Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika ambayo yanaanza hivi sasa saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi ni Sunday Shomari, leo ikiwa ni Ijumaa, Mei 21, mwaka 2021, unasikiliza matangazo haya kupitia redio ya shirika ikiwemo: Redio Citizen Kairobi, Kenya, Radio Free Africa RFA kule Mwanza, Tanzania, Radio Kaya, Mombasa, Mitume Redio 89.7 FM Kitale, Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga, Tanzania, Sunrise Radio kule Arusha nchini Tanzania, na Sahayo Redio huko Eldoret, Kenya, pamoja na mtandao wetu www voa swahili com. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba baada ya rais Uhuru Kenyatta wa Kenya kuzindua bandari ya Lamu hapo Alhamis, wakazi wa, wa Lamu sasa wanahofia swala la ajira huenda likaleta utata miongoni mwao. Sasa eneo hili lina watu ambao kipato chao ni cha chini, umaskini ni mkubwa huku, na baadhi yao hawana kisomo cha juu. Sasa wana wasiwasi kwamba eh, nafasi hizi za ajira zitapeana watu walio kutoka maeneo mengine kuja kuwatawala na wao hawatapata nafasi. Na katika habari nyingine, serikali ya Rwanda imesema itaendelea juhudi za kuhamasisha wananchi walio kwenye maeneo hatarishi kutokana na athari za mafuriko ya mvua wakati wa masika. Ni miongoni mwa ripoti utakazozisikia ndani ya dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden alisema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alimjulisha Alhamisi kwamba Israel imekubali kusitisha mapigano ya pande zote bila masharti na kundi la wanamgambo wa Hamas. Mkataba huo uliopangwa kuanza saa nane usiku saa za huko Ijumaa ungerejesha utulivu kwa Israel na Gaza. Hamas imetupa roketi katika miji ya Israel kutoka Gaza tangu Mei kumi kwa kile ilichosema ni ukiukwaji wa haki uliofanywa na Israel dhidi ya wa wapalestina huko Jerusalem. Israeli ililipiza kisasi kwa makombora ya kulenga na mashambulizi ya anga kwa viongozi wa Hamas na miundombinu ya kundi hilo. Waisrael walikabiliwa na shutuma ya kimataifa kwa kulipua majengo yenye urefu wa juu na kupiga kambi za wakimbizi na malengo mengine ambayo ilisababisha vifo vingi vya raia. Tulifanya mazungumzo mazito ya kiwango cha juu sasa haswa, alisema Biden, juu ya kile alichokiita diplomasia ya utulivu ya Marekani kufikia makubaliano Rais huyo wa Marekani amesema amezungumza na Netanyahu mara sita katika kipindi cha siku 11 zilizopita kama sehemu ya juhudi za kidiplomasia za utawala wake nyuma ya pazia kufanikisha sitisho la mapigano. Uchaguzi wa kitaifa na wa mkoa uliocheleweshwa mara mbili sasa utafanyika Juni 21, lakini shida za usalama na vifaa zichelewesha kupiga kura katika baadhi ya maeneo waandaji walisema. Huko Ethiopia tangazo kwamba maafisa wameshindwa kufanya uandikishaji wa wapiga kura katika maeneo mengine yenye upinzani mkali kunaangazia kuzuka kwa machafuko ya mara kwa mara katika sehemu za taifa hilo la pili kwa idadi kubwa ya watu barani Afrika. Upigaji kura utacheleweshwa katika eneo la Metekel katika mkoa wa magharibi wa Benishangul Gumuz unaopakana na Sudan, bodi ya uchaguzi ilisema. Kanda hiyo ni eneo la bwawa la kimkakati la umeme dola bilioni nne. Na mswada uliopitishwa hivi karibuni uliosainiwa kuwa sheria na Rais Joe Biden hapo Alhamisi unawapa maafisa wa kaunti na serikali kuu zana mpya na rasilimali za kupambana uhalifu wa chuki, huku ikiangazia ongezeko kubwa la chuki dhidi ya wa Waasia wakati wa janga la COVID-19. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Msukumo wa sheria hiyo mpya inayojulikana kama sheria ya uhalifu wa chuki katika COVID-19 kufuatia ongezeko kubwa la mashambulizi kwa Wamarekani wenye asili ya Asia tangu kuanza kwa janga hili huko Wuhan nchini China zaidi ya mwaka mmoja uliopita. Uhalifu wa chuki dhidi ya Waasia katika miji mikubwa ya Marekani na kaunti zake uliongezeka kiasi cha asilimia mia moja na hamsini mwaka jana na mwaka mmoja kabla, na asilimia mia moja tisini na nne wakati wa robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili ishirini na moja ikilinganishwa na robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini, kulingana na kituo kinachofuatilia masuala ya chuki na uhasama kwenye chuo kikuu cha jimbo la California San Bernardino. Wakati ikionyesha ghasia dhidi ya wa Wamarekani wenye asili ya Asia, sheria inachukua lengo pana kwa uhalifu wote wa chuki kwa kutoa wito wa kuteuliwa kwa afisa mpya wa idara ya sheria ili kuhakikisha ukaguzi wa kesi za uhalifu wa chuki na kutoa rasilimali kwa idara za polisi katika eneo ili kuboresha njia za kutambua na kuripoti uhalifu wa chuki sheria hii mpya itasaidia kuharakisha majibu yetu kwa uhalifu wa chuki na kutoa rasilimali kwa idara ya polisi kuboresha taarifa za uhalifu wa chuki zinazoripotiwa, alisema mwanasheria mkuu wa Marekani Merrick Garland katika taarifa yake. Sheria itasaidia idara ya polisi katika kulenga juhudi zake ambazo zitasaidia matatizo haya. Mwendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa miaka 11, wakuu wa vikosi vya ardhi barani Afrika na jeshi la Marekani wamekutana kila mwaka kwenye mkutano wa vikosi vya kijeshi vya nchi kavu barani Afrika, ikiwa ni hafla ya siku nne ambapo wanajadili vitishi vya usalama katika bara hilo na jinsi ya vikosi hivi vya pamoja vinaweza kukabiliana na vitisho hivyo kwa pamoja. Tangu wakati huo, mazingira ya usalama yamebadilika sana na kadhalika njia ambazo wanajeshi wamejaribu kuendelea na vitisho, alisimamia Jenerali Andrew Rolling, kamanda wa kikosi cha jeshi la Marekani katika kamanda ya kusini mwa Ulaya barani Afrika. Mada ya mkutano wa kwanza uliofanyika mjini Washington mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa kujenga na kudumisha mahusiano madhubuti. Mwaka huu Hafla hiyo ilifanyika kwa njia ya mtandao na ilifanyika siku kwa siku moja Mei 19 na zaidi ya nchi 40, ziliwakilishwa. Wanadiplomasia muhimu wa Marekani na maafisa wa ulinzi wanapinga dhana ya wasiwasi kwamba kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani na wale wa muungano kutoka Afghanistan kunaweza kurudisha nyuma, wakiwaambia wabunge kuna sababu ya kuamini kwamba nchi hiyo haitawahi kuwa tena kituo cha kufanyia mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Marekani. Wakitoa ushuhuda wao Alhamisi mbele ya wa wabunge mjini Washington, maafisa hao walikiri kwamba wakati maelezo kadhaa muhimu ya baada ya kuondoka kwa jeshi la Marekani bado hayajulikani, juhudi nyuma ya pazia zinaonekana kuwa na faida. kuna maendeleo. Balozi Zalmai Khalilzad, mwakilishi maalum wa Marekani kwa upatanishi wa Afghanistan, aliwaambia wajumbe wa kamati ndogo ya usalama ya kitaifa ya usimamizi wa bunge, huku akikataa kutoa maelezo katika hali isiyo na usiri. <tune> Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka mpaka huko Kenya, ambapo Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jana Alhamis alizindua rasmi bandari ya Lamu kwa kutoa hati rasmi kwa uongozi unaosimamia bandari hiyo na kushuhudia meli ya kwanza ya mizigo kutoka nchini Denmark ikiwasili hapo. Maafisa mbalimbali wa serikali ya Kenya pia walishuhudia tukio hilo ambalo linaelezewa kuwa litainua uchumi wa nchi hiyo. Id Ligongo Gongo amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa Libert Adede, na kwanza anaelezea namna wakaazi wa Lamu walivyopokea uzinduzi wa bandari hiyo. Imekuwa ni siku kuu aa, kwa wakazi wa jimbo hili la Lamu, eneo ambalo limeonekana kuwa limetengwa kwa muda mrefu nchini Kenya. Tangia enzi za uhuru hakuja kuwepo mradi mkubwa hapa, na shughuli za eneo hili zimekuwa ni uvuvi na ukulima kwa uchache. Lakini sasa hivi leo uzinduzi wa bandari e, ya Lamu imekuwa ni jambo kubwa. Bandari hii ya Lamu ni ya kipekee, ambapo ni bandari iliyo na kina kirefu na bandari hii ina uwezo wa ku kuegeshwa ama kutia nanga meli kubwa kubwa vile ambazo zinabeba mizigo alafu sasa hiyo mizigo inakuja inagawanywa na, na kuwekwa kwenye meli ndogo ndogo kupelekwa katika bandari ndogo ndogo katika maeneo ya Afrika Mashariki na ni mojawapo ya miradi ya LAPSET, miradi ambayo inafadhiliwa na serikali za Kenya, Sudan Kusini na Ethiopia kwa nia ya kusaidia mataifa hayo kufikia bandari ama kufikia ufuo wa wa wa, wa bahari Hindi, na pia kusaidia kuf, wafanyabiashara kufikia eh, bandari ya duara katika mataifa ya Congo. Na mradi hii ya LAPSSET inahusisha mradi wa eh, bandari ya Lamu. E, barabara kuu kutoka Lamu moja kwa moja hadi Addis Ababa nchini Ethiopia, na mradi wa ama kujenga mfumo wa mabomba ya mafuta kutoka Lamu hadi eneo la kaskazini mwa Kenya. Sasa kile ambacho tungependa kufahamu, uh, kwa mtu ambaye hajafahamu huu mradi huu kwa kina uh, ufadhili ni wanani hasa, na kwa kiwango gani uh, ama kiwa, kiasi gani cha pesa kimefanikisha uh, kufanikisha huu mradi? Mataifa uh, haya matatu yalikuja kwa pamoja yakiwa na nia ya kufungua maeneo yao kibiashara na chini ya mradi wa, wa ushirikiano na washirika wengine mataifa ya kigeni kama taifa la Japan, mashirika kama Uh, Denmark ambayo inafadhili miradi ya miundombinu Afrika Mashariki, pamoja na uh, Umoja wa Afrika umeutambua mradi huu kama mradi wao na ni miongoni mwa wale uh, inawasaidia kutafuta wafadhili kutoa fedha ambazo zinaendeleza ujenzi wa mradi huu kwa nia ya kusaidia biashara katika eneo hili la Afrika Mashariki. Adede, kuna taarifa ambazo zilikuwa zinazungumzwa kwamba uh, watu wa eneo la, la, la Lamu wamekuwa kama na wasiwasi na ajira za bandari hiyo zitakwenda uh, kwa watu kutoka maeneo mengine ya nchi. Hebu tupe uh, kile ambacho serikali ya Kenya imeshaweka bayana. Ni kweli kabisa id, eh, eneo hili kama nilivyotangulia kusema ni miongoni mwa eneo ambayo ni kama yalikuwa yametengwa, hakuko na miradi mikubwa huku. Sasa eneo hili lina watu ambao kipato chao cha chini, umaskini ni mkubwa huku, na baadhi yao hawana kisomo cha juu. Sasa wanawasiwasi kwamba eh, nafasi hizi za ajira zitapeana watu walio kutoka maeneo mengine kuja kuyatawala na wao hawatapata nafasi. Ni Libert Adede, mwandishi wa VOA, Mombasa, Kenya, akizungumza na Idli. Ligongo wa VOA, Washington unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika. Sande Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Marekani inaweka vikwazo kwa maafisa wawili wa kijeshi wa Kihudhi wakiongoza harakati iliyofungamana na Iran kukamata eneo lenye utajiri wa gesi la Yemen la Marib. Mjumbe maalumu wa Marekani kuhusu Yemen alisema Alhamisi Tim Lenderking alihimiza kikundi hicho kinachopambana na muungano unaongoza na Saudi Arabia kwa zaidi ya miaka sita kuacha mapambano na kujishughulisha zaidi na juhudi za Marekani na Umoja wa Mataifa zinazohitajika za kukomesha vita, na ambacho ni kipaumbele cha juu cha sera ya nje kwa utawala wa Biden. Pia alihimiza muungano wa kijeshi unaoongozwa Saudi Arabia kuondoa vizuizi katika bandari zote za Yemen na viwanja vya ndege ili kupunguza kileo Umoja wa Mataifa unakiita mzozo mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani. Na mabadiliko ya hali ya hewa na ushirikiano kati ya nchi za Arctic yalikuwa miongoni mwa mada za majadiliano siku Alhamisi huko Reykjavik, Iceland ambako baraza la Arctic limekuwa likifanya mkutano wa mawaziri. Niko Greenland kwa sababu Marekani inathamini sana ushirikiano wetu na inataka kuifanya uimara, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano huo Alhamisi, katika mwisho wa kuhudhuria kwake kabla ya kurudi Marekani. Blinken alisimulia kuruka juu ya barafu zinazopungua akibainisha ukumbusho mbaya wa athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Nam, kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili, Washington DC. Matangazo haya yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu, ikiwa ni pamoja na Citizen ya Nairobi Kenya, Redio Free Africa RFA ya Mwanza huko Tanzania, Redio Kaya ya Mombasa Kenya, Mitume Redio 89.7 FM Kitale Kenya, Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga na Sunrise Redio ya Arusha nchini Tanzania. Vilevile vile tunasikika katika Sayare Redio huko Eldoret Kenya, na bila kusahau mtandao wetu wa voa swahili.com. Na katika ripoti nyingine ni kwamba serikali ya Rwanda imesema itaendelea na juhudi za kuwahamasisha wananchi wake waliopo kwenye maeneo hatarishi kutokana na athari za mafuriko ya mvua wakati huu wa masika. Mchakato huu umekuwa ukiendelea katika maeneo mbalimbali nchini humo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anayoripoti zaidi. Makazi ya walio wengi mjini Kigali, hasa wananchi wa kawaida, kwa miongo mingi wamekuwa wakiishi kwenye makazi duni, ambayo kila mvua zikinyesha, makazi hayo yalikuwa yakikumbwa na maji. Hali hii ndiyo iliyosababisha serikali kuchukua hatua nzito miaka michache iliyopita ya kuanza mchakato wa kuhamisha shughuli na makazi ya raia kutoka maeneo hatarishi. Maeneo haya yalikuwa makazi ya raia, shughuli za maendeleo kama vile miundombinu ya shule, mahospitali, maeneo ya wafugaji, yalikuwa ni chanzo cha mapato ya wa wananchi hawa lakini changamoto kubwa ilikuwa kuwahamisha raia hao ambao walikaa hapo kwa muda wengi, wakayaita makazi hayo ya asili wa wa chane, kuko. Wakati wa mvua kali hapa, hakuna mtu hata mmoja anayeweza kuvuka. Maisha yanakuwa ni kama yamesimama. Ni vijana wachache tu wanaofanya kazi ya kuwavusha watu. Hebu tazama pale. Tunaishi maeneo ya miinuko na maji ya mvua yakitiririka kutoka milimani husomba kila kitu hadi kwenye mabonde. Na ili mwananchi aweze kuhamishwa, mamlaka ya mji wa Kigali kwa ushirikiano na taasisi ya taifa ya mazingira ndiyo ilikuwa na jukumu la kufanya upembuzi na kuwapa fidia wananchi kabla ya kuondoa katika maeneo yao na kwenda katika maeneo mapya. Hata hivyo, kwa wale walioko bado katika maeneo yao, wanasema serikali ni lazima ifanye haraka kuwalipa ili na wao waweze kuhama. Sisi tunachokiomba ni kutupatia fidia zetu ili tuweze kuondoka kwa hapa. Mahesabu ya thamani ya mali zetu yalishafanywa, lakini mpaka sasa hatujalipwa ili tuondoke. Wizara ya serikali za mitaa imesema zoezi la kuwahamisha wananchi kutoka maeneo wa hatarishi ni azima ya serikali ya Rwanda kuhakikisha usalama wa wananchi wake. Huyu ni Jean Marie Vianney Gatabazi, waziri wa serikali za mitaa eanu shaiahasooau tunashirikiana ngazi za chini kufanya upembuzi ya kinifu ili kutambua mahali ambapo panaweza kuweka hatarini maisha ya wananchi pindi tu mvua zikinyesha, na tunaangalia hata uwezekano wa kuandaa maeneo mahususi ambapo kama likitokea tatizo, wananchi watahifadhiwa lakini pia tunashirikiana na ngazi za chini kuwa na jinsi ya kuwapata wadau wengine kwenye mwakati huu sabatura, mamlaka ya mji mkuu wa Rwanda Kigali inasema kwa kiasi kikubwa wale waliokuwa kwenye hatari hiyo wamekwisha hamishiwa katika maeneo mengine, lakini bado kuna wengine wanaohitaji kuhamishwa ambao wanaendelea kutafutiwa makazi mapya. Silvanus Kademera, Sauti ya America, Kigali na Somalia mwaka huu ulikumbwa na wimbi la pili la virusi vya korona, pamoja na machafuko ya kisiasa juu ya uchaguzi ambao ulitishia kuzua vita. Lakini wakati mivutano ya kisiasa ikipoa, athari kwenye uchumi inayoendelea. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Muhamed Shahnur kutoka Mogadishu na ripoti na Mkamiti Kibayasi anayesoma taarifa kamili. Somalia imepona kutokana na tishio la vita vya wenyewe kwa wenyewe wakati wanajeshi hapo April walipochukua msimamo wao kuhusu kuitishwa kwa uchaguzi na utata uliozuka kuhusu kuongezewa muda kwa wale waliopo madarakani ambao baadaye ulipatiwa ufumbuzi. Zaidi ya wakazi laki moja wa Mogadishu ambao walitafuta hifadhi nje ya mji mkuu wamerejea kwenye nyumba zao, lakini wachambuzi wa Kisomali wanasema athari bado ipo kiuchumi. Anasema Yahya Amir, mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kiuchumi. Wakati kuna hofu ya mapigano kutokea, bei za bidhaa zinaongezeka na watu wanaweka akiba rasilimali zao chache kwa matumizi ya baadaye. Benki nyingi mjini Mogadishu zinashuhudia watu wengi wanachukua fedha zao na kukimbia mjini wakitafuta makazi katika maeneo salama. Mivutano ya kisiasa iliongeza matatizo ya kiuchumi kutokana na janga la virusi vya korona. Wimbi la pili la maambukizi liliikumba Somalia kuanzia Februari na kuthibitisha ongezeko maradufu la kesi pamoja na vifo kwa asilimia 48. Mashirika ya utalii na safari nchini Somalia ni miongoni mwa biashara zilizoathirika zaidi. Mashirika yote ya usafiri yamewasimamisha kazi wafanyakazi na familia zao zinazowategemea. Janga la COVID-19 limeathiri vibaya mashirika ya usafiri kwa ujumla. Shirika letu liliathiriwa vibaya pamoja na mapato na operesheni. Hii ilisababisha upungufu wa kazi na kupoteza maisha kwa wafanyakazi wengi. Maafisa wanasema uchumi wa Somalia utachukua muda kurejea katika hali ya kawaida, anasema Gamal m Hassan, waziri wa mipango, uwekezaji na maendeleo ya uchumi somaliatrsannama guaa y COVID-19 iliathiri dunia nzima, na katika nchi yetu iliambatana na mwaka wa kwanza wa mpango wa maendeleo ya kitaifa ambao wizara yangu ilikuwa imepangwa kutekeleza kuitekeleza katika kipindi cha miaka mitano. Mipango yetu imevurugwa kwa kiasi kikubwa na athari mbaya kwa usafirishaji wa anga, biashara binafsi, utumaji fedha na nyingine nyingi. Wakati huo huo, vijana wa Somalia wanasaidia kuondoa athari za mapigano ya April, kati ya vikundi vya usalama ambavyo vilisababisha hofu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe wakati wa janga hilo. VOA mitaani. Naam, na katika makala yetu ya VOA mitaani tunaelekea mpaka huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambapo mwandishi wetu Austeri Malivika akiwa Goma amezungumza na baadhi ya wananchi kuhusiana na utumiaji wa mpira katika mapenzi yani, kondom. Kondom kwanza kufanya nayo barasema ni cha kujiprotege te bazungu balileta okazu au una business wote ya kubelesha mimba swati au kuna magonjo aed mimi ni muzuri kufanya bila preservatif kufanya adoo. Ya bila preservatif ya mikulita magonjo. Ah, mna ipenda ifa bila kapote boss. Wape unazua zoa bomba ikulake na sachet. Kama unapenda usikie butamu ile ayombo ufe na na, na na ile makapote. Asi unapasha fana kapote utasikia butamu. Uko soka poteza tu wakati uko jisho kuchokesha. Zile makosekase zinapasha zi kuwa. Me aziko za grave parce que unenda fa ile tendo na monyona zo monyona monyona minia. Ile kapote haiko na butamu. Aba ugopane ako chochote inaweza in ruhusu magonjo. Ile kupakala choko juu bwana alisema master alipenda mwanamke wa mkunda. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA Swahili, Washington, na sasa ni muktasari wa habari unasomwa na Sande Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden alisema waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alimjulisha Alhamisi kwamba Israel imekubali kusitisha mapigano ya pande zote bila masharti na kundi la wanamgambo wa Hamas mkataba huo unaopangwa kuanza saa nane usiku saa za huko siku ya Ijumaa ungerejesha utulivu kwa Israel na Gaza. Uchaguzi wa kitaifa na wa mkoa huko Ethiopia uliocheleweshwa mara mbili sasa utafanyika Juni 21, lakini shida za usalama na vifaa zitachelewesha kupiga kura katika baadhi ya maeneo waandaji walisema Alhamisi. Kwa miaka 11 wakuu wa vikosi vya ardhi barani Afrika na jeshi la Marekani wamekutana kila mwaka kwenye mkutano wa vikosi vya kijeshi vya nchi kavu, ikiwa ni hafla ya siku nne ambapo wanajadili vitisho vya usalama katika bara hilo na jinsi vikosi hivi vya pamoja vinaweza kukabiliana na vitisho hivyo kwa pamoja. Tangu wakati huo mazingira ya usalama yamebadilika sana na kadhalika njia ambazo wanajeshi wamejaribu kuendelea na vitisho, alisema meja Jenerali Andrew Rolling, kamanda wa kikosi cha jeshi la Marekani katika kamandi ya kusini maulaya barani Afrika. Wanadiplomasia muhimu wa Marekani na maafisa wa ulinzi wanapinga dhana ya wasiwasi kwamba kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani na wale wa muungano kutoka Afghanistan kunaweza kurudisha nyuma maendeleo yaliyopatikana, wakiwaambiwa wabunge kuna sababu ya kuamini kwamba nchi hiyo haitawahi tena kuwa kituo cha kufanyia mashambulizi ya kigaidi dhidi ya Marekani. Marekani inaweka vikwazo kwa maafisa wawili wa kijeshi wa kihudhi wakiongoza harakati iliyofungamana na Iran hukamata eneo lenye utajiri wa gesi la Yemen la Marim. Mjumbe maalumu wa Marekani kuhusu Yemen alisema Alhamisi. Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chuba Hiro. Nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia usikilizaji mwema, mahala popote pale unapotusikiliza.