri ambapo viongozi wengine wawili wa mapinduzi walifutwa kazi. Jumuiya ya kiuchumi ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, imeeleza uwezekano wa vikwazo dhidi ya maafisa waliohusika katika mapinduzi ya mwaka jana. Na kikao maalum cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kinachojadili hali kwenye maeneo ya Palestina kimegubikwa na wito wa kuitaka Israeli iwajibishwe kutokana na tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Hakuna nchi ya Ulaya au Marekani ya kaskazini iliyokuwa miongoni mwa wajumbe sitini na mataifa waangalizi iliyounga mkono ombi hilo. Mwandishi wetu wa Geneva Lisa Schlein ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Abdushakur Abode. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Michelle Bachelet akifungua kikao amekumbusha kile alichokieleza ni matukio ya kuchukiza yaliyopelekea kuitishwa kwa mkutano huo maalum. Alitaja kwamba Wapalestina mia mbili arobaini na mbili wakiwemo watoto sitini na tatu waliuliwa kutokana na mashambulizi ya Israel huko Gaza, na Wapalestina wengine ishirini na nane wakiwemo watoto watano waliuliwa wali Jerusalem ya mashariki. Wakati huo huo, alizungumzia kufyatuliwa kiholela roketi na kundi la Hamas na makundi mengine yenye silaha ya kipalestina kutoka Gaza kusababisha vifo vya waisraeli kumi na wawili wakiwemo watoto. Alilani idadi ya watu waliojeruhiwa na uharibifu uliofanyika. Naye balozi wa Israel kwenye Umoja wa Mataifa mjini Jeneva Meyra Ilion Sahar aliyatuhumu mataifa mengi kwenye kikao hicho kwa kulinganisha vitendo vya Israel na kundi la kigaidi la Hamas. Ujumbe wa Palestina, hata hivyo, umewahimiza wajumbe wa baraza hilo kuidhinisha mswada wa azimio unaotoa wito wa kuundwa kwa tume huru ya kimataifa kuchunguza tuhuma zote za ukiukaji chini ya sheria za kimataifa za kulinda haki za binadamu kwenye maeneo ya Palestina na Israel pamoja na Jerusalem unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ya kikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc rais wa namibia hage geingob na mkewe monica geingob wamepimwa kupatika na kupatikana na virusi vya covid-19 afisi ya raisi nchini humo imethibitisha leo alhamisi geingob mwenye umri wa miaka 79 ni rais wa tatu wa, wa nchi hiyo anayehudumu kwa muhula wake wa pili na wa mwisho afisini Alikuwa waziri mkuu wa kwanza wa Namibia kutoka Machi mwaka elfu tisa mia tisini hadi Agosti mwaka wa elfu mbili na mbili na aliwahi kuwa waziri mkuu tena kutoka mwezi Desemba mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili hadi mwezi Machi mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Taarifa kutoka kwa ofisi ya rais ilieleza kwamba baada ya kupatikana na virusi hivyo, kiongozi huyo na mkewe walikuwa katika hali nzuri ya kiafya na kwamba wanajitenga kwenye makazi yao. Kufikia hii leo Mei ishirini na saba Namibia taifa lililo na takriban watu milioni mbili nukta tano ilikuwa imerekodi visa elfu hamsini na tatu mia sita na tatu vya korona. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu imesema inahitaji kiasi cha dola za Marekani milioni thelathini na moja nukta tatu za ufadhili wa ziada kwa operesheni zake nchini Ethiopia na Sudan kufuatia ghasia ambazo zimelazimisha maelfu ya watu kutoroka makazi yao na kuongeza uhitaji wa chakula maji safi na matibabu. ICRC inatoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoa ufadhili huo ambao utaifanya bajeti yake kwa Ethiopia kufikia takriban dola milioni 72.7 na, na bajeti yake ya Sudan kuwa dola milioni 40.3 Wito huo ndio wa kiasi kikubwa zaidi cha fedha katika kipindi cha miaka minne. Patrick Yusefu, mkuu wa operesheni wa ICRC barani Afrika, amesema kwamba ingawa ulimwengu umekuwa ukizingatia zaidi juu ya Tigre, kumekuwa na vurugu katika maeneo mengine ya Ethiopia pia na amesema mizozo iliyozuka imekuwa changamoto kubwa isiyokuwa ya kawaida hususan kwa sababu ya janga la COVID kumi na tisa na majanga mengine yanayosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Chuo kikuu cha Chambogo cha Uganda kimesitisha masomo chuoni baada ya watu wanane kuthibitishwa kwamba wameambukizwa virusi vya korona. Naibu mkuu wa chuo hicho Profesa Eli Katunguka amesema hii leo Alhamisi kwamba wanafunzi wengine wengi walikuwa na dalili za ugonjwa wa Covid 19 lakini wamekataa kupimwa. Maafisa wa afya wa Uganda wameripoti ongezeko kwa jumla la maambukizi ya virusi vya korona nchini humo katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Tume iliyoundwa na serikali ya kukabiliana na janga hilo ilitarajiwa kukutana hii leo kuchunguza idadi ya wagonjwa, na huenda ikatoa mwongozo mpya. Wizara ya afya imetangaza kuanza kwa wimbi la pili la maambukizi baada ya kuthibitisha kuwepo kwa watu elfu arobaini na nne mia mbili themanini na moja walioambukizwa na zaidi ya laki tano ambao wamepata chanjo kufikia sasa. Na baadhi ya makampuni makubwa ya mafuta ulimwenguni yanaendelea kupata shinikizo la kuchukua hatua zaidi kushughulikia mabadiliko ya hali ya hewa. Wanahisa wa kampuni ya Exxon Mobil leo Jumatano, wanahisa wa kampuni ya Exxon Mobil walichagua angalau wanachama wawili waliopendekezwa na shirika la Engine Number One kuhudumu kwenye bodi ya wakurugenzi. Shirika hilo hutetea ubora wa mazingira na lilisema katika taarifa mapema wiki hii kwamba bodi hiyo inahitaji wakurugenzi walio na uzoefu katika mabadiliko na mafanikio katika sekta ya nishati ambao wanaweza kusaidia kugeuza matarajio ya kushughulikia hatari za mabadiliko ya hali ya hewa kuwa mpango wa biashara wa muda mrefu na wala sio mazungumzo tu. Wanahisa wa kampuni ya Chevron pia waliidhinisha kupunguzwa kwa uzalishaji wa hewa chafu kutoka kwa bidhaa za kampuni hiyo. Hali kadhalika mahakama ya Uholanzi imeamuru kampuni ya Royal Dutch Shell kupunguza uzalishaji wake wa carbon kufikia asilimia arobaini na tano ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini ikilinganishwa na viwango vya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa Makundi saba ya mazingira yaliwasilisha kesi dhidi ya Royal Dutch Shell yakisema kwamba kampuni hiyo ilikiuka majukumu yake ya kupunguza uzalishaji wa gesi ya carbon dioxide. Matangazo haya yaendelea kukufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Mjini Kigali, VOA inasikika vyema kupitia 104.3 FM. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, ambaye yuko Rwanda kwa ziara ya siku mbili, amewaomba manusura wa mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi wa Rwanda kutoa msamaha kwa nchi yake. Amesema ilikuwa nafasi kwenye mauaji hayo ya mwaka wa 1994 nafasi ya Ufaransa katika mauaji ya Rwanda kimekuwa si chanzo cha mzozo baina ya nchi hizo mbili. Kutoka mjini Kigali, Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Baada ya kupokelewa kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali, rais Emmanuel Macron amekwenda moja kwa moja hadi kwenye jumba la kumbukumbu za mauaji ya kimbari mjini Kigali. Akiwa kwenye jumba hilo ameonyesha picha za video ambazo zinaonyesha jinsi mauaji hayo yalivyofanyika, na baadaye ya aliweka shada la maua kwenye makaburi ya wahanga wa mauaji hayo kabla ya kuandika ujumbe mzito kwenye kitabu cha wageni ambao uliangazia jinsi alivyoguswa na yale aliyojionea kwenye jumba hilo. Baadaye akatoa hotuba ambayo imejikita katika kila alichokitaja kama unyama wa kupindukia uliofanywa na serikali ya zamani ya Rwanda iliyokuwa mshiriki wa karibu wa serikali ya Ufaransa chini ya rais wakati huo Francois Mitterrand, wa, wa Ufaransa. Rais Macron amesema amesikitishwa na nchi yake kuendelea kukaa kimya kwa miaka ishirini na saba iliyopita na kufumbia macho ukweli wa kile alichojionea, 27 ans de souffrance pour ceux dont l'histoire. Lakini Ufaransa imechukua nafasi katika historia ya kisiasa nchini Rwanda. Ufaransa inawajibika, ni lazima iwe na ujasiri wa kuikabili historia hii mbaya na kukiri nafasi na sehemu yake katika maumivu tuliyowasababishia Wanyarwanda. Kwa muda mrefu tumekaa kimya, na baadaye ya kufuatilia na kujua ukweli kisha kuomba msamaha. Manusura waliopitia kwenye kiza kikubwa cha jinamizi la mauaji ndiyo wenye kuweza kutoa msamaha. Watusamehe, watusamehe. Tutakumbuka, tutakumbuka, tutakumbukaibuka hmm. Hii ni kauli iliyopokelewa na manusura mauaji hayo na wananchi wengine kwa ujumla, wakisema kwamba rais Emmanuel Macron ameandika historia mpya ya uhusiano wa nchi yake na Rwanda, ukichukulia mfano marais wengine a, a, wa Ufaransa wa ambao walimtangulia rais Macron walikuwa wakigusia tu, lakini a, kwa kupitapita pembeni. Kwa mfano, utakumbuka hotuba ya mweshimiwa rais Sarkozy ambaye kwa kweli alikuwa kama anataka kuomba msamaha ama kukubali ushiriki wa nchi ya Ufaransa katika mauaji ya kimbali dhidi ya Watutsi mwaka 1994, lakini leo hii utaona kwamba hotuba ya Macron hakupita pembeni kabisa, amezungumza kwa uwazi. Kwa upande wake, rais Paul Kagame wa Rwanda amesema hatua ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron inaelekea kuweka kikomo kwa mitazamo potofu ambayo imekuwepo kwa miaka mingi mitazamo ambayo ilibeza utu wa binadamu in... kuna mitazamo ambayo imerisiwa na kuwepo kwa muda mrefu ambayo ilihitaji kubadilika, na sasa nadiriki kusema kwamba rais Macron ni miongoni mwa wale waliogundua kuwa hali hiyo inatakiwa kubadilika, na amechukua msimamo mkali kwa kujaribu kuleta mabadiliko hayo. About... Baadaye rais Emmanuel Macron na rais Paul Kagame wameongoza zoezi la kutia saini mawaziri wa pande mbili katika ushirikiano wa miradi mbalimbali mbali, na pia wakazungumza na waandishi wa habari ambapo wote wawili wamesema kwamba wakati umefika kwa nchi mbili kuhakikisha azifungwi na minyororo ya historia ya zamani na iliyojaagiza. Emmanuel Macron anatazamiwa kufungua jumba kubwa la utamaduni wa Ufaransa ambalo limejengwa mjini Kigali kama ishara ya mafungamano ya nchi mbili Kigali. Hii unaendelea kusikiliza ni VOA. Nchi ni DRC, tunasikika kupitia redio Malaika mjini Lubumbashi na redio Semuliki huko Beni. Hali ya taharuki imetokea leo asubuhi mjini Goma, baada ya viongozi wa kijeshi mjini humo kuwaomba wananchi kuondoka kwenye makazi yao kwa hofu ya kutokea mitetemeko ya ardhi kufuatia kulipuka kwa volkeno ya Nyiragongo. Hoster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma, akizungumza na sauti ya Amerika. Hapa eneo la Kibati wilayani Nyiragongo, wananchi wa Goma wakiendelea kutimuka mji huu kufuatia hatua ya gavana wa kijeshi kuomba wananchi waweze kuondoka katika mji wa Goma kutokana na lava. Zangi amesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, ndio maana government uchukua mpango ya kuambia raia watoke katika zile makati waende mzingine makati za vile, ama mwenye iko na mamlaka aweze kutoka ndani ya vile na kwenda mahali ambapo kama tutaishana na beni hatuyue. Hawa ni maelfu ya wananchi wa Goma ambao wamelazimika kukimbia mji huu kufuatia hatua ya serikali serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia gavana wakilia ukokija katika jini, imeomba wananchi wote wanaokuwa katika sehemu hatarishi katika sasa mbalimbali ya mji wa Goma waweze kuondoka kuelekea sehemu ya usalama. Hawa nyuma yangu ni miongoni mwa wale ambao wanakimbia maeneo ya Kiwanja, Butembo, Rutshuru pamoja na una maeneo mengine, wanawake, watoto, wazee, vijana, kila mmoja anabeba vitu vyake akikimbia. Kwa sasa muji wa Goma hali ikiendelea kuwa ya ya wananchi, wakiwa wamelazimika kukimbia. Hoser Malivika, Sauti ya Amerika, Kibati, Nyiragongo. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kila siku jioni, kuanzia saa moja na nusu mpaka saa mbili usiku, utasikia habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo, kupitia UBC Redio nchini Uganda. VOA inakuhakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda. Ni fursa kwako kupata mengi yanayojiri ulimwenguni, iwe siasa, uchumi, michezo au mahojiano maalum. UBC Radio itakuletea matangazo ya idhaa ya Kiswahili. VOA ni chanzo chako cha kuaminika cha habari. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda, kuanzia Jumatatu, Mei 31. Barabara kabisa, msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Wizara ya Kenya inayohusika na masuala ya jinsia inasema manyanyaso ya kijinsia nchini humo yaliongezeka mara tano wakati wa janga la COVID-19, lakini wanaharakati wa kutetea haki wanasema kutokana na waathiriwa kutoripoti manyanyaso hayo kwa sababu ya unyanyapaa na vitisho wanavyofanyiwa inamaanisha kwamba idadi kamili ya visa vya manyanyaso ya kijinsia iko juu sana. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Victoria Munga akiwa Nairobi inasomwa hapa na Patrick Nduimana. Jacklin Nikaremi anaikumbuka siku moja ya mwezi April ambapo mpenzi wake aliyeeshi naye kwa karibu mwongo mmoja alimshtumwa hafla kwamba alikuwa na mahusiano ya kingono na mtu mwengine na akaanza kumshambulia. Sasa hapo ndo tulianza kutrago na yeye, alikuwa ananinyonga ndo anirudishe ndani niaweze kufunga mlango. But nika manage nikatoka hapo nje, na alikuwa anataka kunirusha kutokea field floor nikamgonga, nilikuwa nime manage kuhepa hapo, sasa ndo alianza kuni slash kwa kichwa na hiyo masai ford. Karemi ni miongoni mwa zaidi ya wanawake elfu tano waliofanyiwa manyanyaso ya kijinsia katika visa vilivyoripotiwa mwaka jana nchini Kenya, vitendo viovu vilivyotokea wakati wa janga la COVID-19. Takwimu hizo ni mara tano ya zile zilizoripotiwa mwaka 2019, kulingana na utafiti uliofanywa na idara ya masuala ya jinsia. Lakini wanaharakati wanaotetea haki za wanawake wanasema visa vingi vya manyanyaso ya kijinsia haviripotiwi, kama anavyosema Vivian Mwende, mwanasheria kwenye chama cha wanasheria wanawake wa Kenya Reporting is a kuripoti um, manyanyaso hayo itakufanya uaibike. Nitapata so, trust... shida na wazazi wangu. Jambo jingine, hakuna mtu atakayeniamini kwa sababu mshukiwa ni mtu anayeheshimika, ni kiongozi, anaweza kuwa mtu mwingine, mtu anayeheshimika katika eneo hilo, kwa hiyo uaminifu umekosekana sana hasa kwenye mfumo wa kuripoti manyanyaso. Waathirika wengi wanahisi kwamba hawatasikilizwa. Kwa kuwapa motisha ya manusura wa vitendo vya manyanyaso ya kijinsia kuzungumza, wazi wanaotetea haki za wanawake wa Kenya wametoa nafasi kwa waathirika kuzungumza hadharani. Mmoja wa waandalizi wa mijadala hiyo, Rasheli Mwikali, anaelezea kwa nini wameandaa mijadala hiyo. So the why sababu ya kuandaa vikao hivyo ni kujaribu kuleta wanawake wengi zaidi, watetezi wa haki za so binadam na wanaharakati wa masuala ya kijinsia ambao wanaweza kuzungumza na kulaani aina yoyote ya ukatili dhidi ya wanawake na wasichana na kila aina ya ukatili inaohusiana na, na, na ukiukaji wa haki za so binadamu. Viongozi wa Kenya wameanzisha kampeni itwayo Komesha Dhuluma. Lengo la kampeni hiyo ni kuhamasisha jamii ili kuripoti visa vya manyanyaso ya wa kijinsia. Wakati janga la korona linaendelea kusababisha maafa kwenye familia, manusura wa manyanyaso ya kijinsia kama Kareni watakuwa na matumaini iwapo watu wengi zaidi watajitokeza na kukemea wazi kile ambacho wengi wanasema ni janga ndani ya janga lingine. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mwakilishi mpya wa juu wa Umoja wa Mataifa aliyeteuliwa kwa Sudani Kusini, Nicholas Haysom, ambaye ameelezea matumaini yake makubwa ya amani ya kudumu katika nchi hiyo, wakati ameanza kutembelea sehemu tofauti za nchi wiki hii ili kutafuta uthabiti na hatimaye matarajio mazuri kwa nchi hiyo. Khadija Riami ana ripoti kamili. Mkuu mpya wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini Nicholas Haysom alizitembelea Bentiu na Malakal wiki hii kama sehemu ya ziara yake ya kulifahamu vyema kila eneo la nchi na kukutana na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa na wafanyakazi wenyeji. Hadi sasa Haysom amesafiri kwenda ofisi tano kati ya kumi za UNMISS. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu amesisitiza haja ya kutembelea ofisi hizo hujionea kile kinachowakabili wafanyakazi na hali ambazo wanaishi katika mazingira hayo. Paul Ediko mkuu wa masuala ya kiraia na kaimu mkuu wa ofisi ya UNMISS huko Bentiu, anasema ziara ya mwakilishi maalum ilikuwa ni fursa njema. One of of the advantages of his visit was to lay out clearly to lay mojawapo sababu ya ziara yake kuelezea bayana kwa maafisa wa kieneo yes. kuwa mamlaka ya yes. yamefanyiwa Ye tena tathmini, kama mnavyofahamu mwezi Machi mwaka huu. Hivyo aliwaeleza haswa vipaumbele vyake vitakuwa nini na maeneo ambayo wanayangalia na fursa gani za kushirikiana na maafisa wa kieneo na nini watarajie kutoka kwa maafisa hao. Azimio la karibuni mbili tano sita saba la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo liliongeza muda wa mamlaka ya Yunis hapo Machi kumi na mbili mwaka huu linataka tume hiyo kutoa msaada na kuwajibika kwa utawala na kuitisha uchaguzi huru wa haki na wa amani. Kulikuwa na matumaini makubwa kwamba Sudan Kusini itakuwa na amani na uthabiti baada ya kujipatia uhuru kufuatia mapambano ya muda mrefu kutoka Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja. Lakini taifa hilo changa duniani lilitumbukia katika ghasia za kikabila Disemba mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati majeshi wanaomtii rais Salva Kiir Mdenka yalipoanza kupambana na wale wanaomtii Riak Machar, makamu wake wa zamani, ambaye anatokea kabila la Nuer. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vimeuwa takriban watu laki nne na kuokesesha makazi mamilioni na idadi ya vifo inazidi kuongezeka. Wafanyakazi wa wanafanya kazi katika baadhi ya mazingira hatari sana duniani mbali na familia zao na wapendwa wao kwa vipindi virefu sana. Leda Liman, mkuu wa ofisi ya UNMISS huko Madakar, amesema wafanyakazi walifurahi sana kumwona mwakilishi mpya wa SRSG. On this sessions are uh, very happy to see their new SRSG and happy to note that he's very concerned about all the issues that they brought before him. Matawi ya UNMISS yamefurahi sana kumwona SRSG wao mpya na wanafuraha kueleza kwamba ana wasiwasi mkubwa kuhusu masuala yote ambayo amefikishiwa. Idara ya Humanitarian Hub nayo pia ilitiwa moyo na ushirikiano na ukweli kwamba SRSG alizungumza nao, kusikiliza mawazo yao na masuala yanayowahusu. Nadhani ni muhimu sana, nina maana umejisikia mwenyewe ukiongea na gavana. Nadhani yalikuwa ni majadiliano mazuri na yenye tija, jinsi tunavyoweza kutoa msaada ndani ya mamlaka tuliyonayo. Ushirikiano kati ya maafisa wa kieneo na UNMISS ni muhimu sana kwa tume ya Umoja wa Mataifa kutekeleza majukumu yake. Mkuu wa ofisi ya mahalaka ametaja ushirikiano kati ya serikali mpya ya jimbo iliyochaguliwa na operesheni za ulinzi wa amani. We've also shown the the the the the SRSG he's not going to hear through yes evidence it's himself the good collaboration that we have here it's not Sia. Tumemwonyesha SRSG kwamba hata sikia wala kupata ushahidi wa nani kasema, atajionea mwenyewe ushirikiano mzuri tulionao hapa. Si hali rahisi sana lakini tunafanya kila tuwezalo. Ninataka kupongeza juhudi za serikali ambazo imezifanya hadi hivi sasa na kuona kuwa kuna juhudi nyingine mpya kabisa, lakini katika muda huu mfupi wamefanya maendeleo makubwa. Mwakilishi mpya maalum wa Umoja wa Mataifa anapanga kuitembelea ofisi zilizobaki za tume katika wiki zijazo. <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kila siku jioni kuanzia saa moja na nusu mpaka saa mbili usiku utasikia habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo, kupitia UBC Radio nchini Uganda. VOA inakuhakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda, ni fursa kwako kupata mengi yanayojiri ulimwenguni, iwe siasa, uchumi, michezo au mahojiano maalum. UBC radio itakuletea matangazo ya idhaa ya Kiswahili VOA ni chanzo chako cha kuaminika cha habari. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda kuanzia Jumatatu, Mei 31. Matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya Msimamizi Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana na BMJ Mredhi kwa pamoja tunawageni tukiwatakia usiku mwema <todiculia>