Aa, eh. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.9 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Hali ya wasiwasi imeendelea kuongezeka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mashambulizi mabaya ya jana Jumamosi, ambapo wapiganaji waliwaua watu wasiopungua wa 19 wakiwemo wanajeshi kumi katika uvamizi wa vijiji viwili. Mashambulizi hayo yalifanyika saa chache baada ya rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi kutangaza hali ya tahadhari na kuzingirwa kwa majimbo mawili na maafisa wa usalama. Kuongezeka kwa mashambulio ya wanamgambo wenye silaha na vurugu mashariki mwa DRC kumepelekea mauaji ya zaidi ya watu mia tatu tangu mwaka huu kuanza, wakati wanajeshi wa serikali na walinda amani wa Umoja wa Mataifa wakijitahidi kutuliza hali hiyo. Mashambulio ya hivi karibuni yalitokea mapema Jumaamosi wakati wanamgambo walipovamia vijiji hivyo viwili katika mji wa Beni, jimbo la Kivu kaskazini. Viongozi wa eneo hilo walisema baadaye. Jana Jumamosi, mmoja wa maimamu wenye ushawishi mkubwa mjini humo alipigwa risasi na kuuawa na washambuliaji wasiojulikana ndani ya msikiti mkuu wa Beni wakati wa sala ya jioni, kulingana na ripoti za vyombo vya habari. Tshisekedi alikuwa ametangaza hali ya tahadhari E, katika majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri siku ya Ijumaa. Kikundi cha waasi cha Uganda kilichokita kambi mashariki mwa DRC tangu miaka ya 90 kiitwacho ADF kinaaminika kutekeleza mauaji mengi katika siku za karibuni. Waisraeli leo wameomboleza watu 45 waliofariki katika mkanyagano kwenye sherehe ya kidini ya Kiyahudi na bendera kupeperushwa nusu mlingoti, huku maswali yakiendelea ya kuulizwa kuhusu uwajibikaji kwa moja ya majanga mabaya zaidi nchini humo. Kulingana na mila ya Kiyahudi, mazishi yalifanywa kwa haraka iwezekanavyo. Zaidi ya waanga ishirini wa janga hilo la Ijumaa kwenye mlima Meron walizikwa usiku wa kuamkia leo baada ya shughuli za kuwatambua rasmi kukamilika. Waathiriwa walifariki wakati hija ya kila mwaka iliyohudhuriwa na umati mkubwa wa Waorthodoksi kwenye kaburi la Kiyahudi la karne ya pili la Rabi Shimon Bar Yochai, kaskazini mwa Israeli ilimalizika kwa kukanyagana. Mashahidi walieleza kwamba miili mingi ikiwa ni pamoja na ile ya watoto ilionekana wakati wa tukio hilo. Vyombo vya habari vya Israeli vilikadiria kwamba watu laki moja walihudhuria hafla hiyo. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu ametoa wito wa uchunguzi wa kina kuhusu mkasa huo, huku wizara ya sheria katika taifa hilo ikisema kwamba wachunguzi wataangalia ikiwa kumekuwepo na utovu wa nidhamu au kutowajibika kwa maafisa wa polisi ambao wanashutumiwa kwamba hawakuhimiza kufuatwa kwa kanuni zilizowekwa unasikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc polisi nchini ujerumani wamesema wamewakamata zaidi ya wa watu 250 leo jumapili baada ya kile walichokiita mikutano ya mei mosi kuingia katika vurugu ambazo zilisababisha waandamanaji kuwapiga maafisa wa usalama kwa kutumia mawe na chupa na vilevile vile kuchoma moto mapipa. Karibu watu elfu thelathini kutoka mirengo yote ya kisiasa walishiriki katika maandamano kwenye sehemu mbalimbali mbali za mji mkuu wa Ujerumani Berlin jana Jumamosi, kama sehemu ya maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika tangu jadi kutetea haki za wafanyakazi. Mbali na kutetea haki za wafanyakazi, baadhi ya watu walikuwa wakipinga ubaguzi wa rangi, ubepari, na kuongezeka kwa kodi katika maeneo ya mijini. Makabiliano makali yalifuatia na karibu maafisa hamsini walijeruhiwa wakati wa maandamano hayo, kwa mujibu wa polisi mjini Berlin, ambao pia wameripoti kuwatia mbaroni mamia ya waandamanaji. Maandamano kama hayo yalifanyika kwingineko, ikiwa ni pamoja na nchini Ufaransa. Katika mji wa Paris kwa mfano, polisi walifyatua gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji waliovunja vioo vya majengo ya benki na kuwasha moto katika sehemu mbalimbali, wakiwatupia polisi mawe na chupa za maji. Sikukuu ya May Day hufanyika kila mwaka tarehe mosi mwezi wa tano, ambapo wafanyakazi wengi kote duniani huelezea matatizo yanayowakumba pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika sekta hiyo. Moja kwa moja, karibu msikilizaji, kipindi kingine cha Salamu na Muziki, ikiwa ni siku nyingine ya Jumapili. Natumaini hujambo kabisa, msikilizaji, mambo yako ni mazuri kabisa Jumapili ya leo, nikiwa tayari nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, langu jina Sandey Shomari. Twende pamoja kwenye Salamu na Muziki basi. Moja kwa moja, mwenye bahati ya kufungulia simu ingine ni wewe, Ocheni George wa Kakamega, Kenya. Salamu zako napenda leo, watangazaji unasema wote una wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwanza mimi mwenyewe nakwambia asante sana, na umewataja wenzangu wengine karibu wote, nikwambie kwa niaba ya wote asante sana kwa salamu zako. Unasema eh, unawatakia ujumbe kwamba kinachoweza kunitenga na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, unasema nilianza kuipenda tangu mwanzo, kwa hiyo hakuna kinachoweza kutenga. Bila shaka Ocheng George, asante sana kutoka kule Kakamega nchini Kenya. Basi moja kumoja, huko, kwa moja. Baada ya kutoka huko niende kwake King Majuto. King Majuto yuko wapi huyu? Anasema yuko e, eh, anawakumbuka kina Golgota Magabi, yuko kule nchini Tanzania. Haya, anamkumbuka vilevile Lute Magula, Solomon Jiku, B Msela, Buye, Amosi Magige, Jasmin, Musa, Paul Laguisa, Masikitiko Julius na King Sofanyigezi. Wanasema ujumbe Simba raha sadesana kazi kweli kweli kwa mashabiki wa Simba wanaona raha tupu mwaka huu. Haya basi, nikiacha huko na kutana naye Abubakari Ingereza. Huko wapi huyo Abubakari? Unasema huko Kilimani, Arusha, Tanzania. Zako salamu basi, ukiwa umetuma hapa kwenye Facebook, unasema zaidi kwa Peletisia, Shigulile, Ngusa Mleba, Emmanuel John Mchungwa, Masanja Kulwa, mzee wa sura, Mkuyi Shilinde, mboga Peter Bucheyeki, Dr. Mahona hukumsahau, unasema njile oswaggo jipole jisandu Buhumagembia, Frederick Doimkama, Ebanuel Charles au MC Masai hukuwasahau, KB Kasamu Mtupesa, Mwanzalimankinda, Maria Bura, Juma Dunga na Muhamedi Mjengi. Ujumbe unawambia kwamba si bagui wala si chagui vyo Swahili kiunganishi cha wanasalamu wote. Dakta uh, ujumbe maridhawa kabisa huo. Kwa kile, Abubakar Ngeresi. Basi moja kwa moja nikiangalia kwenye Facebook, nakutana naye mwingine, Maria Buda. Unafuta mwazaku salamu za leo ziende kwa hapo studio kwa mtangazaji wa zamu, asante sana na kushukuru. Mmekumbuka pia mwana salamu mkubwa unasema wa redio zote Charles Jumanne, huku msahau Padri Moshi, Masanja Kulwa, mzee wa Sola, Juventus, nhunga kadoke mwangu pia umemkumbuka mkuu Ishilinde Ivan Matata Malimao, Ramadhan na Dalala Tajiri, mwana Mwenyere, ujumbe unawambia, jamani ye tukumbukane. Bila shaka ujumbe umefika huo. Zamu ni nani? Ni yake yeye Ntimi Kibona akiwa Iringa, Tanzania. Unasema salamu zako anapezeli kwake Michael Mwakasege, Simon Mwakisilu dot Mahona, uh, Jisto Malila na wote hao, wanasema unawatakia siku njema kabisa. Bila shaka salamu hizo zimewafikia. Zamuni yako wewe, Letisia Shilogile, uko wapi kule? Unasema Tabora, Igunga, Tanzania. Salamu zako za leo unasema ziende kwake Mariam Lute Magula, hukumsahau vilevile, unasema eh, Maimuna Mosigisi, Atuganile Mambambale mkumbuka eh, pia Fikiri Dario Gikala, hukumsahau Dorica Tedeo, Victor Mselabuye, Naili Siobela mkumbuka pia Fitna Paul Wilfred Tambwe Mkuu Ishilinde Mbaga, Charles Kubeja huku msahau Pendo Sili Dion, Edi Nyaro, Nyamwelu Mboga, Pete Buche, Yeki na Ana Kreti Feruzi ujumbe wa nambia, jamani, tukumbukane kupitia Sauti ya Amerika. Natumai ujumbe wako umeupata maridhawa kabisa. Zamu ya nani? Henry Jamba unasema Henry, salamu zako unapenda zile kwa wazazi wako, baba yako na mama yako Joseph Lokinu kule Mgini Alotola, akiwa wapi? Unasema ni jimbo la Opaka Sankuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini wewe hivi sasa unasema ukiwa kule Burundi. Basi moja kwa moja natumaini salamu zimeruka kupaa hadi huko DRC. Basi moja kwa moja, baada ya kupata salamu hizo, moja kwa moja nipate kibao cha muziki. Namwona mwanamuziki mchachari Harmonize kutoka Tanzania akishirikiana na mkongwe Awilo Longomba, wanakuja na Mkongu, ngomba, kitu John Leonard, ukiwa Ilagua, Ulanga, Morogoro, Tanzania, unasema salamu zako za leo napendezidi kwake Lenga Magina, Yosia Lufu, Nguro Mkuba, Maguta Leonard Mtimili, pia umkumbuka Leonard Sen e, Mawe Godoka, Ngwandu na Ndama Ngusa. Haya, basi, salamu zako hizo moja kwa moja bila shaka nishai. Zamu yake sasa, Mbaga Karimu yuko Mbezi, Dar es Salaam. Salamu zako na pezani kwake Fedi Deke ukumsahau pia Mimwani Kenneth Amina Mlacha Ali Portopolo Mialo Paulo na Halima Mabinga bila kusahau Hamida Mbaga na Robert Mwanzi unawambia wote hawa kwamba jumani, salamu ni nusu ya kuonana. Bila shaka ujumbe mwafikia. Huwa msikilizaji, zamu ni yako wewe, Vedastro Romani ukiwa wapi? Unasema upo Nzega, Tabora, Tanzania. Habari za wakati kama huu, unasema mtangazaji wa zamu, nami nakwambia niko poa kabisa, safi sana, nashukuru. Moja kwa moja basi, salamu zako unasema atakani peperushe kupeleka kwake Jennifer Kimaro, mama yako mzazi, Gracina Romani, Profesa Romani. Umemkumbuka pia Iseki akiwa Kingachi huku, msahau Asteria Kimaro na Anet Kimario. Pia umemkumbuka Bea Kimaro akiwa Mombasa, Kenya. Priscus ana Elisa mbaya pia wanamkumbuka. Amina Mlacha na Basila binti Kimario, bila ya kumsahau Neema Kimario na Innocent Judith Kileo. Hawa wote unawaambia ujumbe, mkipata salamu rudisheni salamu. Bila shaka watakurudishia salamu. Nawe nani sasa, zamiaka unaelekea hadi kule Wagumu, Muheza, Tanga, Tanzania wanakwambia waja leo, warudi leo <laughs> hey! Kazi kwelikweli. Nakutana naye David Sechenga, namna gani? Pale David ukiwa Muheza, unasema salamu zako. Basi kutoka kule Muheza Tanga, unapenda zaidi kwake Alen Sechenga na Msuya Simon, umemkumbuka pia. Mkilimanjaro wa pekee unamwita huyu Yakala sura mbaya. Salimu Mwenjuma Samuel Ernesti au mtoto wa Kenyaturu haya pia, Mrangi Girigiri Mresa Muhamed na nani huyu, na wote unasema wadau wa VOA Swahili popote pale walipo, bila shaka wadau wa vio saini wengi kweli kweli duniani kote wamepokea salamu zako. Haya basi, moja kwa moja na kamata zamu ya nani, ni Gideon Ruben, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anapenda akiwa kule Kivu Kaskazini, Jumapili hii tulivu, safi kabisa kwa salamu zake ziende kwa wazazi, wakiwa baba Mohangi, babu Leopold na jamaa wote. Gaius Omari dada zako una pia unawataja hapa pia salamu kule Handeni, Tanga Tanzania. Kwanza kabisa unamkumbuka mtangazaji wa zamu, kwenye wenzangu, na nina sana, sana zamu zako napenda ziende kwa nani? Unasema Simon Shauri au Baba Ambeli, Simon Mashimba pia umemkumbuka Ngadana Maduta huku msahau mimi mwani Kenneth na jamaa zako wote wanaokusikiliza, unasema bila shaka. Sam, salamu zimewafikia. Zamu ni ya nani sasa? Eli yapenda Mwanyika, ukiwa wapi? Unasema kule Upareni Same, Tanzania. Bila shaka salamu zako, kwanza kabisa nataka zimfikie Sande mtangazaji wa zamu, mi nakwambia, ndugu yangu, asante sana kwa salamu zako, zimefika. Pia unapenda ziwafikie familia yako pendwa ya Elieti Mwenyika wakiwa kule Upareni Same, za moyoni, Haonga Ngalama Maluta, Vincent JJ Kaji, huku msahau Simon Shauri, bila kumsahau vilevile fundi simu na mwita huyu na Juma Kazur, Denis Nganyizi na wanasema watangazaji na wasikilizaji wote wa VOA, ujumbe unaambia jamani, Hakuna uzuri usio na madhaifu. Bila shaka aliyependa, salamu zimefika. Msikilizaji, kama unajiunga nasi basi, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Moja kwa moja, basi salamu zimemwagika nyingi kweli kweli hapa kupitia mtandao wetu wa Facebook na kuja kwako. Daniel male Sibadamo, unapenda salamu zako ukiwa Segera kule Tanga, e ziende kwake ndugu jamaa na marafiki. Unasema pia mewakumbuka e Mashimba Malimi Mimwath Kenneth hukumu zao hedi ngasa. Vimewakumbuka John John na Graci Mrema. Ujumbe unawambia VOA ni mtambo mkubwa, bila shaka mtambo mzito. Hey, hey, kweli kweli brother, bila shaka. Daniel na kwenda kwake nani mchelewa alam hulo, unasema wewe ni msemaji wa Sakatonge. <laughs> wapi kule wasakatonge unasema mko kule dom Dodoma, Tanzania, maeneo ya Kongwa. Bila shaka haya salamu zako unapendezele kwake, unasema Juma Dunga akiwa Mombasa, mjengi Philipo na Membe, Joseph Samson Antoni, bila shaka amepata salamu zako. Anawizi Benjamin zamuni yako ukiwa Nyakatuntu, Tanzania, unapenda kukumbuka Simon Shaul Ngarama Marutan mala Joas Denis Mganyizi, ujumbe unawambia tuzidi kukumbukana. Bila shaka Adadu Mzamiru au Swedi Mguu, ukiwa Kagera kule Tanzania, unapera salamu zako, nasema zaidi kwake Celestin Kajuna, Shukuru Nshekera Bandi, Dikson Waitu, pia umemkumbuka Kili Simba mnyama mkali Rutaiwa Busisi na wazazi wako, unasema baba na mama yako wakiwa Kazinga Kaibanja ujumbe unawambia, jamani, hey, peace and love. Mambo hayo basi ya amani na upendo. Bila shaka naye zamu yake fuso wa fuso, ile mela Tanzania kule maeneo ya Mwanza, unapata samaki wazuri kule wasato. Bila shaka salamu zako basi, unasema moja kwa moja ziende kwa daladala dala, tajiri ngalama mafuta Jafari kujumbe unawambia tufanye kazi kwa sababu bila kufanya kazi hatuwezi kufanikiwa. Haya, asante sana basi, moja kwa moja kutoka Kenya tunaelekea katika muziki, tupoze tupozepoze makona. Tuendelee kubaki huko huko Kenya kwenye muziki, na nakutana naye mwana muziki majichari wa Kenya, bibi huyu si mwingine msikilizaji, Tanasha Dona akishirikiana naye Masauti. Nataka nibaki nawe na hisi nimetamani, nikupe vya kukupaga wishayeeagu hisia umezikoroga na macho haya nadapazia. Tanasha umeniroga we dada Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kule maeneo ya Kirumba na Lubero, unapenda zako salam zieni kwa baba yako mzazi, Kihundu Machozi akiwa Kirumba, mke wako Lorene Kasai, bila kumsahau mzi wa kazi. Unasema huyu BMJ muridhi akiwa hapo Sauti Amerika na tumaini zimefika kwake bila shaka. Pia umekumbuka huyu, unasema FC Likonga ni timu hii ya mpira na ndugu zako wote wapasha habari Asante eh, e, sana. Zamu ni yako wile rais wa amani, unajiita ukiwa Chato kule Tanzania. Unapenda salamu zako kwanza kabisa zifike kwangu mtangazaji wa zamu, unasema asare sana. Pia unawakumbuka familia yako yote ikiongozwa na malkia, unamwita huyu malkia wako, bila shaka malkia wako mpenzi Benedet Wilson na watoto wako le na Leon eh, Dikson waitu waitu, na pia umewakumbuka Simon shauri kumsahau King Mangusha Mbise, King Majuto eh, bila kumsahau Mama Baloteli wa Tanzania nami namlacha nawasema na wengine wengi eh, vyo Swahili unasema unawaelewa. Bila shaka tunashukuru sana. Basi msikilizaji, moja kwa moja, naona kibao cha muziki kiko standby hapa. Kukamilisha salamu zetu kwa siku ya leo, ni washukuru wale wote mliotuma salamu zenu kupitia mtandao wetu wa Facebook. Endelea kufanya hivyo, salamu zinapamba moto na kuchanja mbuga kweli kweli kupitia hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nikamilishe basi na kitu machachari kwelikweli, kutoka na muziki machachari wa Tanzania anaishi hapa Marekani, Mr TZ akishirikiana na Enock Bella Ila furaha mani nikirudi nyumbani, mapenzi yake tamu tamuwasanisa Usikose kusikiliza kipindi kingine cha salamu na mziki hiki kinachokujia kila siku ya Jumaapili hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Basi naona muda unakimbia, mimi BMJ Mridhi na kuacha, lakini kabla ya hapo na kusomea muktasari wa habari. Hali ya wasiwasi imeendelea kuongezeka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kufuatia mashambulizi mabaya jana Jumamosi ambapo wapiganaji waliwaua watu wasiopungua 19 wakiwemo wanajeshi 10 katika uvamizi wa vijiji viwili. Waisraeli leo wameomboleza watu 45 waliofariki katika mkanyagano mbaya kwenye sherehe ya kidini ya kiyahudi na bendera zimeshushwa nusu mlingoti huku maswali yakiendelea ya kuibuka eh, kuhusu uwajibikaji kwa moja ya majanga mabaya zaidi nchini humo. Na polisi nchini Ujerumani wamesema wamewakamata zaidi wa watu 250 leo Jumapili baada ya kile walichokiita ni mikutano ya Mei Mosi kuingia katika vurugu ambazo zilisababisha waandamanaji kuwapiga maafisa wa polisi kwa mawe na chupa na huku wakichoma moto mapipa. Karibu watu elfu thelathini kutoka mirengo yote ya kisiasa walishiriki katika maandamano kwenye sehemu mbalimbali mbali za mji mkuu wa Ujerumani, Berlin. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.