Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni hii leo, ikiwa tarehe 21 Aprili mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika mashariki na kati pamoja na eneo zima la maziwa makuu. Pia tunasikika kupitia masafa ya FM na sehemu mbalimbali duniani kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. <tune> Ripoti utakazosikia ni pamoja na baraza la mahakama katika jimbo la Minnesota nchini Marekani limempata na hatia katika makosa yote matatu ofisa wa polisi wa zamani Derek Chauvin kuhusiana na kifo cha George Floyd kilichotokea Mei mwaka jana. Na katika ripoti nyingine, vyama vikuu vya upinzani nchini Chad vimelaani kile walichokiita mapinduzi ya kitaasisi baada ya kifo cha ghafla cha rais Idris Deby ambapo hivi sasa nafasi yake inachukuliwa na mtoto wake wa kiume Mahamad Idris Deby. Ni baadhi ya taarifa utakazosikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza, unasomewa habari za dunia na Patrick Nduyimana. sa mse mseto zimeendelea kutolewa baada ya afisa polisi wa zamani wa mji wa Minneapolis jimbo la Minnesota hapa Marekani Derek Chauvin kupatikana na hatia ya mashtaka yote matatu katika kesi ya mauaji ya Marekani mweusi George Floyd karibu mwaka mmoja uliopita. Baada ya kusikia hoja za kufunga Jumatatu, baraza la mahakama la watu kumi na wawili, wakiwemo wazungu sita na watu sita ambao ni weusi au jamii nyingine, walichukua saa chache tu kujadili kesi hiyo, ilichukua wiki tatu kabla ya kufikia uamuzi. Rais wa Marekani Joe Biden na makamu wake Kamala Harris walielezea kuridhika kwao na uamuzi huo na kusema kwamba huu ndio wakati wa kupitisha sheria ambazo zinahakikisha usawa katika mfumo wa sheria za Marekani. Hukumu katika kesi hiyo itafanyika katika miezi miwili, jaji aliyesimamia amesema. Tangu kesi hiyo ianze, umati wa watu walikuwa wamekusanyika karibu na kituo cha serikali cha kaunti ya Henpin ambapo kesi hiyo ilifanyika na mahali ambapo Floyd alikufa walishangilia wakati uamuzi ulipotangazwa. Jumuiya ya Ulaya leo imetangaza makubaliano ya muda ya kupunguza uzalishaji wa gesi chafu kwa asilimia 55 ifikapo mwaka 2030 katika nchi zote wanachama 27. Lengo hilo la mwaka 2030 ni sehemu ya azimio kubwa la kuifanya EU isiwe na gesi ya carbon kufikia mwaka 2050. Rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen alisema makubaliano hayo yanauweka umoja wa Ulaya kwenye kile alichokiita kwenye njia ya kijani, kwa manufaa ya vizazi vijavyo. Ni ahadi yetu kwa watoto wetu na wajukuu, aliongeza. Nchi wanachama wa EU lazima ziidhinishe mpango huo kabla ya kuwa rasmi. Makubaliano ya Jumatano yamejiri kabla ya kuanza kwa mkutano wa siku mbili ulioandaliwa na rais wa Marekani Joe Biden kwa viongozi wa ulimwengu kujadili njia za kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hali ya taharuki imeendelea kuongezeka katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia mashambulizi ya mara kwa mara yaliyopelekea maafa, uharibifu wa mali na maelfu ya watu kuhamia nchi jirani wakihofia usalama wao. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia Wakimbizi UNHCR linaripoti kwamba mapigano mapya kati ya vikosi vya serikali na vikundi vya waasi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati yamepelekea zaidi ya wakimbizi elfu mbili kukimbia makazi yao na kutorokea nchi jirani ya Chad wiki hii. Wakimbizi wanaowasili wamekuwa wakiwaambia wafanyakazi wa misaada nchini Chad juu ya ghasia zinazoenea katika mkoa wao. Wakimbizi hao ambao wanatoka eneo la kaskazini mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati la Kaba Bandoro wanaelezea vitendo vya kutisha vya ghasia, uporaji na uhalifu mwingine unaotekelezwa na vikundi vya waasi wakati watu walipokuwa wakikimbia kuelekea mpaka wa Chad. Msemaji wa wakimbizi wa Umoja wa Mataifa Baba Arbalok amesema watu wengine kutoka miji waliopita njiani walijiunga nao, wakihofia kwamba wao pia wanashambuliwa na waasi. Vyama vikuu vya upinzani nchini Chad Jumatano vimelaani kile walichokiita mapinduzi ya kitaasisi baada ya kifo cha hafla cha Rais Idris Debi aliyechaguliwa tena na nafasi yake inachukuliwa na mtoto wake wa kiume Mahamat. Takriban vyama thelathini vya upinzani vinatoa wito wa kuunda serikali ya mpito inayoongozwa na raia kupitia mazungumzo ya pamoja, ilieleza taarifa ya vyama hivyo. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Makundi ya upinzani yanatoa wito kwa Wachad wasikubali maamuzi yasiyo halali kutoka baraza la kijeshi la mpito ikiwa ni pamoja na kumtaja Mahamat kama mrithi wa Debi, vilevile vile kuwepo amri ya kutotoka nje wakati wa usiku na kufungwa kwa mipaka. Miongoni mwa watiaji saini wakuu walikuwa chama cha mpinzani wa kihistoria wa Debi, Saleh Kebzabo, na mkosoaji mkuu wa Debi, Sakses Masra. Makundi ya upinzani pia yanalionya taifa hilo ambalo ni koloni la zamani la Ufaransa lililomuunga mkono Deby tangu alipoingia madarakani kutokana na mapinduzi ya mwaka 1990 katika nchi hiyo masikini iliyopo eneo la Sahel, kutoingilia kati mambo ya ndani ya Chad. Pia wanatoa wito kwa jamii ya kimataifa kusaidia watu wa Chad kurejesha hali ya sheria pamoja na demokrasia. Wakati huo mtoto wa kiume wa marehemu Idris Deby, Mahamat Idris Deby, anachukua madaraka kama kiongozi mpya wa nchi hiyo. Kijana huyo mwenye miaka thelathini na saba, jenerali wa jeshi, alilivunja bunge la taifa na serikali, anachukua majukumu ya rais wa jamhuri mkuu wa nchi na mkuu wa majeshi, kulingana na hati ya mpito iliyochapishwa Jumatano. Baraza la mpito la kijeshi CMT linaundwa na majenerali kumi na watano wanaojulikana kuwa watu wa karibu na waliokuwa wakimtii mkuu wa zamani wa nchi hiyo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amesema kuwa serikali yake inafanya juhudi kubwa kurejesha amani nchini mwake baada ya shambulio kali la wanamgambo mwezi uliopita karibu na vinu vya gesi ya mabilioni ya dola. Tutafanya juhudi zote kurejesha amani katika nchi yetu, haswa kaskazini, huko Cabo Delgado ambayo katika miaka ya hivi karibuni imekuwa shabaha ya mashambulio ya kigaidi, alisema wakati akihutubia mkutano wa wadau wa madini ya nishati, mafuta na gesi ya Msumbiji uliofanyika katika mji mkuu wa nchi hiyo Maputo. Wanamgambo walishambulia mji wa pwani wa Palma tarehe 24, mwezi jana, katika eneo lililo karibu na vinu vya gesi asili, ambayo wachambuzi wanasema inaweza kubadilisha hali ya uchumi wa Msumbiji iwapo wanamgambo hao watadhibitiwa. Shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International linasema kwamba ingawa dunia ilishuhudia kupunguka sana kutolewa hukumu za kifo hapo mwaka elfu mbili na ishirini, lakini kuna baadhi ya nchi zilizoongeza idadi ya watu walionyongwa. Katika ripoti yake ya kila mwaka kutathmini adhabu ya kifo duniani, Amnesty International inasema kwamba hali mbaya ambayo haijawahi kutokea ya janga la virusi vya korona ndiyo imechangia kupunguka kwa utekelezaji wa hukumu ya kifo duniani kati ya Januari na Disemba mwaka jana, lakini maafisa wa usalama katika nchi 18 waliendelea kutekeleza hukumu hizo mwaka huo. Amnesty International ilitumia takwimu rasmi zilizopo pamoja na ripoti za vyombo vya habari na habari kutoka familia, watu binafsi na asasi za kiraia kuthibitisha takwimu hizo. Mjumbe maalum wa Umoja Mataifa kwa ajili ya Myanmar Tom Andrews anasema juhudi za jeshi la Myanmar za kuzima malalamiko dhidi ya mapinduzi zimewasababisha karibu wakazi laki mbili na elfu hamsini kukimbia kutoka makazi yao, na wakati huo huo wanaharakati katika nchi hiyo ya Asia ya kusini wanaendelea na maandamano ya kutaka kuachiliwa kwa, kwa watu waliokamatwa tangu mapinduzi ya Februari mosi. Andrews kwa mara nyingine tena hii leo ametoa wito wa kuchukuliwa hatua ya kimataifa, akisema ameshtushwa sana kusikia kutoka duru wanazozifahamu kwamba mashambulizi ya wanajeshi yamewasababisha wakazi robo milioni wa Myanmar kuhama kutoka makazi yao. Wito huo ulitolewa wakati nchi jirani za Myanmar zikijitayarisha kwa mkutano wa viongozi mjini Jakarta, Indonesia, siku ya Jumamosi, ili kulijadili suala hilo la mapinduzi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatoka hapa nchini Marekani ambapo Wamarekani wanaeleza kuridhika na kufurahia uamuzi wa baraza la mahakama kumpata na hatia ofisa wa polisi wa zamani Derek Chauvin kwa mauaji ya Marekani mweusi George Floyd yaliyotokea Mei mwaka jana katika mji wa Minneapolis kwenye jimbo la Minnesota. Wakati huo Rais Joe Biden anasema uamuzi huo ni hatua muhimu na kubwa kuelekea mbele kwa taifa hili dhidi ya mfumo wa ubaguzi wa rangi, lakini pia anaongeza kusema kwamba uamuzi huo hautoshi na hawawezi kuridhika hadi mambo yabadilike. Abdu Shakur Abod anayesoma ripoti kamili, akizungumza kutoka White House pamoja na makamu rais Kamala Harris. Muda mfupi tu baada ya uamuzi kutangazwa, rais Biden alitoa wito wa kupitishwa haraka sheria ya kufanyika mageuzi katika mfumo wa polisi kama sehemu ya mapambano ya kupatikana haki hapa Marekani ili kuweza kupatikana mabadiliko na mageuzi ya kweli, jambo ambalo tunaweza kulifanya na ni lazima tulifanye, ni kuongeza juhudi za kupunguza uwezekano wa kutokea tena maafa kama haya na kuhakikisha watu weusi na mtu mwengine yoyote asiwe tena na weekend, hofu ya kukabiliana na maafisa wa usalama. Rais alipokuwa anazungumza, watu walizidi kumiminika nje ya jengo la mahakama ya wilaya ya Hennepin, mahala ambapo kumekuwepo na mkusanyiko mkubwa wa watu kwa wiki kadhaa, wakisubiri kumalizika kwa kesi hiyo dhidi ya Derek Chauvin na hapo jana uwanja huo uligeuka kuwa mahala pa sherehe kubwa, usiku mzima watu wakifurahia matokeo yake. Mkazi wa mji huo wa Minneapolis, Asia, alizungumza na Sauti Amerika. All all tulitaka kuona anapatikana na, na hatia kwa mashtaka yote matatu, na huo ndio uamuzi uliofikiwa na kila mtu hapa. Unavyoona, sote tulikuwa na hisia ya pamoja bila kujali tabaka zetu bila kujali rangi zetu, tulichotaka sote ni yeye kupatikana na hatia, na ni jambo tulilolipata. Licha ya kwamba uamuzi umetolewa, na Wamarekani kusherekea hasa huko Minneapolis, wengi kama alivyosema Rais Biden ni kwamba bado kuna kazi kubwa ya kufanya, ikiwa ni pamoja na kesi ya Daunte Wright, kijana mwingine mweusi aliyeuliwa na polisi karibu na mahala hapo hapo wiki iliyopita. Kude Garley, mkazi wa Minneapolis, anasema kile anachokitaka ni kupatikana mabadiliko ya kweli na ya dhati katika mfumo wa sheria. I, I, I don't care who's wrong, who's wrong. Sijali hata kidogo nani ikapatikana na hatia na ni nani hana hatia. Tunachokitaka ni kusitishwa kabisa kwa mauaji, umwaikaji wa damu, na hebu tuwachukulie watu wote kwa usawa kama raia wa taifa hili. Kuweza kufikia lengo hilo, wanaharakati na wachambuzi wanasema maandamano na malalamiko yataendelea hadi mambo yanabadilika kuhusiana na ubaguzi wa rangi hapa nchini. Wachambuzi wanasema nchi imegawika, kwani kuna wale wanaendelea kwa laumu wengine na vyombo vya habari kwa kupotosha jinsi haki inavyotendeka hapa nchini, huku wengine na wanachama wa vuguvugu la Black Lives Matter wakisema kuna tatizo kubwa zaidi la ubaguzi wa rangi nchini humu kuliko kile kinachoonekana na kuna kazi kubwa inayohitajika kufanya na kama vile Rais Biden alivyosema kwamba uamuzi wa kumpata Shoven na hatia ni kufungua ukurasa mpya tu ya matumaini, lakini muhimu kunahitajika mabadiliko na kuanza majadiliano ya dhati juu ya swala la ubaguzi wa rangi Marekani. Na katika ripoti nyingine tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, ambapo tunaarifiwa kwamba rais wa Kenya Uhuru Kenyatta yupo nchini DRC kwa ziara ya kiserikali, ambapo leo yupo mjini Kinshasa. Amekuwa na mazungumzo ya faragha na kiongozi mwenzake Rais Felix Chisekedi wa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Usteri Malivika anayo ripoti zaidi kutoka DRC. Uhuru Kenyatta, raisi wa Kenya, amewasili katika mji wa Kinjasa, mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, siku chache baada ya mwenjie wa Somalia kukutana na Felix Chisekedi ambaye ni rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na vile kiongozi wa umoja wa Afrika au mambo Kawaya ni kiongozi wa mashirika ya kirahia Panyiragongo, kivu kaskazini. Uh, rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ameweza kuwasili ndani ya nchi ya DRC baada ya mwenzake wa nchi ya Somalia naye vilevile kuweza ku kuwasili ndani ya nchi na Rais Tshisekedi kama vile uh, eh, presidenti wa muungano wa, wa, wa, wa muungano wa Afrika. Nafikiria kwamba zaidi hiyo ziara ingeweza kufanyika wengine kwa ajili uh, ya kuweza kuweza kuwasilisha ama kuweza kuwasaidia kwa ajili ili wapate suluhisho ama maelewano kati ya hizo nchi mbili. Hadi tukienda hewani, bado hatujapata ni nini wamezungumzia hao marais wawili. Nimempata kwa njia ya simu Tumba Chabola Bindu, mbunge wa Kasai kutoka chama cha udps akiwa mjini kinchasa kenya na république démocratique du congo iko na entretenir ba relation ya mzuri sana uh, depi accession ya president felix uh, ko pouvoir uh, na congo iko na partenaria ya mingi na mapays ya ya e ya afrika principalement le kenya unaiwa uh, ke tuku na prone uh, integration régionale en uh, plus nyapa n'y longtemps tunatoka kuvote loi ya zelec donc la loi sur la, la, la zone hange a Afrika ile yote ita ramporte Afrika yanjatumika pamoya juu ya kudevelope e, kontina yetu. Wananchi wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiomba Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kujadili swala la biashara katika mataifa hayo mawili, akisema Rose Kahambu: tuombeane Kenya na nji yetu ni vizuri, kwa sababu hasa nji yetu uh, mkiwa uh, watu wengi ambao wanafanya biashara kunaonekana nchi hiyo ya Kenya ikiwa na nafasi kuu na maalum katika biashara nchini barani Afrika, wafanyabiashara wa nchi zote mbili, Tanzania itakuwa mambo mazuri, wananchi wakiwa na tumaini kubwa kuhusu ziara ya Uhuru Kenyatta hapa Kongo. Akisema Patrick Chapwe akiwa katika muji wa Lubumbashi, mkoa wa hoka Tanga. Ujio wa rais wa Kenya kuhusu u, u, ujio wake Kongo inapasha kubadilisha vitu mingi. Kongomani yote tunapasha kujua wakati jirani anakuja kuangalia, wakati ya magumu inaleta raha. Magumu sa vile ile iko inapitikana mauaji ya ku, ya kupita Goma na nafasi zingine, hata e, Beni tunasikia watu wanakufa e, kabisa ni jirani mzuri, sababu anakua akwe kutu akwe angalia Kongomani wakati ya raha, anafia kutuangalia wakati ya magumu. Oser Malvika, Goma. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine ni kwamba Misri imetuma ujumbe wa ngazi ya juu wa kiserikali mjini Tripoli kukutana na viongozi wa serikali mpya ya Libya. Ujumbe huo wenye idadi ya mawaziri zaidi ya kumi unalenga kutiliana saini mikataba kadhaa na Libya inayohusu miradi ya kimaendeleo nchini humo. Ni muda sasa Tangu yalipotokea mapinduzi mwaka elfu mbili kumi na moja kwa Tripoli kupokea ujumbe kama huo, ambao unatazamiwa pia kuwasili mjini Bengazi. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, anayo taarifa kamili. <tutu> Akiwa kwenye mkutano na waandishi wa habari mjini Tripoli, waziri mkuu wa Misri Mustafa Madibuli anasisitiza uungaji mkono wa nchi yake serikali mpya ya Libya na hatua za kimaendeleo nchini humo. Madibuli kwenye ziara yake hiyo rasmi inayotazamiwa kuleta tija kwa ajili ya maendeleo zaidi ya Libya, ameliongoza jopo la mawaziri wake kumi na moja ambapo inatajwa kuwa ni ziara ya aina yake kupata kutokea, ikijumuisha mawaziri kama vile waziri wa afya na makazi, viwanda na biashara mawasiliano na teknolojia ya habari pamoja na wengine wengi akiwemo waziri wa nishati na umeme ambapo ni katika ajenda muhimu zinazotazamiwa kuakisi mahusiano kati ya serikali hizo mbili zinazolenga kuanzisha vituo vya umeme katika ardhi za Libya. Akiitazama ziara hiyo ya ujumbe wa ngazi za juu wa serikali ya Misri kuwasili mjini Tripoli, Abdusatari Hutaina, mtaalamu wa masuala ya Libya, anaona kwamba licha ya pande nyinginezo nje ya nchi hiyo kutupia macho kadhia za Libya, bado itakuwa vyema kwa nchi ya Libya kuegemea zaidi upande wa Misri linapokuja swala la maendeleo, kwa kuwa ni nchi jirani. Yani, nasa... Misri imesimama na Libya katika kipindi chote cha azma, hivyo itafanya vizuri kusimama na Libya kwenye mwamko wa taifa hilo. Kwa hakika yani, kuna mataifa ya mengi yanayoshindana na, na, na, na, na Misri na... juu ya uwepo wao nchini Libya. Kuna mataifa makubwa ya Ulaya, kuna Uturuki, kuna Urusi, kuna mataifa mengi tu ambayo nayo yanataka kuwa na fungu lao. Kusema kweli, ndionavyo mimi, nchi inayofaa kuweka mkono wake kwenye maendeleo, ujenzi wa mustakabali wa walibia ni Misri au hizi nchi jirani za Kiarabu. Ujumbe huo wa ngazi za juu wa serikali ya Misri uliowasili mjini Tripoli umetajwa pia kuja kuangazia mikataba mbalimbali juu ya miradi ya maendeleo nchini humo iliyokuwa ikiendeshwa na mashirika ya kimisri kabla ya vuguvugu la mapinduzi kutokea nchini humo kadhalika suala la kufungua ubalozi mdogo wa misri mjini benghazi pamoja na masuala ya uwekezaji na miradi mingineyo ya kielimu na masuala ya afya kutoka mjini cairo shafi mbinda sauti amerika katika makala ya afya leo tunazungumzia kuhusu ujauzito wenye afya Mary Mgawe amefanya mahojiano na Dr Alex Kasanzu kutoka DRC. Pamoja na mambo mengine, anamuuliza kuhusu madhara, magonjwa ya magonjwa ya kuambukiza yana athari gani kwa waja wazito? Kitu ya kwanza ni kwamba wakati ametambua kama yeye amekuwa mja mzito, ya muhimu ni kujulisha mganga wake kama yeye amekuwa mja mzito, ili mganga aweze akampatia mashauri ambayo inahusika na kukomalisha hiyo mimba vizuri. Yani uh, kwa ngambo yetu hapa hapa nyumbani kwa DRC tuna tuna tuna program ambayo wanaita sepen. Yani uh, muma wa mzito wakati anaanja mimi na imekuwa kwa miezi nne, inambidi aende akafanya hiyo consultation, aende akaona mganga wake, wanampatia uh, kitabu ambacho kitaruhusu wai wakamfata kila mwezi kila mwezi na kila juma, kama kunakuwa shida yoyote Siku anaenda kwa kipimo hiyo, wanampatia mafundisho yaani akule hivi, asikule hivi, apate dawa namna hivi. Inamsaidia kwa kuweza kutambua mimba ambayo italeta eh, shida mbele au hapana. Kwa mfano, yule ambaye amepata mimba ya kwanza, yaani ni mimba ya kwanza, ni mjamzito mara umara ya kwanza Hajajua kama atatenda namna gani, hajue atakula chakula gani, hajue ata, ataweza kunawa mm, namna gani, hawe, hajue ataepuka infection namna gani, kwa sababu hiyo mama... Daktari, huyu mama mjamzito anakuwa katika hatari gani ya kupata infection, yali magonjwa kama ya kuambukiza? Afanye nini basi aepuke <coughs> infection? <coughs> Lakini vile kunawa, kizazi wanamfundisha namna ya kunawa kizazi. Kwa mfano kuna desinfection ambao watu wanatumia mbalimbali zile mganga anamuonesha sie, kwa maji utachia na maji ya namna hivi, utanawa hivi na itakusaidia ili usipate infection ingine. Kitu yani, wakati anafika kwa mganga wake anafanya, um, check-up, eh, check-up ya laboratory yote waweze wakatambua kama kuna infection. Sasa kwa mfano, Daktari, mama anapokumbwa na hii infection. ni madhara gani ama athari gani zinaweza zikampata mtoto aliyoko kwenye tumbo lake? Yes, yaani, oh, wakati mama anapata infection, hiyo infection inakuwa kwa kizazi, hiyo kizazi kinakamatana mara moja, na hivi ni kusema mtoto, uh, hiyo njia yake inaweza ikafungulikana, njia ya mtoto inaweza ikafungulikana na mtoto anatoka mbele, anafanya abortion. Anasema avortement kwa Kifaransa, anafanya abortion. Sasa inaweza ikafika kwa muda wowote wa mimba, hata kwa mwezi mmoja, kwa miezi mbili, miezi mitatu, miezi minne, hata mpaka kuzaa. Yani, section ni kitu mbaya kwa mimba, kwa sababu inaweza ikasababisha mimba iweze ikatoka. Swali lingine daktari, je, ni vyema kwa mama mja mzito kunywa pombe au kuvuta sigara? Mbaya sana hiyo <laughs> mbaya sana kwa sababu wakati mama anavuta yani, mtoto mtoto ambaye anakuwa ndani ya eh, ya mama anakula chakula ambayo mama anakula Yaani ni kusema matatizo yote ma, masababisho yote ambayo sigara inaweza ikaleta au yenye pombe inaweza ikaleta yanaweza ikafikia yule mtoto ambaye anakuwa ndani ya tumbo ya mama. Yaani tunakataza hiyo kabisa. Mtu kama mama ni mjamzito, sio vizuri aweze akakunya pombe, aweze akavuta sigara, kwa sababu hizo hizo, hizo masababisho zote zinaweza zikafika kwa mtoto, na ndio maana watu wachungane vizuri, kwa sababu wakati mama anaanza kutumia vitu kama hiyo ya kulevya wakati yeye kuna amja mzito, na inaweza ikasababisha hata mtoto aweze akazaliwa na amepatwa na magonjwa ma mbalimbali ya malformation. Inaweza ikakuwa ile mtoto atazaliwa uh, roho sio roho imekuwa au sijui hana mkono au sijui ndio maana tunakataza hiyo mambo. Wakati mtu mama ana ni mjamzito hastahili kufanya hiyo. Na kuhusu suala la kazi, unakuta wakati mwingine tunashindwa kuelewa, pengine mama mja mzito tumbo ni kubwa kabisa, lakini unakuta anafanya kazi nzito kama kule Afrika, kutwanga, kulima. Hii inaruhusiwa? Sasa hiyo uh, ni shim ambayo tunakuwa nayo, lakini Ma, ya ya ya kupata mimba, hata kama mimba hailete tatizo yoyote, mama mja mzito ha, hawezi akakatazwa kufanya kazi, lakini wakati mimbi konaenda iko masonga mbele, kuna kazi ambazo anaweza akaacha, hilo kazi ambazo zinakuwa ngumungumu za kunyangula vitu, au sijui kazi ambazo zinaweza zikasababisha aweze akachoka sana. Hizo kazi tunamkataza, lakini kazi anaweza akatenda kazi, lakini akuwe na kiasi ya kufanya kazi. Hatuwezi kazi tukakataza mtu kamua kufanya kazi, ila haiwezekana hapa kwa Afrika. Asante sana Daktari Alex Kasanzu kutoka huko DRC hivi leo. Basi tulikuwa naye katika hapa kipindi chetu cha afya. Mimi naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine katika kipindi cha afya. Shukran daktari, asante na hapa, ndiyo, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Saida Hamdun, msimamizi ni Abdu Shakur Abod. Nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea msimamo na maoni ya serikali ya Marekani. Mwishoni mwa mwezi Machi, waziri wa mambo ya nje Antony Blinken alitangaza kuwa serikali ya Marekani imetenga mpaka dola milioni 30 za msaada katika majibu ya haraka kwa mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Guinea. Ufadhili pia utasaidia kuimarisha utayari wa Ebola katika eneo lenye hatari zaidi la mpakani na Ivory Coast, Liberia, Mali, Rwanda, Senegal, Sierra Leone na Uganda. Ebola ni homa inayosababisha kuvuja damu mwilini na ilianza kugundulika mwaka 1976 katika nchi ya Congo kwenye mto wa Ebola. Kati ya mwaka 1976 na 2012 kwa mujibu wa shirika la afya duniani milipuko ishirini na minne ya ebola ilitambulika barani Afrika chini ya jangwa la Sahara na kupelekea karibu kesi 2400 na vifo 1590. Halafu ulikuja mlipuko mkubwa sana ambao ulitokea Afrika magharibi kati ya Desemba 2013 na Januari 2016 watu 28646 waliugua na kufariki 11000 323. Milipuko midogo ilifuatia mwaka 2017 na 2018, mlipuko wa pili mkubwa sana wa Ebola katika historia ya dunia, mbaya zaidi katika historia ya DRC na wa kwanza kutokea katika eneo lenye mzozo. Ebola inasambaa kupitia mawasiliano ya moja kwa moja ya majimaji ya mwilini kutoka kwa wanyama walioambukizwa au binadamu. Maambukizi yanaweza kutokea kwa kugusa miili ya wale ambao wamefariki kutokana na Ebola wakati wa taratibu za mazishi ambazo zinajumuisha kugusa au kuosha miili hiyo. Shirika la Afya Duniani, WHO linaripoti kwamba huduma ya mapema sana ya kujihusisha kijamii ni kiini katika kuokoa maisha na kudhibiti milipuko. Kuzuia milipuko mikubwa ya Ebola, ufuatiliaji wa ugonjwa unahitajika, ili kutambua na kujibu kwa haraka na ufanisi kesi mpya ndani na kuzunguka maeneo yaliyoathirika mpaka. Dola milioni thelathini za misaada kutoka serikali za Marekani zitasaidia kufuatilia watu waliokuwa na mawasiliano na wagonjwa pamoja na upimaji na utambuzi kwenye maabara. Pia zitasaidia katika kufungua vituo vya matibabu na vituo vya muda na kuimarisha kuzuia maambukizi na kudhibiti vituo vikuu vya huduma za afya. Magonjwa ya kuambukiza kama Ebola hayaheshimu mipaka ya nchi na yanaweza kusambaa kwa haraka na kudumaza afya, usalama na mafanikio ya kila nchi. Serikali ya Marekani inajivunia kuchangia katika juhudi za majibu dhidi ya ugonjwa mbaya na usalama wa afya ya ulimwengu kwa upana zaidi. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza msimamo na maoni ya serikali ya Marekani.