Side of ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Nduimana. Maelfu ya watu wamekusanyika leo kwenye uwanja mkuu wa mji mkuu wa Chad, Njamena, kutoa heshima zao kwa hayati Rais Idris Debi, aliyeuawa akiongoza wa wanajeshi wake dhidi ya shambulizi la waasi Jumatatu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, maraisi na mawaziri wakuu wa Afrika wameshiriki maziko ya Debi. Kabla ya sherehe za kuwaga mwili wa Rais Debi, Macron na viongozi wengine wa kikanda walikutana. Mtoto wa Debi, Mahamat Idris Debi, pamoja na wanamemba wa baraza la kijeshi la uongozi wa mpito wameelezea kuunga mkono utawala wa mpito unaoshirikisha wanajeshi na raia kwa faida ya uthabiti wa usalama katika kanda ya sahel debi aliiongoza chad kwa zaidi ya miaka 30 licha ya kukosolewa na makundi ya haki za binadamu kwa utawala wake wa kiimla debi alijiimarisha kama mshirika muhimu wa kijeshi wa madola ya magharibi katika vita vya kimataifa dhidi ya wanamgambo wa kiislamu kifo chake kilitangazwa na jeshi jumanne siku moja baada ya maafisa wa uchaguzi kusema kwamba alishinda muhula wa sita madarakani. Mpatanishi mkuu wa serikali ya Ethiopia Endale Haile ameviambia vyombo vya habari hii leo kwamba mapigano mapya ya kikabila katika jimbo la Ethiopia la Amhara yamesababisha vifo vya watu kadhaa na kuwalazimisha maelfu ya wakazi wengine kukimbia kutoka kwenye makazi yao. Jimbo la Amhara linakaliwa na watu wa kabila la Amhara ambalo ni kabila la pili kwa ukubwa nchini Ethiopia. Ghasia zilizotokea wiki iliyopita ziliikumba wilaya ya Shoa Kaskazini na maeneo maalumu ya Oromo ambayo yanakaliwa zaidi na Waoromo, kabila kuu la Ethiopia. Endale Haile alizungumza na shirika la habari la AFP baada ya kutembelea maeneo hayo ambako karibu watu mia mbili waliuawa. Endale amesema ni salama kusema kwamba zaidi ya watu mia moja waliuawa, makadirio ni hadi watu mia mbili, kulingana na watu waliokimbia kutoka makazi yao idadi hiyo haikuweza kuthibitishwa na vyanzo huru. Zaidi ya watu laki mbili na elfu hamsini wamekimbia kutoka makazi yao katika wilaya ya Shoa Kaskazini na zaidi ya wengine elfu sabini na tano walihamishwa kwenye makazi yao katika eneo maalumu la Oromo, Endale amesema. Hii unaendelea kusikiliza ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania TMA imesema leo kimbunga Jobo kitapiga mkoani Dar es Salaam kikiambatana na upepo mkubwa wa kilometa sitini kwa saa na kuleta madhara. Mbali na Dar es Salaam, mikoa mingine itakayoathiriwa na kimbunga hicho ni Mtwara, Lindi, Pwani, Unguja, Zanzibar, eneo la Ziwa Victoria ambalo halitakuwa na athari ya moja kwa moja. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo Agnes Kijazi amesema hayo leo akibaini kuwa kwa sasa kimbunga hicho kipo kilometa 236 kutoka kisiwa cha Mafia kilichopo mkoani Pwani. Amesema hadi ya Aprili 24 kimbunga hicho kitakuwa kilometa 126 kutoka kisiwa cha Mafia, na Aprili 25 kitafika Dar es Salaam kadri mwelekeo unavyoonyesha. Kulingana na ukubwa wa hiki kimbunga cha Jobo kina nguvu, kadri kinavyosogea nguvu yake inapungua lakini bado nguvu hiyo ni kubwa, inaweza kuleta athari kwa sababu sasa hivi nguvu yake ni kilomita 90 kwa saa, amesema Kijazi. Chanjo mpya ya malaria iliyofanyiwa majaribio kwa watoto wa kiafrika imeonekana kuwa na ufanisi mkubwa ikiashiria kuwa kuna uwezekano siku moja isaidie kupunguza idadi ya vifo kutokana na ugonjwa huo unaosababishwa na mbu ambao unaua watoto nusu milioni kwa mwaka. Watafiti wanaoongoza jaribio hilo wamesema katika taarifa hii leo kwamba chanjo hiyo ambayo ilitengenezwa na wanasayansi wa chuo kikuu cha Uingereza cha Oxford na ambayo inaitwa R21 Matrix M ilionyesha kuwa na ufanisi wa hadi asilimia 77 katika jaribio la mwaka mzima lililofanywa kwa watoto 450 wa Burkina Faso. Wanasayansi hao wanaoongozwa na Adrian Hill, mkurugenzi wa taasisi ya Oxford, amesema kwa sasa wanapanga kuendesha majaribio ya mwisho kwa watoto elfu nne na mia nane wenye umri ulio kati ya miezi mitano na miaka mitatu katika nchi nne za Afrika. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc leo ikiwa ijumaa ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari ambapo tunapekua pekua, pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika kipindi hiki hivi leo tutaangalia kwa undani zaidi kauli ya rais wa tanzania samia suluhu hassan kwamba atakutana na viongozi wa kisiasa wengi wakiliona hili kama linamaanisha viongozi wa upinzani. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia maana ya hatua ya serikali ya Marekani kuwawekea vikwazo baadhi ya viongozi wa ngazi za juu nchini Uganda. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Kama ujuavyo msikilizaji, tangu jana tumekuwa tukiripoti kuhusu hotuba iliyotolewa na Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania katika bunge mjini Dodoma, ambapo kupitia bunge hilo hotuba hiyo ilikusudiwa kuwa ya wananchi wote wa Tanzania popote walipo. Jana tuliangalia mengi ambayo aliyazungumza, na leo nataka tukalie kwenye kauli yake moja kuhusu kukutana na wanasiasa: nakusudia kukutana na viongozi wa vyama vya siasa Tanzania ili kwa pamoja, ili kwa pamoja tuweke mwelekeo wa kuendesha shughuli za kisiasa zenye tija na maslahi kwa nchi yetu. Ni hotuba ambayo imepokelewa kwa hisia mseto baada ya wanasiasa wa upinzani wakiikaribisha na wengine kwenye mitandao ya kijamii ambayo nimeona yale maudhui ama maelezo waliyoyatoa wengine wakisema kwamba yeye anaondoka eh, kwenye reli iliyokuwa ya rais mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli aliyeaga dunia mwezi uliopita. Katika kipindi hiki tunaangalia umuhimu wa kauli hiyo au uh, jinsi ambavyo inakosolewa na ni nini hatma au mustakabali wa siasa za Tanzania sasa, wakati ambapo rais Samia Suluhu Hassan anaondoka kwenye mkondo ambao ulikuwa umeanzishwa ama alikuwa anafuata rais eh, aliyemtangulia John Magufuli. Tunawatafuta viongozi wa upinzani Zito Kabwe, Freeman Mbowe, John Mnyika na vile vile John Mrema, lakini kufikia sasa hatujafanikiwa. Lakini kabla ya hapo, tunaungana sasa na mchambuzi wa masuala ya siasa za Tanzania, Samruhuza, yuko kule Kigoma. Samruhuza, kuhusu swala hilo ambalo nimelizungumzia hapo, kwamba Rais Samia Suluhu Hassan sasa yuasema yuko tayari kukutana na viongozi hao na kuwaleta pamoja katika azima yake ya kujenga Tanzania ya pamoja, yani kuleta umoja wa kitaifa. Kwanza tusikie kauli yake, alafu ni kuulize swali. Ni waombe Watanzania tujidhatiti kufanya shughuli zetu tukizingatia masharti ya sheria za nchi hapa, vile vile katika kulinda uhuru wa kidemokrasia. Na kusudia kukutana na viongozi wa vyama vya siasa Tanzania ili kwa pamoja ili kwa pamoja tuweke mwelekeo wa kuendesha shughuli za kisiasa zenye tija na maslahi kwa nchi. Naam, unamsikia hapo, na hii labda tuseme itakuwa ni mara ya kwanza tangu aanze eh, kutoa hotuba hizi tangu achukue usukani kutoka kwa mtangulizi wake hayati Rais eh, John Pombe Magufuli, ambapo tunasikia anazungumzia mambo ya wanasiasa moja kwa moja, na hapa tunaangalia kama wanasiasa wa upinzani nini ambacho umekielewa na kauli yake hiyo? Uh, asante sana. Cha kwanza nampongeza kwa hatua hiyo, kwa sababu mtangulizi wake amekaa zaidi ya miaka mitano na hakuwahi kukutana na viongozi wa vyama vya upinzani, kwa sababu inawezekana alikuwa hataki kukutana nao, na zaidi eh, ali alipata shutuma nyingi sana kutoka kwa viongozi wa vyama vya upinzani kutokana na aina yake ya uongozi aliyokuwa anaofanya katika utawala wake. Mathalan, vyama uh, vya upinzani hapa tukizungumza ni zaidi ni vyama vya upinzani na vyama vya upinzani uh, vilizuiwa baada tu ya kuingia madarakani elfu eh, mbili na kumi na tano alizuia vyama vya upinzani kufanya kazi za siasa zuo. Kufanya kazi za siasa maana yake sio kuviambia kwamba sasa vitoke, hapana, vilikuwepo, lakini alisema kwamba kazi za kufanya za siasa za ma, kwa mfano maandamano eh, pale panapotokea kero, hapana. Alisema mikutano ya hadhara isifanyike tena. Alizungumza kwamba viongozi ambao ni vyama uh, vyao viongozi, viongozi, viongozi, viongozi, viongozi, viongozi. Wow, viongozi wa vyama vyao hivi wasiwezi kufanya mikutano katika jimbo ambayo wao hawana mbunge. Mara kwanza alizuia kabisa hapa. Baada ya mwaka mmoja akatoa ruhusa ya kwamba viongozi wa vyama vya wa upinzani wa wafanye mikutano kwenye majimbo yao. Kwa mfano kama jimbo A hey, kuna chama fulani, basi vyama vingine vyovyote haviruhusiwi kufanya kazi kwenye jimbo hilo. kwa kama wewe ni mbunge, basi fanya kazi ya ubunge, fanya mikutano yako ya ubunge katika eneo lako tu, usifanye usifanye sehemu nyingine. Sasa hiyo ilizuia sana, kwa sababu eh, unakuta labda kwa mfano eh, mwenyekiti wa CHADEMA alikuwa ni mbunge wa Hai Alijapokuwa ni mwenyekiti wa taifa, hakuruhusiwa kufanya mikutano nje ya jimbo lake la Hai. Au mwenyekiti wa NCCR Mageuzi Mbatia, yeye ni mbunge wa Vunjo, hakuruhusiwa kufanya mikutano yake nje ya jimbo la Vunjo. Zito Kabwe. mm -hmm. Sawa sa, sawa sa, sa, sa, sa, kabisa sa, nakuelewa sa, na, na, na unavyosema Sam Ruhuza, bila shaka e, e, yote yako documented. Mengi ambayo rais Magufuli alifanya, lakini sasa kusonga mbele e, tunajua kwamba kuna yeah. e, wanasiasa wengine ambao hata wameshatoroka e, hapo nchini kina God bless Lema kina Tundulisu na wengineo e, sasa mkono huu ambao ameunyoosha rais Samia Suluhu Hassan unafikiria utapokelewaje na wanasiasa hawa wa upinzani? Ndio maana nilikuwa nasema kwamba kwa hali hiyo, ni kama amewatoa jela, kwamba sasa niko tayari kuongea na nyinyi. Maanake ni kwamba zile kero ambazo walikuwa nazo, japokuwa bado zuio halijaondolewa, maanake hata hivi karibuni tumeona ya ameshaingia madarakani lakini kuna vyama vimetaka kufanya kazi za siasa za mikutano ya hadhara bado polisi wamewazuia kufanya mikutano yao, na barua zipo. Sasa kwa kitendo cha yeye kukutana nao, hatujui atakutana nao lini, kwa sababu hajasema lini atakutana nao, lakini kwa kitendo cu kwa kusema kwamba nitakutana na vyama vya upinzani, maana yake ni kwamba ametoa fursa ya kuongea nao. Sasa hawa watakapokwenda, tategemea sasa kwamba wana kero zao nyingi, kwa sababu tumeshamsikia mwenyekiti wa sana Mageuzi Mbatia, tumeshamsikia mwenyekiti wa Chadema wa Freeman Mbowe, tumemsikia Zito Kabwe, wawahisi wakiomba maridhiano, wakiomba kuwe na mazungumzo ya umoja wa kitaifa. Kwa hiyo maana yake ni kwamba wanaporuhusu, anaporuhusu kwamba sasa ninataka kuongea na nyinyi, maana yake ni kwamba ameshasikia kero zao, anaenda kuzibeba na wale wataenda kumweleza na mfano katiba mpya, wataenda kuongea naye kuhusu tume ya uchaguzi, tume huru, lakini tume sio huru. Wataenda kuongea masuala ya tume huru ya uchaguzi, wataenda kuzungumza masuala ya kidemokrasia hapa nchini na uendeshaji wa vyama vya siasa na uhuru wa watu kuongea, ikiwemo pia vyombo vya habari kuweza kuwa huru katika kuripoti, kwa sababu sasa hivi unakuta eh, eh, mpinzani akizungumza au mtu yoyote mchambuzi akizungumza kitu ambacho kinahusu serikali basi ile redio haitoi, ile redio ina mute, ina, ina, inazima lile eneo. Kwa hiyo wananchi wanatakiwa kupata ma ma maelezo ya upande mmoja tu, lakini sio za pande zote. k kitendo cha mama Samia, ambaye ni rais wa nchi ya Tanzania, mm kuzungumza -hmm. kwamba atakutana na hawa viongozi inatoa nafasi sasa ya viongozi hawa kwenda kupeleka zile kero na wananchi na itakuwa jambo jema sana. Kwa mi nampongeza kwa hilo, ila asichelewe kufanya, kufanya hivyo. Naam, sawa kabisa na, na, ni kama tunaweza kusema ni kama ukurasa mpya huu eh, ambapo ni tofauti kabisa yeah, kama ulivyosema na mtangulizi wake. Labda hapa kabla hatujamaliza, E, nilikuwa ninataka kukuuliza sasa e, kwa sababu kuna watu ambao walikuwa ni mashabiki sugu wa rais Magufuli na yote ambayo aliyasema kama wakati huo aliposema akuonyesha alipo, alipo, al al nia akukutana na wapinzani wake, kuna wale walimshangilia sana wale wale ambao wako Dik. Sasa ndani ya serikali ya mama Samia Suluhu Hassan unadhani kwamba watakuwa na ushawishi wowote labda eh, kuwa kizingiti kwa hatua ambazo rais Samia Suluhu Hassan angependa kuzichukua katika kuwaleta pamoja kwa karibu. Unajua, binadamu wametofautiana sana. Kuna binadamu hawana haibu na hao ni wengi sana. Unakuta wale walioshangilia kauli ya kwamba hawa wasifanye mikutano, ndio hao hao jana wamepiga makofi um, kwamba mama afanye mikutano na hawa wapinzani. Ni yani, unashinda yani, ni wale watu ambao wanashindwa kuishi maisha ya kujitegemea fikra zao zaidi ya kuishi maisha ya kutegemea fadhila. <laughs> Inakuwa ni kama, ni kama unafiki wa namna fulani kuliko unafiki yani, naweza nizungumza kwa sababu hiyo ni imepitiliza. Unaambiwa uh, uh, leo hivi wanachangilia, wa kesho hivi wanachangilia. Kwa hiyo sasa ni siku hiyo alivyozungumza kwamba hawa, wasi wasifanye mikutano wasifanye nini, walishangilia sana wakasema, ndio huu, sio muda wa kampeni, bla bla bla. Sasa leo nakila siku wamekuwa -wakiendelea hivyo hivyo. Sasa leo mama anazungumza, wanasema ehhe, mama mama, mtu mwema sana, mama anajali wana wa, wa, wananchi, mama anajali viongozi wa vyama, mama anajali demokrasia, huyu mama ni mzuri sana katika masuala hayo. Sasa nashindwa kuelewa hasa wewe unai- unasimama wapi? Yaani wana wana- wanashindwa wana kuishi kwasa, kwa sababu wakati walikuwa wakisifia na uh, kiongozi wa nchi amezungumza, anaona huyu aliyenichifia ndiyo anayenitaka anayenipenda. Kwa hiyo walikuwa wanapata marupurupu kutokana na hilo. Sasa okay. Wamemwona mama naye yuko tofauti kidogo, labda katika fikira zake, kwa sababu niwe mkweli, niwe mkweli katika hili kwamba uh, mama anapiga ngoma za mtangulizi wake hayati Magufuli, anazipiga ngoma zake vizuri sana, ila anacheza mziki wa haki bila shaka, naam, labda kama utakuwa umeelewa vizuri, ndio anacheza mziki tofauti na ngoma anazozipiga. Kwa hiyo akikaa, anazungumza kama mimi niko naye vitu vitu zimezifanya naye na mimi nitaendeleza alichokiacha na nini na nini, lakini akija kwenye utekelezaji, ndio anafanya tofauti na mtangulizi na wake, anafanya mambo ambayo ni ya haki zaidi, mambo ambayo yanajali ubinadamu. Naam na kwa maana hiyo ndo sababu sasa basi itabidi wafuate mkondo wake kwa sababu yeye sasa ndiye e kiongozi wa nchi yale anayowasema ndio atafanyika kwa sasa si kweli tunategemea itakuwa hivyo na tunategemea labda hatabadilika maanake unajua uongozi nao inategemea na mtu mwenyewe alivyo anaweza akazungumza hiki lakini mm-hmm. baadaye na yeye anaangalia ah, kama bila shaka watu uh, wangu ambao niko uh, nao wanani, wananiunga mkono kwa hili hasa wasipomuunga mkono kwa hilo, inakuwa ni tatizo kwake. Lakini kwa sisi Tanzania, kulingana na katiba yetu ilivyo, inampa mamlaka makubwa sana rais. Kwa hiyo unaweza wakuta hao, hao ambao walikuwa wanakubali yale ya mtangulizi ya, wake ndo hao hao wataenda kukubali anayoyafanya rais wa sasa hivi, ili nao angalau wapate wapate pate kidogo nafasi nafasi hapo. Mwisho kabisa na labda kuwaeleza wasikilizaji kwamba tumekuwa tukiwatafuta hawa viongozi e, wa ngazi za juu katika vyama hivyo vya upinzani, hatujafanikiwa. Tumekuwa tukimtafuta Freeman Mbowe, Zito Kabwe, akina e, John Mnyika, akina e, John Mrema, e, wote hatujafanikiwa. Tunaendelea kuwatafuta kwa njia ya simu na, yes, na, naona muda umetupa kisogo Sam Ruhuza na yale nimesoma pia kwenye e, mitandao na magazeti ni kwamba baadhi ya watu wana matumaini kwamba wale walio nje wataruhusiwa, au mach, e, e, mazingira yata, yawawezesha kurejea hapo nchini ili wafanye kazi kwa pamoja na Rais Samia Suluhu Hassan, yeah. Shukran sana Sam Ruhuza, yeah. E, ukiwa hapo Kigoma na kushukuru sana karibu wakati wowote naam. Na msikilizaji Sam Ruhuza ndiye anayetukamilishia sehemu hii ya kwanza ya kipindi kwa undani. Usiondoke pahali ulipo kwani, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki. Na karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki kwa undani, ukiwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba tutaangalia hali ilivyo nchini Uganda baada ya serikali ya Marekani kuwawekea vikwazo baadhi ya viongozi wa ngazi za juu katika serikali ya nchi hiyo. Moja kwa moja, tuungane sasa na mwenzangu Jason Nyakundi akiwa Nairobi. Asante sana BMJ Murithi. Kabla ya uchaguzi mkuu nchini Uganda, serikali za magharibi na wafadhili wakiongozwa na Marekani, Uingereza, jumuiya ya Ulaya na Kanada, mara kwa mara walitoa taarifa za kuonya mamlaka nchini Uganda kwa ukiukaji wa haki za raia, hasa wafuasi wa upinzani na vyama vya siasa. Rais Yoweri Museveni alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo, matokeo ambayo yalipingwa vikali na mgombea mkuu wa upinzani wa chama cha NUP Robert Chagulanyi almaarufu Bobi Wine. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, vitendo vya maafisa wakuu wa serikali ya Uganda vilisambaratisha mchakato wa kidemokrasia nchini humo na ukiukaji wa haki za binadamu. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Uganda na Bende wa Moto, na kwanza nimemuuliza vile anaiona hatua hii ya Marekani. Uh, unajua, uh, hapa Uganda Rais Yoweri Museveni um amekuwa amejishikilia sana kwa nidhamu ya jeshi ambayo yeye mwenyewe alilijenga. Eh, lakini kwa wakati huu inaonekana kama kwamba yeye tena mwenyewe anataka kuvunja nidhamu ya jeshi ambayo alikuwa amejenga, liwe la nidhamu kuliko majeshi yaliyovunjwa hapo zamani. Uh, kwa wakati huu kwa kweli, uh, wakati watu walipouliwa na risasi moto mwa mwaka uliopita mwezi wa kumi na moja uh, hasira ya watu ilienda juu sana kuhusu jeshi la, la UPDF uh, wakati huo ndio watu wakaona kwamba jeshi lilikuwa naonekana kwa umma kama ni jeshi linaloheshimu haki za binadamu, lakini wakagundua kwamba heshima uh, hizo kweli hazikuonekana, na kuanzia hapo watu wakaanza kupotea waka, watu kutekwa nyara, watu wanafungiwa sehemu ambazo hazijulikani, na vijana wengi walikuwa wanaoelekea upande wa vyama vya upinzani na hapo baadaye walipopotea wengi zaidi na hawakujulikana wapi ni wapi walioko, hasira ikapanda, na rais akajitoa mwenyewe, akakubali, akasema, kwa kweli vijana wengi wamekamatwa, hawajauliwa, wapo wazima, lakini wamewekwa sehemu na korokoroni ambazo sio za kisheria lakini mwanawekw na jeshi lake linalomlinda yeye mwenyewe na Amerika kwa wakati huu. Wajua Amerika, sisi ambao tunaelewa Amerika hatuchukulisi hii sana kama inaweza kufanya mabadiliko. Wajua Amerika, Amerika ni isiyo rafiki. Amerika ni <laughs> nini manufaa yake. Amerika inatafuta manufaa yake tu, haina urafiki. Orodha ya maafisa waliowekewa vikwazo na Marekani hata hivyo haijatolewa, lakini ripoti zilizotolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu zimeshutumu idara za usalama na ulinzi kwa kuhusika na mauaji, utekaji nyara na kukamatwa kwa wafuasi wa upinzani wakati wa msimu wa uchaguzi mkuu nchini Uganda. Serikali ya Uganda imekanusha madai kuwa ilihusika na utekaji nyara wa wafuasi wa upinzani lakini majuzi pia ilikiri kuwa zaidi ya watu alfu moja walikamatwa wakati wa kipindi cha uchaguzi. Viongozi upinza wa upinzani nchini Uganda wamedai kuwa zaidi ya watu mia tatu sitini walitekwa nyara na maafisa wa ulinzi na hadi sasa hawajulikani waliko. Lakini hisia za watu nchini Uganda kuhusu hatua hii ya marekani ni zipi? Nimezungumza na mwandishi wa habari nchini humo John Kibego. Vikwazo hivyo vya Marekani hapa vimepokelewa kwa hisia tofauti. Kwanza kabisa upande mmoja wa wananchi wamefurahia hatua hiyo, wanasema kwamba imekuja kwa wakati mwafaka, kwani kama serikali ya Uganda imeshindwa kuwahurumia wananchi wake, basi hakuna njia yoyote ya kuzuia nchi za kigeni kuingilia kati kuwahurumia. Lakini wananchi wengine wao wanahofu kwamba vikwazo hivyo vinavyotolewa vinaweza kuwa na athari sio tu kwa wale viongozi ambao wanahusika na ukiukwaji wa haki za binadamu unaotajwa, lakini vikashuka chini hadi kwa mtu wa kawaida, wakitoa mfano wa kule Zimbabwe na nchi zingine huko kama Venezuela zilizowekewa vikwazo na kisha huduma nyingi zikakwama na mwisho ukatokea ukati uko msaada kwa, kwa mtazamo nao sasa nikuona kwamba vikwazo hivi vinapokuja Waganda mba, wa kawaida wanaona kwamba mkono wa nje unaweza kuwasaidia kuepuka zile changamoto ambapo wakati mwingi serikali zinatumia nguvu kupita kiasi. Huipatia Uganda karibu dola bilioni moja kila mwaka kufadhili programu zake za afya. Nchi hizi mbili pia zimekuwa na ushirikiano wa karibu katika masuala ya kijeshi, huku Marekani ikitoa msaada wa mafunzo na vifaa kwa jeshi la Uganda ambayo hupeleka vikosi vyake kulinda amani maeneo kama Somalia. Vikwazo hivi huenda sasa vikawaathiri maafisa wa jeshi ambao baadhi hupewa mafunzo nchini Marekani na maafisa wengine wanaosafiri kwa ziara za kiserikali na kibinafsi Marekani. Imeitaka serikali ya Uganda kuwawajibisha wale waliohusika kwenye maovu wakati wa uchaguzi, ikionya kuwa uongozi wa Rais Biden utaendelea kutafuta njia zaidi na hatua za kuwachukulia wale wanaohujumu demokrasia na haki za binadamu nchini Uganda na pia watu wa familia zao. Bwana na bende wa moto Anasema huenda hatua hizi zikamtia wasiwasi hata rais mwenyewe. Unajua, Amerika ikiongea nchi yoyote hapa barani Afrika inatisika. Kwa mara ya mwanzo nilikuwa nataka niseme hivi, lakini nafikiri limetoweka kwa wakati huu. Rais Yoweri Museveni na serikali yake tangu kumalizika kwa uchaguzi huu chochote kinachoongewa na jumuiya ya Ulaya na Amerika, merikani vinamtisha sana, anatishika. Inaeleweka kwamba kwa kweli uchaguzi ulifanyika, lakini haukufanyika kwa njia ambayo ni ya usalama. Watu waliteseka sana. Kwa hivyo, Amerika ikiongea na yeye anaelewa kwamba alipoteza jimbo ambalo lilikuwa kipenzi chake hapo awali, na jumuiya ya Ulaya pia ikiongea, Rais Yeri Mseveni na chama chake linakisika sana. Kwa hivyo kwa wakati huu maafisa wake hawa ambao wametangazwa na ni maafisa ambaye anawaamini sana, wakitangazwa kwamba hawa wamefungiwa kwenda Amerika na linalofata lazima hilo pia, wasikizaji pia waelewe kwamba inawezekana kama kwamba mali yao pia inaweza kufungiwa mali yao ambao, utajiri wao ambao wameweka huko. Kwa hivyo wasiwasi huo na ni nini inaweza kutokea tena, lazima itoe wasiwasi kwa chama cha rais Yoweri Museveni na yeye mwenyewe kama e, amiri jeshi wa majeshi. Hata hivyo, Uganda imepuuzilia mbali hatua hiyo ya Marekani. Waziri anayehusika na masuala ya kimataifa Henry Okello Oriem amesema hilo alitawazuia kamwe kupata usingizi, akiongeza kwamba lengo lao kwa sasa ni kutekeleza yale majukumu watu wa Uganda waliwapa wakati wa uchaguzi wa mwezi Januari mwaka huu. Shukran sana Jason Nyakundi kwa sehemu hiyo ya pili ya kipindi kwa undani. Msikilizaji, tunafika mwisho na kushukuru uliyetusikiliza na wote ambao wamesikiliza vipindi vyetu wiki hii. Msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu kama kawaida Mumoyo Hamza. Jina langu ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana pia upande wa mitandao naye Jafar Mjasiri, na mwelekezi amekuwa ni Saida Hamduna. Kwa pamoja tunawatakia wikendi safi kutoka hapa Washington na tuonane wakti mwingine inshallah.