Ni hey, saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni Mipatrick Ndwimana. Israeli mapema leo imefanya mashambulizi ya anga huko Gaza City, wakati ghasia katika eneo hilo zimeingia wiki ya pili. Jeshi la Israeli linasema wamelenga mahandaki yanayotumiwa na kundi la Hamas na makazi ya makamanda kadhaa wa kundi hilo linalotawala Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Leo ameliomba kundi la Hamas na makundi mengine ya wanamgambo huko Gaza kusitisha mashambulizi ya roketi. Blinken amesema licha ya Israel kuwa na haki ya kujihami, lakini inalo pia jukumu la kuepusha mauaji ya raia. Shambulizi la leo limefuatia matamshi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ambaye jana amesema hana mpango wowote wa kusitisha mara moja mashambulizi mabaya ya anga huko Gaza tangu mapigano kuanza tarehe 10 Mei. Wapalestina 197 wameuawa wakiwemo watoto 58 wa na wanawake 34, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina. Waisraeli 10 nao wameuawa katika mashambulizi ya roketi. Waziri wa fedha wa Ufaransa Bruno Le Maire leo ametangaza kwamba Ufaransa itaipa Sudan mkopo wa dola bilioni moja na nusu kuisaidia nchi hiyo kulipa madeni yake kwa IMF ni wakati Sudani ikitarajia kushawishi wawekezaji na kupata ahadi za kulipa malimbikizo ya madeni yake kwa shirika hilo la kimataifa la fedha katika mkutano ambao umefanyika leo mjini Paris. Hali hiyo itafungua njia kwa Sudani kupata afueni kubwa ya deni lake la nje ambalo ni sawa na dola bilioni hamsini, lakini IMF itaiomba kwanza Sudani kulipa malimbikizo ya deni la dola bilioni 1.3 ili shirika hilo lirudi tena kuipa mikopo nchi hiyo. Sudan ilikuwa na mzigo mkubwa wa malimbikizo ya madeni, lakini kutokana na maendeleo ya haraka, mengi kati ya madeni yake yalifutwa chini ya mpango wa MF na Benki ya Dunia kwa kuzifutia madeni nchi maskini zenye madeni makubwa. Mpango huo uliwezesha Sudan kupata mikopo ya kimataifa kwa riba iliyo chini. Hii, unaendelea kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huduma za mitandao ya kijamii Facebook, WhatsApp na Instagram zimerejeshwa tena nchini Ethiopia baada ya huduma hizo kuziwiliwa mapema leo asubuhi, taasisi inayofuatilia matumizi ya mitandao ya kijamii Netblocks imesema awali. Mkurugenzi wa Netblocks Alp Toker ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mitandao hiyo ya kijamii imeziwiliwa katika maeneo sita nchini Ethiopia, lakini mitandao ya kijamii kama Twitter, YouTube, Snapchat, LinkedIn na Reddit bado ilikuwa nafanya kazi kama kawaida. Juma mosi tume ya uchaguzi nchini Ethiopia ilisema uchaguzi wa bunge uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe tano Juni umeahirishwa hadi tarehe nyingine ambayo haijatangazwa kutokana na changamoto za kiufundi. Huduma ya intaneti ilizuiliwa miaka ya nyuma wakati wa mizozo ya kisiasa. Huduma hiyo ilifungwa mwaka jana katika jimbo la kaskazini la Tigray baada ya jeshi la Ethiopia kuanzisha mashambulizi dhidi ya wa wapiganaji wa TPLF baada ya ngome zake kushambuliwa, polisi ya kimataifa Intepol leo imesema dawa za kulevya zenye thamani ya yuro milioni mia moja zilikamatwa katika operesheni zilizofanywa Afrika na mashariki ya Kati. Intepol ilishirikiana na idara za forodha na maafisa wa polisi kutoka nchi arobaini na moja katika operesheni za mwezi Mach na April. Nchini Niger, viongozi walikamata tani 17 za dawa za kulevya aina ya cannabis euro milioni 31 ambazo zilikuwa kwenye ghala mjini ni yame. Dawa hizo ambazo zilikuwa zinaelekea Libya ni kiwango kikubwa cha dawa za kulevya zilizokwisha kamatwa katika historia ya nchi hiyo ya Afrika Magharibi, Interpol imesema katika taarifa. Nchini Afrika Kusini, polisi likamata vifurushi 973 vya cocaine yenye thamani ya euro milioni 32 mili kutoka kwenye meli ya uvuvi. Interpol inasema watu kumi walikamatwa katika operesheni hiyo ya polisi wa Afrika Kusini. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo ya kwa undani, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tutaanza kuiangalia ripoti ya kamati maalum iliyoundwa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kuangazia mwenendo wa COVID-19 ndani ya Tanzania. Na katika sehemu ya pili tutaangazia mgogoro uh, wa Israel na Palestina unaoendelea hivi sasa huku mashambulizi yakifanyika. Ninayekukaribisha katika matangazo haya ya kwa undani uh, kwa siku hii ya leo ya Jumatatu ikiwa ni tarehe 17 ya mwezi wa tano mwaka huu wa 2021 mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Na matangazo ya kwa undani tunaanzia nchini Tanzania ambapo tunaangalia ripoti iliyotolewa na kamati maalum iliyoundwa na rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan e, mara baada ya kutoa hotuba yake ya tarehe 6 Aprili mwaka 2021 wakati akiwaapisha viongozi mbalimbali Ikulu jijini Dar es Salaam kuhusu kuunda kamati ya kitaalamu ya kufanya tathmini ya ugonjwa wa covid 19 na baadaye alisisitiza hilo Aprili 22 eh, mwaka huu 2021, wakati akilihutubia bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, makao makuu ya nchi Dodoma, ambapo katika kamati hiyo iliyoundwa yenyewe kwa aa, mujibu wa taarifa yake E, ilifanya vikao mbalimbali na kupitia mambo mbalimbali, na baada ya uchambuzi wa kina, kamati ilipendekeza masuala mengi tu e, lakini mojawapo ikiwepo ni serikali kutoa taarifa juu ya ugonjwa wa COVID-19 na ichukue hatua madhubuti kuimarisha hatua zote uh, za kinga katika ngazi zote ili kuepusha wimbi la tatu la ugonjwa huo. Vilevile vile kile ambacho uh, wamekisisitiza uh, ni Tanzania ishiriki ipasavyo katika matumizi na utekelezaji wa maazimio ya kikanda na kimataifa inayoridhiwa katika jumuiya za Afrika ya Mashariki eh, jumuiya ya kusini E, mwa Afrika, Sadek pamoja na umoja wa Afrika na shirika la afya ulimwenguni WHO. Lakini vilevile mapendekezo ya kamati hiyo imegusia chanjo dhidi ya Covid 19 ambapo kamati hiyo imeshauri serikali e, kutumia vyombo vyake iendelee il, na hatua ya kuelekea kuruhusu matumizi huru ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa Covid 19 kwa kutumia chanjo zilizoorodheshwa na shirika la afya Uh, duniani, vilevile uh, vile, kile kingine ambacho uh, imegusia ni serikali ya Tanzania uh, kujiunga na COVAX facility kwa kuwasilisha andiko la kupatiwa chanjo kwa kutumia fursa inayotolewa vile vile, imeeleza serikali eh, kutumia fursa iliyopo wakati huu wa janga la covid-19 kuanza mchakato wa uanzishaji wa viwanda eh, vya kutengeneza chanjo uh, vilevile, imeelekeza serikali kuimarisha huduma za uchunguzi kwa kujijengea uwezo maabara ya taifa ya afya ya jamii na maabara nyingine nchini, ili kupanua wigo wa upimaji wa ugonjwa wa covid 19. Vilevile vile kamati hiyo imegusia kwamba serikali ya Tanzania ijenge uwezo wa ndani wa utambuzi wa virusi eh, vinavyosababisha covid 19, na magonjwa mengine ya kuambukiza vilevile kutoa takwimu sahihi za covid 19 kwa umma na shirika la afya duniani, ili wananchi wapate taarifa sahihi toka kwa mamlaka za serikali na kuheshimu makubaliano ya kanuni ambazo ambayo nchi hiyo imeridhia. Vilevile imeweka bayana kwamba Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto eh, ya Tanzania ikamilisha mwongozo mpya wa matibabu ya ugonjwa wa COVID-19. Vilevile, serikali iendelee kuhakikisha kuwa matumizi ya tiba asili na tiba mbadala katika mfumo rasmi wa tiba za kisasa yanazingatia misingi ya kisayansi. Vilevile, serikali kuendelea kutoa fursa na kuwawezesha wanasayansi kufanya tafiti kwa kufuata miiko, maadili na taratibu zilizowekwa ili kuimarisha kinga na tiba uchunguzi za ugonjwa wa COVID 19 na athari zake katika uh, jamii vile vile, imeweka bayana kwamba serikali iendelee kuzingatia mazingira ya Kitanzania katika udhibiti wa ugonjwa wa COVID 19, e, katika kuamua kuweka ama kutoweka shuruti ya kujikinga, yani lockdown, na kuwa na ubunifu ili kuruhusu ukuaji wa uchumi na kuimarisha sekta zinazochangia katika uchumi. Wizara yenye dhamana ya fedha na uchumi ifanye tathmini ya kina ya athari ya janga la covid 19, na kuweka mpango madhubuti wa haraka wa sasa na wa muda wa kati na wa muda mrefu unaotekelezeka ili kukuza uchumi wa nchi. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar ziendelee kushirikiana ipasavyo katika hatua zote za kukabiliana na janga la covid 19 na majanga mengineyo ikiwemo utoaji wa nyaraka za kimataifa yaani zile hati za kusafiria eh, na vilevile vile, kamati hiyo imeweka bayana juu ya ripoti yake kwamba idara ya maafa katika ofisi ya waziri mkuu iendelee kutekeleza ipasavyo jukumu la uratibu na kutoa rasilimali husika wakati wa majanga ya kitaifa na kimataifa kama ugonjwa wa COVID-19 kwa kushirikiana na ngazi za sekta uh, zote. Lingine ambalo imegusia ni serikali kukamilisha malipo ya madeni ya watu wa huduma na watumishi waliokuwa mstari wa mbele katika kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 ili kuongeza ari katika kukabiliana na, na janga hilo. Kutokana na haya yote e, yanayoendelea, nilimtafuta Dk Shedrak Mbwani ambaye yeye ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania, na kwanza nikataka kufahamu yale mapokezi na kuainisha tu e, kwa muktasari ambayo ameyaona yeye ni ya msingi zaidi katika ripoti hii. A, asante sana. Mimi ambacho nimesha ambacho nimesha kiona kwa, kwa, kwa, kwa ufupi kwa sababu hata yenyewe taarifa imetolewa kwa ufupi, haijatolewa kwa undani zaidi. Lakini tu kubwa zaidi, kuna mambo makuu mawili, moja ni la kitaifa, lingine la kimataifa. Kwanza utayari wa nchi katika kukabiliana na majanga ambayo ni ya dharura, kwamba kunapokuwa na majanga ya dharura, nchi kama nchi, lazima uongozi wa nchi uwataarifa wananchi wake hiyo ndo kubwa zaidi ambayo wameliweka na nafikiana nalo. Wamefanya jambo moja ambalo la msingi mno, wananchi waambiwe ukweli juu ya majanga na waambiwe namna ya kujikinga nayo majanga, kulikoni kuwaficha kwamba shida ipo, lakini unashindwa kuiweka wazi kama shida ipo. Kwa hiyo, hiyo kubwa zaidi tume wameisha kuliweka wazi. Lakini jambo lingine la pili ambalo la kimataifa ni kwamba nchi kama Tanzania ilisharidhia mikataba mingi sana ya shirika la afya duniani na ni kwa muda mrefu sana Miongozo mingi sana ya sekta ya afya katika nchi yetu yanafuata miongozo ya shirika la afya duniani, lakini katika hili suala la korona tulienda tofauti. Kwao ni wakati mwafaka sasa, tume, kulingana na mapendekezo ya tume, kurudi kwenye mstari kwa shirika la afya duniani, kufuata matakwa yake katika kupambana na korona, kwa sababu kuna misingi au kuna miongozo ambayo shirika la afya duniani limeiweka, imeweka kwa nchi zote ambazo ziko chini yake, ambazo zinafuata miongozo ya shirika la afya duniani kwao. Kwa hiyo miongozo, kwa kulingana na mapendekezo ya tume mi nafikiri ni wakati wa mwafaka turudi kwenye mstari, kile ambacho kimeainishwa, mojawapo ni swala la chanjo aa, kwa e, hiari ya mtu mwenyewe kwa jinsi ambavyo imeelezwa. Je, kuna viashiria kwamba sasa Tanzania inaenda kuchukua chanjo hiyo? E, ni viashiria vya wazi kama tu, kama ilivyosema mwanzo kwamba kama tutarudi kwenye miongozo ya Shirika la Afya Duniani, na katika hiyo kamati imependekeza kwamba turudi kwenye miongozo ya Shirika la Afya Duniani na shirika la, miongoni mwa vitu ambavyo Shirika la Afya Duniani linasisitiza lina, lina ni chanjo, utayari wa nchi kupokea chanjo ko wananchi, kwamba wapewe chanjo kwa kuridhia ni jambo moja la msingi sana. Lakini je, nchi kama nchi itakuwa mstari wa mbele? Maana unaweza kuleta chanjo, lakini kama utashi wa kitaifa haupo kuwahamasisha wananchi wake kwamba wapokee chanjo, itakuwa ni kazi bure. Nchi kama nchi, je, mwelekeo wake ni upi? Kwamba italeta tu chanjo kwamba wananchi waridhie, au itatoa semina ya kuwasitiza wananchi wakubali chanjo? Yaani, wa kwamba watakuwa mstari wa mbele kuwaelimisha wananchi juu umuhimu wa chanjo katika kupambana na ugonjwa wa korona, au italeta tu chanjo basi? Ujua ni vitu viwili tofauti: kuleta chanjo kwamba mwananchi amue mwenyewe, au na kuleta chanjo na kabla ya chanjo kuwaelimisha wananchi umuhimu wa chanjo katika mazingira yaliyopo unadhani uh, Watanzania kwa hali ilivyokuwa ya korona, watakuwa wako tayari au wanaweza kawa ta tayari endapo wataelimishwa kupata chanjo? Mimi naamini chanjo duniani kote haijapokewa asilimia mia moja kwa wananchi wote, na Tanzania sio kisiwa. Watu wana utashi wao, na kuna mtazamo mwingi sana juu ya chanjo ambao umefikika kwao. Kuna wengine o mtazamo mwingine, unajua ujua kuna, kuna mtu anaweza kaamini sana habari zile ambazo za kificho lakini zile habari za wazi zile mtu mwingine apende kuziamini. Kwa hiyo kwa mfano, mtu habari za wazi ni kwamba chanjo inasaidia. Shirika la Afya Duniani, ambalo kwa muda mrefu ilikuwa natoa miongozo ya sekta ya afya nchi zote duniani, ambazo zimerizia kufata miongozo ya WHO linasisitiza kwamba chanjo ni muhimu na chanjo ndio njia pekee ambayo inaweza ikasaidia kupambana na maradhi ya korona kwa kuongezea kinga kwa hiyo ndo elimu ambayo ni ya wazi ambayo inaongelewa waziwazi duniani kote. Kingine ambacho unaweza sasa kutueleza, watu bado wana wasiwasi na uh, zile uh, marufuku mbalimbali ambazo zinaelezwa na nyinyi wataalam wa afya kwamba zinasaidia katika kupunguza eh, maambukizi mapya, na kamati imeweka bayana kwamba kuna tishio la wimbi la tatu uh, hapo Tanzania. Je, mazingira yaliyopo kuna mwelekeo huo wa kuwekwa marufuku fulani fulani ili kupunguza maambukizo? Ah, kuna baadhi ya marufuku ambazo zimesikiwa ziwepo, lakini marufuku ambao watu nchi nyingi ambazo kwa mfano nchi ambazo zimeendelea sisi kwetu haziwezekaniki kwa mfano ukisema lockdown, na hata kwenye tume wameweka kwamba lockdown serikali isielekee kwenye huo mwelekeo. Kwa sababu gani? Kwa, kwa mfano wakiweka lockdown, sekta isiyo rasmi Tanzania ni kubwa mno, sekta yani, isiyo rasmi, watu ambao wanaamka asubuhi siku hiyo ndo atajua riziki yake itapatikanaje, vipi? Itapatikana vipi? watu wake ni familia yake itakulaje kwao? Sekta isiyo rasmi ni kubwa mno, ambayo naweza kusema kwamba inachangia zaidi ya asilimia sabini ya wananchi wa Tanzania wako kwenye sekta isiyo rasmi kwao. Katika mazingira kama hayo, ni ngumu sana practice lockdown, lakini kuna zingine ambazo ni za msingi. Kwa, kwa mfano labda level kwenye magari tulisha practice na tuiaa imeweki kuvaa barakoa. Barakoa kabisa imeshakuwa proven kwamba barakoa inaweki kuto kukusanyika pasipokuwa na sababu za msingi. Tunaa kuona ile wevu ya mara kwanza ilivyokuja, baa zilifungwa, mikusanyiko, kulikuwa hakuna harusi, zilikuwa zimezuiliwa. Tuiona kabisa imesaidia, unaona. Lakini hii ya kumzuia mtu kwamba wote mfungiwe ndani msiondoke kutafuta riziki za kila siku ni, ni approach ambayo ni nzuri kwa nchi zingine, lakini kwa nchi zetu ni impractical. Sekta isiyo rasmi kwetu imekuwa kubwa mno na serikali haina uwezo wa kuendwa, hata miundombinu yetu hata kama serikali kwa mfano ingekuwa na chakula, kuna baadhi ya maeneo hapa Tanzania, kwa mfano hata Dar es Salaam. Wewe mwenyewe hili unajua, Dar es Salaam hivyo, kuna baadhi ya miundombinu mindo, hata kama nchi ingekuwa na chakula, magari yatapitaje huko, chochote kuenda kugawia chakula? Kwa hiyo miundombinu yetu kabisa, lockdown haiwezekani, impractical kwa nchi yetu. Kwa kumalizia, kuna hali ya wasiwasi kwamba nyinyi wataalam mekuwa hamwajibiki ipasavyo, kwamba inategemea na kiongozi wa juu aliyopo uh, madarakani ndiyo aendeshe mwenendo wa kitabibu na kitaalam. Kwenye hili je, mnazungumzaje? Maanake uh, hali ya mambo imekuwa tofauti kabisa Tanzania hivi sasa mara baada ya kupata rais mpya. Siwezi kusema kwamba wataalamu walikuwa hawajabiki ipasavyo. Mimi najua wataalamu walikuwa wanafanya kazi kulingana na maajili ya kazi yao kwa uweledi kabisa, kwa kujitoa katika mazingira magumu. Huu ugonjwa mpya, wataalamu wa afya wamejitahidi sana kufanya kazi, wakati sekta zingine walikuwa wanafanya kazi nyumbani, lakini wataalamu wa afya hawakuacha kuja kufanya kazi. Lakini mambo mengine ni madogo madogo ambao kwa, kwa wataalamu wa afya, kwa mfano labda madaktari ambao kulingana na elimu yao walichokisomea wanashindwa kuendelea kutoa huduma kulingana na utashi wa kitaifa ambao ulikuwepo ambao labda ulikuwa haukubaini na hicho kitu. Kwa mfano mimi, mgonjwa akija, nitakiwa nimsikiliza na shida gani. Kuna baadhi ya vipimo naweza kafanyia, lakini kuna baadhi ya vipimo vingine ambavyo ni vya muhimu mno, hasa katika wimbi kama ile la korona. Nikichukua kipimo ili akapime korona, nategemea nipate majibu ili niendee hatua nyingine ya matibabu. Sasa unapokuwa umemchukua mgonjwa kipimo akapime korona, lakini majibu hayaji, kwa kweli kwa daktari anakuwa kama kwenye, kwenye dilema naweza nikasema. Asante sana Dr. Shedrak ambaye e, ni rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaangalia mgogoro wa Israel na Palestina, ambapo Israel mapema leo Jumatatu imefanya mashambulizi ya anga huko Gaza, wakati ghasia katika eneo hilo e, zikiwa zimeingia katika wiki ya pili. Jeshi la Israel linasema wamelenga mahandaki yanayotumiwa na kundi la Hamas na makazi ya makamanda kadhaa wa kundi hilo linalotawala Gaza. Shambulizi la leo limefuatia matamshi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ambaye Jumapili amesema hana mpango wowote wa, wa kusitisha mara moja mashambulizi mabaya ya anga huko Gaza. Alizungumza jana wakati ndege za jeshi la Israel ziliposhambulia na kuharibu majengo matatu na kuua watu arobaini na wawili. Jumapili asubuhi, Hamas ilirusha roketi kutoka katika maeneo ya raia huko Gaza kuelekea maeneo ya raia wa Israel. Tangu mapigano kuanza tarehe kumi ya mwezi Mei, wa Palestina 197 wameuawa wakiwemo watoto hamsini na wanane, wanawake thelathini na wanne, kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina. Waisrael kumi nao wameuawa katika mashambulizi ya roketi. Kutaka kufahamu undani e, wa yale ambayo yanaendelea Uh, huko Israel hasa katika mgogoro huu ambao umekamata kweli kweli uh, vichwa vya habari duniani kote. Nimeanza kuzungumza na Profesa Fulbert Namwamba, na kwanza na kabisa nikataka kujua kile ambacho anakiona, dunia ipo vipi katika mgogoro huu wa Palestina na Israel mpaka hivi sasa. Kinachoendelea ni kuwa baruti ya mgogoro ilianzishwa wakati kulikuwa na sala za mwisho wa Ramadhan pale Al Aksa Mosk amba, ambapo ni mahali uh, pakubwa kwa dini ya Islamu. Halafu wale waliokuwa pale wakisali walipigwa marisasi ya plastiki na gesi ya machozi ilipoanzisha pale uh, Gaza. Uh, Hamas ikapiga fataki elfu moja mia tano Israel. Israel imejibu kwa kufyatua mabomu kule kwa ndege. Sasa wakati huu Waisraeli kumi wamekufa na Wapalestina karibu mia moja hamsini wamefariki. Kwa hivyo wengi wanafikiria kuwa Israel ilizidisha matumizi ya nguvu zaidi. Uh, ndicho kinaonekana ndicho shida na chanzo ya shida hii. Dunia uh, ipo vipi katika mgogoro huu wa Palestina na Israel mpaka hivi sasa? Inategemea umoja wa Mataifa una, unaomba pande zote mbili zipunguze mashambulizi. Uh, serikali nyingi zinaona kuwa Israel ndio imeonea Wapalestina sababu wanaangalia kwa kuhesabu uh, waliofariki uh, mpaka wakati huu. Uh, Marekani pia imesema kuwa inaomba pande zote kupunguza mashambulizi, lakini uh, wanavyoona ni kuwa Israeli ilijenga ukuta wa chuma na ukuta wa chuma, na pia kuna wana njia ya kufungia fataki eh, wana vifaa na zana za kufunga fataki za kutoka uh, kwa Hamas. Hamas haona njia ya kujilinda. Profesa, kuna uh, mambo mengi ambayo yanazungumzwa kuhusiana na huu mgogoro sasa. Je, uh, ukiuangalia eh, unaweza, unaweza kuchochea matukio mengine mabaya zaidi eh, ya ulipizwaji wa kisasi hata nje ya Israel na Palestina? Maanake utakumbuka uh, vikosi ama vikundi vingi vya kigaidi vimekuwa vikizungumza sababu ya utekelezaji wa mambo yao ni mgogoro huu mgogoro. Shida kubwa ni kuwa Israeli imetumia huu mvutano kusukuma wapalestina wanaoishi Jerusalem Mashariki, ambako kulingana na makubaliano na mkataba wa kimataifa, Jerusalemu ya mataifa ni ya wapalestina na Jerusalemu ya magharibi ni ya Waisraeli, lakini wanachukua sasa fursa hii kuwasukuma nje na kuwatoa na kuwahamisha Wapalestina hizi siku chache zimepita na kuchukua uh, ardhi yao. Kwa hivyo hili suala la ardhi ya uh, Palestine itakuwa ni shida kali, na inaogopwa kuwa kutakuwa na intifada ya tatu. Suluhu ya mgogoro eh, kwa kipindi kama hiki ambapo Dunia inaonekana vilevile imegawanyika vile maandamano. E, na kama unavyojua, suala hili huwa mara zote linagawanyisha dunia katika pande mbili, pande ambayo inaona kwamba uh, Israel haifanyi ama haistahiki kufanya kile inachokifanya, na kuwaonea huruma, kuwatetea Wapalestina, na wapo ambao wanawatetea Israel. Wakati huo huo sasa, suluhu ya mgogoro wa kipindi hiki ambapo mashambulizi yanazidi kuendelea. A, nini ni nini hasa suluhu uh, Kwanza ni wale wa Israeli waliingia upande wa Palestina na kuchukua ardhi, inafaa Israeli kurudisha hiyo ardhi kwa Wapalestina wa uh, sababu walishatengeneza ukuta wa chuma ambao unalinda una upande wao. uh, suluhu ya pili ni kuwa Palestina ni lazima ipewe kuwa nchi kamili huwa inaitwa suluhu ya nchi mbili, Israel na mipaka yake na Upalestina na mipaka yake. Bora zaidi tu Israel inaendelea kusongesha mipaka na kuchukua ardhi ya Upalestina, kusuluhisha hapa huwa ni ngumu sana. Halafu ni lazima wawe na wawe na mkataba au makubaliano unaoeleza waziwazi wazi ni wapi Penye mipaka ilipo. Kuna hili swala ambalo uh, limekuwa mara nyingi likijitokeza kwamba uh, Marekani huwa upande wa Israel. Je, hili eh, hutoa nafasi zaidi kwa Israel kuona kwamba inachokifanya uh, ni sahihi, licha ya kuendelea labda kujiongezea eneo lake eh, katika eneo hilo la Mashariki ya Kati? Eh, bila shaka wakati serikali iliyo uh, mamlaka Marekani ikiangalia kando na kutosimamisha Israel, Israeli inaendelea wakati. Lakini kuna mara kwa mara, kuna serikali za Marekani ambazo huambia Israeli kupunguza, Israel huwa inapunguza, maanake Marekani ndiye mdhamini mkubwa wa Israel na inatakiwa kuwa Marekani iwe ndio kama refa au msimamishi uh, au ikiwa mdhamini kupunguza mvutano ulio pale. Tukimalizia sasa, uh, profesa Namwamba, suluhisho la kudumu kabisa la suala hili ni nini? Manake Israel inachokieleza, uh, yapo ambayo kweli yanaleta yana mashiko, lakini vilevile yapo ambayo yanaleta mashiko pia kwa upande wa Palestina, na mjadala huu huwa haumaliziki kwa siku zote, ukiufanya popote pale ulimwenguni. Lakini kile ambacho unakiona suluhisho la kudumu ni nini? Uh, lazima kwanza wadhamini Marekani, upande wa Israel na upande wa Hamas, kuna serikali ya Iran, uh, wakae chini na kufanya kufa, mazungumzo ya mkataba wa kusuluhisha hili neno. Nimesema kuwa wale wa Israeli ambao wameenda wakichukua ardhi ya Wapalestina inafaa hiyo isimamishwe mara moja. Lazima kuweko na mazungumzo ya serikali ya Upalestina kuwa na uwakilishi katika Umoja wa Mataifa kama nchi kamili. Halafu lazima mipaka iwekwe pale na hiyo mipaka iheshimiwe. Shukran kabisa, Profesa Fulbert Namwamba, kwa kutueleza haya yote. Na hapa ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu naitwa Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.