Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. All right, all right, kabisa ni saa tatu wa na nusu asubuhi Washington DC, sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki na saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Ujambo wa msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza hewani, ni matangazo ya VOA Express. Leo ni Ijumaa tarehe 28 Mei mwaka 2021 Anayeukaribisha katika Express leo, jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Leo tukiwa tumekuandalia ripoti mbalimbali, tukianzia huko Goma DRC ambapo tunaarifiwa kuwa hali ya kibinadamu inazidi kuwa mbaya baada ya volkano ya Nyiragongo kutikisa mji wa Goma na kupelekea maelfu ya watu kuhama makazi yao kutoka eneo hilo. Katika ripoti nyingine, Rwanda na Ufaransa zimesaini mkataba wa ushirikiano wa euro milioni sitini ambazo zitatumiwa kununua chanjo ya COVID-19 na kwenye miradi mingine ya kijamii vilevile, tutakuwa na kipengele cha jicho letu, burudani, bila kusahau swali la leo, ambapo tutawauliza wasikilizaji wetu: Je, unapata chakula cha kutosha sehemu uliopo, ikifahamika kwamba leo ni siku ya kupambana na njaa ulimwenguni. Basi bila kuchelewa, tuende mjini Goma kufuatia mlipuko wa volkano ya Nyiragongo uliotokea katika mji wa mashariki mwa DRC wa Goma wiki moja iliyopita, ukifuatiwa na mitetemeko ya ardhi. Watu wameshauriwa kuondoka kwenye maeneo yaliyoathiriwa kutokana na wasiwasi wa kutokea sumu kutokana na matope ya moto ya volkeno. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Oster Marivika muda mfupi uliopita akitaka kujua hali ya kibinadamu ikoje kwa sasa na ni maeneo yapi ambayo watu wameshauriwa kuondoka I, sasa hivi hali pia endelea kuwa ya wasiwasi na watu ande, wakiendelea kutoroka na kuondoka katika mji wa Goma. Kupatia ana gavana wa kijeshi ambaye anaongoza mkoa wa Kivu ya kaskazini kwa sasa, aliomba wananchi waondoke katika baadhi ya makata na makata ambayo ni majengo katoi bune ne na kata nyingine ambayo imekuwa na uwanja wa ndege wa Goma ikiwa ndio kata ambazo zina watu wengi na malivika. Inafahamika kwamba kambi za monusko ziko katika maeneo yaliyoadhiriwa. Je, uh, wale walinda amani wa Umoja wa Mataifa wameondoka. Kuna kata kama vile inayokuwa katika maeneo ya Mirere ambayo inaitwa Kahembe. Hapo ndio kumekuwa kikosi kutoka Tanzania, kumekuwa kikosi kutoka Nepale, kunakuwa kikosi kutoka India hao wote wanaondoka, wanakwenda katika maeneo inaitwa Sake, ni kilometa ishirini na mji wa Guba ndio sehemu ambako wanaelekea wakiacha kata hivi sipokuwa. So, tu kata kuu ya umoja wa Mataifa ama headquarter ndio tu inabaki, haiko katika zile sehemu ambazo wameomba watu waweze kuona ni nini kimepelekea watu kuelezewa kwamba waondoke. Kuna milipuko mingine imetokea au kuna dalili kwamba mlipuko zaidi itaendelea. Gavana wa Kivu Kaskazini ambaye ni mwanajeshi Jenerali Luteni Kostandima amesema kwamba kwa kweli volkano imetulia, lakini amepata taarifa kutoka kwa wataalamu wa volkano hapa ambao wanasema kwamba bado lava ziko chini ya ardhi na hizo lava inapita humo ndani wati, mba, lakin, mba, te mba, na wajibu wapi zinaweza kutokea. Wamesema kwamba watu waweze kuondoka, lakini wengine wanasema kwamba kuna tetechi kwamba pengine sababu kubwa la serikali kusema watu waondoke ni kwa sababu kuna gesi ambayo inapatikana katika Ziwa Kivu, na labda zikikutana na hiyo gesi basi inaripuka. Hii inaweza kuwa miongoni mwa chandu muhimu, kwa sababu muhimu ambayo inasababisha serikali kuomba watu waweze kuondoka, kwa sababu tayari volkano imetulia na matetemeko yaliyokuwa yakiendelea hayapo tena kama ule wakati wa mbele, yamekuja yamepungua. Kama sasa hivi wakati ambapo unazungumza matetemeko, uh, tangu asubuhi ni kama tu ine, isipokuwa tu siku nyingine, kwa siku moja unasikia matetemeko karibu mia moja mia mbili. Ni Oster Malivika akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Goma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kila siku jioni, kuanzia saa moja na nusu mpaka saa mbili usiku, utasikia habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo, kupitia UBC Radio nchini Uganda. VOA inakuwahakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda. Ni fursa kwako kupata mengi yanayojiri ulimwenguni, iwe siasa, uchumi, michezo au mahojiano maalum. UBC radio itakuletea matangazo ya idhaa ya Kiswahili. VOA ni chanzo chako cha kuaminika cha habari. Jiunge nasi kupitia UBC radio Uganda kuanzia Jumatatu, Mei 31. Tukielekea nchini Rwanda, Ufaransa na Rwanda wamesaini mkataba wa ushirikiano wa yuro milioni 60, pesa hizo zikitumiwa kufadhili ununuzi wa chanjo za COVID19 na miradi mingine ya kijamii . Hayo ni matokeo ya ziara ya siku mbili ya rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, nchini Rwanda. Na mwenzangu Patrick Nwimana amezungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanas Karemera, na ameanza kwa kumuuliza, Rwanda imefika wapi katika mchakato wa kugawa chanjo kwa wananchi? Naam, uh, kimsingi ni kwamba ukiangalia chanjo uh, ambazo zinaendea nchini Rwanda ambazo ni sehemu ya chanjo takriban sitini ya asilimia so, kwa uh, wananchi wote ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni chanjo aina ya AstraZeneca na kimsingi hii pesa yuro milioni arobaini ni uh, kiasi kama bilioni faranga za Rwanda bilioni arobaini hivi ambazo itumia katika ununuzi wa chanjo, lakini katikati imekuwepo na kuchanganya kwa maana kwamba idadi kubwa ina chanjo ya aina ya AstraZeneca ambayo inapewa wananchi lakini Uh, katika muktadha huo huo, uh, kuna kiasi fulani cha chanjo uh, aina ya Pfizer ambazo zitanunuliwa kwa hivyo. Kimsingi ni, ni, ni, ni, ni shehena kubwa ambayo itaunganisha ita, ita, ita kiasi kikubwa cha chanjo aina ya AstraZeneca, lakini kiasi kingine kidogo kitatumika katika ununuzi wa chanjo ya Pfizer uh, kimsingi, ambazo kwa namna moja ama nyingine uh, wananchi walio wengi ndo wamepewa hiyo chanjo ya AstraZeneca. Rwanda imekuwa imeshaanza kutoa chanjo kwa wananchi wake uh, yani dozi ya kwanza sijui, kuna mpango wowote wa kuanza kutoa dozi ya pili kwa wananchi? Nam huu ni mkakati ambao ulianza mapema mwezi wa pili na mwezi wa tatu, lakini mwezi wa nne mwishoni, hivi kukaribia mwezi wa tano, kidogo kadorora kwa sababu ya maambukizi ya ya virusi vya COVID-19 hasa kiwango cha tatu. Hiyo wanasema ni third variant, ambayo sasa hivi inaathiri sana eneo kubwa la India na kwa namna moja, kwa sababu India ndio mzalishaji mkubwa wa chanjo hizi, kidogo ikadorora ika. Lakini hivi tunavyozungumza, hivi sasa tunavyozungumza, uh, helikopta hapa nchini Rwanda imeanza zoezi la kuweza kusambaza chanjo nyingine aina yaaa katika mikoa yote ya Rwanda na hivi inavyozungumza, uh, mkoa wa kati, maeneo la Butare hivi na mkoa wa kusini, eneo la Rusizi. Uh, tayari wameshapokea, na eh, kaskazini mwa nchi eneo la Msanzi ndani ya saa moja hivyo, watakuwa wameshapata. Kwa hivyo kesho Jumamosi, kesho Jumamosi ndivyo zoezi la kutoa uh, chanjo nyingine ya AstraZeneca itaanza kwa wananchi. Nikumbushe tu kwamba baadhi ya wananchi walikuwa wameshapata chanjo mbili, uh, aina ya AstraZeneca na aina ya Pfizer, lakini awamu ya pili ya sehemu hiyo ndio sasa wananchi hawajapata awamu ya pili ya sehemu hiyo, kwa maana kwamba awamu ya kwanza wananchi walipata uh, chanjo zote mbili, na ilivyokuja awamu ya pili nanii, sehemu ya wananchi ikapata chanjo uh, chanjo moja moja uh, kwa hivyo hii tunayozungumzia wanapata chanjo ya aina uh, ya awamu ya pili, lakini katika kiwango cha pili. Kwa msikilizaji unajiunga nasi kwa hivi sasa, hii unasikiliza ni VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC na sasa namkaribisha mwenzangu Harison Kamau akusomea habari za dunia. Tani kadhaa za mabaki ya plastiki kutoka kwenye meli inayoendelea kuungua zimesombwa kwenye ufuko wa Sri Lanka karibu na mji mkuu wa Kolombo wakati juhudi za kimataifa za kuiokoa zikiendelea. Moshi mwingi umeendelea kuonekana kutoka kwenye meli hiyo ya Singapore kwa jina MV Express Power huku kukiwa na hofu kwamba huenda ikavunjika na kumwaga tani 278 na za mafuta ya meli. Wanajeshi wa majini wakiwa wamevaa mavazi maalum ya kuzuia sumu wamepelekwa karibu na eneo la tukio ili kusafisha mamilioni ya chembechembe chembe za plastiki zinazoenea kutoka kwenye meli hiyo ambayo inasemekana kuenea kwa takriban kilomita 40 kaskazini mwa Colombo kwa sasa ufukwe huo ambao ni maarufu kwa watalii pamoja na uvuvi umefungwa kwa umma ingawa meli hiyo ya kubeba mizigo inaonekana kwa umbali ni siku ya tisa sasa tangu moto ulipoanza kwenye meli hiyo wakati ikisubiri kutia nanga kwenye bandari ya Colombo huku ikisemekana kubeba tani 25 za asidi ya nitric, miongoni mwa bidhaa nyingine kwenye makontena 1500 wizara ya mambo ya nje ya marekani imesema kuwa utawala wa rais Joe Biden umeifahamisha Rusia Alhamisi kwamba hawatajiunga tena kwenye mkataba wa kudhibiti silaha wakati viongozi wa mataifa hayo wakijiandaa kwa mkutano mwezi ujao. Ripoti zinaongeza kusema kuwa naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Wendy Sherman amewaambia maafisa wa Rusia kuwa utawala wa Biden umeamua kutojiunga tena kwenye mkataba maarufu kama Open Skies ulioruhusu uangalizi wa maeneo ya kijeshi kwa kutumia ndege baina ya mataifa yote mawili kabla ya rais aliondoka madarakani Donald Trump kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Wakati alipokuwa kigombea urais, Biden alikosoa hatua ya Trump ya kuiondoa Marekani kwenye mkataba huo. Uamuzi huo sasa una maana kwamba kunabaki mkataba mmoja pekee kati ya mataifa yenye nyuklia, yaani ule wa New Start, ambao ulikuwa umalizike mapema mwaka huu, lakini ukaongezwa kwa miaka mitano muda mfupi baada ya Biden kuchukua madaraka. Facebook imesema kuwa haitaondoa tena kwenye mtandao wake ujumbe wenye madai kuwa covid-19 ilitengenezwa kwenye maabara na binadamu. Kampuni hiyo imesema kuwa hatua hiyo ni kufuatia uchunguzi unaendelea kuhusiana na kiini cha ugonjwa wa korona na kwamba imechukuliwa baada ya kushauriana na wataalam wa afya. Facebook kwa muda sasa imekuwa ikijitahidi kuondoa ujumbe wenye kupotosha kuhusiana na covid tangu ilipozuka mwaka uliopita. Disemba mwaka uliopita, kwa mfano, Facebook ilisema kuwa ingeondoa kila ujumbe uliokuwa ukipotosha kuhusiana na chanjo za covid. Hivi karibuni, rais wa Marekani Joe Biden aliamuru uchunguzi ufanywe ili kubaini chanzo cha virusi vya korona, ikiwemo uwezekano kuwa virusi hivyo vilitengenezewa kwenye maabara ya China. Sasa Facebook imesema kuwa haitaondoa ujumbe wowote unaodai kuwa virusi hivyo huenda vilitengenezwa, wakati ikiendelea kushauriana na wataalamu wa afya. Shinikizo linaendelea kote duniani la kubaini iwapo virusi vya korona ni vya kutengenezwa na binadamu. Na Ujerumani mapema leo imefikia makubaliano na Namibia kwamba itatambua rasmi kuwa mauaji yaliyotokea wakati wa ukoloni yalikuwa ya kimbari, wakati taifa hilo likitangaza kutumia dola bilioni 1.3 kwenye miradi ya maendeleo nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, makubaliano hayo yamefikiwa baada ya mashauriano yaliyochukua zaidi ya miaka mitano kati ya Namibia na Ujerumani kuhusiana na ukatili uliofanyika kati ya mwaka wa 1904 na mwaka 1908 na na, wakati taifa hilo lilipokuwa chini ya ukoloni wa Ujerumani. Wanahistoria wanasema Jenerali Lotha von Trotha alitumwa na Ujerumani kwenye taifa hilo lilijulikana kama German West Africa ili kuzima uasi kutoka kwa watu wa kabila la Herero mwaka wa 1904. Haya ni matangazo ya VOA Express ambayo yanakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa 10 na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki na saa 9 na nusu kule Afrika ya Kati. Baada ya kupata habari za dunia, tuelekee nchini Tanzania ambapo Tanzania leo imeungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa huku ikijivunia rekodi ya kuwa miongoni mwa nchi zenye mchango mkubwa katika ulinzi wa amani kwenye mataifa mbalimbali mbali. Maelezo zaidi na Dina Chahali kutoka jijini Dar es Salaam. Katika maadhimisho hayo jijini Dar es Salaam, naibu waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Balozi Mabruk Nasr Mabruk amesema Tanzania ni moja ya nchi zinazochangia zaidi katika vikosi vya kulinda amani kwenye Umoja wa Mataifa, ambapo hadi kufikia Machi 30 mwaka huu Tanzania ina jumla ya askari 1481 kwenye misheni sita za ulinzi wa amani. Hii imefanya Tanzania kuwa nafasi ya kumi na tatu kwa wingi wa idadi ya askari miongoni mwa nchi 122 zinazochangia vikosi kwenye umoja wa Mataifa. Kutoka nchi za Afrika, Tanzania inashikilia nafasi ya saba kati ya nchi 35 zinazochangia vikosi vya kulinda amani. Tanzania imeadhimia pia kuongeza idadi ya wanawake kwenye vikosi vya ulinzi wa amani, ikiwa ni kuakisi dhana kwamba mahali popote penye vita au migogoro, waathirika wakubwa ni wanawake na watoto. Josephine John Mungie ni polisi constable kutoka jeshi la polisi Tanzania, ambaye amewahi kuwepo katika kikosi cha ulinzi wa amani jimbo la Darfur nchini Sudani. Kwa kweli hali ya wanawake na watoto ina changamoto kubwa, kwa sababu ni waathirika wakubwa katika ya mambo ya vita kwa hiyo wanahitaji uhitaji ule wa karibu zaidi kwa ajili ya ya kusema matatizo yao kwa jinsia ya kike. Siku ya Kimataifa ya Walinda Amani wa Umoja wa Mataifa ni maalumu kwa ajili ya kusherehekea mafanikio yaliyopatikana tangu Umoja wa Mataifa huanzishe shughuli hizi za kulinda amani, lakini pia siku hii hutumika kuwakumbuka mashujaa waliopoteza maisha wakati wakitekeleza wajibu wao wa ulinzi wa amani. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi baada ya kupata ripoti mbalimbali mbali kutoka kwa waandishi wetu tuende kwenye masuala ya muziki leo, ikiwa Friday au furahi dei kama wanavyosema wahenga, tunaungana na mwimbaji Barnaba akishirikiana na Ali Kiba na kibao Cheketwa. Pata mambo Haana atumai kweli kweli, na kibao akiwa haba pale, na Ali Kiba yote yakifanyikia kutoka hapa Washington DC. Haya basi, moja kwa moja tunaungana na mwenzetu Rahab Fredi ambaye amezungumza na binti anayetoa ushauri wa mabinti wenzake wasiingie kwenye mapenzi holela. Hebu sikiliza. Muda wa jicho letu ndio huu, nami ni Rahab Fredi, ninakualika hapa leo, jicho likiwa limemwangaza binti anayetoa somo kwa mabinti wenzie, akisema wasiingie katika mapenzi holela. Naitwa Avts Mainduka, Umri wangu miaka kumi na nane. Nilishindwa kuendelea na elimu yangu ya sekondari kwa sababu nilijihusisha na mapenzi nikiwa shuleni nikapata ujauzito, nikiwa na miaka kumi na nne, ambapo nilikuwa bado nipo shuleni. Baada ya kupata ujauzito, shuleni hairuhusi kuendelea na masomo ukiwa na mimba. Baada ya hapo, nilimuhusisha muhusika wa ile mimba, aliniambia niitoe mimba, nikawa nimeshindwa kabisa kuitoa ile mimba kwa sababu nilikuwa naogopa nilimhusisha moja ya marafiki zangu ambao tulikuwa nao, yani kama kikundi. Nilipomhusisha akaniambia, ngoja mi nitaongea naye, kwa sababu yeye ndo alinikonvinsi kuwa na yule bwana. Aliongea naye yule bwana, akamwelewa lakini, akasema kama hawezi kuitoa hiyo mimba, yani naweza nikamfanya kitu chochote, na kama anaweza kuilea asiweze kunitaja kabisa shuleni, it, it, yaani itakapokuwa kesi Yani amsahau ya kabisa aliyempa mimba, sinitaje, maana naweza nikamfanya kitu chochote kibaya. Alipokuja kunieleza yule dada kwamba kasema hivi na hivi eh, nilijisikia vibaya sana, nililia kiasi kwamba yani, ilinichukua muda kuzoea kwamba ndo nimeambiwa kwamba nisimtaje na nikimtaja naweza nikafanyiwa kitu chochote. Mama alikuwa hajajua kwamba ni mjamzito, lakini baadaye aligundua. Nikawa sijamshirikisha lakini baadaye aligundua kwa yeye mwenyewe. Baada ya muda kweli, miezi saba ilipofika, mama akatoa taarifa kwa mtendaji, yaani ili ajulikane aliyehusika na hilo tendo. Mtendaji akaenda akatoa shuleni. Nilipoitwa shuleni, mama akaulizwa, mtoto wako amepewa mimba na nani? Mama aliponiuliza, nilikataa kumtaja kabisa aliyehusika na hiyo mimba, kwa sababu nilikuwa naogopa. Nilikuwa najiuliza, nikimtaja nitafanyaje huko mbele, atanifanyaje? Ameshanitisha, nikawa nimeogopa kumtaja tukawa hatuelewani. Sasa na mama wangu akawa mkali ananifokea, mtaani watu wakawa wananiita malaya. Nimeshindwa kuendelea na shule, mama kila siku anagomba, nikawa najisikia vibaya sana. Baada ya miezi tisa nikajifungua, mama wangu akawa karibu na mimi, lakini mahitaji sasa nikawa siyapati vizuri, kwa sababu mama na yeye alikuwa ni mpaka afanye vibarua ndio tupate chakula na wadogo zangu, sio na mahitaji mengine. Akawa anagomba mama, anasema mtafute bwana wako, mwambia nakutunza Nilimtafuta yule bwana, nikamwambia, kwa sababu aliniahidi kunioa kwamba nisikutaje utanioa, nikikutaja utaniua, naomba unioe. Alikubali akasema mi ntakuoa. Wakaja wakatoa mahali, nikaolewa nikiwa na umri wa miaka kumi na nne naelekea kumi na tano Baada ya mwanangu yule wa kwanza kufikisha mwaka na miezi nane tukaa tumejitegemea, tumejenga nyumba yetu yenyewe, tukaa tunaishi kwetu, mi na mume wangu. Nyumba ilikuwa ya udongo, imewezekwa na nyasi. Baada ya hapo, nikabeba ujauzito wa pili. Baada ya kubeba ujauzito wa pili nilimshirikisha yule bwana mme wangu, lakini alikataa. Kwa kwani we hujui kwamba hizi ni siku zangu za hatari, nijikinge. Nikawa najiuliza nitajikinga vipi, japata elimu ya uzazi wa mpango wowote. Nikawa nimejifungua nikiwa na umri ya miaka kumi na sita, huyu mme wangu alikuwa na miaka thelathini na nne. Akawa sasa ananipiga, yani kwa, yani kwa msisitizo kabisa, kwamba nakupiga utaenda wapi? Nawaomba kwa dada wenzangu, Kuweni makini, epuka vishawishi. Endapo kama wewe ni mwanafunzi wa shule ya msingi sekondari, muda bado una ruhusu wa kusoma kufika mbali. Tusikurupukie mambo ya mapenzi olela, kwa sababu yanatudidimiza yanatupeleka kubaya. Ushauri huo kutoka kwa Katherini kuja kwako binti, popote ulipo, na jicho letu halina la ziada. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Basi bila shaka mabinti, mmepata ushauri mzuri. Kwenye masuala ya burudani, tunaungana na Collins Liberty Adede kutoka huko Mombasa, akiangazia mpango mzima wa weekend kubwa. Zaidi ni mechi za mchezo wa basketball ambazo zimevutia marais Emmanuel Macron na Paul Kagame huko Rwanda. Shukran sana wenzangu. Katika michezo na burudani, tuanzie jijini Nairobi ambapo shirikisho la riadha la Kenya linaandaa kikosi kuwakilisha Kenya katika michezo ya olimpiki kuandaliwa Tokyo, Japan. Ingawa bado kuna hali ya eti eti kuhusu kuandaliwa kwa, kwa mashindano hayo, Kenya imeendelea na matayarisho ya kikosi chake kwa kufanya mashindano ya majaribio ya kitaifa. Wanariadha mahiri katika vitengo mbalimbali vya riadha wanashiriki mashindano hayo kwa nia ya kuchaguliwa kuwakilisha Kenya. We wengi wa wale wanariadha wanaoshiriki mashindano hayo ya hivi leo Ijumaa na hapo kesho Jumamosi ni wale wamekuwa wakiandikisha muda bora katika mashindano mbalimbali mbali ambayo wameshiriki mwaka huu. Hata hivyo, mashabiki hawajaruhusiwa kuhudhuria mashindano hayo kutokana na masharti ya kuzuia kusambaa kwa COVID-19. Kila la heri kwa timu Kenya, mnapojiandaa kwa ajili ya mashindano hayo. Tugeukie mchezo wa kikapu ambapo kikosi cha the Patriots cha Rwanda kinaendelea kuwakilisha Afrika Mashariki vilivyo katika mashindano ya Basketball African League yanayoendelea Kigali, Rwanda. Mchezaji Tom Bush wa mkota amesaidia timu yake kuibandua Feroviario ya Msumbiji katika mashindano hayo kwa kuwachapa vikapu 73 kwa 71. Timu hii ni mojawapo ya timu miamba ya basketballi barani Afrika. Mechi hii ilihudhuriwa na marais Emmanuel Macron na mwenyeji wake Paul Kagame wa Rwanda, Alhamisi usiku. Sasa the Patriots watapambana na US Monastir ya Tunisia katika mechi ya semifainali, huku Zamalek ya Misri ichuane na Petro du Luanda ya Angola hapo kesho, fainali ikichezwa Mei 30. Hii itakuwa burudani tamu sana wikendi hii kwa wapenzi wa mchezo wa kikapu kama vile mwenzangu Josephat Kioko, na unaweza kufuatilia katika redio na televisheni washirika wa VOA kupata burudani hili. Mechi hizi zinatumiwa kutambua wachezaji mahiri ambao huenda wakapata nafasi na fursa ya kushiriki ligi ya NBA ya Marekani, kuliko wababe na wachawi wa mchezo wa basketboli. Sasa huu ni mpango mzima haswa sana, ikiwa ligi za bara Uropa zikiwa sasa zimeingia likizo. Tuelekee katika burudani ambapo wapenzi wa filamu nchini Kenya watapata fursa ya kutizama filamu mpya kabisa Mission to Rescue, ambayo imeandaliwa nchini Kenya. Bodi ya kukadiria filamu nchini Kenya, KFB, imeidhinisha filamu hiyo kuonyeshwa nchini Kenya. Mission to Rescue ni filamu ambayo inaangazia kikosi maalum cha jeshi la Kenya, KDF, yaani Simba Troop, ambao wamepewa jukumu la kukabiliana na ugaidi pamoja na vijana kuingizwa itikadi potofu, kwenye operesheni kwa jina Ng'oa kupe. Filamu hii iliyotengenezwa na Foxton Media inaangazia tukio la kutekwa nyara kwa kiongozi mmoja wa dini na makundi ya magaidi. Je, watafaulu kumnasua kutoka kwa magaidi hao? Basi kazi kwako, tafuta filamu hii uburudike wikendi hii. Sina la ziada. Mimi ni Collins Liberty Adede, VOA Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kila siku jioni, kuanzia saa moja na nusu mpaka saa mbili usiku utasikia habari za kimataifa na kitaifa pale ulipo kupitia UBC Radio nchini Uganda. VOA inakuahakikishia habari mpya kutoka kila pembe ya dunia. Jiunge nasi kupitia UBC Radio Uganda. Ni fursa kwako kupata mengi yanayojiri ulimwenguni, iwe siasa, uchumi, michezo au mahojiano maalum. UBC Radio itakuletea matangazo ya idhaa ya Kiswahili. VOA ni chanzo chako cha kuaminika cha habari. Jiunge nasi kupitia UBC radio Uganda kuanzia Jumatatu, Mei 31. Barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha Express, tutupilie macho kwenye swali la leo. Tuliuliza siku ya njaa duniani, je, unapata chakula cha kutosha sehemu uliopo? John Paul na Muto anasema kwa kweli chakula ndiyo tatizo nene, watu wanapitia kwa ukosefu wa pesa. Ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo, anasema hapa Butembo chakula siyo tatizo, tunakula bila masumbuko mengi. Tatizo letu ni hali ya mauaji wilayani Beni na Ituri. Kama mauaji yanakwisha, sisi tunaishi vizuri sana ila, chakula siyo shida hapa Butembo na, na, na Beni. Daniel Bato anasema bado kwa kweli chakula hamna, hamna njaa mingi kwa upande wangu. Na upokea ujumbe wa huyu Jackson Kilundo, yeye anasema la, sipati chakula cha kutosha hapa nilipo, napata chakula kwa kubahatisha, saa nyingine napata, saa nyingine nakosa. Janet Elimilio, yeye anasema upatikanaji wa chakula cha kutosha hutegemea juhudi za mtu mwenyewe, kulingana na mazingira aliyopo. Hakuna serikali hata moja duniani ilishawahi kushika mikono raia wake na kuwafunza kazi, bali kila mtu hujifunza kazi kwa kutumia mikono yake, ili ayaonayo kuwa yana faida kwake. Hivyo kupata au kutopata chakula cha kutosha si jukumu la serikali, ni jukumu la kila mtu. Nimalizie na huyu Jiventus Joas Mtalima, yeye ya anasema anakula mara moja kwa wiki. Basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mary Mgawe, mwelekezi wetu Saida Hamdun, hapa studio nimeshirikiana Harrison Kamau, naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja, tuna wageni, tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikend.