On... ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Ndwimana. Israeli leo imepeleka wanajeshi wake kwenye mpaka wa Gaza wakati kundi la wanamgambo wa kipalestina la Hamas lilirusha makombora ndani ya Israeli. Polisi ya Israeli imesema roketi iliyorushwa kutoka eneo la Palestina imeanguka kwenye jengo karibu na mji wa biashara wa Israeli wa Tel Aviv na kujeruhi Waisraeli watano. Katika mashambulizi ya anga ya leo, Israeli imeharibu jengo la makazi lenye ghorofa sita huko Gaza City. Mtu mmoja ameuawa na kombora lililorushwa na Israeli kusini mwa Gaza kwenye mji wa mashariki wa Han Yunis. Maafisa wa hospitali wamesema watu 83 wameuawa huko ukanda wa Gaza tangu ghasia kuzuka hapo jumatatu kwa mujibu wa maafisa wa hospitali jeshi la israeli nalo na linasema waisraeli saba wameuawa wa tangu jumatatu maafisa wa afya huko gaza wamesema wanafanya uchunguzi kuhusu vifo vya watu kadhaa ambao wanasema huenda walipumua gesi yenye sumu hayo yakiarifiwa mashirika ya ndege ya british airways, virgin atlantic na iberia yamesitisha safari za ndege kuelekea mjini tel aviv kufuatia mzozo na upamba moto kati ya Israeli na Palestina. Ni baada ya mashirika ya ndege ya Marekani United Airlines, Delta na American Airlines kutangaza jana kwamba yamesitisha safari za ndege kati ya Marekani na Israeli. Waziri Mkuu wa Sudani Abdalla Hamdok ana matumaini kwamba Sudani itaweza kulipa madeni yake yote ya kigeni yenye thamani ya dola bilioni 60 ifikapo mwisho wa mwaka huu kutokana na kupunguziwa madeni hayo na mikataba mipya wakati wa mkutano ujao wa mjini Paris. Akizungumza na shirika la habari la AFP, mwanamchumi huyo mtaalamu wa zamani wa umoja Mataifa anasema jambo hilo litaruhusu kupata uwekezaji kutoka nje ambao sudani inahitaji. Hamduk anayeongoza serikali ya mpito ya kiraia pamoja na wanajeshi anasema wameweza kufikia makubaliano na Benki Kuu ya Dunia na Benki ya Maendeleo ya Afrika pamoja na mkutano wa Paris na hivi sasa wanataraji kufikia makubaliano na shirika la fedha duniani IMF kulipa madeni hayo. Deni linalodaiwa Sudani na benki ya maendeleo ya Afrika liliweza kulipwa kutokana na mkopo nafuu mpya kutoka Sweden, Uingereza na Ireland. Hamduk na maafisa waandamizi wa serikali yake watahudhuria ya mkutano wa Paris siku ya Jumatatu, utakaohudhuriwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pamoja na wajumbe wa benki kuu ya dunia na IMF. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama ya kijadi nchini Zimbabwe imemtaka mke wa rais wa zamani Grace Mugabe kufika mbele ya mahakama hiyo kujibu tuhuma za kutomzika kwa namna inavyostahiki rais wa zamani Robert Mugabe. Chifu mmoja anamtaka Bi Grace Mugabe kufukua mwili wa kiongozi huyo wa zamani na kuuzika katika makaburi ya familia ambako mama yake Bona amezikwa. Mugabe alifariki akiwa na umri wa miaka 95 mjini Singapore mwaka 2019 karibu miaka miwili baada ya kupinduliwa na jeshi baada ya kutawala kwa miaka 37. Alizikwa nyumbani kwake Zivimba, kilomita chache kutoka mji mkuu wa Harare, lakini familia yake inasema wanataka kuheshimu maombi yake kabla ya kufariki ya kutozikwa kwenye makaburi maalum yaliyotengwa kuzikwa mashujaa wa ukombozi wa Zimbabwe wa miaka 1970. Waziri mkuu wa Ivory Coast Patrick Achi amelazwa hospitali mjini Paris kwa ajili ya uchunguzi wa afya yake, vyanzo viwili vya karibu yake vimesema leo. Achi mwenye umri wa miaka 65, rafiki wa karibu wa Rais Alasan Watara aliteuliwa kuwa waziri mkuu mwezi Machi kufuatia kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Hamedi Bakayoko. Vyanzo vimesema Achi amekuwa akitibiwa uchovu mkali aliopata tangu kuteuliwa kwake mwezi Machi. Achi alichukua nafasi ya Hamedi Bakayoko ambaye alifariki kutokana na maradhi ya saratani akiwa na umri wa miaka 56. Bakayoko mwenyewe alichukua nafasi ya Amadou Gon Kulibali ambaye alifariki mwezi Julai mwaka jana kufuatia maradhi ya moyo. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi, katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington D. C. kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutashuka hadi nchini Kenya ambako hatima ya mchakato wa BBI huenda ikajulikana hivi leo baada ya uamuzi wa mahakama ambao wakati tunarekodi kipindi hiki ulikuwa unaendelea kusomwa mahakama ya juu mjini Nairobi. Na katika sehemu ya pili tutakwenda mpaka Rwanda, ambako majaji wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana mjini Kigali. Tutaangalia ni yapi ambayo wameazimia. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Basi kama nilivyokuarifu ni kwamba uh, kesi ambayo imekuwa ikisubiriwa uh, iki, iki ama uamuzi wa kesi hiyo ukisubiriwa kwa hamu sasa na Wakenya imekuwa ikisomwa kwa uh, saa kadhaa sasa eh, katika mahakama ya juu mjini Nairobi na ni kesi kuhusu mchakato wa kufanyia marekebisho au kutaka kufanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo ya mwaka elfu mbili na kumi. E, mchakato ambao tumekuwa tukiuzungumzia kwa muda mrefu e, ambapo itakumbukwa kwamba wiki jana bunge la uh, kitaifa lilipitisha mswada ambao uh, ulitarajiwa kuwasilishwa kwa Rais Uhuru Kenyatta na wiki hii e, lile bunge ama baraza la um, seneti pia na, lilipitisha e, kwa kura nyingi tu e, kama ilivyokuwa e, kwenye e, baraza hilo la wawakilishi e, hapo awali. Lakini nisiseme mengi, kwani kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera amekuwa akifuatilia kwa karibu eh, na Kennedy, nafikiri hebu eh, kwanza tusikie kauli hii kutoka kwa jaji Jarius Ngaa na hapo mmoja wa majaji hao watano wa Mahakama Kuu mjini Nairobi hapo haki, eh, jari zinga, a, aki Jairus Ngaah akisoma eh, sehemu ya uamuzi wa leo. Na hapo anaeleza tu kinagoubaga kwamba rais, eh, eh, ah, ali, eh, rais wa Kenya Kenya aliyoyafanya aliyafanya kama ah, rais wa Kenya na wala sio kama raia wa kawaida. Tutapata kujua mengi zaidi kuhusu ni kwa nini alikuwa anazungumza hayo, lakini kwanza, Kennedy Wandera, hebu eh, tuanze kwa msikilizaji ambaye labda hajakuwa akifuatilia kwa makini eh, tupe historia fupi, tulifikaje hapa? Na tulifika hapa baada ya Rais Kenyatta na mpinzani wake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili na kumi na saba Raila Odinga aliyekuwa akiwania urais kwa tiketi ya chama cha Orange Democratic Movement walipomenyeana katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na uh, kumi na saba, uchaguzi ambao ulionekana kuzua rabsha za kisiasa na baadaye rais Kenyatta akawa anaelekea katika uchaguzi uliofuata uliofanyiwa wa marudio baada ya mahakama kututilia mbali uchaguzi uliokuwa umefanyika Agosti nane mwaka elfu mbili na kumi na saba. Na baada ya rais Kenyatta kuapishwa Uh, aliingia makubaliano na kiongozi upinza wa upinzani Raila Odinga, na wadau hawa wakaeleza kwamba kuna nia sasa ya kuweka tofauti za nchi kando na kuliunganisha tofauti kuliunganisha taifa na ili kuwawezesha wananchi kujumuishwa katika serikali. Na katika makubaliano ya mwaka elfu mbili na kumi na nane, Rais Kenyatta wali weka makubaliano, walikubali kuweka tofauti zao za kisiasa na kukubali kupitia mchakato unaoita itwa wa maridhiano wa BBI kwamba paundwe e, tume ambayo itaanga, itaangazia maswala ambayo ndiyo yanaonekana na, ya kuwa chanzo cha mizozo ya baada ya kisiasa, ya siasa za uchaguzi nchini Kenya na kamati hiyo ikaandaa mambo kadha wa kadha wakajadili uh, kwamba kuna haja ya kujumuishwa wote serikalini. Maanake katika mfumo wa uchaguzi nchini Kenya, mshindi anayeteuliwa na anayechaguliwa na Wakenya na wa ndiye anayechukua kila kitu na anamwacha yule aliyekuwa na, anapingana naye. Lakini hili ndio suala ambalo Rais Kenyatta na Raila Odinga waliona kwamba halifai kuwapo kwa sababu ni kizingiti kikubwa katika ujumuishwaji wowote serikalini na kuwapo na kwa amani katika, katika nchi ya Kenya. Hivyo basi wakaunda Uh, jopo hilo na baadaye mchakato ukaelekea hadi pakawa na na, na mswada ambao ukawasilishwa katika mabunge ya Kenya na pakawa na nia kwamba sasa ndipo pawepo na upana katika serikali ya Kenya. Lazima pafanyike mabadiliko makubwa ya, ya katiba na hayo yangefanyika kupitia mchakato wa BBI, ambao unapendekeza kuwapo kwa uh, nafasi kadhaa za uongozi kama vile nafasi ya waziri mkuu na manaibu wake na vilevile kuwapo na nafasi uh, ya upinzani upi, upi, upi au kiongozi uh, wa upinzani rasmi katika bunge la Kenya. Naam, tukitazama hapa katika kesi hii ambayo umeizungumzia hapo kwa kifupi, kulikuwa na maswala ama hoja ambazo uh, awali nilisikia kama zilikuwa kumi na moja alafu tulipokuwa tukitazama, pia mimi nimekuwa nikitazama kwenye runinga nikiwa hapa Washington kwa sababu ni swala ambalo tunalipa uh, uzito kwa hakika. Uh, tukiangalia kwa karibu ikaonekana kwamba yule jaji aliyetangulia aliyeanza kuelezea kuhusu ni nini ambacho waamuzi wame, ambao wameufikia, aka ataja hoja kama kumi na tisa namna hii, kumi na saba. Hebu e, tueleze tofauti hapo iko wapi, au maswali tuseme, ni maswali ambayo wanajaribu kujibu katika uamuzi wao kuna so maswala kadhaa wa kadha ambayo yanajadiliwa. Haya yalikuwa maswala kumi na saba, lakini yamewaanishwa na kufanyiwa uh, kuwekwa katika makundi matatu rasmi ambayo terika, ambayo majaji, jopo hili la majaji watano uh, wanaangazia na suala wa la kwanza ni kwamba je, kulikuwa na uhalali katika mchakato wa BBI? Hilo ndio swala la kwanza. Swala la pili, je, mswada huu wa BBI ulifaa ku, kuanzishwa na Rais Kenyatta, na je Rais Kenyatta ana wajibu katika katiba ya Kenya au kuanzisha au kuharakatia uh, ku, ku, ku, ku, ku mabadiliko ya katiba. Na pia lipo suala ambalo linataka lina, lina, ku, ku, kufahamika hapa ni kwamba je, bunge je, katiba ya Kenya inawezwa inaweza ku, uh, ku, kurekebishwa katika mifumo gani? Je, kupitia uh, uh, kura ya maamuzi au pia kupitia bunge na vile vile kuna suala la iwapo palikuwapo na na ili kwa kizungu inaitwa public participation yani, uh, kuhusika kwa raia wa Kenya ma, uh, kuhusika kwa umma katika mchakato mzima, na suala jingine ambalo lilikuwa linaangaziwa katika uh, maamuzi haya ni iwapo rais Kenyatta kama rais anaweza kushtakiwa uh, akiwa rais baada, iwapo uh, mahakama inaweza kumpata kwamba amekiuka vipengele vya katiba na kuanzisha marekebisho ya katiba bila ku Ha, ku, ku, ku- ku ku kuangalia katiba ya Kenya. Na suala la mwisho ambalo linaangaliwa hapa ni iwapo kuna fedha ambazo, uh, jopo la BBI lilikuwa linatumia fedha za umma, na iwapo fedha hizo, iwapo mahakama itapata kwamba mchakato mzima ulikiuka sheria, iwapo waliohusika wanaweza kurejesha fedha hizo opa, kwa mtu kwa umma. Bila shaka, masala matatu muhimu, e, Wandera tulitarajia kwamba kufikia wakati tunakwenda hewani, e, tungekuwa tumejua E, uamuzi hatma ya BBI ni ipi? Kutoka kwa mahakama mahakama kuu e, mjini Nairobi. Lakini e, kwa sababu tukuweza kufanya hivyo, tutaendelea kufuatilia. Labda tu ni kuulize kwa a, a, swali la mwisho tena kwa haraka haraka, muda umekimbia. a, iwapo a, watapitisha kwamba hatma ya BBI kwamba mchakato wa kufuatwa vile ilivyofaa tuseme waseme kwamba haitaendelea, nini kifanyike? Na iwapo watasema kwamba ni sawa, mchakato ulifuatwa, ni nini kitafuata kwa kifupi? I, iwapo mahakama kuu itatupilia mbali eh, huu kufanyika kwa uh, uh, marekebisho ya katiba, basi katiba ya Kenya inampa ina mtu yoyote nafasi ya kuenda katika mahakama ya rufaa. Kwa hivyo tunataraji kwamba iwapo mahakama huu itatutilia mbali uh, kufanyika kwa kura ya maamuzi vilevile. Uh, tunataraji kwamba serikali itaelekea katika mahakama ya rufaa na iwapo mahakama itakubali kwamba uh, kufanyike kura ya maamuzi, rais Kenyatta sasa ata, ata, maanake bunge lakini tayari lishapitisha uh, mswada wa marekebisho. Rais Kenyatta amewasilishiwa mswada huo, ataweka sahihi na vilevile kutuma kwa tume ya uchaguzi IEBC kuandaa ramani ya kufanyika kwa kura ya maamuzi. Shukran sana Kennedy Wandera kwa uh, maelezo hayo. Tutaendelea kufuatilia kama nilivyosema, na msikilizaji, Kennedy Wandera ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, eh, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili so, ya Sauti Amerika. Ndoke, ya Amerika usiondoke kando ya redio yako, kifaa chochote unachotumia kusikiliza matangazo haya, kwani tukirudi, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Akaribu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Muridhi. Kama nilivyokuarifu, ni kwamba majaji wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wameziomba serikali za mataifa hayo kuwekeza zaidi katika matumizi ya teknolojia kwenye sekta ya sheria na kuachana na mfumo wa zamani wa kuendesha kesi za ana kwa ana au kwa njia ya ana kwa ana. Ni majaji ambao wamefikia uamuzi huo mjini Kigali katika kikao chao cha kila mwaka ambacho kimefanyika uh, wiki nzima hii e, katika mji huo. Kutoka hapo Kigali, Rwanda, mwandishi wetu Silvanos Karemera anayo uh, ripoti zaidi, kabla hatujaingia uh, kuangalia kwa kina zaidi ni nini hasa kimeendelea huko. Karibu Karemera. Ni majaji wakuu kutoka nchi zote za jumuiya ya Afrika Mashariki ambao kwa muda wa wiki nzima wamekuwa mjini Kigali kujadiliana jinsi ya kutumia teknolojia katika mifumo yao ya mahakama na sheria kwa ujumla ili kusaidia kuendesha kwa haraka kesi zinazoendeshwa. Wengi wametaja kwamba janga la korona limeleta changamoto kubwa ambazo kama si kutumia teknolojia, basi hakuna njia nyingine. Kaimu jaji mkuu wa Kenya Filomena Mwilu amesema ni lazima uwekezaji wa makusudi ufanywe kwenye sekta hii, ikiwa kunahitajika mabadiliko ya dhati. Kile ambacho tunatakiwa kukifanya ni kuwekeza kwenye teknolojia. Si korona peke yake ambayo imetuonyesha umuhimu wa matumizi ya teknolojia, maana tumeona hakuna tena sababu ya kuwaweka watu pamoja bila sababu. Mimi nadiriki kusema kwamba hii ilikuwa inatuchukua muda mrefu na mapesa mengi yasiyo na maana. Mimi nasema kwamba wadau wote wa sekta ya sheria na wale kutoka serikalini wasaidiane kupata bajeti kubwa ya kuwekeza kwenye teknolojia, maana kwa sasa tupo kwenye karne ya ishirini na moja. Hatupaswi kuendesha mambo kama tulivyokuwa tukifanya zamani. Ni lazima serikali zetu zisikie na azielewe kwamba shughuli zetu ni lazima ziendeshwe kwa teknolojia. We have to do that now through technology. Katika kikao cha faragha cha viongozi hawa imetajwa kwamba Rwanda imepiga hatua kubwa kwenye matumizi ya teknolojia kwenye uendeshaji wa kesi, na jaji mkuu wa Rwanda Dr Fauste Ntezijayo akasema narugose: kwa upande wetu Rwanda tumepiga hatua katika eneo hili la teknolojia katika mahakama zetu, lakini tunahisi pia ni busara tunapozungumza na wenzetu kama hivi, ili na wao waweze kuipeleka teknolojia hiyo huko kwao, ili kwa pamoja sote tusonge pamoja bakabijana mu nkiko zao. Jaji wa Mahakama ya Afrika Mashariki Nestole Kayobera kutoka Burundi, yeye amesema kwamba mataifa ya jumuiya ya mba, Afrika Mashariki hayana jinsi isipokuwa kushirikiana. urazi yuko buja kamwe nubusa. Umoja ni nguvu no, no, na utengano no. ni udhaifu. Wakati sekta nyingine zikitumia teknolojia kuendesha mambo yao, sisi kwenye sekta ya sheria hatuwezi kukaa pembeni la hasha, ni lazima tushirikiane na hatuna jinsi. Mifumo yetu yote ya sheria inapoungana, ndipo itakuwa rahisi kupambana na ugaidi na makosa mengine yanayovuka mpaka, na kwa ushirikiano huu, ndipo sekta ya sheria kwenye kanda yetu itakuwa atano, kutana, na nguvu. hii ni mara ya tano majaji hawa yakikutana, na kikao kingine kitafanyika mjini Nairobi nchini Kenya. Namshukran sana Silvanos Karemera kwa ripoti yako hiyo. E, na sasa tuingie hapa moja kwa moja tu tuzungumze nawe kwa laini ya simu hapa. Karemera, nimesikia e, jinsi ambavyo swala la teknolojia linaonekana kutiliwa umuhimu mkubwa au kipaumbele katika mengi ya mazungumzo yaliyokuwepo. Tumemsikia hapo e, Filomena Mwilu huyu ni e, jaji mkuu msaidizi ama naibu wa jaji mkuu wa Kenya na vile vile eh, jaji mkuu hapo Rwanda, watu wanazungumzia teknolojia. Hebu eh, tu, tuangalie ni kwa nini wanaona hili ni suala muhimu kulizungumzia kwa sasa hivi. Naam, uh, kimsingi ni kwamba hawa majaji wakuu wao pia wamegundua kwamba matumizi ya teknolojia yanaweza kuwasaidia kwa namna moja ama nyingine. mosi teknolojia inaweza ikawasaidia kuweza kuunganisha nguvu zao pamoja katika kuendesha kesi, lakini pili, teknolojia inaweza ikawasaidia kuweza ku, uh, kuhakikisha kwamba kazi zao hazisimami kutokana na janga la COVID-19 kwa sababu kama wanavyotambua uh, kulingana na majaji wenyewe wamesema kwamba katika nchi baadhi ya nchi za Afrika Mashariki mchakato wa kuendesha kesi mbalimbali mbali, kwa sababu korona ilivyokuja ilikuta kuna kesi zinaendelea. Kwa hivyo katika baadhi ya nchi, kutokana na kuogopa kwamba watu wasikusanyiki pamoja uh, katika mukta za mzima wa kuweza kuheshimu yaani, yale mawizi ya kuweza kujilinda dhidi ya, ya, ya virusi vya COVID-19, basi kwa namna moja ama nyingine kesi zimesimama ama zimedorora kwa namna moja ama nyingine. Lakini sasa wao wanasema kwamba kwa kutumia teknolojia uh, inawezekana kesi zikaendelea kusikilizwa na watu wakapata haki zao. Uh, lakini hii hii teknolojia ambayo tunaizungumzia ama wao wanaizungumzia inaweza kuwa pia uh, nguzo muhimu ama niseme ni nye, nyenzo muhimu ya kuweza kuwasaidia wao katika mataifa haya sita kuweza kuunganisha nguvu zao pamoja, kwa sababu kama wanavyodai wenyewe ni kwamba kila nchi na mfumo wake wa sheria imekuwa ikiendesha mambo yake hivi eh, yake lakini kumbe wao wanasema kwamba inawezekana wa kutumia teknolojia wakaendesha mambo katika muktadha mmoja na sheria zikawa kwa namna moja ama nyingine zinaunganishwa na kuoana, na wakasema kwamba wakufanya hivi inawezekana. Sasa uh, hii sekta ya sheria katika mataifa haya ikaja kuwa na nguvu zaidi kuliko ambavyo sisi hapa tunaiona, kwa sababu uh, kila nchi inapambana kivi yake, na wao wao wao wanasema kwamba wao kama wanasheria wakuu ama niseme wao kama majaji wakuu. Uh, wameonelea ni vizuri kwamba uh, nchi zao zishirikiane katika sekta nzima ya sheria ili kuweza kuunganisha nguvu pamoja na kuwa na kutoa huduma hii kimsingi kwa wananchi wa nchi hizi sita za jumuiya ya Afrika Mashariki. E, ni nini ambacho kinaelezwa kuhusu ushirikiano huo? Kwa sababu inavyofahamika ni kwamba mifumo ya sheria ni tofauti kwa kila nchi. Sasa ule ushirikiano itakuwaje? Ka katiba na sheria zibadilishwe, iwe ni jumuiya moja, wao wakifuata sheria zinazofanana, au ni nini kinachozungumzwa hapo, Silvanos Karemera? na hapo kidogo ndipo kuna changamoto kuweza kumfarulia mwananchi wa kawaida kuweza kujua mfumo huu wa sheria utakavyokuwa unaoanishwa pamoja, kwa sababu kama ulivyosema, kila nchi ina katiba yake, kila nchi ina mamlaka yake, kila nchi kila nchi kimsingi ni huru. Sasa linapokuja suala la kuweza kuweka sheria moja ambayo itaunganisha mataifa haya kidogo inakuwa ni suala tete, hata katika masikio ya mwananchi wa kawaida ambaye hajasoma sheria. Uh, lakini kimsingi, uh, hapa kuna mambo mawili ya kutazama. Jambo la kwanza ni uzoefu wa nchi moja kwenda nchi nyingine, eh, kwa mfano kama ulivyosikia kwenye ripoti yangu ni wow, kwamba wao majaji wamekubali kwamba kwa mfano katika kwa upande wa Rwanda, nchi hii imepiga hatua katika matumizi ya teknolojia katika mfumo wa mahakama, na hii ni kwa sababu hata vilivyokuja virusi vya corona, mahakama hii, mfumo wa sheria haujasimama kwa sababu sasa, uh, shere, kwa sababu hata virusi vya sasa, kesi nyingi zinaweza kwa njia ya mtandao, kwa njia ya video, kwamba yani Uh, jaji anakuwa mahakamani na mshukiwa anakuwa pale pale gerezani, katika chumba maalum, na majaji wanakuwa katika ofisi zao, na kila kitu kinaendelea pasipo mtu kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Na hawa majaji wakasema kwamba hii inawezekana ikawa ni mojawapo ya swala ambalo kwa kweli ni zuri ambalo linaweza likua, li, li, li, li, likatumiwa katika nchi zenyewe nchi sita. Uh, kwanza hii inasaidia mambo mawili. Jambo la kwanza inasaidia bajeti kwamba kutumia bajeti kubwa kwa sababu Uh, watu kwa pamoja kuweza kua-kuadaza sehemu moja na kadhalika, kidogo imekuwa ni rahisi kwa kuwakwa kutumia teknolojia kuliko ambavyo ingekuwa kama kama jadi ambayo walikuwa wanatumia uh, lakini hilo pili, ni moja lakini pili, kitu kingine ambacho wanasema ni kwamba kwa uh, kuunganisha kwa sheria, si lazima sheria zote zitaungana, kwamba kwamba sheria ambayo kwa mfano situmika Rwanda itumike Tanzania ama Tanzania itumike Kenya ama Kenya itumike Uganda, hapana, lakini kuna sheria ambazo kimsingi lazima ziunganishwe ama lazima ziwe na mtazamo mmoja, sheria kwa mfano za makosa ya jinai ambayo yanavuka mpaka kutoka nchi moja kwenda nyingine. Uh, kwa maana kwamba jinsi ambavyo mhalifu kutoka Kenya atakimbilia Rwanda, sheria ile ile ambayo ingemhukumu nchini Kenya na na na, na, na, na, na, na, na, na mamlaka mazima ya nchini Kenya, hiyo ni sawa na ambavyo ingechukuliwa hatua akiwa hapa Rwanda. Kwa so, hivyo kimsingi ni zile sheria kubwa kubwa kubwa, niseme ingawaje hakuna sheria kubwa na ndogo, lakini kimsingi ni zile sheria ambazo zinahusu makosa ya jinai ambayo wanasema ni cross border crimes, kwa aa kwa maana kwamba kosa kwa moja kutoka nchi moja kwenda nyingine lipate adhabu ile ile pasipokuwa na na upekee wa nchi ile. Kwa hivyo kama ulivyosema, kwa kweli ni changamoto ambayo hata wananchi wa kawaida bado hawajaielewa, na kitu ambacho kimeonekana hapa ni kwamba hawa, kumbuka, ni majaji wakuu ambao wako kule juu kabisa, na kunahitajika mambo ya maksudi kabisa, juhudi za maksudi kabisa. Uh, maamuzi ambayo wanayachukua na maazimio basi, kuwepo na na na wakati ambao lazima watelemue kule chini na kuweza kufanuliwa wananchi ambao kimsingi ndio ndiyo vyanzo vya kupata kesi. Sasa hilo katika mkutano huu halija- halijafanuliwa vizuri, inawezekana ikawa niukia, lakini bado katika maazimio ambayo yametolewa halijazungumziwa kinavyobaa kwamba inikajumzikana babo ninaweze labda nikatekelezwa kidogo. Ndio changamoto ambayo ime-i- im, imeibuka. Uh, lakini kuhusu mikutano ya hapa na pale ambayo imekuwa akiendelea wao wanakiri kwamba kukutana kwao inawasaidia kuweza kujinoa na kuweza kupata wao wanasema ni best practices, kwamba uzoefu wa nchi moja uweze kusaidia nchi nyingine, na katika msingi mzima kwa sababu ukiangalia hizi nchi zote sita hazipo katika mfumo mmoja wa mahakama, yaani mfumo mmoja ki, ki, ki, ki, katika, katika, katika, katika, wa kisheria kama ambavyo vinatofautiana katika ukuaji waki, wa kiuchumi ndipo ambavyo zinatofautiana kabisa katika suala zima la utekelezaji wa sheria. Uh, sitaki nitaje majina ya nchi, lakini nchi lakini wewe mwenyewe unatambua kwamba katika hizi nchi sita bado kuna nchi ambazo zimepiga hatua kiuchumi na nyingine bado ziko chini. Hii ni sawa na, na, katika mfumo mzima wa sheria. Kwa hivyo wao wanasema kama wanavutana pamoja, wanasaidiana hata zile nchi ambazo zi kimsingi zinaonekana bado ziko chini, ili kuweza kupiga hatua zaidi ya kuweza kupanda na kufikia katika kiwango cha kati ambacho kiliwasaidia wananchi wa nchi hizi. Bila shaka najua ni mengi tu ambayo uh, huangaziwa katika vikao kama hivi. Kumekuwa na gumzo la hapa na pale kwamba kuna baadhi ya majaji wakuu katika ukanda huu ambao kwa hakika hawana mamlaka ya kutosha, kwamba mengi yanayofanywa ni kulingana na jinsi ambavyo labda serikali kuu ama uh, viongozi kama rais na wengine wangetaka yafanyike. Nafikiri michakato yote hiyo uh, itaendelea kuangaliwa. Naona muda umekimbia. Uh, Silvanus Karemera ni kushukuru tu kwa kushiriki hivi leo katika kipindi cha kwa undani. Na msikilizaji Silvanus Karemera anatufungia uh, sehemu ya pili na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni washukuru nyote mliotusikiliza hivi leo pamoja pia na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe. Mwelekezi amekuwa ni Daniel Brown, kwa niaba ya wote hao mimi kutoka hapa Washington, jina langu ni BMJ Mridhi. Nakutakia usiku mwema na kuendelea, kwa wale ambao wanaadhimisha ama kusherehekea sikukuu ya Idd el Fitr, e, pia tunawambea kila la heri na furaha na mafanikio katika yote muyafanyayo. Kwaherini kwa sasa.