Right, kabisa ni saa tatu na nusu wa asubuhi Washington DC. sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki na saa tisa na nusu Afrika ya Kati. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza Hewani ni matangazo ya VOA Express. Leo ni Ijumaa, tarehe 14 mwezi Mei mwaka 2021. Anayekaribisha katika Express leo, jina langu ni Patrick Nduimana. Na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Kwenye Express leo utasikia taarifa mbalimbali, tukianzia nchini Kenya ambapo raia wana maoni tofauti kuhusu maamuzi ya jopo la majaji watano wa mahakama kuu ambao wameamuru kuwa mchakato wa, wa kufanyia marekebisho katiba yaani mpango wa BBI sio halali kisheria. Katika ripoti nyingine, wananchi wa mkoa wa zamani wa Katanga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaiomba serikali ya Rais Felix Tshisekedi kufanyia marekebisho mikataba kuhusu uchimbaji wa madini katika eneo hilo. Vilevile tutakuwa na kipengele cha jicho letu burudani, bila kusahau swali la leo ambapo tuliwauliza wasikilizaji wetu, je, masharti ya kujikinga na covid-19 katika eneo lako yame zaidi. Basi moja kwa moja twende nchini Kenya ambapo raia wana maoni tofauti kuhusu maamuzi ya e jopo la majaji watano wa mahakama kuu ambao wameamuru kuwa mchakato wa, wa kufanyia marekebisho katiba yani BBI si halali. Aidha, wafuatiliaji wa masuala ya kikatiba na siasa wanakubaliana kuwa kuna mambo mazito ambayo mahakama hiyo ya kikatiba imeangazia katika maamuzi yake kuhusu umuhimu wa kufanya mabadiliko ya katiba. Basi, ili tupate ripoti kamili, tuungane naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Uamuzi huo wa majaji wa mahakama kuu Joel Ngugi, George Odunga, Jairas Nga Teresa Madheka na Chacha Mwita wa kuupata mchakato wa kuifanyia marekebisho katiba ya Kenya kupitia mfumo wa mapatano kati ya rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa mpinzani wake Raila Odinga si halali unaendelea kuibua hisia mbalimbali mbali. Majaji hao watano katika maamuzi yao yenye kurasa mia tano wameeleza kuwa kipengee cha mia mbili hamsini na saba cha katiba ya Kenya kimekiukwa na hivyo basi ni haramu kwa serikali taasisi zake au rais kuharakatia juhudi za kubadilisha sheria hiyo. Jopo hili la mahakama ya kikatiba pia limeeleza kuwa ni Rais Kenyatta alianzisha mchakato wa kufanya marekebisho ya katiba ya nchi, hatua ambayo ni haramu. Lakini je, raia wa Kenya wanaelezaje? serikali inafaa ipeane first priority kuvaksinate watu juu, hiyo ndio kitu inaumiza watu sahii, sio BBI. But BBI sio mbaya Timing ndio mbaya. Ukiangalia hii vile hii bill ilitolewa, most Kenyans hawakupata copies mingi, Wakenya wengi hawakuisoma vizuri. Then ukiangalia vitu zingine kama uh, creation of the office of the prime minister, deputy prime minister, office of the opposition leader, hiyo itakuwa darama kubwa kwa Wakenya. Mi ningependelea government wa appeal waende kwa court of appeal, ndio court of appeal ya high court ndio watu waende kwa referendum. Hiyo maoni yangu, juu hiyo BBI iko na manufaa mingi kwa sisi. Kama wa Kenya walifuata tu sheria ile, kitu akufanya awakufanya siasa, walifuata sheria na kufuata sheria, ilibidi wafuate sheria na waombie Wanakenya wale ambayo hawakokuwa najua ni nini inaendelea. Hii ndio kitu inaendelea, because ile kitu wak vile walikata wali, wali hiyo sheria yao, ni kama wale ambayo walifanya hii kitu, walitumia siasa mingi kushinda sheria. Mahakama Kuu vilevile imeipata kamati ya BBI iliyoundwa na Rais Uhuru Kenyatta na aliyekuwa hasimu wake wa kisiasa Raila Odinga kuwa haramu na chochote ilichokifanya kamati hiyo ni haramu. Je, hatua hii ya Mahakama Kuu inawaacha wapi waendelezaji wa mchakato huu swali? So, hili nimemuuliza Michael Aguanda, mfuatiliaji wa siasa za Kenya. Kama BBI ndio ilikuwa kazi muhimu sana ya president Uhuru Kenyatta kabla hajaenda nyumbani, sasa imetatizwa na inamaanisha sasa President Kenyatta lazima awe na plan B ili ajue ni, ni nini hatafanya enye wakenya watamkumbuka nayo. Danstan Omari, wakili wa mahakama ya kikatiba nchini Kenya anaeleza VOA kuwa maswala mazito yameibuliwa katika maamuzi ya mahakama, lakini Kenyatta na Odinga wapo kwenye njia panda kwa sasa. Yamemwacha Rais Uhuru Kenyatta na ndugu yake Raila Odinga kwenye Mata. Sasa hivi wako kwenye roundabout, wanazunguka wanazunguka wakitafuta mwanya wa kupenya na kuondoka. Kuwekwa kwa maeneo bunge sabini mapya katika katiba ya Kenya, majaji wamekubaliana kuwa ni kinyume cha sheria kwa, kwa mswada wa marekebisho ya katiba kupendekeza hivyo bila kuhusisha tume ya uchaguzi IEBC, iliyotuikwa jukumu la kufanya mchakato wa kuongeza kuyaweka pamoja maeneo ya uwakilishi lakini iwapo tume ya uchaguzi IEBC inapatwa kwamba haina akidi inayotosha kuchukua maamuzi mazito ya tume hiyo, iweje kwamba imejihusisha na michakato ya kuandaa chaguzi ndogo? Swali hili nimemuuliza Danstan Omari. Zile kura zilizopiwa za wabunge na masenata katika by election, kwa hivyo zote zitakuwa null and void. Matarajio yake yatakuwa yapi? Hadi sasa hapana tamko rasmi kutoka kwa serikali iwapo itachukua hatua nyingine mbadala. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani Wandera kwa taarifa yako hiyo. Na sasa tuelekee huko DRC. Wananchi wa mkoa wa zamani wa Katanga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaiomba serikali ya Rais Felix Tshisekedi kufanyia marekebisho mikataba kuhusu uchimbaji wa madini katika eneo hilo. Wananchi hao wanasema madini yamekuwa yakisafirishwa nje na makampuni ya kigeni bila wao kupata faida yoyote. Oster Malivika anaarifu zaidi. Patriki Chapwe, mmoja wa wanasiasa katika mkoa wa Katanga akiwa na makao yake katika mji wa Lumumbashi, aomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliks Chisekedi kuweka sheria za kusaidia wananchi wa mikoa yote ya Katanga ya zamani kufaidika kwa rasilimali Kwani wanaofaidika ni wanasiasa. Naona sa madini yetu ya Katanga ni wanasiasa ambao wanafaidika nayo. Tunaomba maendeleo, tuna, tunaomba sisi wote tufaidike na siasa ya nchi yetu. Wataishi namna gani? Sababu wengine wanateswa, angalia vita, angalia hata na maprovense yengine, sekurite maviolansi. Tunaomba mabadiliko, serikali ya sasa ituonyeshe ni nini inataka kufanyilia wananchi apana kusema kati mdomoni lakini tuone kabisa wanatenda hapo. Jana Rais Felix Chisekedi ametembelea mkoa wa Lwalaba na kukutana na wananchi pamoja na makampuni zinazochimba madini aina mbalimbali. Ziara ya Raisi Chisekedi Lwalaba kama sisi uh, wana, wana, wa, wananchi inatupatia moyo natupatia moyo lakini, tunaomba ile ambao ali, anasema kimilike ikiwe ya kusema kusiko kukimilika sababu tuliweza kuishi. Mamasikitiko ya government yetu ambao waliweza kubadilisha, wanabadilisha leo, wanabadilisha kesho, akiyue mwingine, inaenda wapi na tunafikia wapi? na jianini wanafanya hivyo? Wachambuzi wakisema Kongo imechukuliwa kama shamba ya kimataifa, ndio sababu wananchi wake hawana mamlaka ya kupata faida kwa rasilimali yao, akisema Lora Mugiraneza neza. Tangu zamani ukoloni uliweza kutuzoesha mubaya, na unajua ni viongozi tu wai viongozi wa nchi ndio wameweza kuweza kufanya mikataba mbalimbali na wale wenye kuchimba madini yetu ya Kongo, ama multinational, na ndiyo maana wakongomani wanafika kwa hatua ya kukosa hata kufaidika kwa asili kwa ya madini yao. Ni unawaza kama ya kufanya ni kwa kwa ajili ya kuhamasisha wale wa militia, ama wale wa contractor ili waweze kurudilia ile mikataba na hivi waraia wapate hata kidogo ya kulia. Kinachohitajika ni kutazama upya mikataba kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na inji koloni. Kongo ni nchi tajiri, lakini wananchi wake wakiwa masikini. Serikali ipatie wananchi ya Kongo watupatie mafaa ya kuwa wananchi, wasiwe wanatutaja sisi wananchi na wafanye kitu. Tunaomba maendeleo tunaomba sisi wote tufaidike na siasa ya nchi yetu, wanaojilimbikizia pesa wakiwa ni wanasiasa ama viongozi. Hoser Malivika, VOA Express, Goma. Asante Malivika kwa ripoti yako. Hivi sasa tuungane na mwenzetu BMJ Moridhi akusomea habari muhimu za dunia. <laughs> Mzozo kati ya Israeli na Palestina umeendelea kutokota huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likisema kwamba litakutana siku ya Jumapili kwa njia ya video ili kujadili ongezeko la machafuko kati ya majirani hao wawili wa Mashariki ya Kati. Kwa mujibu wa wanadiplomasia, Marekani ambayo ilizuia kikao hicho ambacho awali kilipangwa kufanyika hii leo Ijumaa, hatimaye ilikubali kwamba kifanyike siku ya Jumapili kufuatia maombi kutoka kwa Tunisia, Norway na China. Marekani ilitaka kwanza kuruhusu njia za kidiplomasia na kusema kwamba ilikuwa inaunga mkono majadiliano ya wazi kwenye Umoja wa Mataifa na kwamba haipingani na kikao hicho. Rais wa Marekani Joe Biden alisema bado anashinikiza kusitishwa kwa mapigano hayo, lakini maafisa wanakubali kwamba mzozo huo utaendelea au utaongezeka kwa siku kadhaa zijazo. Na wakati akizungumza kwenye ikulu hapo jana, Biden alisema kwamba kinachotakiwa hivi sasa ni kuangazia namna watakavyoweza kupunguza mashambulizi hususan ya roketi ambayo huelekezwa kwenye maeneo yenye watu wengi na kuongeza kwamba kazi bado itaendelea kuwa nzito. Biden ameyasema hayo wakati shinikizo zikitoka katika sehemu mbalimbali mbali, kutaka utawala wake kuchukua hatua wa za haraka. Lakini haikufahamika ni namna gani Marekani ambayo ni mshirika mkuu wa Israeli itakavyojiingiza kwenye mzozo huo na kuweza kuzishawishi pande zote mbili. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema kwamba Israeli itaendelea na kampeni dhidi ya kundi la Hamasi iwapo watalazimika kufanya hivyo, na akasema kwamba taifa hilo limeahidi kulipiza kisasi kufuatia mashambulizi ya roketi ya Hamas dhidi ya Israeli. Rais Biden amebadilisha ghafla sera yake ya Marekani kuelekea kwa Israeli kutoka kwa mtangulizi wake Rais Donald Trump wa chama cha Republican na kuendelea kusisitiza umuhimu wa suluhu ya mataifa mawili katika mzozo huo. Marekani imeondoa vikwazo vya kusafiri vinavyohusiana na Ebola kwa wageni wanaoingia nchini ambao hivi karibuni wamekuwa nchini Guine. Utawala wa Biden umesema kwamba agizo hilo limeanza kutekelezwa leo Ijumaa, mwezi Machi mwaka huu. Wizara ya usalama wa ndani ya Marekani iliagiza wasafiri ambao walikuwa nchini Guine na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ndani ya siku ishirini na moja ambazo zilikuwa zimepita walitakiwa kuingia Marekani tu kupitia moja ya viwanja sita vya ndege vikiwa ni New York, Chicago, Atlanta, Washington, Dallas, Newark na New Jersey, pamoja pia na Los Angeles. Kizuizi cha kusafiri kutoka DRC kiliondolewa tarehe tatu mwezi huu wa Mei. Wizara hiyo ilisema jana Alhamisi kwamba hakukuwa na visa vipya vya ebola vilivyoripotiwa nchini Guinea tangu mapema mwezi Aprili. Maafisa wa afya wa Marekani wamesema kwamba watu ambao wamepewa chanjo kamili dhidi ya ugonjwa wa covid-19 wanaweza kuendelea na shughuli zao bila kuvaa barakoa wakiwa nje au hata ndani ya nyumba bila hofu ya kuambukizwa au kuwaambukiza wengine. Basi, haya ni matangazo ya VOA Express ambayo yanakuja kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa, kuanzia saa kumi na nusu rc saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na sasa tuangalie kipengele cha jicho letu, ambapo mwenzetu Rahab Fredi amezungumza na mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa Muhimbili, Lawrence Museru, ambaye katika mwezi huu wa Mei ambao ni mwezi wa wafanyakazi, ametambuliwa na rais wa Tanzania kama mfanyakazi bora zaidi suala, so, ambalo limezua gumzo kwenye mitandao ya kijamii hapa mhusika anaeleza kwa nini amefanikiwa kutambuliwa kuwa mfanyakazi bora. Ni wakati mwingine wa Jicho Letu. Mwenyeji wako leo ni mimi, Rahabu Fredi. Tukiwa bado kwenye mwezi Mei, tunatambua kwamba huu ndio mwezi wa, wa wafanyakazi. Mwanzoni kabisa kwenye ile Mei Mosi, wapo ambao hutambuliwa kwamba wao ni wafanyakazi hodari. Miongoni mwao ni mkurugenzi mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili iliyopo Dar es Salam, Profesa Lawrence Museru. yeye amekabidhiwa cheti na fedha taslim, lakini katika baadhi ya mitandao ya kijamii yameibuka maneno kwamba yeye ndiyo bosi mkubwa, iweje akawa mfanyakazi hodari? Kwa nini hawakutambuliwa wale wengine wa ngazi za chini? Mwenyewe leo jicho limemwangaza hapa, akituambia ilikuwaje. kwa muda wa takriban miaka, e, miaka mitano iliyopita, ambapo nilipotolea kuongoza stori ya taifa mwingini ilikuwa ni kwa sababu kulikuwa na changamoto ambazo uongozi wa juu wa nchi uliona kwamba zilikuwa zinatakiwa kupewa suluhisho. Changamoto hizi zilikuwa kuseme, zina ziko karibu katika utoaji huduma wote wa hospitali ya taifa Mwimbili, ukianzia kero kwa wagonjwa e, wafanyakazi kuaminiwa kwamba kwa tu huduma kwa zinavyotakiwa lakini pia changamoto ya miundombinu ya kutolea huduma pamoja ikiwemo vifaa tiba na pamoja na upatikanaji wa dawa na vitu vingine. Kwa hiyo, kwa miaka mitano iliyopita tumekuwa tunatekeleza majukumu yetu ili kusudi kutatua kero hizi, na kwa kiasi fulani wenzangu wameona kwamba tumefanikiwa, wameona kwamba mafanikio haya mimi nikuwa kama kiongozi wao kutokana na usimamizi wangu mzuri pamoja na kuhamasisha kutekeleza wajibu wao hadi hospitali kufikia mafanikio haya, na ndio maana akawa amenichagua kwamba nipate zawadi ya kitaifa katika kutambua mchango wangu katika mafanikio ya sasa hivi ya Hospitali ya Taifa Mwaimbili. ongera sana, ili kumtia hamasa. Na huyu mwingine ambaye ni mfanya kazi anasikiliza vizuri ukamwambia umepata nini kutoka kwa Rais Samia Suluhu Hassan? Nasiri, kwanza tu kwamba rais wa nchi kutambua ni, ni tuzo kubwa sana achali, kwa sababu inakuwa michezo ambacho ni, ni utambuzi ambao unaendana, unatambuliwa na rais una na Watanzania wote kama wee ambavyo ilivyo hapa umeona, na hii inakuwa na mirali kubwa sana kinipia unapata cheti na unapata kifuta jasho kwa upande wa pesa. Nimijua misada za Kitanzania, kuna mfanyakazi mwingine anapenda na yeye kwa mwaka ujao aitwe pale mbele, atunukiwe cheti na mfuko wake pia unaemeke kama huo, yeye unamwacha na ujumbe gani? Mimi nafikiri hii ni chachu kwamba mtu akitoa huduma kwa kiasi kinachotakiwa anaweza kuwa recognized, anaweza kutambulika, na hilo ndio lilikuwa linakosikana uh, kwao. Nafikiri watu tutoe huduma tukielewa kwamba kama twakuwa tunatoa huduma ambayo e, inatukuka heni naweza kutambulika. Kwa hiyo tuendelee kutoa huduma hii e, ikiwa chache kwamba kila mtu aongeze juhudi katika sehemu anaotoa huduma. Shukrani Profesa Lawrence Museru, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya taifa Muhimbili, kwa ushauri huu ambao umetupatia leo na kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu, na ndio linatia nanga namna hiyo. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Baada ya jicho letu, twende kwenye masuala ya burudani. Leo ikiwa siku ya Ijumaa, VOA Express tunakuandalia vibao motomoto vya kukuwezesha kuanza vizuri wikendi. Tuambatane na msanii Huozu hapa anakuja na kitu chake, Mazoea. twende kazi. My desire, oh my love, my bila shaka ngoma hiyo ndo waliwanza. Popote mnapo kusikiliza, sasa tuungane na mwenzetu Collins Liberty ya Dede katika maswala ya michezo na burudani. Hapana tufahamisha kwamba timu ya Kenya katika voleyboli inajiimarisha kabla ya mchezo ya majira ya joto yani Olimpiki. Asante sana wenzangu, katika michezo na burudani, tunaanzia na haya ambapo kikosi cha Kenya katika mchezo wa volleyball ya wanawake kinaendelea na maandalizi yake kwa ajili ya mashindano ya Olimpiki kufanyika kuanzia Julai 23 hadi Agosti tarehe 8 huko Tokyo, Japan. Malkia Strikers wako Mombasa kujinoa chini ya kocha wa taifa Paul Bitok, hii ikiwa ni fursa kwao kujizoesha na hali ya hewa iliyo sawa na ile ya Tokyo, Japan. Kikosi hicho a ha wachezaji wenye tajriba kubwa akiwemo kapteni Masi Moim, Violet Makuto, Gladys Ekaru, Jen Wasu pamoja na Leonida Kasaya miongoni mwa wengine. Kando na kocha wa timu ya taifa Paul Bitok, Kenya imewaajiri wataalamu wanne kutoka Brazil kuinoa Kenya. Kikosi hicho cha wachezaji kumi na sita kitapunguzwa hadi wachezaji kumi na mbili watakaosafiri kupeperusha bendera ya Kenya kule Tokio. Wachezaji hao watasafiri kuelekea Brazil kwa mazoezi ya wiki kadhaa kabla ya kusafiri hadi Tokio. Hapa ni Kapteni Masi Mwem. mazoezi imekuwa poa. Since to report come, uh, wachezaji wako focus hata saizi ukiwa na ko team building but mazoezi pia huku inaendelea. Hatujakuja tukujienjoi kwa sababu tunajua kuna gemu ngumu huko mbele kwa sababu watu wako sawa. Na unajua olympics, hatutaenda hataenda 14 players olympics ni 12 players na competition iko juu. Hata sijui kocha atatumia mbinu gani kutoa four players kwa hii tim. Hii ni mara ya kwanza kwa timu hiyo ya taifa ya Kenya kushiriki michezo ya olimpiki, ambayo Kenya hujulikana sana kushamiri katika masuala ya riadha. Nam tuangalie anayojiri katika burudani, ni kwamba ingawa wikendi hii ni ndefu, ikiwa na sherehe za Idul Fitri, bado sheria za kuzuia msambao wa covid-19 zinatekelezwa. Kafyu bado inatekelezwa pamoja na sheria zingine zinazoharamisha watu kutengamana. Hii inatatiza wikendi hii, na wananchi watalazimika kupiga sherehe kwao majumbani. Huku hayo yakijiri, risala za rambirambi bado zinaendelea kumiminika baada ya kifo cha nguli katika tasnia ya uigizaji nchini Kenya, Gili Otieno maarufu mzee Msiri. Gili Otieno amecheza katika filamu mbalimbali pamoja na michezo ya kuigiza Mombasa, na hadi kifo chake alikuwa mhusika mkuu katika filamu ya Pete. Mzee Msiri alikufa kutokana na saratani ya tumbo aliyoishi nayo kwa muda mrefu. Pete ni miongoni mwa riwaya ambazo zinapendwa sana na watazamaji wa vipindi vya Kiswahili katika channel ya Maisha Magic wasanii wenzake wamekuwa wakiandaa hafla za kusherekea maisha yake huku mipango ya mazishi ikiendelea. Mungu ailaze roho yake mahali pema. Sina la ziada kutoka meze ya michezo na burudani, kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede. Shukran Liberty Adede kutoka huko Mombasa. Ni kukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOAswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Huu ni wasaa wa kupata mengi kuhusu yanayovuma kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Mwenzangu Harison Kamau yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Karibu Harison nam. Asanti sana mwenzangu Patrick Nduimana. Sasa napotazama kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, suala lililotia fora sana ni kusitishwa kwa shughuli za BBI nchini Kenya. Kama ambavyo tumesikia awali kwenye shoo ya leo, hatua hiyo ilifikiwa na mahakama kuu hapo jana, baada ya majaji Joel Ngugi, George Odunda, Jarius Nyaga na Chacha Mwita vilevile Teresia Matheka kusema kuwa shughuli hiyo iliyolenga kufanya marekebisho ya katiba kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika mwaka ujao ilikuwa ni kinyume cha katiba tangu mwanzo. Sasa kufuatia maamuzi hayo, maoni mengi yameendelea kutolewa na watu wa kawaida pamoja na viongozi kutoka mirengo yote ya kisiasa. Kwa mfano gavana wa kaunti ya Nakuru ambaye alikuwa mmoja wa viongozi waliokuwa kwenye mstari wa mbele wa kuipigia debe BBI amesema kuwa kinachohitajika ni kupeleka malalamishi mbele ya mahakama ya rufaa, akisema kuwa uamuzi wa jana ni mojawapo wa vizingiti kuelekea zoezi muhimu kama marekebisho ya katiba. Hata hivyo, amesifu kilichotokea akisema kuwa ni hatua ya kidemokrasia. Mbunge wa magharibi mwa mji wa Nakuru Samuel Arama amekosoa uamuzi wa mahakama kuu akisema kuwa au kuzingatia idadi ya wakenya waliopendekeza marekebisho ya wa katiba kupitia BBI. Ameongeza kusema kuwa uamuzi huu unaonekana kuegemea kwenye ushawishi wa kisiasa na kwamba ulilenga rais binafsi badala ya kuangalia umuhimu wake kwenye katiba ya Kenya. Mwenzake Jane Kihara anayewakilisha eneo la Naivasha na, na ambaye alikuwa akipinga BBI amesifu hatua ya mahakama akisema kuwa BBI ilikuwa hujuma kwenye katiba ya taifa, wakati akishauri wanaounga mkono dhidi yake kuwasilisha malalamishi mbele ya mahakama ya rufaa. Akiingia kwenye Twitter basi, naona naibu rais wa Kenya William Ruto, ambaye alikuwa mstari wa mbele kupinga BBI, muda mfupi baada ya uamuzi wa jana, aliandika kuwa kuna Mungu mbinguni anaipenda Kenya bila kifani. Hata hivyo, jamaa kwa jina James Kedou, pia kwenye Twitter, anasema kuwa mrengo wa Ruto huu unasherehekea ushindi wa malalamishi yaliyowasilishwa na asasi za kiraia, bila kuwa hivyo hawana haki ya kusherekea. Daniel Nyagwara anasema kuwa uamuzi wa mahakama ni ushindi kwa mwananchi wa kawaida, kwa kuwa wanasiasa kutoka mirengo yote ni wanafiki na walipanga kutumia BBI kwa manufaa yao wenyewe. Kwa takwimu zilizopo na zilizochapishwa kwenye gazeti la Mwananchi la Tanzania, zinasema kuwa taifa hilo lina mifugo wengi kuliko watu wake, lakini ukifuatilia ulaji nyama utashangaa kwamba wengi hawatumii kitoweo hicho kama inavyoshauriwa. Basi inasemekana kwamba Tanzania ina ng'ombe milioni 334, mbuzi milioni 212, kondoo milioni 56, kuku zaidi ya milioni 80, nguruwe milioni 19 na punda 595. Kwa idadi hii basi inasemekana Tanzania inakuwa nchi ya pili ya Afrika kwa kuwa na ng'ombe wengi ikiwa nyuma ya Ethiopia. Sijui kama ni kweli kwamba Watanzania hawali nyama hasa ya ng'ombe sana yaani inasemekana FAO wangependekeza waongeze ulaji wa nyama kila mwaka tu. Ni mambo yalivyo kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha Express, tutupilie macho kwenye swali la leo. Tuliuliza, je, masharti ya kujikinga na covid-19 katika eneo lako yameathiri vipi sherehe za Aid? Nianze na huyu Kikalabu Moses Laurezis anasema, yupo huko DRC, Kirumba Lubero anasema huku vijijini mambo yanakwenda vizuri. Hata sherehe za Pasaka, mwaka mpya tulisherekea vizuri, sababu hapa kijijini hatujui korona na hakuna hata kesi moja. Saidi Mwayoyo yeye anasema hapa Diani tumekatazwa kusherekea sherehe hizo ufukweni, ili kuepuka mikusanyiko ya watu. Fundi John Ngonya wa laini polisi Uvinza, Kigoma, Tanzania, yeye anasema huku kwetu hakunaga shida, tunasherekea kama miaka ya nyuma ilivyokuwa. Shukuru Shukuru Msekerabadia kutokea Kabanja Kaibanja kutoka kule Bukoba Tanzania, huku hali iko shwari hatujaathirika na tahadhari za Corona Aid, huku inaendelea kweli kweli. Denis Mganyizi anasema yuko kule Bukoba, anasema kwetu hamna tahadhari wala, maisha yanaenda kama kawaida. Deogratius Kocha anasema yuko kule Kibaha, Pwani, Tanzania, huku hali iko vizuri. Tunaendelea maisha yetu kama kawaida, hakuna cha Covid 19 wala dalili zake kwa mtu yoyote. Demicas Oyo Faskaras Baba David anasema yuko wapi? Kiebitembe Mleba Tanzania, anasema inabidi nichukue tahadhari kama ni kuvaa barakoa. Uh, inakuwa inapendekeza ama inapendeza zaidi. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya Msimamizi alikuwa Khadija Riami, mwelekezi wetu Daniel Brown. Hapa studio nimeshirikiana meshirikiana Harrison Kamau, naitwa Patrick Nduimana. Sote kwa pamoja tuna waageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri weekend.