The best you just be comparing me. Kumekucha Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninakukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na moja alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Na mimi mi, ni Sandey Shomari. Ikiwa leo ni Ijumaa Mei 7 mwaka 2021, tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa Makuu, ikiwemo mitume Redio 89.7 Kitale Kenya, redio chuchu na HFM, visi, mwani, Zanzibar, TK, fm visiwani Zanzibar, tkfm ya Tanga, Tanzania, Sunrise Radio Arusha na Saya Radio huko Eldoret, Kenya. Vile vile tunapatikana kwenye mtandao wetu wa www swahilicom. Karibuni. Ripoti tulizokuandalia ni pamoja na waathirika wa kamanda wa zamani nchini Uganda katika kundi la Lords Resistance Army, LRA, Dominic Ongwen hawajafurahishwa na adhabu ya kifungo cha miaka 25 iliyotolewa na ICC. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani, naelekea hadi mji wa Bukavu katika jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakazi wanatoa maoni yao kuhusu adhabu ya viboko au bakora kwa mtoto anapokosea. Je, inamrekebisha au ni ukiukaji wa haki za mtoto? kama umpatie fimbo mtoto wa watoto wengi hawasikilize maneno yenyewe wazazi wao na walimu wao wanawaambia kwa siku kwa siku. Unajua, hata hayo mambo ya haki za watoto nazo zinawakosa mengine. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia ndani ya dakika thelathini za matangazo ya kumekucha Afrika, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sande Shomari. Umoja Mataifa unatoa dola milioni 65 kwa mahitaji ya kibinadamu nchini Ethiopia. Kati ya hizo dola milioni 40 zitaenda kwenye operesheni ya misaada katika eneo la kaskazini mwa Tigray. Maisha ya watu wa Ethiopia na maisha kwa jumla yanaangamizwa na ukame na watoto wanaogua utapiamlo mkuu wa misaada ya Umoja wa Mataifa Mark Leucok alisema katika taarifa yake siku ya Alhamisi, wakati wa kutangazwa kutolewa kwa fedha hizo. Na miezi sita katika vita huko Tigray, Raia wanaendelea kubeba mzigo mkubwa. Wanawake na wasichana wanalengwa na wanyenyesaji wa kijinsia, na wa mamilioni wanateseka kupata huduma muhimu na chakula, haswa katika maeneo ya vijijini ambayo yamekatwa kabisa, alisema. Majibu ya kibinadamu yanahitaji kuongezwa sasa. Zaidi ya watu milioni 16 wanahitaji msaada kote nchini Ethiopia, pamoja na wastani wa milioni 4.5 katika mkoa wa Tigrei Tigre, kitovu cha uhasama tangu Novemba wakati mapigano yalipozuka kati ya Tigray People's Liberation Front TPLF na serikali ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed. Maelfu ya wakazi wa Tigray wamekimbilia Sudan kutoroka mapigano. Somalia ilitangaza Alhamisi kuwa imerudisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Kenya kufuatia mazungumzo kati ya viongozi wa nchi hizo jirani zilizopatanishwa na Qatar. Wakati wa mkutano waandishi wa habari huko Mogadishu, naibu waziri wa habari wa Somalia Abdirahman Yusuf Al-Ada alitangaza akisema kuwa Somalia inaanza tena uhusiano na Nairobi ambao ilikatisha mwaka jana. Serikali kuu ya Somalia kwa kuzingatia maslahi ya ujirani mwema yatangaza kuwa imerejesha uhusiano wake wa kirafiki na Kenya, alisema Al-Adala. Makubaliano hayo yalizingatia kanuni za kuheshimiana kwa pande mbili kwa uadilifu wa eneo, kuto kuingiliana kwa kila mmoja katika mambo ya ndani, usawa, kunufaishana na kuishi kwa amani. Al Abdalla hakutoa ufafanuzi juu ya jinsi mazungumzo hayo yalianzishwa kati ya viongozi wa nchi hizo mbili lakini alisema yalifanyika kwa sehemu kubwa kupitia juhudi za mtawala wa Qatar, Sheikh Tamim bin Hamad al Tani. Marais wa nchi zote mbili wanamshukuru mkuu wa nchi ya Qatar kwa juhudi zake nzuri katika suala hili. Al-Adala alisema serikali ya Kenya haikujibu mara moja maswali ya Sauti Amerika kuhusu jambo hilo. Na waathirika wa kamanda wa zamani nchini Uganda wa Lords Resistance Army Dominic Ongwen hawajafurahishwa na adhabu ya kifungo cha miaka 25 aliopewa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Mwathirika mmoja anayeita adhabu hiyo ni utani mwandishi wa Sauti ya Amerika Halima Afumani anaripoti kutoka mji mkuu wa Uganda, Kampala, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Wakitoa adhabu ya miaka ishirini na mitano hapo Alhamis, majaji wa ICC walisema walizingatia ukweli kwamba Ongwen alitekwa na kuandikishwa katika kundi la waasi la Lord's Resistance Army, LRA akiwa na umri wa miaka tisa. Majaji walieleza kuwa wakati kamanda wa zamani wa LRA alipofanya uhalifu mwingi, Ongwen pia aliipoteza familia, elimu yake ilikatizwa na alishuhudia matumaini yake ya maisha mazuri ya baadaye yakisitishwa siku alipotekwa. Mwezi Februari, Ongwen alipatikana na hatia ya jumla ya mashtaka sitini na moja kwa kushambulia raia na kufanya ukatili ikiwemo mauaji, mateso utumwa na uhalifu wa kijinsia kama vile ndoa za kulazimishwa, ubakaji mimba za kulazimishwa na utumwa wa ngono wa wasichana wadogo. Mashtaka na hukumu ya Alhamis vilitolewa kwa jukumu lake katika mashambulizi ya kambi nne za wakimbizi wa ndani kaskazini mwa Uganda kati ya Julai mwaka elfu mbili na mbili na Disemba mwaka elfu mbili na tano Victor Ochen mwanzilishi wa African Youth Initiative Network, shirika lisilo la kiserikali ambalo linawakutanisha pamoja waathirika vijana wa LRA, alikaa miaka ishirini na moja katika kambi ya wakimbizi wa ndani katika mkoa wa Acholi, anasema kwamba adhabu hiyo haitoshi kwa kamanda wa zamani wa LRA. Anasema sio haki, kwa sababu haki inamaanisha uponyaji wa kweli lakini hata hivyo ni hatua muhimu kuelekea uwajibikaji. Sehemu kubwa ya zaidi ya roketi ambayo ilirushwa katika kituo cha kwanza cha kudumu cha China kwenye obiti inatarajiwa kurudi duniani mapema Jumamosi katika mahali pasipojulikana. Kwa kawaida, sehemu inayoanguka au hatua ya kwanza ya roketi kurudi tena duniani baada ya kuruka kwa kawaida ni juu ya maji na haiendi kwenye obiti kama hii ilivyofanya. Mamlaka ya anga za juu ya China bado hayajasema ikiwa hatua ya msingi ya roketi kubwa ndefu ya Mach tano b inadhibitiwa au itashuka bila kudhibitiwa. Mei iliyopita roketi nyingine ya Wachina ilianguka bila kudhibitiwa katika bahari ya Atlantic karibu na Afrika Magharibi. Idara ya ulinzi ya Marekani inatarajia roketi hiyo itashuka duniani siku ya Jumamosi. Waziri wa fedha wakata, wa Katar anahojiwa juu ya madai ya matumizi mabaya ya madaraka na matumizi mabaya ya fedha za umma katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta baada ya mwanasheria mkuu kuamuru akamatwe. Shirika la habari la Katar halikutoa maelezo mengine juu ya uchunguzi siku Alhamisi na hali ya kesi dhidi ya Al-Sharif Al-Emadi ambaye amehudumu kama waziri wa fedha tangu mwaka elfu mbili na kumi na tatu haikujulikana mara moja. Alipata umaarufu katika uhamaji wa guba ya Kiarabu ya Qatar baada ya kusimamia ukuaji wa benki ya kitaifa ya Qatar kwa miaka kadhaa. Taarifa hiyo ilisema kuwa mamlaka zinachunguza uhalifu ulioripotiwa kuhusiana na jukumu lake kwa umma. Kukamatwa kwa maafisa wa ngazi ya juu kwa sababu ya ufisadi ni nadra nchini Qatar. Umoja wa Ulaya ulitangaza Alhamisi kuwa hautagharamia maandalizi ya kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Juni 27 nchini Haiti, wala kutuma waangalizi wa uchaguzi huo, ikidhani mchakato huo hauna uwazi wa kutosha na kidemokrasia, katika nchi ambayo inakabiliwa na ukosefu wa usalama na utulivu wa kisiasa. Masharti ya msaada wa kifedha na kiufundi kwa uandaaji wa uchaguzi huu hayajafikiwa kabisa katika hatua hii, kwa hivyo tumekaa kuchangia mchakato huu kama ulivyo, Alisema balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Haiti, Silvi Tabes. Tunaona kuwa mchakato hautoi dhamana zote za uwazi na demokrasia ambayo tunastahili kutarajia kwa hivyo, ikiwa serikali ya Haiti itatuuliza, hatufikirii kujibu vyema kwa ujumbe wa uchunguzi, ameongeza mwanadiplomasia huyo wakati wa mkutano na waandishi wa habari kadhaa katika mji mkuu wa Haiti. Tangu Januari elfu mbili na ishirini Rais Jovenel Moise ameongoza kwa amri na bila mizania kwa sababu ya ukosefu wa uchaguzi katika miaka ya hivi karibuni. Rais ameandaa kalenda yenye shughuli nyingi za uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mbali na uchaguzi wa urais wa bunge na serikali za mitaa katika msimu wa kukaribia ubaridi, anataka kuwasilisha kura ya wengi ya umaarufu mradi wa katiba mpya. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu ni kwamba wananchi wanaofanya biashara kati ya Kenya na Tanzania wamemshukuru Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa kuonyesha jitihada binafsi za kuondoa vikwazo vya biashara, huku wakimwomba Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan naye kuiga mfano kama huo. Mwandishi wetu Asraji Mvungi kutoka Arusha anayo taarifa zaidi. Wafanyabiashara hao wakiwemo wanaotumia kituo cha forodha cha Namanga wamesema hatua ya Rais Uhuru Kenyatta ya kuondoa tozo na kodi kwa Watanzania wanaotaka kufanya biashara nchini Kenya inafaa kuigwa na viongozi wa nchi nyingine wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania. Aidha pia wamepongeza hatua ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ya kukutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na kujadili kero sugu na vikwazo visivyo vya lazima vinavyowakabili wananchi kwa muda mrefu sasa, na wamemshauri kutupia macho suala la gharama kubwa wanazotozwa kwenye kituo cha forodha cha Namanga kwa upande wa Tanzania wakati wa kutaka kupima virusi vya korona. Kwa majina yangu ni Obed Daniel Molen na tumefurahi leo wakuu wa nchi hizi mbili zote kukutana kwa ajili ya kutatua changamoto za kibiashara. Tumeshukuru wamekutana pamoja. Ila sisi bado kilio chetu kama wafanyabiashara wa shato, tunapata changamoto ya usafiri kulingana na gharama kubwa za COVID. Gharama za covid kwa upande wa Tanzania dola mia moja, ukiweka pamoja na nauli, mtu anatakiwa kulipa karibu laki tatu kwenda Nairobi, kitu ambapo awali haikuwepo. Mtu alikuwa analipa shilingi elfu thelathini kwenda Nairobi, elfu thelathini kurudi. Kwa hiyo tungeomba wakuwe hizi nchi mbili wakaa na waangalie swala pia tungeomba swala lingine la passport liondolewe, tuwe tunatumia national id kuingia upande wa Kenya, na Wakenya watumie national id na sisi tumie national id kuingia upande wetu. Pia itakuwa ni afadhali kabisa, tutaona kwamba biashara zetu zitaenda sawa. Wamesema wanashangaa kuona tofauti kubwa ya gharama za kupima virusi vya korona kati ya Tanzania na Kenya wakati kitu kinachopimwa ni kitu kimoja. Majina ni Joseph Paolo Kalage kwa upande wa rais wa Kenya tumelikubali tumeli ni zuri lakini bado tunaona kuna changamoto. Anayetoka Kenya kuja Tanzania ni dola mia moja, hiyo ni sawa sana, karibu laki mbili na thelathini. Na kwa upande wa Kenya kuna utofauti kwamba kuna sehemu unaweza ukapima kwa shilingi elfu mbili, kuna sehemu unaweza kupima kwa shilingi elfu tatu. Inategemea na wewe uwezo wako. Kwa hiyo hata sisi basi tungerahisishiwa labda katika hali kama hiyo ya wenzetu. Mimi naitwa Sufiani Muya. mm-hmm. tunamwomba mama yetu sisi mama Samia ajaribu kuangalia na upande wetu pia sisi, ipunguzwe kidogo, at least ifanye kuwe kuna usawa wa sisi huwa kuna usawa kati ya Kenya na Tanzania kwenye mambo ya korona. Kenya ni kama, ilikuwa ni kama destination ya watu wengi kupita, kwa hiyo watu wengi walikuwa wanatumia Kenya kuchukua vitu vyao. Sasa hivi hakuna. Hatua ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ya kufuta tozo hizo na vibali kwa Watanzania wanaotaka kufanya biashara Kenya na kuwekeza pia alizitoa wakati wa mkutano wao na Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alipotembelea nchini Kenya kwa ziara ya siku mbili. Rais ambaye hata hivyo pia ameahidi ame kufanya kila linalowezekana kuendelea kuondoa vikwazo vya kiuchumi miongoni mwa nchi mbili hizo. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asirajimvungi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa VOA Swahili. Sande Shomari anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Polisi wa Brazil wanaolenga wauzaji wa dawa za kulevya wanaovamia makazi duni huko Rio de Janeiro, na afisa mmoja na watu ishirini na nne wanadaiwa kuwa wahalifu walifariki dunia baada ya mapambano ya risasi. Helikopta ya polisi iliruka chini chini juu ya eneo la Jacarezinho Favela Siku ya Alhamisi wakati watu wenye silaha nzito waliwakimbia polisi hao kwa kuruka kutoka paa la nyumba hadi nyumba. Huduma kwenye njia ya treni ilisitishwa kwa muda kwa sababu ya mashambulizi ya risasi. Jaka rezino ni moja hapa eneo lenye watu wengi katika jiji hilo na limejaa genge la wahalifu. Kikundi kinachofuatilia operesheni za polisi kinasema ni moja operesheni mbaya zaidi katika historia ya hivi karibuni ya Rio. Tukiendelea na ripoti zaidi ni kwamba wananchi huko Ituri na Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, wametangaza kuwaunga mkono viongozi wa kijeshi walioteuliwa na Rais Felix Tshisekedi wa DRC kuongoza mikoa inayoshuhudia machafuko kwa muda mrefu nchini humo na kuwaomba viongozi hao wa kijeshi kushirikiana kikamilifu na wananchi katika maeneo hayo ili kufanikisha zoezi hilo. Mwandishi wetu kutoka Goma, Austeri Malivika anayeripoti kamili. Kongo inarudia kumstari inaomba sie wote tusaidia, President wa Republic, juu Kongo irudia kumstari. Mbunge Shabola Bindu akiwa katika chama cha UDPS mjini Kinjasa leo tongo. Mmoja wa wananchi katika mji wa Butembo unaoathirika na vita vya Beni na kupokea wakimbizi yaani wahami kwa muda mrefu asema hatua iliyochukuliwa na Rais Felix Tshisekedi, rais wa Kongo ni nzuri, kwani itasaidia usalama mashariki mwa Kongo. Tunawazia sana kama huyo mpango wa rais wa nchi inakuwa mpango mzuri sana na tumeomba watu waweze kufata hiyo mpango na tuweze kusaidia jeshi na government ya Congo kusudi tuweze kushinda hiyo vita ya wao, watu wenyewe wakiua wakituua, kwani imekuwa mpango wa mwisho yenye imekamatwa. Et vijana wa vuguvugu la lucha nao wakiomba jeshi la Congo FARDC kuwashirikisha wananchi katika msako wa waasi ili wafanikiwe kwa haraka. Mumbere Valeri ni kutoka Lucha akiwa mjini Butembo. tunaunga ushirikiano wa jeshi kwamba hiyo ndio jeshi yetu, hatuna ingine jeshi mbalimbali ya FRDC, sababu tumeteseka siku za kutosha. Wananchi wamewakongo, wamelia wamelia machozi ya, ya, ya mingi sana k katika mji wa Beni, wanawake na wasichana wote wakisubiri jeshi liweze kuwajibika kwani wanachokihitaji ni amani pasiasi sinamuli ni kutoka mashirika ya wanawake kuhusu waongozi ambao waameana wa madaraka yao. tunahitaji salama tu, hiyo ndiyo matarajio yetu kwao, kwa sababu kila mara tunachoshwa na vita. tunalengo tukubwa ni kuona salama, salama inarudi mjini kwetu. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia rais wake Felix Chisekedi imesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kwa kurejesha amani. cha bola bindu ni mbunge wa udepese akiwa mjini Kinchasa uku na profitia na mikoa yao kujua kwandia bote batoto yote ya ya non. Nord Kivu na Ituri na ba-na bakongomani bote basuteniri hii mezi juu itatusaidia juu ya kumaliza insecurite kwetu. Alors, kila mtu akontribue, ni twambia batoto bote benye biko ndani ya pori benye biko ba etranger benye biko ndani ya sel kongole biko nafanya mbaya, sasa ya sasa yote batoke batoke batoke batoke wakati na enea hakuna tena hakuna tena muza na kukongo. Akiwa vile vile mtu wa karibu na rais Felix Tshisekedi kutoka mkoa wa Kasai kama huku mtoto wa Kongo wa kweli utoke ndani ya pori priske maneno ya, ya ya kufanya ndani ya, ya pori haiko tena, toka ndani ya pori kwa mta Kongo e, ipata amani. Amani ndio tu kunatafuta. Kama huku etranger utoke ndani ya pori, hurujia kwenu. Donc eh, Kongo haiko fazi ya kuya kuwa makongole. Muda wa mwezi mmoja kuanzia hii Alhamisi umepewa kwa jeshi kuyasaka makundi ya waasi ya kigeni kama vile ya ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo usiku na mchana, viongozi wote wakiwa ni waki kijeshi hoser malivika kumekucha Afrika, Goma. Na ujumbe wa maseneta wa Marekani ambayo itembelea Sudani wiki hii walielezea kuiunga mkono serikali ya mpito ya Hartum katika kuelekea demokrasia na kupunguza deni. Maseneta hao pia walizungumzia mizozo ya Sudan na Ethiopia juu ya ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme na eneo la mpaka. Mwandishi wa Sauti Amerika naba Muhidin aripoti kutoka mji mkuu wa Sudan na mkamiti Kibaasi anaisoma ripoti kamili. Maseneta Christopher Coons na Chris Van Halen walikutana na waziri mkuu Abdallah Hamduk na mkuu wa baraza la mpito la utawala la Sudan Jenerali Abdel Fatah Burhan pamoja na mawaziri wa fedha, maji na umwagiliaji wakati wa ziara ya siku tatu iliyomalizika Alhamis asubuhi. Mazungumzo hayo yalilenga juu ya hatua ya Sudan kuelekea demokrasia juhudi zake katika kupata msamaha wa deni pamoja na masuala ya jirani zake Ethiopia, ikiwemo eneo la mpaka na bwawa kubwa la Ethiopia lililopo mto Nile. Waziri wa fedha wa Sudan, Jibril Ibrahim, aliwapongeza maseneta kwa kuchukua jukumu kubwa lenye masilahi kwa wote. Maseneta hawa wawili wana jukumu kubwa katika kutafuta na kutatua swala la mpaka la Ethiopia. Ziara yao imekuja wakati muhimu sana na maseneta hawa wawili wanaisaidia sana Sudan katika mkutano ujao wa Paris, ikijumuisha kuondoa malimbikizo ya malipo ya Sudan kwa shirika la fedha la kimataifa. Maseneta pia walitembelea kambi za wakimbizi za Ethiopia mashariki mwa nchi. Coons alisema Marekani ambayo iliondoa Sudan katika orodha ya taifa linalofadhili ugaidi hapo Disemba inataka kuona Sudan inarudi katika hali ya utulivu visit, uh, tupo hapa kuitembelea Khartum na kutembelea kwingineko nchini Sudan, kuelezea msaada na shauku kwa mabadiliko yanayoendelea nchini Sudan na kufuatilia nia ya dhati Amerikani ya Marekani ya kutoa dola milioni mia saba katika maendeleo na msaada na kusikia nini kingine tunachoweza kufanya ili kurejesha amani, ustawi na usalama kwa watu wa Sudan. Uh, uh, uh, Senata Kuns pia amesifia mageuzi ya karibuni ya kiuchumi ya Sudan yenye lengo la kupata msaada mpya wa kimataifa baada ya vikwazo vya miaka kadhaa. Kuns alitoa wito kwa Sudan, Misri na Ethiopia zisuluhishi tofauti zao kwa amani juu ya bwawa la Grand Renaissance la Ethiopia, ambalo Sudan na Misri wanahofia litapunguza usambazaji muhimu wa maji kutoka mto Nile. Ethiopia right, uh, into... Hakika Ethiopia ina haki ya kujenga bwawa na kusimamia faida za uungaji mkono wa bwawa la uzalishaji umeme lakini Sudani pia ina haki ya kutarajia kushirikiana kwa usawa taarifa za kiufundi kuhusu mtiririko wa maji kuhusu usalama. Ni vyema kuwepo na muundo wa kazi na makubaliano yaliyopatikana kati ya nchi zote tatu, ikiwemo Misri inategemea mtiririko salama na thabiti wa maji ya mto. Nayo ziara ya maseneta hao huko Khartoum ilitanguliwa na ziara ya mwanadiplomasia mkongwe wa Marekani Jeffrey Feltman, mjumbe maalum kwa pembe ya Afrika. Utawala wa Biden ulimtaja Feltman kama mjumbe maalum mwezi uliopita, kuongoza juhudi za kushughulikia masuala ya eneo la kisiasa, usalama na kibinadamu, pamoja na mgogoro katika eneo la Tigrei la Ethiopia. Makumi ya maelfu ya wakimbizi wamekimbia kuingia mashariki mwa Sudan. Feltman yupo katika safari ambayo itampeleka Sudan, Misri, Ethiopia na Eritrea ili kujadili maswala yanayohusiana na kuratibu sera za Marekani kuelekea eneo hilo. na katika VOA Mitaani tunaelekea mjini Bukavu, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC, ambapo mwandishi wetu Mitima de la Shans ametembeza mikrofoni ya Sauti Amerika katika soko la mji huo na kuwauliza baadhi ya watu ikiwa je, fimbo au viboko vinafaa kwa kumrekebisha mtoto anapokosea au ni ukiukaji wa haki ya mtoto, na hivi ndivyo wasemavyo. Kama umpatie fimbo mtoto wa watoto wengi hawasikilize maneno yenye wazazi wao na walimu wao wanawaambia kwa siku kwa siku. Unajua hata hayo mambo ya haki za watoto nazo zinawakosa, mengine yanapaswa fatilia kila realite ya kila nchi na kila hali ya, ya kila jamaa zinazopatikana huku na kule. unajua na Biblia inasema usimime mtoto fimbo, ase wewe unajua kama Mungu, na Mungu alisema usime mtoto fimbo. Me, aiko aiko ile fimbo no, bazafibama wanachikorogaka se ile fimbo ni fimbo unachuma kumuti, unazazigula mtoto. Hapana. Fimbo, bana sema usime mtoto fimbo, maana usime mtoto, parole de Dieu, Neno ya Mungu usimwime mtoto. Me, ni mashauri kidogo. Ndiyo inaadibisha sana, na fimbo. Hiyo fimbo ambayo nilipigwa na wazazi ilinisaidia kwa sababu mzazi anapofikia na kupiga fimbo, yaani aliona kitu ulifanya inamchukiza Aya haina mafaa, na ukiendelea vile utakuwa naendelea kufanya makosa, na nakuacha tu. Unajua mzazi atakufaa kitu, me ukapata maadhibisho ya mzazi Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Sande Shomari hivi sasa anakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa unatoa dola milioni 65 kwa mahitaji ya kibinadamu nchini Ethiopia. Kati ya hizo dola milioni 40 zitaenda kwenye operesheni ya misaada katika eneo la kaskazini mwa Tigrei. Maisha ya watu wa Ethiopia na maisha kwa jumla yanaangamizwa na ukame na watoto wanaougua utapia mlo, mkuu wa misaada ya Umoja wa Mataifa Mark Lowcock alisema katika taarifa yake. Somalia ilitangaza Alhamisi kuwa imerudisha uhusiano wake wa kidiplomasia na Kenya kufuatia mazungumzo kati ya viongozi wa nchi hizo jirani zilizopatanishwa na Qatar. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari huko Mogadishu, naibu waziri wa habari wa Somalia Abdirahman Yusuf Al-Adala alitangaza akisema kuwa Somalia inaanza tena uhusiano na Nairobi ambao ilikatisha mwaka jana. Sehemu kubwa zaidi ya roketi ambayo ilirushwa katika kituo cha kwanza cha kudumu cha China kwenye obiti inatarajiwa kurudi duniani mapema Jumamosi katika mahali pasipojulikana. Matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ndiyo yanakamilisha muda wake. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakutakia usikilizaji tulivu popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili.