Pandemic. On a special edition of Straight Talk Africa. Ni saa nane mchana katika studio za sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji wako ni mi Patrick Nduimana. Rais wa Marekani Joe Biden hii leo ametangaza lengo jipya la kupunguza uchafuzi wa gesi chafu Marekani kwa asilimia 50 hadi 52 ifikapo mwaka 2030 wakati wa kuongoza mkutano kwa njia ya mtandao juu ya mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni. Rais Biden anasema ulimwengu lazima ushinde mzozo uliopo wa wakati wetu. Lengo la Marekani linahusu viwango vya 2025 na White House inasema juhudi za kufikia ni pamoja na kuelekea kwenye umeme bila uchafuzi wa kabon, kuboresha ufanisi kwenye mafuta ya magari na malori, kusaidia kukamata kabon kwenye vituo vya viwandani na kupunguza matumizi ya methan. Afisa katika utawala wa Biden aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa Jumatano kwamba kwa lengo jipya la Marekani na yale yaliyowekwa na Japan, Kanada, Uingereza na jumuiya ya Ulaya kwa ujumla, uchumi mkubwa unaosimamia zaidi ya nusu ya uchumi wa ulimwengu sasa utajitolea kasi ya upunguzaji wa hewa chafu iliyohitaji ulimwengu kupunguza joto hadi digrii moja na nusu. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameelezea mikakati ambayo serikali yake ya awamu ya sita imejipanga katika kukuza nyanja za maendeleo, uchumi, elimu na afya, kwa lengo la kuboresha sekta mbalimbali kwa manufaa ya taifa na Watanzania kwa ujumla. Aliyasema hayo hii leo alipolihutubia bunge la jamhuri ya muungano jijini Dodoma. Rais Samia amewaeleza wabunge na watanzania kwa ujumla kwamba serikali yake ipo imara katika majukumu ya kujenga taifa na itaendelea kulinda na kudumisha tunu za taifa. Katika hotuba yake ya leo ameeleza vipaumbele vya utawala wake, kuimarisha sekta ikiwemo afya, elimu, utalii, madini, mazingira na nyinginezo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC waziri wa mambo ya nje wa ufaransa jean-yves le drian amesema leo kwamba rasia na rais wa rasia vladimir putin watakabiliwa na vikwazo ikiwa kiongozi wa upinzani alexei navalny anafariki akizungumza kwenye televisheni ya france 2, le drian alisema tutachukua vikwazo vinavyohitajika na litakuwa jukumu la bwana putin na mamlaka ya rasia natumai hatutafika kwenye hali hiyo amesema le drian wakati huo mshauri wa usalama wa kitaifa wa marekani jack sullivan Alitoa matamshi kama hayo kwenye kituo cha CNN siku ya Jumapili akionya juu ya athari ambazo hazijajulikana katika tukio la kifo cha Navalny. Navalny alikamatwa mwezi Januari baada ya kurudi Russia kutoka Ujerumani ambapo alikaa miezi mitano akiugua kutokana na sumu aliyopewa. Navalny alianza mgomo wa kula tangu wiki chache zilizopita mapema wiki hii. Mamlaka ya magereza ya nchini Rasia ilimhamisha kwenye hospitali ya gereza ili kumpa huduma za matibabu, lakini taarifa zinasema afya yake inazidi kuzorota, huku maandamano ya kuomba aachiliwe yakiendelea katika miji tofauti ya Rasia. Meli za kivita za Indonesia zimeongoza katika juhudi za kuitafuta boti ya kivita iliyotoweka ikiwa na watu hamsini na watatu na ikiwa imebeba hewa ambayo ingetosha kwa siku chache tu. Kuvuja kwa mafuta katika eneo ambapo boti hiyo ilishukiwa kuzama kulionekana kama dalili kwamba tangi lake la mafuta lilikuwa limetoboka na kuongeza hali ya wasiwasi kuhusu hatima yake. Waziri wa ulinzi wa Australia Peter Dutton amesema ripoti za awali kuhusu tukio hilo zinaibua wasiwasi kwamba huenda ukawa mkasa mkubwa. E, vyombo vya habari nchini Italia vimeripoti kwamba raia mmoja wa Albania mwenye umri wa miaka aliyekuwa akitafutwa na polisi kwa tuhuma za kuhusika kwenye shambulizi la kigaidi la mwaka 2016 kwenye mji wa Nis Nice, Ufaransa, amekamatwa kusini mwa Itali. Watu wapatao 86 waliuawa katika shambulio hilo la mwaka 2016. Polisi walimkamata Enry Elenzi jana Jumatano katika mji wa Sparanise, takriban kilomita 40 kaskazini mwa mji wa Napoli. Elenzi anashutumiwa kwa kumsaidia mshambuliaji Mohamed Bohel kwa kumpatia silaha Kundi la kigaidi la Islamic State lilidai kuhusika na shambulio hilo la tarehe 14 mwezi Julai mwaka 2016. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika kipindi hiki, sehemu ya kwanza, tutaangazia mkutano wa mazingira ambao unafanyika hii leo, unaohudhuriwa na viongozi kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni. Katika sehemu ya pili tutaangalia hotuba iliyotolewa na rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan hii leo katika Bunge. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi, nikiwa hapa Washington. Mkutano wa kulinda mazingira unaohudhuriwa na viongozi wa nchi na serikali kote duniani ukiadhimisha siku ya kulinda mazingira, maarufu Earth Day kwa Kiingereza, umeanza hii leo na utaendelea hadi kesho Ijumaa. Rais wa marekani Joe Biden ndiye mwenyeji wa mkutano huo uliopewa jina la mkutano wa viongozi juu ya hali ya hewa. Tangu aingia mamlakani mapema mwaka huu, rais Biden amekuwa akieleza jinsi ambavyo utawala wake unalipatia uzito suala la mabadiliko ya hali ya hewa na kuyapa maswala yote yanayohusiana na hali hiyo kipaumbele. Wachambuzi wanasema kwamba mkutano huu ni kama mtangulizi au mtangulizi wa mkutano mkuu wa mabadiliko ya tabia nchi ya Umoja wa Mataifa COP26 ambao unatarajiwa kufanyika baadaye mwaka huu mjini Glasgow, Scotland. Kabla ya kuangalia ni nani wanaohudhuria mkutano huo ambao unafanyika kwa njia ya mtandao, kama unavyojua msikilizaji, kwa sababu ya changamoto zilizoletwa na janga la korona, basi kwanza tuangalie kwa kifupi tu historia ya Earth Day. Maadhimisho ya kwanza kabisa ya siku hii yalifanyika Aprili 22 mwaka 1970, na, na tangu wakati huo hafla mbalimbali zimekuwa zikifanyika kote duniani mwaka nenda mwaka rudi, e, lakini kufikia mwaka uliopita a, mambo yalianza kubadilika kwa sababu ya janga la korona, lakini kwa ujumla nchi zote 193 zimekuwa zikishiriki kwa njia moja au nyingine tangu maadhimisho ya kwanza kabisa mwaka huo niliotaja wa 1970. Baadaye kidogo tutaungana na mchambuzi na mtaalam wa maswala ya mazingira Profesa Fulbert na Mwamba ambaye yuko hapa hapa Marekani ili kutueleza umuhimu hasa wa mkutano huu na labda pia atueleze tofauti ya Earth Day na Environment Day, lakini kuhusu malengo ya mkutano huu, ambapo pia tutamuuliza Profesa Namwamba labda atufafanulie ni kwa kifupi kupata uchumi mkubwa ulimwenguni uweze kupunguza uchafu katika mwongo huu na pia kuonyesha jinsi ambavyo hatua ya kujaribu kubadilisha hali ya hewa inaweza kuwa na faida ya kiuchumi na kwa jamii pia, kujenga biashara mpya na viwanda na kutumia teknolojia inayopatikana kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Yote haya nayasoma kwenye tovuti ya mkutano huu wa mwaka huu, na mwisho kabisa ni kukinga maisha na kutafuta njia za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Wanaohudhuria ni Australia, Brazil, Canada, China Umoja wa Ulaya, Ufaransa, Ujerumani, India, Indonesia, Italy, Japan, Korea, Mexico, Russia, Afrika Kusini na Uingereza, pamoja pia bila shaka na Marekani na vilevile vile, eh, kuna wale ambao wanaozungumza ni wengi. Orodha hiyo siwezi kuisoma kwa sasa, lakini kati ya wengine ambao wanatokea bara la Afrika, Inatarajiwa kwamba rais wa Afrika Kusini uh, Cyril Ramaphosa atahutubia mkutano huu. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta hapo kesho atahutubia, na vilevile rais wa Nigeria uh, Muhammadu Buhari ni kati ya wale ambao watazungumza kwenye mkutano huu. Na tuseme sio mkutano mmoja tu, maanake kuna hafla mbalimbali mbali zilizopangwa. Kwa hiyo tutakuwa tukiwaeleza taratibu jinsi mambo yanavyokwenda, lakini kwa sasa tumkaribishe Profesa Fulbert Namwamba wa jimbo la Maryland, hapa hapa tu karibu na Washington DC. Atujuze Profesa Namwamba, tuanze wewe kwanza, pamoja pia na kwamba wewe ni mhadiri wa chuo kikuu, una taaluma fulani ambayo inahusiana moja kwa moja na masuala ya mazingira na ndio sababu tumekuchagua hivi leo Utueleze eh, wengi ambao husikiliza habari hizi kuhusu siku ya mazingira, sijui mikutano ya mazingira, wanaona ni kama kitu ambacho kinafanyika tu kila mwaka na hakuna tija ambayo imepatikana. Tueleze umuhimu wa mkutano huu na siku hii ya Earth Day. Umuhimu wa mkutano huu ni kuwa ni lazima nchi ziweke mikakati ya kupambana na mageuzi ya tabia nchi na hali ya hewa. Kwa mfano ukiangalia uh, katika uzalishaji au uchafuzi wa gesi ya carbon dioxide, utaona kuwa Marekani ambayo ni nchi ambayo ina magari mengi duniani ndiyo inayochafua hewa zaidi. Kwa hivyo ukitaka kusafisha, ni lazima utafute wachafuzi na wachafuzi wakae chini vile ya kupunguza uchafuzi wa hewa. Kwa hivyo Marekani, Uchina, India, uja, Japani na nchi nyingine zenye viwanda pamoja na magari mengi ni lazima wakae chini na wakubaliane vile watapunguza gesi ya carbon dioxide. Hebu tusikie sauti ya rais wa tume ya umoja Kwa kuitisha mkutano huu na hapo pia profesa Namwamba, umetaja eh, suala jambo muhimu kwamba eh, rais aliyemtangulia Biden alikuwa kabisa hatiliu muhimu suala la eh, mabadiliko ya tabia nchi na sasa lakini, kwamba rais Biden ameshika usukani hapa na kuwaita viongozi wote hawa, ikiwa ni pamoja na kama alivyosema viongozi kutoka bara la Afrika ni kumaanisha kwamba sasa ule msukumo uh, tukifuatia pia uh, yale makubaliano ya Paris eh, sasa msukumo utakuwa mkubwa zaidi, na labda huenda tukaona tija baadaye. Ndiyo msukumo utakuwa zaidi. Hata hivyo, rais b- Biden amerudi na amerudi kwa fujo. Nikisema amerudi kwa fujo, ni kuwa ameshaweka lengo tayari kwa ifikapo mwaka wa elfu mbili na arobaini Marekani itakuwa imepunguza uchafuzi wa carbon dioxide uh, kulingana na lengo la dunia la Paris Accord, hata zaidi ya hapo. Sawa sawa kabisa. Naona muda unakimbia, lakini kabla sija kuacha profesa, nilikuwa nimewaahidi wasikilizaji kwamba nitakuuliza swali. So, hili tofauti ya Earth Day ambayo inaadhimishwa hivi leo na siku ya mazingira duniani ambayo ni ya uh, Umoja wa Mataifa. Uh, inafanyi, inaadhimishwa tarehe tano mwezi Juni. Tofauti ni nini? Malengo ni yale yale, waanzilishi na wahusika ndiyo tofauti. Kumbukwe, Earth Day ilianzishwa na wanaharakati, Earth Day ilianzishwa na wanaharakati, na ilikuwa ni jambo la wanaharakati amba, amba, ambalo serikali imefuatia baadaye. World Environment Day, siku ya mazingira, ilianzishwa mwaka ambapo shirika la mazingira duniani lilipo Uh, zind zinduliwa eh, makao makuu yakiwa Nairobi, makao makuu yakiwa Nairobi na walipofungua makao makuu Nairobi ndio wakaweka siku hiyo. Kwa hivyo siku ya mazingira hiyo ya Juni tarehe tano huwa iliwekwa na serikali tofauti pamoja na umoja wa Mataifa. Uh, mshereke, sherehe ya ardhi ilianzishwa na wanaharakati uh, kwa hivyo ilianzishwa na wanaharakati malengo ya Earth Day na na lengo la World Environment Day, lengo ni lile lile, lakini washirika ni tofauti. Nakushukuru sana Profesa Fulbert Namwamba kwa kushiriki hivi leo katika kipindi cha kwa undani. Asante sana Profesa Fulbert Namwamba. Msikilizaji, ni mhadhiri wa chuo kikuu na yeye hufunza masuala yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa kwa jumla amezungumza nasi moja kwa moja kwa njia ya simu akitokea mji wa Salisbury katika e, jimbo la Maryland hapa Marekani. Msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi kwa undani. Na makaribu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Kama nilivyokudokezea, ni kwamba Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan leo amehutubia taifa kupitia Bunge la 12 jijini Dodoma, na ameelezea mwelekeo wa serikali yake na mikakati anayoweka katika awamu hii ya awa sita baada ya kuchukua wadhifa huo. Kama unavyojua msikilizaji, kutoka kwa raisi aliyefariki hayati John Pombe Magufuli, tutaangalia kwa kina maswala muhimu aliyoyazungumza kwa sababu ni mengi, lakini kabla ya hapo tusikilize ripoti hii iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali. Akihutubia bunge hilo la kumi na mbili, Raisi Samia Suluhu Hassan amesema katika serikali yake ataenzi na kuendeleza mambo mazuri yaliyofanywa na mtangulizi wake hayati Magufuli, lakini pia atafanya mabadiliko itakapobidi kwa lengo la kukuza ufanisi na tija. Pamoja na mambo mengine amesema ya serikali yake itakabiliana na changamoto zinazokwamisha uwekezaji ikiwemo urasimu na ucheleweshwaji wa vibali na vyeti. Aidha, tutachukua hatua madhubuti kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini ili kuivutia sekta binafsi kushiriki vizuri kwenye shughuli za kiuchumi. Mwelekeo utakuwa kurudisha imani ya wawekezaji na kutoa vivutio kwa wawekezaji mahiri, ikiwa ni pamoja na kuwezesha uwekezaji kufanyika kwa haraka. Rais amesema ya serikali yake itahakikisha shirika la ndege nchini ATSL linaendeshwa kimkakati kwa kuweka watendaji wenye weledi watakaoweza kuliendesha shirika hilo kwa faida. Shirika letu sasa hivi linasomeka kwamba ni shirika la deficit, halina thamani, lakini ni kwa sababu ya kurithi madeni makubwa ya nyuma. Hivyo kama serikali tunakwenda kulitua mzigo wa madeni makubwa, lakini pia tutalipa unafuu wa kodi na tozo ili liweze kukua. Akizungumzia kuhusu maambukizi ya virusi vya korona amesema kuwa dalili za ugonjwa wa covid-19 zimekuwa zikibadilika mara kwa mara. Hivyo amesema wakati taifa likisubiri majibu ya kamati aliyounda kutathmini kuhusu ugonjwa huo amewataka watanzania kuendelea kuchukua tahadhari. Rais Samia pia amesema anakusudia kukutana na viongozi wa vyama vya siasa hapa nchini katika harakati za kutafuta mwafaka wa kitaifa katika kukuza demokrasia na uhuru wa watu kulingana na sheria. Uhuru na demokrasia ni msingi wa amani katika nchi na pia vinasaidia kuchochea maendeleo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. Hivyo basi, pamoja na demokrasia na uhuru wa watu, ni waombe wa Tanzania, tujidhatiti kufanya shughuli zetu tukizingatia masharti ya sheria za nchi. Aidha, Rais Samia Suluhu Hassan amechukua fursa hiyo kukemea na kuwaonya wanaotumia mitandao alichokiita kuleta uchunganishi kwa taifa juu ya sababu za kifo cha hayati John Pombe Magufuli, huku pia akisisitiza kwa Watanzania kumwamini kwamba ni rais mzoefu atakayeongoza kwa umakini licha ya jinsia yake ya kike. Asante sana Dina Chahali, ukiwa hapo Dar es Salaam. Sasa basi, tuungane na Halifa Saidi, huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa. Na kwanza kabisa, Halifa, ukiwa hapo Tanzania, najua umekuwa ukifuatilia kwa karibu hayo ambayo ameyasema rais Samia Suluhu Hassani na mipango yake, tupe kwanza hisia ulizozipata baada ya kutazama yale ameyasema rais huyo. Sawa, nadhani kuna kitu muhimu cha kubainisha kwamba hakukuwa na tofauti kubwa sana kati ya hotuba ya leo ya rais Samia Suluhu Hassan na zile ukilinganisha za mtangulizi wake, uh, hayati John uh, Magufuli, hususan kwenye eneo la uchumi Uh, tunafahamu kwamba rais Magufuli alikuwa amepania kukuza uh, angalau ndivyo alivyokuwa anasema uh, kukuza uchumi wa nchi na kuboresha mazingira ya kibiashara. Kwa hiyo hakukuwa na tofauti kubwa sana ukiangalia, okay, vipaumbele vya rais Samia ha, ha, havikutofautiana sana na vipaumbele vya mtangulizi wake uh, rais uh, hayati John Magufuli. Tofauti kubwa ambayo mi nimeiona ni kwamba Uh, kwenye masuala mazima ya haki za binadamu kwa mfano, uh, hususan suala zima la ufanyaji wa siasa, ambapo uh, Rais Samia uh, katika hali ambayo nadhani uh, itawafurahisha wadau wengi na wafuatiliaji wengi wa siasa za nchi ya, ya Tanzania ni kwamba ameelezea nia yake ya kutaka kukutana na Uh, vyama vya upinzani uh, kuona ni namna gani uh, wanaweza kujadiliana namna ya kufanya mambo tofauti tofauti kama nchi. Utakumbuka kwamba ndani ya miaka mitano iliyopita hiki uh, ni kitu ambacho vyama vya upinzani vimekuwa viki uh, vikita, vikikitaka sana, ni fursa ambayo walikuwa wanaitaka sana, na hata viongozi wa dini uh, wameshajaribu kuiasa serikali na kumwasa rais aliyekuwepo Magufuli kutaka kutenga muda kukutana na viongozi wa upinzani lakini hicho kitu hakikufanyika, na ukumbuke kabisa kwamba Rais Samia Suluhu amesema hiki leo kwamba yuko tayari kukutana na viongozi wa upinzani, kukiwa kuna katazo la kufanya shughuli za kisiasa Tanzania, ambazo ambalo alilitangaza Rais Magufuli mapema tu mwaka elfu mbili na kumi na sita akisema kwamba Uh, litamchelewesha akisema uh, kwamba siasa zinamchelewesha kutimiza kile ambacho aliwaahidi wananchi wake. Kwa hiyo ni kile kile ambacho tumekuwa tukisema tangu mwanzo kwamba Rais Samia Suluhu anaonyesha uh, mwelekeo tofauti hususan kisiasa, kwa sababu tuseme ukweli kwamba hakuna tofauti kubwa sana na kiuchumi lakini kisiasa amedhamiria ku- uh, kuipeleka Tanzania katika mwelekeo tofauti Rais Magufuli alipokuwa anaupeleka na. Na suala jingine ambalo amegusia mm -hmm. na linalomtofautisha na, na Rais aliyepita Magufuli ni suala zima la kukabiliana na ugonjwa wa COVID COVID-19. Unafahamu kwamba Rais Samia Suluhu Hassan katika hotuba zake za mwanzo, uh, za awali alishagusia kuto kuridhishwa kwake na hali ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya jinsi Tanzania inavyokabiliana na ugonjwa wa corona, akisema kwamba kwake yeye haingii akilini kuangalia takwimu za ulimwengu, lakini kile unapokuja sehemu ya Tanzania unakutana na dash dash dash. Kwa hiyo hata leo na na, na hii ndo hatua ilimsukuma uh, ku, uh, kuunda kamati au tume ya, ya wataalamu kuweza kuchunguza hili swala zima ili iweze kuishauri serikali. Uh, namna uh, inavyoweza kuchukua hatua bora za kukabiliana hili jambo. Na leo pia Rais Samia amesema kwamba ni muhimu watu wakachukua tahadhari uh, kujilinda na kuwalinda wenzao dhidi ya ugonjwa wa korona, akisema kwamba hauna tiba uh, na tiba pekee iliyopo kwa sasa ni kujikinga tu, na ametahadhirisha kama ni ugonjwa wa hatari ambao unabadilika kila siku, na hivyo kutumia fursa hiyo kuwaasa, na hiki ni kitu kikubwa sana katika Aa, katika nchi kama Tanzania ambapo rais anaonekana ni mtu wa hadhi ya juu kabisa. Unafahamu, kitu kikubwa ambacho Rais Magufuli alikuwa anakosolewa ni um, katika ku undermine au kudogosha uh, ugonjwa wa corona, ni kwa sababu kauli ya rais kwa nchi kama Tanzania inakuwa ina athari kubwa sana kwenye maisha ya watu wa kila siku. Kitendo cha Rais Samia Suluhu kuamua kuja na aina tofauti ya kauli kuhusu ugonjwa wa corona unaweza ukapelekea hali tofauti pia, ikiwemo watu wengi kuepuka kufa no na ugonjwa huu. Nadhani hayo ni mambo makubwa ambayo nime nimeyagundua ni ambayo inamtofautisha yeye na, ye na rais aliyekuwepo Magufuli. Naam, na, na, na kama ulivyosema amezungumzia tu kwa kina kwa kirefu kuhusu uchumi, lakini sio tofauti sana na jinsi ambavyo eh, rais hayati John Magufuli alivyokuwa ah, akizungumza, amezungumzia masuala ya uzembe na ubadirifu wa mali ya umma. E, kauli tu kali kama zile zilizotolewa na Magufuli Nd lakini, kuhusu vibali vya kazi kwa watu ambao ni wageni kuingia hapo e, hapo Tanzania nimesikia hilo ni kama ni swala jipya kwa kiasi kikubwa. e, sijui unaweza lizungumzia kwa kifupi e, kabla sijakuuliza swali la mwisho. Kwa mujibu wa hoja yake ni kwamba haingii akilini kwa nini tumpangie mtu aliyekuja kuwekeza Tanzania wa kumwajiri wakati hii ni pesa yake, wakati hii ni biashara yake. Utakumbuka kwamba Rais Magufuli, moja kati ya vitu vikubwa ambavyo alivianzisha wakati wa utawala wake au uongozi wake ni utaifa, unanelewa? Au unasema nationalism, kwamba yeye mwenyewe alikuwa mstari wa mbele kuhakikisha kwa kwamba wageni hawapati fursa ambazo alikuwa anadhani na serikali yake ilikuwa inadhani kwamba watanzania wenye ambao wanaweza kawa na hizo sifa wapo na inabidi wapewe hizo kazi. Lakini tunaona a, policy shift au mabadiliko ya kisera na kimitazamo na rais Samia. Rais Samia yeye haoni a, mantiki kwa nini mlazimishi mwekezaji aajiri watanzania wakati hii ni pesa yake, ni biashara yake. Mi nafahamu kwamba Aa, kama mwandishi wa habari ambaye nimefanya kazi Tanzania kwa miaka hii ya Magufuli, aa, kuna kampuni nyingi ambazo zimelazimika kuwacha watu aa, wa waondoke. Kampuni ilikuwa inawaajiri watu pengine wa Kenya, wa Zimbabwe, aa, lakini imelazimika hawa watu kuondoka kwa sababu mchakato wa kurinyu vibali vyao vya kazi ulikuwa mgumu sana, na hata unakumbuka sakata la la, la, la Vodacom nadhani kama sikosei uh, lilivyokuwa la kumpata managing director mpya aliyopo sasa, ambaye ni mwijibti. Lakini uh, wa kwanza kwanza aliyekuepo anatakiwa, alikuwa anatakiwa awepo, nadhani alikuwa ni Mkenya, lakini kukawa kuna ubishani mkubwa sana kati ya Vodacom Tanzania na mm -hmm. na serikali ya Tanzania. Sasa kuna masuala ya diplomasia, wengine wanasema kwa sababu ya vita kati ya Tanzania na Kenya, hatuwezi jua lakini masuala ya upatikanaji wa vibali vya kazi kipindi cha rais Magufuli ilikuwa mgumu sana kulingana na hii na inatokana na Magufuli mwenyewe alivyokuwa anaamini kwamba anaweka masilahi ya Watanzania mbele. Aa, na lazima mwekezaji akubaliane na vigezo vilivyokuwa na serikali. Amezungumzia pia, tukimalizia, amezungumzia pia kuhusu viwanda, kuimarisha viwanda eh, hali ya uh, uh, uh, uchukuzi, vile vile maswala ya mitandao ya internet, mambo mengi tu na ni kama kusisitiza Eh, baadhi ya mambo ambayo mtangulizi wake aliyazungumza na pia mambo ya maji amezungumzia. Lakini mwisho kabisa, ni kuna kauli moja ambayo pia eh, mimi nimeiona nikaona kwamba ni vizuri tuizungumzia. Alishataja wakati mwingine, lakini leo pia amesema, Mungu hakuweka ubongo dhaifu kwa mwanamke, na akawahakikishia Watanzania kwamba ataweza kuongoza nchi. Kuondoa hofu kwamba kwanza Mwenyezi Mungu hakuumba ugongo hafifu kwa mwanamke. Kwa nini kauli hizi zinakaa zikirudiwa? Kwani kuna maswali yanaulizwa. Ukumbuke kwamba Rais Samia Suluhu Hasan ni Mtanzania, kwanza ni Mtanzania, kwa hiyo anaifahamu vizuri jamii yanayotokea, na lipo hilo tatizo, hatuwezi kukana kwamba hakuna ametazamwa hasi dhidi ya wanawake katika nchi yetu ya Tanzania kama zilivyo nchi nyingi za Afrika. Kusema kweli, bado kuna sehemu kubwa ya jamii inayoamini kwamba uh, ha, nchi haiwezi kuongozwa na, na, na, na, na, na mwanamke. Mi binafsi nakutana na watu ambao uh, uh, uh, wanaonyesha huo wasiwasi kwamba sijui uh, hawana uhakika, na ukizingatia kwamba rais aliyokuwepo ni mwanaume Rais aliyokuwepo alikuwa mkali, alikuwa ana uwezo wa kulazimisha watu wafanye kitu anachokitaka. Sasa watu wengi wana hiyo kama kuto kuamini fulani hivi uh, kwamba rais Samia anaweza kweli akaiongoza hii nchi. Kwao lichikuwa anasema ni kwamba kwanza yeye ni Mtanzania na ni Mzanzibari ambako kuna Uislamu mwingi, na Zanzibar pia ukilinganisha na Tanzania kuna kama huu zamani, huu zamani fulani naweza nikasema kwa hiyo yeye anaifahamu, anafahamu hiyo hofu ya watu wake. Lakini pia ukumbuke rais eh, mama Samia ni rais eh, kama taasisi, na, na lazima atakuwa anapata, anapewa taarifa na na wasaidizi wake na watu wake wa masuala ya usalama na vyombo vingine vinavyohusika na kufuatilia nyendo tofauti, topo tofauti za nchi. Kwa hiyo wanampa hii taswira, wanamweleza jinsi watu wanavyomchukulia na hofu aliyonayo, kwa hiyo anaona Uh, anauiwa au kuna ulazima wa yeye kama raisi kuwahakikishia watu wake yeah. Uh, kwamba hakuna kitu kitaharibika kwa sababu tu yeye ni mwanamke. Nakushukuru sana Halifa Said kwa kuzungumza na Sauti ya America hivi leo. Nami nashukuru sana kwa kunipa nafasi hii. Nam Khalifa Saidi ndiye anayetufungia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi hiki kizima cha Kwa Undani hivi leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, jina langu ni BMJ Muridhi, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Kwa niaba ya wote hao, tuonane hapo kesho inshallah.