Kucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu matangazo katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika ikiwa ni Ijumaa Aprili 23 mwaka 2021. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika kote katika eneo zima la Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan hutubia bunge na moja aliyoyagusia ni kupanga kukutana na viongozi wa vyama vya upinzani wachambuzi wanasemaje naona rais amefanya kazi nzuri ya kujaribu kuleta umoja na kurudisha umoja na amani katika, katika, katika nchi. Na leo Ijumaa taletea VOA Mitaani tukiangazia chanjo dhidi ya Covid 19 ambayo kwa sasa imesambazwa katika nchi mbalimbali, imeibua hisia za kisiasa na kiuchumi kutokana na jinsi na kutolewa kwa umma. Pia huko kwengine, huko umetoka hiyo chanjo, pia ndio inatutatiza sababu wengine wanajisifia yao ndio nzuri, na wengine wanasema hii nyingine sijui ni feki. Sasa mpaka sasa hivi hatujaelewa itakuwa namna gani, kama wananchi. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, unasomewa kwanza habari za dunia na Sande Shomari. Daktari bingwa ngozi nchini Somalia ambaye cha huduma ya matibabu bure kwa masikini alipigwa risasi na kuuawa siku ya Alhamisi asubuhi nje ya nyumba yake mjini Mogadishu, kulingana na vyombo vya habari vya serikali ya Somalia. Daktari Hassan Osman Isa, anayefahamika zaidi kama Daktari Burane, aliuawa na watu wenye silaha nyumbani kwake katika mji wa Al Baraka katika mji mkuu wa Somalia kwenye wilaya ya Hodan, kulingana na ripoti VOA haikuweza kuwapata polisi kwa maelezo zaidi. Burane alianzisha na kuendesha kliniki inayoitwa jina lake la utani. Rais wa chama cha madaktari wa Somalia, Mohamed Yusuf Hassan, alimsifu Burane kwa ukarimu wake. daktari mzuri ameondoka nchini, alisema Hassan, ambaye pia anaongoza hospitali ya Dar es Salaam. Kama madaktari, wasiwasi wetu hii leo ni kwa mtu ambaye alifanya kazi kwa bidii kwa watu masikini na kushughulikia magonjwa ya ngozi, aliongeza Hassan. Alisema kifo cha daktari huyo wa ngozi kinaleta wasiwasi wa pekee. Ikiwa Burani aliuawa, ni nani atakayepona? Hili siyo jambo tunaweza kubali, lazima tuandamane, lazima tufanye kila njia kutatua maswala kama haya, alisema. Hakuna mtu aliyedai kuhusika na mauaji hayo hadi mwishoni mwa siku ya Alhamisi nchini Somalia. Wiki iliyopita Muhamed Abdi Ahmed, kamishna wa wilaya ya jiji la Hamar Jajab aliwawa. Vivyo hivyo, vikosi vya Marekani barani Afrika vinaiangalia China kwa makini, ikiwa na wasiwasi kuwa Beijing inakaribia kuanzisha mtandao wa vituo vya kijeshi na majini kote barani humo. Tunajua Wachina wanataka mtandao wa China, vituo vya kijeshi kote ulimwenguni. Mkuu wa kamandi ya Afrika Jenerali Stephen Townsend aliwaambia wabunge wa Marekani Alhamisi, akiongeza kusema, wasiwasi wangu ni mkubwa zaidi katika pwani ya atlantic ya Afrika. China ilianzisha kituo chake cha kwanza cha kijeshi katika pwani ya mashariki mwa afrika huko Dorale, Jibuti nao mwaka elfu mbili na kumi na saba, ikizua wasiwasi kati ya maafisa wa jeshi la Marekani, wakisema kwamba kituo hicho cha wachina kiko nje ya milango yetu ya kituo cha Marekani kilichopo Kemp Lemonier. Townsend alisema Alhamisi kuwa tangu wakati huo Beijing imefanya kazi katika kupanua nyayo zake huko Jibuti wakati ikitafuta maeneo zaidi. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi limeeleza wasiwasi wake kuhusu hali ya kibinadamu katika jimbo la Tigre nchini Ethiopia, hasa unyanyasaji wa wanawake na wasichana, ikiwa ni wiki moja baada ya mkuu wa Umoja wa Mataifa kueleza kuwa unyenyesaji wa kingono ulitumika kama silaha ya kivita. Idi Ligongo anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Imekuwa ni taarifa ya kwanza kwa umma iliyotolewa na baraza lenye wanachama kumi na watano ambalo lilipewa taarifa mara tano kwa faragha toka mapigano kuanza baina ya vikosi vya serikali kuu ya Ethiopia na chama tawala cha zamani cha Tigrei hapo mwezi Novemba. Katika taarifa yake ambayo imeandikwa na Ireland na kupewa baraka na wanachama wake Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeeleza kwamba lina wasiwasi mkubwa kuhusu shutuma za ukiukwaji wa haki za binadamu na manyanyaso ikijumuisha ripoti za unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake na wasichana wa jimbo la Tigray na kutoa mwito wa kufanyika kwa uchunguzi ili kuwaweka hatiani wote waliohusika kwa mujibu wa sheria. Mkuu wa Umoja wa Mataifa Mark Lowcock wiki iliyopita aliliambia baraza na mgogoro wa kibinadamu wa Tigray kwamba hali imekuwa mbaya yenye kuleta changamoto katika kufikisha misaada. Watu wanapoteza maisha kwa njaa na wengi wanaripoti kuwepo kwa makundi ya ubakaji huku wanaume wengi wakinyanyasa wanawake na katika matukio mengine wanawake wamebakwa mara kwa mara katika kipindi cha siku kadhaa, ambapo wasichana wengine mpaka wa umri wa miaka minane walilengwa. Licha ya hayo yote, ubalozi wa Ethiopia katika Umoja wa Mataifa umeeleza katika taarifa Alhamisi kwamba kusimamia uhalifu wa Ethiopia ni masuala ya ndani yanayotekelezwa na sheria za nchi, ikijumuisha haki za binadamu naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. India iliripoti maambukizi mapya zaidi ya laki tatu ya covid-19 siku ya Alhamisi, ikiwa ni idadi kubwa sana kwa siku moja kuliko taifa lolote lile wakati wa janga hili la ulimwengu la mwaka mzima, ikilinganishwa na Marekani kwa upande mwingine, ambayo iliandikisha idadi kubwa ya wagonjwa katika siku moja zaidi ya laki tatu tarehe 2 Januari kulingana na kituo cha taarifa za corona cha Johns Hopkins, India nchi ya pili kwa idadi ya watu duniani, inapambana na wimbi la pili la maambukizi ya korona, ambayo imesukuma mfumo wa huduma za afya ya nchi hiyo ukiwa katika hatari ya kuanguka. Hospitali ziko karibu kujaa na zinakabiliwa na uhaba mkubwa wa mitungi ya oksijeni. Uhaba wa oksijeni ni mkubwa sana kiasi kwamba mahakama kuu katika mji mkuu New Delhi iliamuru serikali ya kitaifa ibadilishe oksijeni kutoka kwenye matumizi ya viwandani kwenda hospitalini. Omba, kopa au uibe, majaji walisema, kujibu ombi la hospitali ya New Delhi. Alhamisi ni siku ya nane mfululizo ambapo India imeandikisha kesi zaidi ya laki mbili mpya za korona, ikisukuma idadi ya jumla ya maambukizi kwa zaidi ya milioni 15.9 ikiwa ni ya pili nyuma ya milioni 318 nchini Marekani. Hali ya ukame sasa inafunika asilimia 85 ya Mexico. Shida imekuwa mbaya sana katika maeneo karibu na jiji la Mexico na jimbo la Michoacan kiasi kwamba maziwa na mabwawa yanakauka. Wakazi na maafisa wanaogopa kwamba maji yaliyokuwa yakistawi wakati fulani, ambayo yalitoa chakula kwa jamii zilizo karibu sasa inaweza kugeuka eneo tambarare lenye vumbi ambalo upepo unaweza kupelekea kutokea dharuba za mavumbi. Meya wa jiji la Mexico anasema ukame ni mbaya zaidi katika miaka thelathini, na gavana Michoacan anasema watu wanaweza kulazimika kufanya mipango ya upandaji kwenye ardhi hiyo ya ziwa la pili kwa ukubwa nchini Mexico ili kuzuia dharuba za vumbi wakati linakauka. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunaelekea katika ripoti zetu. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania amelihutubia bunge la Tanzania kwa mara ya kwanza Alhamisi tangu achukue urais mwezi uliopita, baada ya kifo cha mtangulizi wake John Pombe Magufuli. Rais akizungumza katika bunge mjini Dodoma ametumia muda mrefu kuzungumzia mbinu mbalimbali za ukuzaji uchumi na pia kutangaza kuwa atakutana na viongozi wa vyama vya siasa nchini humo kujadili mwelekeo mpya wa demokrasia baada ya miaka sita ya vyama vya upinzani kulalamikia kuwa vinabanwa kidemokrasia. Nimezungumza na Dkt Grace Msuya na nikataka kufahamu kile ambacho amekiona na amepokea hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan. Mimi kwa kweli nime, nimeipenda hotuba uh, ya rais wetu naona ni hotuba ambayo ni, ni pana, imekwenda eh, kwa mapana yake na refu yake, yameongea vizuri sana. Nafikiri imekuwa ni hotuba ambayo uh, imelenga hasa kuleta umoja na vilevile vile kuelezea wananchi uh, na bunge uh, mtizamo wake na mtizamo wa serikali uh, jinsi ambavyo anataka miaka hii mitano uh, inayokuja yena kile ambacho labda umekiona kimegusa uh, sana nyoyo za watu ni nini? Uh, mimi kwa, kwa upande wangu labda kuna mambo kadhaa, lakini labda mawili niyaseme. Moja, na, naona rais amefanya kazi nzuri ya kujaribu kuleta umoja na kurudisha umoja na amani katika, katika, katika nchi na kusema kwamba wananchi wote anataka, wananchi wote tuungane pamoja pamoja na viongozi wetu, ili tuweze kujenga kujenga nchi yetu. Na nafikiri rais ni mtu ambaye ana hupa njema. Inaelekea kwamba ni mtu mpole, ni nyenyekevu, um, na ni, ni madhubuti, lakini ana lugha nzuri na anajua jinsi ya kuongea na watu, ni kama vile ni mwalimu anafundisha, na anajua jinsi ya kuwaweka ku, ku, ku, kuwavuta watu pamoja, lakini ingine ni kuhusu swala la uchumi. Uh, jinsi ambavyo anataka tu, tuendeleze uchumi Tanzania kwa ndani na, na vilevile kuvutia uh, wawekezaji kutoka kutoka nje, kwa hiyo tuweze kuhakikisha kwamba uchumi wetu unakwenda vizuri na tunatumia malighafi zetu na ujuzi wetu vizuri. Suala so, moja ambalo amegusia ni kukutana na viongozi wa vyama vya upinzani, hili nalo uh, umelipokea vipi? Nafikiri ni, wa, ni, ni suala zuri kwa sababu hata ukizingatia swala la, kwa mfano, swala la uwekezaji, uwekezaji uh, uchumi kukua uchumi wa ndani na nje, mojawapo ya vitu ambavyo vinaangaliwa na wawekezaji wengi kweli ni kwa kwamba hali ya, ya kisiasa nchini. Kwa hiyo ukiona kuna hali ya utulivu inasaidia vile vile hata wawekezaji kujua kwamba hapa ni mahali ambapo panafaa kuwekeza, na vile vile kwa kweli ni jinsi ya kutengeneza utaratibu kwamba unavyokuwa kiongozi um, unakuwa kiongozi wa Watanzania wote um, kwa hiyo nafikiri itakuwa ni vizuri watu kuzungumza na viongozi wa upinzani na kupata mawazo. Inaikia ni, ni kiongozi ambaye anapenda kupokea mawazo baadaye, mwenyewe atafanya maamuzi yake, lakini amewasikiliza wananchi wote. Ni Dkr Gracious Msuya akizungumza nami kutokea Minneapolis, Minnesota, hapa Marekani. <muchilisimu> Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la Senati la Marekani siku ya Alhamisi lilipitisha sheria mpya yenye lengo la kuimarisha juhudi za kupambana na uhalifu wa chuki dhidi ya watu wenye asili ya Asia wakati wa janga la COVID-19. Muswada huo utaanzisha nafasi mpya katika wizara ya sheria ili kuharakisha ukaguzi wa uhalifu wa chuki unaohusiana na COVID-19 na kutoa msaada kwa wakala wa utekelezaji wa sheria kujibu vurugu za chuki dhidi ya watu wenye asili ya Asia pia inajumuisha marekebisho ambayo yanaboresha taarifa za uhalifu wa chuki na inaanzisha nambari ya simu ya uhalifu wa chuki. Marekebisho hayo hapo awali yaliwasilishwa kama sheria ya Khalid Jabara na hedha haya bila chuki, ilipewa majina hayo baada ya waathiriwa wawili wa uhalifu wa chuki katika miaka ya hivi karibuni. Kura ilikuwa 94 kwa moja. Howley wa Mizuri je senata pekee aliyepiga kura dhidi ya mswada huo. Maseneta wawili wa Demokrat na Warepublican watatu hawakupiga kura. Mswada huo sasa unaelekea kwenye Baraza la Wawakilishi, ambapo unatarajiwa kupita kwa kiasi kikubwa kwa pande zote mbili. Rais Joe Biden ameelezea kuunga mkono mswada huo na unatarajiwa kutia saini kuwa sheria mara tu ukifika katika dawati lake. Na baada ya mipango ya kuunda ligi kuu ya Ulaya, Super League, inayojumuisha vilabu 12 vya juu barani Ulaya kuanguka, maafisa kutoka ligi za Uingereza, Italia na Uhispania wanafikiria nini cha kufanya baadaye. Klabu sita kutoka Uingereza, Liverpool, Manchester United, Manchester City, Arsenal, Tottenham Hotspur na Chelsea, tatu kutoka Uhispania, Barcelona, Real Madrid na Atletico Madrid na tatu kutoka Italia AC Milan Inter Milan na Juventus awali walisaini kwenye ligi kuu ya Ulaya iliyovunjika ambayo muundo wake ulitangazwa siku ya Jumatatu. Saa chache tu baada ya tangazo hilo, hata hivyo, timu kadhaa za Uingereza zilitangaza kwamba hazitashiriki tena. Wazo hilo lilifutwa kabisa ndani ya saa 48 hasa kutokana na hasira za mashabiki. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali washirika wetu, ikiwa ni pamoja na Redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM Tanga Tanzania, na Sayare Redio huko Eldoret Kenya. Tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOASwahili.com. Tunarejea kwa ripoti za waandishi wetu kutoka maeneo mbalimbali ya Afrika. Na tukielekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, timu ya wabunge kutoka Kinshasa imetumwa Beni, Kivu Kaskazini kukutana na viongozi wa serikali MONUSCO, pamoja na waandamanaji wanaoomba MONUSCO waondoke DRC kwani wameshindwa kutekeleza majukumu yao. Maelezo zaidi na Usere Malivika. waweze kufanya evaluation tangu MONUSCO iliingia katika Kongo. Akizungumza na Sauti ya Amerika katika muji wa Beni, Kivu Kaskazini mashariki mwa nji, Kizerbo Kasereka Watevwa, mmoja wa timu la wabunge ambao wametumwa na serikali kutoka mji mkuu wa Kinjasa hadi Beni pamoja na Butembo kutazama mzozo uliyepo kati ya wananchi wanaoandamana dhidi ya Umoja wa Mataifa, yani MONUSCO. Asema haingekuwa kawaida niweze kubaki Kinshasa wakati hali inaendelea kuwa mbaya na inazorota. Muda wa siku kumi na tano watu wanakuwa ndani ya mgomo, watu wanaandamana ili MONUSCO iweze kuondoka. Ndio maana ilitubidi tuweze kuja na wabunge wengine ili tuweze kuzungumza na raia na kujua namna gani tunaweza kutembea pamoja, namna gani, nini ni haja ya raia kabisa na kuweza kuielewa. Wananchi wamekuwa wakiandamana kila siku Beni pamoja na Butembo, wengi wao wakikamatwa na wengine kupigwa risasi na polisi, sababu raia wanaruhusiwa kuweza kuandamana, haikatazwe na wale ambao wanahusika kuweza kuruhusu raia iweze kuandamana lazima waweze kuwa kuwaproteger na kuweza kuwa kuangalia namna gani wataandamana bila kuwapiga masasi na bila kuwaua kwa sababu ni raia. Vijana wa Lucha ni miongoni mwa walioandaa wa maandamano. Fabrice Kambale ni kutoka Lucha mjini Beni na nao pia kama wakongomani ya maana kuendelea kusema MONUSCO iende kwa sababu imeshindwa, lakini wamesema kama inafaa tuweze kuendelesha hiyo hiyo kazi tukiweza kuwa makini kabisa, tusiweze uh, cheza na na, na, na wadui ndani yetu, lakini tuweze kuangalia nani ambaye tunaenda naye barabarani, kwa sababu kuna maadui ambao wanaweza tu kuja kati yetu na kutenda vibaya. Umoja wa Mataifa kwa upande wao ukisema kwamba raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wana haki na sheria za kuandamana, kinachohitajika ni kuandamana wakishika sheria na kuepuka kushambulia vitu ama wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, timu la bunge likikutana na viongozi wa serikali polisi na hata mashirika ya kiraia. Gregoire Kiro ni mbunge wa Beni, akiwa katika timu hilo la wabunge kutoka Kinshasa. raia ya Beni wanasema hawataki tena MONUSCO. Sio, sio tu raia ya Beni tuseme, raia ya Kivu ya kaskazini yote, ndio ndio wanasema hawataki mambo ya MONUSCO. tutaenda ikala na guvernement, tukiwauliza kama wafanye evaluation, waweze kufanya evaluation tangu Monisco iliingia kwa kwa katika Kongo, nini wamefanya ya mzuri, nini wamefanya ya mbaya s SK wangali SK wangali na kazi ya kufanya huko, tunapaswa kuwa kuwaweka huko au waende? Ile yote utaweza kuyaongelea leo hii. Kambi ya jeshi la Umoja wa Mataifa Monisco imeshambuliwa katika mji mdogo wa Mulo wilayani Lubero, Kivu kaskazini, na kusababisha kifo cha askari mmoja wa jeshi la Kongo. Haijulikane ni nani aliyeshambulia kambi hiyo. Malivika, Sauti Amerika, Goma. Taasisi ya magonjwa na tiba nchini Rwanda imetangaza kukabiliwa na tatizo la baadhi ya wananchi waliochukua chanjo ya kwanza aina ya Pfizer lakini wakashindwa kwenda kudungwa ya pili. Taasisi hiyo imesema hilo linaweza kuwa hatari kwa afya yao na ndiyo maana imeendelea kuhamasisha. Kutoka Kigali mwandishi wetu Silvanos Karemera na ripoti zaidi. Haijulikani ni kwa sababu gani kumekuwepo na hali ya kujivutavuta kwa baadhi ya wananchi kurudi kwenye vituo vya kutolea chanjo kuchukua chanjo ya pili, wakati chanjo hii ikiwa inaendelea kutolewa bure. Taasisi ya Taifa ya Magonjwa na Tiba imesema mpaka sasa asilimia 85 ya watu waliopewa chanjo ya kwanza tayari wamekwisha dungwa chanjo ya pili. Taasisi hiyo imeendelea kusema kwamba kwa, kwa upande mwingine, kuna watu wengine zaidi ya elfu tano ambao hawajarudi kupokea chanjo ya pili, kitu ambacho ni hatari kwa maisha yao, kama ilivyoelezwa na Daktari Sanzimana Sabe, mkurugenzi mkuu wa taasisi hiyo itanu. Kuna watu zaidi ya elfu tano ambao hawajapokea chanjo yao ya pili na muda umekwisha. Unaweza kufikiria ni idadi ndogo ikilinganishwa na wale waliokwisha pokea chanjo zao, lakini pia ni hatari. Natoa mwito kwao kuhakikisha wanakuja kuchukua chanjo ya pili kwa sababu hatupendi kuona watu wakipoteza nafasi hii. vigatoza leo umubiri kwirwanaho. Chanjo za korona zinatolewa bure nchini Rwanda na zoezi la kuzitoa chanjo mbili aina ya Faiza na AstraZeneca linaendelea ingawa kwa baadhi ya maeneo, baadhi ya wananchi wanaitikia kwa kasi ndogo. Baadhi ya wananchi pia wanasema kuwa wakati mwingine hukosa kurejea vituoni kwa sababu mbalimbali mbali. nimezisikia ni sababu nyingi tu, wengine wanasema wamesahau wengine wanasema ni kutokana na kazi. Unakuta mtu anasema anafanyia kazi huko mikoani na kwake inakuwa vigumu kurudi Kigali kwa ajili ya kupata chanjo ya pili, yaani kuna vijisababu tu, ingawa hatimaye wanakuja. Mpaka sasa, kulingana na taasisi hii, hakuna visa visivyo vya kawaida vilivyokwisha ripotiwa kuhusiana na athari za chanjo hizi, na ndiyo maana mkurugenzi wa taasisi hii ameendelea kuwahimiza watu kujitokeza kwa wingi kuchukua chanjo ya pili. Nahamasisha watu kurejea vituoni kuchukua chanjo ya pili maana kwa kufanya hivi wanasaidia miili yao kujenga kinga nzito na ngumu dhidi ya virusi vya korona pindi wakiambukia ugonjwa huo. Kwa sasa wale waliopewa chanjo aina ya AstraZeneca wao wanaendelea kusubiria kupata chanjo ya pili ndani ya kati ya wiki nane na wiki kumi na mbili. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali, mitani. na leo katika VOA Mitaani, chanjo dhidi ya COVID-19 ambayo kwa sasa imesambazwa katika nchi mbalimbali duniani imeibua hisia za kisiasa na kiuchumi kutokana na jinsi inavyotengenezwa au kutolewa kwa umma. Nchini Kenya, chanjo hiyo imeibua hisia kali miongoni mwa raia. Kwa majina anajulikana kama John Juma. Pia huko kwengine huko kumetoka hiyo chanjo, pia ndo inatutatiza sababu wengine wanajisifia yao ndio nzuri na wengine wanasema hii nyingine sijui ni fake. Sasa mpaka sasa hivi hatujaelewa itakuwa namna gani. Kama wananchi walianza na wazee kidogo, ndio wapigwe hiyo chanjo. Najua wengine wanaenda wanapigwa chanjo kwanza, pia haijaeleweka vizuri. Kuna wengine nasikia wanatoa pesa ndio wachanjwe. Sisi walala hoi itakuwaje hapo? Ndio sasa kidogo inatutatiza. Bado sijakuwa tayari kwa sababu bado naona mambo yanaenda kaaambaye ya, tuna tunazungukwazungukwa haieleweki, lakini itakapoeleweka labda basi taweza kubali ni chanjo hii. Chanjo nimeona itakuwa vizuri sana wakitusaidia. Ukorona imekuwa ikiua watu wengi sana. Kama juzi hapa kuna mzee aliletwa hapa hivi kimza mzaa, daktari akaja akisema mzee na korona, kumletea vitu vya oksijeni lakini hivyo hivyo, walienda. Nasikia sahii korona iko hiyo, hizo gharama za kumtibu mzee hiyo korona nasikia ni laki moja na nusu watu, na ni sisi maasla. Hata hizi vaksini kama wataleta bure, hata mi ntakuwa tayari, watupatie chanjo, kwana tupatie dawa za matendegee tuangamize ugonjwa wa korona wazee wetu wanakufa bana, na ndo watu pengine tunawategemea mm. Budako amekufa, babako amekufa. Na depression buda ameenda nini. Hizo vaksini itasaidia, lakini kama ni free aa, wa wa watupatie sisi kama raia wenzao, mandugu zao. Hii rangi yangu ndo rangi ya rais wangu, pia sisi kama raia raikana, watuangalie biashara imededi kwa sababu ya korona, lakini mi sijaiona mwenye amekufa na korona na macho yangu. Unadaiwa rent, unataka kukula, malockdown ni ndio hizo, uwezi enda Nairobi. Ai, chanjo mimi, chanjo sitaki my friend. Chanjo zilikuwa hata watoto walikuwa wana chanjo wa moja, siku hizi ni tatu nne, mara sahii imekuwa ni watu wa 50, 50, 8 and above sasa mimi ningoje tu nifike hiyo 58 and above, maybe hata nitakuwa nishachoka na dunia. Si maisha kabisa. Kuna jamaa alichanjwa huko mali yake ikau, vitus, ikakauka vitu zikakauka huko Kongo, ni driver kila mali damu imekauka. Sasa sijui hii chanjo, unajua wale wakubwa, saa zingine wanatudanganya tu, saa zingine wamevuta tu maji kwa syringe, wewe unadanganya wamechanjwa. Alafu nyinyi muenda makondo, kama makondoa wamechanjwa, nani waliona? Kama hiyo maji damu anavuta hiyo dawa mdunge Naonelea hii vaksini ya sahihi ya sindano ni nzuri kuliko ile ya kuchakorwa pua, sababu hii, labda kuna wale wanafanya makazi, wanaingia sehemu muhimu muhimu, mu mu mu mu mu mu mu. na ni lazima wadungwe wa hiyo. Sasa kimimi naona ni muhimu mu sote tupatie vaksini ya sindano, sababu ile nyingine, kusema ukweli, tulikuwa tuogopa. Kama kuna uwezo hata sisi mitaani watufikishie pia tudungwo tujiepusha, na huu ugonjwa sababu huu ugonjwa umemaliza watu wengi, sababu niliona watu wengi wale wamepitia hiyo, kwa nalia ni uchungu, sema kama mtu mzima zaidi yangu ezalia ni uchungu, je mimi kijana mdogo, si labda ezaniumiza zaidi? Jina langu ni Charles Ukelo. Sisi hatupingi ugonjwa, tumeona na macho inaumiza watu ghafla, so kama kuna kinga hatuwezi kataa. Hii wasiwasi kweli nasikia ati za zingine watu wakichanjwa, kuna blood clot, matatizo zingine zinatokea ambayo hazikuweko, itanidhuru dhuru ama namna gani? Kipata uhakikisha haitanidhuru basi, zina wasiwasi wasi. Ni sahii niko 51 years. Eh, mi naitwa Rosemary, tumeiona kwa runinga hapa kwa, kwa ground tujaona kitu hata tujasikia, yaani kwama kunachanjwa sasa, si ni hizo story tu zinatoka, mara unasikia sijui blood sijui na clot, kifungua radio sijui unasikia wale ambao walichanjwa, sasa inaogopesha, lakini kama watu wanachanjwa tutachanjwa ikiwa watu wenye wamechanjwa hawapati korona, hiyo si lazima, ni manufaa. Tutachanjwa tu. Mimi kulingana na hii chanjo nimeisikia inaishu kulingana na, na 666 ndani hii namba ya Iluminati yani chapa, kulingana kwa mtandao nilivyosoma nil, nilisoma vizuri ikandokezea hivo. Sasa ndo sijajua ntaamini nini sasa kulingana na hiyo chapa hiyo na uoga, lakini sasa kama nitajua nita kutokana kwa watu pia. Mimi kwa majina ni Steven Odori, jina linalofahamika sana ni Chebo. Mimi Kinyozi Mombasa, maeneo ya Soweto. Kulingana na hii ishu ya corona, tuasikia kuna hii kitu inaitwa vaccine. Tukiangalia TV ni tunaona vitu vinaingia na makontena, madawa yamepewa ulinzi mkali mkali, lakini hatujaelewa zaidi kwa hii vaccine sababu wengine tunasikia wakidungwa, hafya zao zinakuwa hafifu zaidi ya vile walivyokuwa naishi. Unakuta mwingine anakwambia anaumwa, amechoka Azabi mwenye uoga. Namtiauoga mau sasa inabidi tutumiehio vitu zaidi shamba kuliko hivi vitu vya hvitu vyakizunuzunu naonanabidi tujifukuze kimagufuli sababu hii COVID inatuchanganya. Sasa sisi wananchi especially sisi wa Kenya imetukoroga zaidi sababu tunaona mbele imepewa Waingereza tu. Sisi Afrika wani hatuwezi tukajijali Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Sandey Shomari. Daktari bingwa ngozi nchini Somalia, ambaye alitoa huduma ya matibabu bure kwa masikini, alipigwa risasi na kuuawa siku Alhamisi ya asubuhi nje ya nyumba yake mjini Mogadishu, kulingana na vyombo vya habari vya serikali ya Somalia. Daktari Hassan Osman Isa, anayefahamika zaidi kama D Burane, aliwawa na watu wenye silaha nyumbani kwake katika mji wa Albaraka katika mji mkuu wa Somalia kwenye wilaya ya Hodan, kulingana na ripoti hii. Vikosi vya Marekani barani Afrika vinayoangalia China kwa makini, ikiwa na wasiwasi kuwa Beijing inakaribia kuanzisha mtandao wa vituo vya kijeshi na majini kote barani humo. India iliripoti maambukizi mapya zaidi ya laki tatu ya covid-19 siku ya Alhamisi, ikiwa ni idadi kubwa sana kwa siku moja kuliko taifa lolote lile wakati wa janga hili la ulimwengu la mwaka mzima. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Deron Juwahiro na imeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.