Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.8 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Mdwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Ifuatazo ni habari muhimu za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Ndege za Israel zimefanya mashambulizi ya anga huko Gaza mapema leo Jumamosi, na wanamgambo wa Hamas wamejibu kwa kufyatua roketi ndani ya Israel, huku ghasia kati ya pande hizo mbili zikiendelea kwa usiku wa tano mfululizo. Shambulizi moja la anga liliua takriban no Wapalestina kumi, wakiwemo watoto shambulizi jingine limeua watu wawili, maafisa wa afya wa Palestina wamesema. Mivutano imezidi kuongezeka zaidi hivi leo huku Wapalestina wakiazimisha siku ya Nakba au siku ya janga, ikiwa ni kumbukumbu ya uharibifu kwenye makazi ya Wapalestina uliofanywa mwaka 1948 kwa kuundwa kwa Israeli. Ijumaa ghasia zilikuwa kati ya Waisraeli na Wapalestina huku mapigano yakizuka huko Ukingo wa Magharibi pamoja na mashambulizi ya anga huko Gaza. Miji ya Taipei na New Taipei nchini Taiwan iko katika kiwango cha tatu cha tahadhari, ikiwa ni kiwango kimoja tu chini ya kufungwa kabisa kwa miji hiyo, kutokana na ongezeko la kesi za COVID-19. Maambukizi mapya yanafikisha idadi ya kesi jumla huko Taiwan kwa chini ya elfu moja mia tano. Kiwango cha tatu cha tahadhari kinataka uvaaji wa lazima wa barakoa ukiwa nje na masharti kwa idadi maalum ya mikusanyiko ya watu. Taiwan ilipongezwa kuwa na mafanikio mazuri kwa sababu haina kesi nyingi mpya katika miezi kadhaa hivi sasa. Na wizara ya afya India imesema hivi leo Jumamosi kuwa imerekodi kesi mpya za COVID-19 zaidi ya laki tatu na elfu ishirini na sita katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita na vifo zaidi ya elfu tatu mia nane. Marekani imerekodi kesi zaidi jumla za COVID kuliko India kwa mujibu wa kituo cha Johns Hopkins. Marekani imerekodi zaidi ya kesi milioni thelathini na mbili nukta tisa wakati India ina kesi milioni ishirini na nne nukta tatu Shirika la afya duniani WHO limeziomba nchi tajiri kufuta mpango wa kuwapatia chanjo vijana wadogo na badala yake kutoa chanjo hizo za covid-19 kwa nchi maskini. Taasisi zisizo za kiserikali, jamii za wanaharakati na kiraia wanaitaka serikali ya Sudan Kusini kubuni njia ya kusitisha mashambulizi holela yanayofanywa na watu wenye silaha kwenye barabara kuu baada ya mashambulizi matatu mabaya ya barabarani yaliyosababisha vifo wiki hii. Katika shambulizi moja, raia watano waliuawa na wengine wawili kujeruhiwa katika uvamizi uliofanywa kwenye barabara kati ya miji ya Yei na Kaya siku ya Jumatano. Pia siku hiyo hiyo, mfanyakazi wa misaada aliuawa barabarani katika jimbo la Eastern Victoria na Alhamisi walinzi wanne wa gavana wa Eastern Equatoria walipigwa risasi na kuuawa wakiwa safarini kwenye barabara ya Juba na Yei. Mwezi uliopita, zaidi ya watu kumi waliuawa katika mashambulizi mengine matatu kwenye barabara ya Juba na Yei. Katika mashambulizi yote hayo, hakuna aliyedai kuhusika. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ripoti ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa imesema Ijumaa kwa makabidhiano ya madaraka ya mwezi Machi kwa serikali mpya ya muda ya Umoja wa Kitaifa GNU nchini Libya yanaleta matumaini mapya ya kuiunganisha nchi na taasisi zake kwa ajili ya amani ya kudumu. Hata hivyo, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amesema maendeleo hayo lazima yaendelee katika nyanja ya siasa uchumi na usalama ili kuwezesha uchaguzi kuendelea mbele baadaye mwaka huu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA leo Mei kumi na tano inatimiza rasmi miaka 59 tangu kuanzishwa kwake mwaka 1962. Idhaa hii ilipoanzishwa ilikuwa na matangazo yaliyokuwa yakirekodiwa na kurushwa baadaye, na ilikuwa na watangazaji wachache. na watangazaji wachache. Kadri miaka ilivyokwenda, idhaa ya Kiswahili inajivunia kwa kuwa na idadi kubwa ya wasikilizaji huko Afrika Mashariki na Kati, na matangazo ambayo husikika kupitia kwenye tovuti yetu pamoja na idadi kubwa ya watangazaji mahiri pamoja na wazalishaji. Idhaa imepanuka kwa kuanzisha vipindi vya televisheni, Duniani Leo ambacho kinarushwa hewani kila siku, na vingine ni Maisha na Afya, Washington Bureau pamoja na Zulia Jekundu idhaa inalenga matangazo yake kwa msikilizaji wa kila umri, kuanzia wazee hadi vijana na kuwapatia vipindi mbalimbali ambavyo vinalenga maisha ya kila siku, kuanzia habari za afya, jamii, uchumi, elimu, wanawake na siasa, na hutoa fursa kwa wasikilizaji kutuma maoni na salamu zao idhaa ya Kiswahili, na kusihi, endelea kusikiliza matangazo yetu. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Assalamu alaikum msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale ulipo ni nakukaribisha katika kipindi hiki maalum kabisa cha salamu za Id lfitr ambapo hii leo tunakupa nafasi wewe, basi msikilizaji wetu E, kupeperusha zile zako salam za Id e, kwa ndugu jamaa na marafiki ninayokaribisha. Mimi jina langu ni Id Ligongo, yes. <laughs> Mimi jina langu ni Eid Ligongo na ninakukaribisha katika salam za Id moja kwa moja. Basi naanza na zake salam e, al shekh. Anasema yeye ni al Shekh Mbape kutoka Congo DRC, maeneo ya Goma. Anawasalimia Waislamu wote e, na anasema shukrani Eh, bila kuwasahau vilevile Aisha, Babu Ismail, Razia, eh, Abubakar pamoja na wote wa VOA Afrika eh, salamu zangu zifike eh, kwa marafiki zangu wote eh, popote pale eh, walipo. Basi huyo ni msikilizaji wetu anayetufungulia kabisa eh, eh, salamu hizo zaidi kutoka kule pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hivi sasa nakamata ujumbe wake Shaban Mangu e, anasema zake salam za Idi ziwafikie familia yake iliyopo uh, Kinya Mpembeye Singida e, nchini Tanzania, ndugu jamaa na marafiki pamoja na Waislamu wote e, anawatakia uh, salam za Idi ziwafikie popote pale e, walipo. Tukisonga mbele na salamu hizi uh, za Idi moja kwa moja, basi tunakamata ujumbe wake si mwingine ni Uh, Ngalama Maluta anasema zake salamu za Idi ziende kwa familia yake ya Maluta, uh, bila kuwa sahau uh, chinga mwaminifu Simon Shauri, baba Ombeni Juma O Kazuri, iliyapenda uh, Mwenyika Daniel Male Simba Damu uh, Denis Mganyizi na Mala Jos uh, dalala Tajir Simon Mashimba, Malimi Vincent, JJ Kaji Kamishna mjomba wa watu baadhi. E, vilevile amemkumbuka za moyoni haunga Daudi Mdachi e, Kipama au baba Kaniki. Ujumbe anawatakia wote sikukuu njema kabisa ya Eid na anasema Eid Mubarak. Huyu hapa ni Moses Edward Mandela ha? Anasema uh, zake salamu zimfikie Galigota Magabe, Mkono Dikson, Waitu Waitu, Joseph Asenga, Filipo Memba, uh, Padri Moshi, Ju Judith Aspara, Judith, uh, Malisa Onesmo Ngemela, uh, Levi Mari emi uh, Habie Dula Muhammed Muharami Mabula uh, Basila binti Kimario na ndugu jamaa uh, za, ndugu jamaa na marafiki popote pale wanaposikiliza uh, matangazo haya ya Id na salam za Id na kama nilivyokwambia uh, salam za Id hii leo zinaambatana uh, na burudani ya muziki. Basi uh, boda simu mrefu tutasikiliza uh, burudani ya Eid moja kwa moja, tuelekee nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na kuna msikilizaji hapa eh, kwenye laini ya simu, atutambulishe ah, uh, eh, anatokea pande zipi za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Halo, asante kwa jina. Anaitwa Joseph Kataya na patikana muda katea DRC. Napenda kutoa salamu zayo kwa sanga ya Kisauri baada ya Asante sana msikilizaji wetu eh, uliopeperusha hizo salamu eh, kwa njia ya simu. Na vilevile naomba radhi, inaonekana mawasiliano ya simu hayakuwa mazuri sana sana, eh, kutokea kule pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ah, moja kwa moja hivi sasa tutwende tukapate eh, burudani ya muziki na tunaanza naye nani huyu? Eh, tunaanza eh, burudani zetu za muziki na Abdallah Isa e, anakuambia Eid Mubarak. Akibao kizuri kabisa hicho, tunaanza nacho hii leo. Asante sana Abdallah Isa na kibao chake e, id Mubarak e, kutoka kule pande e, za visiwani Zanzibar. Burudani e, nzuri kabisa. Kama unajiunga nasi hivi sasa, basi e, ni salamu za id ambazo wewe, msikilizaji wetu, umetutumia na kutu Uh, vilevile wale ambao walipata bahati kukutana na microphone ya VOA eh, Swahili maeneo mbalimbali ya ukanda tunaotangazia matangazo yetu na kupeleka zao salam. Tuki na salamu tukiendelea na zako salamu ambazo wewe umetutumia eh, za Eid hivi sasa, nakamata ujumbe wake Baraka Mashad anasema, zaki salam ziende kwa Veronica Bernard an Wanjiru, Wanjiku, Ngalama Maluta Uh, Angel Swai, Sheila Seliyami, Edward Mayenga Nshashi, uh, Galgota Magabe, Victor Bruno Mselabuye, uh, Chenakao, uh, Chekanao, Vedasto, Agnes Kilala, Tausi Salum, Yusufu Lulungu, uh, bila kumsahau vilevile uh, Garo Siriwa, Jeni Barnabas na wadau wote wa VOA Swahili popote pale uh, wanapo Uh, tusikiliza moja kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam eh, kusikiliza baadhi ya uh, waumini wa dini ya Kiislamu na vilevile wasio waumini wa dini ya Kiislamu, lakini wanaojiunga na Waislamu wote ulimwenguni kusherekea sikukuu ya Eid al-Fitr. Tusikilize salamu zao hizi. E, kwa jina naitwa Isa Chegere natokea maeneo ya Ukonga wa kugongola Mboto natoa salamu zaidi kwa wakazi wote wa jiji la Dar es Salaam na Tanzania kwa ujumla, tunawaambia kwamba kazi iendelee. asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Fauzia Yusuf, nawatakia heri ya Idi wa Tanzania wote washerekee kwa amani, kazi iendelee. asalamu alaikum ndugu zangu wa Islam. jina langu naitwa Amina, nawatakia wa wana Dar es Salamu wote na Watanzania kwa ujumla, heri ya Id al Fitri, msherekee kwa amani na mapumziko mema. Kwanza nitumie fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ambaye ametujalia afya na uzima na kwa sisi Waislamu akatujalia tukaweza kuidiriki mwezi mtukufu wa Ramadhani na tukafunga Ramadhani kwa afya njema mpaka leo tunamaliza chungu cha thelathini katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Sifa njema ni za kwake mwenyewe Mwenyezi Mungu, lakini pia vilevile vile, e, kwa sababu kesho ni Idi, basi ni watakie Waislamu wote sikukuu njema ya Idi Elfitri, wetu tuweze kusherekea kwa amani, kwa utulivu, lakini pia vilevile vile, swala za usiku na nini na kufuturisha watu, ile yote ndio kuonyesha kwamba katika nje ya mwezi wa Ramadhani, tunatakiwa kuishi katika hali ya namna ya kusaidiana, upendo, kwa ajili ya watoto yatima na nini na kadhalika. Naitwa Agnes Waziri, nawatakia heri ya sikukuu ya Idi kwa Watanzania wote, washiriki kwa upendo na amani tele, na wengine marafiki zangu, nawatakia heri ya sikukuu ya Idi. Kwa wale wa Kristo, Mungu azidi kutubariki wote, tukiungana pamoja nao. Naam, asante sana basi, kwa wote ambao mmepeperusha hizo uh, salamu zenu za idi. Moja kwa moja tuna uh, soma kwa uh, ujumbe wake, si mwingine ni Eliusi E Katombo anasema yeye zake salamu za Id Mubaraka kwanza kwa Waislamu wote, vilevile uh vile anawakumbuka Demikius, Oyo, Philbert, uh, Jonathan Kianshambi, uh, Jones John, Oscar, Salidion, Ruvius Ruekeza, Celestine Kajuna, mapigano ngwano, uh, Mamdo Masweta, Dorika, Mrs. Philbert, Mai Kajembe Kili simba adadi mzamiru bila kumsahau uh, wale wote ambao wanasema kwamba kwa namna moja au nyingine yeye ni marafiki zake, ujumbe, tusherekee kwa amani. Kwa hivi sasa tuende tena tukapate, uh, burudani ya muziki na hapa uh, tunakutana na almadras uh, tarbia kutoka kule visiwani Zanzibar tena. Uh, wanakwambia mkono wa Madrasi tarbia wakikwambia mkono wa Id, na leo burudani zetu zinaenda ki kiid uh, eh, kama ilivyo sikukuu yenyewe uh, moja kwa moja tunaelekea katika laini ya simu ambapo, eh, kuna msikilizaji wetu anatoka kule pande za Tabora. Halo, na tunaomba ujitambulishe jina lako na upeperushe zako salamu za Idi. Ninete, Juma Oxygen ni kazuri moshi, inapatikana ndani ya Ugembe Tabora TZ. Salamu zangu za Eid Mbara kaziende kwa mama yangu mzazi Maglet lembo, namba mbili, burugu lembo tatu, bara lembo nne, seni lembo tano, Salum, lembo bila kuwasahau Elia, Penda Mwanyika, Timoni Mashimba, Marimi Simoni, Shauri Baba, Ombeni Gharama, Maruta Mkui, Shirinde Kazungu muga pita bucha yeki masangu mede, bila kumsahau baba yangu mzazi mede kazuri, akiwa aregeza mwendo karambo ruka Tanzania. Ujumbe Idi Mubarak, karibuni sana Ugembe. Asante sana juma o kazui e, moshi e, kutoka kule mkoani Tabora nchini Tanzania, ambapo umepeperusha zako salamu uh, za Idi tukiendelea na salamu basi, na kamata zake salamu, si mwingine ni hasan Hasano e, anasema anapatikana kule nchini Rwanda. Anawasalimia Waislamu wote wa nchini Rwanda, e, ndugu jamaa na marafiki ambao wanasikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hasa katika siku hii ya leo ambapo e, wanapeleka salamu zao za Eid Mubarak hivi sasa anakamata ujumbe wake. Uh, si mwingine e, huyu amejitambulisha kwa jina la Daniel Maley Simba Damu. Anasema ndugu mtangazaji, anaomba Uh, nimpe nafasi na kuzipeperusha zake salam zaidi kwa ndugu jamaa na marafiki zake uh, wote uh, lakini kwanza kabisa, ngalama Maluta mimwani uh, Kenneth Simon Shauri Vincent JJ Kaji Elginusi Katombo aliyependa Mwanyika uh, Jonas bit John Zamuyoni Haunga Emmanuel Haunga uh, Futuhi Kurkaker Uh, Joseph nada mafa salimu Mwa, mwenjuma Joseph kata Abubakar batreki kukuji Jafar kopo Juma o kazuri uh, Moshi uh, Peter Joseph mbala uh, mage mbise au mama Mary tedi aniset mawazo Malemi, pia salamu zake ziwafikie watangazaji wote wa VOA Swahili so, popote pale walipo, mi nakuambia E, wanakula sikukuu ya Idi vizuri kabisa, na kwa niaba yao mi nasema asante sana e, kwa kupeperusha zako salamu hivi. e, sasa tunasonga mbele a, na kupeperusha zako salamu ambazo wewe msikilizaji wetu umetutumia, na kama hata ujumbe wake huyu, si mwingine ni Bwaji Deo, mzaliwa wa Kanda ya Ziwa, anasema anapeperusha zake salamu kwa id, a, kwa Deogratius Misango pamoja na familia ya Deogratis Misangu popote pale walipo. Uh, ni ite Bwaji Deo mzaliwa wa Kanda ya Ziwa. Na hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Simon Shauri wa uh, Maskaroda, anasema zake salamu ziwafikie uh, Malimao Ramadhani Majaliwa Bususu, Salim Mwanjuma, uh, Miraji Mjangwa, Joseph Kataya Chinga Mwaminifu, Mak Mihayo, Mi Mwani, Kenneth Mgharama, Maluta Juma Kazuri Moshi, uh, Baba Teresia, Vicent JJ Kaji, uh, Simon Mashimba pamoja na wapendwa wake wote. Ujumbe anawaambia sikukuu njema. Huyu hapa ni Marco Embasi wa Kagongwa. Eh, anasema zake salamu uh, ziwafikie Vincent JJ Kaji, Jangala Bugumba, Masanja Kulwa, Emmanuel Machungwa, Emmanuel Paradise, uh, Charles Juma, Amos Juma Makomba. Ujumbe, tusherekee sikukuu ya Eid eh, kwa amani kabisa eh, popote pale watu walipo. Esmo msanii Filbert Jonathan Kinshambi, Charles Jumanne fundi simu, Leticia Shilogile, Juma Yasin wa Buswakala, Juventus Jones, Intalia Majiru Bususu, Bahati Okech Mbele Malale, ujumbe anawatakia sikukuu njema uh, ya Id popote pale eh, walipo. Na sasa tupate burudani ya muziki kutoka eh, kwake Salum Abdallah, anakuambia mkono wa heri. na hapo ndipo tunakamilisha matangazo yetu kutoka hapa Washington DC, kwa niaba ya mwenzangu eh, BMJ Muridhi niliyokuwa naye na wengine waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi ni Abdul Shakur Abud, eh, mwelekezi ni Saida Hamdun. Mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nasi. Id Mubarak. Lakini sikuachi hivi hivi, nakuacha na kibao hiki kutoka ah, kwake Maher Zein anakuambia na Id Mubarak. Ifuatayo ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi ya Khadija Niano. Ndege za Israel zimefanya mashambulizi ya anga huko Gaza mapema leo Jumamosi, na wanamgambo wa Hamas wamejibu kwa kufyatua roketi ndani ya Israel, huku ghasia kati ya pande hizo mbili zikiendelea kwa usiku wa tano mfululizo. Taasisi zisizo za kiserikali, jamii za wanaharakati na kiraia wanaitaka serikali ya Sudan Kusini kubuni njia ya kusitisha mashambulizi holela yanayofanywa na watu wenye silaha kwenye barabara kuu baada ya mashambulizi matatu mabaya ya barabarani yaliyosababisha vifo wiki hii. Katika shambulizi moja, raia watano waliuawa na wengine wawili kujeruhiwa katika uvamizi uliofanywa katika barabara kati ya miji ya Yei na Kaya siku ya Jumatano. Ripoti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa imesema Ijumaa kwa makabidhiano ya madaraka ya mwezi Machi kwa serikali mpya ya muda ya Umoja wa Kitaifa GNU nchini Libya yanaleta matumaini ya kuiunganisha nchi na taasisi zake kwa ajili ya amani ya kudumu. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika leo Mei 15 inatimiza rasmi miaka 59 tangu kuanzishwa kwake mwaka 1962 idhaa hii ilipoanzishwa ilikuwa na matangazo yaliyokuwa yakirekodiwa na kurushwa baadaye na ilikuwa na watangazaji wachache, lakini idhaa hivi sasa ina vipindi vya televisheni pia hizo. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.