Wllagheshin kara waxyabihi. Uh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu ya saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza kuondolewa kwa masharti ya kuingia au kutoka kwa kaunti tano za nchi hiyo zilizokuwa zimetajwa kuwa hatari katika maambukizi ya ugonjwa wa covid 19. Serikali ilitangaza katazo la kutoka au kuingia kwenye kaunti za Nairobi, Nakuru, Machakos, Kiambu na Kajiado tarehe ishirini na sita mwezi Machi kama njia kupunguza ya kupunguza maambukizi ya korona yaliyokuwa yanaongezeka kwa kasi. Katika hafla ya maadhimisho ya labor day leo, Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kuondolewa kwa masharti hayo. Aidha, Kenyatta pia ametangaza kwamba serikali yake imetathmini upya na kubadilisha saa za kafyu katika kaunti hizo kutoka saa mbili jioni na kutangaza kwamba sasa itakuwa inaanza saa nne usiku hadi saa kumi alfajiri sawa na maeneo mengine ya taifa. Kenyatta amesema kwamba kwa mujibu wa wataalam maambukizi katika kaunti zilizokuwa zimefungwa yameshuka kwa asilimia sabini na mbili na sehemu zingine za nchi kwa asilimia themanini na tisa kati ya mwezi Machi mwaka huu na mwezi Aprili. Kufungwa kwa kaunti tano zilizoathirika zaidi kulichangia wengi kuhangaika nchini humo, hususan kwa kuwa ni maeneo yenye shughuli nyingi za kibiashara. Kenyatta pia amesema shule na vyuo vikuu vitafunguliwa kama ilivyopangwa, lakini hakuondoa marufuku ya mikusanyiko ya kisiasa. Kwingineko, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kwamba serikali yake haiwezi kuongeza mishahara kwa wafanyakazi wa umma kwa sasa kutokana na kile alichokiita changamoto nyingi zinazokabili taifa hilo la Afrika Mashariki, zikiwa ni pamoja na janga la korona. Amesema hayo hii leo katika mkoa wa Mwanza kwenye maadhimisho ya kitaifa ya sikukuu ya wafanyakazi. Rais huyo hata hivyo, ameahidi kwamba ataongeza mishahara wakati wa maadhimisho ya sikukuu ya wafanyakazi mwaka ujao. Samia ameagiza kuundwa mara moja kwa bodi ya mishahara itakayomwezesha kufahamu kiwango cha kuongeza katika mishahara ya watumishi wa umma na wale wa sekta za binafsi ili kuwapunguzia machungu wafanyakazi. Rais Samia amesema kwamba serikali imepunguza kodi na tozo mbalimbali mbali katika mishahara ya wafanyakazi. Nataka niwahakikishie ndugu zangu wafanyakazi, kwa serikali itaendelea kulipa madeni yote inayodaiwa na watumishi lakini nitumie fursa hii pia kuwaonya viongozi wa taasisi mbalimbali kuacha kuzalisha madeni bila sababu za msingi ikiwemo kuwahamisha watumishi bila ya kuwa na bajeti za kuwalipa. Aidha, nawasihi watumishi kuacha kutengeneza madeni hewa. Marekani imeanza awamu ya mwisho ya kuondoa wanajeshi wake nchini Afghanistan eh, huku mashambulizi mapya yakiripotiwa licha ya, ya kuwepo ulinzi wa kuimarishwa eh, kwenye maeneo kadhaa ya taifa hilo la Asia. Taarifa zinaeleza kwamba wanajeshi wawili wa Afghanistan wameuawa na wengine kumi na wanane kujeruhiwa leo Jumamosi baada ya mlipuko eh, kutokea ndani ya kambi ya jeshi laanga, la anga la Bagram ambayo iko katika jimbo la kaskazini la Parwan. Rais Joe Biden aliweka tarehe ya leo yaani Mei mosi kuwa mwanzo rasmi wa kuondoka kwa wanajeshi ambao wamebakia nchini Afghanistan, lakini mchakato huo utaendelea hadi Septemba 11 mwaka huu, ukiwa ni msimamo uliopingwa vikali na kundi la Taliban. Marekani ilikuwa imebakisha kati ya wanajeshi elfu mbili mia tano hadi elfu tatu mia tano huku ushirika wa NATO ukiwa wana na wanajeshi elfu saba. Na bunge la Somalia leo limepiga kura kwa kauli moja kufuta mpango uliokuwepo wa kuongeza muda wa uongozi wa Rais Muhammed Abdullahi Farmajo kwa miaka mingine miwili, ambao ilikuwa imeuidhinisha mwezi jana na kusababisha mzozo mkubwa wa kisiasa nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo ya leo huenda ikapunguza taharuki ambayo imekuwepo tangu kuidhinishwa kwa mpango huo. Kura ya leo kwenye bunge la chini ilifanyika muda mfupi baada ya rais Farmajo kulihutubia na kutangaza kwamba alikuwa amemteua waziri mkuu kusimamia mchakato wa uchaguzi. Somalia inaendelea kukabiliwa na mzozo huo mkubwa kufuatia Farmajo kukubali kuendelea kwa miaka mingine miwili, huku moja ya pande zinazozozana pia zikilalamika kwamba uchaguzi uliokuwa ufanyike mwezi Februari haukufanyika kama ilivyotarajiwa. Jumuiya ya kimataifa pia imemkosoa Farmajo na utawala wake na hali hiyo ikapelekea Farmajo kutangaza kwamba hanui tena kuendelea na mpango huo wa uongozi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Meri Mgawe nikikukaribisha kwa matangazo yetu ya leo jioni. Leo Jumamosi tarehe mosi Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Hii leo kwenye matangazo yetu tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk ambacho ni makala maalumu yaliyotayarishwa na kipindi chetu cha televisheni cha Dunia Ni Leo, tukizungumzia mwaka mmoja tangu kuzuka kwa janga la virusi vya korona, na hasa maswala kuhusu chanjo yanayotolewa kote ulimwenguni. Ni mwaka mmoja na miezi kadhaa tangu mlipuko wa virusi vya korona kuzuka katika mji wa Wuhan, China kwa mara ya kwanza na kuenea duniani kote. WHO ilitangaza kuwa mlipuko huu ni janga la dunia, na hivi leo basi, katika mjadala wetu tutakuwa na madaktari kuchambua kwa pamoja na kujibu maswali ya watazamaji wetu kuhusu mwaka mmoja baadaye wa COVID-19. Tunaye Dr Shadrak Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari Tanzania na daktari katika hospitali ya Mwimbili jijini Dar es Salaam. Yupo Dr Frank Minja, daktari wa hospitali ya chuo kikuu cha Yale hapa, hapa Marekani, na sasa tunazungumza naye akiwa Dar es Salaam Tanzania. Isaac Maro, daktari na mtafiti wa chuo kikuu cha afya cha Tokyo, akiwa Tanzania, na vilevile tunaye Naufar Kasim kutoka mnazi mmoja Zanzibar katika mjadala wetu. Karibu sana siku ya leo. Wiki iliyopita tulisikiliza taarifa za COVID-19 katika mjadala huo kutoka kwa waandishi wetu wa Tanzania na Kenya. Leo tunaanza na DRC ambako tunaarifiwa kuwa nchi hiyo imeanza kutoa chanjo kwa wafanyakazi wa afya, watu wazima wa zaidi ya miaka 55, na maafisa wa masuala ya jamii. Austeri Marivika ametutayarishia habari hii. Nini kinaendelea DRC kuhusiana na COVID-19? tutazame taarifa yake. zaidi ya dozi milioni moja nukta saba ziliwasili mwezi uliopita mjini Kinshasa kupitia mpango wa ugawaji chanjo wa ushirikiano wa WHO wa COVAX. Wataalamu wa afya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema walichagua chanjo cha AstraZeneca kwa sababu inaweza kuhimili kiwango cha joto cha nyuzi 28 centigrade. Hata hivyo, wananchi wanaendelea kuchukua tahadhari na kujikinga na maambukizi katika sehemu mbalimbali injini huku serikali ikisisitiza watu kuendelea kufuata masharti ya wataalamu wa afya. E, nataka kuendelea kuimiza population ya Norkivu kuambia hiyo marali inaendelea kutusumbua, na tuendelee kuhakikisha kama sisi wote tumepigana ili tuishinde. Hata hivyo, chanjo bado haitawafikia watu wengi kama ilivyotarajiwa. Wauguzi, madaktari wenyewe wanatumika kwa vituo ya afya na watu wenyewe iko na, na magonjwa fulani fulani kama hypertension, diabete juu magonjwa kama ile mamaladi kronik ni magonjwa yenye inafragilize inazoofisha mwili zaidi ya mutu, na hawe, hajikinge vizuri na magonjwa fulani fulani yenye inaweza fika, na tunaita wengine meme majeshi wanaweza pata, wanatembea tembea na batravayeur sociaux wengine wa mwalimu na ile chanjo hakuna makazo yoyote hawatakaza mtu hapana. Hata hivyo mashaka dhidi ya chanjo yaendelea kuwepo miongoni mwa wananchi, kama ilivyo katika njii mbalimbali barani Afrika. Hosen Malivika, VOA, Goma. Naam d nafa, inaonekana uh, kama vile chanjo siyo ya kutosha, na mpaka sasa wanaopata chanjo hii ni wale walioko mstari wa mbele. Je, kuna uwezekano wowote wa kuhakikisha kwamba hii chanjo inawafikia wengi zaidi? kama nilivyosema hapo mwanzo ni kuwa nchi zinazotusaidia na WHO zijitahidi zaidi kuleta hizi chanjo kwa wingi, lakini kama alivyotangulia wenzangu kusema kuwa serikali inabidi ifanye maamuzi katika hizi chanjo kidogo zilizopo, nani anastahiki kupewa mwanzo. Sisi kama hapa Zanzibar kwa mfano, katika hospitali yetu so ya Mnazi Mmoja, katika tupopata hii the so-called second wave, tulipoteza wazazi wa madaktari zaidi ya watano hatujui kama ni covid kabisa iliwapata au ni maradhi mengine, lakini hii ndio ilikuwa mara ya kwanza katika hospitali yetu kupoteza wazee wa madaktari wetu zaidi ya watano, kwa hivyo ikaanza kututia wasiwasi. Kwa hivyo zinapopatikana chanjo kidogo, ni kweli serikali lazima itafute wale watu ambao tunasema wana nafasi kubwa ya kupata infection, na kwa bahati mbaya vijana au madaktari ambao wako kwenye umri mdogo wanawezekana wao isiwaha isiwaathiri sana lakini wanaporudi nyumbani wakawaathiri wana, waka wazazi wao, wazazi ndio wakapata haya matatizo, wakapata mpaka kuishia kwenye mambo ya vifo. Kwa hivyo kweli kama alivyosema huyo mtu wa Kongo ni kwa madaktari nabidi na nurses au watu wanaofanya kazi hospitali inabidi wapewe kipaumbele. Majeshi pia wanaoshiriki labda katika hizi kambi zao wa, wanakuwa wako wengi kabisa katika kambi moja, kwa hivyo nafasi ya kuambukizana pia inakuwa kubwa. Kwa hivyo unapopata kidogo inabidi ufanye uh, maamuzi pengine magumu lakini yenye faida kwa jamii nzima. Mimi ningependa kujua zaidi kuhusu chanjo, ubora wa chanjo, kwa sababu nasikia kuna kategori tofauti. Sasa ningependa labda madaktari wetu watueleze hizo chanjo zinatofautiana vipi, ubora. Na zinaweza labda zikasaidia zika vipi tatizo? Kwa sababu pia tunasikia kwamba unaweza ukachanjwa, alafu ukaendelea kuvaa maski. Kwa hiyo ningependa labda madaktari waweze kutueleza, kutudadavulia zaidi haya. Dokta Maro, swali hili ni la kwako. Mtazamaji anataka udadavue zaidi kuhusu ubora wa chanjo, hasa ukizingatiwa kuwa chanjo za aina tofauti tauti tofauti zimetolewa. Unasemaje kuhusu hili? Um, ukweli ni kwamba chanjo mpaka itoke iruhusiwe kutumika kwa mwanadamu Uh, ni lazima wewe imepitia mchakato mrefu sana iyo, eh, wa kuhakikisha kwamba ina ubora. Kwa hiyo swala la ubora wa chanjo zilizopo sasa hivi hilo, eh, si swali eh, kubwa sana eh, kwa sababu eh, ni ni, ni kwamba zote ni bora, kila mmoja inafanya kazi ile ambayo ilidhamiriwa kwa kiwango kikubwa sana, na ndio maana ikaruhusiwa kutumika. Eh, swala hapo linakuja kwenye labda Eh, namna ambavyo kama nchi inaweza ikatumia chanjo hii au ikatumia chanjo ile hapo ndo inapokuja kwenye swala zima kama la eh, chanjo ipi inaweza ikastahimili, ika, ika, ika hali ya hewa ya nchi yetu, inaweza ikastahimili mazingira ya nchi yetu, inaweza ikaweza ikaendelea ika, ika kuwa inatoa matokeo yale yale hata baada ya kukaa kwenye nyuzi joto fulani au nyuzi joto fulani. Je, sisi kama nchi tuko tayari kuweza kupokea ile chanjo na kuitunza katika ubora ule na kuweza kuifikisha kisehemu kama Sumbawanga? Yaani vitu kama hivyo ndo vya vya kuulizana kwa ukubwa Ila ni lazima wote kwa pamoja tukubaliane kimsingi, kwamba tunatakiwa kama nchi pia tujiridhishe. Hili swala la kujiridhisha lipo kwa namna mbili. Lipo kwa namna ya kwanza kama kujiridhisha kisayansi, kwa kutumia wanasayansi wetu wenyewe, ili tuseme kwamba hii chanjo ni nzuri kwetu, lakini pia kutokana na swala la kwamba ukweli kwamba watu kama mtu mmoja mmoja, wengi hawaamini chanjo Eh, hii ni moja ya vitu ambavyo tunaviona maswali mengi sana, wasiwasi mwingi sana hupo kwa watu kwamba, ah, hii chanjo sio nzuri, hii chanjo sio nzuri. Na hapa ndipo ambapo unaungana mkono na Minja kwamba kuna umuhimu wa sio tu kuchukua labda hata chanjo zilizokuwa tayari zimeshatengenezwa zilizo, zilizo, huko nje, lakini kuzileta na kujaribu kupitisha kwenye mchakato wetu ili tujiridhishe. E, na katika kujiridhisha huku tutakuwa tunawasaidia watu wetu. E, sisemi ki, kiafya asilimia mia moja, lakini na uhakika itasaidia sana watu kisaikolojia kwa asilimia kubwa kuweza kupokea hii chanjo na kuweza kukubali ziweze kuweka kwenye miili yao, kwa sababu e, maswali ni mengi sana na katika kipindi chote hiki ambacho kama nchi zilikuwa kwenye simtofahamu, kuna mambo mengi sana yalizungumzwa ambayo e, siwezi kusema kwamba yalikuwa yanatoa E, mtazamo chanya wa, wa chanjo au kwenye, kwenye mapokeo ya, chan, ya chanjo lakini hayakusaidia sana kwenye utaratibu wa kukubali kupokea chanjo. Kwa hiyo, watu wetu wengi e, ndani ya mioyo yao bado wanawaza mm, hii huh, chanjo hapana. Yaani kuna namna fulani ambayo hata kama tutazileta bado swali la kwamba hii chanjo nafaa? Hii chanjo ni salama? Hii chanjo haito, ni duru yataendelea kuwepo hata kama tutakuwa tumeambiwa kabisa kwamba hii chanjo ya AstraZeneca ime, imeangaliwa inaonyesha kwamba ina efikasi kwa asilimia tisini na tano, sijui ya Johnson Johnson imeonekana South Africa ina uwezo wa asilimia sitini na tano mpaka sabini na tano. Kwa hivyo zitaendelea kuwa takwimu mpaka pale ambapo timu zetu wenyewe za wanasayansi wetu wenyewe zitafanya tafiti na uchunguzi wa kutoa matokeo kama hayo ili iweze kupokewa vizuri na watu wetu, kama huyu ambaye ameuliza swali. Swali lingine sasa kutoka kwa mtazamaji wetu Gislan Muhiwa kutoka Goma DRC, tumpishe tusikie. Mina uh, ulizo ya kusema kwa nini inji ambazo zinatengeneza chanjo ya korona ama vaksi ya korona haziwezi ungana ili waweze kutengeneza vaksi moya? Kwa sababu tunasikia ya kwamba kunakuwa vaksin mbalimbali, na watu hawaelewe vizuri. Na minawaza hiyo inaacha kunakuwa uh, resistance kati ya inji za Afrika, hata kati ya inji za Europa na inji zengine, watu hawaelewe vizuri. Inaomba ile zile nji ambazo zinatengeneza waungane na watengeneze chanjo moja. Hapo tunajiuliza kwa nini hawaungane? Dr. Nafaa Kassim nalileta swali hili kwako. Karibu tufafanulie. Nasema kwanza tumeshaanza kuwa na wanasayansi tofauti duniani, kwa hivyo hata huko Afrika sasa tunazungumza, na sisi tutafute njia ya kutengeneza hizo chanjo wenyewe, kwa hivyo inapunguza kwanza kutegemeana, hilo jambo la kwanza lakini jambo la pili ni kuwa bado hatuna uhakika wa outcome kama tulivyosema, ni kuwa hizi habari za chanjo ndio kwanza tunaanza kuzitumia. Hatujui baada ya miaka mitano mbele ipi itakayosema kuwa hii ndio nzuri kabisa na hiyo ndio itakaofaa kutumika. Kwa hivyo bado tuko kwenye kwenye kiza kiasi fulani kuhusu hizi chanjo, ipi itakuwa vipi? Sasa nani atakayeamua? scientists wa nchi fulani amesema, mimi yangu naona na inatibu na mwingine wa nchi fulani anasema mimi yangu naona inatima. Hata kama WHO ukitaka kusema katika hizi mbili bora tutumie moja, haitakuwa na kigezo maalum cha kusema unganeni ili mtumie moja. Kila mtu anatumia njia yake tofauti na na na, na ndio dunia ilivyo, na kwa sababu kila nchi sasa hivi inataka wanasayansi wake waweze kuzalisha hivi vitu ndani ya nchi yake. Lakini mtu mwingine anaweza kujiuliza kwamba kama kuna yale magonjwa ya, ya kudumu kama vile kisukari na mengineyo, yeye ninapokuwa nimepata cha ninapokwenda kupata chanjo hii kuna dawa ambazo nitatakiwa niache ili zisiweze kuingiliana na chanjo. Una watoaji wasiwasi watu wa namna hii, Dok Dr. Mwaibambe? Hiyo ah, jambo la msingi kwa sababu hii chanjo inakuja na maelekezo. Kwa naamini kwanza kutakuwa na elimu afu wataalamu wa afya watakuwa wamezisoma, wameshapewa maelekezo ni kwa watu wa namna gani, kwa mtu mwenye mwenye hali ya namna fulani labda asubiri mpaka alifani ifikie. Kwa mfano tunagonja kisukari, mgonjwa kisukari, kama kisukari kiko juu akija yani akija wa controlled, hawezi kumpeleka mgonjwa kwenye chanjo, hawezi kumpeleka kwenye chanjo, kwa kuna baadhi ya maelekezo ambayo yapo, naamini yapo, ambayo wataalamu wa afya wanakuwa nayo katika kuscreen nani kwa muda huo anafaa kupewa chanjo. Na, tutazame swali kutoka kwa mtazamaji wetu akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Tunaposikia kwamba nchi za wenzetu labda wamepata chanjo wamepata reaction hii, kwa hiyo yaani mpaka saa hizi hatujui kwamba tukipata chanjo ndo itakuwa solution ya korona kuisha, au itapungua, au itakuwa tu tunapata eli mbali, tunapata chanjo tu kwa sababu korona ipo. Haya, mtazamaji huyu yee anataka kujua, je, akishapata chanjo ndio keshamaliza, asahau kabisa kuhusu korona ama inakuwaje? Dr. Minja unasemaje? Uh, kwa kweli uh, ni kujaribu tu kumwelimisha uh, msikilizaji um, wetu kwamba chanjo ni dhidi ya korona hatari, sawa. Yani tunavyoona jinsi hili gonjwa limesambaa duniani kwa kiasi kikubwa, hichi kirusi kitakuwa na wanadamu kwa miaka kadhaa. Kwa hiyo tunachojaribu kupunguza ni uwezekano wa wale ambao watapata hichi kirusi na kuelekea kupata korona kali na kuwa maututi mpaka kufika katika vyumba vya ICU na kuhitaji oksijeni. Sasa, mpaka uh, mpaka population itakapofikia kiasi fulani cha chanjo, yani kiasi fulani cha kinga, ndipo tutaweza kuwa kabisa tuta relax, lakini sisi tunaamini hasa kwa wale ambao katika nchi ya Marekani kwamba ma, zaidi ya milioni wanapopata hizi chanjo itafikia kwamba tutaweza kuanza kurudi kwenye maisha yetu ya kawaida na nini kwamba zitafikia sehemu, labda unavaa barakoa tu unapokuwa katika chumba chenye msongamano ama unapokuwa kwenye maeneo ya msongamano. Lakini kama uko kwenye maeneo ya msongamano na umepigwa chanjo, huenda uhitaji kuvaa barakoa. Sawa, labda unavaa barakoa unaposafiri na ndege, lakini kama unasafiri tu mwenyewe kwenye gari lako, sio lazima kuvaa barakoa. Kwa hiyo nadhani hii, kadri wengi zaidi wanapopata chanjo na kupunguza kasi ya maambukizi na kupunguza uhitaji wa ICU, hiyo itaturudisha taratibu katika ule mfumo wetu wa kawaida wa kimaisha, lakini na kuchukua tahadhari, na hivi ni vitu lazima viendelee kufanyiwa utafiti nchi lazima ziendelee kubaini aina ya kirusi kilichopo, kwamba kuna virusi vya aina nyingi na vile virusi vinawezekana tofauti wa jinsi ya kukabiliana na hiyo. Chanjo ni kitu ambacho kitakuwa endelevu, na wengi tunaamini kwamba huenda katika hii miaka karibuni tukahitaji booster hizi chanjo, labda mara moja kwa mwaka unapiga chanjo na sio mbaya uh, Nadhani uh, hicho itakuwa ni kitu kizuri, lakini uh, bado bado tuna mwendo kidogo kufikia hapo kwa sababu mpya uh, ambayo kwa maana ya teknolojia ya mRNA vaccine. Kwa hiyo va itatuchukua muda, na kwa kiasi kikubwa uh, kitu ambacho uh, tumepoteza kuliko vyote katika mwaka huu wa kutokuwa na sintofahamu kuhusu ugonjwa wa korona ni kutokuwa na ule uwezo wa kujizatiti katika kupima hichi kirusi, kubaini aina gani ya kirusi tulicho nacho, na hivyo pia kufanya mikakati ya kwenda na nchi ambazo Uh, zimeweza kutengeneza chanjo zao wenyewe, mathalani nchi kama India. Kwa sasa sisi badala ya kujaribu kutafuta ule wa kuta, kujua je sisi tunaweza kutengeneza chanjo dhidi ya kirusi chetu wenyewe, labda sisi tuna variant ya hapa nchini kwetu kidogo tumekuwa nyuma katika kuendelea na mchakato. <coughs> Lakini again sio zaidi kuangalia vitu vya nyuma na kuzaidi kuangalia mbele. Kama tulivyosema, ugonjwa wa korona ni ugonjwa endelevu, utakuwa na sisi, huenda ukawa na aina nyingine za virusi. Kwa hiyo bado wanasayansi wetu wana fursa ya kujifunza kutoka wengine, wana fursa ya kuangalia ni jinsi gani sisi tunaweza kujikita katika kuingia katika, ku, uh, katika mchakato wa chanjo ili tuwe na uwezo wa kujikinga Uh, kwa miaka mingi uh, kadi inavyowezekana ukwenda huko mbele. Kwa kweli kuna point nzuri hapo daktari amesema kuhusiana na ufahamu mdogo, na ndio maana unakuta maswali yanajirudiarudia na pengine ni yale yale, dokta, na ufahamu, kuhusiana na huu ufahamu mdogo, unafikiri nini kifanyike sasa, hasa katika zile nchi ambazo labda pengine bado hazijaanza kutoa chanjo, lakini hata zile ambazo zimeshaanza kutoa chanjo hii, kuhakikisha kwamba huu ufahamu sasa unafikia mahali ambapo watu wanaelewa kwenye huu ufahamu mdogo unaweza ukaugawa kwenye aina mbili, nikuwa haya maradhi ndo kwanza yameanza na chanjo ndo kwanza zimeanza. Kwa hivyo hata hao walioanzisha hizi chanjo kuna maswali mengine hawataweza kuyajibu kama inavyostahiki. Lakini nchi zinazoendelea au nchi zote duniani ziwe na mpango maalum wa kukielezea hichi ambacho tayari tunakijua. Hatuwezi tukasema kwa mfano ukichanja chanjo sasa hivi utakuwa uwezi kupata korona kwa miaka kumi mbele, nani anajua? Hatujafika hiyo miaka kumi, na unajua sen inaenda with, uh, with the research. Lazima tuwe tumefanya utafiti ndio tutaweza kusema kwa uhakika. Chanjo nyingi ambazo zinachanjwa ambazo utaambiwa ukichanja hii labda utakuwa huhitaji chanjo nyingine, ni kuwa muda umepita mrefu na ndani yake zimefanyika tafiti tofauti. Kwa hivyo sisi kama nchi zinazoendelea, au kama wataalamu wa afya, tupewe nafasi ya kuzungumza hichi kinachojulikana, angalau ule mwananchi awe anajua. Kwa mfano, inazungumzwa sana kuwa amepata reaction labda, kachomwa akapata damu ikaganda kwenye mapafu Tusisahau huyu mtu mmoja au watu ishirini waliopata matatizo haya ni kati ya watu milioni moja na ambao tayari wamesha chanja hizi. Kwa hivyo kuna mambo mengi ambayo kwa bahati mbaya watu wanachukua kile kidogo ambacho kinarejesha nyuma zaidi kwa endelezo la hizi chanjo kuliko lile uh, tatizo vipi linaweza kutatuliwa na hizi chanjo. Kwa hivyo, labda midia, hizi vyombo vyetu vya habari vipunguze kuonyesha matatizo yanayotokana na hizi chanjo ziwe zinazungumza zaidi faida zinazopatikana na hizi chanjo, kwa sababu kama nilivyosema hapo mwanzo, kila kitu kitakuwa na, na, na hasara zake, lakini unalinganisha hasara ina ukubwa gani na faida katika jambo ambalo mtu anataka kulifanya na kuna watu ambao tayari wameshapata chanjo, kwa mfano kama Kenya, nchi za magharibi. Lakini unasikia pengine, binafsi naweza nikajiridhisha kabisa kutokana na taarifa ambazo zimetolewa na wataalamu wa afya kwamba chanjo hii ni salama, lakini unasikia mtu anasema pengine nilipopata pengine nilipopata nilipopata chanjo niliwashwa, chanjo nilisikia usingizi zaidi, ama nilisikia kichwa kuuma. Watu wa namna hii mnawaambiaje? kuna lolote linalohusiana na chanjo hapo, Dr. Naufal Kasim? Kwanza chanjo zote takriban zitakuwa na minor side effects, zinaitwa hakuna chanjo ambayo itakuwa haina haina madhara hata kidogo kwa mwili wa binadamu. Tunajua mfano wanaochoma, uh, chanjo za TB tu, mara nyingine sehemu ambayo amechanjwa ile chanjo inaweza ikafanya kidondo. Kwa hivyo haya ni mambo madogo madogo. Uh, watu yasiwatishe sana, tuliangalie hili tatizo liliyopo katika katika katika dunia leo lina ukubwa gani. Hizi chanjo hii miwasho, unaweza labda ukapata reaction mbili tatu, hizi sio sababu ya kumzuilia mtu yeyote kwenda kufanya chanjo hizi, kwa mtazamo wangu. Naam, ni matumaini yangu umepata elimu kuhusiana na chanjo ya COVID-19. Ninawashukuru sana madaktari wetu Waleo, Mwibambe, wa leo Dr. Shadrack Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari Tanzania na daktari katika hospitali ya Mwimbili jijini Dar es Salaam. Dr. Frank Minja, daktari wa hospitali ya Chuo Kikuu cha Yale, Marekani, na sasa tunazungumza naye akiwa Dar es Salaam, Tanzania Dr Naufal Kasim kutoka hospitali ya Mnazi Mmoja Zanzibar, na Isaac Maro, daktari na mtafiti wa chuo kikuu cha afya cha Tokyo akiwa Tanzania. kamilisha matangazo haya. Mimi BMJ Mridhi na kusomea muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametangaza kuondolewa kwa masharti ya kuingia au kutoka katika kaunti tano zilizokuwa zimetajwa kuwa hatari katika maambukizi ya ugonjwa wa COVID 19. Kenyatta amesema kwa mujibu wa wataalam, maambukizi katika kaunti zilizokuwa zimefungwa yameshuka kwa asilimia sabini na mbili na sehemu zingine za nchi kwa asilimia 89 kati ya mwezi Machi na mwezi Aprili mwaka huu. Kwingineko, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kwamba serikali yake haiwezi kuongeza mishahara kwa wafanyakazi wa umma kwa sasa kutokana na kile alichokiita changamoto nyingi zinazokabili taifa hilo la Afrika Mashariki zikiwa ni pamoja na janga la Korona. Na bunge la Somalia leo limepiga kura kwa kauli moja kufuta mpango uliokuwepo wa kuongeza muda wa uongozi wa rais Mohamed Abdullahi Farmajo kwa miaka mingine miwili, ambayo ilikuwa imeuidhinisha mwezi jana na kusababisha mzozo mkubwa wa kisiasa nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua ya leo huenda ikapunguza taharuki ambayo imekuwepo tangu kuidhinishwa kwa mpango huo na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.