Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington DC sawa na saa kumi na nusu jioni kule Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Unasikiliza matangazo ya VOI Express. Leo ni Ijumaa, tarehe 23 Aprili mwaka wa 2021. Anayekukaribisha katika matangazo haya naitwa mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick nduimana Express. Leo tumekuandalia ripoti mbalimbali, tukianzia huko Tanzania ambapo mamlaka ya hali ya hewa nchini humo imetoa tahadhari ya mwenendo wa kimbungo Jobo ambacho kipo kwenye bahari ya Hindi na sasa kinaendelea kusogea kuelekea Tanzania. Katika ripoti nyingine, harakati za kuwaokoa baadhi ya watu walioathirika kiakili msimu huu wa korona zimetia kasi huko pwani ya Kenya. Vilevile vile tutakuwa na kipengele cha jicho letu burudani, bila kusahau swali la leo, ambapo tuliwauliza wasikilizaji wetu, je, umepokea aje ya hotuba ya Rais Samia suluhu Hasan? Basi bila kuchelewa, twende huko Tanzania ambapo mamlaka ya hali ya hewa nchini humo imetoa tahadhari ya mwenendo wa kimbunga Jobo kilichopo bahari ya Hindi ambacho hivi sasa kinaendelea kusogea kuelekea nchini humo. Maelezo zaidi na dina cha hali kutoka Dar es Salaam. Akizungumza jijini Dar es Salaam asubuhi ya leo, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa ya Tanzania TMA, Dr Agnes Kijazi amesema kufikia Aprili 25 mwaka huu kimbunga Jobo kitakuwa tayari kimefika eneo la nchi kavu hususan katika mkoa wa Dar es Salaam. Kimbunga Jobo mpaka sasa hivi kinaendelea kusogea kuelekea katika maeneo ya nchi yetu. Kwa sasa hivi kiko kilomita 236 kutoka kisiwa cha Mafia. Lakini kimbunga hiki uwepo wake katika bahari ya Hindi inasababisha pia, katika maeneo ya ziwa Victoria tunaona kumeanza kuwa na mawingu pia ambayo yanajijenga katika maeneo hayo kwa hiyo ni kimbunga ambacho kwa kweli uh, tuna muda mrefu akijatokea kimbunga kama hiki ambacho kina mwelekea namna hii kuelekea katika maeneo ya nchi yetu, na mwenendo wake unavyoonekana, kufikia tarehe 25 tunatarajia kwamba kimbunga hiki kitakuwa tayari kimeshafika kabisa katika eneo la nchi kavu hasa katika eneo la Dar es Salaam. Mkurugenzi mkuu huyo wa Mamlaka ya Hali ya Hewa ya Tanzania amezungumzia maeneo yanayoweza kufikiwa na kimbunga Jobo pamoja na athari zinazotarajiwa kutokea kutokana na kimbunga hicho. Kwa hiyo maeneo ambayo yanaweza kuwa na athari za moja kwa moja kutokana na kimbunga hiki ni pwani yote ya kusini, kwa maana maeneo ya mkoa wa Mtwara, Lindi, Dar es Salaam, pwani kisiwa cha Unguja, lakini pia na maeneo ya ziwa Victoria. Kama ambavyo nimeeleza awali, athari kubwa ambazo tunatarajia katika kimbunga hiki, kwanza ni upepo mkali baharini, lakini pia mawimbi makubwa baharini. Lakini kadiri kinavyotua katika nchi kavu, upepo mkali pia unakuwepo nchi kavu, na mara nyingi vimbunga vinaambatana na mvua kubwa. Kwa hiyo mafuriko pia yanaweza yakawepo katika maeneo haya ambayo nimesema kwamba yana athari za moja kwa moja. Ametoa pia tahadhari kwa wananchi wa maeneo ambayo kimbunga Jobo kitaweza kupiga sio wakati mzuri wa kwenda sana baharini, labda hata kwa ajili ya wavuvi na wale ambao wana vyombo vikubwa ambavyo vinasafiri majini, waweze kuangalia vyombo vyao na tahadhari hizi ambazo tunazitoa, lakini pia wao wanapata taarifa ambazo tunazitoa kama Mamlaka ya Hali ya Hewa kwa ajili ya usafiri wa kwenye bahari. Lakini kwa wananchi ambao wako katika nchi kavu, na wenyewe pia wachukue tahadhari. Tumesema mvua inaweza ikawa kubwa, kukawa na mafuriko, lakini upepo pia ni mkali, kwa hiyo inabidi kila mmoja aweze kuangalia miti. Miti, unaweza ukakuta upepo ni mkali ambao unaweza kuangusha hata miti. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa kimbunga Kenneth kilikuwa kipiga eneo la pwani ya mkoa wa Mtwara, lakini hata hivyo kilibadili mwelekeo na kuleta athari kubwa kwa nchi ya Msumbiji. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Shukrani Dina, na sasa tuelekee huko Mombasa, Kenya, ambapo harakati za kuwaokoa baadhi ya watu walioathirika kiakili msimu huu wa korona zimetia kasi huko pwani ya Kenya, huku ikiripotiwa kuwa idadi ya watu hao inaongezeka kila siku. Mwandishi wetu Salma Mohamed kutoka Mombasa anaelezea hali hiyo kwa kina. Ni katika mtaa wa Utange mjini Mombasa, tumefika hapa kushuhudia zoezi la kumchukua mwanamume mmoja aliyeathirika na matatizo ya akili. Huyu mwanamume ameteseka na huo ugonjwa, hata alikuwa iwavua nguo uchi wa mnyama, sasa kabidi nikafuatwa. Na Florence Ojode ni mmoja wa majirani walioshirikiana katika harakati za kumnusuru jamaa huyu. Katika hii mtaa yetu wa Utange Kitaruni, hizi ugonjwa zimezidi sana kwa watoto wetu wa kivulana, hata wamama wengine pia wanaugua akili pungwani. Sasa saa hii ambayo anchukulia huyu, ukiangalia ni mtu na nyumba yake na hizo vitu vimemwanza, yuwavua nguo, yuwapigana, hata alikuwa anabaki uchi wa mnyama. Kwa hivyo tunaomba msaada katika huu ugonjwa. Haijabainika wazi chanzo cha matatizo haya, lakini wakaazi hapa wanaamini ugumu wa maisha umechangia pakubwa, kama anavyoeleza Babu Juma ambaye ni mwenyekiti wa kijiji hiki. Mtaa huu wetu kuna wagonjwa wengi sana, watu wanaathirika sana kwa habari ya haya madawa ya kulevya na stresi za makazi na nini, hawana makazi, watoto wanazunguka. At the end of the day wanaingilia haya mambo ya madharati na nini, wanaingia tena katika hii magonjwa. Ongezeko la watu wanaougua maradhi ya akili umesababisha wasiwasi mkubwa wa kiusalama katika maeneo mengi kama haya hapa nchini, na hasa wakati huo ambapo mapambano dhidi ya virusi vya korona yanaendelea. Watu kama hawa hawapati fursa ya kushughulikiwa vilivyo, huku jamii pia ikiwa na imani tofauti kuhusu hali zao. Amina Abdalla ni mwanaharakati katika shirika la Mombasa Women Empowerment Network anayeongoza zoezi la kuwasaka na kuwanusuru baadhi ya wagonjwa hawa. tunashughulika na kushika hawa ndugu zetu ambao wanaugua akili, kuhakikisha kwamba tunawachukua na tunakwenda kuwaweka ili waweze kupata matibabu na huduma mbalimbali mbali ambazo wanahitaji. Leo ni siku rasmi ambayo tumetoka kuhakikisha kwamba tunashika wagonjwa kutoka kila sehemu na kuhakikisha kwamba hii hii wiki wataweza kupata vaksini kuwalinda na hili janga la korona, ili kuwasaidia kurudia maisha yao ya kawaida. Baada ya kunusuriwa, wanapelekwa katika kituo cha kutoa matibabu maalum ya akili. Baadhi ya wa wagonjwa hawa ni watu ambao awali wamekuwa katika taaluma mbalimbali mbali kabla ya kuugua. Mwanahamu Muhamed ni afisa katika shirika hilo. kuna wale ambao wana ujuzi huu, kuna wale ambao wana talenti hii, so, wana wanatrainiwa training tofauti tofauti, tukiwa nao, wakiwa kwenye prosesi ya matibabu, akirudi nyumbani asiogopewe, ili watakapotoka nje waweze kujikimu kimaisha. Kulingana na shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO, ni takriban asilimia sufuri nukta moja pekee ya bajeti ya afya nchini Kenya inayotumika katika matibabu ya akili. Shirika hilo la kimataifa linahoji kwamba takriban asilimia sabini ya vituo vya matibabu ya akili Kenya vinapatikana katika jiji kuu la Nairobi pekee, huku maeneo mengine kama vile Mombasa yakipitia hali ngumu. Nikiripotia kutoka Mombasa. Mimi ni Salma Mohamed. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Patrick Nduimana anakusomea habari za dunia hivi sasa. Maambukizi ya virusi vya COVID-19 nchini in India yanaongezeka kwa kasi ya kutisha wizara ya afya ya nchi hiyo leo imesema imehesabu rekodi ya maambukizi mapya zaidi ya laki tatu na elfu thelathini katika saa ishirini na nne zilizopita. Idadi hiyo mpya inavuka rekodi ya Alhamisi ya maambukizi mapya kila siku ambayo ilikuwa zaidi ya laki tatu na elfu kumi hospitali sita za mji mkuu New Deli zinakabiliwa na uhaba wa oksijen kwa wagonjwa hao. Moto ambao umetokea leo kwenye hospitali ya Vijai Valab magharibi mwa India umeuwa wagonjwa 13 wa COVID-19. Waziri mkuu Narendra Modi amefanya mikutano na mawaziri viongozi wa nchi ili kubuni njia bora ya kukabiliana na janga hilo. Chuo kikuu cha John Hopkins hapa Marekani kimeripoti kuwa India imevuka kesi mpya milioni 16 za COVID-19. Marekani ni nchi pekee ambayo ina kesi milioni 32 ikiizidi India. Maelfu ya watu wamekusanyika leo kwenye uwanja mkuu wa mji mkuu wa Chad, Njamena, kutoa heshima zao kwa hayati Rais Idris Debi aliyeuawa akiongoza wa wanajeshi wake dhidi ya shambulizi la waasi Jumatatu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, rais wa Guinea Alfa Conde na viongozi kadhaa wa Afrika walikuwa wanatarajiwa kushiriki mazishi ya Debi licha ya onyo la waasi waliowataka viongozi hao wasishiriki kwa sababu za kiusalama. Debi aliongoza Chad kwa zaidi ya miaka thelathini licha ya kukosolewa na makundi ya haki za binadamu kwa utawala wake wa kiimla, Debi alijiimarisha kama mshirika muhimu wa kijeshi wa madola ya magharibi katika vita vya kimataifa dhidi ya wanamgambo wa wa Kiislamu. Kifo chake kilitangazwa na jeshi Jumanne, siku moja baada ya maafisa wa uchaguzi kusema kwamba alishinda muhula wa sita madarakani. Vyama vingi vya upinzani vilisusia uchaguzi. Jana gari ambalo lilikuwa na kipaza sauti lilizunguka mjini Njamena likiwaambia wakazi kutokuwa na wasiwasi watakaposikia milio ya mizinga. Debi atapigiwa mizinga 21 ya kumpa heshima. Shirika la chakula duniani WFP linasema zaidi ya watu laki tisa na elfu hamsini katika eneo la kaskazini mwa Msumbiji linalokumbwa na uasi wa wanamgambo wanahitaji msaada wa haraka wa chakula. Watu elfu hamsini walikimbia makazi yao kufuatia uvamizi wa siku tano wa mji wa Palma uliofanywa na waasi mapema mwezi huu na hivyo kuongeza idadi ya waliohama makazi yao na wanaokabiliwa na njaa. Wengi miongoni mwa waliohama makazi yao wanahudumiwa na familia nyingine ambazo tayari ni maskini. Familia hizo za wenyeji nazo pia zinakabiliwa na njaa. Wafanyakazi wa misaada wamesema watoto ndio wanaathiriwa zaidi na viwango vya juu vya utapia mlo. Asilimia 21 ya watoto wa chini ya miaka mitano na asilimia 18 ya watoto wa familia za wenyeji wana uzani wa chini kwa mujibu wa utafiti wa hivi karibuni uliofanywa na shirika la UNICEF na WFP. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Amnesty International limezitaka nchi wanachama wa shirikisho la mataifa ya asia kusini mashariki kulipa kipaumbele swala la haki za binadamu nchini Myanmar na kuzuia hali hiyo isizorote zaidi, na kugeuka mzozo wa haki za binadamu na wa kibinadamu. Amnesty International inaisihi pia Indonesia kama mwenyeji wa mkutano huo wa kilele Kumchunguza kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi Myanmar, Jenerali Min Aung Hlaing, ambaye anatarajiwa kushiriki mkutano huo, juu ya madai ya kuaminika kuhusika kwake katika uhalifu dhidi ya binadamu huko Myanmar, Amnesty International imesema leo katika taarifa. Unasikiliza matangazo ya VOA Express ambayo inakujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Sasa tuangalie kipengele cha jicho letu, ambapo Lucy Patrick amezungumza na mchumi kutoka Tanzania akielezea mbinu saba za kujiwekea akiba. Ni wakati wa jicho letu. Leo tunaangalia mbinu saba za kuweza kuweka akiba. Mimi ninaitwa Lucy Patrick na hapa leo niko na Cornel ambaye atatupa mbinu hizo. Karibu. Kwa jina ninaitwa Korneli Kilatu mimi ni mshauri wa masuala ya fedha, uchumi na uwekezaji. Mbinu ya kwanza utakayoitumia kuweka akiba ni kuhakikisha kwamba unatenga fungu la akiba kama sehemu ya kwanza, kabla ya kuanza kufanya matumizi ya aina yote. Unapopokea mshahara au kipato kingine, ki hakikisha umetenga fedha ya akiba kabla ya kuanza kufanya matumizi ya aina yote ile katika fedha hiyo. Na mbinu ya pili ni kuhakikisha kwamba unaweka lengo mbele yako kila wakati. Unapoweka lengo mbele yako, inakujengea msukumo zaidi wa kuweza kuweka akiba ili kuweza kufikia lengo lile. Na mbinu ya tatu ni kuhakikisha kwamba unajiunga na vikundi vingine vinavyohamasisha uwekaji wa akiba. Mathalani kwa hapa Tanzania kuna vikundi vinavyoitwa vikoba ambavyo vinahamasisha wanachama kuweza kuweka akiba kila mwezi kupitia kununua hisa. vikundi vya vikoba vimethibitishwa kwamba vina uwezo mkubwa wa kusaidia watu wengi kuweza kujenga nidhamu ni ya kuweka akiba. Na mbinu ya nne ni kuhakikisha kwamba unaweka fedha zako za akiba katika taasisi za fedha au katika mifuko ya fedha ambayo inatoa riba shindani. Katika mbinu hii utajikuta unaweka akiba huku ukipata faida, kwa hiyo Uh, kama utaweka fedha yako katika taasisi kama UTT kwa hapa Tanzania, unaweza kupata riba ya faida hata asilimia kumi katika mwaka. Na mbinu ya tano ni kuhakikisha kwamba unaweka akiba kwa kushirikiana na mtu wako wa karibu. Na hapa unaweza kuweka akiba kwa kushirikiana na mwenzi wako, kama mume wako au mke wako, na hii hujenga nidhamu ya pamoja ya kuweza kuwa na msukumo wa pamoja kuweza kutimiza lile lengo la kuweka akiba. Na mbinu ya sita weza kukusaidia kuweka akiba ni kuhakikisha kwamba unaweka fedha zako katika akaunti ambayo haikuruhusu kutoa mara kwa mara. Mathalani, kuna akaunti za benki ambazo Uh, zinakuruhusu kutoa mara moja tu kwa mwaka au mara mbili kwa mwaka. Akaunti za aina hii ni nzuri zaidi katika kukujengea nidhami kuweka akiba, kwani zinakuwezesha kuweka fedha zaidi kuliko kutoa uh, pale unapohitaji. Na mbinu ya saba ambayo unaweza kuitumia kuweza kuweka akiba ni kuhakikisha kwamba uh, unaweka makato ya moja kwa moja uh, katika akaunti ambayo unapokea mshahara au fedha yako mara kwa mara. Mara nyingi watu wengi wamekuwa na changamoto ya kuweza kuhamisha fedha kutoka kwenye akaunti yao ya mshahara kupeleka kwenye akaunti ya akiba. Na unapojaza fomu za kuruhusu makato ya moja kwa moja, inakujengea uwezo wa kuweza kuweka eh, akiba mara nyingi zaidi, kwani haihitaji wewe kuweza kuihamisha pale unapotaka. Ninaamini mbinu hizi saba zitakujengea nidhamu na kukufanikisha katika kuweka akiba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Hapa ndipo jicho linatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ninaitwa Lucy Patrick, VOA Express. Baada ya jicho letu, twende kwenye masuala ya burudani. Leo ikiwa na ni siku ya Ijumaa au furaha dei, kama kawaida, tunakuandalia vibao moto moto. Leo tunao wimbo Shabiki ulioimbwa na Megi Bushiri akishirikiana na Barnaba Pata Kitu Hey Boy. Ngoma hiyo imewafurahisha sana wasikilizaji wa VOA Express. Hebu sasa tuendelee na masuala ya burudani pamoja na michezo. Inaelezwa kwamba mbio za magari za ubingwa wa afrika zaanza Kenya, wakati nchi hiyo ikipanga kuandaa safari rari ya ubingwa wa dunia, na vilevile ziara ya msanii wa muziki kutoka Afrika Kusini yaahirishwa huko Kenya kutokana na janga linaloendelea la COVID-19. Mengi zaidi anatupasha Josephat Kioko kutoka Mombasa. Shukran, nianze na taarifa za mashindano ya magari ya Africa, African Rally Championship, ambayo yameanza leo nchini Kenya. Mashindano hayo ni moja ya mfulizo wa yale yaliyopangwa mwaka huu barani Afrika kuwania ubingwa, mashindano ya magari mbalimbali mbali. Mkondo huu wa Kenya umepewa jina la Equator Rally, ambapo madereva wanamenyana kwa muda wa siku tatu, ambapo washindi watabainika. Mkondo wa kwanza umeanza mapema leo Ijumaa katika mji wa Naivasha, eneo la bonde la ufa nchini Kenya. Wale wanaoshindana wanatoka nchi mbalimbali mbali, wengi wakiwa ni wa Kenya, wengine kutoka Uganda, Rwanda, Uingereza na nchi zingine. Umuhimu wa mashindano haya ni kuwa Kenya tayari imerejeshwa katika ramani ya mbio za magari duniani mwaka huu elfu mbili ishirini na moja kwa mujibu wa shirikisho la kimataifa la mbio za magari FIA, Kenya itaandaa mashindano hayo mwezi Juni mwaka huu yakishirikisha madereva kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani. Hii itakuwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 19 tangu Kenya ilipoandaa mashindano hayo ya ubingwa wa dunia kabla ya kuondolewa katika ramani hiyo. Mkondo huu wa ubingwa wa Afrika ulioanza mapema leo, wanaoshiriki ni pamoja na bingwa wa Kenya mashindano ya magari Badamchaja akipambana barabarani na madereva wengine zaidi ya 30. Ameeleza matumaini ya kufanya vyema japo kuna upinzani mkali kutoka kwa madereva wa Afrika Kusini, Guy Botoril na mwenzake Simon Vancy. Wengine katika orodha hii ni pamoja na dereva mkongwe wa Kenya Ian Duncan, na pia kutoka Uganda yupo Ronald Sesebuguzi. Dereva wa kike kutoka Rwanda, Silvia Vindevogel, pia yuko barabarani akishirikiana na mwenzake Giancarlo Davite. Japo mashindano haya ya magari ubingwa wa Afrika yameandaliwa katika kipindi ambacho janga la corona linazidi kutajwa katika nchi mbalimbali, mashabiki wa Kenya wanafurahia wakijiandaa ya kuyakaribisha yale makubwa ya dunia hapo mwezi Juni. Waziri anayesimamia michezo nchini Kenya, Bi Amina Muhamed, alitaja kama ufanisi katika sekta ya michezo nchini Kenya. Kusema kweli, tumefurahi sana sana ya kwamba inarudi kama sisi bado tuko hali, tumengojea kwa miaka nyingi sana, na kwa hivyo nafikiri tuko privilege ya kwamba sisi ndio tumepewa hiyo nafasi ya kuirudisha safari rali. Tuwe tayari kuwapokea wageni wetu na wale madereva na kuru wengine ambao watatoka kote ulimwenguni, eh, katika nchi yetu. Rally ni, ni kati ya heritage ya nchi yetu. Na sasa nikamilishe na habari za burudani. Kwa mara nyingine, COVID-19 inazidi kuwa pigo kubwa katika sekta ya burudani katika nchi mbalimbali ikiwa ni pamoja na Kenya. Mji wa Nairobi ulitarajia leo hii kumkaribisha msanii kutoka Afrika Kusini, Prince KB, ambaye pia ni dj na mshindi wa tuzo nyingi za kimataifa katika kazi yake ya mziki na burudani lakini sasa ziara hiyo ya Prince KB iliyotarajiwa kuandaliwa katika mgahawa wa Teres hapo Nairobi imefutiliwa mbali kwa sababu hali ilivyo ya janga la Corona. Katika mazungumzo na vio ya idhaa ya Kiswahili Lulu kutoka mgao huo wa Teres amenieleza kwa njia ya simu kwamba wamelazimika kufutilia mbali na kuwauliza wale waliokuwa tayari wamekata tiketi kuja kutumbuizwa na Prince KB kuweka tiketi zao. Hali ya Covid-19 ikiwa itaboreka mbeleni, basi ziara hiyo itafanyika na wao kuja kuburudishwa. Hili ni moja tu ya jinsi corona imeleta maafa ya kibiashara katika nchi mbalimbali mbali. Prince KB amewahi kushinda tuzo ya MTV Europa Music kitengo cha Africa huko kwao nchini Afrika Kusini. Amewahi kushinda tuzo ya prodyusa bora zaidi, na pia kuna wakati mmoja alipewa tuzo ya MTV Africa Music Award kitengo cha chaguo la wasikilizaji. Wote waliokuwa wamepangia kuona au kutumbuizwa na Prince KB basi wameelezwa si neno, ipo pia kesho, naona nami. Kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani, ni kutakia wikendi njema. Josphat Kioko, VOA Mombasa. Nikukumbusha msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na maziwa makuu. Huu ni wasaa wa kupata mengi kuhusu habari zinazovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa kukujuza mengi. Karibu Mkamiti. Shukran Patrick. Kinachotanda kwenye mitandao ya kijamii ikiwemo Facebook, WhatsApp, Twitter na mingineyo ni kuhusu hotuba ya rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambayo ameitoa Alhamis bungeni Dodoma, hotuba iliyoelezea mikakati ambayo serikali yake ya awamu ya sita imejipanga kukuza nyanja mbalimbali mbali, ikiwemo maendeleo, uchumi, elimu, afya kwa lengo la kubo boresha sekta zilizopo kwa manufaa ya taifa na watanzania kwa jumla. Yonike anaanza kuandika, hotuba ya rais Samia ilijieleza vyema, sasa tuone utekelezaji. Bariro anaandika kwa kweli, aliyeandika hotuba ya rais Samia ameongelea shida za Watanzania. Anaendelea kueleza yeye Bariro amevutiwa na pale aliposema idara ya maji, maana bili ni kubwa halafu maji ni ya mgao. Amiani anaandika wahusika katika sekta hizo waanze kujitafakari, maana mama anaweza kuwatembelea siku zijazo, Ramadhani ikiisha. Amefunzwa vyema na hayati Magufuli, kwa hiyo hakuna atakachoacha kutoka kwa mtangulizi wake. Tupwege anaandika hotuba imempa ari mpya, yeye kama kijana huenda akapata ajira, maana mama anamaanisha, Rais Samia ana mizuri hasa ukizingatia watendaji wa umma wa zembe hawana sababu ya kuendelea kukalia viti katika utawala wake. Kazi iendelee. Tupeni tumaini la roho anaandika, Rais Samia, hongera kwa kazi yako, maana hukutaka kuficha wachache ambao wameanza kubadilika ndani ya muda mfupi sana kutokea kifo cha hayati Magu. Wanaosuasua kutia saini mikataba wana jambo siyo jema kwa masilahi ya nchi, hivyo Usiwafumbie macho rushwa, adui wa haki, alisema hata Mwalimu Nyerere. Kwa hakika, ujumbe ni mwingi mno kuhusiana na hotuba ya Rais Samia. Ni vyema pia nikaangalia kwingineko, ambapo suala la BBI huko Kenya nalo na pia linazungumziwa wawakilishi wa wadi sasa wanataka tume ya uchaguzi kuelezea jinsi matokeo tofauti ya muswada wa BBI, yani Building Bridges Initiative, yalivyopelekwa kwenye county assemblies. Baba j anaandika. Napenda kuwasihi Wakenya wenzangu tuache hii maneno ya BBI. Viongozi wote ni wasanii, kwani muda unakwisha. Badala ya kufufua uchumi wa Kenya na kutoa chanjo ya COVID, unaeleza BBI. Busia anaandika hiyo BBI haijakaa poa, ipo na errors akimaanisha makosa. Anaendelea kusema, sasa hao viongozi ndani ya BBI wanarusha mpira kwa umma baada ya kuona jobu nzito. Kwingineko ni kwamba mamlaka ya mapato Uganda URA inamtaka Bobi Wine, kiongozi wa upinzani nchini humo, kulipa kodi ya shilingi milioni 337 za Uganda kwa ajili ya ushuru wa gari lake la kifahari lenye uwezo wa kuzuia risasi kupenya. Kalunde anaandika. Hey, mmetisha na kodi hiyo mmeitoa wapi? Okiori anaandika hizo kodi inabidi ziangaliwe kwa makini, gharama ya kodi inajenga nyumba za biashara angalau tatu za kifahari kwa mtu wa kawaida. Ni hayo tu, narudi kwako Patrick Nduimana. Barabara kabisa, kabla ya kukamilisha express, tutupilie macho kwenye swali la leo na swali lenyewe ni hili, je, umepokea aje hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan? Nianze na huyu Gao Denyapala Boy anasema, naweza kusema ni hotuba ya kawaida ambayo mwanasiasa yoyote anaweza kulihutubia kwenye bunge lolote, ila sisi tunataka katiba mpya tu. Mwana na Ukawa Antidius Trifoni yeye anasema, toka mwanzo mwisho yupo vizuri, wapinzani tumeipokea kwa shangwe na vigelegele. Indru Daniel Mkombe, mwalimu wa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania, Anasema hotuba ya rais Samia nimeipokea kwa furaha kwa sababu inaleta matumaini. Vincent Makondeko wa Kasenyi Ikuza Kisiwani, Tanzania anasema binafsi nimeipokea vizuri sana, inaleta matumaini kwa Watanzania, lakini siku mia moja za utawala zitatuonyesha mrengo wake wa uongozi. Haya, Patrick, nami kwa upande wangu unasoma maoni kutoka kwa Abu Utheiman. Yeye ameandika ina mchanganyiko wa matumaini kama serikali ya Kikwete na mengi tu yameelezwa kama serikali ya Magufuli, na waza kama atamudu kweli kudhibiti wizi wa fedha za umma unaofanywa na wateuzi anaowaamini. Samuel Waziri yeye anasema anapatikana DR Congo, ameandika kwa upande wake, kila utawala una mambo yake. Kama ukweli mama Rais Samia atawalinda wananchi wa Tanzania sawa, lakini afanye tu yale ambayo yapo na ambayo anayamudu pia ayetekelezi yale yaliyokuwa kwa Magufuli hali itakuwa shwari. ji fadha machota ni kiongozi mwanadamu ambaye ameruhusu wasaidizi wake wanaweza kukosolewa, ndivyo alivyoandika maoni yake. Stanley Masawe anasema hotuba ilikuwa nzuri tu. Ramadhani Waso anasema kwa mara ya kwanza baada ya miaka mitano kupita yeye ameshuhudia taifa likisimama kufuatilia hotuba ya rais wa nchi. Kwa kweli tunampa heshima Samia Suluhu Hasan. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Hadija Riami, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Hapa studio nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi, naitwa Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikendi.