Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na inapokaribisha popote ulipo kwa nusu saa ya habari burudani na mengine mengi ya kuchangamsha. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi naitwa Patrick Ndwimala Leo tumekuandalia taarifa mbalimbali kuanzia nchini Kenya ambapo wabunge wamepitisha pendekezo la marekebisho ya katiba kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika mwaka ujao. Vilevile tutasikia namna hali ya maambukizi ya COVID ilivyo barani Afrika pamoja na burudani, miongoni mwa mengi tuliyokuandalia. Karibuni nam moja kwa moja. Tuanzie nchini Kenya ambapo kama mwenzangu alivyodokeza, bunge la Kenya limepitisha mswada wa marekebisho ya katiba ambao sasa utajadiliwa mbele ya bunge la seneti wiki ijayo na kisha kukabidhiwa tume ya uchaguzi ili kutoa tarehe ya kura ya maoni miongoni mwa Wakenya baadaye mwaka huu. Kenneth Wandera, ana anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Macho yote sasa yapo kwenye bunge la Seneti Jumanne wiki ijayo, wakati ambapo litakuwa linapiga kura kuhusu mswada huu wa marekebisho ya katiba ya Kenya. Spika wa bunge hilo Kenneth Lusaka amewaeleza maseneta kuwa katika kikao hicho cha Jumanne asubuhi atatoa uamuzi wa iwapo mswada huo utafanyiwa marekebisho au la. I vote yes. I vote no. Katika kikao cha Alhamisi kilichoingia hadi usiku saa sita kasorobo wabunge wa Kenya wabunge taifa, wa bunge la kitaifa wamepitisha mswada wa marekebisho ya katiba kupitia mpango wa maridhiano kati ya Rais Uhuru Kenyatta na mpinzani wake katika uchaguzi wa mwaka 2013 na mwaka 2017 Raila Odinga. Katika awamu ya tatu ya usomaji wa mswada huo, wabunge wapatao 224 kati ya 289 walioshiriki kura hiyo walipiga kura ya ndio wabunge sitini na watatu wakipiga kura ya la huku wawili wakisusia kupiga kura ya ndio au la katika awamu iliyotangulia ya pili ya usomaji wa mswada huo katika bunge hilo, wabunge wapatao 235 kati ya wabunge 220 walioshiriki kura hiyo walipiga kura ya ndio, huku wabunge 83 wakipiga kura ya la, huku wawili wakisusia kuishiriki kura hiyo ya ndio au la. Japo wote wa wabunge waliopiga kura ya la ni wandani wa naibu rais wa Kenya William Ruto, ambaye amepuuzilia mbali ni ya kufanyia katiba ya Kenya marekebisho ya aina yoyote. Baadhi ya wabunge wanaomuunga mkono wamekaidi mkondo huo na kupiga kura ya ndio. Wabunge hao wanaeleza kuwa wanawakilisha matakwa ya raia wao, na hivyo basi hawawezi kushawishiwa na mambo mengine yasiyokuwa masilahi hayo. Wabunge wanaounga marekebisho ya katiba wameeleza kuridhika na hatua ya bunge hilo kuupitisha mswada huo kwa wingi. Ni mswada ambao utaleta maridhiano, utaleta maelewano katika taifa, na na pia mambo ya uchaguzi yatakuwa na imani na kutakuwa na amani katika taifa letu la Kenya. Wakati Mheshimiwa Suluhu alikuja hapa, aliongea vile tunaweza kuwa na usawa na vile tunaweza kuwa na maendeleo, lakini maendeleo hayawezi kupatikana kama hakuna uhuru na suluhu la maendeleo yale. Na wale waliopinga walieleza haya, sote twajua na twafahamu namna uchumi wa nchi hii namna ulivyo, Mheshimiwa Spika. Kwa mimi na wewe, Mheshimiwa Spika, na wengineo watalazimika kutoa ushuru wa ziada. Awali, mabunge yote mawili yalijikuta katika mkanganyiko wa kisheria baada ya kuibuka madai kuwa kulikuwa na dosari kwenye nyaraka za mswada huo kama ilivyowasilishwa kwa mabunge ya kaunti, jambo ambalo tume ya uchaguzi IEBC ilifutilia mbali. Sheria ya Kenya kwa kipengee cha 257 inatoa mwafaka kuwa ni raia wa Kenya walio na uwezo wa kufanyia katiba mabadiliko kupitia kura ya maamuzi. Kwa hivyo, wabunge kuupitisha au kuangusha ni utaratibu tu wa kisheria. Lakini bunge halina usemi mkubwa. Hata hivyo kuna baadhi ya kesi katika mahakama za Kenya kupinga uhalali wa mswada huo na kesi inayozuia tume ya uchaguzi kuandaa mchakato wa kura ya maamuzi mpaka usikilizaji wake ukamilike. Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga ndiyo sura na sauti kuu katika mchakato wa marekebisho ya katiba. Wawili hawa kupitia mfumo wa maridhiano ya kisiasa wamekariri mara si moja kwa kufanyika kwa kura ya maamuzi kupitisha marekebisho ya katiba ndiyo mjarabu tosha wa kuponya makovu ya ghasia za uchaguzi, ukabila, chuki na ufisadi, na vilevile kuwajumuisha wote serikalini. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiondoka huko Nairobi, ni kwamba shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa mataifa ya Afrika yako kwenye hatari ya kupata wimbi jipya la maambukizi ya korona kutokana na kasi ndogo ya utoaji wa chanjo pamoja na aina mpya ya virusi vinavyoendelea kujitokeza. Lisa Schlein anatuarifu tuarifu akiripoti kutoka Geneva, naye mwenzangu Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. WHO linasema kuwa idadi ya maambukizi barani Afrika katika kipindi cha wiki sita imebaki kwenye viwango vya kesi milioni 4.5 na vifo elfu 123. Hata hivyo imeongeza kusema kuwa kasi ndogo ya maambukizi imepelekea watu kutozingatia kanuni zilizowekwa za kujiepusha na maambukizi kama vile kuvaa barakoa pamoja na kutokaribiana. Mratibu wa WHO barani humo Matshidiso Moeti anasema kuwa tishio kubwa ni kuongezeka kwa maambukizi na kasi ndogo iliyoko katika utoaji wa chanjo. Mataifa ya Kiafrika yamebaki nyuma kwenye zoezi la utoaji chanjo za COVID-19 yakishikilia asilimia tatu pekee ya jumla ya chanjo zilizotolewa. Ni takriban nusu tu ya chanjo milioni 37, zilizopelekwa barani Afrika, ambazo zimetumika kufikia sasa. Mweti anasema kuwa ni jukumu la mataifa ya Kiafrika kuhakikisha kuwa chanjo hizo zinatolewa kwa watu wake haraka iwezekanavyo. Kufikia sasa WHO kupitia programu ya COVAX imepeleka dozi milioni 80 barani Afrika. Hata hivyo, maafisa wa COVAX wanasema kuwa upelekaji wa chanjo kutoka taasisi ya India Seram ulisitishwa mwezi Machi kutokana na ongezeko kubwa la maambukizi nchini humo. Wameongeza kusema kuwa hatua hiyo imepelekea upungufu wa chanjo milioni 140 zilizokuwa zipelekwa kwenye mataifa ya nje wakati ikizotolewa kwa watu wa India kwanza. India na Afrika Kusini wako kwenye mstari wa mbele kushinikiza shirika la biashara duniani, WTO, kuondoa baadhi ya masharti katika utengenezaji wa chanjo za COVID za bei nafuu. Mweti anasema kuwa itakuwa bora iwapo mashauriano hayo yatakamilika kwa haraka. Ameongeza kusema kuwa la muhimu kwa sasa ni kwa mataifa yaliyo na chanjo kugawia mataifa yanayohitaji. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mwenzangu Patrick Nduwimana anakusomea habari za dunia. Waajiri wa hapa Marekani waliajiri karibu wafanyakazi milioni moja mwezi Aprili, hali hiyo ikichochewa na kufunguliwa tena kwa uchumi kutokana na afya ya umma kuboreshwa kwa haraka, pamoja na msaada mkubwa wa kifedha wa serikali kuu. Ripoti ya wizara ya kazi kuhusu ajira ambayo inatolewa leo itakuwa ya kwanza inayoonyesha mafanikio ya msaada wa afueni ya covid-19 wa dola trilioni 1.9 uliotolewa na utawala wa rais Joe Biden baada ya kuidhinishwa na bunge mwezi Machi. Kulingana na utafiti wa wachumi wa shirika la habari la Reuters, ajira ziliongezeka kufikia laki tisa na elfu sabini na nane, mwezi uliopita baada ya kuongezeka hadi laki tisa na elfu kumi na sita mwezi Machi. Pamoja na hivyo watu milioni saba nukta tano bado hawana ajira ikilinganishwa na viwango vya mwezi Februari mwaka jana, miezi kumi na miwili iliyopita watu milioni ishirini nukta sita, walipoteza ajira baada ya biashara nyingi kufungwa ili kupunguza maambukizi ya wimbi la kwanza la COVID-19. Kesi za COVID-19 ulimwenguni ziliongezeka kwa wiki ya tisa mfululizo, idadi ya vifo nayo pia ikiongezeka. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus aliuambia mkutano wa nchi wanachama wa WHO jana, India inaendelea kutaabika na mlipuko wa COVID. Leo wizara ya afya ya nchi hiyo imeripoti kesi mpya za maambukizi laki nne na elfu kumi na nne katika saa 24 zilizopita. Waziri mkuu wa Australia Scott Morrison leo amesema raia wa nchi yake waliokuwa wamepigwa marufuku kuingia nchini mwao iwapo walisafiri kwenda India wataruhusiwa kurudi nyumbani kuanzia tarehe 15 mwezi huu, lakini hawataruhusiwa kusafiri nje ya India iwapo watakuwa wameambukizwa virusi vya korona zaidi ya watu milioni tatu nukta mbili wamefariki kutokana na covid kote ulimwenguni kwa mujibu wa chuo kikuu cha hapa Marekani, John Hopkins. Hayo akiarifiwa. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini India, Rahul Gandhi, leo ameonya kwamba endapo wimbi la pili la covid-19 linaloikumba nchi hiyo halitodhibitiwa basi litaiteketeza India, vilevile vile itakuwa tishio kwa mataifa mengine ya dunia katika barua Gandi amemsihi waziri mkuu Narendra Modi kufanya maandalizi ya kufunga tena shughuli zote kwenye ngazi ya taifa na kuharakisha mpango wa kutoa chanjo nchini kote na kufuatilia kisayansi virusi hivyo na namna vinavyobadilika. Gandi amesema taifa hilo la pili lenye idadi kubwa ya watu duniani linalo jukumu katika ulimwengu wa utandawazi na uliounganishwa kuziwia mlipuko wa covid-19 kwenye mipaka yake. Aina mpya ya virusi vya COVID kutoka India ambayo inaambukiza kwa kasi vimekwisha sambaa kwenye nchi nyingine kama vile Uingereza na kulazimisha mataifa kupiga marufuku safari kutoka India. Ghana leo imepokea dozi laki tatu na elfu hamsini za chanjo ya COVID ya AstraZeneca ambazo zitaiwezesha nchi hiyo kutoa dozi za pili kwa wananchi wake baada ya dozi za kwanza kumalizika, wizara ya afya imesema. Ghana ilikuwa nchi ya kwanza barani Afrika kupokea chanjo za Covid 19 za mpango wa Covax mwezi Februari na ilianzisha kampeni ya kutoa chanjo mapema mwezi Machi. Kinyume na nchi nyingine ambapo watu wanasita kupokea chanjo na matatizo ya kifedha kudumaza juhudi za kugawa chanjo, Ghana imekwisha toa zaidi ya chanjo laki tisa kwa mujibu wa wizara ya afya ya nchi hiyo. Basi leo ikiwa Ijumaa, ni wakati wa Jicho Letu leo hivi. Lucy Patrick akimulika maisha ya mwanamke mmoja ambaye ni mzazi na pia dereva wa bajaji nchini Tanzania. Je, ni changamoto zipi anazopitia? Hebu tusikie. Karibu kwenye Jicho Letu. Mimi ni Lucy Patrick. Jicho leo linamwangalia mama wa watoto wawili ambaye yeye ni dereva wa bajaji za kubeba abiria. Jina langu naitwa Happy Moshi. Mimi ni single mother, nina watoto wawili. Elimu yangu ni kidato cha nne. Kabla ya hapo, nilikuwa nimeajiriwa tu. Mi nimeshafanya kazi supermarket kwenye mamol, nikiwa keshia kwa muda mrefu nimefanya kazi za keshia kwa miaka mingi. Mara nyingi tumezoea kuona kazi hii inafanywa na wanaume, ilikuwaje wewe ukaanza kazi hii? Nilipitia changamoto ya kutokupata kazi ikanifanya, kutokana na hali ya maisha, sasa hivi hali kuwa ngumu na kukosa hata pesa ya kukidhi mahitaji ya watoto wangu. Mimi ndio nayehudumia watoto, mimi ndio mama, mimi ndio baba, mimi ndio kila kitu Alafu nina wadogo zangu ambao pia wananitegemea, kwa hiyo kuna muda hata wakiwa wana shida nashindwa kuwasapoti kutokana na kwamba sina chochote kile, na ajira ikawa ngumu kupata. Nikajikuta nawaza sijui nini cha kufanya, yaani nilianza kimasiala masiala, masiala. Nikaenda kijiweni, nikaenda nikamtafuta dereva mmoja, kuna mtu akanikonekti naye, nikamwomba anifundishe. Akanitizama, una uhakika nataka? Nikamwambia yeye, alikuwa nanifundisha na lakini hukujapo ana wasiwasi, yani haniamini Ilikuchukua muda gani kuweza kujua kuendesha bajaji? Kujua nilitumia kama wiki, wiki mbili, lakini kuwa mzoefu, nilipata ule uzoefu kama mwezi hivi na zaidi. Kama jinsi unavyozidi kukaa barabarani ndipo jinsi ambavyo unajua. Baada ya kujua kuendesha bajaji na kurudi kijiweni, watu wa pale walikupokeaje? Si baada ya kujua kuendesha bajaji, hapo sina bajaji, sina bosi, sijui natoa wapi bajaji, sielewi Nikajiunga kijiweni, walinipokea lakini walikuwa wananiogopa. Wengine wanasema huyu usalama wa taifa, wengine wanasema, yani kila mtu wanasema ya kwake, ah, sijui hivyo. Yani, yani watu wengi walikuwa nahisi mimi mpelelezi, lakini kumbe sio. Lakini abiria walikuwa, walikuwa wanapenda akiniona vile. Rafiki zako walikupokeaje kwa mara ya kwanza, baada ya kuambia jamani, yeye mimi nimejiingiza kwenye udereva wa bajaji? Marafiki zangu wamechukulia ni jambo zuri, hamna naye nikatisha tamaa, wananisapoti, wananiunga mkono, wananipa abiria, nao wenyewe wananikodi. Yani nimepata watu watu wananisapoti ni, wana kwa kweli namshukuru Mungu, ni kazi ambayo naipenda sana. Tangu umeanza kazi hii, kuna changamoto zozote ambazo unakutana nazo, wakati mwingine labda zinakufanya uweze kujiutia kazi hii? Lakini changamoto kubwa niliokutana nayo ni ile ya mtu kunishangaa, watu wananishangaa yani mpaka kuja kuniuzia kama sasa hivi ya at least, lakini mimi niliona ni kazi ambayo so, niliona ni fursa, kwa sababu mimi niliwaza mbali. Mimi niliwaza hii kazi ya bajaji itanisaidia kukidhi mahitaji yangu binafsi, kukidhi mahitaji ya watoto wangu, kukidhi mahitaji ya, yaani mahitaji yote ambayo nitakuwa, yale majukumu ambayo nilikuwa nayafanya nitaweza kuyakidhi. Sijui nisemeje, kwa sababu sijakutana na changamoto ya kunifanya nikaona eh, hey, kazi ni ache. Hapana, mi changamoto zote nazichukulia kama fursa. Kutongozwa ni vitu vya kawaida kwa hiyo sijaona changamoto ya kunifanya nikasema hii changamoto kiboko. Hapana, changamoto ni zile za kawaida tu, yani za kawaida sana. Kuna mafanikio yote ambayo umeshayapata kupitia kazi hii? Pili, naanza kazi ya bajaji, nilikuwa niko kwetu, mimi nimebanana hapo na watoto wangu makisina, kazi basi. Lakini baada ya kuanza bajaji, ilivyopata bajaji ya bosi, nimeanza na mimi kujiweka kukimbizana barabarani, ninapata pesa, nimepanga. Sasa hivi nimenunua vitu vya ndani, nasomesha ni nawasomesha watoto wangu kwa kazi hii. Na je, unajiona wapi katika kazi yako hii kwa miaka miwili mitatu labda ijayo? Na mipango mikubwa, na mipango ni kuwe zaidi nifike mbali kwa hii kazi, niwe viwango viya juu, niwe na bajaji yangu, niwe na niwe na bajaji zingine zaidi. Hivyo nakushukuru sana Happiness kwa kuweza kutupa muda wako na kushiriki katika jicho letu kwa siku ya leo. Jicho linatia nanga hapa, mimi ni Lucy Patrick VOA Express. Kama kawaida, express haikwendi bila muziki. Sasa hivi turudi miaka ya nyuma kidogo, tuungane naye Kanda Bongoman na ngoma yake Isambe. VOA Isambe, ndani ya express moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa tuelekee kwenye maswala ya burudani ambapo Josephat kioko akiwa Mombasa anasema kuwa ligi kuu ya mpira wa miguu nchini Kenya itarejelewa wiki hii baada ya kusitishwa kwa zaidi ya mwezi mmoja lakini bila kuwepo kwa klabu moja iliyopigwa marufuku na FIFA. Vilevile anasema kwamba mwanamziki wa Nigeria aliyetoa albamu mpya ya Stones to Diamond. Apanga kuzuru Kenya kujitafutia soko kubwa. Kazi kwako Kioko. Asante sana wenzangu, kutoka studio 15 Afrika. Nianzie na taarifa za kandanda. Ligi kuu ya mpira wa miguu nchini Kenya inarejelewa kuanzia Jumatano, Mei 12 baada ya kipindi cha takriban mwezi mmoja iliposimamishwa kutokana na, na tamko la rais Uhuru Kenyatta kwamba wimbi la tatu la COVID-19 limewadia nchini Kenya na shughuli nyingi zikasimama, ikiwa ni pamoja na michezo na burudani na hata usafiri katika baadhi ya maeneo nchini Kenya. Ratiba iliyotolewa hapo jana inaonyesha kwamba Jumatano timu mbili kongwe za kanada nchini Kenya zitakuwa uwanjani, lakini kucheza mechi tofauti. AFC Leopards watapambana na Mathare United katika uwanja wa Kasarani. Timu zote mbili ziko katika mji wa Nairobi, ili hali Gor Mahia ambao ni mabingwa tezi watacheza dhidi ya Wazito FC, pia siku hiyo hiyo uwanja wa Kasarani lakini hapo hapo katika ligi ya kandanda nchini ni kuwa fiksa mpya imetolewa bila klabu ya Zuki, Richo inayoshiriki katika ligi kuu ya kandanda nchini. Hii ni baada ya wao kuondolewa katika ligi hiyo kufuatia uamuzi uliotolewa wiki hii na shirikisho la kandanda duniani FIFA, wakisema klabu hiyo ya Zuki, Richo imekutwa na hatia ya kupanga matokeo jumanne iliyopita. Barua iliyotumwa na shirikisho la kandanda duniani kwa klabu hiyo na hata shirikisho la kandana nchini Kenya ilionyesha kwamba Zuke Richo haipaswi kucheza katika ligi kuu na iondolewe kurejeshwa katika divisheni ya kwanza ya kandana nchini Kenya. Zuke Richo imekuwa ikichunguzwa katika miaka ya karibuni na uamuzi wa kuwatoa ni kufuatia upangaji wa matokeo kati ya mwaka 2018 na mwaka 2020, wakisemekana kwamba walipanga matokeo katika mechi mbili za ligi kuu ya kandana nchini Kenya. Hata hivyo, FIFA imeipa klabu hiyo siku thelathini na kama wanahitaji kukata rufaa dhidi ya uamuzi wa kuondoa katika ligi kuu ya kandanda nchini. Vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kuhusu adhabu hiyo ya Zoo Kericho, na taarifa za karibuni kabisa zinasema wamesema katika muda wa siku kumi zijazo watakuwa wanakata rufaa mbele ya FIFA kutaka maelezo zaidi kwa nini wao wamesimamishwa. Gazeti la Standard nchini Kenya limeandika kwamba maafisa wa Zoo Kericho pamoja na wachezaji wamevunjika moyo baadhi ya wa wachezaji wakiomba ruhusiwa kuondoka na kucheza katika klabu zingine wanaposubiri rufaa hiyo. Wanasema kwa sasa hawafahamu mustakabali wao katika mchezo wa kandanda, wakiwa baadhi yao tayari wamekuwa wachezaji wa kulipwa. Mwezi uliopita, shirikisho la soka duniani FIFA pamoja na Umoja wa Mataifa walianzisha mpango mpya wa kuweka maadili katika mchezo wa kandanda ili kuondosha kasumba ya upangaji matokeo. Nikamilishe kuangazia machache tu katika burudani. Mwanamuziki wa Nigeria kwa jina la Holi lakini kuzaliwa Chokwemeka Okoli ametangaza ziara yake ya kimuziki nchini Kenya mara tu baada ya kutoa albamu iliyopewa jina la Stones to Diamond. Holi amesema yeye sambamba na wanamuziki waliomtangulia, anatambua soko la Kenya kwa sababu ya muziki wao kuchezwa sana na kuwaletea mapato makubwa. Ziara yake hasa Kenya na nchi zingine chache ni kutafuta umaarufu kupitia vyombo vya habari wakati akiendelea kuuza mziki wake. Holi ameinukia siku za karibuni kabisa baada ya kuondoka katika chuo kikuu huko Nigeria alikoanza mziki wake, na anasema ametiwa motisha sana na wanamziki wengine wa Nigeria kama vile Burna Boy na Wizkid ambao wamepata soko kubwa Kenya na kwingineko ulimwenguni. Alipoulizwa na vyombo vya habari maana ya jina hilo la Amesema ni kuelezea hisia zake pale alipotoka elekea na anakoelekea naye mwenyewe kujiweka steji katika mziki wake. Waliomtangulia katika ziara za Kenya kama vile Davido na Yemi Alade pia walipata umaarufu mkubwa katika soko la Kenya kimziki. Naona basi ni hayo niliyoandaa kwa siku ya leo katika spoti na burudani. Niwatakie wikend njema. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington, D. C. Basi sasa naona mwenzangu hapa Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa kutufahamisha baadhi ya maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kazi kwako Patrick. Katika habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii, kufutwa kazi kwa ndugu wa rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila kwenye uongozi wa, wa mkoa wa Tanganyika kumeleta gumzo kwenye mitandao ya kijamii kama Facebook. Zoe Kabila ameachishwa kazi jana kama gavana wa mkoa wa Tanganyika. Wabunge 13 wa mkoa huo kati ya wabunge 25 walipiga kura ya kumwondoa gavana huyo pamoja na serikali yake. Kura ya kumwondoa Zoe Kabila ilifanyika bila mwenyewe kuwepo. Chama chake cha, cha siasa kinasema serikali ya rais Feliks Chisekedi imehusika katika harakati za kumfuta kazi gavana huyo. Watu wametoa hisia zao juu ya kuondolewa kwa ndugu huyo wa rais wa zamani Joseph Kabila. Jean Bahati ameandika lazima aadhibiwe kwa sababu ndugu yake alisababisha hali ya nchi kudidimia. Salum Rubamba anasema bila shaka hatua hiyo itauathiri mkoa wa Tanganyika. Naye Badu Haliyambu anasema Tanganyika itaathirika kivipi? Anaandika, hata Yesu Kristo aliyekubali kuteseka kwa kujitwika mzigo wa dhambi za watu wote duniani, mateso ya watu hapa ulimwenguni hayajakomeshwa. Global Publishers ya Tanzania imechapisha ripoti ya jarida la Forbes ambalo huangazia wa zaidi watu matajiri duniani. Jana Mei sita, kupitia mtandao wa jarida la Forbes wamemtangaza Melinda Gates mke wa zamani wa mwasisi wa kampuni ya Microsoft Bill Gates kuwa ni bilionia mpya anayeshika nafasi ya tano kwenye orodha ya matajiri duniani baada ya kuhamishiwa fedha kwenye akaunti yake kutoka kwenye kampuni ya Bill Gates kama mnufaika wa hisa za uwekezaji wa kampuni zake. Kwa mujibu wa Forbes, wanasema utajiri wa Bill Gates umeshuka kutoka dola bilioni 130.4 hadi dola bilioni 28.6 baada ya Melinda kuhamishiwa fedha hizo, lakini bado inamuweka Bill Gates akiwa kwenye nafasi ya nne ya orodha ya matajiri wa dunia huku Melinda akiwa katika nafasi ya tano ya orodha hiyo ya matajiri duniani. Bill na Melinda hivi karibuni walitangaza kuvunja ndoa wa yao. Ni habari iliyowagusa wengi, huku wengine wakijiuliza maswali bila kuwa na majibu baada ya ndoa ya tajiri wa dunia Bill Gates na Melinda iliyodumu kwa miaka 27 kisha kufanikiwa kupata watoto watatu kutangazwa kufika mwisho, tukisalia huko Tanzania, watu watatu wakiwemo msanii wa Bongo Fleva Abdulaziz Chende maarufu Dogo Janja wamehojiwa na jeshi la polisi kikosi cha viwanja vya ndege na kuachiwa, wakituhumiwa kuwashawishi abiria wengine kukataa kufanya kipimo cha ugonjwa wa COVID-19. Inadaiwa kuwa Dogo Janja, aliyekuwa akitokea Afrika Kusini, alipinga kufanya kipimo hicho, ambapo kupitia ukurasa wake wa Twitter msanii huyo ameandika: nchi hii ya Tanzania bado ina uonevu wa kishamba sana. Sidhani kama mama yetu Raisi Samia suluhu anafahamu. Muda huu nafika uwanja wa ndege wa kimataifa nikitokea Afrika Kusini, na Afrika Kusini huko nimepima na nina majibu ya korona, lakini hawayataki. Wanataka hela kutupima upya. Ni hayo tu kuhusu yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi, kabla ya kutamatisha VOA Express hivi leo, hapa kuna swali tulilouliza kwenye Facebook la iwapo nchi za Afrika zipo tayari kutengeneza chanjo ya Covid. Naona majibu ni mengi kweli kweli. Patrick, wanasemaje? Nauona ujumbe wa huyu Tuse Witangama kutoka huko Bukavu, mashariki mwa DRC. Anasema ndio ziko tayari, ila tatizo ni nchi za Ulaya ambazo haziwezi kukubaliana na dawa ama chanjo za kiafrika kwa sababu za kiuchumi. Celestini Kajuna kutoka huko Bukoba, Kagera, Tanzania anasema kiujumla haziko tayari, bado zinajikongoja tu. Marsial Masikilizano anasema ndiyo, lakini tangu zamani waafrika wanahofia sana chanjo kutoka nje. Richard Kambale kutoka huko Beni DRC anasema yawezekana kwa sababu hivi vyeti vinavyopewa wataalamu wa afya Afrika ni vya uongo. Anauliza Denis Mnganyizi wa Kitaya nyaki mbili, Bukoba, sio kila kitu ni kutegemea wazungu. Afrika tujiamini, ili tuache kuwa tegemezi. Basi kwa hakika, naona majibu ni mengi sana, kutokana na swali hilo la utengenezaji wa chanjo kwa mataifa ya Afrika. Case ya Afrika namuona keisi ya hura anasema yuko Hoima, Tanzania. Anasema huku nchini, Rais Mzee vipi punde alitangaza kwamba wana maabara na kwamba wanakuna vichwa mchana usiku ili kutengeneza chanjo kitakachotolewa walau kwa kila raia, ingawa sioni serikali inapiga hatua yoyote kuelekea hapo. Fusofuso Fuso, anasema kwamba yeye haamini, ana wasiwasi kidogo kama itawezekana. Kahindi Gondoro anasema hazina uwezo hata kidogo. Vincent JG Kaji anasema kijana mpole kutoka TZ anasema. Kagongwa mto wa majengo manispaa ya Kahama TZ anasema sidhani, kwa sababu hatuna uwezo wa kutengeneza. Simon Shauri baba Ombeni anasema yuko kule Manyara, anasema mimi naona, sidhani kama kuna chanjo ya korona itapatikana, maana tangu siku nyingi wataalam wanahangaika lakini hakuna matokeo kamili. Ni baadhi tu ya maswali, naona mengi yamejibiwa, lakini muda hauturuhusu tukayasoma yote, lakini kwa wote walioshiriki na washukuru sana. Basi hapa ndipo mwisho tunakamilisha matangazo ya VOA Express kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi Saida Hamdun, naitwa Patrick Ndwimana. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikendi.